Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: hermit
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[TIẾNG NHẬT] Bộ từ điển ngữ pháp tiếng nhật đầy đủ nhất gồm 3 tập

[Lấy địa chỉ]
51#
Đăng lúc 14-10-2014 18:07:42 | Chỉ xem của tác giả
Mình có thắc mắc. Mình là người bắt đầu học tiếng Nhật, như vậy mình có nên học nghe, bắt chước nói theo trước, sau đó học viết. (Bữa h mình tập nghe trên web học tiếng Nhật nhk. Chỉ nghe và bắt chước thôi.)
Hay mình sẽ tập viết trước, sau đó nhìn chữ và học nói theo, nghe theo.

Mình học tiếng anh chục năm nhưng theo lối mòn ngữ pháp, ngữ pháp mãi nên h nghe lõm bõm, nói ko thành thục đâm nản. Mình muốn biết đối vs tiếng Nhật thì học phương pháp nào là tốt nhất.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

52#
 Tác giả| Đăng lúc 15-10-2014 23:15:08 | Chỉ xem của tác giả
pecua1111 gửi lúc 14-10-2014 06:07 PM
Mình có thắc mắc. Mình là người bắt đầu học tiếng Nhật, như vậy mình có nên học  ...

cách học lấy nghe làm chủ đạo rồi bắt chước nói theo giống mấy đứa nhỏ mới sinh mình cũng nghĩ đến khi học tiếng Nhật, nhưng gặp nhiều khó khăn nhất định, khi bạn học kiểu đó bạn sẽ biết, xét cho cùng thì trẻ nhỏ và người lớn quá khác nhau nên không thể rập khuôn hoàn toàn như kiểu trẻ con được. Trẻ con vô tư, nghe và lặp lại lời nói, cứ để ngôn ngữ ngấm vào người mà ko quan tâm hay thắc mắc, hay đem phân tích những thứ âm thanh lạ lùng đó làm chi, còn người lớn khi nghe luôn thường phải hiểu câu đó có nghĩa là gì, tại sao như thế, hiểu được nó rồi thì mới cảm thấy ổn và tiếp thu nó vào đầu... Tóm lại, kiểu học ngoại ngữ lấy nghe làm chủ đạo cũng rất hay, nhưng bạn nên "cải biến" nó một chút cho hợp với kiểu của người lớn )), trước mắt bạn thích nghe thì hãy cứ nghe nhưng cần học song song 2 bảng chữ cái kana, để tập đọc thêm phần phụ đề nữa...

Cách học của mình tuy ban đầu là luyện ngữ pháp cũng giống như con đường của đa phần người học tiếng Nhật... nhưng giờ thì mình đang quay lại lấy nghe làm chủ đạo, "đường (cách) nào cũng về La Mã" cả bạn à, quan trọng là có chịu đi tới cùng với cái thứ đó hay ko thôi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

53#
Đăng lúc 25-10-2014 12:32:28 | Chỉ xem của tác giả
Thanks bạn nhiều nha
Mình mới bắt đầu học tiếng nhật nên nhg tài liệu này sẽ rất hữu ích
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

54#
Đăng lúc 19-11-2014 19:10:31 | Chỉ xem của tác giả
thanks bạn nhiều nhưng bạn có tài liệu tiếng Việt ko ? chứ nhìn tiếng Anh thế này cũng há mồm ra
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

55#
 Tác giả| Đăng lúc 19-11-2014 21:24:59 | Chỉ xem của tác giả
ngoc.dnq.2011 gửi lúc 19-11-2014 07:10 PM
thanks bạn nhiều nhưng bạn có tài liệu tiếng Việt ko ? chứ nhìn tiếng Anh thế này cũn ...

có tiếng Việt thì mình đã up lên rồi chứ đâu để tiếng Anh để làm khó mọi người, bạn có thể ra hiệu sách mua 1 cuốn từ điển ngữ pháp tiếng Nhật bằng tiếng Việt (có bìa màu xanh lá cây) nói chung là cũng tốt tuy không đầy đủ bằng 3 quyển này lắm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

56#
Đăng lúc 20-11-2014 00:21:27 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bạn nhé, tài liệu rất hay
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

57#
Đăng lúc 6-6-2015 22:04:11 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bạn nhiều lắm lắm!
Trước giờ mình toàn tra bằng cuốn sách dày cui + trang lagudi.net (mà trang này dù rất hay nhưng cứ lỗi liên tục. Mỗi khi đứt cáp quang là coi như vô phương cứu chữa, load không nỗi lun)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

58#
Đăng lúc 3-7-2015 23:06:46 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bạn nhé bộ này có ích lắm đó mọi người
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

59#
 Tác giả| Đăng lúc 5-7-2015 16:29:21 | Chỉ xem của tác giả
Sáng nay mới thi N2 xong, ko biết đậu hay rớt nữa, bà con có ai thì vào đây điểm danh cho  zui thoai

Bình luận

good luck!  Đăng lúc 9-7-2015 11:06 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

60#
Đăng lúc 9-7-2015 23:13:47 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bạn nhiều nhé, in ra lấy động lực học, giáo mình suốt ngày nhắc nhở "mày phải học tiếng Nhật đi" còn  mình luôn trả lời như máy "tao sẽ", haizz, đành tự thôi miên bản thân rằng con giun là nghệ thuật, nghệ thuật là con giun

mấy bạn học tiếng Nhật rồi cho mình hỏi kinh nghiệm làm sao để có thể yêu thích tiếng Nhật vậy? nói thật mình đã nhìn thấy chữ đã nản, còn nghe tiếng Nhật thì nghe con gái nói còn đỡ, đàn ông con trai nói mình dị ứng kinh, nó cứ ché tai thế nào ấy mà ngày nào mình cũng phải nghe

Bình luận

bạn hãy đặt câu hỏi với mình: khi giỏi tiếng nhật ta sẽ làm gì với nó? Đặt ra 1 mục tiêu nào đó hoành tráng 1 chút với tiếng Nhật  Đăng lúc 11-7-2015 08:26 PM
bạn hãy đặt câu hỏi với mình: khi giỏi tiếng nhật ta sẽ làm gì với nó? Đặt ra 1 mục tiêu nào đó hoành tráng 1 chút với tiếng Nhật  Đăng lúc 11-7-2015 08:26 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách