Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: Chich_bong
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

♥ღKý ức học trò, lưu bút ngày xanh ^.^... ♥ღ

[Lấy địa chỉ]
41#
Đăng lúc 18-5-2012 00:11:18 | Chỉ xem của tác giả
Em giả nợ ss nhé. Ủng hộ ss iu cụa em một cái nà.
Bh ss lên HN thì phải đãi em ăn hàng đó.
---------------------------------------------------------------------------------------------------
NHẬT KÝ NGÀY XANH

Ngày... tháng... năm...
Mình chưa bao giờ thấy mình như những ngày này. Chưa bao giờ thấy học tập là một mục tiêu lớn cần quyết tâm theo đuổi như thế này. Mẹ luôn nói để xem một đứa con gái có năng khiếu ngành xã hội như mình làm gì nổi chuyện để thi đỗ trường chuyên ở một lớp tự nhiên. Bốn năm cấp hai gắn bó với Văn và Anh, dường như đã là quá đủ. Mình muốn chọn con đường khác cho mình, nơi mình thấy niềm hứng thú của những khám phá mới. Mình sẽ thi đỗ thôi... Cố lên nào!

Ngày...tháng ...năm...
Hôm nay là một ngày trọng đại. Mình đã đỗ vào lớp Sinh rồi. Mẹ đã rất buồn vì mình bỏ bê môn Văn để thi Sinh. Rồi một ngày mẹ sẽ hiểu mình không hợp với ngành xã hội. Có cái gì đó khiến mình không thể ngủ được. Không chỉ là niềm vui sướng vì đã thi đỗ cấp 3 mà còn là cảm giác thỏa mãn vì công sức mình bỏ ra trong những ngày học hết mình lần đầu tiên trong đời giờ đã đem lại kết quả mỹ mãn.

Ngày...tháng...năm...
Mai là ngày khai giảng đầu tiên của thời cấp 3. Các anh chị lớn đều nói cấp 3 là quãng thời gian đáng nhớ nhất đời người. Không biết thời gian đó của mình sẽ như thế nào nhỉ. Cái đầu tiên chắc là phải học rồi. Mình học dốt, lại xuất thân từ một trường cấp 2 quá bình thường, nhỡ bị tụt xuống loại khá thì làm thế nào? Chắc là mấy đứa cùng lớp giỏi lắm, chúng nó khinh thường mình thì sao nhỉ? Ôi, phải cố gắng lên để trụ lại mới được. Mẹ đã may cho mình áo dài rồi, mặc vào cứ ngại ngại thế nào ấy. Chưa bao giờ mình nghĩ là mình sẽ mặc áo dài trắng cả. Cảm giác người lớn nhỉ? Mà con bé con nó cứ cười mình bảo mình mặc như mắc áo di động ấy. Hy vọng là mai sẽ gặp tụi cái Hằng, cái Châu với mấy đứa cùng lớp học thêm. Chứ không có chúng nó mình cứ thấy sợ sợ thế nào ấy! Ngủ thôi, mai phải dậy sớm đi khai giảng nữa.

Ngày... tháng... năm...
Sao mình giận mình thế này chứ. Xấu hổ quá đi thôi. Mình đã làm gì suốt một học kỳ vậy? Đọc hết cả quyển sách mà chẳng nhớ nổi một chữ nào, bài kiểm tra nào cũng không làm ra hồn. Cứ hì hục thức đêm mà học có tập trung đâu. Ngày mai quyết tâm không đọc truyên nữa. Chưa bao giờ mình thấy ê chề thế này. Chúng nó  lại càng được thể khinh mình học từ trường dốt ra. Mấy đứa tổ một hỏi bài còn làm ra vẻ khinh khỉnh. Cứ làm như là bố đời ấy. Điều mình sợ nhất đã đến rồi, giờ thì làm sao mà gỡ điểm để tổng kết còn lên 8 đây? Ôi mệt mỏi, chán nản quá. Mình hối hận vì mình đã dành nhiều thời gian cho những thứ linh tinh quá.

Ngày ...tháng...năm...
Hôm nay là Trung Thu này. Lần đầu tiên mình đi chơi Trung thu ở ngoài đường. Lớp mình rủ nhau làm đèn ở nhà thằng Đức. Vui dã man. Lũ con trai khéo tay ghê, làm hẳn một cái đèn ông sao khung to đùng. Mấy đứa con gái tụi mình dán giấy xanh đỏ nhằng nhịt một hồi cũng ra cái đèn. Tối cả lớp hò nhau vác cái đèn ra trung tâm thành phố coi như là rước đèn. Lúc về bị bọn con trai trường khác nó lấy gậy đập cho tan nát, cả lũ chạy tóe khói. Về phá cỗ xong chán chê rồi thằng nào về nhà thằng nấy. Tự dưng hôm nay thằng Tùng Xuân nó ga lăng thế, đòi đèo mình về mới sợ chứ.

Ngày...tháng...năm...
Điên lắm rồi đấy. Tại sao không công nhận sự nỗ lực của mình? Mình không giỏi nhưng cũng không ngu đến nỗi k dạy được. Ghét nhất cái thái độ: "Cô cho bạn H điểm 10 vì bài kiểm tra viết rất sạch sẽ. Bạn H được ưu điểm là chữ viết rất đẹp." Ý cô là đáng ra em chỉ được 8 thôi còn nhờ chữ đẹp cô nâng lên 10 sao? Nghĩa là em chẳng có tiến bộ gì sao? Cô làm lơ đi trước sự cố gắng của em sao? Em cũng chẳng thèm cái suất đội tuyển mà cô dành cho mấy đứa cô quý nữa đâu. Đằng nào thì em cũng không có khả năng được giải cao, em chẳng thèm tốn mấy tháng giời đi thi để rồi đến lúc đại học còn chẳng đỗ. Em sẽ học vì em yêu Sinh chứ không phải vì giải này nọ nữa.

Ngày...tháng...năm...
Mình đang cầm trên tay một thứ đặc biệt. Mình k biết mình đang cảm thấy sao nữa. Cứ như có luồng điện chạy qua người ấy. Tự dưng hôm nay thằng Đức mán nó lại làm cái trò này. Mình phải giấu bố mãi mới mang được cái hộp của nó vào nhà. Trong cái hộp có 99 con hạc giấy nhé, lại còn có hai con cún con bằng bông iu lắm. Cơ mà cái gay go là cái lá thư trên tay mình đây. Cái thằng trời đánh này, hôm qua nó còn đập mình tím cả lưng cơ mà hôm nay đã giở trò rồi. Cả lũ lớp mình xúm lại làm mình đơ luôn, chả biết từ chối thế nào. Hị! Cảm giác sao thế này! khó tả quá. Nó lại còn đòi mình trả lời ngay chứ. Chả có tí tự tin nào gặp nó nữa. Ôi mai mình đi học thế nào đây!!!

Ngày...tháng...năm...
Hôm nay mình và Đức đã khám phá ra một chỗ cực hay. Hai đứa đèo nhau bằng xe đạp ra khu ruộng bên kia cầu. Ở đấy cảnh đẹp cực luôn. Chỗ đó là làng hoa chuyên trồng hoa tết, mùa này hoa nở thôi rồi. Đẹp thế chứ! mình cũng ngạc nhiên vì không hề biết rằng cái thành phố bụi mù này lại có chỗ đẹp như vậy. Hai đứa cứ đèo nhau trên con đường giữa đồng vắng lặng chẳng nói năng gì... nhưng thấy rất vui.

Ngày...tháng...năm...
Tự dưng thấy yêu lớp mình quá. Kể ra lớp mình cũng lắm trò hợp nhau. Hồi trước bị chê lớp Sinh mà lớp bẩn thỉu quá, chả ai rủ ai mà mỗi đứa đều mang đến một chậu cây nhỏ để ở cửa lớp. Giờ thì trường khen lớp Sinh 12 chịu khó trang trí lớp học đẹp nhất trường. Hồi 9/9 lũ con gái tổ chức chúc mừng tụi con trai chơi trò tặng lời chúc củ chuối xong rồi liên hoan. Giờ thì tụi con trai đáp lễ. Mà cái tụi này học đâu ra lãng mạn ghia ta, chúng nó treo bao nhiêu là chong chóng trắng lên cửa lên tường rồi bật quạt trần lên. Há há nó quay mới đẹp làm sao! Tự dưng thấy iu tụi con trai lớp mình quá.

Ngày...tháng...năm...
Trời ạ, mệt quá! Sinh nhật lớp năm nào cũng thế. Lớp 12 rồi mà chúng nó cũng không tha cho cái áo đồng phục của mình. Nghĩ đến phải đi giặt cái đống kem trét lên người cũng đủ oải rồi. Đã thế cái thằng Minh rách lại còn đổ cả cốc bia lên người mình nữa. Mùi khiếp đi. Trình độ ăn thì dở nhưng trình độ tranh nhau bánh với ném trét kem nhau thì hình như chúng nó tiến bộ hơn năm lớp 11 đấy. Chỉ khổ cái áo của tôi !!!!

Ngày... tháng... năm...
Thế là đã hết rồi. Mình đã nói với bạn ấy chuyện đó. Lấy hết dũng cảm để cắt đứt thôi. Có nhiều thứ cần phải theo đuổi, nhiều việc cần phải làm. Mình chắc là không thể tiếp tục được nữa. Mình cũng rất lo sợ, nhưng còn đáng sợ hơn nếu mình thi trượt. Mình cũng không thể chịu nổi việc bị đem ra làm trò bàn tán của người tự xưng là bạn-gái-thân-nhất của bạn ấy nữa. Các người muốn nói gì thì nói. Giờ các người đi mà vui vẻ cùng nhau. Con Hà nó nói đúng, mấy trò cảm nắng này chẳng đi đến đâu cả. Biết thế mình đã không nhận lời bạn ấy. Thôi thì cho qua đi, có buồn nữa cũng chẳng để làm gì!!!

Ngày...tháng...năm...
Bận quá lâu rồi không viết nhật ký nữa. Tự dưng hôm nay đi học thấy hàng bằng lăng trước cửa ngõ đổi màu tím ngắt. Cứ như thể chỉ sau một đêm hoa đã nở hết đồng loạt ấy. Lúc đó mới để ý mùa hè về thật. Đến trường tiết cuối ve kêu râm ran cả. Nghe ve kêu phiền chết đi được, cứ ra rả cả buổi. Hôm nay đã có mấy đứa lôi lưu bút ra cho nhau viết rồi. Con Hà với con Liên cũng rủ mình đi mua đồ trang trí sổ lưu bút cho chúng nó. Thế là sắp phải chia tay bạn bè nhỉ. Quên là chiều nay ngồi học Địa ôn tốt nghiệp mình đã đếm được 14 bông hoa phượng mới nhú trên cái cây gần cột phát thanh. Thế mà thằng Long nó dám cá là được ba chục bông rồi chứ. Mai bà đòi xôi sáng cho mày chết.

http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMS8wNC8xMy83LzYvInagaMENzZmM2NlNDQwM2RiNTQzZjFlZmUzYWM4NTAxMjg3ZWUdUngWeBXAzfE5o4WeBdUngvInagaMEWeBmmUsICgTmfDoHkgWMawYSBZw6p1IEThdUngqV1fFF1YW5nIFZpWeBmh8fDI

Ngày...tháng...năm...
Chẳng biết viết gì nữa nhưng vẫn muốn tìm một chỗ để giải tỏa. Bế giảng hôm nay buồn quá. Trời thì cứ nắng chang chang như đổ lửa ấy. Hoa phượng đỏ chói cả mắt mà cái bọn ve thì cứ kêu ra rả như hát đám ma ấy. Lại mặc áo dài trắng để đi lễ bế giảng. Mình đã chuẩn bị một lẵng hoa bằng lăng để chụp ảnh cho nó hoành tráng mà thằng ôn Cường đem đi nịnh bạn gái làm hỏng hết rồi. Chả nhẽ lại chửi cho nó một trận mà cứ nghĩ tới lúc không còn được lấy bút bi chọc vào lưng nó hỏi bài nữa cổ họng cứ nghèn nghẹn làm sao.
Chiều nay cả lớp đi liên hoan xong rồi đi hát Karaoke. Kể ra bọn lớp mình hát hay đáo để. Đang hát hay thì cái thằng Dương hội lại chọn bài "Mong ước kỷ niệm xưa" rồi cả lũ ngoác mồm ra hét, vừa hét vừa khóc. Có mấy đứa còn khóc toáng lên cơ. Khóc một lúc thì im dần. Con bé Thảo thu ngồi cạnh mình uống hết hai cốc bia to rồi đứng dậy giật mic nói lảm nhảm gì đó. Đại loại là nó tha thứ cho thằng Dương vì lỗi lầm của thằng Dương gây ra cho nó. Thảo nào thấy hồi lớp 10 chúng nó nhận nhau anh em rồi sau lại thù nhau thế. Thôi thì làm lành cũng tốt cơ mà hai anh chị ôm nhau khóc xong quay sang mỗi đứa một bên vai mình. Anh thì mồm khóc tu tu: Em gái ơi! Chị thì hức hức: Chị ơi! Con Thảo thì không sao cơ mà cái thằng Dương Hội toàn mồ hôi dầu... á mình sợ cái áo của mình tan nát quá. Gần 10h đêm mới về, chưa kịp uống cốc bia nào đã bị hai thằng quỷ bàn trên nó tóm được nó nôn hết vào người sau cái kết luận 3 năm học tao quý mày nhất lớp.
Phải tao cũng quý chúng mày. Tao yêu cả lớp Sinh mình, nơi không có ranh giới con trai và con gái vì tựu chung có gì của con trai mà con gái lớp Sinh không biết và chẳng có gì bí mật nơi tụi con gái mà con trai lớp Sinh chúng mày không tường tỏ.
Thế là mình đã trải qua cảm giác chia ly ấy. Các anh chị lớn vẫn bảo hồi cấp ba là vui nhất. Đúng là chẳng có lúc nào vui hơn nữa đâu nhỉ?

P/S: Dài lắm đấy, ss cứ chịu khó mà đọc!!! Em giả thù ss bảo em bức rate ss

Bình luận

thế thì có mà mò kim đấy bể :)))  Đăng lúc 18-5-2012 11:06 PM
ảnh chụp toàn khóa em đấy :D  Đăng lúc 18-5-2012 05:24 PM
chệ chịu chít, mò mãi hem ra, mà sao lớp em đôgn thế?  Đăng lúc 18-5-2012 03:28 PM
Đố ss nhìn ra em ở đâu trong cái ảnh nài ^^  Đăng lúc 18-5-2012 11:24 AM
đã đọc xong và thật hâm mộ :X kỉ niệm ơi, một thời mộng mơ đã xa :)  Đăng lúc 18-5-2012 12:38 AM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 cái ảnh, like ngay cái nhifnd dầu ti.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

42#
Đăng lúc 18-5-2012 02:34:49 | Chỉ xem của tác giả
lưu bút gì hả ss ơi =)))))))))))))))))
em đang lao đầu vô thi cử, giờ em lưu but được "đối chiếu ngôn ngữ" nè
=))))))))))
em đang hem có cảm xúc ss ạ, đợi em có cảm xúc quay lại viết sau nhá
;)))

Bình luận

:X  Đăng lúc 18-5-2012 08:35 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

43#
Đăng lúc 18-5-2012 16:11:58 | Chỉ xem của tác giả
Bao giờ đến những tháng ngày này, hình như ai ai cũng nhớ lại thời học trò ngày ấy cả thì phải. Và tất nhiên em không ngoại lệ. Những ngày đầu hè, mưa suốt, nhất là nếu mưa ở nhà em ấy, sẽ còn làm cho người ta mơ mộng, nhớ nhung nhiều hơn nữa. Bởi thế mà kỉ niệm thời học trò của em chả có hoa phượng như nhiều người, chỉ hầu như toàn mưa không thôi.

Kỷ niệm ai cũng có đầy, mà lại còn đủ loại kỷ niệm, kỷ niệm chất đầy cả tim, mà còn thiếu chỗ ấy chứ. Kỷ niệm thời học trò cũng nhiều vô kể như thế. Nhớ những ngày còn bé, trưa trưa tan học đi về cùng đám bạn, đường lớn trải nhữa không đi, mà nhất định phải đi đường tắt cơ. Con đường đất nhỏ rí, hai bên rợp lá cây hoa râm bụt, phải đi từng đứa một, lại còn chạy chen nhau tớ trước cậu sau. Lại nhớ cảnh 5 đứa con gái đang đua nhau đạp xe nhanh hết sức dưới hàng cây bạch đàn đường Thi Sách. Thuở mới biết chạy xe đạp có khác, cứ rảnh ra là chạy, rảnh ra là đua, đạp mỏi chân không biết chán, lại còn cười nói toe toét, té xe cũng còn cười nhăn răng được. Nhớ những ngày mình mặc áo mưa hồng hồng, cùng với bé Xíu tan học về. Mưa đã nhẹ hạt sau một buổi chiều trút nước. Nước mưa chảy dọc con đường về, chảy như thác đỗ ở các bậc tam cấp nhà thờ Mai Anh. Hai đứa nhất định không bao giờ về ngay, phải lội nước, để nước luồn ngón chân, ướt mẹp đôi giầy xăng-đan mòn đế hai chị em mới chạy nhanh về nhà khi trời đã gần như tối sầm.
Nghĩ thế này, nhớ thế này mới thấy thời gian trôi nhanh, mới ngoáy đầu lại đã thấy mình thêm 1 mớ tuổi, nhanh đến mức mới thấy mình còn cùng đám quỷ sứ, tan học chạy qua ngay công viên nhỏ xinh đối diện trường, mỗi đứa có cuốn sổ riêng, chép nhạc Anh Hai Lam Trường với chả Anh Bo Đan Trường; vèo cái đã thấy mình thành cô nữ sinh thật sự, sáng sớm áo dài ti toe, soi gương, nhoẻn miệng cười rồi mới đi học. Ôi nhớ những ngày cùng Ục Éc đạp xe đến trường quá! Hai đứa mới vào lớp 10 còn đi học sớm, ăn sáng, đạp xe dịu dàng, dắt từng con dốc, ngắm những ánh nắng ban mai dần ló sau lưng đồi. Chỉ vài tháng sau, hai đứa đi học toàn sát giờ, làm gì còn thời gian dắt dốc với chả ngắm bình mình. Hai đứa thay nhau đạp, mỏi giò là đỗi lượt ngay. Đến cả dốc mà còn đạp lên vèo vèo, đứa đạp đứa ngồi đẩy, mệt gần chết mà còn cười nhăn răng, vì hai đứa lì quá! Ôi nhớ những sáng mờ sương, đến được trường thì áo đã đọng trắng sương, mi mắt thì ươn ướt, long lanh. Lúc ấy thể nào cũng chợt nghĩ chắc như thế này mình đẹp hơn nhiều lắm!^^
Có những kỷ niệm rè rè nhớ nhớ quên quên, cũng có những kỷ niệm cứ ghim sâu mãi ấy. Ôi chả bao giờ quên những ngày tháng 6 năm lớp 12. Thi tốt nghiệp xong, chỉ còn bù đầu ôn thi đại học. Dù nhiều bài vở, chưa kể còn đủ thứ chuyện phải phụ Ba phụ Mẹ, thế mà ngày nào 6 đứa cũng phải đi dạo phố, chạy khắp đường này đường kia. Nhớ ngày trời mưa, 6 đứa, 3 xe, 3 cây dù, chỉ chạy ra đến chợ, ngồi co ro, nhìn nhau cười lòi răng, uống sữa đậu nành rồi về. Sao mà rảnh thế không biết, có lúc ngẫm nghĩ còn thấy dở hơi! Nhưng thế mà lại là những ngày tháng không bao giờ quên. Nhớ mãi, nhớ hoài, cứ ngày mưa là nhớ thôi Bi, Ty, Ục, Bờm, Cường ơi!
Thời gian nhanh thật, thế mà đã 6 năm, 6 năm 6 đứa không thể có lại được những ngày như thế, mỗi đứa mỗi nơi, khó có thể đông đủ hết cả, lúc thiếu đứa này, lúc thiếu đứa kia, nhưng vẫn thật vui, vì tình bạn bọn mình vẫn vững đến giờ, và nhất định sẽ mãi là bạn thân như thế!

ps. Mỗi khi nghe bài hát này, e luôn nhớ thời học sinh, và mắt luôn ướt ướt!

http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMS8wNS8xMS9mL2YvInagaMEZmZiODmUsICzNzgyZDQxOTA0MTMxZGI1NDQzZjkxMWFmYjYdUngWeBXAzfE1vInagaMEWeBmmUsICgxq_hdUng5cUIbaBjIEvInagaMEhdUng4kgTmnhdUng4dcUIbaBIFjGsGF8VGFcUIbaBIENhIDNBfDF8Mg

ps2. Dù e vẫn nhớ lắm, mờ chả viết ra. Nhờ chủ đề này của ss, e bon chen viết vài dòng!^^ Em cám ơn ss!

Bình luận

Đọc thấy hồn nhiên quá. Ôi kỷ niệm!!!  Đăng lúc 19-5-2012 05:55 PM
um um! :x  Đăng lúc 19-5-2012 09:12 AM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
gaconlonton + 5 Ôi nhớ lớp 12 qoá :(
Chich_bong + 5 nho ban be, nho mai truong xua :X

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

44#
Đăng lúc 18-5-2012 17:54:16 | Chỉ xem của tác giả
Chích làm thơ, ka ka
Bây giờ mới biết cái thớt, vì nó lên hot thớt rồi
Diện kiến nhiều lần, lần nào cũng thi thơ cả.

Bình luận

ôi lâu quá mới thấy có bạn mặc cuồn phim ss AA nhà mình!^^ :x  Đăng lúc 19-5-2012 07:57 AM
ss vào goo.gl làm ngắn cái link là được à.  Đăng lúc 18-5-2012 11:15 PM
mềnh lại chôm =)) mà sao em làm được 3 ống ế :)  Đăng lúc 18-5-2012 11:14 PM
em cũng không biết ah, cái đó chôm chỉa từ thớt phim đó :))  Đăng lúc 18-5-2012 11:08 PM
ghép sao đẹp ế, thế cái cảnh đó là của ss Han ở phim nào ế =))))))))))))))))  Đăng lúc 18-5-2012 11:06 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

45#
Đăng lúc 18-5-2012 21:43:18 | Chỉ xem của tác giả
Một thời để nhờ...
Đọc những dòng thơ mà ký ức như hiện ra trước mắt
Thật là nhớ những ngày tháng đó quá
Giá như thời gian có thể quay trở lại để tôi được sống lại những ngày tháng đó
Thời gian trôi qua thật nhanh...khiến cho ta cảm thấy hụt hẫng khi nhìn lại những gì đã có và đã mất

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

46#
 Tác giả| Đăng lúc 18-5-2012 22:27:50 | Chỉ xem của tác giả
panda_loly gửi lúc 18-5-2012 17:54
Chích làm thơ, ka ka
Bây giờ mới biết cái thớt, vì nó lên hot thớt rồi
Diện kiến nhi ...

Hứ hứ nó  lên hot thớt từ lâu rồi nàng ợ :">
Sao hôm nay mi vào,
Vào rồi thì chia sẻ kỉ niệm đi nào :)

Bình luận

bài của mụ đâu? ngắn ngủn thế kia thôi hử!? =)) *đá đít*  Đăng lúc 19-5-2012 12:31 AM
thì là thế đó :))  Đăng lúc 18-5-2012 10:36 PM
đã xa đâu mà nhớ :))  Đăng lúc 18-5-2012 10:30 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

47#
Đăng lúc 18-5-2012 23:11:58 | Chỉ xem của tác giả

Mùa hè với biết bao kỷ niệm dấu yêu của tuổi học trò hôn nhiên, vô tư sẽ mãi là những ký ức đẹp nhất của mỗi người chúng ta. Mình cũng đã tững trải qua những giây phút đáng yêu đó, và vẫn mong rằng nó sẽ trở lại một lần nữa. Mùa hè ấy, những phút giây ngọt ngào ấy sẽ vẫn mãi trong tim mình, mãi lưu luyến như màu tím của hoa bằng lăng trong bài thơ mà mình và nhỏ Hằng đồng sáng tác cách đây 6 năm.

Thân tặng cả nhà và cựu thành viên lớp A1 Khóa 2003 - 2006, Trường PTTH Cư Jut - Đăk Nông bài thơ này:

http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMi8wNC8xNy9hLzMvInagaMEYTM0NGQ0M2RlY2Y3ZDkzYThlNjBlODM4MTFjNTU2MjgdUngWeBXAzfELhdUngrFdUngZyBsxINdUngZyB0w61cUIbaBfE3hdUng7kgVMOiWeBXx8NQ

Hoa Tím Bằng Lăng

Thấp thoáng trong vòm lá
Những đốm tím bằng lăng
Như hè về phượng nở
Hoa tím cũng giật mình
Tỉnh dậy! Tiếng ve ca
Rằng mùa hè đã đến
Hoa tím thoáng bồn chồn
Vì luyến lưu bè bạn
Như màu mực mến thương
Tím nhòa trang lưu bút
Bằng lăng buồn lẳng lặng
Nở tím những hàng cây
Nghe như vẫn còn đây
Tiếng nói cười bè bạn
Hoa tím buồn vô hạn
Khi bạn bè tạm xa
Con phố như dài ra
Biếc một trời hoa tím
Áo trắng còn vương mực
Tím màu tím bằng lăng.

Ơi hoa tím bằng lăng!
Có phải còn vương vấn
Khung trời thơ kỉ niệm
Nên hoa chẳng phai mờ?

(18 - 5 - 2006)

Bình luận

@ shia: Chị cũng học A1 khóa 05 à? Chị là chị nào đấy? Em đã từng gặp chị chưa nhỉ? Không ngờ em ở trong này cũng gặp đc sư tỷ đồng môn... Vui thật đó!  Đăng lúc 21-5-2012 08:36 PM
Ô mô! Em học dưới chị 1 khóa nhé, chị A1 khóa 05 nà! Gặp đồng môn vui tóa!^^  Đăng lúc 19-5-2012 08:29 AM
hi hi, vẫn chưa có gì đâu ss ạ! he he, hôm giờ em ít vào nhà quá, hôm nay mò vào góp ít kỉ niệm nè!  Đăng lúc 18-5-2012 11:18 PM
Vào nhà báo cáo tình hình xem có chuyện vui chưa nào :D  Đăng lúc 18-5-2012 11:15 PM
Ối lâu lắm mới thấy bạn hiền vào Kites đấy nhé. Vào nhà đi cả nhà mong lắm nhé ^^  Đăng lúc 18-5-2012 11:13 PM

Rate

Chich_bong + 5 ôi em iu :X hay tóa

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

48#
Đăng lúc 19-5-2012 03:05:39 | Chỉ xem của tác giả
Chich_bong gửi lúc 18-5-2012 22:27
Hứ hứ nó  lên hot thớt từ lâu rồi nàng ợ :">
Sao hôm nay mi vào,
Vào rồi thì chia s ...

Ôm vô đơi để được rết

Kí ức tháng năm

Em muốn viết gì cho tháng năm?

Cho những cơn mưa chợt đến

Rồi chợt đi…

Như kí ức những ngày xa xôi

Vụn vỡ

Không còn đủ dáng hình

Tháng năm ơi!

Đôi mắt cười ngày đó

Mơ hồ như cơn gió thoáng qua

lạc vào đâu trong những cơn mưa chiều bất chợt

Và giọt nắng tháng năm

Lướt qua những con phố đầy sắc đỏ

Dịu dàng để không chạm vào những cánh hoa rơi

Thôi đừng viết nhé em!

Mưa tháng năm qua nhanh

giọt nắng tan vào chiều hối hả

Phố lên đèn

Mắt cười vẫn đi lạc

Và  kí ức

Vẫn vụn vỡ

Không còn đủ dáng hình

Ngày cũ xa xôi…

By me

Bình luận

trời ơi, chịu không nổi, nhà mình còn cá vụ này nữa cơ đấy :D thích nhỉ  Đăng lúc 20-5-2012 04:28 PM
con cóc quá nên đọc hơi cụt hứng, đánh giá chung vẫn làm xao động lòng người ^^  Đăng lúc 19-5-2012 06:51 PM
=)))))))))))))) thì ra LÀ VẬY SAO =)))))))))))))))))))  Đăng lúc 19-5-2012 12:05 PM
Đá đít, vặt lông Cọp. Hứ!  Đăng lúc 19-5-2012 11:17 AM
:x, cô Thủy cứ thế mà mần tới nhá! p/s: chuyên gia xài đồ chôm nên lần này phải "by me" ở dưới! =))))))))))))))  Đăng lúc 19-5-2012 09:15 AM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
gaconlonton + 5 Ủng hộ ss!.............................
Chich_bong + 5 chỉnh lại cho đẹp đê nàng :)

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

49#
 Tác giả| Đăng lúc 20-5-2012 14:49:42 | Chỉ xem của tác giả
shia gửi lúc 19-5-2012 03:05
Ôm vô đơi để được rết

Kí ức tháng năm

Hè về

Nắng cháy quả bàng
Ta...
Bâng khuâng nhớ
Từng chiều mưa
Từng ngày nắng
Da em rám nắng hè
Ve kêu râm ran như thúc giục
Ta...
Nhớ quá ngày xưa ...

Bình luận

:xx h e mới rãnh đọc hết các bài trong thớt :) hay tóa... hè về ve kêu điếc tai điếc óc thí mồ ss ơi =))  Đăng lúc 20-5-2012 10:45 PM
:xx  Đăng lúc 20-5-2012 06:53 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

50#
Đăng lúc 20-5-2012 15:16:30 | Chỉ xem của tác giả
Chào mấy ss
có lẽ mọi người sẽ rất nhớ tới  tuổi học trò của mình khi đọc bài thơ trên ko riêng gì em

Bạn bè chơi thân như anh em 1 nhà. quậy tưng bừng.
Là 1 lớp chuyên như lại bị cô chủ nhiệm phê bình hoành tráng. đặc biệt lớp còn tự đặc cho mình biệt danh " yếu Sinh, Lý; kém Văn, Hóa" vì thật sự 4 môn này lớp toàn dưới 5

Nói về thời đó ko thể quên kể đến chuyện quay bài. đặc biệt là lớp 12, toàn quay bài tập thể.
Đã vậy mấy đứa bạn còn chụp lại hình của đứa khác quay bài nữa.
Giờ nhìn lại thấy vui quá {:438:}

Nhưng giờ tất cả đã ở lại sau lưng.,,,, Nhớ quá {:437:}

Tối nay em sẽ up lên lá thư của lớp em

ss Chích làm thơi cũng ....... hay mừ

Bình luận

em đang cố gắng bới móc. mới tìm ra có cái "truyện cổ tích về the zoo A10" thôi ( A10 là mã lớp em)  Đăng lúc 20-5-2012 11:00 PM
tìm mau đê em :)  Đăng lúc 20-5-2012 10:56 PM
huhu đang tìm cái lá thư, nó ở đâu rồi  Đăng lúc 20-5-2012 10:53 PM
Ôi trời =)) Yếu sinh, lý; kém văn, hóa =)) lớp ss zui tóa =)))) mau post thư lên đi ss ;;)  Đăng lúc 20-5-2012 10:42 PM
hihi, cũng hay mừ . tôi nay viết xong cái báo cáo em đưa cho cả nhà coi cái thư của cái lớp "yếu sinh lý" hahaha  Đăng lúc 20-5-2012 04:29 PM

Rate

Chich_bong + 5 ss chờ cái thư của lớp: yếu sinh l.

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách