Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: Chich_bong
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

♥ღKý ức học trò, lưu bút ngày xanh ^.^... ♥ღ

[Lấy địa chỉ]
11#
Đăng lúc 14-5-2012 22:24:11 | Chỉ xem của tác giả
"Có người bạn đến phút cuối mới thành thân
Có mái tóc giờ chia tay mới biết mình rất nhớ
Trong lưu bút có bài thơ chép rồi mà vẫn sợ
Hồi hộp đưa - hồi hộp đợi… chợt thở phào."
-st-

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 hay tóa em ơi

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 14-5-2012 22:24:48 | Chỉ xem của tác giả
chị Chích! chị có phải là cô giáo Bí Thư trường em ko?
tại sao chị quăng em cái link này? chị muốn em chôm bài này để mai em nộp là Báo tường của lớp hử chị?
Thế này chị nhé, nếu đêm nay em ko làm xong cái gì để mai nộp báo tường em sẽ chôm vài thứ chất xám của chị ^^
Nói thế thui, em mặt dày có giới hạn mừ, lát em sửa xong em post cái thơ thẩn của em, nhưng mà chị ko đc cười đấy nhé {:288:}

em post bài này...ko biết gọi là bài gì nữa.... em ko biết làm thơ đâu, nhưng mừ em phải nộp làm báo tường tạm biệt cho khối lớp 12
em học vài ngày nữa là hết đi học rồi. Trước giờ em ước mơ được mặc áo dài đi học nhưng mà trường em thì ko mặc, nên với em đó là ước mơ, Hè này chắc chắn em sẽ may áo dài, để tựu trường năm sau em sẽ mặc nó về thăm thầy cô cũ của em.
Vì trường em học có thầy cô nước ngoài nữa, nên em làm 1 bài này và 1 bài văn tiếng anh tặng thầy cô. Em ko giỏi nhưng em cố gắng, hy vọng thầy cô em hiểu được rằng em rất trân trọng ngày em được là học sinh, ngày em được thầy cô dạy dỗ...

Mười hai năm ngồi ghế học sinh
Dòng lưu bút viết sao cho hết...
Ký ức còn đầy trong thực tại
Khắc khoải sân trường ngày phải chia tay

Có những mùa hè không bao giờ trở lại,
Ngày chung lớp mình giờ còn là kỷ niệm
Cất tất cả vào trong nơi sâu thẳm
Tận đáy lòng muốn nói: học trò ơi…

NHTD. khối 12et/ CIS

pí ẹt: chị chích mà cười là em giận chị lun đấy

Bình luận

cải ngố, đó là bạn thân của ss ấy :) không phải người iu đâu :)  Đăng lúc 16-5-2012 05:26 PM
ôi thơ hay tóa, đúng là tâm trạng có khác :X hay lắm  Đăng lúc 15-5-2012 11:24 PM
post đi, tôi dán ruột lại =)) ko lòi  Đăng lúc 15-5-2012 01:04 PM
thế ss Shin thương em ko? em đang suy nghĩ xem có nên post bài thơ con cóc của em ko nè? mà em sợ chị Chíh cười lòi ruột mất  Đăng lúc 15-5-2012 12:42 PM
cucai dễ thương của nhà Gác Mái =)  Đăng lúc 15-5-2012 12:39 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 Ủng hộ 1 cái! like!!!!!!!!!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 14-5-2012 22:29:23 | Chỉ xem của tác giả
e lót gạch ngồi cái
mà sao e bị đá sang page 2 thía này, òa òa
chệ ơi sao tự nhiên chệ nhớ trường nhớ lớp thế
k lẽ mùa hạ đến, nghe tiếng ve kêu làm chệ bồi hồi xao xuyến seo

đọc cái bài này làm e nhớ hồi cấp 3 quá
còn cái bài friend forever này thì iem toàn mang tặng đứa bạn thân thâu
chệ làm iem nhớ nó {:402:}

Bình luận

cơ mà e cứ chơi với chệ đới =))))) hôm nào xuống chệ em mềnh gặp nhau. Tuần nào chệ cũng xuống mờ :)  Đăng lúc 14-5-2012 11:15 PM
không chơi với cô nữa :(  Đăng lúc 14-5-2012 11:07 PM
làm lun cho nó giòn ^^, hảo sự mà  Đăng lúc 14-5-2012 11:01 PM
@Trang: hay là thế nhở =))))))))))  Đăng lúc 14-5-2012 10:50 PM
nai thì làm xao hở mụ =)))))))))))))))))  Đăng lúc 14-5-2012 10:49 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
 Tác giả| Đăng lúc 14-5-2012 23:18:41 | Chỉ xem của tác giả
Cho một ngày ngỡ như mùa hạ

Nó yêu quá khứ, nặng lòng lắm với cái mùa hè đó vì bạn bè, thầy cô đã đi cùng nó suốt ngày tháng khó khăn.

Chiều nay nắng nhạt, gió thổi bay bay mái tóc ai. Dưới đường đã thấy cậu trai nào đó quần đùi, áo cộc. Cảm giác như mùa xuân đã hết, nàng xuân đã vén mái tóc dài óng ả, mang theo những ngày rét ngọt mưa phùn vào miền ký ức rồi chăng? Và rằng hạ đã đến? Nó ngồi một mình trong phòng trọ và bất giác nhớ về một mùa hè đỏ rực quá, ngỡ đâu mới chỉ hôm qua mà thực ra đã xa mãi mãi, sẽ chẳng bao giờ được gặp lại nữa chăng? Bao giờ mới có một mùa hè hoa phượng thắm đến thế, một mùa hè mằn mặn vị nước mắt như thế trở lại?

Có nhà văn nào đó đã nói con người ta, ai cũng ưa hiện tại vì hiện tại chứa đựng những đổi thay mới mẻ, hứa hẹn một tương để rồi đặt ra câu hỏi sao cứ phải băn khoăn mãi với quá khứ, phải chăng là sầu nhiều, giận nhiều? Ngẫm cũng thấy đúng quá, cũng có sầu, có giận đấy nhưng mùa hè đỏ rực, mùa hè yêu thương ấy sống mãi trong nó đơn giản vì vẻ đẹp vừa được thiên nhiên ban tặng, vừa được chính tay bạn bè nó tô vẽ, dành riêng cho nó để rồi nó cất bức họa đó vào hành trình. Thỉnh thoảng, khi quá mệt mỏi và chán nản với hiện tại, nó lại mang ra xem để có động lực bước tiếp, như lại có ai đó vỗ vai nó nói: "Mày ơi! Cố lên! Sắp đến rồi!".

Nó nhớ đến cháy lòng những con đường rực nắng, những buổi chiều thơ thẩn đạp xe, đeo tai nghe và thưởng thức một bản nhạc dịu êm nào đó. Đi hết con đường này đến con đường khác, kể cả đi một mình mà cũng như có đôi ba đứa bạn đi bên cạnh nói cười. Bạn bè ơi, chỗ nào chẳng có yêu thương. Kìa, góc kia, ngày nào chúng ta còn chạy thể dục với nhau. À, đây rồi, góc sân này đây, "xóm cầu lông" của chúng ta đâu rồi?

Lúc chia tay, cũng có hẹn một ngày nào đó cả lũ sẽ lại gặp nhau nơi đô thị phồn hoa này nhỉ? Mọi thứ sẽ lại như xưa được không khi nhịp sống nhanh quá, cuốn phăng đi tất cả? Và đây nữa, ngày xưa có cô bạn giận dỗi mình ở cái ghế đá này phải không? Cô bạn ơi, có nhớ tôi không?... Còn hứa, còn hứa nhiều lắm, bạn còn nhớ chứ?

Nặng lòng với ngày xưa quá cũng đâu có tốt, nó chẳng mong bạn bè lúc nào cũng phải nhớ đến nó, chỉ mong ai cũng kịp chụp và lưu lại hình ảnh bầu trời rực nắng, mấy gốc cây, mấy bậc thang, mấy bóng áo xanh, lúc cả lớp mình ôm nhau khóc... để rồi lúc nào đó lại mang ra, lại nhớ, thấy lòng mình như trẻ lại, mới ngày hôm qua đây thôi.

Nó yêu quá khứ, nặng lòng lắm với cái mùa hè nào đó vì bạn bè, thầy cô, những người đi cùng nó suốt những ngày tháng khó khăn ấy. Cái gì khó khăn có được chẳng bền lâu. Cái ngày nắng ấy, nó đã chia ra thành những phần nhỏ, gửi cho những người bạn nó yêu thương, phòng khi bạn vô tình làm rơi thì vẫn còn một phần nào đó trong tim. Bạn ơi! Giữ giùm nó nhé! Bao giờ gặp lại, nó sẽ ghép với một mảnh "ngày nắng" của nó để rồi ngày tháng ấy lại tròn đầy như chưa bao giờ cách xa.

Giá mà giữ được cái tuổi mười tám đầy mông mơ ấy mãi trong tay. Ước thế thôi nhưng chẳng mong và cũng chẳng thể thành sự thật. Có điều đôi khi vẫn viển vông mong níu được thêm một chút nữa nắng tháng 6 cháy bỏng như nỗi nhớ bỏng cháy của một ngày hạ đỏ rực, da trời xanh ngắt, chẳng gợn chút mây. Nó chẳng nói cũng là để lắng nghe được nhiều hơn. Nó nói nhiều cũng vì đâu rằng không nói sẽ quên, sẽ tiếc...

Cre: ngoisao

Bình luận

đợi em sửa lại 1 chốc ^^  Đăng lúc 15-5-2012 01:07 PM
Nhớ cái tuổi mộng mơ này quá >.<. Đang lục lại ký ức thời học trò đây ^^  Đăng lúc 15-5-2012 12:32 PM
màu thời gian :"> :x >:D<  Đăng lúc 15-5-2012 07:43 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 14-5-2012 23:50:17 | Chỉ xem của tác giả
Ô ss Chich lãng mạng quá ta, em thích {:418:}
Chắc ss nhớ thời học sinh lắm nhỉ.. em đang học nên thấy bình thường với bây giờ chả thèm viết lưu bút gì sất ss ơi ))) hồi xưa lớp 9 tụi nó đưa lưu bút e để móc meo xong quăng vô mấy chữ {:398:} giờ nghĩ lại tội lội quá tội lỗi quá {:426:}
Để mai mốt em - chuyên gia ném thư trong lớp -vô đây phịa mấy lá thư tay cho xôm )))))))))))) hehehe

Bình luận

cô kia văn của tôi đâu :)  Đăng lúc 16-5-2012 05:27 PM
cộp cộp, gõ cửa đồi văn =))  Đăng lúc 15-5-2012 02:26 PM
Làm tới đi em =.=  Đăng lúc 15-5-2012 12:33 PM
nhớ nhá, cộp cộp!  Đăng lúc 14-5-2012 11:51 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
 Tác giả| Đăng lúc 14-5-2012 23:54:41 | Chỉ xem của tác giả
Chia tay

Có mùa phượng vĩ không tên thành hò hẹn

Đỏ cái nhìn vương vấn lúc chia tay

Cô bạn gái ngại ngùng không dám khóc

Nghèn nghẹn lời trong khóe mắt cay cay

Có tiếng ve suốt một thời không ai hay

Chỉ đứng cạnh nhau mới thấy buồn đến thế

Bao năm rồi ve kêu như thành lệ

Bước đi không đành mà ngoảnh lại buồn hơn

Thao thức bao ngày qua-tiếng trống trường

Lúc chia tay thèm được giật mình rồi chạy

Giờ truy bài,phút ra chơi,cả những lần đi học muộn

Bây giờ cũng thành kí ức chìm sâu

Bình luận

nàng 10 năm thì ta cũng thế còn chi hí hí ...ôi nhớ ....  Đăng lúc 15-5-2012 01:01 PM
ss thích bài này em ạ :xxxx  Đăng lúc 15-5-2012 10:18 AM
thơ ss hay ss sưu tập thế? hay quá :D  Đăng lúc 15-5-2012 08:43 AM
oái, làm thơ hả Chích ??? >:D<  Đăng lúc 15-5-2012 07:42 AM
>:D< :">  Đăng lúc 15-5-2012 03:32 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 15-5-2012 00:05:51 | Chỉ xem của tác giả
Chich_bong gửi lúc 14-5-2012 23:54
Chia tay

Có mùa phượng vĩ không tên thành hò hẹn

NHỮNG NGÀY NẮNG LẠ...

Đã thấy những con phố quen rực sáng trong màu vàng nắng. Nắng len vào trong căn phòng nhỏ rộn tiếng cười vui. Nắng gửi lên trên những cánh phượng hồng của một thời xa vắng, nắng e ấp trong cái sắc tím mộng mơ của những chùm bằng lăng. Nắng thật tươi trên môi cười, thật thắm trong ánh mắt người con gái. Tháng năm, tháng nắng, đã nghe ve kêu ra rả trong những đêm thao thức, ve mang cái náo nức ban ngày vào đêm vắng, chợt thấy lòng nôn nao và bâng quơ nghĩ ngợi. Đêm chập chờn với những tiếng ve và những vẩn vơ không duyên cớ.
Viết cho tháng năm, viết cho mùa hè lạ. Tôi yêu thật nhiều những náo nức của tháng năm-tháng đầu hè. Hè nhắc ta nhớ về cái màu trắng trong của thời cắp sách tới trường, về những chia tay bịn rịn, về những tình yêu học trò ngây ngô nhưng rất đẹp. Nắng tháng năm gọi về những kỉ niệm khó quên, gợi về thoáng nhung nhớ ngẩn ngơ, những thoáng vui không gợn chút âu lo. Tôi yêu những mùa hè. tuổi học trò trong trắng, những kỉ niệm như mới chỉ hôm qua nhưng đã xa xôi lắm. Hãy cho tôi trở lại ngôi trường ngày xưa, để ngẩn ngơ trước nét cười người con gái bàn bên, để thơ thẩn bên gốc phượng già, và chạy chơi giữa sân trường ngập nắng. Hãy cho tôi nghe lại Forever trong ngày chia tay của lớp, để sống với những cảm xúc không thể nói thành lời, để nhìn lại những buồn vui không bao giờ tìm lại được.
Hãy cho tôi được là tôi của ngày xưa. Cứ ngỡ sau những tháng ngày thân thiết ấy, chúng tôi sẽ gặp nhau thật thường xuyên, sẽ nói được hết những trăn trở trong lòng, để tìm thấy những điểm tựa mỗi khi mỏi gối chùn chân. Nhưng những ngày sinh viên đẩy chúng tôi ra xa nhau, cuốn tất cả đi với những lo nghĩ và toan tính. Tôi không trách ai cả, chỉ thoáng buồn. Sẽ có thật nhiều con đường đi xa ngôi trường ngày xưa. Bỏ lại sau lưng những ngày hè nôn nao phượng đỏ và tím ngắt bằng lăng, bỏ lại những hoài niệm một thời áo trắng. Bỏ lại những tiếng cười, những ánh mắt, những bàn tay.
Tìm đâu thấy những mùa hè ngày xưa ấy. Lại một mùa hè nữa, không lo lắng với những kì thi gấp gáp, không những buổi tổng kết nô nức tiếng cười hay những ngày chia tay buồn man mác. Hè này với tôi không nhiều ý nghĩa, ngày nào cũng chạy xe trên những con đường quen thuộc. Chợt thấy nắng, chợt thấy gió, chợt thấy một cánh phượng khẽ đậu trên vai áo. Nắng vàng ươm trên bàn tay tôi, trên mái tóc tôi. Nắm tay giữ lấy một chút nắng nơi này, giữ lấy cả những ngày đã xa. Sẽ nhớ thật nhiều…

http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMS8wNS8xNi81L2QvInagaMENWQxODQ0NWJmYTBkZDg5OGNmN2VjMzI5N2Q2YzhiN2QdUngWeBXAzfEZvInagaMEmUsICmV2ZXIgKEldUngmUsIC3RydW1lWeBnRhWeBCl8U3RyYXRvInagaMEdmFyaXVzfHwz
credit: theoyeucau
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 15-5-2012 06:20:52 | Chỉ xem của tác giả
Dạo này thấy Chích hứng hơi nhiều, tự sướng cũng hơi nhiều nha^^!

Mới nghe cái tít thấy là lạ, đang thắc mắc có người muốn hồi teen chăng, nhưng rồi vào đọc lại thấy hay, ý nghĩa, hồi ức của một thời xưa bé lại ùa về, cái thời ngây ngô nhất quỷ, nhì ma, thứ ba học trò thật đáng yêu!

Ngày xưa với ta học trò là vui nhất, lắm trò ma quỷ nhất, sẽ có lúc kể mọi người nghe sau!

Cám ơn Chich vì tạo ra thớt độc đáo này!

Bình luận

kể cho ta nghe với đi nàng :X tại hôm trước về nhà lục sách thì rơi ra quyển lưu bút nên :X  Đăng lúc 15-5-2012 12:59 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 15-5-2012 07:21:21 | Chỉ xem của tác giả
thanks mụ nhen chích....đang gần đến hè
học sinh xôn xao nghỉ hè ...thật là nhớ lại hồi đó của mình
học thì ko nhiều mà tới mùa này lại cứ rộn ràng , bịn rịn chia tay nhau ....vui ơi là vui
giờ nghĩ lại thật ước ao quay lại ....nhưng có lẽ xa vời lắm đây.....
ôi hoài niệm về mái trường xưa...về những kỷ niệm...những người bạn thật là nhớ quá

Bình luận

ta xa cái thuở này 10 năm rồi nàng nhỉ ... ôi  Đăng lúc 15-5-2012 12:59 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 15-5-2012 07:40:27 | Chỉ xem của tác giả
Ờ hé, Chích nhắc ta mới nhớ là trời đã sang hè rồi, cái thớt này là gì đây? Nhật kí à? Ta ít khi viết nhật kí lắm, vì mọi tâm sự của ta hầu như chỉ giữ trong lòng nếu như ko thể tìm ra người chia sẻ, có lẽ vì cái tính ta nó vậy nên mọi người mới cảm thấy xa cách còn bản thân ta đôi khi thấy lạc lõng, biết sao được, Chích thông cảm cho ta nhé, ...
Nhớ những ngày này gần 10 năm trước là quãng thời gian vui vẻ, đáng nhớ của ta, tụi lớp ta có tuyên ngôn là *chơi tranh thủ* nghĩ ra đủ trò quậy phá, thầy cô mệt đầu mà ko nỡ mắng nhiều chắc bởi họ đã quá quen với điều đó rồi
Nhanh thật, mới đó mà đã ... Bao giờ ta gặp lại đủ bạn bè xưa??? Liệu có bao giờ ta có đc quãng thời gian vui vẻ như vậy nữa ko??? Oà òa, bắt đền Chích, làm ta lại hoài cổ rồi ...

Bình luận

hì hì đôi khi kỉ niệm là một nốt nặng giữa bộn bề cuộc sống mà nàng :X  Đăng lúc 15-5-2012 01:00 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách