Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: Chich_bong
Thu gọn cột thông tin

[Other] ♥ღTết trong tôi là....♥ღ

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 19-1-2012 09:56:49 | Xem tất
Tết tết tết tết đến rồi,
Tết tết tết tết đến rồi,
Tết tết tết tết đến rồi,
Tết đến trong tim mọi người……

Câu hát vẫn ngân nga quanh đây khiến lòng tôi lại thêm háo hức, không phải cái háo hức mong chờ tết của con trẻ khi muốn xúng xính áo đẹp, váy mới, mà đó chính là cảm giác muốn được trở về, về ngôi nhà thân yêu của mình.

Ngày xưa, lúc còn ở nhà, gần tết là chị em xúm xít cùng mẹ dọn dẹp nhà cửa, bàn ghế, và tất tần tật mọi ngóc ngách trong nhà rồi cùng đi chợ tết, chuẩn bị đồ ăn thức uống cho ba ngày tết. Chả hiểu sao, dù có chuẩn bị đến thế nào thì cứ phải đến gần giao thừa thì công việc dọn dẹp, chuẩn bị mới xong. Lúc đấy, mới được nghỉ ngơi cơ đấy. Cái không khí tất bận, cảm giác mệt mỏi, nhưng thấy vui vui. Những ngày tết, con cháu lại quây quần bên ông bà, cha mẹ để nhận những phong bao lì xì mừng tuổi mới. Ôi, thích lắm!

Bây giờ, đi học rồi đi làm xa nhà, cứ phải đến 29, 30 tết mới được nghỉ, về đến nhà cũng lao ngay vào giúp ba mẹ một tay, nhưng thấy chẳng phụ được bao nhiêu hết. Mọi việc lại dồn vào tay ba mẹ, lại thấy thương ba mẹ nhiều, thật nhiều. Gần tết, ngày nào ba mẹ cũng hỏi, bao giờ tụi con về? Ba mẹ cũng mong chờ con về từng ngày, từng ngày.

Đối với mình, ngày tết bây giờ, là ngày quây quần, tụ họp của gia đình. Thích cái cảm giác được trở về mái ấm, đi xa rồi mới thấy, không đâu bằng nhà mình, bạn nhỉ? Chị em mình cũng thức đón giao thừa, cũng chúc tết ba mẹ, nhận tiền mừng tuổi của cha mẹ. Bọn mình lớn toàn “nhường” phần chúc tết ba mẹ cho bé út không àh, khôn thế đấy. Năm nay, em trai phải ở lại thành phố làm, không về quê ăn tết được. Mặc dù, đã chuẩn bị đầy đủ thức ăn ngày tết cho em, nhưng vẫn thấy thương nó đến lạ. Năm sau, đứa khác lại đi du học, không biết tết có thu xếp về được không. Nhiều cảm xúc lẫn lộn lúc này…………

Tết đã đến thật gần, chúc các mem KST một năm mới với nhiều niềm vui, nhiều hạnh phúc, và luôn thành công trong mỗi bước đường của các bạn nha.

Bình luận

nàng còn nhớ cái này không ^^  Đăng lúc 5-1-2013 02:31 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +6 Thu lại Lý do
Chich_bong + 3 Ủng hộ 1 cái!
cotchip2611 + 3 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 19-1-2012 11:48:38 | Xem tất
cay_xanh_810 gửi lúc 19-1-2012 00:10
H e mới vào nhìn thấy ss Chích êu mời vào thăm thớt, bị tụt tới pg 3 rồi

Nhà e v ...

Hi hi E biết không ss cũng vừa mí gói xong bánh chưng ( ss phụ cho em trai ss gói ) xong hai chị em chất củi lên bếp luộc bánh thấy không khí gia đình thật là ấm cúng.
Năm nay ss còn chưa sắm sửa được gì nữa em ạ. Vừa nãy vừa trông nồi bánh vừa nướng khoai. Ôi chao sao mà ngon thế!!!!!! Cái hương vị quê hương ấy! Lâu lắm ss mới ôn lại cái kỉ niệm từ hồi bé xíu. Vì nhà có đun bếp củi nữa đâu nên chỉ đến tết mí được ăn khoai nướng ^ ^
Hồi nhỏ ss thích tết lắm. Bi giờ cũng thích nhưng ít hơn chút vì ss sợ sẽ già  đi * chả lo gì, chỉ lo già * Nhưng Tết là khoảng thời gian ss thích nhất trong năm vì lúc đó cả gia đình quây quần bên mâm cỗ tất niên, cùng gói bánh, cùng thức đón giao thừa, cùng chúc nhau năm mới...
Đúng là cuộc sống xô bồ đôi khi người ta đã đánh mất đi cái hương vị Tết cổ truyền. Nhưng Tết là do chúng ta làm nên cơ mà ^ ^
Chỉ cần mỗi người, mỗi gia đình có tết thì sẽ làm nên Tết em nhỉ? Chúc em và gia đình năm mới sức khỏe và an khang.

Bình luận

nhớ chứ nàng, ta vẫn nhớ được 50 xèng của nàng, nhờ đó mà ta mới mạnh dạn hơn đó! Kỷ niệm về Kites lần đầu, ta vẫn luôn nhớ:)  Đăng lúc 6-1-2013 10:28 AM
ơ hay, sao lại ko tin =.= http://kst.net.vn/forum.php?mod=viewthread&tid=32252&page=4 đó =.=  Đăng lúc 19-1-2012 04:57 PM
còn ta vừa mói gói xong này :))  Đăng lúc 19-1-2012 04:51 PM
nhà e luộc bánh bằng bếp than á, ko dc nướng khoai:(( Đồng ý với ss Chích êu là Tết là do chúng ta tạo ra:X:):-*  Đăng lúc 19-1-2012 03:54 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 19-1-2012 11:55:39 | Xem tất
rosy_rosy gửi lúc 19-1-2012 09:56
Tết tết tết tết đến rồi,
Tết tết tết tết đến rồi,
Tết tết tết tết đến rồi,

Hi hi Đúng là không đâu bằng nhà mình cả bạn ạ. Tớ vẫn hay đùa bọn bạn, ở nhà là "công chúa" vì bố mẹ chiều nên thích ở nhà. Đi học rồi đi làm xa cái gì cũng phải đến tay.. vì thế Tết là thời gian để ôn lại kỉ niệm xưa.. thỏa thích vẫy vùng trong cái không khí ấm cúng thoảng mùi nhang trầm thơm ...
Năm nào tết đến mình cũng phải cắm một bình hoa đẹp. Mẹ bảo "con gái  lại mang nàng xuân vào nhà rồi". Mình cười" mẹ cứ nói ngày xưa không học nhiều mà nói hay thế" rồi hai mẹ con lại cười xòa. Những lúc đó mình đã thấy Tết chứ ko phải là mùng 1
Tự dưng hôm qua lúc ngồi rửa lá gói bánh, nghĩ " không biết với mọi người thì tết thế nào nhỉ" và mở ra cái poll này. Thật vui vì còn rất nhiều người giống như mình. Năm mới hạnh phúc bạn nhé!

Bình luận

*đá đít* năm mới hạnh phúc nhá MỤ! :))  Đăng lúc 31-1-2012 12:40 PM
ko đành lòng để mem ngóng trông T__T  Đăng lúc 19-1-2012 02:23 PM
sub  Đăng lúc 19-1-2012 02:01 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 19-1-2012 12:35:25 | Xem tất
tết trong tôi á?
chưa bao giờ thấy  tết đừng đến  như  giờ !{:398:}
tết đến  già thêm 1 tuổi {:404:}
tết đến cô đơn thêm  1 tẹo {:437:}
tết đến lại ganh tị với thiên hạ có đôi có  cặp có  bạn bè đi chơi với  nhau {:442:}
tết  đến là bi nhiêu con người bận rộn xù hàng của mình {:431:}

Bình luận

em cũng đang ôm 1 rá =))))))))  Đăng lúc 19-1-2012 04:51 PM
LIKE =((  Đăng lúc 19-1-2012 03:41 PM
sì táp cũng phải đón tết mờ, tớ cũng đang ôm một rổ =)))  Đăng lúc 19-1-2012 02:31 PM
sub giè, nghỉ tết đê =)))  Đăng lúc 19-1-2012 02:05 PM
xù hàng giè ế =))  Đăng lúc 19-1-2012 01:58 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 19-1-2012 15:45:05 | Xem tất
tết đến
đồng nghĩa với việc

GIÀ đi 1 tuổi
phải suy nghĩ nhiều hơn
phải ng lớn hơn b-) trách nhiệm nhiều hơn
ít đc lì xì hơn

lại còn sắp phải thi ĐH  - thứ mình ghét nhất {:260:}  
tết - ăn nhiều - lên cân  {:301:}

tết  tết tếttttttttttttttttttttttttt

ghét những vẫn thích hơ hơ {:266:}  nhạt quá đi x_x

Bình luận

hihi thích là được rồi =)))))  Đăng lúc 19-1-2012 04:50 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 19-1-2012 17:25:04 | Xem tất
Mụ chích chăm chỉ nhở!
Hí hí,
Tết trong tôi là: Thịt mỡ dưa hành câu đối đỏ. Cây nêu tràng pháo bánh chưng xanh.
Buồn một nỗi là tết bây giờ chả còn cây nêu, chả còn tràng pháo.{:402:}
Nhớ ngày xưa, pháo nổ đì đùng, xác pháo bay lả tả đầy màu sắc. Không khí tết tưng bừng làm sao.
Giờ thì đìu hiu, trên nhà mềnh thì trời nắng chang chang, chả mún đi ra ngoài chúc tết.
Tự nhiên mụ chích làm cái thớt nài, làm ta nhớ chiện ngày xưa quá!
*Xác pháo đang bay lả tả, một con bé đứng dưới gốc cây táo đầu hè, nhặt mí quả pháo nhỏ tịt ngòi, cười tươi như hoa vại... *
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 19-1-2012 22:12:17 | Xem tất
shia gửi lúc 19-1-2012 17:25
Mụ chích chăm chỉ nhở!
Hí hí,
Tết trong tôi là: Thịt mỡ dưa hành câu đối đỏ. Cây ...

HỚ hớ mụ giống ta nhá! Tết xưa toàn đi xét pháo mí lại...tìm chó vì bọn chó nhà ta sợ pháo chạy trối chết mãi tối mùng 1 mới mò về nhà ấy
Giờ thì có pháo hoa mí  pháo sáng he he
Tết này ta cũng đốt

Bình luận

thanks ss đã rết cho em, em thích nhắm ý :)))  Đăng lúc 19-1-2012 10:57 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 19-1-2012 22:52:04 | Xem tất
xin lỗi ss Chích^^
mấy hôm nay bận quá, nên giờ em mới vào đây

Tết, ngày xưa khi bé thì háo hức tới Tết nhắm, còn đếm từng ngày nữa ak. Vì Tết được sắm áo quần mới, giày dép mới và còn được nhận tiền lì xì{:301:}. Những ngày cuối năm thì được bố mẹ chở đi dạo chợ hoa. Ôi, nơi đó có rất nhiều loại hoa: mai, đào, cả những bông hoa hướng dương rực rỡ. Cảm giác rất thích. Nhà em thì năm nào cũng gói bánh chưng, bánh tét, em lúc nào cũng tập tành gói bánh, vui nhắm {:284:}. Cái không khí cả nhà cùng thức khuya canh bánh cũng rất ấm cúng và tràn ngập không khí Tết. Vào ngày Tết, ti vi còn chiếu phim Tết cực hay. Không những thế lại được thêm 1 tuổi, ôi ngày đó cứ mong lớn thêm thôi. Nói chung, ngày xưa cực thích Tết, có điều chưa được thấy đốt pháo năm mới bao giờ. Ngày nay, Tết chính là kì nghỉ, không còn có cảm giác lễ hội tưng bừng như xưa. Mà nay lớn rồi, mấy ngày cuối năm cứ bận rộn, mệt phừ ra. Lại già thêm 1 tuổi, mà nay xem phim cả năm rồi, không hứng thú nhiều với phim Tết luôn. Đến giờ vẫn còn được nhận tiền lì xì, ôi, sướng{:308:}.
Tết mang lại cho em một thứ rất quan trọng. Đó là sum vầy gia đình, tụ tập dòng họ. Những người đi làm xa về, những người quanh năm quần quật kiếm tiền, học tập... đều trở về thăm ông bà nội.
Mọi người đều cười nói vui vẻ, mong năm mới sẽ tốt đẹp.

Văn thơ em ko hay, lủng củng, nên mong mọi ngừi đừng cười, {:263:}
Nhân đây, chúc mọi người năm mới vui vẻ{:290:}{:290:}{:290:}

Bình luận

em viết hay mờ ^ ^  Đăng lúc 19-1-2012 11:02 PM
like mạnh  Đăng lúc 19-1-2012 10:58 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 hihi Viết hay lắm em yêu

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 19-1-2012 23:40:30 | Xem tất
Tết!! Hí hí! Tết là về quê(ở Vinh) đón tết. Mà cái mô típ cũ rích tích à! 30 Tết ở quê. Sáng đi lượn khắp Vinh, chiều cũng đi lượn, tối ăn bánh chưng rán chấm tương ớt coi Táo quân, xong 11h ra Quảng Trường coi pháo hoa. Năm nay nghe nói ở Vinh có flash mod gì gì đó ở quảng trường ra coi đổi cái không khí
Tết cũng là mùa bội thu tiền lì xì. Năm nào em cũng bị mẹ ban lệnh "Khi khách vào nhà thì trốn vào phòng ấy, ra ngoài xơ múi tiền là không được, để bố mẹ tiếp khách cho thoải mái" Thế là em đểu lên. Thấy khách là ra chào ngọt xớt, rồi chạy thật nhanh vào phòng gần phòng khách, để cửa mở, thế là ai vui vẻ, tia thấy vào mừng tuổi. Rất nhiều tiền. Có khi còn nhiều hơn khi khi có bố mẹ ở cạnh. Vì không thấy bố mẹ họ thoải mái. Đỡ kiêng dè.
Ta phục ta quá. Ta là số một

Rate

Chich_bong + 5 khôn thế =)))))))))))))))))))))))))))).

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-1-2012 02:33:05 | Xem tất
Tranh thủ đôi lúc vào lại KST thấy mỗi tin mới duy nhất là của ss Chích
Tết à!!!
Tết không được chơi Vẫn phải học để thi đại học. Đại nhọc chứ đại học cái zì hở trời. Chán quá
Tết năm nay trống trải thiếu vắng quá ss ơi. Thiếu thốn lắm. Năm nay không về quê. Ở lại học hành. Không đi đâu hết. 2 chữ ĐẠI HỌC nó ghim vào đầu.

Rate

Chich_bong + 5 cố lên em zai ^ ^

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách