Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: boocn93
Thu gọn cột thông tin

[OFF FAN 3 MIỀN] OFF 2014 VÀO ĐĂNG KÝ NÀO...MẠI ZÔ...MẠI ZÔ ~~~~

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 31-7-2013 09:13:45 | Xem tất
Không biết ko phải nhà Moon mà mò vào đây có còn nguyên xác ra về ko nhỉ :"> {:438:}
Mình là Vit (như kites name đã nêu), bolao nhà Cin, cũng bỏ nhà đi bụi đã lâu chưa về, chủ thớt cho mình đăng nhờ cái thông báo nha {:414:}
Chuyện là, mấy hôm trc (hình như là mới hôm qua) trong lúc đi lạc ở ĐN, mình có đánh rơi một mảnh tâm hồn ở đấy. Mà nghe giang hồ đồn đại là nhà Moon cũng mới càn quét qua khu vực này. Vậy mình đăng thông báo này, ko biết có bạn nào tình cờ nhặt đc thì cho mình xin lại. Gia đình xin cảm ơn và hậu tạ ạ {:418:}

Bình luận

em nhặt đc mà nhỡ nuốt vào bung rồi;))=))ss ơi sang chổ mặt trăng hội 8  Đăng lúc 1-8-2013 12:59 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-8-2013 16:12:20 | Xem tất
Vì ko up ảnh có mặt nên Chụt xin viết ký sự về những ngày qua... nhưng chỉ là những chuyện nhỏ tí nhỏ tí trong chuyện lớn lao thôi:D vì nhớ gì sẽ viết ra... nên sẽ ko theo trình tự nào cả keke... Những ai còn ký sự gì nữa thì cứ tham gia cùng Chụt:))=)) tất nhiên đừng dìm nhau là được:((=((
--
Ký sự Moon's house MT 2013

Sáng dậy từ lúc nào thì cũng không nhớ rõ nữa vì toàn kiểu lăn qua lăn lại.. rồi dậy đánh răng trước sau chờ đợi từng người kéo rê cũng tận thế kỷ để mọi người xong xuôi mọi thứ từ đánh răng-rửa mặt-thay áo quần. Mặc dù có chút mệt mỏi của dư âm tối hôm qua đi bộ phố cổ và thức khuya uống con hổ hay con báo màu trắng gì đó... Nhưng sáng nay mọi người đều đã SẮP sẵn sàng để đi khi đồng hồ chỉ điểm 7h15 thì phải.. Chụt nói 'SẮP' ở đây là vì đợi Heo qua chở NU đến khách sạn nữa...

Ngồi đợi lâu ơi là lâu... lâu cỡ 5 phút thì Chụt có sự ngờ vực nhẹ với Heo cao su sản xuất tại Mỹ (chất lượng thì khỏi phải bàn) nên đã nhờ ss Bo gọi điện cho em ấy. Đúng như Chụt ta suy đoán... nghe trọng điện thoại là 1 giọng nói bên kia đang mắt nhắm mắt mở trả lời với giọng nói như kiểu *cho em ngủ ráng thêm 5 phút nữa* và Chụt nhớ đúng 1 câu là:" 8, 9h mới đi mà ss". Ồ ố... thì ra Heo em đang theo lịch trình mà chính Chụt ta đây cũng không thể nhớ nổi là thế nào:((. Lúc lên lịch đã cho mọi người thời gian nghỉ ngơi vì tối đã đi Hội An;) thế mà lại quên mất và bản thân lúc này khi nghe xong cũng muốn nằm ngủ ráng thêm xíu nữa...

Vậy là trong lúc chờ đợi Đại Bàng say ngủ giấc nồng và những người còn lại vẫn 888 (nói những người còn lại cho oai chứ thật chất có 3 người vì Kiến đi học 10h mới ra và ss Cú thì chở em đi khám mắt sẽ đi sau cùng với Kiến luôn). Nói chuyện được 1 xíu thì Chụt đại ca cũng chui vào chăn nằm ngủ với Đại Bàng luôn... lúc này không thể kể được gì vì đã say giấc nồng keke

Chỉ nhớ là sau khi tỉnh dậy thì thấy ss Bo uống sữa còn ss Ếch uống nước yaourt vì đã đói...(bản thân lịch trình sẽ đi ăn Mỳ quảng đặc sản khi trên đường đi Ngầm Đôi). Chỉ có Chụt và Đại Bàng vẫn còn tỉnh táo để lên đường sau khi Heo và Nu đã đến.

8h30 hay 9h gì đó mọi người bắt đầu xuất phát.. Đại bàng chở Chụt, ss Ếch chở ss Bo, Heo chở NU lên đường...

Cuối cùng cũng được thưởng thức buổi sáng tại địa điểm Mỳ quảng đặc sản ở nơi đây được cho là ngon.

NU nhà mình có 1 dạ dày mà người ta gọi đó là dạ dày không đáy:D trong khi mọi người ai cũng chưa ăn sàng và tô mỳ quảng là buổi ăn sáng đầu tiên của mọi người trong ngày thì đối với NU em là buổi ăn sáng thứ 2 của em ấy nếu không muốn gọi đó là ăn nửa buổi keke

Ăn xong là mọi người bắt đầu chạy tiếp chặng đường còn lại... mặc dù Chụt đã từng đi với gia đình rồi nhưng ko nghĩ nó lại xa tít thế nên trong đầu cứ luôn hiện ra câu hỏi:" lạc đường rồi sao? có đúng đường ko nhỉ?". Nghĩ vậy nhưng vẫn cứ đi nên cũng đã đến được địa điểm an toàn :D

Đến đây chia làm 2 đội, đội Heo và Đại sẽ lên trước để giành lều đẹp vì hôm nay trúng thứ 7 có rất nhiều đoàn đi chơi:([ở đây chỉ thích hợp với đi tập thể]. Còn ss Bo và ss Ếch sẽ ngồi ở đó đợi ss Cú và Kiến để đưa vé vào luôn...

Bợ 1 đống đồ ăn lên là cả một vấn đề... tìm được đúng lều nơi Chụt cho là lý tưởng mặc dù để đến được đó thì phải trèo qua mí cục đá rất cực:(. Cứ tự cho mình là người dẫn đường nên bảo mọi người đứng đó để Chụt đi qua đó trước xem đường thế nào... Chụt đang tìm đường 1 cách lúng túng thì NU đai đen nhảy như 1 chú sóc và thế là bạn ấy đã qua được lều trong khi Chụt đang nửa đường:((=(( Có 1 sự nhục nhẹ ở đây:D :))

Sau khi chuyển được đồ qua thì 3 nàng kia thấy suối đã quá nên lội.. còn Chụt sắp xếp lại đồ đạc để chuẩn bị nướng thịt... Việc đầu tiên trước khi nướng thịt là phải đốt than với điều kiện ko có giấy đốt, quạt, cây khô và lá đã có sự ẩm ướt sau 1 cơn mưa phùn ngắn vào buổi sáng...

Công việc đốt than bắt đầu của nhân tài nhà ta... lấy 1 ít giấy báo bọc con dao để đốt lửa.. lấy cái tô nhựa làm quạt.. đi lượm những chiếc lá khô và những cây củi khô còn lại sau trận mưa nhẹ...

Kết quả sau 30 hay 1 tiếng gì đó là ko có được ngọn lửa nào cả;)) Như kiểu lá cháy kệ lá, giấy cháy kệ giấy, củi cháy kệ củi.. than ta đây còn lâu mới cháy :D

Ngồi khá lâu thì lúc đó ss Bo, ss Cú, ss Ếch và Kiến vừa kịp đến để viện trợ;)) ss Bo chỉ thốt lên được câu:"cứ tưởng là lên đây sẽ được ăn ai ngờ". Khi đó các bạn trẻ thấy mấy ss lên là các bạn trẻ đứng dậy hết và đi xuống suối... như thông báo rằng việc đốt than tặng mấy ss đấy...:))=))

Trong lúc Chụt ta cầm máy ảnh để chụp mấy bạn trốn tránh trách nhiệm..

Thì ss Bo đang làm ảo thuật chỉ bằng những động tác bỏ củi khô, lá khô vào... đốt lên...

Chỉ trong tích tắc thế là than cháy... :))=)) trong khi 3 bạn trẻ kia tụm đầu lại gần 1 tiếng hay hơn 1 tiếng gì đó mà vẫn ko được... Duyên kinh khủng:D

Hết Chap 1

viết nhảm quá:))

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-8-2013 16:13:42 | Xem tất

Nhà mình không ai là không ham vui.. có thể cảm giác lúc đầu đi suối Ngầm Đôi làm cho mọi người thích thú hơn cũng nên. Bởi vậy ss Bo vừa hoàn thành xong nhiệm vụ đốt than là chạy xuống suối ngay và luôn...

Vì một số lý do nên bây giờ trên lều chỉ còn mỗi mình Chụt:D nhưng chẳng quên nhiệm vụ chụp hình:D dù sao cái lều với việc xuống suối cách nhau chỉ 1 bước chân.. không kể những lúc mọi người leo lên thượng nguồn:)).

Lúc đầu có một số bạn trẻ không muốn xuống suối vì không đem theo áo quần;) trong khi đó đã bảo là đi Ngầm Đôi rồi mà... Còn có ai đó đã nói trước khi đi là sẽ không tắm nhưng vừa đến nơi là lội ngay và luôn.. chính xác là người xung phong đầu tiên xuống suối luôn \:D/. Vì vậy mà cái điện thoại trong túi quần cũng được tắm suối;) hên là 'em ấy' đã qua cơn nguy kịch và sống xót để quay trở về với chủ nhân. Thế là cuối cùng thì ai cũng như ai.. ướt như 1 con chuột... Cũng nhờ ướt vậy mà ss Ếch, ss Bo, ss Cú, Nu, Kiến, Heo, Đại Bàng mới bắt đầu thả ga với suối mà ko sợ ướt keke...

Trong lúc mọi người lội suối thì Chụt ta cũng không ngừng nghỉ chụp ảnh.. khi than bắt đầu cháy vừa đủ thì cũng là lúc tiệc thịt nướng bắt đầu:D. Chụt đang soạn đồ nướng ra thì tự nhiên có 2 đứa em lọ mọ chạy lên ngồi nướng và bảo "tắm đủ rồi!"... Bảo xuống tắm đi mà 2 em í thì cứ;) vậy là tặng hẳn 2 bạn trẻ 1 tấm hình chăm chỉ :x

À quên:D trước đó mọi người đã đem 2 chai nước bỏ vào tủ lạnh Ngầm Đôi;) ý định là để trái dưa hấu xuống dòng nước mát lạnh kia nhưng vì dưa bị rớt lúc đi đường nên không thể bỏ vào tủ lạnh thiên nhiên được:(

Quạt là Tô.. Tô là Quạt..

Lửa thì khỏi chê nhé;)

Còn người xuống tắm thì vẫn cứ tắm 1 cách khoái chí... đã vậy lúc nào cũng "chụp.. chụp.. chụp..." trong khi mình ức xuống lắm lắm lắm nhưng lại không thể được. Chỉ có thể đứng đó.. trên tay là 1 cái máy ảnh để mà bấm bấm và bấm:D.

Tranh thủ lúc mọi người tắm suối thì Chụt bắt đầu cắt cà chua, dưa leo.. pha nước mắm (thực chất là chỉ vắt chanh vào thôi:D chứ mắm này nhờ Mẹ nêm hết rồi:D). Mà á... nói về tài cắt gọt của Chụt là vô đối nhé! cái này mang tính chất dìm với người đang viết ký sự này nên phần này được bôi đen keke

Trong lúc vừa cắt thì thịt mẻ đầu đã chín thơm ngon nên 3 người trên này nếm thử và cứ "ngon.. ngon.. ngon..". Sau đó là 1 tràn người lên thử, nói thử cho nhẹ tội chứ mỗi lần thử cũng vài miếng chứ zỡn đâu;).

Mọi người vừa nếm xong là chê đáo chê để mấy lát cà chua với dưa leo :D viết đoạn này mới nhớ ra là mình chỉ cắt cà chua còn dưa leo là ss Bo hay Nu thì phải;)). Cái này là do dao nó ko có sắt nên mới vậy:( chứ mình cắt cũng không có tệ... Vậy là ss Bo cầm con dao đi mài ?!? lúc đó ai cũng sợ dao hư :D nhưng sau đó thì dao đúng là... chỉ cần đụng nhẹ sẽ đứt tay như chơi í:P *ngưỡng mộ ghê*

Vậy là ss Bo cắt lại cà chua, Đại Bàng thì cắt lại dưa dạng kiểu sợi nếu không nói là vụn keke. Mọi người lúc này mỗi người 1 việc...

Vì nướng cực lâu nên phải đốt than sẵn như thế này... để than hết thì chỉ veiecj bỏ qua mà thôi;) Nhìn đôi đũa trông thật là oách khi lên hình :))

Ở đoạn mọi người đang tắm suối thì lên ăn làm Chụt bị ngợp... lúc đó chưa kịp bỏ bún vào tô nên tiện tay bóc bún bỏ vào tô:D mọi người ai nấy cũng bảo thế này thế kia nhưng cuối cùng thì.. cũng lấy tô mà ăn 1 cách hồn nhiên vô tư như chưa có chuyện gì xảy ra...

Sau khi bóc bún tay không có nơi rửa ngoài suối nên đã... bún sạch nên việc ô nhiễm môi trường là không thể :))(có lẽ đang ngụy biện cho chính bản thân)

Ăn no xong lại đi ra tìm chỗ thư giãn... và đây là nơi lý tưởng theo như ss Cú nói là vừa khô ráo, sạch sẽ... mặc dù có 1 sự nguy hiểm nhẹ ở chổ của Nu

Lúc ăn xong mọi nguwoif đã được thông báo "tô của ai thì giữ để tí nữa xuống tắm suối rồi ăn tiếp;) vì tô hết rồi!" và đây là cách làm dấu của mỗi người... miếng dưa tam giác và miếng dưa chữ nhật...

Còn bánh của ss Ngựa đã được cắt ra và đến phút cuối mọi người mới xơi vì ai cũng quá no để mà...

Sự nghỉ ngơi chưa ngừng tại đây vì còn món này nữa

Đó là món sườn nướng đấy! đoạn này vì Chụt mệt quá nên đi nằm 1 xíu và không nhớ rõ ai đã nướng nhưng lại có cái hình này... Cả nhà tự đoán nhé;)

Hết Chap 2:(

Đính chính dòng in đậm ở chap 2: em muốn gặp anh William Cường nên em phải đi, nhưg qua chỗ đá trượt chân nên bị té xuốg suối ợ ^^

tình hình bắt đầu tả bị tùm lum rồi vì ko nhớ gì cả:((
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-8-2013 16:15:17 | Xem tất

Sau khi xử gần hết sườn nướng thì mọi người lại rủ nhau đi lội suối thêm 1 lần cuối;)) hình như lần này ít người hơn thì phải;)

Khi điểm đến 3h hay 3h30 gì đó thì Chụt đã có 1 sự nôn nóng trong người và muốn mọi người lội suối trên thượng nguồn trở về lều để cùng nhau xử lý những đồ ăn còn lại cũng như phải về cho kịp lịch tối nay em cầu Rồng phun lửa:(. Và đúng tối hôm nay cũng sẽ là ngày tụ họp cả nhà Moon đông nhất! Nếu không về ngay bây giờ sẽ trễ mất...

Mọi người lúc bị kêu về có vẻ vẫn thấy chưa lội suối đã thì phải:))=)) nhưng mà chịu thôi:P ko làm khác được đâu...

À quên... món này đáng lẽ được nướng cùng với thịt nhưng bị bỏ quên nên nướng sau cùng và mọi người ăn cái này ko cần kèm với bất cứ thức ăn gì cũng khá là nhiều;))

Trong lúc giải quyết đống thức ăn còn lại thì cũng vừa lúc dọn dẹp xong nơi cần dọn dẹp để đi về;) Chụt đã lấy nước suối đổ vào thau than và làm sạch tương đối kỹ cái thau với cái vỉ nướng để trả Heo:). Lúc lấy ra cái vỉ nướng này cũng cất bao đựng cẩn thận để lúc về có cái mà đựng như lúc này... thế mà cuối cùng lại bỏ quên mất nơi đó khi mọi người về:((=(( Nợ Heo cái thau với cái vỉ nướng keke

Lúc bắt đầu đi về có đội đi trước đi sau:D đội đi sau có Chụt, ss Bo, ss Cú, Đại và Kiến;) do sơ xuất của bản thân cũng như nghe lời của ss Bo (đổ thừa:D) nên hướng dẫn viên du lịch Chụt đã dẫn mọi người đến con đường khác hoàn toàn với con đường lúc đến;)). Mặc dù biết đã trật hướng nhưng ko ai muốn quay đầu lại vì nghĩ đường nào cũng như đường nấy... và nghĩ cũng gần đến nơi rồi;))

Ai ngờ đâu... mèn đất ơi!:))=)) đi xuống dốc rồi lên dốc mỏi hết cả giò mới lên được... Đã thế còn đi quá nơi giữ xe 1 đoạn cỡ 3,4m nhỉ;)) lúc đó ai cũng rả rời tay chân, mặt ai mặt nấy mồ hôi mồ kê nhễ nhại:))=)) mình thì cảm nhận rõ những giọt mồ hôi lăn từ cổ xuống bụng kaka

Kiểu dở khóc dở cười nên chả ai trách được... cả nhà nhở:D[ nói thế thôi chớ mọi người nhờ vậy cũng được trận cười và bostay.cơm với Chụt còn giề:P]

Đây là cái giá mà cả ngày nhà Moon ở trên này

Còn đây là hình trước khi rời bến

Định chụp đông đủ nhưng không có người nhờ chụp nên 1 bạn trẻ phải hi sinh cầm máy ảnh;)). Không tả diễn biến ở đoạn này nhưng bây giờ Chụt mới nhớ ra và nói lý do luôn nhá;)
Thứ nhất: nhà mình toàn con gái.
Thứ hai: có những tiếng đùa rất chíu khọ từ các bạn í;)
Thứ ba: Chụt biết xung quanh đó không còn ai khác ngoài nhà mình và các bạn đó (vì lúc đi nhờ vả chụp dùm thì Chụt đã thấy ko có 1 bóng người rồi:()
Việc tốt nhất nên làm là tránh khi có thể keke... Vì là người chịu trách nhiệm với cả nhà nên cái được gọi là an toàn tối đa sẽ được đặt lên hàng đầu ợ;). Và tất nhiên Chụt sẽ ko dại giao m.a cho kẻ nhìn vào chả thấy tin tưởng gì keke

Hết chap 3 về chuyến ở Ngầm Đôi

Tặng 2 đoạn bé;):
- Trên con đường về đến nhà có rất nhiều ổ gà;) và cái ổ gà đó đã làm bay cả cái bao đừng đồ ra khỏi xe 1 cách bất ngờ:D thế là đi lượm lại thôi;)
- Vì cả nhà định uống nước ngọt có đá nên đã nhắn 1 bạn trẻ đem bình đựng đá lên và bạn trẻ đã làm i như vậy => chả có cục đá nào trong cái thùng được đem đi cả;)

Bình luận

đau bụng vụ bình đá =))))))))))))  Đăng lúc 3-9-2013 07:36 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-8-2013 16:34:48 | Xem tất
Hôm nay hứng chí sửa hình up:D

Hình ko để icon cũng xinh lắm á;) ai muốn mở icon ra nào;) báo dánh đi rùi Chụt sẽ mở ra

Bình luận

thế mà hôm trước gặp nhao em lại quên đem mất:))=))  Đăng lúc 31-10-2013 09:16 PM
:(  Đăng lúc 31-10-2013 01:52 PM
ếch gửi cho ss Cún đó chứ gì nưa;))  Đăng lúc 31-10-2013 12:03 PM
em còn giữ 1 cái ss nè:)) ss Ếch đưa dư cho em 2 cái nói là của ai với của ai em quên mất tiêu rồi.... đợt Cé về em gởi Cé 1 cái còn 1 cái em đang giữ nè ss;))  Đăng lúc 17-9-2013 08:37 AM
ôi mấy cái móc khóa *thèm thèm*  Đăng lúc 17-9-2013 08:12 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 30-10-2013 21:15:13 | Xem tất
quay mặt lại rùi ngẩn đầu lên nào:))=))
nhân dịp halloween ;))

Bình luận

@ss Bo: dạ thôi ss:( chụp chơi thôi:D  Đăng lúc 31-10-2013 09:21 PM
;))  Đăng lúc 31-10-2013 09:16 PM
bình loạn làm gì comt ta đi  Đăng lúc 31-10-2013 12:52 PM
em vừa bình loạn bên kìa ss :v  Đăng lúc 31-10-2013 12:51 PM
Gấu kia sang nhà 8 8 với ss đi, ss cũng đã được chiêm ngưỡng nhìu rồi=))  Đăng lúc 31-10-2013 12:46 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 25-3-2014 20:20:42 | Xem tất
THÔNG BÁO

Mùa ăn chơi  lại sắp đến CÁC TỀNH IU nhà mình bạn nào muốn tụ họp... gặp gỡ nhau để giao lưu học hỏi ăn chơi lẫn nhau thì đăng ký nhé
Dự kiến là sẽ tụ tập tại ĐÀ NẴNG ( nơi này có vẻ thuận tiện làm chuyện gian thương )
thời gian vào ngày 11/7/2014 và kéo dài trong 3 ngày 11,12,13 ( đây là thời gian chính thức, còn bạn nào muốn họp hành ngoài lề thì tùy theo điều kiện của mỗi người để kéo dài hay thu ngắn )

và cuối cùng là bạn nào muốn đăng ký thì bình loạn ở bài này nhé...và chỉ cần ghi là có tham gia
và để tránh mềnh phải lội mỏi cổ để tìm các bạn đăng ký thì các bạn ko được bình loạn ở bài này dưới mọi hình thức nhé

NÀO CHÚNG TA HÃY CÙNG NHAU CÓ MỘT MÙA HÈ ĐẦY KỶ NIỆM VÀ ĐÁNG NHỚ CỦA NHÀ MỀNH NÀO..NHANH TAY ĐĂNG KÝ NHÉ
và cuối cùng nói thêm một điều nữa để mọi người biết để không phải bỡ ngỡ khi tham gia du ngoạn lần này...lần này ăn chơi theo kiểu gặp đâu hay đó...nên lịch trình cũng có thể là muốn đâu đi đó...gặp gì ăn đây...gặp đâu ngủ đó...vân vân và mây mây

Bình luận

@Giun ham hố quá e :))  Đăng lúc 27-3-2014 12:05 AM
em có cần báo danh lun hôn ss :3...  Đăng lúc 26-3-2014 11:32 PM
em có. hehe  Đăng lúc 26-3-2014 10:33 PM
em 1 vé nhá ss:))  Đăng lúc 26-3-2014 09:13 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 15-8-2014 17:19:54 | Xem tất
off tính ra cũng đã được một tháng rồi nhưng mà lười viết ký sự quá đê
thời gian nó càng kéo rê thì độ lười nó lại càng tăng cơ
cái đáng nhớ nhất của lần off này có lẽ là lần thủng lốp ở trên sơn trà
nhà mình hình như cũng có duyên thủng lốp đó nha
lần đầu off ở ĐN cũng thủng hi hi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 15-8-2014 17:24:40 | Xem tất
TiNyClover gửi lúc 23-8-2013 04:34 PM
Hôm nay hứng chí sửa hình up

nói với bạn Chụt là về sẽ viết
nhưng về nhà lại có việc
rồi lại đuối hơn cá chuối nữa
nên giờ vẫn chưa viết được gì
lâu lại sinh lười
lười lại nhổ nhác
thôi thì bạn Chụt cứ up vài cái hình lên đi
ta lâu rồi ko up hình cũng ko biết trang nào up hình nữa

Bình luận

đi về cả mấy tháng mới cop ảnh ... mấy tháng sau mới mò vào xem =)) độ lười khỏi nói lun  Đăng lúc 18-10-2014 09:36 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách