Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: Chich_bong
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

♥ღKý ức học trò, lưu bút ngày xanh ^.^... ♥ღ

[Lấy địa chỉ]
61#
Đăng lúc 6-2-2013 11:58:04 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Chuyến đò chiều đưa tôi về bến cũ
Mấy nhịp cầu như nhắn nhủ cùng ai
Trường lớp xưa có còn trong kí ức
Chút tâm tình tôi xin gửi cùng ai
o0o
Tà áo trắng còn đọng màu mặc mực tím
Ngày đến trường sao chẳng thấy bóng ai
Phượng đã nở biết bao giờ gặp lại
Mùa hạ này chắc mãi mãi xa nhau
o0o
Đời học sinh như chim hải yến
Sống cuộc đời lưu luyến tình thương
Mai đây mỗi đứa một phương
Ơn thầy nghĩa bạn tình thương dạt dào
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

62#
Đăng lúc 6-2-2013 12:03:38 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Tôi sợ ngày mai tôi sẽ lớn
Xa cổng trường khép kín với thời gian
Sợ phượng rơi là nỗi nhớ bàng hoàng
Sẽ phải sống trong muôn vàng nuối tiếc
Rồi mai đây, bé làm người lớn
Còn ai đi nhặt cánh phượng hồng
Còn ai làm con thuyền giấy trắng
Mùa hạ về lấp lánh bên sông.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

63#
Đăng lúc 9-3-2013 19:56:38 | Chỉ xem của tác giả
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Mua-Ha-Cuoi-Cung-Ngoc-Linh/ZWZ9BI7F.html
Tặng các bạn bài hát này nè
Mỗi khi nghe về nó là lại nhớ quãng thời gian học trò ghê gớm
Các kỷ niệm cũ ùa về ko kìm nén lại được
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

64#
Đăng lúc 13-3-2013 22:34:48 | Chỉ xem của tác giả
Mội thời oai hùng của tớ là đây...{:149:}

Lớp 12, có nghĩa là câu hỏi" Thi gì mày?" thay cho lời chào mỗi khi bạn bè gặp mặt.
Là chuyện chọn trường, chọn nghề bên cạnh những câu chuyện phiếm quen thuộc mỗi giờ ra chơi.
Lớp 12, có nghĩa là học đêm.
Là những cốc café bên cạnh chồng sách dày cộp.
Nhìn kim đồng hồ chỉ hai giờ sáng và tự nhủ "làm thêm một bài nữa rồi mới ngủ nhé!".
Lớp 12, có nghĩa là quanh nhà chi chít những mẩu giấy nhỏ kiểu "Cố lên!" hay "Sang năm mình sẽ là sinh viên đại học",…
Hơi bừa bộn một chút, nhưng mà đi đâu cũng thấy, và thấy để biết mình phải - làm - gì.
Lớp 12, có nghĩa là những quyển lưu bút đưa vội, để rồi dù bận đến mấy cũng cố viết thật hay cho nó.
Dễ hiểu thôi, xa nhau phải có nét bút "lưu" để mà nhớ chứ! Lớp 12 còn là những món quà chia tay.
Mua có, tự làm cũng có.
Hơn ai hết, chúng ta....teen 12 hiểu rằng, đó là những món quà của trái tim đã được lựa chọn kĩ lưỡng, và ý nghĩa của nó không phải là "tạm biệt" mà là "hẹn gặp lại, tớ luôn ở bên ấy…"
Khoảnh khắc học trò, mấy ai quên cho được
Lớp 12, có nghĩa là những khi đang học, chạy ra ngoài trời hít thở cho đỡ buồn ngủ, và bấm vội tin nhắn cho đứa bạn "Mở cửa sổ ra đi mày.
Trời nhiều sao, đẹp lắm!", và mỉm cười khi đọc tin reply " Ừ, tao và mày cũng là một ngôi sao lung linh như thế đấy! Cố lên!"
Lớp 12, có nghĩa là hồi hộp chờ cho tới tháng 3, để biết thêm 3 môn thi tốt nghiệp, và thở phào khi năm nay toàn môn "tủ".
Và những nét chữ thân thương trong lưu bút ngày nào sẽ là hành trang cùng ta bước vào đời
Lớp 12, có nghĩ là… thi thử: thử tốt nghiệp, thử đại học.
Mấy nhỏ bạn vốn sợ các kì thi là thế mà cũng hăm hở đi thi càng nhiều càng tốt.
Chắc để nắm vững tâm lí hơn, vì "thử" tức là một lần chuẩn bị cho "thật".
Lớp 12 là đã biết lo cho tương lai, là thấy mình lớn hơn, trưởng thành hơn và chín chắn hơn một chút, để biết rằng những lời mẳng mỏ của bố mẹ, thầy cô chỉ là vì thương mình.
Và tự hứa đến một ngày nào sẽ đền đáp lại công ơn đó.
Lớp 12, có nghĩa là cốc sữa nóng mẹ pha, là những món ăn mới vừa hôm trước còn nói "Con thèm..", hôm sau đã thấy xuất hiện trên mâm cơm mẹ nấu.
Mẹ biết con học mệt nên thương lắm…
Lớp 12, có nghĩa là mình muốn gì thì được nấy, mọi người luôn dành cho mình những điều kiện tốt nhất.
Lớp 12, có nghĩa là tự nhiên … mê tín ^^. Là những đứa tưởng không đi chùa bao giờ, nay cũng cầm bó hương nghi ngút khói và xì xụp khấn: "Xin phù hộ cho con năm nay thi đâu đậu đó".
Lớp 12, có nghĩa là những buổi đi học phải ở lại trưa để học lại buổi chìu....
..........................................................................................
Và khi sân trường đỏ thắm màu hoa học trò, nước mắt lại trào cho giờ phút chia tay.
Chia tay nhau và chia tay thời học sinh
Lớp 12 có nghĩa là … xấu hơn một chút.
Da hơi xạm, mấy bé mụn trứng cá tấn công tới tấp, lại gầy đi nữa.
Nhưng đứa nào đứa nấy cũng tự bảo nhau " Là sinh viên mình sẽ "tân trang" sau, lo gì, lại ok ngay ý mà".

Là thần tượng một anh được 30/30 năm ngoái và hi vọng sang năm mình sẽ là thần tượng của một – bé - lớp - 12 - nào - đó.
Lớp 12, có nghĩa là liên hoan, là chia tay, là nước mắt.
Và cùng nhau hát lên bài tạm biệt "Bước trên đường bạn hiền ơi xin chúc, nơi xa ấy sẽ mãi luôn bình an, luôn thành công, luôn yêu đời trên đường sắp đi…"
Lớp 12, có nghĩa là những lời hứa hẹn. Hứa cố gắng và hẹn gặp lại ở thủ đô. Hứa không quên và hẹn về tương lai với "ai đó".
Cả hứa và hẹn nhất định sẽ thực hiện cho bằng được.
Lớp 12, có nghĩa là… lớp 12, là năm học cuối cùng trong thời học sinh, là sắp thành sinh viên đại học, và sẽ rất nhớ về năm học lớp 12…..nhớ lắm tụi mày ơi.........
                                                                                                                                         By ThaoLe - bạn của tôi

p.s:đó là bài viết của bạn mình,mà mình thích đọc nhất,và tặng các bạn học sinh bài hát "Hoa học trò"-M4U (mình đã đọc qua thớt này,chưa thấy có bài hát này,nên đăng lên vậy)
   http://static.mp3.zdn.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMC8xMC8xMy81L2IvInagaMENWJkZDY0OTmUsIC0NTAwYTVhMTkxMWVlOTk5Y2NkYTFiODAdUngWeBXAzfEhvInagaMEYSBI4WeBdUngNYyBUmUsICsOyfE00VXx8Mg

Bình luận

nếu kadio số 5 về tuổi học trò. bạn sẽ tham gia gửi bài chứ  Đăng lúc 13-3-2013 10:40 PM
nếu kadio số 5 về tuổi học trò. bạn sẽ tham gia gửi bài chứ  Đăng lúc 13-3-2013 10:40 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

65#
Đăng lúc 27-3-2013 09:47:25 | Chỉ xem của tác giả
ngày xưa khi còn học phổ thông. mình có anh bạn làm thơ nói chung là cũng tàng tàng, nhưng mà anh ta biết kết hợp với ghita làm mình bồ kết mãi tới giờ. hôm nay lang thang qua đây lại tình cờ đọc được bài này lại cảm thấy chạnh lòng {:181:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

66#
Đăng lúc 30-3-2013 00:54:13 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Ôi, cũng sắp đến mùa thi, sắp được 2 năm rồi. Dù kí ức vẫn nhớ mãi về mái trg nhỏ ngõ 93 -Cầu Giấy, nhưng h cũng chẳng thể gặp bóng dáng học trò nơi đó nữa.
Con ng đôi khi hoài niệm, trở về chốn cũ, nhưng với những lứa học sinh như mình thì không còn trường cũ để về thăm :(
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

67#
Đăng lúc 1-4-2013 16:16:09 | Chỉ xem của tác giả
Vào đây đọc mà nhớ thời đi học của mình quá :( Thế mà cũng đã ra trường được 6 năm rùi :( Giờ mỗi lúc gặp chuyện buồn hay khó khăn trong cuộc sống lại thầm nghĩ, ước gì được quay về thời đi học. Ngày ấy vui thật, hồn nhiên vô lo vô nghĩ. Giờ thì bao nhiêu thứ phải lo, công việc, cuộc sống, gia đình. Lúc nào cũng thèm có được cảm giác hồn nhiên như ngày xưa mà sao khó quá. Nếu được quay lại, chắc chắn sẽ trân trọng ngày ấy hơn :)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

68#
Đăng lúc 10-4-2013 10:24:30 | Chỉ xem của tác giả
Ngôi trường của em
Em cứ đinh ninh trong lòng mình em chẳng quyến luyến chút nào với cái trường này, em chẳng có xíu tình cảm nào với nó.
Vậy mà đôi khi có những hình ảnh, có những sự việc làm khơi gợi trong em một vài cảm xúc...
Em cũng nhớ về nó nhiều lắm chứ...
Em nhớ chú gửi xe, sao mà nhớ em được khi đông như vậy ta? Lúc đó em còn đi xe đạp nữa chứ, hihi...lọc cà lọc cọc giữa trưa nắng... Vậy mà có lần còn đèo bà già về nhà chơi nữa... Lần đầu tiên nói về ba cho nó nghe, khóc tè le... Con nhỏ chẳng biết an ủi bạn gì cả... Sau đó em  nấu cho nó ăn, mấy món ăn chẳng bao giờ em có thể nấu dở hơn! Hahaha...thương mày quá, chuột dê thí nghiệm của tao..
Em nhớ mỗi khi học thể dục, phải đi dọc theo con hẻm bên cạnh nhà thực nghiệm qua sân Lam Sơn. Tên thì đẹp mà sao cái sân thấy ớn quá..Hehe...ấn tượng của em là cát, đá và nắng. Em nhớ mỗi lần chạy quanh sân là bụi tung mù mịt.
Em nhớ sân trường em, nơi với em chỉ là để chào cờ và những dịp lễ lạc. Em ít khi ra khỏi lớp ngoài việc toilet trong giờ ra chơi. Sân trường đó, nơi có những con sâu lòng thòng sợi tơ, buông mình lủng lẳng trước mặt em khi em đang hát quốc ca...
Em rất ấn tượng chuyện đứng liên tục trong buổi chào cờ hàng tuần, ít khi tụi em được ngồi. Thường chỉ trong lễ dài mới có ghế và mái che...thế này này...
Không thể không nhắc đến căn tin, nơi em ăn dĩa cơm + sườn + 2 lát dưa leo mỏng dính 7000 VNĐ trong khi quán bên ngoài 5000 VNĐ là ngon lắm rồi. Đã vậy mà phải chầu chực mới có phần nha, xuống trễ = nhịn đói. Và thêm 1 món làm bạn với em liên tục "bánh mì ốc thịt"...em sợ tới giờ vì đã phải ăn quá nhiều...
Bao nhiêu năm rồi em không trở về thăm trường, chắc là thay đổi cũng nhiều.
Những kỉ niệm, những tình cảm từ nơi này luôn khắc sâu trong em. Nhưng với em, đó vẫn là nơi "không lưu luyến"...không hiểu tại sao.

Bình luận

:X một thời đã xa ^^  Đăng lúc 10-4-2013 11:51 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

69#
Đăng lúc 11-4-2013 16:56:16 | Chỉ xem của tác giả
Tùng! Tùng! Tùng! Tiếng trống trường rộn rã... ve kêu râm ran, và phượng thắp đỏ bầu trời. Đó cũng là lúc những cô cậu học trò 12 bước vào mùa thi cử. Mùa hạ, mùa thi, mùa chia ly... Với nó cái cảm giác đó đã qua lâu lắm rồi nhưng những ký ức thì vẫn vẹn nguyên. "Này, chưa xa đã nhớ vô cùng" Con bạn tinh nghịch viết lên áo đồng phục của nó. cái áo chi chít những chữ ký và nó vẫn gấp ngay ngắn trong góc tủ như minh chứng cho một thời áo trắng tinh khôi thủa nào...
Và văng vẳng bên tai nó, bài hát Graduation vang lên..
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

70#
Đăng lúc 13-4-2013 19:44:46 | Chỉ xem của tác giả
Ây dà, học hết ĐH rồi, ra trường rồi mới thấy tuổi học trò mới đẹp làm sao, ko có nhìu lo toan, ham muốn đầy đọa. Hôm nay đi ăn cưới đứa bạn cấp ba gặp lại bạn cũ mà nước mắt rưng rưng xúc động. Bao nhiêu năm xa cách để học tập và lập nghiệp, ngày trở về thấy mấy đứa chẳng thay đổi j mấy, có chăng là mình thay đổi thôi.
Ôi ôi, tuổi thơ ấy nay còn đâu, sự ngây thơ chân chất ngày nào, những tháng năm ko bao giờ phai {:293:}{:295:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách