Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 1972|Trả lời: 5
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Oneshot] [Oneshot | K] Fire | Bacham72 | Kris Wu| Completed

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả

Author: Bacham72

Rating: K

Pairing: Kris Wu

Category: Spiritual

Status: Completed

Disclaimer: Chỉ nơi đây, mới thuộc về Au.

Summary:

Nào lửa ơi, hãy đốt cháy hết đi, mọi thứ đen đủi, để chuyến đi này được trải dài qua khắp mọi miền, để bước chân nhỏ bé này được chạm đến mọi nơi, chỉ nơi nào có mẹ, nó mới chịu dừng lại.

Note:

Tặng nhóc 1791999 mà ss yêu thương.

Chúc nhóc đón một đêm Giáng Sinh an lành bên mẹ, bên cha, bên những người mà nhóc yêu quý. Hưởng trọn một năm mới ngập tràn điều tốt đẹp cùng gia đình mình.

Cũng xin chúc toàn thể độc giả một đêm an lành và một năm mới thật hạnh phúc! Đã cùng Au chia sẻ món quà này với nhóc ^^

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
 Tác giả| Đăng lúc 24-12-2014 01:41:21 | Chỉ xem của tác giả
Lyon - Pháp - Cuối tháng 12 năm 1942.

Giữa cái không khí giá lạnh cho những ngày cuối năm, màn đêm bao phủ, xung quanh chỉ có một màu trăng trắng. Hiện tại, không có những hạt bông tuyết, chỉ là sương mù dày đặt, đủ để cho những con người bơ vơ một mình giữa nơi xứ lạ cảm thấy cô độc…

Kris nhoài đến, vịn tay vào cửa sổ của toa tàu, cậu nhướng người đặt cằm lên đấy, cố dõi mắt vào trong cái màu trăng trắng như để tìm kiếm… điều gì… gia đình… mẹ… người mà tưởng như cậu thà chết cũng phải ở bên, điều gì đã khiến cho cậu và mẹ xa cách như thế này, lại xa đến tận 6 tháng… 6 tháng với hạnh phúc thì nó trôi qua nhanh lắm, nhưng với bất hạnh thì nó dài lê thê, chẳng muốn có được…

Vậy mà cậu đã và đang trải qua để sống cùng với nó… cảm giác lành lạnh chỉ có trong thân cậu khi cậu dùng thân này chạm vào… cái đầu xe gọi là xe lửa đang chở cậu đi đâu, về đâu… cậu chẳng biết, phía xa kia những cái hình thù như nón chóp màu xam xám ẩn trong màn sương mà người ta gọi là núi ẩn hiện…

Dãy Alpes sừng sững đủ để nó lớn, còn cậu thì không… bao nhiêu tuổi để ra đời… hiện tại cậu chỉ vừa mới 15, cậu chưa đủ tuổi để thoát ly gia đình, thì cậu đã bị lạc mẹ cho cái thứ gọi là chiến tranh mà mọi người căm ghét…

Đừng bao giờ nên hỏi tại sao có chiến tranh, vì nó là vấn đề không nên lý giải. Chỉ hỏi tại sao thế giới này không có tình người, nhưng có muốn hỏi gì đi nữa thì chẳng còn ai để đối đáp với cậu, nhất là chẳng còn mẹ để chuyện trò, cậu khụy xuống, co mình lại, chợt cảm thấy lạnh… lạnh từ bên trong lạnh ra thì chỉ có lửa tình mới có thể sưởi ấm.

Kris quay phắt lại, suýt tí nữa đã quên cái nhiệm vụ của mình, cậu chồm tới, cầm lấy cái xẻng cúi xuống xúc mạnh vào đám than đá trước mặt, rồi nhấc xẻng, hất mạnh vào đống lửa đang cháy rực kia. Bên trong này khác hẳn bên ngoài đó, cái thế giới tang thương… mà bên trong này là một màu đỏ rực ấm áp ư… sao cậu không thấy ấm áp thế này, cậu buông xẻng ngã vật ra sàn tàu, một cách bất lực, cậu đưa mắt nhìn vào lửa đỏ, và tự hỏi:

“ Tại sao con thiêu thân lại thích đâm đầu vào lửa…?”

Cậu không trả lời câu hỏi đó, cậu để dành cho mẹ, rất nhiều câu hỏi mà cậu tự đặt ra cho 6 tháng phiêu bạt, có cả những câu hỏi vớ vẩn nhất, cậu cũng chỉ để trong lòng, dành đến ngày gặp lại mẹ cậu sẽ hỏi, hỏi hết không chừa một câu nào, để khi mẹ nghe thấy, mẹ sẽ bật cười vì sự ngây ngô của cậu… giờ đây cậu chỉ muốn mẹ gọi cậu là thằng ngốc.

Cậu đưa tay lên, cái bàn tay mà giờ đây chỉ có một màu đen, chai sạn rồi, khi chúng ta gặp lại, mẹ có nắm lấy không, hay mẹ chê nó xấu xí… cậu nhìn mình trong cái ca inox được vứt vất vưởng dưới sàn tàu… cậu đây sao… chẳng còn là mình nữa, đen nhẻm xấu xí, đen vì mọi thứ xấu xa của cái xã hội chỉ thích tranh giành quyền lực, chém giết lẫn nhau.

Cậu đưa hai tay lên ụp vào mặt… tự nói với lòng mình…

“ Con chẳng còn muốn nhìn thấy ai nữa, ngoài mẹ mà thôi…”

Tự dưng trong lòng như có gì đó dâng trào… lên cổ, khiến cậu có cảm giác nghẹn ngào, mũi sụt sịt, mắt cay cay… bờ vai cậu run lên, cậu đang cố kìm lại thứ gọi là cảm xúc thương nhớ đang hiện hữu trong phần não của cậu, và cả trong trái tim của cậu nữa, cậu đang dùng lý trí nhỏ bé của mình để bắt mình không được hòa theo…

Cậu buông tay, tiếp tục cái nhiệm vụ của mình, lại xúc một xẻng than quăng vào lửa đỏ, và vẫn như muôn thuở, ngọn lửa khẽ lụi tàn rồi tích tắc vụt sáng… Phải… cậu phải là lửa, lửa trong cái đầu xe này, đem ánh sáng đi giữa đêm tối, giữa mùa đông lạnh giá… Gần qua một năm mới rồi, vậy có thể tính tròn một năm cậu xa cách mẹ không… cậu không muốn tính, nhưng cậu lại cứ muốn cho là thế… hình ảnh của lửa đã lập lòe, giờ nó lại nhòe đi, cậu mặc kệ, tại sao cậu không có quyền khóc khi cậu đang đau lòng… cậu biết từng giọt nước mắt đang rơi từ đôi mắt cậu, vội vã như cái ngày cậu và mẹ bị cách chia…

Mẹ đã làm gì cậu thế này, yêu thương cậu sao… Không, cậu không thể nào quên được hình ảnh đó… Mẹ nắm chặt lấy tay cậu, hòa vào dòng người chạy tị nạn, lúc đó cậu cảm thấy mình thật hạnh phúc vì cậu biết chắc mẹ sẽ không buông tay cậu ra, nhưng sao mẹ lại lừa dối con trai của mẹ… Mẹ đẩy cậu lên chiếc xe tải chật nít người đến nổi chỉ có thể chứa được thêm mình cậu, cậu và mẹ đều nhỏ bé như nhau, chỉ cần chúng ta vòng tay giữ chặt nhau thì chổ đấy dư sức cho cả mẹ và cậu mà…

Nhưng không, họ không cho thêm 2 người… là người đấy, có phải là vật nuôi đâu mà từ chối… cậu nghẹn ngào giữa cái vòng tay của những kẻ xa lạ đang giữ lấy cậu, để cậu rời xa mẹ, người mà cậu yêu duy nhất trên đời… Bóng dáng mẹ gầy bờ vai nhỏ, chẳng có bàn tay đưa ra với lấy cậu, chỉ có ánh mắt sâu cùng khuôn mặt với vết nhăn của năm tháng cực nhọc… cậu chỉ muốn thét lên…

“ Con hận mẹ…”

Nhưng sao cậu không thể thốt lên lời, cả cái thanh âm bật òa khóc cũng thế… rõ ràng nó chưa trưởng thành, sao mẹ lại đẩy nó ra khỏi vòng tay…

Kris lại chồm người lên, vẫn có một tư thế duy nhất, cậu đặt cằm lên khung cửa sổ dõi mắt nhìn ra xa, tìm kiếm đường về nhà, tìm kiếm mẹ… cậu đã vội quay đầu trở về, cho con đường dài gần nữa tháng đi không nghỉ của chiếc xe tải chật nít người, đem họ đến nơi bình an…

“ Mẹ ơi… không có chốn nào gọi là bình an khi chúng ta không còn người thân ở bên cạnh…”

Cái khoảng thời gian này mẹ cho cậu tự trưởng thành ư… thì con sẽ phải trưởng thành, để giữ lấy cái bàn tay chỉ có da bọc xương lành lạnh, trưởng thành để giữ chặt lấy đôi vai gầy guộc nhỏ, trưởng thành để dìu mẹ bước trên con đường tự do, không để mẹ rời xa con trai của mẹ…

Gió vẫn thổi vi vu, xoáy vào tai nghe được âm thanh ù ù, cái cảm giác lành lạnh đó lại đi vào phần não qua khu ký ức, đưa Kris chìm đắm trong nỗi nhớ thương mẹ khôn nguôi… Mai này, con sẽ làm gì để được bên mẹ suốt đời, chẳng phải chỉ cần có yêu thương thôi sao… không… con sẽ làm nhiều thứ, rất nhiều thứ… để cho mỗi sinh linh nhỏ bé trong cuộc sống khó khăn này được an lành, cũng như mẹ và con được bình yên…

Kris ngẩng nhìn trời, cậu biết chắc năm nay mình không thể nào được đón Giáng Sinh cùng mẹ, cũng có thể là năm sau, sau nữa… nhưng dù cho thời gian có trôi đi thế nào, cậu vẫn hy vọng có một ngày cậu gặp lại mẹ, một ngày rồi thế giới sẽ bình yên… một ngày không xa…

Kris quỳ ngay ngắn, chắp tay ngước mặt lên trời, nhắm mắt lại… cầu nguyện… cho mọi thứ, điều mà ngày trước bên mẹ cậu không bao giờ làm, vì có rất nhiều lý do để cậu thoái thác. Nhưng giờ đây, trong cái khoảng thời gian tĩnh lặng này, cậu chỉ muốn, một lần cầu nguyện, cho thế giới hòa bình, sống trong yêu thương.

Kris đứng dậy, mạnh mẽ đưa tay cầm cái xẻng, hăng hái cúi xuống, xúc một đám đen ngòm, quăng mạnh vào lửa… Nào lửa ơi, hãy đốt cháy hết đi, mọi thứ đen đủi, để chuyến đi này được trải dài qua khắp mọi miền, để bước chân nhỏ bé này được chạm đến mọi nơi, chỉ nơi nào có mẹ, nó mới chịu dừng lại.

Ánh sáng đỏ rực thắp sáng một khoảng không, khi chuyến tàu định mệnh đi qua, đem lửa đến khắp mọi nơi, thắp sáng mọi góc tối tăm của cuộc sống… Kris bước đến cửa sổ, cậu nhoài người ra, đón cái lạnh, đón gió đêm, đón cả những hạt bông tuyết bắt đầu rơi xuống… một ngày cuối năm buồn tẻ, cậu bật cười hét lớn…

-“ Mẹ ơi… con trai của mẹ đang trên đường trở về…”

Và con xin hứa trên quãng đường dài đấy, con sẽ không bao giờ gục ngã, để mạnh mẽ làm một đứa con như mẹ ước mong, biết rằng mai đây trên con đường một mình bước, không có mẹ dẫn dắt, nhưng con vẫn đem ngọn lửa gọi là hy vọng, mãi thắp sáng trong lý trí lẫn trái tim con, làm hành trang bước đi, đem yêu thương về với mẹ…

-“ Mẹ ơi… đợi Kris nhé…”

Rạng sáng 18 - 12 - 2014.
Trong cái không khí se se lạnh của Sài Gòn.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 24-12-2014 06:14:36 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Em tới nhận quà đây.
Thật ra câu chuyện này rất gần vs thực tế.
Cũng có 1 Kris Wu yêu mẹ hơn mọi thứ trên đời vậy đó.
Cũng chia xa nhưng trong lòng tràn ngập hình ảnh mẹ.
Chỉ có điều Kris 15t đã là người đàn ông của mẹ mình rồi.
Còn em 15t thì chỉ biết ở trong lòng mẹ né tránh mọi thứ.
Hihi cảm ơn ss nhiều nhé.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
 Tác giả| Đăng lúc 24-12-2014 09:18:48 | Chỉ xem của tác giả
1791999 gửi lúc 24-12-2014 06:14 AM
Em tới nhận quà đây.
Thật ra câu chuyện này rất gần vs thực tế.
Cũn ...

Mỗi con người chúng ta đều có một tài năng riêng biệt, hay hay dỡ đều là do người đối diện nhìn nhận. Riêng bản thân ss thì đặt cái tình cảm lên hàng đầu trong việc nhận xét người đối diện với ss, vì đối với ss, đã là con người thì phải có trái tim yêu thương. Ss đã nhấn mạnh 15 tuổi chưa đủ lớn để thoát ly… bởi thế đây thật sự là nhóc đấy ^^

Câu chuyện này ss suy nghĩ rất nhiều để viết, nó chắc chắn không đơn giản như những gì mà nhóc thấy bằng bề mặt nổi của nó đâu. Đây là lời chúc chân thành và sâu sắc nhất của ss dành tặng cho nhóc đấy, nếu như nhóc dành tâm tư của mình phân tích thì nhóc sẽ nhận thấy.

Nhưng nhóc đang bận thi mà, để dành thời gian cũng như sức lực vào học hành vẫn tốt hơn. Hihi…

Bình luận

em mà  Đăng lúc 25-12-2014 10:09 AM
Okay nhóc! Nhóc thông minh phải biết, há há  Đăng lúc 25-12-2014 12:20 AM
24, 25 em ko thi. em Cũng thấy nhân vật này giống em á, đôi khi ko nói ra lại tốt hơn ss ạ cho em giữ lại 1 chút suy nghĩ cho mình nha ss  Đăng lúc 24-12-2014 12:37 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 4-1-2015 20:30:00 | Chỉ xem của tác giả
Ehm...lần đầu tiên em đọc fic của ss đó, tại vì thấy ss viết về Kris thân iu của em nên mò vô
Văn chương của ss thì em khỏi phải bàn, vừa sâu sắc lại ko có bất cứ lỗi nào dù là nhỏ xíu (tại em đọc truyện hay soi lỗi lắm, hihi)

“ Mẹ ơi… không có chốn nào gọi là bình an khi chúng ta không còn người thân ở bên cạnh…”

Đúng rồi đó ss, em gần 30t mà chỉ muốn ở nhà với mẹ thôi, ko thích đi làm đâu. Con gái nhõng nhẽo vậy chứ con trai thì em ko rõ lắm. Nghe nói Kris rất thương mẹ, nhưng vì em ấy ít khi bộc lộ tình cảm công khai nên em cũng chẳng hình dung nổi khi 2 mẹ con gặp nhau thì sẽ thế nào
Dù sao em cũng thích tên Wu Yi Fan hơn Kris, nghe có vẻ thật hơn với con người của em ấy. Kris chỉ là nghệ danh của quá khứ thôi, giờ em ấy đã có một cuộc đời mới còn gì. Và nhất là với mẹ của em ấy thì em ấy mãi là Tiểu Phàm bé nhỏ thôi ^^
Cám ơn ss vì đã viết fic về FanFan, tuy cũng muộn rồi nhưng chúc ss năm mới nhiều sức khỏe và hạnh phúc ạ

Bình luận

ko thể thiếu trong mỗi bữa ăn, nhưng chỉ để nhấp môi mà thôi, haha, nói thích lâu nhất thì phải nói đến Pal Sin ( diễn viên Hongkong)  Đăng lúc 7-1-2015 07:25 PM
haha... có chút lầm lẫn đấy, ss ko có chung thủy với hết ah, cứ thấy trai đẹp vừa mắt là ss thích thui, cón Jae đó à, hắn là Champagne của ss  Đăng lúc 7-1-2015 07:23 PM
em phục ss là chung thủy với Jaejoong lâu vậy, có thời em cũng chết mê chết mệt Jae, sau đó tới Yunho, sau đó nữa trở lại làm Cass bình thường, ko yêu ko hận :D   Đăng lúc 6-1-2015 07:31 AM
cho đến tận bây giờ vẫn chẳng thể sáng mắt ra, haha  Đăng lúc 5-1-2015 07:03 PM
như thế mới chân thật gần gũi, cái hay ở chổ là biết hắn là thể mà vẫn yêu, chẳng phải tình yêu là mù quáng sao, hihi... ss mù từ lúc ss được 26 tuổi í  Đăng lúc 5-1-2015 07:02 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 4-1-2015 21:12:53 | Chỉ xem của tác giả
Em lại đi lang thang rồi ạ Lại thấy một tựa đề lại vào đúng fic của ss, kể ra cũng kì thiệt

Em thích Kris Wu, thích nhiều ơi là nhiều. Nhiều đến nỗi ngay cả bản thân cũng ngạc nhiên về nó.

Cũng có một Kris Wu như vậy, yêu mẹ bằng cả trái tim, bảo vệ người thân hết khả năng mình.

Em đã chú ý rồi Fic của ss, oneshot phần lớn chủ yếu về cảm nhận, ss nghĩ gì sẽ viết về nó nhưng thay vào đó lại tường thuật như một câu chuyện. Em từng thích như thế, tiếc rằng cảm xúc của em không đủ dài, không đủ sâu để có thể viết nên một câu chuyện, thoáng qua và cảm nhận ngắn ngủi đủ cho em hiểu thôi. Ss cũng rất hay đặt câu hỏi trong fic của mình

Mẹ đẩy cậu lên chiếc xe tải chật nít người đến nổi chỉ có thể chứa được thêm mình cậu, cậu và mẹ đều nhỏ bé như nhau, chỉ cần chúng ta vòng tay giữ chặt nhau thì chổ đấy dư sức cho cả mẹ và cậu mà…

Nhưng không, họ không cho thêm 2 người… là người đấy, có phải là vật nuôi đâu mà từ chối… cậu nghẹn ngào giữa cái vòng tay của những kẻ xa lạ đang giữ lấy cậu, để cậu rời xa mẹ, người mà cậu yêu duy nhất trên đời… Bóng dáng mẹ gầy bờ vai nhỏ, chẳng có bàn tay đưa ra với lấy cậu, chỉ có ánh mắt sâu cùng khuôn mặt với vết nhăn của năm tháng cực nhọc… cậu chỉ muốn thét lên…
Em khoái đoạn này.

Cái cách ss tạo ra một câu chuyện thiệt vui lắm luôn ~^^~

Bình luận

dạng tự sự, còn phần ẩn dụ và cả thông điệp cuộc sống nữa ^^ cảm ơn bé đã ủng hộ ^^  Đăng lúc 4-1-2015 11:27 PM
bằng tuổi mấy bé, ss ko viết được đâu, nên sau này bé lớn bằng ss thì bé sẽ giỏi hơn ss nhiều lắm ^^, ss cũng chú trọng cảm xúc, những suy nghĩ của bản thân   Đăng lúc 4-1-2015 11:26 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách