Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: Teddy_W
Thu gọn cột thông tin

[Fic] [Long fic] Memories | Teddy_W | 2U | Complete

[Lấy địa chỉ]
 Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 16:40:21 | Xem tất
*** Chap 31 ***

Dùng sự lãnh đạm để che khuất tâm cang đau đớn điên cuồng, anh vẫn chấp nhận bản thân mình là một kẻ ngốc. Xin lỗi, vì anh sẽ mãi mãi là kẻ ngốc như thế, bởi vì anh thực tâm vẫn hiểu rằng, em chính là yêu sự ngốc nghếch đó của anh. Nhưng bây giờ, anh không muốn đóng vai một tên khờ trong toàn bộ câu chuyện, bởi anh biết bản thân em đã quá mệt mỏi rồi...

Trong lời kể của Jaejoong, hồi tưởng lại ký ức của Yunho về lần nói chuyện đó cùng Yoochun hyung:

- Em đã nghĩ là hyung không tới. Thật may là hyung đã đến đây.

- Có chuyện gì thì hãy nói mau đi, tôi còn nhiều việc bận.

- Em biết, TVXQ dạo này đang ra album, chắc hyung bận lắm đúng không?

- Cái đó cũng còn phải hỏi sao?

- Không, em chỉ muốn hỏi thăm công việc của hyung thôi.

- Tốt quá nhỉ? Tôi không nghĩ tôi cần lời hỏi thăm đó. Đừng dong dài nữa, nói thẳng vào vấn đề đi, cậu muốn nói gì với tôi?

- À, thật ra, em…

- Park Yoochun, tôi không rảnh mà ngồi đây để nghe cậu ca cẩm, cậu đừng có dùng bộ dáng đáng thương đó mà nhìn tôi.

- Hyung hiểu lầm em rồi, em không có ý đó…

- Thế thì hãy nói đi, rốt cuộc là có chuyện gì?

- Hyung, trước khi em nói, xin hãy để cho em được nhìn hyung một lần có được không? Đã lâu rồi, em không đối diện gần với hyung như thế này, bây giờ, là dịp duy nhất em được nhìn hyung, hãy cho em nhìn chỉ một vài phút thôi.

- ….

- Rốt cuộc thì cậu muốn nói gì?

- À, thật ra, em muốn hỏi hyung một chuyện. Đây là điều em rất băn khoăn trong lòng, nên vẫn là gặp trực tiếp để hỏi vẫn tốt hơn.

- …

- Hyung à, giả sử…, giả sử như một ngày nào đó, một người rất quan trọng với hyung gặp sự cố gì bất trắc, hyung sẽ ra sao?

- Sao tự nhiên lại hỏi chuyện đó?

- Em rất cần câu trả lời của hyung, xin hãy trả lời với em thật lòng hyung.

- Thật lòng? Cậu đang nói đến thật lòng, cậu không thấy nực cười khi bản thân lại thốt ra hai tiếng đó sao? (Cười mỉa mai)

- Em biết, em không có tư cách nói ra hai tiếng ấy, nhưng kỳ thực câu trả lời này của hyung rất quan trọng với em, nên em mới đánh liều mời hyung ra đây.

- Cậu cần câu trả lời của tôi, căn bản chỉ là vì cậu làm gì có ai quan trọng trong lòng mà hiểu được cảm giác đó, lại chạy đi hỏi lang thang khắp nơi, chẳng ngờ Park Yoochun lại có ngày như thế này sao? (Cảm thấy ấm ức dâng cao)

- …

- Thôi được tôi sẽ trả lời cho cậu, đối với tôi mà nói, chuyện người quan trọng nhất gặp bất trắc chẳng là vấn đề gì hết, vì với tôi, kẻ đó đã chết từ lâu lắm rồi, à, không, là Jung Yunho này đã chết từ lâu rồi. Jung Yunho mà cậu đã từng biết là không tồn tại, người ngồi trước cậu bây giờ, là một Jung Yunho không có tình yêu, chỉ là vì đã bị một kẻ mà mình tin tưởng hơn cả bản thân phản bội, như thế đã đủ chưa?

- …

- Đừng có đi mà hỏi những câu hỏi ngớ ngẩn như thế này, nếu không muốn tôi giết chết cậu, thì đừng có gặp tôi và hỏi những câu hỏi vô nghĩ như thế. (Đứng dậy và bước đi)

- Khoan, khoan đã, nếu người đó là Hwangchu hyung, thì sẽ như thế nào?

- …

- Nếu giả sử Hwangchu hyung gặp chuyện gì bất trắc, thì hyung sẽ ra sao?

- Hỏi chuyện đó là sao chứ?

- Em, em chỉ là lấy một ví dụ thôi.

- Ví dụ thì cũng không nên tùy tiện như thế, cậu dựa vào cái gì mà lại nói những điều xúi quẩy với anh Hwangchu. Nếu còn dám nói như thế về anh ấy, tôi sẽ không bao giờ nhìn mặt cậu đâu.

- Vậy thì, giả sử đó là Hwangchu, hyung chắc chắn sẽ rất đau lòng, đúng không?

- Không cần phải nói nhiều, với tôi Hwangchu là tính mạng, là tất cả những điều tốt đẹp nhất mà tôi có, hyung ấy mà có chuyện gì bất trắc, tôi sẽ lãnh lấy tất cả cho hyung ấy. Trả lời như vậy đã đủ rồi chứ?

- … Vâng…, thực sự đã đủ rồi.

- Còn nữa, Park Yoochun, hyung ấy sẽ không bao giờ phản bội tôi, sẽ không bao đối xử với tôi như cậu đã làm, sẽ không bao giờ làm tôi đau đớn. Cho nên nếu giữa cậu và Hwangchu cả 2 rơi xuống đáy vực, tôi sẽ là cứu Hwangchu hyung lên. Đối với tôi, sống chết của cậu chẳng là gì nữa cả.

- …

_ Kỳ thực Jaejoong, tớ, tớ không hề muốn nói ra những lời đó, giây phút tớ nhìn thấy Yoochun lạnh lẽo đứng đợi tớ hàng tiếng đồng hồ dưới trời giá lạnh như thế, tim của tớ đã đông cứng lại. Làm sao tớ có thể làm điều đó đối với Yoochun được. Tớ đã không nghĩ, không thể khống chế nỗi bản thân mình, nhìn vào đôi mắt đẫm nước của em ấy, tớ đã hận bản thân mình biết bao. Sắc mặt của em ấy, nhợt nhạt hơn cả pho tượng, tớ, tớ chỉ muốn nổ tung ra thôi…

_ Bình tĩnh, bình tĩnh nào Yunho…

_ Tớ đã thốt ra những lời nói nhẫn tâm đó, nhưng càng nói, trái tim của tớ càng đau tưởng đứng lại, không thể đập được nữa. Tớ rốt cuộc đã làm gì chứ, rốt cuộc chỉ muốn làm tổn thương Yoochun để thỏa nỗi đau của mình, nhưng vốn dĩ, càng như thế, lại càng đau hơn gấp bội.

_ Tớ đã ấm ức chỉ muốn thét lên rằng: “Tại sao, tại sao em lại làm như thế, em đứng ở ngoài trời lạnh giá đến cóng cả tay chân thế này, chỉ để hỏi hyung một câu hỏi như thế thôi sao? Tại sao em lại có thể làm những điều ngốc nghếch như thế chứ, tại sao em lại khiến trái tim hyung tan nát như thế?” Tớ đã muốn hét lên như thế, lạy Chúa, tớ đã muốn hét lên như thế, Jaejoong à…….

Khóc dữ dội, hyung ấy đã thực sự chìm đắm trong nước mắt, mặc cho Jaejoong dỗ dành, lần đầu tiên, Yunho đã khóc mãnh liệt như vậy.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 16:43:52 | Xem tất
*** Chap 32 ***

Anh nguyện ý nếu được anh sẽ lau đi hết những giọt nước mắt của em. Nhưng chẳng phải anh đã quá ngu ngốc khi không hiểu được rằng, không muốn đau thương thì tuyệt nhiên đừng để nước mắt phải rơi xuống, nước mắt đã rơi rồi thì cho dù có lau sạch cũng không thể xóa nhòa đi được nỗi đau đã khắc trong tim.

Không cần phải nói thêm nữa, đó chính nguyên do vì sao, Yoochun trở nên như thế này, chính là cuộc gặp gỡ cuối cùng với Yunho hyung, đã giáng đòn chí tử, và khiến Yoochun hyung suy sụp đến như ngày hôm nay.

Kỳ thực trong chuyện này hai con người họ đều không thể suy xét lỗi phải, bởi căn nguyên tất cả vẫn là do họ không biết bản thân đã đạt đến cùng cực của sự tổn thương. Có trách thì hãy trách vị thần tình ái, hà cớ gì đã tạo nên những mối lương duyên sâu đậm như thế, lại còn ban nước mắt và sự chia ly. Sự thật, sau lần đó, Yunho đã trở về nhà bằng gương mặt thất thần, nhưng rồi khi Yoochun ngã bệnh, Yunho vẫn là khắc ghi cái lần gặp gỡ cuối cùng đó và mang theo như một nỗi ám ảnh khôn nguôi. Cả hai người họ, chính là những kẻ ngốc, ngốc đến đáng thương, rõ là yêu, nhưng vẫn là dùng tổn thương để đối đáp với nhau, và để kết thúc mọi vấn đề.

_ Nếu Yoochun cứ im lặng như thế mà ra đi, và rời xa tớ, tớ phải làm thế nào đây, Jaejoong à? Tớ phải làm sao bây giờ?

_ Không bao giờ có chuyện đó đâu, Yoochun của chúng ta rất kiên cường, sẽ không dễ gục ngã như vậy đâu.

_ Tớ rất sợ, tớ chưa bao giờ sợ hãi thế này. Tớ sợ tớ sẽ mất em ấy vĩnh viễn, tớ sợ, tớ sẽ không có thời gian để bù đắp lại những tổn thương mà em đã phải chịu, làm thế nào tớ có thể tự tha thứ cho mình?

_ Yunho đây không phải lỗi của cậu, cậu chẳng làm gì sai cả, cậu không hề hiểu sự tình, không hiểu nên mới nảy sinh những suy nghĩ đó, đó không phải là lỗi của cậu.

_ Không đâu, là lỗi của tớ, là lỗi của tớ, Yoochun bị như vậy là do ông trời đã trừng phạt tớ, chính tớ đã gây ra hết mọi chuyện này, chính là tớ…

_ Không mà, không phải đâu, Yunho, cậu đừng bi lụy như vậy.

_ Tớ lẽ ra phải suy xét ngọn nguồn trước khi phán xét người khác, nhất là đó lại là Yoochun, tại sao tớ không nghĩ ra, những câu hỏi đó của em ấy đã là ẩn chứa vấn đề, tớ chỉ một mực muốn kết tội em ấy, làm tổn thương em ấy. Tại sao tớ lại thành ra như thế chứ, tại sao?

_ Không đâu Yunho, ai trong hoàn cảnh của cậu cũng đều thế thôi, lý trí là điều bất khả thi, cậu hãy bình tĩnh lại, còn cả chặng đường dài phía trước, còn biết bao nhiêu việc phải làm. Gạc bỏ tất cả lại phía sau đi Yunho, bây giờ điều quan trọng nhất là chúng ta phải làm thế nào để Yoochun tỉnh lại, đó mới là điều quan trọng, cậu hiểu không?

Thực sự sáng hôm sau đó, Yunho đã khôi phục lại tinh thần, bình ổn trở lại, trở lại là một Yunho ngày xưa. Hyung ấy đến phòng bệnh cúa Yoochun, nhìn mớ dây hỗ trợ hô hấp của Yoochun, không khỏi đỏ mắt. Vẫn là khuôn mặt Yoochun xanh xao, mỏng manh, khiến người khác thương tâm cùng cực. Yunho cúi xuống hôn lên vầng trán của Yoochun, chăm chú ngắm nhìn gương mặt của hyung ấy, rồi đưa tay vuốt nhẹ mái tóc của Yoochun.

_ Yoochunnie, em nhất định phải khỏe mạnh trở lại, dù cho có chuyện gì xảy ra, hyung cũng sẽ không để em rời xa hyung một lần nữa đâu. Hyung sẽ không bao giờ buông tay của em ra nữa.

Nắm chặt lấy bàn tay của Yoochun, cảm nhận hơi nóng đến nhói lòng, sốt cao đến mức, không còn ý thức, mơ hồ hư hư mộng ảo.

_ Vì thế hyung sẽ nắm chặt lấy tay của em như thế này, nhất định không buông ra, nên em cũng đừng bao giờ buông tay hyung ra nhé, hãy nắm chặt lấy tay hyung, trở về bên hyung, Yoochunnie.

Nhịn không được hôn lên bàn tay ấy, mãnh liệt, đau thương.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 17:01:10 | Xem tất
*** Chap 33 ***

Anh tin rằng, mọi vết thương đều có thể lành lặn, nhưng anh cũng hiểu được, nơi vết thương ấy vẫn không thể nguyên vẹn như xưa. Dù dùng cách nào để che lấp đi những nỗi đau ấy, thì cũng phải ngậm ngùi chấp nhận, cơ hội phục hồi thương tổn thực sự rất mong manh...

Yunho đã thông báo họp tất cả các thành viên của các nhóm nhạc lại và nói với mọi người:

_ Tớ biết khi tớ nói ra những lời này, thực nhẫn tâm và độc ác. Nhưng kỳ thực không thể để chuyện này tiếp diễn nữa. Tớ quyết định phải đưa sự việc này ra ánh sáng, dù thế nào, cũng không thể để Hwangchu dấng sâu hơn vào tội lỗi. Chỉ là phải để anh ta hiểu được, làm điều xấu ắc phải chịu sự trừng phạt của pháp luật, không thể để một người như thế làm cho cuộc sống của chúng ta đảo lộn hơn được.

_ Đúng vậy, chúng tôi ủng hộ cậu, Yunho.

Heechul mạnh mẽ nói:

_ Yunho à, tất cả đều tin tưởng ở cậu, ủng hộ cậu.

_ Bọn em cũng ủng hộ hyung.

_ Chúng ta phải đưa anh ta ra ánh sáng, anh ta đã dùng tay che lấp bầu trời, thực sự quá đáng sợ, người như vậy chúng ta không thể tiếp tục tin tưởng vô điều kiện. Yunho, hyung ủng hộ em. - Teuk hyung lên tiếng.

Cơ mang nào là ý kiến, nhưng tất cả đều một lòng ủng hộ Yunho.

Nhưng kỳ thực ai cũng hiểu trái tim của Yunho là rất đau, làm sao có thể vạch mặt người thầy, người anh thân thiết tận bao năm qua, hơn nữa lại còn là đại ân nhân. Tâm cang Yunho cũng rối ren như tơ vò, có lẽ vì thế mà Yoochun không bao giờ muốn dẫn đế kết cục này, nhưng mà nhìn Yoochun bây giờ, làm sao trong lòng Yunho không nổi cuồng phong, uất hận dâng trào cho được.

Tất cả mọi người, đều căm phẫn đến thế, thì hyung làm thế nào có thể tha thứ. Là hyung ấy tổn thương, hyung ấy sẵn sàng bỏ qua, sẵn sàng dang tay để đón nhận, tha thứ, chấp nhận tội lỗi của đối phương. Nhưng bây giờ, không phải là hyung ấy, mà người chịu thương tổn nhiều nhất lại là Yoochun, thì làm sao Yunho có thể bỏ qua cho kẻ đó được, có chết cũng không thể quên.

Vào cái ngày Yunho quyết định đưa tất cả ra ánh sáng, hyung ấy đã hẹn Hwangchu ra:

_ Hyung có nghĩ trên đời này là có báo ứng không?

_ Sao em lại hỏi thế?

_ Em chỉ đơn thuần là nghĩ ra thôi.

_ Báo ứng, thì hiển nhiên là có, nhưng chỉ có kẻ nào làm xấu, thì mới bị báo ứng thôi.

_ Thế ạ? Cũng phải, chỉ những kẻ làm điều xấu mới phải nhận lấy báo ứng.

_ Nhưng khi không lại hỏi chuyện đó?

_ Tình cờ thôi. Nhưng mà hyung này, trên đời này vốn dĩ là vẫn có những kẻ xấu xa và độc ác mà vẫn không hề chịu bất cứ một báo ứng nào, hyung có tin không?

_ Làm gì có chuyện như thế chứ?

_ Nhưng mà vẫn có đấy. – Yunho nói, khóe miệng thoáng một nụ cười lạnh lẽo, nhấp một chút rượu.

Hwangchu vẫn là không hiểu chuyện gì, nhưng mà căn bản vẫn là cảm thấy không khí rất kỳ lạ, bèn đổi chủ đề:

_ Yoochun thế nào rồi?

_ Anh hỏi Yoochun để làm gì?

_ Anh nghĩ em đang chăm sóc cho Yoochun.

_ Đúng vậy, thì sao nào?

_ Hyung nghĩ, vẫn là em nên tránh xa nó ra, Yoochun chẳng đem lại được gì cho em cả. Hơn nữa, bây giờ lệnh cấm vẫn chưa bãi bỏ, nếu em dây dưa vào nó thì sẽ chỉ khổ em thôi.

_ Điều đó thì có gì quan trọng sao?

_ Có chứ sao không?

_ Đối với em thì điều đó chẳng là gì cả.

_ Em đang nói thiệt hay đùa vậy?

_ Là thật, mà cũng là đùa, nửa thật nửa đùa, nửa đùa nửa thật, cuôc đời này, chẳng phải hòa trộn giữa thật và đùa đó sao?

_ Yunho.

_ Em không có ý gì khác, hyung đừng bận tâm.

_ Yoochun, thằng đó nó đã phản bội em rồi, em còn vì nó mà dây dưa sao? Đừng tự lụy mình mà khổ.

_ Thế à? (Đôi mắt long lên, nắm chặt muốn đập nát cái ly trong tay). Là Yoochun… đã phản bội em thật sao?

_ Sao đột nhiên em lại hỏi thế, mọi sự đã quá rõ ràng trong suốt bao năm qua rồi còn gì?

_ Nếu em nói, bao năm qua, em vẫn chỉ là được bao bọc bởi một màn kịch, huyng có tin không?

_ Em nói vậy là sao chứ?

Bất ngờ vang lên ở dàn loa quán bar, toàn bộ cuộc đối thoại của Yoochun và Hwangchu rõ như thật.

Hwangchu kinh hoàng quay như chong chóng, không định thần được âm thanh đó từ đâu phát ra, Yunho vẫn bình thản uống hết ly rượu này đến ly rượu khác, chăm chú ngắm nhìn vẻ hốt hoảng tột độ của Hwangchu, sắc mặt lạnh lùng đến mức đông cứng người xung quanh. Một ánh mắt lãnh đạm đến đáng sợ.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 17:02:37 | Xem tất
*** Chap 34 ***

Anh biết mọi chuyện là quá muộn, nhưng anh vẫn muốn được níu kéo, nếu tận cùng anh vẫn im lặng đứng nhìn mọi việc diễn ra như thế thì chẳng phải anh đã tự mình đánh mất cơ hội để chuộc lỗi với em. Thế nên dù biết là muộn, nhưng anh sẽ không để một thời khắc nào trôi qua lãng phí...

Khi đoạn băng đó dừng lại, đèn quán bar chợt phát sáng rực lên, Hwangchu nhận ra tất cả những người khách ngồi đó đều là gà nhà SM. Anh ta thực sự hoảng loạn, mồ hôi túa ra đầm đìa. Bất chợt Heechul đến, choàng tay qua vai Hwangchu, mỉm cười ranh mãnh:

_ Hyung không thấy đã đến lúc phải hạ màn vở kịch rồi à?

_ Mấy đứa, mấy đứa rốt cuộc đang làm gì vậy?

Quay lại Yunho, thấy hyung ấy vẫn điềm nhiên uống rượu:

_ Yunho, chuyện này là sao chứ?

Im lặng

_ Yunho, trả lời hyung đi.

_ Chuyện hyung làm, hyung phải hiểu rõ. – Yunho trả lời, ngữ khí lạnh như băng, như thế đông chết hàng trăm con người.

_ Hyung, hyung không hiểu, tại sao lại như thế chứ?

_ Lẽ ra hyung phải hiểu… – Tiếng người bartender đứng quay lưng lại Hwangchu nãy giờ, khẽ khàng quay lại, trước cặp mắt kinh hãi của Hwangchu, chính là Donghae.

_ Hyung lẽ ra phải hiểu hết chuyện này đúng không? – Donghae nói tiếp.

_ Dong… Dong…hae, rốt… rốt cuộc chuyện này là… là sao?

_ Tôi không nghĩ hyung lại ấu trĩ như vậy? – Tiếng Jaejoong đằng sau lưng vang lên.

Hwangchu quay phắt lại, đôi mắt hoa lên, mồ hôi lại túa ra.

_ Chẳng lẽ, tới tận bây giờ hyung không biết điều gì đang diễn ra sao?

Hwangchu kinh hãi nhìn khắp nơi, mỗi nhóm khác ngồi đó đều là gà nhà SM, đang chằm chằm nhìn hắn, như muốn ăn tươi nuốt sống. Hwangchu hoảng loạn la lên:

_ Không, hyung không hiểu gì hết, thực sự không hiểu gì hết?

Nói rồi quay sang Yunho van lơn:

_ Yunho chuyện này là sao, em hãy nói đi, em và mọi người đang hiểu lầm gì hyung đúng không?

_ HYUNG THÔI ĐI, ĐÃ NGHE ĐẾN ĐÓ RỒI MÀ VẪN CÒN CHỐI ĐƯỢC SAO? – Tôi tức điên lên gào thét.

Nhưng Hwangchu cố chấp lay tay của Yunho:

_ Không đâu, không đâu, Yoochun đang cố ý hãm hãi anh, nó làm thế là để hại anh, anh bị oan, Yunho, anh thực sự bị oan.

Yunho nhắm nghiền đôi mắt lại, khẽ cúi đầu, rõ là muốn cho con người này một con đường để thoát, nhưng kỳ thực vẫn không thừa nhận tội lỗi của mình:

_ Yunho à?

_ Anh nói rằng, Yoochun làm điều này để hãm hại anh? – Donghae lên tiếng, vậy anh có biết ai là người đã thu cuồn băng đó không, chính là… tôi đấy.

Hwangchu kinh hãi nhìn Donghae.

_ Vào cái ngày trước khi Suju chuẩn bị thu album mới, tôi đã cố ý mở máy thu để thu lại bản nhạc dance và tập nhảy, chính lúc đó, tôi đã vô tình thu hết toàn bộ cuộc nói chuyện này vào. Cho đến bây giờ, Yoochun vẫn không hề biết sự tồn tại của cuồn băng đó.

_ Tại sao hyung có thể làm như thế? – Siwon đến và nhìn thẳng vào mặt Hwangchu – Là chúng tôi đã tin tưởng hyung, coi hyung như thần thánh, tại sao hyung lại có thể tàn nhẫn và độc ác đến như vậy?

Donghae tiếp:

_ Hyung vẫn nói rằng Yoochun đã làm hết những chuyện này để hãm hại hyung, trong khi Yoochun làm hết tất cả là để che đậy tội lỗi cho hyung, thì hyung lại ngồi đây và sẵn sàng đổ hết mọi tội lỗi đó lên đầu cậu ấy sao?

Hwangchu cúi mặt xuống, nhưng vẫn quay sang Yunho, gào khóc:

_ Không đâu, Yunho, hyung vẫn là không cố ý như thế, hyung thật sự không cố ý như thế, hyung chỉ là không muốn Yoochun làm hại đến cuộc đời của em thôi.

Rầmmmm, cái ly rượu giộng xuống bàn, Yunho quay lại, nhìn Hwangchu bằng một cặp mắt nảy lửa, đầy căm phẫn:

_ Hyung có biết đây là đâu không?

_ ….

_ Hyung có muốn biết không?

_ Yunho…

_ Đây chính là nơi mà tôi đã tìm ra được thủ phạm làm lộ đơn kiện ấy lên tòa án tối cao.

_ Em muốn nói là Yoochun?

_ Đúng, chính là Yoochun. – Nụ cười lạnh lẽo, chất đấy đau thương.

_ Hyung…. Hyung có biết khi ấy tôi đã gọi Yoochun là gì không?

_….

_ Chính là kẻ phản bội. Tôi đã hét vào mặt Yoochun: “Một kẻ phản bội.”

Thoáng hiện nụ cười, mang ý chua xót, đầy căm phẫn.

_ Chính vì như thế, nên tôi đã chọn lại chính nơi này, để lật mặt kẻ đã gây ra tất cả những biến cố tan thương đó cho tôi và DBSK, nhất định tôi phải chọn lại nơi này để làm điều đó.

_ Yunho, em đang nói gì? Hyung thực sự không hiểu.

_ Đến tận cùng bây giờ, hyung vẫn không thừa nhận hay sao?

_ …

_ Hyung có biết tôi đã nói gì với Yoochun không? Hyung có muốn nghe không? Rằng hyung là mạng sống của tôi, là điều tốt đẹp nhất cuộc đời của tôi. Và tôi đã nói với Yoochun rằng, nếu em ấy và hyung cùng rớt xuống vực, tôi sẽ sẵn sàng dang tay mình để cứu hyung, tôi đã nói như thế, đã nói như thế đấy. Hyung có hiểu chưa? HYUNG CÓ HIỂU CHƯA HẢ?????????

Tiếng thét đinh tai chói óc, phản thẳng vào mặt Hwangchu, nước mắt của Yunho chực trào ra, nhưng vẫn quật cường nhìn thằng vào Hwangchu, không cho nước mắt rơi xuống:

_ Tôi nghĩ có thể tha thứ tất cả cho anh, là điều gì tôi cũng sẽ tha thứ, tất cả tội lỗi của anh, tôi sẽ im lặng và bỏ qua, và vẫn tôn sùng như ngày nào, nhưng có một chuyện tôi không bao giờ có thể bỏ qua cho anh được, đến chết tôi cũng sẽ không bao giờ tha thứ cho anh, đó là anh đã làm Yoochun bị tổn thương, anh đã làm hại cả cuộc đời của Yoochun, chính điều đó mà bây giờ đây tôi đã muốn giết chết anh ngay tức khắc. Anh đã hiểu chưa? Tôi sẽ tha thứ mọi tội lỗi cho anh, nhưng với Yoochun thì không được, những gì anh đã gây ra Yoochun, tuyệt đối không thể tha thứ.

Nước mắt vẫn là trào ra:

_ Vì anh, mà tôi đã căm phẫn Yoochun, vì anh mà tôi đã làm cho Yoochun tổn thương, vì anh mà tới bây giờ Yoochun vẫn nằm chết trên giường bệnh, không biết đến lúc nào có thể tỉnh lại, anh vẫn chưa thỏa mãn sao? Yun Hwangchu, tôi sẽ không bao giờ tha thứ cho anh, đến chết, đến chết cũng sẽ không bao giờ tha thứ.

_ Tôi vẫn là có thể tha thứ cho anh, nếu anh là con sâu rượu, là một kẻ nghiện ngập cờ bạc, kỳ thực là thế, tôi sẵn sàng tha thứ, sẵn sàng ở bên để cứu vớt anh. Nhưng, Hwangchu, bây giờ thì không được, nước mắt của Yoochun, tổn thương của Yoochun, nỗi oan khuất của Yoochun, cho dù có đầu thai vạn kiếp tôi cũng không thể nào tha thứ cho anh, không bao giờ.

Yunho gằn tay của Hwangchu một cách quyết liệt và dữ dội, quay lưng bước ra ngoài, Hwangchu chực đuổi theo, thì Jaejoong đã chặn lại:

_ Bây giờ thì hyung hãy cầu nguyện đi, cầu nguyện làm thế nào Yoochun có thể sống lại, nếu như thế vẫn còn hy vọng Yunho sẽ nhìn lại, sẽ tha thứ cho tội lỗi của hyung.

Nói rồi hyung ấy cũng quay lưng đi.

Hwangchu căn bản là ngã nhào xuống ghế, khóc thảm thiết. Tất cả chúng tôi đứng nhìn anh ta, rồi từng người một quay lưng bước đi, tôi vẫn nghĩ anh ta vẫn mong ai đó đỡ mình đứng dậy, nhưng trong số chúng tôi, người duy nhất làm điều đó, vẫn sẽ mãi mãi chỉ có Yoochun. Chính là anh ta đã không hiểu điều đó.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 17:04:58 | Xem tất
*** Chap 35 ***

Dường như ông trời vẫn là cảm thương cho anh, vẫn là cho anh một cơ hội mỏng manh để có thể bù đắp lại những thương tổn mà em đã chịu đựng trong suốt từng ấy năm. Cảm ơn vì ít ra anh vẫn còn cơ hội ấy, để được làm một điều gì đó cho em, dù là ngắn ngủi, nhưng anh thật lòng rất biết ơn...

Yunho trở về bệnh viện, vẫn là Yoochun nằm đó, hyung ngồi xuống, nắm lấy tay Yoochun, nhẹ nhàng thì thầm:
_ Yoochunie, hôm nay hyung đã làm điều đó, hyung đã thay em bộc bạch hết bao nhiêu phẫn nộ uất ức suốt 7 năm qua. Kẻ làm điều xấu xứng đáng bị trị tội, nhưng tâm cang của hyung vẫn rối ren như mớ tơ mòng. Bây giờ thì hyung đã hiểu tại sao em lại làm như thế, đó là vì em không muốn làm hyung bị tổn thương đúng không, em không muốn nhìn thấy hyung rơi vào hoàn cảnh này, đúng không? Vì thế em vẫn là nhận lãnh kết cục bi thương, một mình chịu đựng mọi lời oán thán, mọi nỗi đau, chỉ vì không muốn hyung đau lòng ư? Tại sao em lại ngốc nghếch đến như thế? Em đúng là Yoochun ngốc nghếch của hyung mà.
Dừng một lát, nước mắt lăn theo tay của Yoochun, ướt đẫm:
_ Hyung đã nói rằng, bất cứ điều gì khó khăn hãy để hyung gánh vác cho em, em lẽ ra phải nói hết với hyung những điều đó, không nên một mình mang theo suốt từng ấy năm qua. Em như thế này, hyung làm sao có can đảm để sống tiếp được đây. Yoochunie, xin em, hãy tỉnh lại đi, hãy tỉnh lại, chỉ cần em tỉnh lại, em nói gì hyung cũng sẽ nghe hết, em muốn gì hyung cũng sẽ sẵn sàng đáp ứng, chỉ xin em, hãy tỉnh lại đi, Yoochun, Yoochun.

Có lẽ đã quá mệt mỏi, mà Yunho đã gục đầu xuống và ngủ thiếp đi, tôi và Jaejoong hyung khẽ bước vào, Jaejoong kéo áo đắp cho Yunho, còn tôi chăm chú theo dõi máy trợ hô hấp của Yoochun. Thỉnh thoảng lại liếc nhìn Yunho hyung, vẻ mặt mệt mỏi cùng cực.
Tôi nói Jaejoong:
_ Hyung đi nghỉ đi, em sẽ trông chừng cho.
_ Hyung không sao, đợi Yunho thức dậy rồi hyung sẽ đi ngủ.
Nói rồi Jaejoong ngồi xuống sofa đối diện, nhìn thật sâu Yoochun hyung.
Tôi cũng đứng như thế một lúc lâu, định quay lưng lại chỗ Jaejoong ngồi, thì bất chợt có cái gì đó động đậy, tôi quay phắt lại, và…
Tôi đã không thể tin vào mắt mình, là Yoochun, bàn tay của hyung ấy đã động đậy, tôi cả kinh chạy phóng lại hét lớn lên:
_ Yoochun, Yoochun hyung, Yoochun hyung..
Jaejoong kinh hãi, phóng lại gần:
_ Sao thế?
Yunho nghe tiếng la lớn, giựt mình thức dậy, tôi hét lên vui sướng:
_ Trời ơi, em nhìn thấy, em nhìn thấy tay của hyung ấy động đậy, chính mắt em đã nhìn thấy.
_ Gì chứ? – Yunho hoảng hốt.
Nắm lấy bàn tay của Yoochun, một chặp sau quả thật, tay hyung ấy động đậy. Yunho vui sướng hét lên, cơ mang nào là hạnh phúc dâng cao:
_ Yoochun, Yoochun à…
Từ từ, có lẽ nghe được tiếng gọi từ sâu thẳm tiềm thức, tiếng gọi của Yunho, đã gần như đánh thức hyung ấy dậy, Yoochun đã từ từ mở mắt, trước sự ngạc nhiên của tất cả chúng tôi.
_ Yoochun, Yoochun.
Và đôi mắt của hyung ấy đã thực sự mở, mặc dù yếu ớt, nhưng đã là dấu hiệu của sự tỉnh lại, Yunho ghé sát Yoochun:
_ Yoochun, em đã tỉnh lại rồi, Yoochun, Yoochun, em đã thực sự tỉnh lại rồi.
Hyung ấy cười hạnh phúc đến tột đỉnh, Jaejoong vội vã chạy đi gọi bác sĩ. Yunho vẫn không ngừng hối hả hỏi han Yoochun:
_ Yoochunnie, em có nhận ra hyung không, em có nhận ra hyung là ai không?
Yoochun khẽ gật đầu, một cách khó nhọc., Yunho cười mãn nguyện xen lẫn hạnh phúc, mắt như sắp khóc đến nơi, hối hả kéo tôi lại và hỏi tiếp:
_ Còn đây, em có nhận ra là ai không? Em có nhận ra em ấy không?
Gật đầu, vẫn là khó nhọc, nhưng vẫn gật đầu.
Yunho đã thực sự không còn kiềm chế đươc nữa, ôm lấy gương mặt của Yoochun, khóc trong niềm sung sướng:
_ Yoochunie, vậy là em đã tỉnh lại thật rồi, em đã tỉnh lại thật rồi, cảm ơn em, cảm ơn em đã cho hyung một cơ hội. Cảm ơn em Yoochun, cảm ơn…
Tôi đã đứng ở bên, dường như tôi chưa bao giờ cảm thấy hạnh phúc đến như thế, tôi thực sự khóc theo Yunho, khóc rất nhiều, rất nhiều.
Vừa lúc đó các bác sĩ đã theo Jaejoong chạy vào.
Ngày đầu tiên Yoochun tỉnh lại sau một cơn mê dài đằng đẵng.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 17:06:19 | Xem tất
*** Chap 36 ***

Giữa muôn vàn cơn sóng hung hãn vỗ mạnh vào bờ vẫn len lõi nhưng gợn sóng nhẹ nhàng vươn lên bãi cát dài xa xăm. Anh vẫn biết em chính là kết hợp cả 2 cơn sóng ấy, vẫn là mạnh mẽ bước đi qua cuộc đời này, nhưng lại mang theo chút lững lơ nuối tiếc những gì đã qua...

Tôi trở lại phòng làm việc của mình, tình trạng của Ji Yoen đã đỡ hơn, con bé đã hô hấp lại được bình thường.
Jangsung bước vào, nói:
_ Tôi có chuyện cần nói với cậu. Chúng ta uống một tách cà phê nhé.
Trông nó có vẻ nghiêm túc nên tôi cũng không tiện khước từ, đành đi theo, ra đến hành lang, nó lấy 2 tách cà phê, và đưa cho tôi một tách. Chúng tôi uống và bàn bạc về Ji Yoen.
_ Cậu nhất định không nhận ca phẫu thuật đó sao?
_ Tôi đã nói với cậu rồi, tôi không thể nhận.
_ Tại sao chứ, lúc tôi vừa nói cậu đã rất hào hứng kia mà?
_ Tôi có lý do riêng của mình.
_ Hay là vì người giám hộ đó có vấn đề gì với cậu?
_ Không, không phải…
_ Không phải thì là vì cái gì, vì cái gì mà không nhận ca phẫu thuật này, cả cái bệnh viện này, à, không, cả ngành y tế của đất nước này, chỉ có mỗi mình cậu là có thể xử lý tốt ca này, vì vậy tại sao không thể nhận lời?
_ Cậu đừng có tâng bốc tôi lên như thế, quả thực tôi không giỏi như cậu nghĩ đâu?
_ Thế thì vì lý do gì anh không phẫu thuật?
Bất ngờ cả tôi và Jangsung quay lại, thì ra Haneul đã đứng đằng sau từ lúc nào. Có lẽ nàng đã nghe hết câu chuyện của chúng tôi, nhưng không đơn giản thế, vì Jaejoong và Yunho cũng đang đứng ở đó, cũng nhìn sững tôi.
Nàng tiến lại gần, nhìn thẳng vào tôi:
_ Em hỏi tại sao anh không nhận ca phẫu thuật đó?
Nàng nhìn chằm chằm, khiến tôi không đủ kiên nhẫn, nàng không biết mỗi khi nàng nhìn tôi đều khiến trái tim tôi quặn thắt.
_ Anh đã nói là có lý do rồi, trong quá trình phẫu thuật mà tâm hồn không thoải mái thì cũng không xử lý mình mẫn được.
_ Tại sao lại như thế, anh là một bác sĩ, việc cứu người là trước tiên, còn so đo tính toán tâm cang của mình sao?
_ Kỳ thực anh không thể nhận ca này, em hãy thông cảm và hiểu cho lập trường của anh.
_ Em hiểu ư, em có thể hiểu sao? Một bác sĩ mà không cứu người, không làm tròn trách nhiệm và bổn phận của mình, em có thể hiểu được sao?
Nói rồi nàng quay lưng bỏ đi.
Tôi nhìn theo, nhưng căn bản là cũng không muốn níu giữ lại. để nàng đi mất hút. Jangsung nói với tôi:
_ Từ trước đến nay hai ta là luôn gây gỗ nhau, nhưng tôi vẫn luôn kính phục cậu bởi sự tận tâm với nghề, nhưng bây giờ tôi không còn cảm giác đó nữa.
Sau đó Jangsung cũng bỏ đi.
Yunho và Jaejoong lại gần tôi, Jaejoong hỏi:
_ Mấy đứa đang bàn đến cô bé Yun Ji Yoen đúng không?
Tôi gật đầu.
_ Vì cái gì em lại đi từ chối ca phẫu thuật đó, em cũng không phải không biết, là bác sĩ luôn phải cứu người sao?
_ Nhưng ở đây, là trường hợp khác, các hyung không hiểu đâu?
_ Sao lại thế, Changmin? – Jaejoong nói.
_ Chẳng sao cả, chỉ là em không tự tin với ca này thôi.
_ Em là bác sĩ có bản lĩnh hơn người, tại sao lại dễ chùng bước trước khó khăn?
_ Em chỉ là lo sợ về tâm lý thôi, các hyung không biết đâu, nên làm ơn đừng bên ngoài cuộc giùm em đi.
Tôi quay lưng đi một mạch không ngoảnh lại nhìn, cả Yunho hyung và Jaejoong hyung đều bàng hoàng nhìn theo.
Kỳ thực tôi dám nói ra điều đó sao, tôi vẫn là nghĩ, việc cứu Ji Yoen là điều cấp thiết, nhưng với một tâm trạng như tôi, làm cách nào có thể nhìn con bé bình thường cho được. Dù thế nào, vì tôi mà chú của nó phải vào tù, vì tôi mà tất cả những sự thật đó hé lộ ra và dẫn đến kết cục 4 năm tù của Hwangchu, đối với tôi như vậy vẫn chưa thỏa đán. Tâm tôi là oán hận, oán hận đến cùng cực, như thế tôi còn bình tĩnh để xử lý phẫu thuật hay sao? Nhưng nếu Yunho biết ra sự thật đó thì phải làm thế nào? Cái tôi sợ là điều đó, tôi phải làm thế nào đây?

Ngày hôm sau tôi đã xin nghỉ phép, tôi cần phải đến một nơi.
Một vùng quê ven biển yên bình, làn gió mát thật khiến tâm hồn người ta thanh thản, gió, cát, biển cả bao lấy con người, mặc cho đau thương, mặc cho oán hận, mặc cho những lụy khổ của cuộc đời, vẫn là biển đã bao bọc, chở che, cuốn phăng đi hết nhưng thống khổ đớn đau đó.
Trước mắt tôi, ngôi biệt thự ven biển màu trắng, đứng kiêu hãnh hướng mình ra biển, thật sự rất mạnh mẽ, uy nghiêm. Cũng đã 4 năm rồi tôi mới trở lại nơi này. Đây là nơi cuối cùng, chúng tôi sum họp bên nhau, đầy đủ 5 thành viên.
Tôi mở cửa bước vào, trong sân phản phất mùi của gió biển, cỏ khô, và một chút hanh hanh của nắng trời. Dù biệt thự không có ai ở những vẫn là có người đến quét dọn hằng ngày, trồng cây, hoa, cắt cỏ… nên vẫn không hề bị hoang phế.
Khu vườn đó vẫn như in trong trí nhớ của tôi, bộ bàn ghế trắng, bao phủ lên bởi một chiếc dù lớn, trong quá khứ được căng ra, bên dưới là 5 con người ngồi bên nhau quay quần ăn uống và hò hét. Nơi đây thực sự là hồi ức cuối cùng của chúng tôi về tình bạn những tưởng đã đánh mất nhiều năm qua.
Vào cái ngày mà bác sĩ đã nói chuyện với Yunho về tình trạng của Yoochun, hyung ấy đã quyết định tổ chức một chuyến du lịch đến biển. Ngôi biệt thự này hyung ấy đã mua trước khi đi nghĩa vụ quân sự, thầm ước ao gìn giữ nó như một thế giới riêng chỉ dành cho Yoochun, kỳ thực đó cũng là nơi cuối cùng hyung ấy có thể chăm sóc và ở bên Yoochun.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 17:07:37 | Xem tất
*** Chap 37 ***

Xin em hãy để cho anh có cơ hội được bù đắp lại cho em. Nếu em vẫn lạnh lùng cự tuyệt tấm chân tình và sự hối lỗi đó của anh, trái tim của anh sẽ đau gấp vạn lần. Nhưng thậm chí nếu điều đó là sự thật, anh vẫn sẽ không bao giờ buông tay em, một lần đã là quá đủ...

Sau cái ngày Yoochun hyung hồi tỉnh, chúng tôi đã vui mừng không gì kể xiết, đối với chúng tôi chỉ cần như thế là hạnh phúc vô biên rồi. Kỳ thực, những ngày tháng chìm đắm trong cơn hôn mê bất tận của Yoochun, đối với chúng tôi, tựa hồ là đêm trường lắm ác mộng, độc cửu bước cô nhân. Đó là những ngày dài tưởng như không thể nào hết được. Lo sợ, đau khổ, bất an, tất cả đã hóa giải từ lần hồi tỉnh của hyung ấy.
Dù rất yếu, và cũng khó lòng trò chuyện bình thường, nhưng căn bản hyung ấy đã ý thức được, và nhận ra hết được tất cả chúng tôi. Tuy nhiên vẫn phải đeo mặt nạ dưỡng khí, nên chỉ có thể dùng ngôn ngữ hành động mà thôi. Nhưng dù thế nào, hyung ấy vẫn không che giấu được sự ngạc nhiên vô bờ khi nhìn thấy Yunho đứng ở đó. Nước mắt lại tuôn ra, không nói chuyện được nhiều, chỉ là nhìn nhau nghẹn ngào. Yunho cúi xuống nhìn thật sâu vào mắt của Yoochun, sớm đã hoen nhòe bởi nước mắt, tuôn ra như cơn mưa dầm dề mãi không dứt, hyung ấy ngắm nhìn, và đưa tay lau đi dòng nước mắt đấy:
_ Yoochunie, hyung sẽ không để em phải chịu tổn thương nữa đâu, hyung lấy trái tim của mình để thề rằng, hyung sẽ không bao giờ để vuột mất em lần nữa.
Nói rồi hôn lên trán Yoochun, mãnh liệt, Yoochun vẫn im lặng như thế, không thể nói, chỉ là hơi thở phập phồng áp vào mặt nạ.

Vài ngày sau đó, Yoochun đã có thể tháo bỏ chiếc mặt nạ dưỡng khí ra và bắt đầu được phép ngồi dậy vài tiếng một ngày. Yunho vẫn một mực ở trong bệnh viện không rời, lúc nào cũng túc trực bên Yoochun. Yoochun vẫn chưa hết ngạc nhiên vì điều đó, chưa hiểu vì sao Yunho lại ở đây, chỉ biết ngắm nhìn Yunho một cách chăm chú. Trước sau hyung ấy vẫn không hề biết chuyện của Hwangchu, vẫn không hề biết Yunho đã biết hết sự thật. Yunho căn dặn mọi người tuyệt nhiên đừng bao giờ nhắc lại chuyện đó với Yoochun nữa, hyung ấy không muốn khơi lại nỗi đau đó trong Yoochun. Yoochun hyung dù rất kinh ngạc chưa thể lý giải được sự tình, nhưng kỳ thực khi nhìn thấy Yunho, hyung ấy vẫn là hạnh phúc, giống như đã thỏa được ước nguyện chôn kín bấy lâu, nguyện ý không muốn rời Yunho, mãi mãi…
Mặc dù vậy nhưng Yoochun vẫn không dám lên tiếng nói chuyện cùng Yunho, trước sau, hyung ấy vẫn rất sợ, nếu nói chuyện, Yunho sẽ lại phẫn nộ như lần đó, và sẽ rời bỏ hyung ấy mà đi, nếu như thế hyung ấy rất sợ, rất sợ mất đi Yunho một lần nữa.
Đối với Yoochun hyung, cái cảm giác bình yên không thể hiện hữu. Có lẽ đã vấp váp quá nhiều chông gai trong cuộc đời này, nên hyung ấy vẫn là không thể tin bản thân có thể được hạnh phúc. Và kỳ thực luôn ám ảnh, cái hạnh phúc đang hiện diện trước mắt mình, liệu có thể tồn tại được bao lâu, hay là một sớm một chiều nhẹ nhàng cất cánh bay đi không một lời cáo biệt.
Bây giờ Yunho vẫn là trước mặt hyung ấy, vẫn là cử chỉ dịu dàng, nâng niu chăm sóc hyung ấy, nhưng với Yoochun, điều đó thực sự rất mong manh, thậm chí hyung ấy không thể tin đó là hiện thực.
Vẫn là ánh mắt kinh ngạc đó nhìn về Yunho.
Yunho hyung chỉ nghĩ rằng hiện tại Yoochun nói chuyện là không tiện, vì thỉnh thoảng về đêm hyung ấy vẫn còn khó thở và hô hấp không trở lại bình thường được, nên có lẽ vì thế mà nói chuyện cũng trở nên khó khăn, nên cuối cùng hyung ấy vẫn chỉ biết dùng hết mọi cử chỉ yêu thương đã chôn kín bao lâu nay, một lần bày tỏ ra hết, chăm sóc nhất mực cho Yoochun, cũng giống như để tận dụng hết được thời gian có thể, được ở bên Yoochun lâu thật lâu.
Yoochun vẫn là im lặng như thế...
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 17:10:08 | Xem tất
*** Chap 38 ***

Vẫn là sau cùng, em lại là người buông tay trước, dù cho anh cố gắng níu giữ đến thế nào, cũng chỉ là một bàn tay trống trãi vô vọng. Thực sự, tâm của em vẫn là lòng oán giận hay sao? Anh biết mình đã sai, vì thế, xin hãy cho anh một cơ hội...

Một lần, Yunho đi ra ngoài để mua ít đồ, còn lại trong phòng, Yoochun khó nhọc, cố gắng dùng sức để ngồi dậy. Jaejoong đi từ ngoài vào thấy vậy, liền vội lại đỡ hyung ấy, lấy một cái gối dày đặt ở sau lưng. Yoochun nhìn Jaejoong như vậy, đột nhiên thuận miệng hỏi:
_ Hyung…
_ Ô, Yoochun, em có thể nói chuyện lại rồi ư? – Jaejoong không giấu được vẻ kinh ngạc.
_ Vâng, em vốn dĩ… vẫn ổn mà.
_ Thế thì tốt quá. – Jaejoong ngồi ngay xuống đối diện Yoochun, nhanh nắm chặt lấy tay hyung ấy, cười thật hạnh phúc.
_ Em, vẫn ổn mà.
_ May quá Yoochun à, mấy ngày rồi em không nói không rằng khiến bọn hyung lo lắng vô cùng, bây giờ nghe em nói chuyện như vậy hyung rất vui.
Yoochun thoáng một nụ cười nhẹ trên môi, dừng một lát, lại hỏi tiếp:
_ Hyung…
_ Ừ, sao thế, Yoochun, em có chuyện gì sao? – Jaejoong đang sửa lại khăn để che ấm người cho Yoochun.
_ Không ạ. Chỉ là…
_ Chỉ là sao, lại khó chịu ở đâu à? – Vừa nói, vừa xoa trán Yoochun, lo lắng.
Lắc đầu:
_ Thế thì em có chuyện gì nào?
_ Yunho hyung…
_ Ừ, Yunho làm sao?
_ Làm thế nào… hyung ấy… lại… ở đây ạ?
_ Em thắc mắc vì điều đó sao? – Khẽ đưa tay vuốt tóc mai vươn trên trán của Yoochun.
_ Vâng…
_ Kỳ thực, lúc em bị đưa vào bệnh viện, hyung vì quá hoảng loạn, nên đã chạy đến tìm Yunho.
_....
_ Yoochunie, suốt cả quãng thời gian em hôn mê bất tỉnh, Yunho đã túc trực bên em, không rời nửa bước. Cậu ấy một mực chăm sóc em, cầu mong mỗi ngày em tỉnh lại, đến ăn uống, sức khỏe của mình cũng không màng.
Nước mắt gần như sắp tuôn ra, bờ môi khô nứt mấp máy tựa hồ đau thương lan tỏa, Yoochun hyung đã không thể kìm nén hết được xúc động của bản thân, một lần nước mắt lại rơi không thương tiếc, kỳ thực hyung ấy không bao giờ dám tin, Yunho sẽ ở bên hyung ấy, chăm sóc, lo lắng cho hyung ấy đến cùng cực như thế.
Jaejoong lấy tay lau đi nước mắt của Yoochun, đã sớm quên mất đi rằng nước mắt cũng đã vươn đầy trên mặt mình:
_ Yoochunie đừng khóc, từ bây giờ sẽ chỉ có hạnh phúc đến với em thôi. Yunho đã không màn đến bất kỳ khó khăn nào, một lòng bên em, chăm sóc em, chờ đợi đến ngày em tỉnh lại, vì thế em đừng phụ lòng cậu ấy. Hãy sống và làm cho mình hạnh phúc.
Vừa nói, vừa ôm Yoochun vào lòng, nước mắt không sao ngưng được:
_ Là em không xứng đáng, em không xứng đáng để hyung ấy phải hy sinh tất cả, là em không xứng đáng để đó nhận hạnh phúc mà hyung ấy ban cho.
_ Em đừng nói như vậy? Là Yunho tự nguyện, tất cả là cậu ấy tự nguyện, và bên em cậu ấy được hạnh phúc, chỉ đơn giản như vậy thôi.
_ Hyung ấy đã tha thứ cho em? Hyung ấy đã thực sự tha thứ cho em ạ?
_ Yoochun à, Yunho chưa bao giờ oán hận em, xin đừng nghĩ về cậu ấy như thế.
_ Không, hyung ấy rất hận em, là do em đã làm cho hyung ấy trở thành con người như thế,… hyung ấy đã nói rằng, dù em có rớt xuống vực hyung ấy cũng xem như không nhìn thấy. Hyung ấy đã rất căm hận em, chính em đã khiến hyung ấy như thế, chính là em… - Nước mắt không cách nào ngăn lại được.
_ Yoochun à, không phải như vậy đâu, chỉ là lúc tức giận cậu ấy mới nói như thế, chứ thâm tâm cậu ấy không hề muốn như vậy.
_ Không, em đã sai rồi, em đã khiến Yunho căm phẫn như thế, là lỗi của em, tất cả đều là do em gây ra…
_ Không phải như vậy, Yoochun à…
_ Jaejoong… - Tiếng Yunho vang lên ở đằng sau, hyung đã đứng ngoài từ lâu và sớm nghe được hết cuộc nói chuyện giữa Jaejoong và Yoochun.
Cả Jaejoong và Yoochun đều ngẩng lên nhìn Yunho.
_ Jaejoong à, cậu có thể ra ngoài một lát được không, tớ muốn nói chuyện với Yoochun.
Jaejoong nghe thế, định đứng dậy, nhưng Yoochun lại nắm lấy tay hyung ấy:
_ Hyung đừng đi. – Ngữ khí van lơn.
_ Yoochun à? – Jaejoong kinh ngạc.
_ Yoochun, là hyung có chuyện cần nói với em.
_ Không, em không có gì phải nói với hyung nữa cả. Hyung hãy đi về đi.
_ Yoochun à, Yunho thực sự là rất muốn giãi bày cùng em…
_ Em không có gì để nói, hyung hãy về đi, dù thế nào thì tất cả cũng đã chấm dứt hết rồi, không còn gì để phải dây dưa đến nhau nữa. Hyung về đi.
Cả Jaejoong và Yunho đều kinh hãi, nhìn Yoochun không hề biết nguyên nhân tại đâu lại phản kháng như vậy. Những ngày qua Yoochun vẫn yên lặng như thế, bây giờ có thể nói chuyện, lại một mực yêu cầu Yunho phải rời đi.
Yunho vẫn mạnh mẽ, ám hiệu cho Jaejoong nên ra ngoài, Jaejoong nói:
_ Là hyung vẫn thấy mình nên ra ngoài, để 2 đứa nói chuyện.
_ KHÔNG!!!!!!!!!
Tiếng thét của Yoochun làm cho Yunho và Jaejoong không khỏi giật nảy người, cả 2 thực sự không hiểu chuyện gì đang xảy ra.
Yoochun nhìn thẳng vào Yunho:
_ Tôi không có chuyện gì cần phải nói với hyung nữa cả, làm ơn đi về đi.
_ Yoochun à…
_ Đi về ngay đi… Tôi xin hyung đấy.
_ Yoo…
Jaejoong vội vã kéo Yunho, lo lắng Yoochun lại trở bệnh, liền ra dấu cho Yunho đi ra ngoài:
_ Chuyện gì thế này chứ? Tại sao đột nhiên Yoochun lại nổi giận như vậy?
_ Tớ không biết, nếu tớ lý giải được cái này thì đâu có đứng ở đây?
_ Có phải, có phải vì Yoochun vần còn đau lòng vì cuộc gặp mặt lần đó không?
_ Không đâu…
_ Không, tớ nghĩ là vì điều đó, tớ đã làm Yoochun bị tổn thương quá lớn, nên em ấy vẫn là không thể chấp nhận tớ. Không được Jaejoong, tớ phải giải thích với Yoochun.
_ Khoan, khoan đã, vẫn chưa hiểu chuyện gì, chúng ta đừng nóng vội, cứ từ từ Yunho à.
Yunho cả kinh nhìn Jaejoong hyung.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 17:11:56 | Xem tất
*** Chap 39 ***

Anh đã thầm nghĩ, một năm có 365 ngày liệu quá ít ỏi hay không? Thật sự 365 ngày đó quá ngắn ngủi đối với những người đoàn viên bên nhau, nhưng lại quá dài đối với những kẻ chịu nghịch cảnh phân ly. Dù thế nào, chẳng lẽ nhân duyên của chúng ta vẫn mãi mãi là dang dở?

Còn lại một mình trong phòng, Yoochun hyung vẫn là ngồi bó hai chân sát vào người, hai tay đan vào nhau ôm chặt lấy đầu gối. Gương mặt vô cùng buồn thảm, hyung ấy vẫn là suy nghĩ đến mọi thứ, dường như rối tung cả lên:

- cậu và hyung ấy có rớt xuống vực, tôi sẽ đưa tay cứu hyung ấy, sống chết của cậu chẳng là gì với tôi nữa…

- Yoochun, cậu đang làm gì thế hả, tại sao lại đến gặp Yunho?
- Em thật sự có chuyện cần nói với hyung ấy.
- Cậu điên rồi, bây giờ JYJ đang bị cấm đoán, trên mọi cơ sở đều không được ủng hộ, cậu muốn kéo Yunho vào cái vũng xoáy đó sao?
- Không, không phải như thế… làm sao em có thể?
- Cậu nên tỉnh táo lại đi, sự việc này mà lộ ra, cậu cũng hiểu hậu quả sẽ như thế nào mà?
- Anh đang nói gì vậy, anh nói như thế là sao?
- Hiện tại bây giờ vị trí của Yunho đang rất bấp bênh, chỉ cần một chút tai tiếng nhỏ cũng có thể làm cho sự nghiệp của cậu ấy sụp đổ, làm thế nào mà cậu có thể làm một chuyện hồ đồ hẹn Yunho ra gặp mặt như thế? Bí mật này mà đến tai ban quản trị, thì cậu cũng biết hậu quả đúng không?
- …
- Yoochun, bây giờ cậu là ai, cậu không nghĩ vì điều đó sẽ liên lụy đến Yunho à, cậu không biết, nếu có thể Yunho và Changmin cũng sẽ bị đình chỉ sự nghiệp, như vậy thì chẳng phải có hối cũng không kịp sửa hay sao?

- Hyung ấy sẽ không bao giờ phản bội tôi như cậu, sẽ không bao giờ phản bội tôi, không bao giờ, không bao giờ….

Jaejoong bước vào, cắt ngang dòng suy nghĩ của Yoochun hyung.
Yoochun vội lau đi nước mắt, ngoảnh mặt đi nơi khác, không muốn Jaejoong nhìn thấy mình đang khóc:
_ Em như thế này là sao chứ?
_...
_ Em vẫn còn giận chuyện Yunho đã mắng em hôm đó hay sao?
Lắc đầu.
_ Thế tại sao em lại như vậy?
_...
_ Park Yoochun!
_ Hyung ấy đã về rồi sao?
_ Chứ em còn muốn nó làm gì nữa?
_ Về rồi thì tốt.
_ Rốt cuộc chuyện này là sao chứ?
_ Không có gì đâu, hyung… đừng lo…
Nói rồi Yoochun thở có vẻ khó khăn, Jaejoong hyung bừng tỉnh, gạt qua mọi tức giận, liền xoa lưng giúp Yoochun hô hấp, lòng vẫn ấm ức đa tâm. “Rõ là đau, rõ là muốn níu giữ, tại sao lại như thế chứ?”
Yoochun đã thiếp ngủ, Jaejoong đứng nhìn, cũng đành bất lực, và không hiểu nguyên do từ đâu Yoochun lại có thái độ như thế, trên khóe mắt của hyung ấy, nước mắt vẫn còn vương vấn.
Jaejoong đem chuyện này kể với tôi và Junsu, thật sự là chúng tôi không thể tìm ra đáp án, tất cả đều kinh ngạc giống như nhau.
Không chỉ có Yunho hyung, mà chính tôi cũng bị chung số phận, mỗi khi tôi đến thăm Yoochun, đều bị hyung ấy đuổi đi về, nói bằng lời không được, hyung ấy liền xua đuổi tôi, gối mền chăn nệm, bất cứ thứ gì hyung ấy có thể cầm đều ném cả vào người tôi.
Càng ngày chúng tôi càng thấy Yoochun kỳ lạ, dù sao sự thật đó tất cả chúng tôi đều biết, nhưng cứ nghĩ là hyung ấy vẫn còn điều gì đó muốn che đậy, thầm cầu mong hyung sớm giãi bày.
Thế nhưng, cứ hễ Yunho hyung, tôi, hay bất cứ ai là đồng nghiệp bên SM qua thăm, đều bị đuổi đi, thật sự càng ngày càng khó hiểu.
Mỗi khi từ bệnh viện trở về, vẫn là Yunho với một gương mặt đau thương tột cùng, tôi cũng không thể được gì để giúp hyung ấy. Có thể vì Yoochun hyung đã bị đả kích quá lớn, cũng có thể vì vết thương lòng đã quá hằn sâu nên cuối cùng, hyung ấy vẫn là không thể chấp nhận và tha thứ cho mọi người chăng?
Nhưng liệu hyung ấy có biết rằng, chính là cái đêm cuối cùng mà Yunho đã gặp hyung ấy, đã phẫn nộ mà nói ra những lời tàn nhẫn đó, cũng đã khiến cho Yunho tang thương và đau đớn đến như thế nào hay không, chắc chắn Yoochun đã không hề biết rằng, dù là người đứng dậy bỏ đi trước, nhưng kỳ thực suốt chặng đường mà hyung ấy đi về vẫn là bước chân Yunho mãi theo sau. Có lẽ Yoochun vĩnh viễn sẽ không bao giờ biết được sự thật đó.
Giống như là kẻ đã lên xe bỏ đi, để lại hyung ấy một mình ở quán cà phê đó, nhưng, có lẽ trái tim đã quá đau đớn, đã không thể kìm nén, giống như phát điên với cõi lòng bị hàng vạn móng tay sắc nhọn cào xé, cuối cùng đã không thể chịu đựng được, và Yunho đã quay đầu xe lại lén đi theo Yoochun. Mọi hình ảnh của Yoochun hyung tại thời điểm đó, đã ăn sâu vào tâm trí của Yunho. Một Yoochun với gương mặt thất thần, vô hồn, cùng với sắc thái xanh xao đó, có lẽ đến chết Yunho hyung cũng không thể nào quên. Là Yoochun đã ngồi ở đó nơi hàng ghế phía con đường đối diện, không biết nên đi về hướng nào, vẫn ngồi như thế như pho tượng giữa cơn gió lạnh buốt cắt da. Tôi nghĩ rằng, giây phút đó, Yunho đã mong muốn chạy ngay đến trước hyung ấy, để ôm lấy hyung ấy vào lòng, để có thể dùng hết hơi ấm của mình và truyền qua cho hyung ấy, nhưng kỳ thực sự đấu tranh giữa yêu và hận đã quá mạnh mẽ, cuối cùng vẫn là uất hận dâng cao, vì thế Yunho chỉ có thể đứng ở bên kia mà dõi theo Yoochun.
Ngày hôm ấy, vốn dĩ Yunho hyung đã đứng suốt đêm bên dưới cột đèn đường, nơi hướng về căn phòng của Yoochun, căn phòng sớm đã đóng chặt cửa.
Tình yêu của Yunho là như thế, miệng thì nói là uất hận, căm phẫn nhưng tim lại đau đớn tột cùng, miệng thì nói là không chấp nhận, không tha thứ, nhưng tâm thì lại lo lắng khôn nguôi, miệng vốn đã nói không còn yêu nữa, nhưng kỳ thực trái tim có thể đau đến chết vì tình yêu này, một lòng chỉ muốn được hướng đến nơi mà người ấy tồn tại, cảm nhận hơi ấm của người mình yêu chỉ cần là hơi thở, chỉ cần là một nhân ảnh nhạt nhòa.
Đôi khi tôi cảm thấy rất lạ, con người có cái miệng để làm gì, mà chỉ thường nói những điều ngược với suy nghĩ của bản thân. Miệng là nói một đường nhưng tâm thì lại khắc một nẻo, vậy thì rốt cuộc chức năng của nó chỉ là để buông ra những lời nói làm tổn thương lòng nhau. Ngẫm lại vẫn là khó lý giải được.
Hiện tại bây giờ, Yoochun đã quá tổn thương, đối với tổn thương này, thì thật sự là vô phương cứu chữa, không một phương thuốc nào có thể trị khỏi căn bệnh đáng sợ ấy. Nên cuối cùng, chúng tôi cũng chỉ biết thản thốt nhìn hyung ấy dùng hết sức lực của mình đối chọi lại với chúng tôi, không để chúng tôi được đến gần hyung ấy. Giống như Yoochun sợ hãi, chỉ cần một ai đó bước đến sẽ lại vô tình chạm vào vết thương đó, vô tình khiến vết thương đó một lần nữa lại tấy lên, đau đớn đến không thở được. Chúng tôi thật sự không biết phải làm thế nào. Hoàn toàn bất lực.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 13-6-2012 00:06:39 | Xem tất
*** Chap 40 ***

Anh đã không nghĩ bản thân mang nhiều hồi ức đến thế, kỳ thực anh chỉ muốn xóa bỏ đi quá khứ để sống thanh thản, nhưng làm thế nào để lãng quên đi hết, khi mà quá khứ đó vẫn luôn là hình ảnh của em ngự trị? Anh vẫn là rất sợ, nếu một ngày nào đó anh sẽ không còn ghi nhớ bất cứ điều gì về em, kể cả khuôn mặt của em cũng nhạt nhòa như mưa bụi, vậy thì anh biết phải làm sao đây?

Khúc mắc đã được giải quyết, là khi tôi, Yunho hyung và Donghae hyung cùng Lee Teuk hyung đi uống rượu với nhau.
Yunho hyung đau khổ cùng cực, trước sau hyung ấy vẫn không thể đến gần Yoochun hyung. Hyung ấy lại mang mặc cảm mình đã gây vết thương lòng quá lớn cho Yoochun, nên tâm càng đau đớn, tuyệt vọng. Chúng tôi thấy vậy, cũng chỉ biết an ủi động viên. Nhưng Yoochun hyung ấy cũng không chấp nhận cả tôi, ngẫm lại cũng có thể do tôi đã mắng hyung ấy quá tàn nhẫn, nếu là thế, tôi nhất quyết sẽ dùng cách nào đó để hiện tấm lòng hối lỗi chân thành của mình, nhưng trước sau vẫn không có cơ hội.
Tâm trạng mỗi người đều rối bời. Donghae hyung vỗ vai Yunho hyung an ủi, nhưng cũng xem chừng là vô ích.
Đang uống rượu ão não, bất chợt có mấy cô nữ tiêp viên, nhào tới, vồn vã xin chữ ký của 4 đứa tôi, vậy là bị phát hiện ra nữa rồi, haizzzzzzzzz. Không lúc nào được yên thân.
Chúng tôi đành gượng cười và ký tên cho từng cô, trong số đó đột nhiên có một cô đã hỏi chuyện với Yunho:
_ Ôi Uknow oppa, có phải DBSK sắp tái hợp không ạ?
Tôi và Yunho vô cùng kinh ngạc:
_ Gì chứ?
_ Vâng, là em đã thấy Micky oppa gặp quản lý của DBSK mà, nên chúng em nghĩ DBSK sẽ tái hợp.
Cả bốn đứa chúng tôi tròn xoe mắt lên nhìn cô gái đó:
_ Cô đang nói gì, làm ơn nhắc lại? – Yunho nói, ngữ khí có phần kinh ngạc.
_ Ô thế các anh không biết ạ? Lần trước Micky oppa đã đến đây cùng với quản lý của các anh mà. Em còn đến xin chữ ký của oppa, dù oppa cải trang, nhưng vẫn có thể dễ dàng nhận ra, đôi môi ấy không thể lẫn đi đâu được.
Tôi vô cùng cả kinh hỏi cô gái:
_ Thế hyung ấy gặp quản lý lúc nào?
Một cô khác chen vào:
_ Hình như là vào trước cái ngày oppa ngã bệnh thì phải. Hôm đó chỗ chúng em đang trang hoàng thêm tranh mới, nên không thể nhầm được.
Chúng tôi sững sốt nhìn nhau, vậy là chắc chắn đã có chuyện gì xảy ra:
_ Anh ấy đã đến gặp Yoochun, vậy chắc chắn phải có chuyện gì đó, nên mới dẫn đến việc Yoochun từ chối gặp mặt các em như thế này. – Teuk hyung lên tiếng.
Donghae nhìn tôi và Yunho, lộ vẻ ngạc nhiên, nhưng cũng phần nào thông hiểu.
Yunho hyung đứng bật dậy, nói:
_ Em phải đi có việc gấp đây, hẹn gặp lại mọi người sau.
Hyung ấy đi ngay không kịp ngoảnh đầu trở lại. Tôi cũng liền chạy theo hyung ấy.
Yunho đến ngay phòng bệnh của Yoochun hyung, nhìn thấy Junsu đang ở đó, Yoochun nhìn thấy, liền lộ ra vẻ chán ghét. Yunho yêu cầu Junsu ra ngoài.
Một mình còn lại với Yoochun.
Hyung nhìn Yoochun bằng tất cả sự thống thiết. Nhưng đáp lại vẫn là vẻ lạnh lùng của Yoochun.
_ Tôi nói hyung còn đến đây để làm gì nữa?
_ Hyung đến để gặp em.
_ Đủ rồi, thật sự là quá đủ rồi, làm thế nào mà hyung lại cứ ngang ngạnh và ương bướng như vậy, tôi đã nói hyung là tôi không muốn gặp lại hyung nữa cơ mà?
_ Tại sao?
_ Hyung đang nói gì vậy? Mau đi ra đi, trước khi tôi đuổi hyung ra khỏi đây thì…
Bất ngờ, không kịp để Yoochun nói hết câu, Yunho hyung đã chạy lại, ôm chầm lấy Yoochun, thật chặt, như muốn siết lấy Yoochun trong vòng tay của mình, Yoochun hyung dãy dụa, gần như điên loạn:
_ Bỏ tôi ra, hyung làm cái gì thế hả?… Mau…. Bỏ ra… BỎ RA!!!!!
Mặc cho Yoochun hyung dùng tay đánh túi bụi vào lưng của mình, Yunho vẫn một mực ôm chặt lấy hyung ấy, không muốn buông ra.
_ Yunho, anh bỏ tôi ra… mau lên…
Yoochun dùng sức bằng mọi giá đẩy Yunho ra, nhưng càng như thế Yunho càng giữ lấy không để hyung ấy vuột mất khỏi vòng tay của mình, Yoochun gào lên:
_ BỎ TÔI RA ĐI!!!!!!!!!!!!
_ Hyung đã biết anh Jin tìm đến gặp em…
Lời nói của Yunho vang qua gáy tóc của Yoochun hyung, Yoochun chết sững, trên tay không còn chút sức lực nào để chiến đấu nữa.
_ Hyung đã biết hết tất cả rồi Yoochunie…
Nước mắt trào ra không thương tiếc, tấm tức và tủi thân, Yoochun lại dùng tay kéo mạnh áo của Yunho:
_ Không, bỏ ra, bỏ ra đi, bỏ ra… - Âm thanh yếu dần, thanh quản không còn chống đỡ nổi nữa, giọng khàn đặt, hai tay chỉ biết quơ lấy, nắm lấy áo của Yunho một mực kéo ra, khóc tức tưởi. Nhưng vốn dĩ càng đẩy ra thì Yunho lại càng siết chặt hơn.
Yunho nhắm chặt hai mắt:
_ Tại sao em lại làm như thế? Tại sao lúc nào em cũng phải che giấu đau thương của mình như vậy? Tại sao không thể nói với hyung dù chỉ một lần?
_ Không được, Yunho, không được, bỏ ra đi….
Yunho hyung khẽ buông Yoochun hyung ra, nhưng hai tay lại kéo từ vai lên ôm lấy gương mặt đầm đìa nước mắt của Yoochun.
_ Hyung đã từng nói với em, hãy để hyung gánh vác hết nỗi đau cho em, tại sao hết lần đến lần khác, vẫn là trốn chạy hyung, một mình ôm lấy những nỗi đau và sự tổn thương đó, không chia sẻ cùng hyung. Chia sẻ với hyung khó khăn với em đến như vậy sao?
Lắc đầu, vẫn là lắc đầu, cổ họng lại càng khàn hơn:
_ Không, Yunho, không, không đâu…
Nhịn không được, nước mắt của Yunho cũng tuôn ra, nắm lấy gương mặt của Yoochun hyung, tâm cang đau xót:
_ Yoochunie, là hyung mà, hyung là Yunho, Yunho đã thề một lòng bảo vệ em, đã thề sẽ không bao giờ buông tay em ra. Dù hyung đã oán hận em vì em đã ký vào cái đơn kiện chết tiệt đó, nhưng trước sau trái tim của hyung vẫn chỉ có mình em, chẳng lẽ em không thể thấu hiểu được điều đó hay sao? Yoochunie..
_ Không được, Yunho, không mà…
Ôm chầm lấy Yoochun, Yunho hyung nói liền một hơi, cứ như sợ chỉ cần ngưng lại một giây là Yoochun sẽ phản kháng và chối bỏ lời hyung ấy nói:
_ Hyung sẽ không bao giờ buông em ra nữa đâu, sẽ không bao giờ để mất em một lần nữa, hyung đã thề với lòng mình như thế, xin em đừng bắt hyung phải trở thành kẻ bội ước.
_ Không… không…
Bất chợt, Yoochun thở dốc, hơi thở đột ngột dồn dập, sắc mặt trắng bệch đến khủng khiếp, hyung ấy không thể hô hấp, Yunho kinh hãi buông Yoochun ra, nhìn thấy hyung ấy ôm lấy ngực, thở khó khăn, gần như có gì đó chẹn nơi vòm miệng không cho hơi thở thông ra. Yunho vội vã dùng tay xoa lưng giúp cho Yoochun hô hấp, một tay hối hả bấm chuông báo động liên hồi. Sắc mặt của hyung ấy sớm đã xanh méc tái hẳn đi. Yoochun lại ngã xuống, thở hắc từng cơn. Yunho hét lên: “Không, không, Yoochun à, không được, Yoochunnnn!!!!!!!!”
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách