Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: S♥neKST
Thu gọn cột thông tin

[SUBTEAM] Hướng dẫn làm sub (hướng dẫn encode bằng MeGUI #14)

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 26-2-2012 18:43:46 | Xem tất
Mọi thắc mắc về làm Sub các bạn có thể PM trực tiếp cho mình qua Yahoo: tony.imop
Thân!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 27-2-2012 21:57:38 | Xem tất
cho mik hỏi tý đc ko,
mik mới nghịch thử encode nhưng mà ra xong nó ko có tiếng
cái fần queue, ở các job ý, cái fần audio nó cứ eror ko àh
mik cũng đã add cái neroAacEnc r, mà nó vẫn thế đó
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 26-4-2012 19:04:40 | Xem tất
bạn ơi mình chỉ down agisub  và  cả avisynth rồi mà không biết dùng

mới làm đc 1 sản phẩm nhưng nó ra duôi ass thế các bước tiếp theo như thế nào nữa

bạn có thể chỉ các bước và các phần mềm cần để xuất ra vidio lên youtu không?

các hình trên không xem đc bạn à

hix...ai biết không chỉ với
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 8-5-2013 17:18:24 | Xem tất
Hướng dẫn Encode bằng MeGUI

*Chú ý: bài hướng dẫn này dành cho Win 7 và Win 8. Còn các win khác mình cũng không biết làm theo bài này có được không nữa. Và nhớ là đọc đến đâu phải tiến hành làm theo luôn đến đó nhé! Bài này hướng dẫn chi tiết từng bước một nên bạn nào có tính kiên nhẫn chắc chắn sẽ thành công.

I. Download các phần mềm cần thiết và cài đặt

1. MeGUI Đây là ver. mình đang dùng https://mega.co.nz/#!stBQTCzK!G7 ... ZlQduML0ReQX_bbHVJ8
Cái này down về rồi giải nén ra và sử dụng

2. Klite codec pack: download
down về rồi cài đặt

3. Avisynth: download

II. Bắt đầu encode nào

* Đầu tiên giải nén file megui_full_110802.rar được giao diện chính của megui như sau

nếu xuất hiện thông báo update thì các bạn click No cho mình

* Tiếp theo chọn Options > Settings > được cái này

tại mục Default priority thông thường sẽ chọn Normal

qua Extra config chỗ number of pass chọn 2

Xong xuôi click Save nha

* Tiếp theo quay trở lại giao diện chính của megui

tại mục Encoder settings chọn x264 scratch pad, sau đó click vô config sẽ hiện ra 1 bảng như thế này

sau đó các bạn tích vào ô Show advance setting thì cái bảng nó sẽ ra thế này

chọn Automated 2 pass như trên hình sau đó nhấn ok!

* Tiếp theo lại trở về với giao diện chính của megui

chọn Tools > AVS Script Creator > hiện ra bảng AVSynth script creator

các bạn chọn video cần encode bằng cách click vô chỗ con trỏ chuột như trên hình

sau đó sẽ hiện ra 1 bảng nhỏ, các bạn chọn File Indexer

rồi click Queue và bảng đó biến mất.

* Quay lại giao diện chính của megui
click thẻ Queue > Start

Sau khi chạy xong, Megui tự động trở lại lại bảng AVSynth script creator cùng với video preview đằng sau

các bạn chọn vị trí video xuất ra ở phần mình khoanh đỏ
còn phần khoanh xanh dành cho bạn nào muốn resize video khi xuất ra, nếu muốn giữ nguyên độ phân giải như video ban đầu thì không cần quan tâm đến phần này. (Chú ý là megui không cho phép tăng độ phân giải mà chỉ cho phép giảm)

* Tiếp theo sang thẻ Filter, phần Subtitle các bạn chọn file sub mà bạn muốn add vào video (đây là file dạng .ass đó)

sau đó hiện ra 1 thông báo thì các bạn nhấn Ok và video preview phía sau đã xuất hiện sub mà các bạn add vào

Lưu ý: trong trường hợp các bạn muốn add nhiều file .ass vô video thì làm như sau
Vào nơi mà bạn chọn làm nơi xuất video lúc đầu > mở 1 file có dạng .avs được như sau

Copy & Paste cái phần bôi xanh xuống dòng ngay dưới tương ứng với số file sub bạn cần add thêm. Ví dụ TH này mình cần add thêm 1 file sub nữa thì mình Copy & Paste 1 lần và được kết quả sau

nhưng lúc này bạn thấy tên 2 file sub trùng nhau (đều là One Year Later) dó đó phải đổi tên cho đúng. TH này mình cần add thêm file sub có tên Logokites.ass nên mình sẽ đổi tên One Year Later thứ 2 thành tên Logokites và được

xong xuôi save như này

* Bây giờ lại quay lại giao diện chính thôi
chọn thẻ Input > AutoEncode

sẽ hiện thêm 1 cái bảng nhỏ

ở phần Device bạn chọn đuôi video xuất ra, ở đây mình chọn đuôi mkv

tiếp theo tích vào chỗ Average Bitrate để chọn bitrate. Thông thường chọn từ 2500-3500. Ở đây mình chọn 3000

Xong, các bạn chọn Queue và bảng đó biến mất

* Trở về giao diện chính của megui
chọn thẻ Queue > Start

Xong rồi. Việc bây giờ là chỉ ngồi chờ sản phẩm ra lò thôi :))

Chúc các bạn thành công!

Rate

Số người tham gia 4Sức gió +20 Thu lại Lý do
finpeo + 5 Cảm ơn bạn
leciel89 + 5 Ủng hộ 5 xu
-=Bily=- + 5 Ủng hộ 1 cái!
Goal + 5 Làm tốt nhắm :))

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 15-5-2013 12:04:27 | Xem tất
Lưu ý: trong trường hợp các bạn muốn add nhiều file sub .ass vô video thì làm như sau

Cái đoạn này mình thấy nên bỏ vào trong 1 file ass luôn thì đỡ bị lỗi hơn là dùng code của MeGui, và cũng đơn giản hơn nữa.
Phần encode thì k ý kiến nữa nhưng phần hướng dẫn về Aegi - timing thì mình nghĩ nên có hình sẽ dễ hiểu hơn là nói suông.

Bình luận

ồ ^^  Đăng lúc 16-5-2013 08:39 AM
Kat
còn phần hướng dẫn về timing thì hình như là có hình nhưng mà lâu rồi nên hình bị die đó  Đăng lúc 15-5-2013 10:08 PM
Kat
m thấy nó hết sức đơn giản và cũng ko bị lỗi bao giờ nếu làm đúng quy trình :D  Đăng lúc 15-5-2013 10:07 PM
Kat
thường thì tất cả sub sẽ được bỏ hết vào 1 file ass nhưng với trường hợp cần add logo kites thì nhiều người hay làm theo cách như m nói  Đăng lúc 15-5-2013 10:06 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-6-2013 11:05:25 | Xem tất
Kat gửi lúc 8-5-2013 17:18

*Chú ý: bài hướng dẫn này dành cho Win 7 và Win vista. Cò ...

chị Bủm yêu quý của em * gào *

em mới mơ màng học encode * rãnh rỗi tự sinh việc *

đến bước load sub, chọn save thì nó báo lỗi này là sao ạ

Bình luận

Kat
ừ tên file sub ko được viết TV có dấu  Đăng lúc 2-6-2013 09:03 PM
em mò được rồi ạ, không phải do Avisynth bị lỗi mà do file nguồn sub em lưu có dấu ạ, tks ss  Đăng lúc 2-6-2013 12:43 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 18-7-2013 14:38:16 | Xem tất

*Chú ý: bài hướng dẫn này dành cho Win 7 và Win 8. Còn c ...

Cảm ơn bạn, bài viết rất dễ hiểu. Tớ bắt đầu từ con số 0 mà sau 3 ngày nghịch cũng làm được rồi.
Nói chung là cũng đã biết Timing, Kara, Encode.
Nhưng chỉ đơn giản thế thôi, còn những cái khác thì chưa biết gì.
Bài hướng dẫn trước không hiện hình nên không hiểu.
Bạn có thể nói rõ hơn về cách xuống dòng, xoay chữ, add logo kites không. Tớ không biết kiếm đâu ra logo kites nữa
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 18-7-2013 15:01:32 | Xem tất
dequat gửi lúc 18-7-2013 14:38
Cảm ơn bạn, bài viết rất dễ hiểu. Tớ bắt đầu từ con số 0 mà sau 3 ngày nghịch cũ ...

Bài viết về timing ở trang 1 không phải do mình viết nên link ảnh die mình cũng chịu :))

Cách xuống dòng bạn đang nói là xuống dòng sub đó hả? Nếu thế thì bạn nhìn hình nè, cái \N là để xuống dòng đó

Cách xoay chữ thì bạn click vô từng cái biểu tượng chỗ mình khoanh xanh đó rồi mần theo là ra cách xoay chữ, cho chữ nhào lộn các loại =))

Cách add logokites thì bạn làm theo đúng như hướng dẫn ở post bên trên của mình và đây là file logokies http://www.filefactory.com/file/l3cwtd4bo8t
Hình như có cách add logo bằng file hình cơ mà mình ko có mần cách đó nên ko biết :))

Bình luận

He, cảm ơn, ^^  Đăng lúc 20-7-2013 02:36 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 9-8-2013 19:33:36 | Xem tất

*Chú ý: bài hướng dẫn này dành cho Win 7 và Win 8. Còn c ...

cám ơn bài viết của bạn nh nh lắm, sau mấy hôm mò mình cũng cho ra đời 2 sub r ♥
nhưng mà không hiểu sao, sáng hôm nay mình vẫn còn encode đc ra 1 sub r, nhưng đến buổi chiều thì khi mình input video thì nó bão lỗi "unable to render the file. you probably don't have the correct filters installed"
Mình đã gỡ toàn bộ megui để cài lại nhưng vẫn bị như thế này, bạn có thể hướng dẫn mình cách khắc phục được không ???
Cám ơn bài viết hữu ích của bạn ♥

Bình luận

com của mình bên dưới nhé ♥  Đăng lúc 10-8-2013 04:10 PM
:v xưa h lỗi này toàn gặp ở mấy cái vid khi coi = mấy cái trình nghe nhạc chứ đưa vô megui chưa bị bữa nào nha :v  Đăng lúc 9-8-2013 09:49 PM
Kat
file video của bạn là đuôi gì thế?  Đăng lúc 9-8-2013 07:39 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 10-8-2013 16:08:30 | Xem tất
tuden94 gửi lúc 9-8-2013 19:33
cám ơn bài viết của bạn nh nh lắm, sau mấy hôm mò mình cũng cho ra đời 2 sub r ♥
nh ...

hic hic hôm qua mình xem lại thì là do mình input nhầm file sub nên nó báo lỗi như vậy =.=
nhưng mà tiếp các bước đến lúc start lần 1 nó lại báo như hình :(
mình chuyển sang 1 file khác nhẹ hơn để encode thì đến khâu cuối nó lại báo error ở job 4.
Vậy phần mềm của mình lỗi phần nào vậy T.T
Cám ơn bạn đã quan tâm bài post của mình ♥

Bình luận

đoạn này là lúc start đầu tiên mà mình mới cho file gốc vào thôi ý, tên file sub của mình cũng chỉ có 1 từ tiếng anh thôi T.T  Đăng lúc 10-8-2013 09:08 PM
Kat
Tên file .ass không được đặt tiếng việt có dấu nhé. Bạn kiểm tra lại xem nào  Đăng lúc 10-8-2013 07:24 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách