Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: puny_kst
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Other] Có nên đi phẫu thuật laser mắt cận ?

[Lấy địa chỉ]
11#
Đăng lúc 6-8-2013 13:44:31 | Chỉ xem của tác giả
Mình bị cận từ năm lớp 8, h cũng gần 10 năm rồi nè.
Tất nhiên nhiều lúc đeo kính thấy bất tiện, đi đường buổi tối không an toàn dù đã dùng mắt chống lóa rồi.
Nhưng mình vẫn không muốn mổ chút nào hết.
Thứ nhất là sợ đau. Thứ 2 là lo ngại ko an toàn. Bạn mình ở Mỹ bảo bên đó học mổ laze này là 4000$/ lần, vậy mà ở VN là tầm 15 tr, vì vậy nó rất thắc mắc độ an toàn.
Mà con cháu bác sĩ không mổ mắt đâu. Nhà mình có ng làm Y cũng bảo ko nên mổ làm j cả.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 6-8-2013 21:28:37 | Chỉ xem của tác giả
Nếu bạn thật cần thiết thì nên làm thôi. Mình nghĩ đeo kính lâu vậy bất tiện lắm. Bản thân mình cũng phải đeo kính từ bé (lớp 3 sao ý) đến tận 22t mới bắn lasik. Thời gian đầu phải giữ gìn cũng khó chịu lắm, nhưng sau đó rồi thì mọi thứ đều ok. Thị lực mình bây giờ 10/10.
Bây giờ hình như có công nghệ mới sao ý, trong quá trình phẫu thuật bác sĩ không bóc giác mạc như với công nghệ lasik nên thời gian kiêng khem ngắn hơn sao ý. Còn tên của công nghệ mới này thì mình ko nhớ lắm.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 10-8-2013 11:52:29 | Chỉ xem của tác giả
Mình không bị cận mà bị loạn, đeo kính hơn 10 năm định bụng sẽ mổ mắt trước khi "chống lầy". Mấy đứa bạn chơi cùng cũng mang mắt kính hết có đứa cận, đứa loạn, đứa thập cẩm. Nói chung là có đeo kính thì có nhiều cái bất tiện, đặc biệt là khi chạy xe gặp trời mưa. Đeo hay không đeo kính cũng không thấy đường chạy. Nhưng khi mổ mắt xong thì phải chú ý chăm sóc rất cẩn thận. Khuyên chủ thớt là sau khi hoàn thành xong việc học... ví dụ như tốt nghiệp đại học hay tương tự thế thì hãy phẩu thuật. Có 3 con bạn làm như thế và thấy tụi nó vẫn ổn nhưng là nhờ công việc bọn nó không tiếp xúc nhiều với máy tính.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
Đăng lúc 17-9-2013 20:05:00 | Chỉ xem của tác giả
ờ, k biết là khuyên nên hay k nên nữa
m mới phẫu thuật dc 1 năm, cũng có di chứng nhẹ
mà nghe đồn nguy cơ cận lại khá cao
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 25-10-2013 18:12:52 | Chỉ xem của tác giả
Mình học ở trường Y.
Nói thật đeo kính cũng khá vướng nên bố mẹ và cả mình cũng có ý định.
Nhưng sau khi hỏi các thầy.
Các thầy chả khuyên gì, chỉ phán" Em thấy các thầy bị cận hoặc có con bị cận có đi mổ không?"
Thế là xong.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 25-10-2013 20:32:15 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng đã cận hơn 5 độ và có đi mổ mắt laser rồi
theo ý kiến của các bạn ở trên thì y tế vn vẫn chưa được phát triển và còn nhiều bất cập nhưng mình không đồng ý bởi những bât cập đó bạn chỉ gặp ở những bệnh viện mắt trung ương nơi tập trung quá nhiều bệnh nhân đến khám và không khỏi cảm thấy khó chịu
nếu muốn mổ thì bạn nên đi mổ mắt ở Bệnh Viện mắt quốc tế ở phố Bùi thị xuân, hà nội đó bạn, rất sạch sẽ, phục vụ tận tình, giá cả bình thường, chuyên môn cao nữa, lại đảm bảo. Trước khi mổ người ta sẽ xét nghiêm cho bạn đàng hoàng, tử tế.
Mổ thì hơi khó chịu thôi chứ không đau và phải giữ gìn không khéo lại bị cận lại. thế thôi :>
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 26-10-2013 01:36:48 | Chỉ xem của tác giả
Bạn mình có mấy người đi chiếu lazer rồi, k sao đâu. chiếu xong rồi mắt phải nói là đẹp long lanh luôn ấy chứ. nhưng mà bạn phải biết bảo vệ, chứ mắt vẫn có thể bị cận lại đấy. Di chứng thì nhiều lúc cũng có nghe nói, nhưng mấy người mình biết hok ai bị di chứng j hết á.
nếu được thì bạn đợi học xong hãy đi, khi đó độ ổn định, lại ít nguy cơ cận lại
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 26-10-2013 08:26:52 | Chỉ xem của tác giả
Mình củng đang băn khoăn về việc này củng may là có bạn mở hẳn 1 topic để bàn luận. Mình đeo kính

củng chưa lâu lắm đâu mah củng không có thấy chút phiền nào chắc vì quen roy. Mình cận 5 độ lúc vào

khám bác sĩ có nói với mình bây giờ thì không nên mổ mắt nếu muốn mổ thì hãy đợi đến 10 độ thì hãy mổ.

Roy ông bác sĩ có bảo mổ xong thì có thể thấy 10/10 thật nhưng nếu không gìn giữ cẩn thận thì việc bị

cận lại là chuyện bình thường nên hãy thay đổi thói quen trước khi mổ. Mình thì không có ý định mổ

Mình góp ý vậy thoy nếu bạn có mổ thì chúc bạn thành công nhaz
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 26-10-2013 19:32:35 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng muốn làm phẫu thuật khi học xong đại học
nhưng mình tiếp xúc với máy tính nhiều giờ mỗi ngày, nghe bảo là sau khi làm xong mà không giữ gìn cẩn thận thì khả năng cận lại rất cao
đeo kính mãi cũng bất tiện lắm, tuy quen rồi nhưng sau này không phải đeo kính vẫn tốt hơn
mình nghĩ là nên thay đổi dần thói quen trước rồi mới thực hiện phẫu thuật sẽ giảm khả năng cận lại hơn
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 1-11-2013 14:12:01 | Chỉ xem của tác giả
hị hị thì ra là em Punny ^^~

chị thấy nếu có điều kiện thì đi laser, chứ mang kính hoài cũng nản

chị cũng tính khi nào tích góp đủ tiền thì đi nè

nhưng mang kính lâu quá rồi, giờ bỏ ra nhìn mặt cứ dại dại đần đần sao ấy ^^

bạn chị cũng có bắn rồi, nó bảo k có gì nguy hiểm cả

P/s: chị đã từng gặp em trong đợt lấy áo YongSeo đó

Bình luận

:) e thanks ss :)  Đăng lúc 7-11-2013 08:00 PM