Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 6222|Trả lời: 44
Thu gọn cột thông tin

[Tiếng Anh] Kinh nghiệm nâng cao khả năng tiếng Anh của bản thân mình

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 29-5-2013 16:09:38 | Xem tất |Chế độ đọc
Mình lập thread này để chia sẻ với các bạn kinh nghiệm học và trau dồi tiếng Anh mà mình đúc kết được bấy lâu nay. Mình không hề copy từ bất cứ nguồn tư liệu nào hết, nên mong các bạn cũng đừng copy và mang bài viết của mình ra khỏi kites.vn nhé!

Đầu tiên là giới thiệu về mình đã ^^. Bản thân mình hồi xưa là một đứa rất kém về ngoại ngữ -.-. Mẹ mình có cho mình đi học thêm ở nhiều trung tâm ngoại ngữ nổi tiếng, điển hình như Apollo thì chắc ai cũng biết. Mình học ở đấy khoảng tầm 4,5 năm gì đấy :D và trượt, không lên được lớp tầm 2,3 lần :">. Cả nhà cứ nghĩ chắc mình không có năng khiếu ngoại ngữ, nên thôi không cho mình đi học thêm nữa. Và kết quả là một thời gian sau tiếng Anh của mình lên như diều gặp gió :D, bố mẹ yên tâm chuẩn bị hành trang cho mình lên đường đi du học^^. Hiện mình đang ở Úc nhưng vẫn đang trong quá trình trau dồi anh ngữ (học, học nữa, học mãi mà). Học 1 ngôn ngữ mà không phải tiếng mẹ đẻ không phải là dễ, nhưng cũng không khó chút nào nếu bạn biết cách học.

Mình sẽ làm một mục lục vì kinh nghiệm cho mỗi mảng riêng khá dài.

Mục lục
Vocabulary (Từ vựng)
Reading (Đọc)
Writing và Gramma (Viết)
Listening (Nghe)
Speaking (Nói)
Kinh nghiệm khác

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
peCong + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-5-2013 16:11:18 | Xem tất
1) Vocabulary (từ vựng)
Mỗi ngôn ngữ có cả ngàn từ ^^ hay cả Tiếng Việt mình chắc rằng có những từ mà bạn cũng chưa bao giờ nghe đến. Để xây vốn từ vựng cần 1 thời gian dài, và để hiểu 1 sâu nghĩa của 1 từ cũng chả phải dễ dàng và nhanh chóng gì. Mỗi ngày mình học được tầm 5 từ mới.
Thứ bạn cần là 1 quyển sổ và 1 cây bút. Mỗi khi mình biết đường 1 từ mới nào, mình đều viết ra, và đặt câu với từ đó. Sau đó viết đi viết lại từ đấy 5,6 lần để ghi nhớ, rồi lên google translate :D để nghe cách phát âm và đọc theo. Khi mà bạn hiểu sâu về 1 từ thì bạn sẽ nhớ từ đấy lâu hơn, nên mình bao giờ cũng chú thích đó là Adj (tính từ), noun(danh từ) hay verb(động tự) để biết cách dùng. Rồi tìm những từ có liên quan.
Ví dụ: conscious là có ý thích. Unconscious là bất tỉnh. subconscious là tiềm thức. Vậy những từ có conscious là liên quan đến sự nhận thức của con người.

Một ví dụ khác, khi một tính từ mà có "in" hoặc "un" đứng trước khi thường mang tính phủ định hoặc trái nghĩa với từ gốc. Nhưng trong một số trường hợp thì lại không phải vậy
Ví dụ: Different là khác biệt
Indifferent lại là thững thờ, thờ ơ.

Hoặc trong tiếng Việt, tiến thoái lưỡng nan có 4 từ trong khi đó tiếng Anh chỉ gỏn gọn trong một từ Dilemma (nhưng khi đọc thì một cái phát âm 4 lần, 1 cái 3 lần, cũng như nhau :D), cũng rất thú vi. Mỗi ngôn ngữ lại có 1 cái hay riêng của nó.

Khi tìm ra được những điểm thú vị của 1 từ thì não bộ sự tự tiếp thu từ đấy nhanh hơn. Nhưng nhiều khi mình có thể quên, vậy nên các bạn nên có một quyển sổ, ghi danh sách từ và các chú thích vào, thỉnh thoảng mở ra đọc để nhớ lại.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-5-2013 16:19:32 | Xem tất
2) Reading (đọc)
Về phần đọc thì căn bản là phải chăm chỉ đọc các văn bản, sách, các bài báo, etc. bằng Tiếng Anh thôi chứ không còn cách nào khác ^^. Đọc 1 thời gian thì phản xạ, tốc độ nhận biết từ sẽ tăng dần lên. 1 ngày chỉ cần dành 10, 15 phút để đọc thôi là đủ, không cần nhiêu. Khi đọc thấy từ nào mới thì lại thêm được 1 từ vào vocabulary.
Với các bạn thuộc trình độ Beginners thì nên tìm đọc những mẩu truyện thiếu nhi, đọc cũng rất thú vị mà dễ hiểu.
Với các bạn trình độ trung cấp thì nên bắt đầu đọc báo, vì báo thường dùng nhiều slang (từ lóng) và các lối chơi chữ tiếng Anh rất hay. Nếu những chỗ không hiểu có thể lên google tra bằng tiếng Anh, sẽ có những bài giải thích 1 cách rất dễ hiểu.
Còn với các bạn đã qua trình độ trung cấp thì nên bắt đầu đọc sách. Vì bình thường các bài báo không có nhiều từ chuyên ngành. Có nhiều từ tiếng Anh rất hay mà chỉ đọc sách mới ra được.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-5-2013 16:36:31 | Xem tất
Writing and Gramma (kĩ năng viết và ngữ pháp)
Sở dĩ mình gộp 2 cái này chung vì chúng liên quan tới nhau rất nhiều. Khi bạn nói nếu sai ngữ pháp cũng chả quan trọng, nhưng khi viết thì phải cẩn trọng chú ý đến vấn đề này, vì người ta sẽ nhìn vào câu cú ngữ pháp của bạn mà đánh giá bài viết.
Ví dụ: Gramma chính thống thì phải nói là "What do you like" nhưng thực tế khi nói thì mọi người thường rút gọn thành " What you like ".

Để trau dồi ngữ pháp, tốt nhất là các bạn đừng nghe theo phim ảnh nhé :D Vì trong phim các nhân vật thường sử dụng slang và rút ngắn câu rất nhiều, như ví dụ mình đưa ra ở trên. Thêm ví dụ nữa là hôm trước cô giáo tiếng Nhật của mình (là người Úc) dịch 1 câu tiếng Nhật ra tiếng Anh, cô viết lên bảng là: " Im going to go to school tomorow". Mình mới chợt nhớ ra trong tiếng Anh có ngữ pháp như thế này, vì bình thường chả bao giờ dùng, mà thường dùng will hoặc đơn giảm là im going to.

Hiện có rất nhiều trang web trên mạng với các mẫu ngữ pháp miễn phí, rất dễ tìm. Mỗi ngày 1 mẫu câu, chẳng mấy chốc mà học hết, rất nhanh. Và tất nhiên nhiên là các bạn nên đặt câu với từng kiểu mẫu câu để nhớ cách sử dụng.
Topic về Gramma của diễn đàn, các bạn click vào đây.
Một kinh nghiệm nữa là nếu bạn đang phân vân không biết dùng mẫu câu nào, thì cứ dùng cái đơn giản nhất hoặc cái mà bạn chắc chắn hơn, vì người đọc sẽ hiểu được ý của bạn. Nếu bạn dùng mẫu câu mà ngay bản thân cũng không chắc chắn chưa chắc người đọc sẽ hiểu được ý mà bạn muốn truyền tải.
Ví dụ "i was looking for you you" và "I've been looking for you" có thể hiểu 1 cách tương tự.

Về writing, cách mình áp dụng là viết nhật kí bằng tiếng Anh ^^. Không nhất thiết phải viết hàng ngày, tầm 3 lần/tuần là vừa. Cố gắng áp dụng triệt để các từ mới và mẫu câu mới học, 1 công 2,3 việc. Không nên cố viết về những thứ mình không thích mà chỉ nên chọn lọc những cái mà bạn thấy hứng thú với, như thế não mới hoạt động hết công suất được^^.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-5-2013 16:46:01 | Xem tất
Listening (Nghe)
Vâng, 1 cách mà chắc chắn các bạn đã từng nghe qua, đó là nghe nhạc và xem phim tiếng Anh. Cổ điển nhưng hiệu quả.
Thú thật là trình tiếng Anh của mình lên, đa phần là do xem phim và nghe nhạc Mỹ ạ^^. Để học 1 ngôn ngữ phải có môi trường, không có môi trường thì mình phải tự tạo ra thôi. Người ta bảo cứ đến nước nào là học nói tiếng nước đấy nhanh vù vù, vậy mình xem phim, ảo tưởng như mình đang sống ở Mỹ vậy^^.
Thường thì khi nghe nhạc, cả nhạc Việt cũng vậy, mình thường không quan tâm đến lời lắm, mà chỉ quan tâm đến nhạc, nhưng nếu muốn học được tốt tiếng Anh, thì chịu khó bỏ phần nhạc đi, chú tâm đến phần lời bài hát tí, phân tích xem người ta đang hát cái gì. Đoạn nào không hiểu thì lên mạng tra, google translate hoặc dictionary. Khi hiểu được lời bài hát sẽ thấy rất hay, sẽ bắt đầu nhớ lời, listening sẽ tốt dần lên.
Khi xem phim, với những bạn trình độ sơ cập thì nên bật phụ đề, nhưng đọc phụ đề đến đâu nên chú ý nghe xem nhân vật trong phim nói gì đến đấy, dần dần rồi nghe sẽ quen tai. Lên đến trình độ trung cấp thì nếu cố gắng được, các bạn nên tắt phụ đề đi, khi thử xem có hiểu họ nói gì không, rồi tua lại, bật phụ đề lên nghe xem mình có nghe đúng không. Cách này còn giúp bạn hiểu thêm nghĩa của từ rất nhiều nữa.

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Khahi + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-6-2013 00:33:30 | Xem tất
Chào bạn chủ thớt :D mình rất thích cách bạn chia sẽ kinh nghiệm :) Cám ơn bạn đã chia sẻ rất nhiệt tình!

Sau khi đọc, mình có một góp ý nhỏ này thôi, bạn có thể chia sẻ link/diễn đàn để coi phim có/ko sub tiếng anh, hay dẫn link một số tài liệu luyện hoặc nên coi khi học thêm vào theo kinh nghiệm của bạn được hok, cho mình cũng như mọi người có thêm tư liệu tham khảo :)

Cám ơn bạn! :)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-6-2013 18:13:57 | Xem tất
Cảm ơn bạn nhá, mình cũng đang muốn học anh văn giỏi đây
trên lớp mình được học với cô nước ngoài thích ko chịu đượctiến bộ lên hẳn
mà qua học kì khác ko được học nữa lại tụt dốc rồi
gặp người nước ngoài ...cứng họng...thật là ức chế
mình yếu ngữ pháp kinh khủng luôn
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-6-2013 12:09:01 | Xem tất
Cảm ơn những chia sẻ của bạn nhé, mình cũng đang rất cần thêm nhưng chia sẻ của bạn, như kinh nghiệm học. Đang cần TOEIC 650 mà chưa qua nữa =)) dốt quá nhỉ.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-7-2013 22:11:12 | Xem tất
Cám ơn chủ theard đã chia sẻ những kinh nghiệm trong việc học tiếng anh.
Mình tự nhận là mình rất lười trong việc học từ mới, đâm ra mãi k tiến bộ đc, dù là học tiếng anh 10 năm rồi đấy. Mà gặp người nc ngoài như gà ngậm thóc, cậy mồm k nói đc từ nào.
Cố gắng chăm chỉ mới đc...
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 10-7-2013 11:01:54 | Xem tất
cám ơn bạn đã chia sẻ những kinh nghiệm đáng quý, mình bỏ tiếng anh khá lâu, và bây giờ thì đang phải mày mò học lại, mình từng học một thời gian, nhưng lại chỉ chú trọng vào ngữ pháp nên mấy phần còn lại chẳng đâu vào đâu. giờ thì đang luyện tất cả, tuy khó khăn nhưng phải nỗ lực thôi {:297:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách