Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: heohamzb2
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Tiếng Anh] Kinh nghiệm nâng cao khả năng tiếng Anh của bản thân mình

[Lấy địa chỉ]
11#
Đăng lúc 11-7-2013 10:31:13 | Chỉ xem của tác giả
cảm ơn chủ thớt  vì đã lập cái này cho mọi ng chia sẻ kinh nghiệm nhé.
trình tiếng anh của mình cũng thuộc loại khá nhưng theo mình do ko có môi trường sử dụng nên giờ nó vẫn dậm chân tại chỗ mà thôi.

theo mình thấy muốn học tốt thì phải xác định đc mục tiêu để học trước đã rồi mới tập trung vào cái chính. ví dụ như có bạn muốn học để lấy bằng toiec vậy phải theo hướng học toeic . có ng cần giao tiếp nơi công sở vậy phải theo hướng giao tiếp.

bao giờ đạt đc mục tiêu rồi mới mày mò cái khác để học toàn diện hơn. bản thân mình giờ cũng phải cố gắng học lại từ đầu.

mình chỉ muốn nói một điều quan trọng là muốn học tốt thì phải xác định đc mục tiêu sau đó tìm phương pháp và môi trường để rèn luyện nó.

kinh nghiệm của chủ thớt rất hay, mình đã đọc và tìm đc mấy điều phù hợp với mình, mình sẽ thử áp dụng học như thế xem sao.mình thấy tiếng anh ở nước mình giờ đã phổ cập hóa nhiều rồi nhưng chất lượng thì vẫn còn cần nâng cao nhiều. hy vọng các bạn khác cũng sẽ tìm đc phương pháp phù hợp với bản thân. chúc mọi ng học tôt tiếng anh.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 14-7-2013 04:43:24 | Chỉ xem của tác giả
Dòm qua thấy cái này cũng hay. Mình sẽ chia sẻ một vài kinh nghiệm của mình. Mình học tiếng Anh khá là giỏi nên cũng muốn chia sẻ với các bạn.

Thật ra khi học 1 ngôn ngữ mới thì với cá nhân mình thấy nên tập trung luyện nghe nói trước rồi mới đọc viết. Khi nghe nói khá rồi và luyện thêm đọc nữa thì khả năng viết sẽ phần nào tự động đi lên.

Nghe thì chắc chắn không có cách nào khác hơn coi phim và nghe nhạc nhiều vì hầu như không phải ai cũng có khả năng chi nhiều tiền ra đi học ở các trung tâm để được nói chuyện với người bản xứ. Các bạn nên học hát theo các bài hát tiếng Anh. Các bạn cũng có thể tập vừa nghe vừa viết lời của bài hát, sau đó kiểm tra lại xem mình viết bao nhiêu phần trăm sai, bao nhiêu phần trăm đúng. Một cách để luyện vừa nghe vừa viết đúng spelling dù mình ko hiểu từ đó nghĩa là gì đó là chơi hangman, trò này thì trên kim từ điển có đó, nó phát âm cũng rõ. Ngoài ra nhà bạn nào có điều kiện có truyền hình cáp có kênh tiếng nước ngoài thì nên xem Discovery và National Geographic Channel vì những kênh đó có phim tài liệu hay và bồi dưỡng thêm kiến thức, phát âm, từ ngữ cần thiết. Nghe mấy kênh này nhiều thì tai mình sẽ quen dần với tiếng Anh.
Nói thì ngoại trừ giao tiếp với người khác ra thì có 1 cách khác vừa luyện nói vừa luyện đọc đó là đọc sách (nhưng mà đọc to lên chứ ko phải đọc bằng mắt). Các bạn ngồi trước 1 cái gương trong phòng không có tiếng ồn ào. Chọn 1 đoạn văn tiếng Anh và đọc to đoạn văn đó lên, vừa đọc vừa liếc gương xem khẩu hình của mồm mình thế nào và nghe xem mình phát âm, luyến láy có đúng hay không. Một điều quan trọng là các bạn nên luyện suy nghĩ bằng tiếng Anh. Bình thường khi nghe 1 câu hỏi tiếng Anh, phản xạ đầu tiên trong đầu mình sẽ là dịch nó ra tiếng Việt -> nghĩ câu trả lời bằng tiếng Việt -> dịch câu trả lời sang tiếng Anh rồi mới trả lời, các bạn cần phải bỏ thói quen này. Tập nghĩ câu trả lời bằng tiếng Anh thẳng luôn thì khả năng nói sẽ nâng lên. Ngoài ra khi nói cũng không cần phải quan tâm quá nhiều tới ngữ pháp. Đương nhiên nói đúng ngữ pháp vẫn tốt hơn nhưng mà trong lúc mải suy nghĩ thì nào thì nào ghép thế nào thì có khi câu chuyện qua chủ đề khác rồi. Nói chung khi nói thường chỉ sử dụng các thì cơ bản nhất là nhiều thôi.
Đọc thì đúng là không cách nào hơn đọc sách báo nhiều vào. Nhưng mà đọc báo không thì nhiều bạn buồn ngủ, thế nên mình nghĩ lên bắt đầu đọc bằng truyện thiếu nhi và tiểu thuyết tình cảm ngắn ngắn trước rồi lên hạng sau. Nên đọc truyện hiện đại chứ đừng nên chọn tác phẩm văn học nổi tiếng từ thời xa xưa hay gì kiểu như Emily Bronte hay Jane Austen ngay từ đầu vì nhiều từ cổ thời nay không dùng nữa và vì dễ nản. Mấy cái đó nếu bạn thích thì sau này đọc sau cũng không muộn. Nếu luyện tiếng Anh để đi du học thì nên đọc qua mấy cuốn textbook bằng tiếng Anh liên quan đến ngành nghề tương lai của mình để góp nhặt từ vựng. Ngoài ra một điều quan trọng nữa là các bạn phải học cách đoán nghĩa của từ dựa vào context. Mình không phải cuốn từ điển sống nên bảo từ nào cũng biết nghĩa của nó là không thể. Mình cũng ước có bánh mì của Doraemon để thuộc từ điển Oxford nhưng mà Doraemon không có thật huhu. Đặc biệt trong lúc thi, sẽ có rất nhiều lúc các bạn gặp phải từ mình không biết hoặc quên nghĩa nhưng lại không có từ điển bên cạnh, nên luyện cách để nhìn ý nghĩa của đoạn văn, nhìn từ ngữ, hoàn cảnh trong câu văn để đoán nghĩa từ là rất quan trọng.

Viết thì như mình nói khi các khả năng kia lên thì khả năng viết sẽ lên theo. Các bạn nào siêng có thể tập viết các mẩu câu, đoạn văn ngắn hoặc viết bài luận ngắn rồi nhờ người khác đọc lại chỉnh ngữ pháp, đánh vần giùm cho. Các bạn cũng có thể tình nguyện chấm bài của bạn khác vì nhìn lỗi của người ta cũng học được nhiều. Nếu không có người để chấm thì các bạn có thể viết xong, cất vào hộc bàn, một tuần sau lôi ra tự chấm là được. Đừng tự chấm bài ngay vì lúc đó não mình chưa quên bài mình vừa viết nên sẽ mặc định là mình viết đúng và bỏ qua nhiều lỗi.

Bình luận

cảm ơn chia sẻ của bạn  Đăng lúc 2-12-2013 07:04 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 14-7-2013 13:03:11 | Chỉ xem của tác giả
Thanks chủ thớt. Mình học kém môn tiếng anh lắm mà lại mất gốc từ đầu
nên h bắt đầu tìm hiểu học lại..
Hôm trước nói chuyện với 1 ng nước ngoài mà đến nản. Hizz
H phải chăm chỉ học thui
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
Đăng lúc 28-7-2013 21:20:07 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bài viết của bạn :)
Bây giờ mình cũng đang cố gắng học TA để thi IELTS. Công nhận là nếu mình tìm thấy sự thú vị ở một từ, thì mình mới có thể nhớ được nó. Còn k thì học rồi cũng quên.
Thêm nữa, mình nghĩ nên dùng từ điển oxford thay cho việc sử dụng từ điển anh-việt. Nó thật sự rất có ích.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 10-8-2013 14:44:29 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bạn nhé.
NHưng bạn có thể hướng dẫn mình cách nào có thể tăng khả năng nói của mình lên được không
Mình dốt khâu nói wa
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 10-8-2013 15:52:18 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Mình học tiếng anh mà cứ nghe phim Mỹ nghe ng ta nói tiếng Anh mình vẫn chả thể nào nghe nổi. Mà nghe một tí chắc lăn bò ra ngủ. Gia đình mình đều bảo mình không có năng khiếu về môn này. Nhưng nghe bạn chủ thớt nói vậy chắc mình cần phải nỗ lực hơn nữa và thay đổi phương pháp học thôi:P Keep moving forward ( ko biết viết đúng hay sai ):))) Đành nỗ lực hơn nữa vậy.
TKS bài viết vô cùng hữu ích của chủ thớt.

Bình luận

mình cũng bùn ngủ i chang bạn á  Đăng lúc 11-8-2013 08:32 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 11-8-2013 08:31:27 | Chỉ xem của tác giả
Bạn à
Theo như bạn nói là bạn nghỉ học và rồi anh văn lên như diều gặp gió
Cho mình hỏi lúc bạn nghỉ học bạn làm sao mà lên anh văn được vậy????
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 15-8-2013 17:34:30 | Chỉ xem của tác giả
mình thấy mọi người nói nghe nhiều sẽ tiến bộ. mình ngày nào cũng nghe mà chưa thấy kết quả gì. nghe đặc biệt nghe tới TOEFL, IELTS là như vịt nghe sấm  không biết làm nào

Bình luận

Kiểm tra post #32 trang 4 nhé :D  Đăng lúc 2-12-2013 10:07 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 20-8-2013 11:22:43 | Chỉ xem của tác giả
Lần đầu tiên mò vào khu này, thấy nhiều cái khấm khá phết, rất chi là tâm đắc {:448:}

Cám ơn bạn nhiều nhé {:444:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 25-8-2013 21:05:03 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bạn hữu ích lắm

Mình học tiếng anh bập bõm được vài tiếng thôi. Nghe thì được nhưng nói thì mù tịt.

Trong một làn đi du lịch nước ngoài. Ý mình muốn nói là như vây nhưng không thể nào suy nghĩ ra được câu ghép cấu trúc gì hết.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách