Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: heohamzb2
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tiếng Anh] Kinh nghiệm nâng cao khả năng tiếng Anh của bản thân mình

[Lấy địa chỉ]
31#
Đăng lúc 2-12-2013 07:10:02 | Chỉ xem của tác giả
mình hơi thắc mắc là sao tự nhiên đi học nhiều ở trung tâm thì bạn chủ thớt k thích nên ko vào ah, rồi đến khi nghỉ học lại lên như diều :D
cá nhân mình thấy cách học bạn chia sẻ chắc là để đi thi, mình thì thuộc dạng mù tiếng anh luôn, thời gian này đang bập bẹ học lại hi vọng ko bỏ cuộc.
Dù sao cũng cảm ơn vì bạn đã lạp thread này để mng cùng chia sẻ ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

32#
Đăng lúc 2-12-2013 22:05:59 | Chỉ xem của tác giả
Rosalyn gửi lúc 15-8-2013 18:34
mình thấy mọi người nói nghe nhiều sẽ tiến bộ. mình ngày nào cũng nghe mà chưa thấy ...

Nghe để thi lấy bằng thì nên tập nghe bằng phim documentary hoặc tin tức. Điển hình là nghe National Geographic và Discovery Channel. Lúc nghe thì bạn nhắm mắt lại để tập trung. Nghe xong toàn bộ đoạn hội thoại rồi hãy trả lời vì có khả năng có bẫy. Trước khi nghe nhớ đọc trước câu hỏi vì như vậy mình sẽ đoán đc mang máng chỗ nào của đoạn hội thoại có thể liên quan đến câu trả lời.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

33#
Đăng lúc 14-12-2013 18:18:47 | Chỉ xem của tác giả
tanyavu gửi lúc 2-12-2013 22:05
Nghe để thi lấy bằng thì nên tập nghe bằng phim documentary hoặc tin tức. Điển hình l ...

Cảm ơn bạn. Mình sẽ thử. :D. bt mình hay nghe CNN vs BCC. Bài trên lớp học mình ko theo đc nói nhanh quá. chỉ nghe đc sơ sơ kiểu nhưng bài thuyết trình hay diễn văn severn suzuki hay Steve Jobs giới thiệu IP @@
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

34#
Đăng lúc 30-12-2013 12:43:05 | Chỉ xem của tác giả
mình đang nghĩ bản thân k có năng khiêu ngoại ngữ
nhưng mình sẽ thử theo cách của bạn hi vọng có thể nâng cao trình độ của bản thân
tks bạn nhiềumong những thông tin mới  bạn chia sẻ cho mọi người
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

35#
Đăng lúc 30-12-2013 20:13:14 | Chỉ xem của tác giả
Cám ơn bạn chủ thớt, mình thấy kinh nghiệm của bạn rất hữu ích. Mình xin được bổ sung thêm một số điều.
Về từ vựng, người ta nói sẽ hiệu quả hơn nếu bạn học từ vựng bằng việc học cả câu hoặc cụm từ. Vì mỗi từ có thể có nhiều nghĩa và các trường hợp sử dụng khác nhau nên việc học bằng cụm từ vừa tăng được từ vựng  vừa tăng được phản xạ ( cứ thử xem nhé).
Trong tiếng Anh thường sử dụng phụ tố, nếu bạn nắm bắt được một phần thôi việc học cũng dễ dàng hơn vì nhiều khi có thể đoán từ lạ mà bạn chưa gặp. Việc đoán từ lạ làm tăng khả năng ghi nhớ và hứng thú học( như một trò chơi vậy).
Ví dụ các tiền tố như re- trong renew, repeat,; de-; non-
Các kĩ năng như nghe, nói, đọc viết ngoài việc rèn luyện thường xuyên còn phải nắm được phương pháp. Ví dụ như khi đọc thì nên đọc lướt nhanh qua một lần để nắm trọng điểm, đọc lần 2 để nắm ý, vài lần sau để nắm từ vựng.
Bạn nào thích xem phim mình xin đề cử phim Friends, bộ phim được các trung tâm anh ngữ nước ngoài sử dụng trong giảng dạy. Sau khi xem phim kĩ năng tiếng anh của mình nâng cao không ít. Các bạn thử xem.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

36#
Đăng lúc 3-1-2014 19:49:59 | Chỉ xem của tác giả
thực sự cảm ơn những kinh nghiệm đáng quý của bạn nhưng mình có một đóng góp nho nhỏ cho bạn thế này
là bạn không nên dùng google translate để xem nghĩa hay là nghe phát âm vì trên đấy người ta phát âm không chính xác và nghĩa thì chỉ ở mức tương đối. bạn có thể vào từ điển online như cambridge hay là oxford thì chính xác hơn nhiều
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

37#
Đăng lúc 6-1-2014 19:28:31 | Chỉ xem của tác giả
Kinh nghiệm 1: Cách học từ vựng rất hiệu quả đó là bạn ghi từ vựng ra một tờ giấy (khoảng 5-10 từ), ghi nghĩa ra bên cạnh.

Bước 1. Bạn nhìn nghĩa của từ đó rồi ghi ra bên cạnh từ bằng tiếng Anh lần lượt đến hết số từ bạn muốn học.

Bước 2. Bạn nhìn từ tiếng Anh ghi nghĩa tiếng Việt ra bên cạnh cũng lần lượt như vậy đến hết số từ bạn muốn học

Bước 3. Bạn che hết tất cả những từ tiếng Anh bằng 1 tờ giấy hoặc bất cứ cái gì. Bạn cố gắng nhớ những từ tiếng Anh dựa vào nghĩa tiếng Việt của nó. Nếu bạn không thể nhớ thì bạn có thể lật tờ giấy che đi để nhìn từ tiếng Anh đó và ghi vào bên cạnh. Bạn làm lần lượt với tất cả các từ cần học.

Bước 4. Tương tự bước 3, bạn che nghĩa tiếng Việt của các từ cần học sau đó bạn cố gắng nhớ từ tiếng Anh và ghi ra bên cạnh

Bạn cứ lặp đi lặp lại bước 3 và 4 liên tục đến khi nào bạn nhìn thấy từ là đoán ra nghĩa và nhìn thấy nghĩa là đoán ra từ là bạn đã thành công.

Ví dụ:

Hello Xin chào Hello Xin chào Hello Xin chào ….

Good Tốt Good Tốt Good Tốt ….

Nguyên tắc của phương pháp này là khi bạn viết thì hành động viết đó nó đã làm cho não của bạn chuyển thông tin từ mắt qua não xử lý rồi đến tay viết và khi đó não của ban phải ghi nhớ từ đó trong một khoảng thời gian nhất định. Bạn lặp đi lặp lại nhiều lần như vậy thì não của bạn sẽ ghi nhớ lâu hơn và bạn nhớ từ cũng rất lâu.

Kinh nghiệm 2: Bạn mua tập giấy dán (stick note) bạn ghi từ tiếng Anh của bất kể vật dụng gì ở bàn học của bạn cũng như trong nhà và bạn dán nó vào đó. Thì khi bạn không có ý học từ vựng tiếng anh nhưng khi nhìn thấy những vật dụng đó, từ tiếng Anh nó hiển thị luôn khi đó bạn đã học thêm 1 lần từ đó. Cứ như thế dần dần bạn sẽ thuộc được từ đó.

Nguyên tắc của phương pháp này là lặp đi lặp lại 1 hành động, 1 hình ảnh thì bạn sẽ nhớ lâu hơn và trực quan hơn.

Kinh nghiệm 3: Bạn lấy giấy A4 cắt thành từng miếng nhỏ (to nhỏ tùy bạn) đảm bảo bạn nghi đủ nghĩa 1 từ tiếng Anh và nghĩa của nó. Bạn ghi từ tiếng Anh 1 mặt, mặt kia bạn ghi nghĩa của nó. Bạn mang tập giấy có từ tiếng Anh đó đi theo bạn, khi rảnh bạn ngồi mở ra xem cũng là một cách học rất hiệu quả. Phương pháp này còn gọi là Flash Cards

Kinh nghiệm 4: Bạn đọc và nghe tiếng Anh thường xuyên với nhiều chủ đề khác nhau. Khi đó bạn sẽ gặp những từ mới, ghi chúng ra và cố gắng đọc và nghe lại bài đó nhiều lần cho đến khi bạn hiểu nội dung của bài đọc và bài nghe đó là gì. Mỗi lần như vậy, từ vựng của bạn sẽ được bổ sung.

Kinh nghiệm 5: Khi bạn học từ vựng, bạn cố gắng nhớ từ gốc sau đó bạn có thể tìm từ liên quan đến nó (word family).

Ví dụ: Bạn muốn học từ Act (động từ) bạn có thể tìm xem danh từ của nó là gì Action, tính từ của nó là Active thì từ 1 nghĩa gốc bạn sẽ viết được thêm vài từ nữa liên quan đến từ gốc đó.

Còn một vài phương pháp học từ vựng nữa như chơi game Crosswords, Hangman nhưng trên đây là 5 kinh nghiệm học từ vựng rất hiệu quả, bạn có thể chọn cho mình 1 phương pháp thích hợp hoặc bạn áp dụng tất cả các phương pháp tùy từng lúc và hoàn cảnh.

Chúc bạn học từ vựng tốt hơn.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

38#
Đăng lúc 7-1-2014 12:18:50 | Chỉ xem của tác giả

Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã chia sẻ
Mình  đang cần tìm kiếm mấy tài liệu để dạy cho lũ trẻ con . Đang lừoi đi tìm thì thấy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

39#
Đăng lúc 7-1-2014 22:04:00 | Chỉ xem của tác giả
Xin chào mình thấy ở nhiều nơi, bảo là học tiếng anh phải bắt đầu từ phát âm trước.
Cơ mà mình chẳng biết làm như thế nào cả, bạn có thể "chỉ giáo" một chút được không?
Xin chân thành cảm ơn! ♥
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

40#
Đăng lúc 7-1-2014 22:30:37 | Chỉ xem của tác giả
mình đang học chuyên ngành tiếng anh ở một trường đại học. nhưng không hiểu sao lên đại học rồi mặc dù là chuyê ngành nhưng mình lại hoàn toàn thấy chán môn tiếng anh, không còn thấy hứng thú như hồi cấp 3 nữa. tiếng anh của mình thì cũng chẳng phải là đỉnh, cơ mà cũng không phải phải tệ hại, thi IELTS  bây giờ chắc cũng được tầm 5.5. vẫn biết tiếng anh là cần thiết nhưng càng ngày mình càng không còn hứng thú nữa. giờ học thì chỉ như nghĩa vụ thôi. nhiều lúc cũng chán ,ngồi nghĩ chả hiểu sao lại chọn ngành này, rồi còn 1 năm nữa ra trường thì sẽ làm cái gì đây. cũng muốn đi du học như bạn chủ thớt cơ mà trình mình chắc vẫn còn kém lắm. cũng mấy lần quyết tâm rồi lại chả biết bắt đầu thế nào. nay lên mới đọc được bài này, mình sẽ thử học theo xem sao, nếu có hiệu quả thì mình thật sự biết ơn chủ thớt muôn kiếp luôn
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách