Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 8865|Trả lời: 28
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

“Ngọn gió đông năm ấy”- Bí mật đằng sau những thước phim cận cảnh

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả

Những hình ảnh cận cảnh và không tì vết trong bộ phim truyền hình của đài SBS “Ngọn gió đông năm ấy” được tạo ra với những kỹ thuật được sử dụng trong các bộ phim điện ảnh và các quảng cáo trên truyền hình. Chất lượng hình ảnh độc đáo của bộ phim truyền hình “Ngọn gió đông năm ấy” đã tạo nên một cơn sốt.
Đó là tác phẩm của bộ đôi biên kịch Noh Hee-kyeong và Kim Kyo- tae, những người đã viết kịch bản và sản xuất bộ phim của JTBC “ Padam Padam”.
Phương pháp đặc trưng để khắc họa một câu chuyện tình yêu của họ thể hiện rất rõ trong bộ phim mới đang đứng đầu về tỷ lệ người xem trong khung giờ vàng 10 giờ tối.

Trên thực tế, mặc dù những ngôi sao hàng đầu Song Hye- Kyo và Jo In- Seong là những ngôi sao kỳ cựu nổi tiếng với khả năng diễn xuất thu hút  của họ, chính khuôn mặt không tì vết trong “Ngọn gió đông năm ấy” đã thu hút sự chú ý của khán giả. Đặc biệt, Song Hye- kyo người đóng vai một người thừa kế bị mù của một tập đoàn khổng lồ không có bất kỳ một nếp nhăn, một nốt tràm hoặc thậm chí là lỗ chân lông hiện ra được phát sóng siêu rõ nét.

JoongAng Ilbo đã phỏng vấn với đội ngũ sản xuất để tìm ra những bí mật của họ, và những khuôn mặt không tì vết không phải là do sửa chữa da mặt mà do các kỹ thuật quay phim thường được sử dụng cho phim điện ảnh và các quảng cáo trên truyền hình. “ Để giúp người xem hiểu hơn về cảm xúc của nhân vật, tôi sử dụng các góc quay cận cảnh”, Kim Cheon-seok- đạo diễn hình ảnh- nói, Người Hàn Quốc đã biết cốt truyện của “ Ngọn gió  đông năm ấy”, một phim truyền hình làm lại từ bản phim của Nhật. Vì thế nhà sản xuất tìm kiếm sự khác biệt với những kỹ thuật hình ảnh đặc biệt để làm nổi bật những cử động nhỏ nhất trên khuôn mặt diễn viên hoặc ánh mắt long lanh của họ

Trong những thước phim cận cảnh, khuôn mặt diễn viên sẽ chiếm trọn màn hình- một kỹ thuật  độc đáo đối với phim truyền hình thông thường chỉ dung những cảnh gần trung bình hoặc những góc quay nửa người.

Những cảnh như khi Song Hye-kyo tô son hay đi xuống sông là những thước phim giống như các quảng cáo, thể hiện cho người xem những khung hình rất gần của các ngôi sao. Kỹ thuật này rất phổ biến trong thế giới quảng cáo nhằm làm tăng sự gần gũi với người xem. “ Về mặt nghệ thuật hình ảnh, tôi muốn phá vỡ những quy chuẩn định sẵn cho các bộ phim truyền hình hiện nay’ ông Kim nói. “Tôi thoát ra khỏi bất kỳ khung hình nào ở giữa (giữa cận cảnh và toàn cảnh). Và cũng nhờ kỹ năng diễn xuất của Song Hye-kyo và Jo In-sung trong thể hiện cảm xúc qua mắt họ, tôi thường phóng to hơn là tôi dự định ban đầu.

Để có thể tạo ra những thước phim chi tiết đến như thế, đoàn làm phim đã sử dụng máy quay Alexa Plus độ phân giải cao có giá hàng triệu won. Những máy quay này nổi tiếng với  kỹ thuật quay tốc độ cào và màu sắc rực rỡ.

Việc chỉnh sửa sau khi quay cũng là một kỹ thuật khác được đoàn làm phim sử dụng. Việc quay phim bắt đầu từ tháng 11, vì thế khi tập 1 được phát sóng, thì 8 tập đã được quay xong. Điều này tạo thời gian cho công việc chỉnh sửa, dù vẫn còn nhiều việc vất vả. Với 29 hình/ giây, mỗi phút của một tập phim dài 62 phút được tạo nên từ hàng nghìn hình- tất cả đều cần phải chỉnh sửa

Phim trường của “Ngọn gió đông năm ấy” cũng sử dụng  gấp đôi thiết bị chiếu sang so với các bộ phim truyền hình khác. Ở phim trường ở Icheon, Gyeonggi, đoàn phim phải sử dụng máy phát 300 kilowatt để cung cấp điện cho tất cả các đèn chiếu- gấp 3 đến 6 lần một máy phát điện thường được sử dụng.
         Đạo diễn ánh sang Park Hwan đã làm việc với đạo diễn hình ảnh hơn 20 năm, vì thế mối quan hệ của họ cũng gần gũi như giữa biên kịch Noh và đạo diễn Kim Kyo Tae.

’ Quan điểm của cả tôi và đạo diễn hình ảnh Kim là diễn viên cũng nên đẹp ngay cả khi họ đang khóc”, ông Park nói. “ Chúng tôi sử dụng tất cả các loại ống kính để tạo ra những hình ảnh đầy cảm xúc”

Han Eun-hwa [[email protected]]
Source: Soompi
Người dịch:[email protected]
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 5-3-2013 09:51:27 | Chỉ xem của tác giả
Mình biết là phim phải đầu tư rất nhiều để đạt hiệu ứng hình ảnh như vậy mà
Đúng là phim khởi quay từ rất sớm nên việc hậu kỳ chỉnh sửa hình ảnh có nhiều thời gian để thực hiện
Công chờ đợi mòn mỏi của khán giả từ khi biết hai diễn viên nhận vai, đến lúc gặp biên kịch, đọc kịch bản được bù đắp xứng đáng mà.
Phim không căn bản có tính chất giải trí thư giãn mà còn có tính nghệ thuật nha, dù không được kỹ càng như phim điện ảnh nhưng đối với phim truyền hình, bộ phim vượt trội về mọi mặt nha :x

Bài viết quá khủng, cảm ơn bạn chủ thớt đã dành tâm huyết dịch bài nhé, bài dài và khó thế này mà bạn vẫn rất chịu khó dịch để cho những người như mình được đọc :x, cảm ơn ấy nhé :xxxxxx

Bình luận

Với 29 hình/ giây, mỗi phút của một tập phim dài 62 phút được tạo nên từ hàng nghìn hình- tất cả đều cần PHẢI chỉnh sửa  Đăng lúc 6-3-2013 10:13 AM
@tendoc: không hiểu ý bạn nói đọc kỹ là thế nào luôn ạ.  Đăng lúc 6-3-2013 10:12 AM
@Ten: Ý e Chun nói là khâu biên tập đó chứ ! Hi Chun iu , có xem phim này ko em ?!  Đăng lúc 5-3-2013 10:08 AM
hix,bạn đọc kỹ một chút, "không chỉnh sửa" nhá;-)  Đăng lúc 5-3-2013 09:57 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 5-3-2013 09:52:13 | Chỉ xem của tác giả
không chỉnh sửa da mà có được những hình ảnh không tì vết như vậy quả là kĩ thuật quay rất độc đáo...đẹp...
caí cảnh Soo và Young cùng ăn kẹo bông làm người ta không thể rời màn hình được, cứ mãi ngắm khuôn mặt 2 người không thôi
thanks red_glasses nha {:155:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 5-3-2013 09:53:30 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng đoán thế mà, tương tự như City Hunter chạy toàn máy xịn, phim nét căng, dự án bom tấn thì chắc phải toàn huy động máy khủng hết mới ăn ai chứ :D Công nhận là da dẻ anh chị cứ trắng bóc không tì vết :D
Giờ thì phải thực sự công nhận là chị Song quá đẹp T_T
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 5-3-2013 09:55:14 | Chỉ xem của tác giả
Ông Kim bá đạo thôi rồi!
Như có người nói,được hai cái tượng sống trong tay tội gì không khai thác triệt để nhể{:424:}
Mợ Song thì thôi rồi,cận mặt da không tì vết như da em bé!
Đẹp đến điên đảo thần hồn,mềnh vs đứa bạn ngồi xem phim mà tự kỉ mãi{:437:}
anh Sung cũng vậy,tuy con trai mà da cũng đẹp man rợ!!!!!!!!!!!!
Đúng là O2 couple đẹp cào cấu màn hình cụa êm
Tóm lại quay cận mặt đúng là lối quay độc đáo mới,vừa thể hiện cảm xúc nhân vật,vừa làm khán giả không thể rời mắt trước mức độ đẹp đôi của hai người>.<
PS:thanks chủ thớt rất nhiều,chăm chỉ quá{:444:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 5-3-2013 09:59:02 | Chỉ xem của tác giả
Phục bạn trans bài này quá.
Phim đẹp lung lình ở từng khung hình  nên mình cũng nghĩ đây chính là nét riêng, có ý đồ của đạo diễn và biên kịch.
Đây là bộ phim truyền hình đầu tiên mình xem mà phải xuýt xoa từng giây, từng phút một, đẹp ko tì vết, đẹp đến ngỡ ngàng luôn í.
Và phim kiểu này thì đòi hỏi phải là diễn viên thực lực vì biểu hiện nét mặt là chủ đạo.
Nói chung là mình vô cùng ưng í, vô cùng hài lòng về phim này!!!

Bình luận

má ơi quay cận mặt mợ Song mà không tì vết lun:(  Đăng lúc 5-3-2013 10:01 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
 Tác giả| Đăng lúc 5-3-2013 10:02:46 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
chunvong gửi lúc 5-3-2013 09:51
Mình biết là phim phải đầu tư rất nhiều để đạt hiệu ứng hình ảnh như vậy mà
Đú ...

Thanks bạn. Mình vừa làm vừa dịch, giờ đọc kỹ mới thấy một số lỗi. Chiều mình chỉnh sửa lại. Lần đầu mình đăng bài ở đây nên chắc là còn nhiều thiếu sót. Mong các bạn góp ý.

Bình luận

thank bạn dịch nhé !!! mong chờ những bài đăng sau của bạn ^^  Đăng lúc 7-3-2013 11:58 PM
Thanks bạn Tendo.  Đăng lúc 5-3-2013 10:31 AM
cảm ơn bạn rất nhiều:*  Đăng lúc 5-3-2013 10:07 AM
uh,bạn có thể to đậm cái ý quan trọng lên một chút để không gây hiểu nhầm,ghi xuống cuối ng dịch là:[email protected] nữa  Đăng lúc 5-3-2013 10:06 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 5-3-2013 10:16:45 | Chỉ xem của tác giả
cái này mình nghĩ chỉ nói quá lên thui.
Diễn viên đẹp là một phần, còn kỹ thuật quay, set up ánh sáng rất quan trọng, nó quyết định độ long lanh của khung hình :D
Ngoài ra, ai chơi máy chụp hình thì có biết cái white balance còn gọi là cân bằng trắng, điều chỉnh cái này thì tạo ra hiệu ứng rất lạ mắt keke.
Cơ mà vẫn kết phim này, bởi nội dung và diễn xuất của chị Song hye kyo. Còn kỹ thuật này nọ, mình không quan tâm :D  

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 5-3-2013 10:26:02 | Chỉ xem của tác giả
thật tình là phim này góc quay quá đẹp
mỗi cảnh cận cảnh này làm mình điêu đứng, ngây ngất luôn ý
vẻ đẹp ko tì vết, cảnh quay cũng ko tì vét
đúng là chẳng có gì để chê

Bình luận

Hai cái trứng rồng cũng đẹp ngất ngây ^^  Đăng lúc 5-3-2013 10:36 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo