Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: Chich_bong
Thu gọn cột thông tin

~♥ღ[KITES - XMas ấm áp cùng tôi] Noel nhớ... ~♥ღ - Hết hạn nhận bài]

Đóng [Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 22-12-2012 13:39:00 | Xem tất
Nick kites: Hagiel
Bạn thuộc nhà: Land ship Rang Tô KiAh
Chủ đề bài viết: Một mùa đã sang...
=====================
1 năm mới đang đến gần, cuối năm, dòng người cứ bon chen, hối hả như chạy đua với thời gian vậy. Những lời chúc tốt đẹp, mọi người cũng đã chúc rồi, mình muốn chia sẻ những mẩu chuyện ngắn đến mọi người, như 1 lời chúc năm mới vui, khỏe & hạnh phúc

Câu chuyện thứ nhất:

Bức ảnh đạt giải thưởng lớn của cuộc thi nhiếp ảnh thế giới là bức ảnh chụp 2 cây nến, 1 cây nến bị gãy dựa vào cây nến còn lại & cả hai cũng cháy chung 1 ngọn lửa

đây là câu chuyện gợi cho chúng ta về tình người & sự tương trợ lẫn nhau. Trong cuộc sống còn nhiều lắm những mảnh đời bất hạnh, những cảnh đời éo le, chỉ cần 1 bàn tay đưa ra để giúp đỡ thôi cũng đã mang lại ý nghĩa rất lớn rồi.

Câu chuyện thứ 2:

Có 1 người thường đi lấy nước bằng 2 cái bình đất, 1 trong hai chiếc bình đó có 1 vết nứt, cái bình nứt cứ nghĩ rằng rồi mình cũng sẽ bị vứt bỏ, nhưng ko hề. Đến 1 ngày, chiếc bình nứt mạnh dạn đem thắc mắc của mình hỏi người chủ, thì người ấy trả lời:
"Ngươi có thấy những khóm hoa ven đường ko? nhờ chính có nước chảy ra từ ngươi mà những bông hoa đó được tưới tắm & khoe nở như vậy đó!"

Cuộc đời chúng ta ko ai là toàn vẹn, ai cũng có những điểm yếu của mình, nhưng nếu biết tận dụng nó thì nó cũng sẽ trở thành lợi thế của riêng mỗi chúng ta mà ko ai có được cả.

2 câu chuyện cũng là lời mình muốn gửi tặng mỗi người, chúc chúng ta có được những "cộng sự" tốt trên con đường dài phía trước mà chúng ta đi, & trên con đường đó, chúng ta hãy tự khẳng định mình bằng chính năng lực & sự khác biệt của mình!

Merry Xmast & Happy news year
========
dốt văn, bí từ, câu cú lổn nhộn là những gì để miêu tả về 1 bài viết nầu đó của mình. hưởng ứng event của Chích nhé, à ko cần đưa bài này ra poll vote đâu nha Chích. Tặng riêng BTC nè:

Bình luận

đã mở poll vote bài http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-du-thi-kites-xmas-am-ap-cung-toi-noel-nho--365824-1-1.html  Đăng lúc 26-12-2012 10:48 PM
câu chuyện ý nghĩa quá ss ợ :))  Đăng lúc 23-12-2012 08:33 PM
ham hố mà còn hơm chịu cho ngta vote nữa =))  Đăng lúc 22-12-2012 02:04 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
wingssky + 5 :D
Chich_bong + 5 em iu ss :X

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 22-12-2012 20:49:44 | Xem tất
Nick kites: Soledad
Bạn thuộc nhà:
Chủ đề bài viết: Kỉ niệm đã qua...

Đối với tôi, mùa Noel luôn là khỏang thời gian đẹp đẽ và đáng nhớ nhất trong năm. Không những chỉ vì đó là mùa lễ hội tưng bừng mà đó còn là dịp nhắc cho tôi nhớ về những kỉ niệm, những tháng ngày vui vẻ hạnh phúc bên gia đình, bên bố mẹ

Già đình tôi là những người theo Đạo KiTô Giáo, tôi từ bé đã được dạy dỗ , nuôi dưỡng và truyền đạt những Đức Tin về Chúa, về Đạo. Sống trong khu xóm Đạo , nên cứ mỗi dịp Noel về là tôi không bao giờ có thể quên được cái không khí tưng bừng của đèn hoa và sự háo hức trang hòang mọi thứ để chuẩn bị đó Chúa giáng trần

Tôi cùng mẹ và các em giúp bố làm hang đá, không chỉ là hang đá cho nhà mình, mà còn vác cả mây tre lá ra giúp các cô các bác hàng xóm làm hang đá lớn cho cả nhà thờ trong xóm Đạo của mình. Nhà thờ cách nhà tôi không xa lắm, chỉ chừng độ hun hút qua con hẻm nhỏ ngoài đường lớn. Niềm hạnh phúc ngày đó rất nhỏ nhoi, là mong Giáng Sinh về , để đườc cùng mọi người trang trí nhà cửa, khu xóm, được cùng mẹ và các em dăng đèn trang trí cho cây thông, rồi cả nhà cùng đứng ngắm tấm tắc khen nhau.

Hạnh phúc là giản đơn, hạnh phúc là khi được ở bên những người mình yêu thương cùng đón chờ những điều đẹp đẽ, được gửi đến nhau những tấm thiệp tự tay làm, những món quà nhỏ xinh , có thể không mang nặng giá trị vật chất nhưng đầy ắp tình cảm.

Tôi đã có 1 tuổi thơ rất hạnh phúc, có những kỉ niêm đẹp đẽ về Giáng SInh bên gia đình, đã từng được chọn đóng vai Thiên Thần, đóng vai Đức Mẹ Maria trong những vở kịch canh thức Đêm Giáng Sinh, tất cả là những kỉ niệm tôi sẽ mãi không quên

COn cám ơn Chúa vì đã ban cho con quá nhiều hồng ân và may mắn khi sinh ra đã là 1 người KiTô hữu, cón muốn nói rằng, con hạnh phúc khi được làm con Chúa biết bao

Cám ơn Chúa đã cho con cha mẹ tuyệt vời, và 1 gia đình ấm áp với những đứa em ngoan, dù đã có lúc rất khó khắn, đau khổ nhưng đều vượt qua nhờ niềm tin và tình yêu dành cho nhau.

Cám ơn Chúa đã cho con được may mắn gặp được 1 tình yêu đẹp, và hiện giờ đã có 1 gia đình nhỏ hạnh phúc cho riêng mình.

Đã mấy năm nay con phải đón Giáng Sinh nơi xứ người, thấy lòng nhói đau mỗi khi nghe tiếng cha mẹ kể về Giáng Sinh nơi quên nhà "COn à, năm nay nhà mình mới làm hang đá và trang trí cây thông đẹp lắm, nhà thờ mình cũng trang hoàng đẹp lắm con. Cả xóm ai cũng hỏi thăm bao giờ gia đình con lại về chơi đó?"

Bố à, con nhất định sẽ về chứ ... nay mai con sẽ về ... năm sau bố mẹ nhá..

Giáng Sinh xứ người cũng đẹp đẽ và lung linh lắm. Cuộc sống của con cũng rất đầy đủ và hạnh phúc, nhưng con vẫn nhớ nhà và vẫn luôn nhớ kỉ niệm , nhớ cái se lạnh miền nhiệt đới , nhớ khu xóm Đạo tưng bừng, nhớ những đêm canh thức cùng gia đình, nhớ tiếng chuông nàh thờ văng vẳng bên tai...

Dù có đi bất cứ nơi đâu, thì tim con cũng vẫn luôn nhớ và hướng về Việt Nam, nhất là mỗi dịp Giáng Sinh về, mùa đông đến trong thành phố nhỏ của mình...

Bình luận

đã mở poll vote bài http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-du-thi-kites-xmas-am-ap-cung-toi-noel-nho--365824-1-1.html  Đăng lúc 26-12-2012 10:49 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-12-2012 20:19:22 | Xem tất
nhiều người viết quá à? em cũng cin bon chen 1 chân bài viết của em gần xong rồi khi nào xong sẽ post ngay nhưng nhiều bài thế này trả biết có được cái giải gì không nhỉ? không khéo lại được giải út. kaka

Bình luận

đã mở poll vote bài http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-du-thi-kites-xmas-am-ap-cung-toi-noel-nho--365824-1-1.html  Đăng lúc 26-12-2012 10:48 PM
e muốn hỏi để chèn ảnh vô đây đúng ko? e cứ viết đi, rùi lát chèn pic sau cũng đc e ạ,chờ c tẹo nha  Đăng lúc 23-12-2012 08:40 PM
:)) em cứ post đi nhé :)) mỗi bài post đc tặng 50$ mừng giáng sinh  Đăng lúc 23-12-2012 08:33 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 23-12-2012 21:05:08 | Xem tất
Cảm ơn các bạn đã tham gia event cùng Ju và Chích

Nhân dịp Noel mình xin gửi tặng mỗi bạn post bài dự thi một món quà nhỏ là 50$
Hi vọng cả nhà đón một Noel ấm áp và an lành

Love!

Hành động        Điểm thay đổi        Thông tin        Đổi thời hạn
Chuyển phát        Kite$ -50         đến Soledad Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 21:02
Chuyển phát        Kite$ -50         đến Hagiel Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 21:02
Chuyển phát        Kite$ -50         đến htam_pham Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 21:01
Chuyển phát        Kite$ -50         đến pio227 Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 21:01
Chuyển phát        Kite$ -50         đến timbuondoncoi Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 21:00
Chuyển phát        Kite$ -50         đến pe_ghetboychanh Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:59
Chuyển phát        Kite$ -50         đến mikun Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:59
Chuyển phát        Kite$ -50         đến ngkhanhtien Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:59
Chuyển phát        Kite$ -50         đến sami Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:58
Chuyển phát        Kite$ -50         đến Bacham72 Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:58
Chuyển phát        Kite$ -50         đến beauty.s2_beast Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:57
Chuyển phát        Kite$ -50         đến shiny1284 Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:56
Chuyển phát        Kite$ -50         đến thoathan Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:54
Chuyển phát        Kite$ -50         đến tendoc Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:53
Chuyển phát        Kite$ -50         đến lee_keo Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:53
Chuyển phát        Kite$ -50         đến mua Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:52
Chuyển phát        Kite$ -50         đến nickcờnhôn Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:52
Chuyển phát        Kite$ -50         đến kimnhung Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:51
Chuyển phát        Kite$ -50         đến peCong Lồng ghép chuyển giap        2012-12-23 20:50

Bình luận

ss vậy event còn nhận bài ko ss?  Đăng lúc 24-12-2012 09:56 PM
đang thắc mắc sao mình lại được tiền thì ra là ở đây, cám ơn nhé.  Đăng lúc 24-12-2012 01:44 PM
Chị đã nhận được quà, cảm ơn Chich_bong và BTC, chúc Giáng Sinh vui vẻ !!!!!  Đăng lúc 24-12-2012 09:30 AM
đã nhận Quà giáng sinh, tks Chích và BTC :), Merry X'Mas!  Đăng lúc 23-12-2012 09:07 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-12-2012 22:13:57 | Xem tất
nick kites: tuyetvotinh92hn
bạn thuộc nhà:
chủ đề bài dự thi: Mùa giáng sinh năm đó

Mùa giáng sinh năm đó

Vì em chọn cô đơn cho mình...

Bởi vì em chọn cô đơn cho mình, nên em không trách khi không có ai nói chuyện, hỏi han. Bởi vì em chọn cô đơn cho mình, nên mỗi khi khóc chỉ dám mín thật chặt để nước mắt từ từ lăn xuống gối, thấm dần và biến mất. Chỉ dám lặng lẽ lau khô để rồi từ từ chìm vào giấc ngủ mộng mị. Sáng dậy, em vẫn cứ là em, nước mắt kia nhạt nhòa rồi ! Bởi vì em chọn cô đơn cho mình, nên em không mong ước có người nhắn tin mỗi tối.

Bởi vì em chọn cô đơn cho mình, nên không được phép can dự vào chuyện người khác. Cô đơn
Bởi vì em chọn cô đơn cho mình, nên không được ghen tị với hạnh phúc của người khác, phải mỉm cười chúc phúc cho họ, còn em đã có cô đơn đi bên cạnh rồi...

Bởi vì em chọn cô đơn cho mình, nên không cho ai bước vào thế giới của em, xanh đỏ tím vàng em tự vẽ, mảng màu xám cho những suy nghĩ chỉ riêng em.

Nếu không có giáng sinh năm đó có lẽ em vẫn sẽ mãi là người cô đơn cảm ơn anh vì anh đã đến bên em cho em vòng tay ấm áp yêu thương dù chỉ là ngăn ngủi nhưng đối với em như thế cũng là quá đủ.

Còn nhớ mùa đông năm đó mình quen nhau thật tình cờ anh nhỉ đến nay em vẫn còn nhớ như in cái ngày hôm đó, cái ngày chúng ta đã gặp nhau và quen nhau và bắt đầu 1 mối tình mặc dù kết thúc trong đau khổ.

Hôm đó là 1 ngày đẹp trời anh nhỉ? Không rét căm căm ngược lại trời còn có chút nắng, quả là hiếm hoi trong cái mùa đông giá buốt. Tan học quân sự  em 3 chân 4 cẳng lên nhanh xe bus đi học thêm khi đến thì thầy giáo đã vào lớp thế là em đành nhanh chóng ngồi bừa vào 1 chỗ và rồi thế là em biết anh.

Ấn tượng đầu tiên của em về anh là gì nhỉ? 1 người con trai cao ráo có nước da hơi nâu 1 chút nhưng quả thực rất đẹp, vẻ đẹp của sự khỏe khoắn, nụ cười của anh rất tươi như ánh nắng mùa xuân ấm áp.

Rồi tình cờ chúng ta bắt chuyện và hỏi nhau 1 vài câu vu vơ và rồi thế là chúng ta quen nhau. Lúc đó quả thật em rất vui,em cứ cười suốt mỗi khi nhận được tin nhắn của anh.

Rồi lại có lúc tủm tỉm cười vì những câu chuyên thú vị của anh hay có lúc tức giận khi anh kể cho em nghe về những cô gái trước kia đã từng theo đuổi anh.

Mọi vui buồn trong cuộc sống anh đều tâm sự cho em nghe hết, nào là chuyện bố mẹ gia đình anh sao? Qua đó em biết nhiều điều về anh, em biết anh có 2 người bạn thân và không may mắn trong số họ đã có 1 người ra đi vì 1 tai nạn giao thông không đáng có.

Em biết rằng anh là 1 người học rất giỏi và em cũng biết được rằng mong ước của anh là thi được vào trường kinh tế. 1 ngày anh gần như không có ngủ thường thì chỉ khoảng 4 tiếng.

Và dần dần em cảm nhận được anh cũng không còn cười nhiều như cái ngày mình mới quen nhau nữa. Chúng ta vẫn đi chơi chung với nhau vẫn nói chuyện với nhau mặc dù nụ cười không còn được như xưa nhưng quả thật em rất vui khi năm đó anh đã tỏ tình với em đã ôm em vào lòng thật ấm áp và em đã nhận lời ngay không 1 chút suy tư.

Nhưng rồi những ngày sau đó anh lại bỗng dưng như người mất tích không nhắn tin cho em nữa. Và rồi 2 tuần sau em nhận được câu trả lời của anh rằng tạm thời mình quên nhau em nhé hãy cứ vậy nhé lên lớp có thấy nhau thì hãy coi anh như người xa lạ không quen biết quả thực lúc đó em đã rất buồn em đã rơi lệ và hỏi anh vì sao phải như vậy anh không nói nhiều và chỉ bảo em hãy nghe theo lời anh đi.

Em như con ngốc vẫn tin vào tình yêu nơi anh. Rồi những ngày sau đó em gặp anh trên lớp phải vờ như người xa lạ cảm giác rất đau anh ạ? Cái cảm giác thấy anh đi qua biết rõ ràng đó là anh nhưng không thể gọi tên thật sự rất đau khổ. Em 1 mình ngậm nước mắt vào trong trái tim.

Và rồi những ngày sau đó khoảng 2 tuần về sau nữa anh đã gọi điện cho em và thế là chúng mình lại như xưa lại nhắn tin cho nhau. Nhưng hạnh phúc thường ngắn ngủi dường như ông trời ghét em nên không muốn em hạnh phúc muốn cuộc đời em thật nhiều nước mắt khi được vài tháng sau anh nói chia tay quả thật em rất đau khổ nhưng cuối cùng em cũng chấp nhận vì thực sự tình yêu nơi anh đã làm em quá mệt mỏi rồi.

Những ngày sau đó em cố gắng quên anh đi, cố gắng làm quen với cuộc sống không có anh cố gắng làm quen lại với sự cô đơn và trống trải cố gắng vùi đầu vào sách vở để mong sao có thể quên anh.

Và rồi thời gian cũng dần trôi đi cũng vào mùa giáng sinh năm sau đó khi em gần như đã quên đi sự tồn tại  của anh trên cõi đời này thì đột nhiên anh lại xuất hiện em tình cờ thấy anh trên 1 chuyến xe bus bao nhiêu cảm xúc về 1 thời lại ùa đến trong em.

Em biết đó là anh nhưng em không thể gọi tên vì bây giờ chúng ta đã là 2 ngườ xa lạ em không muốn làm phiền đến cuộc sống của anh.

Nhưng cuộc đời vẫn thường trêu ngươi để rồi tuần sau nữa cũng vào 1 tối thứ 6 em lại gặp anh trên1 chuyến xe bus, dù luôn dặn mình không được gọi tên anh nhưng khi thấy anh đi xuống trên tuyến xe bus em đã vội vàng xuống xe đuổi theo anh gọi tên anh.

Em không muốn bỏ lỡ 1 cơ hội nào nữa dù chỉ được gọi tên anh thôi dù chỉ được nói với anh đôi 3 câu thôi thế cũng là quá đủ. Em gọi mãi gọi mãi nhưng anh đã không quay lại vì anh đã đi qua rồi qua rồi.

Em nhìn đường phố vắng tênh gần như không có 1 ai lòng em bơ vơ chết lặng đêm đó em đã đứng dưới bến xe bus mãi, mãi cho đến gần 2h sáng em cũng không rõ nữa em gọi điện cho anh bảo rằng em vừa thấy anh, anh có thể ra đây gặp em 1 chút được không nhưng anh chỉ nói ra 1 câu đau lòng rằng anh đang ngủ không ra được tại sao anh lại có thể tàn nhẫn như vậy nhỉ?

Tại sao anh tàn nhẫn như vậy mà em vẫn yêu anh vẫn mong anh thay đổi có thể quay về bên em như ngày nào? Các mùa giáng sinh cứ nối tiếp đi qua và năm nay cũng như mọi năm lại 1 mình em bơ vơ lẻ loi 1 mình.

Giáng sinh của em năm nay chắc cũng sẽ như mọi năm 1 mình gặm nhấm sự đơn côi nhưng không sao em chấp nhân tất cả em không muốn đau thêm bất cứ 1 lần nào nữa giá mà em cứ vu vơ thích cô đơn như ngày nào thì có phải giờ đây em đã rất vui không?

Nhưng mà vốn cuộc đời không có 2 chữ giá như thời gian làm chi có thể quay trở lại có chăng chỉ là trong mộng tưởng của con người ta mà thôi. Dù bây giờ không thể gặp lại anh nữa nhưng em vẫn muốn nói với anh 1 câu rằng em không còn hân anh nữa và thực sự em mong anh ở 1 nơi nào đó sẽ hạnh phúc với 1 người con gái mà anh thật sự yêu.

Chúc anh hạnh phuc còn em sẽ cứ mãi cô đơn như thế này bởi vì em yêu thích sự cô đơn.

Giáng sinh đến cùng với tuyết trắng và gió lạnh, nên mọi người bảo mùa đông thật lạnh va thực sự tôi cũng cảm thấy rất lạnh. Nhưng mọi người đừng như tôi nhé  hãy tin rằng bạn luôn có một người bên bạn trong những lúc bạn buồn, cô đơn  
Chúc bạn một mùa giáng sinh hạnh phúc và an lành!!! một mùa đông thật ấm áp!!! và một năm mới thật nhiều niềm vui!!!

MERRY CHRISTMAS!!! HAPPY NEW YEAR!!!

Bình luận

đã mở poll vote bài http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-du-thi-kites-xmas-am-ap-cung-toi-noel-nho--365824-1-1.html  Đăng lúc 26-12-2012 10:49 PM
thanks chủ thớt nhìu nhìu. chưa giáng sinh đã có quà vui quá ta. hehe  Đăng lúc 23-12-2012 10:21 PM
Hành động Điểm thay đổi Thông tin Đổi thời hạn Chuyển phát Kite$ -50 đến tuyetvotinh92hn Lồng ghép chuyển giap 2012-12-23 22:17  Đăng lúc 23-12-2012 10:18 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 24-12-2012 16:00:34 | Xem tất
Nick kites: hoainiem90
Bạn thuộc nhà: Gác Mái.
Chủ đề bài dự thi :

~ Cô bé bán diêm và ông già Noel~

Năm đánh dấu với mình rất nhiều sự kiện trở thành người bắt đầu cho cuộc sống tự lập, trở thành một công dân thật sự, biết thế nào là sự cực khổ để có được đồng tiền lương quý giá mà hồi đó mình chỉ biết dùng và sử dụng nó , quen biết được thêm nhiều người bạn những người đồng nghiệp, và biết gửi về cho cha mẹ những món quà tuy không phải là quý giá nhưng cũng bằng chính sức của mình mà không đòi hỏi , cha mẹ mình lúc đó rất vui vì con cái đã trưởng thành đã biết lo cho tương lai của mình và có thể tự nuôi sông được bản thân mình nhưng đối với mình rất cần có cha mẹ bên cạnh không chỉ để nhõng nhẽo như hồi còn nhỏ mà muốn được phụng dưỡng , đỡ đần và làm tròn bổn phận của người con , ....
Các bạn cũng biết vì sao mà mình lại đặt chủ đề là cô bé bán diêm  ,một câu chuyện đã theo mình từ lúc còn học tiểu học, hồi nhỏ cứ ngu ngơ bảo rằng sao lúc đó sao ông già Noel lại không giúp cho cô bé vì ông là người tốt lại hay tặng quà cho các bé vào dịp Giáng Sinh, vì sợ bán không hết diêm sẽ bị ba đánh đòn tâm lý ấy đôi với một đứa trẻ sẽ rất sợ , nên cô bé nhất quyết phải bán cho hết mới dám về nhà, thường câu chuyện cổ tích sẽ có cái kết hậu dành cho nhân vật chính , lúc đó mình cũng đã nghĩ cô bé sẽ được bà tiên hay ông tiên, và cả ông già Noel nữa, thậm chí là một người có lòng tốt sẽ giúp đỡ cô mua hết diêm cho cô bé, nhưng sự thật lại không phải vậy, cô bé cứ bán và diêm vẫn còn nguyên không một ai mua giúp cho cô, ....
Cau chuyện đến đó mình đã không đọc tiếp nhưng cái kết cứ thôi thúc mãi nên đã quyết định đọc tiếp , và kết cục là gì ?

Vừa đói vừa rét,em cuộn người trong góc giữa hai ngôi nhà nhưng tay chân vẫn đóng băng vì lạnh, em chợt nghĩ biết đâu bật diêm lên sẽ tốt hơn, chí ít cũng có thể sưởi ấm những ngón tay. Que thứ nhất bật lên, hơ tay trên ngọn lửa ấm áp sáng bừng như cây nến nhỏ, em tưởng mình đang ngồi trước chiếc lò sưởi sắt to với chân đế và tháp trang trí bằng đồng. Lửa vụt tắt, lò sưởi biến mất, chỉ còn lại trong tay em là nửa que diêm cháy dở.
Cô bé bật que diêm thứ hai, bức tường trước mặt bỗng trở nên trong suốt, bé nhìn thấy trong nhà là một bàn ăn phủ khăn trắng như tuyết với con ngỗng quay nhồi táo và mận khô đang bốc hơi nghi ngút. Và lạ kỳ chưa! con ngỗng bỗng từ trên đĩa nhảy xuống, lạch bạch tiến về phía em với dĩa và dao cắm ở ngực. Bỗng que diêm phụt tắt, chẳng còn gì ngoài bức tường dày tối tăm, ẩm ướt và lạnh lẽo ngay trước mặt.
Bé bật một que diêm nữa, và thấy mình đang ngồi dưới cây thông Noel trang hoàng dây nến và tranh rực rỡ. Với tay về phía cây thông, que diêm tắt lịm, em thấy ánh nến bay lên cao, cao mãi trông như những vì sao. Rồi một vì sao rơi xuống, "Ai đó đang từ giã cõi đời.", em bé nghĩ vì nhớ đến lời bà, người duy nhất yêu quý mình trên cõi đời này.
Cô bé bật que diêm thứ tư, ánh sáng bỗng bao trùm, giữa vầng sáng, bà đang đứng đó, mỉm cười hiền hậu và âu yếm. "Bà ơi!", em khóc nấc lên, "Bà mang cháu đi cùng nhé! Cháu biết bà sẽ rời bỏ cháu khi que diêm cháy hết, bà sẽ biến mất như chiếc lò sưởi ấm áp kia, như chú ngỗng quay và cây thông rực rỡ". Em vội vàng cho cả gói diêm vào ngọn lửa, ánh sáng bừng lên còn hơn cả vầng dương và bà trông như chưa đẹp lão, cao lớn đến thế bao giờ. Bà ôm em trong vòng tay rồi cả hai cùng bay lên, trong ánh sáng và niềm hân hoan, xa dần mãi mặt đất, đến với Chúa, đến nơi không còn đói khát và nỗi khổ đau.

Bốn que diêm , bốn niềm mong ước của cô ,đối với mình thì có thể là nhỏ bé, nhưng đối với cô bé đó lại là niềm vui sướng và hạnh phúc, trong cái cảnh trời thì lạnh thấu xương, áo quần lại rưới, bụng thì đói, mà mình lại còn nhỏ ... . Mình cứ trách tác giả lúc đó không cho già Noel xuất hiện với hình hài ai đó chạy đến giúp cô mua hết diêm và giúp cô có thể về với gia đình để cùng đón giao thừa ấy, cổ tích mà  cái kết phải có hậu chứ sao lại bắt một đứa bé phải chịu cảnh thiệt thòi như vậy..... và lúc đó mình thật sự đã không tin trên đời này có ông già Noel hay ông tiên gì hết kể cả người tốt nữa...
Và cứ mỗi khi Giáng sinh đến hồi học cấp II mình không tin vào ông già Noel mặc dù mình biết đó là nhân vật do con người tưởng tượng mà thôi, và lại nhớ câu chuyện "Cô bé bán diêm " , tự giúp mình suy nghĩ rất nhiều, lớn hơn nữa mình đã biết tìm thông tin trên internet, mới biết được là một câu chuyện có thật được nhà văn Andersen viết lại , chính ông cũng đã gặp cô bé...

Cho đến bây giờ bản thân mình mới hiểu được ý nghĩa sâu xa của câu chuyện , vì sao được xem là cổ tích vì khúc cuối cô bé chết nhưng miệng mỉm cười , hai má  ửng hồng và cô gặp lại được bà yêu quý của mình, nhưng ý nghĩa của nó để lại lớn hơn nhiều vì nó được viết trong ngày Giáng Sinh- mọi ước muốn an lành , hạnh phúc đều có- chúng ta cần nhiều hơn:

*** Sự quan tâm của gia đình.
***Lòng bao dung của con người với con người.
***Sự đùm bọc che chở lẫn nhau dù không máu mủ hay ruột thịt.

Vì vậy trong ngày lễ Noel rất mong có ông già Noel thật sự và cả thiên thần nữa -đó là những con người hóa thân của ông già Noel mang đến bao niềm mơ ước của không chỉ trẻ thơ mà còn cả người lớn , chia sẻ những khó khăn mà trẻ em đang gặp phải để không còn thấy sự đáng thương và tội nghiệp như cô bé bán diêm để viết nên một câu chuyện cổ tích mà ở đó là một cái kết có hậu như cô đã được gặp bà vẫn mỉm cười dù mình đã không còn dù mình bị thờ chính con người xung quanh thờ ở bỏ mặc...Mong là giáng sinh tắt cả mọi người sẽ thật hạnh phúc, thật vui vẻ dù theo đạo hay không thì trong lòng mỗi người cũng đã mong ước cũng đã hy vọng đón một đêm Giáng Sinh hạnh phúc bên gai đình và người thân.Bản thân mỗi người lớn hãy là Santa và thiên thần chắp cánh ước mơ cho các thiên thần nhỏ sẽ sống tốt .
Chúc cho mọi người Giáng Sinh vui vẻ và năm mới thật nhiều niêm vui!.

Bình luận

đã mở poll vote bài http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-du-thi-kites-xmas-am-ap-cung-toi-noel-nho--365824-1-1.html  Đăng lúc 26-12-2012 10:50 PM
mai mới hết han em iu :D  Đăng lúc 24-12-2012 04:46 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Chich_bong + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 24-12-2012 19:59:32 | Xem tất
Nick kites: lee_soo_min
Bạn thuộc nhà: Gác Mái
Chủ đề bài dự thi: Giáng Sinh năm nay....Anh bỏ em rồi

_________________________________________________________________________

Giáng Sinh 3 năm trước......
- Chúc mừng Giáng Sinh!!!!!!!!
- Chúc mừng Giáng Sinh!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
- Anh sẽ ở bên em mãi chứ!
- Tất nhiên rồi
Vậy mà bây giờ
Anh đã bỏ em mà đi
Anh có biết em nhớ anh nhiều lắm không. Nhớ những lúc chúng ta bên nhau. Anh ơi, giườ anh đang ở đâu. Em mong anh về đây với em. Em nhớ anh nhiều!

Bình luận

đã mở poll vote bài http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-du-thi-kites-xmas-am-ap-cung-toi-noel-nho--365824-1-1.html  Đăng lúc 26-12-2012 10:50 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +8 Thu lại Lý do
thaopeo166 + 5 Ủng hộ 1 cái! ^^
Chich_bong + 3 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 24-12-2012 22:51:13 | Xem tất
Nick kites: sumi_luv_Soju22
Bạn thuộc nhà: ở đâu cũng là nhà ^^
Chủ đề bài dự thi: Kites đã cho tôi một đêm Noel thật ấm áp

Kites đã cho tôi một đêm Noel thật ấm áp

Đông về là lúc mọi người gác lại mọi công việc để cùng nhau đi chơi, quây quần bên nhau đón Giáng Sinh hay cùng bạn bè ra ngoài dạo phố. Riêng tôi thì khác, Noel năm đó mọi người trong nhà tôi gần như đã chuyển đi xa, còn một vài gia đình thì đi riêng, không đón Noel chung với nhau nữa, thế nên Noel năm đó có lẽ là một mùa Noel buồn nhất trong đời tôi. Chẳng có ai ngồi trò chuyện hay đi đâu chơi, ba mẹ tôi thì cũng ở trong nhà và sinh hoạt trong nhà vẫn diễn ra bình thường. Tối đó tôi ngồi trong phòng một mình, lên mạng kiếm gì đó chơi cho vui, lân la hết các web games rồi tới youtube, lúc đó tôi chả biết làm gì là ngồi chóng tay lên cằm mà ngán ngẩm. Tôi nghĩ có ai mà cô đơn như mình không? Giáng Sinh người ta đi chơi vui vẻ thế mà tôi lại ngồi buồn ở nhà như vậy. Nhưng nếu cứ ngồi như thế cho đến khuya thì còn đâu là Giáng Sinh tôi luôn mong chờ được, ít ra cũng phải có một người nào đó để nói chuyện cho vui chứ. Rồi tôi đi lòng vòng trong một blog sưu tầm những địa chỉ forum hay, lúc đó cái danh sách dài vô kể, mà chữ thì lại nhỏ xíu, màu thì chói cả mắt, đẩy chuột lên, xuống hoài tôi mới ưng một địa chỉ forum, thực ra tôi quyết định nhấp vào nó chỉ vì địa chỉ nó ngắn nhất và không khó hiểu như mấy địa chỉ forum kia, địa chỉ đó tên Kites - con diều - và tôi cũng chẳng hiểu forum ấy là gì, nhưng nghe tên cũng khá thú vị, và quyết định của tôi rất đúng đắn, thế nên tôi mới có được một mùa Giáng Sinh ấm áp mà tôi sắp kể cho các bạn nghe đây...

Tôi tò mò forum ''Con Diều'' ấy có gì, lúc đó tôi hình dung ra đại chắc là một nơi chỉ toàn nói về diều và chỉ diều ^^. Forum ấy có giao diện khá đơn giản, theme màu xanh da trời, chỉ có một người ăn mặc như trạng nguyên và cầm một con diều, nhưng tôi lại thích cách trang trí của forum, và tôi quyết định gia nhập Kites luôn. Tôi cũng đã đi nhiều forum rồi, nhưng giao diện cứ màu mè mà khó hiểu sao sao ấy, không được tự nhiên như Kites. Đúng như cái tên, Kites đã chắp cánh cho ước mơ đêm Giáng Sinh của tôi thành hiện thực...

Chắc hẳn ai cũng như tôi, vừa mới tham gia một forum mới nào thì sẽ phải ngỡ ngàng nhiều lắm, huống chi tôi chưa từng tham gia bất kì một forum nào. Ban đầu tôi trang trí lại nhà cửa thành ngôi nhà mang đậm không khí Noel đúng kiểu Tây. Việc đầu tiên là tôi phải đi kết bạn. Vì đâu có quen ai trên Kites nên tôi thấy ai đang online là nhảy vào kết bạn liền. Phản hồi ''đồng ý kết bạn'' lại cũng khá nhiều. Rồi tôi đi chào hỏi mọi người, tôi hơi hồi hộp vì không biết mọi người trong ''thành phố Diều'' sẽ nói chuyện ra sao. Tôi đã đi nhiều forum và bắt gặp cũng một số nói chuyện không được lịch sự cho lắm, tôi lo lắng không biết dân trong Kites có như vậy không? Lúc nhận được phản hồi từ những người tôi đã chào hỏi, thật ngạc nhiên là ai cũng nói chuyện rất lịch sự, cách nói chuyện cởi mở và rất hòa nhã. Mọi người hỏi tôi vì sao Giáng Sinh mà lại ngồi ở nhà lên Kites, đó là lần đầu tiên tôi được nhiều người lạ hỏi thăm đến như vây, cảm giác hạnh phúc làm sao ấy! Tôi trả lời rằng nhà không còn ai nên đón Noel một mình, và hóa ra họ cũng giống như tôi, cũng có hoàn cảnh Giáng Sinh một mình như tôi, không ngờ cũng có nhiều người xui như tôi vậy, thế là Noel đêm đó tôi ngồi tám trên Kites và quen được rất nhiều bạn mới. Họ chỉ cho biết tôi rất nhiều về Kites, có một số điều thì tôi hiểu, một số lại không, nhưng tôi rất cảm ơn họ vì đã nhiệt tình giúp đỡ một người chân ướt chân ráo mới gia nhập forum. Cùng trò chuyện với các thành viên Kites, tôi đã hiểu thêm về ''thành phố Diều'' này, nó không hề nhàm chán và vô bổ như tôi nghĩ. Có lẽ một số người có những suy nghĩ không tốt về các forum, nghĩ rằng những forum ấy không thực tế và có những thành phần không đẹp. Riêng tôi lại nghĩ ngược lại, đúng hơn là kể từ khi vào Kites, thì ra forum cũng có nét đẹp riêng của forum đó chứ ^^. Và nhất là mọi người trong Kites rất tốt bụng và thân thiện, cũng nhờ họ mà năm ngoái tôi mới có một mùa Giáng Sinh ý nghĩa và ấm áp. Chúng tôi tám về tất cả những chủ đề mà có thể đem ra tám như nói về thần tượng, sở thích, bộ phim hay ca khúc yêu thích, các món ăn, thức uống và đến cả những câu chuyện rất thường hằng ngày. Qua đó, mọi cảm xúc trong tôi được giãi bày, mọi nỗi buồn cô đơn đều tan biến nhanh chóng, làm sao mà không vui được khi bên cạnh mình có những người bạn tốt như thế khi cô đơn, nhất là vào những ngày đông lạnh chứ! Tuy những cuộc nói chuyện, tâm sự ấy tuy đơn giản và nhỏ bé nhưng đối với tôi, đó là những thứ tình cảm chân thành của các thành viên Kites dành cho tôi, đó là những tình cảm đáng để trân trọng và nhớ mãi.

Người ta đón Giáng Sinh cùng gia đình thật thì tôi lại đón Giáng Sinh cùng gia đình ảo, và đúng như ss Tim đã nói, gia đình ảo nhưng tình cảm là thật. Kites đã cho tôi thấy tình cảm đẹp đẽ ấy qua ngôi nhà ảo thân yêu. Tự nhiên sau khi cùng Kites đón Noel, tôi lại muốn đón Noel năm tới với Kites nữa, tôi lại muốn nhận hàng đống rep của mọi người, chính trong những lời nói vui tươi, vô tư ấy là cả một tình cảm thiêng liêng mà mọi người đã dành cho tôi. Mặc dù tôi đã có ba mẹ thật là gia đình rồi nhưng có thêm gia đình trên Kites cũng vui chứ, tôi lại có thêm pama, cô, dì, chú, bác luôn quan tâm đến tôi, để cho đêm Giáng Sinh lạnh lẽo sẽ ấm lại với những tình yêu thương của một gia đình.

''Cảm ơn Kites, cảm ơn các bạn đã giúp đỡ và chỉ bảo mình tận tình trong những ngày chập chững vào Kites, trên con Diều ấy, mình đã không một mình lái nó giữa đêm đông mà còn có các bạn, những người bạn tuyệt vời của mình đã cùng mình lái nó, đem một mùa Noel hạnh phúc về trong mình. Nếu như ngày đó không có các bạn, không có Kites, chắc có lẽ Noel năm đó là Noel chán nhất đời mình. Mặc dù mình chưa quen hết các bạn trong Kites, nhưng mình cũng cảm ơn các bạn đã là một thành viên của Kites, đã tạo nên một ngôi nhà thứ hai ấm cúng của mình cũng như của các bạn và chúc tất cả mọi người - thần dân của sứ sở Diều có một mùa Giáng Sinh an lành, nếu như bạn nào cũng có hoàn cảnh giống mình thì hãy vào Kites liền, kết bạn và trò chuyện nhé, để kiểm tra câu chuyện mình đang kể cho các bạn không phải là giả dối! Và nói nhỏ cho các bạn nè, kỉ niệm Noel vui của mình là như vậy đó, năm nay thì mình không biết rằng sẽ đón Noel ''alone'' cùng Kites không nhưng mình sẽ không bao giờ quên được đêm Noel đó đâu ^^''

------------------------------♥♫♥♫♥ ------------------------------

Thông Điệp Noel  

Nhân dịp Giáng Sinh mình xin gửi những thông điệp này đến những gia đình nhỏ thân yêu của mình trên Kites nhé

~ TOXIC House ~ SMTown Lover ~ S♥ Gia ~ Lee Royal ~ F(x)'s House ~ Vila Cao Ốc Sói~

♥ Minumma: umma àh, cảm ơn umma đã nhận con làm con nhé, mặc dù umma không phải umma thật của con nhưng con yêu umma nhiều lắm, umma Giáng Sinh vui vẻ nha ^^

♥ Pa Bina: pa àh, con thương pa lắm, con thật hạnh phúc có một người pa luôn yêu thương con cái như pa. Mặc dù pa cũng không phải ba thật của con, nhưng pa luôn yêu thương con như một đứa con gái thật sự, Noel vui vẻ pa nhé :x

♥ Bác bjmbjm, dì Trà, ss Yang, ss braking_heart95: cảm ơn mọi người đã luôn tâm sự, nói chuyện với con và xem con như người một nhà, Giáng Sinh an lành nhé ^^

♥ Các anh em của pa Bina và Minumma: mọi người Giáng Sinh ấm áp nhé <3

♥ Thảo dố, Nazzy: Noel ấm áp nha, cảm ơn 2 bà đã luôn ủng hộ và là bạn tốt của tui

♥ ss Zizi: nhờ ss giúp đỡ mà em đã không còn lạ lẫm khi bước vào Kites, cảm ơn ss nhiều, ss iu dấu của em :x

♥ ss Canon: cảm ơn ss đã theo dõi fic của em và cho em những lời nhận xét chân thành ^^

♥ ss Pi, ss Yool, ss Fox, ss little.pea: mấy ss đã luôn nói chuyện, đem lại niềm vui cho em trong những ngày chập chững bước vào Kites, cảm ơn mấy ss nhiều nhé ^^

♥ ss Tim: cảm ơn ss vì những cuộc trò chuyện và cho em thêm những bài học hay nhé ^^

♥ Các mems TOXICSM ~ S♥ Gia ~ Lee Royal ~ F(x)'s House: chúc mọi người có một mùa Giáng Sinh thật hạnh phúc và ý nghĩa nhé ^^

♥ Và những người bạn trên Kites của mình cũng có một mùa Giáng Sinh an lành :x

Giáng Sinh này không có quà tặng Kites nhưng chúc Kites Noel vui vẻ, ngày càng phát triển và luôn là một ngôi-nhà-ảo-nhưng-không-ảo tuyệt nhất nhé ^^

P/s: Mình đã post cái thông điệp này bên cuộc thi Giấc Mơ Giáng Sinh nhưng vì lúc đó mình edit trễ nên chắc không ai xem được cái thông điệp này và mình nghĩ nó không phạm đến rules của cuộc thi nên mình post vào, cảm ơn BTC nhé ^^. Tăng mọi người bài hát này hay lắm <3

Mình cũng có món quà này tặng mọi người nè =))

Quà Giáng Sinh

Merry Christmas Everybody <3

Bình luận

@lei_kute9x : tks dì ^^  Đăng lúc 26-12-2012 12:55 PM
bài con hay lắm nè  Đăng lúc 26-12-2012 12:50 PM
@[Y]ang: hì, ss bảo gọi là ss thôi, gọi là ngoại già lắm =))  Đăng lúc 25-12-2012 07:53 PM
yêu lắm coan pé này<3  Đăng lúc 25-12-2012 07:34 PM

Rate

Số người tham gia 7Sức gió +35 Thu lại Lý do
TrongDuc2903 + 5 Cảm ơn bạn
lavender1204 + 5 Mộc mạc nhẹ nhàng lắm nha em :X
pearl1010 + 5 Hay lắm e ^^ Giáng sinh vui vẻ ^^
lananhkh + 5 Ủng hộ 1 cái!
thaopeo166 + 5 Ủng hộ 1 cái!
[Y]ang + 5 Ủng hộ 1 cái!
Chich_bong + 5 Cảm ơn bạn

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 25-12-2012 18:18:10 | Xem tất
Nick Kites: lei_kute9x
Bạn thuộc nhà: Toxic house
Chủ đề bài dự thi: Noel yêu thương

Hôm nay là đã ngày 25, Noel đến thật rồi! Ngoài trời, thời tiết lạnh một cách rõ rệt, đến nỗi tôi đã đeo đủ tất tay, tất chân, thậm chí còn quàng cả khăn len và đang… nằm cuộn tròn trong chăn bông nữa mà vẫn thấy lạnh ấy chứ! Không phải tôi mèo lười, ngủ nướng chưa dậy mà tôi chỉ đang cố trốn khỏi cái khung cảnh tấp nập ngoài kia thôi. Bấy giờ, trời đã sáng hẳn, có lẽ ngoài đường đã đông người xuống phố dạo chơi rồi .Nhưng tôi thì khác, với tôi Noel cũng giống như những ngày bình thường, thậm chí là xui xẻo hơn bình thường nữa ấy……
Mới tối qua, tôi với mẹ cãi nhau một trận to. Mẹ thì mệt mỏi với mùa màng, tôi thì phát điên với đống bài tập học hành và thi cử, thế là chuyện chẳng có gì cũng đâm ra cãi nhau. Mẹ trách tôi không chăm lo việc gia đình phụ mẹ, tôi lại giận mẹ không quan tâm chuyện học hành của tôi. Mỗi người một lí lẽ riêng, cuối cùng, mẹ tôi không nói gì nữa mà đi thẳng vào phòng. Còn lại một mình, tôi tự dưng thấy mệt mỏi, cũng chẳng buồn quan tâm đến việc đi chơi Noel. Mà nếu như đi chơi cũng chẳng biết đi cùng ai. Nhớ giáng sinh năm ngoái, tôi và Minh đi bên nhau, hai đứa lê la khắp mọi nẻo trên đường, và rồi Minh mua kẹo bông cho tôi ăn, còn tôi lại huyên thuyên với cậu ấy đủ thứ chuyện trên đời. Những ngày giáng sinh được ở bên cậu ấy là những giây phút thật hạnh phúc của tôi. Nhưng mới mấy bữa trước thôi, Minh và tôi giận nhau, đã mấy ngày không nói chuyện. Tôi tự ái không nhắn tin làm hòa với câu  ấy, nhưng trong lòng lại hi vọng rằng, Minh chỉ vờ giận tôi mấy bữa , rồi đêm giáng sinh, cậu ấy sẽ vẫn xuất hiện trước cửa nhà tôi, huyên thuyên cưới nói, và hai chúng tôi lại đi bên nhau như chưa có chuyện gì xảy ra. Nhưng điều đó đó mãi chỉ là mơ mộng thôi, tối ngày 24, Minh không đến nhà tôi thật, và cũng chẳng thèm nhắn tin chúc mừng lấy một câu. Tôi buồn. Dù là trong suy nghĩ thôi thì tôi cũng chưa bao giờ nghĩ tới giáng sinh năm nay, tôi sẽ phải một mình chiến đấu với một đống bài vở, đề cương dài như sớ, một mình chiến đấu với mệt mỏi và sự cô đơn….
Đang mãi suy nghĩ ,chợt điện thoại của tôi rung lên. Không phải Minh nhắn tin, mà là tin nhắn của lachavien, đứa bạn thân trên kites của tôi “Cô qua thớt ss Chim Bông coi hàng đi, tôi viết bài rồi á, tôi sẽ dìm bà con tơi tả”. Nó nhắc làm tôi mới nhớ, dạo này tôi nhớ nhớ quên quên lẫn lộn, đã vậy tính khi lại thay đổi thất thường. Mấy ngày trước, ss Mèo gửi link của thi “Noel nhớ” lên tường nhà tôi trên kites, bảo tôi tham gia đi.Tôi thấy hay  liền rủ lachavien tham gia thi, vậy mà khi viên đã viết bài xong, tôi vẫn còn chưa gõ được một chữ. Gần đến ngày hết hạn nhận bài thi, tôi lại càng cạn ý tưởng hơn.. Có lúc, tôi nghĩ suy quá nhiều, nghĩ về ngày cuộc thi mở vote cũng là ngày tôi bắt đầu thi học kì, tôi sợ mình không đi vận động được vote. Rồi bất giác, tôi lại giật mình nhớ tới lời cô shushi- người cô thân thiết trên kites của tôi từng thốt lên “Con còn nhỏ mà viết toàn những thứ buồn, than chán không vậy”. Qủa thật, bấy lâu nay, tôi toàn thấy chán ngán và mệt mỏi với cuộc sống, nhiều khi ước tận thế xảy ra. Càng lớn, tôi lại càng thay đổi nhiều, không còn ngây thơ như những ngày nhỏ nữa. Khi đi học, tôi tính toán sợ điểm mình thua người khác. Khi học văn, tôi viết những thứ văn copy trên mạng, sợ rằng nếu mình tự viết ra sẽ không đủ ý, không được điểm cao. Khi quen Minh, tôi quá coi trọng cảm xúc của riêng tôi, quá ích kỉ, không để tâm đến suy nghĩ của cậu ấy. Hay thậm chí, khi tham gia cuộc thi viết trên mạng, tôi cũng lại quá tính toán, quá đề cao giải thưởng, mà gạt những cảm xúc của mình đi.Tôi thay đổi quá nhiều rồi… Chợt, tôi bỗng nghĩ về Kites, và về ss Mèo nhà Gác Mái. Ngày ấy, tôi tham gia cuộc thi viết “Lời xin lỗi muộn màng”, và cũng ham hố đi vận động vote lắm, thậm chí nhờ cả những người không quen vote cho mình. Cho đến một ngày, tôi nhận được tin nhắn từ một người có nick nhaemco1conmeo, người ấy viết rằng “mình thấy tình cảm bạn viết khá chân thành,viết về người ba của mình khá hay, nhưng nếu vậy thì quan trọng gì giải thưởng?”. Đó chỉ là một câu hỏi bình thường thôi, vậy mà khi nhìn thấy nó, tôi lại cảm thấy tức giận và tự bảo mình rằng lơ đi. Nhưng cuối cùng, tôi vẫn trả lời người ấy. Nhờ vậy mà tôi quen được ss Mèo, và cũng nhờ vậy mà tôi biết được một người luôn thương yêu tôi như em gái trên mạng ảo. Tôi và ss Mèo nói chuyện với nhau không nhiều, nhưng lại hiểu nhau đến lạ lùng. Những khi tôi mệt mỏi, ss ấy luôn động viên, vậy mà giáng sinh đến, tôi lại không biết làm gì để chúc mừng ss ấy… Mải chìm trong suy nghĩ, khi tôi nhìn xuống màn hình điện thoại thì tin nhắn của chả viên đến từ bao giờ : “Này mợ, tham gia đi, cuối năm rồi, viết một bài tổng kết dìm bà con, cũng nhân tiện là lời cảm ơn luôn…”  Tôi nhận ra, đây chính là cơ hội để tôi bày tỏ tình cảm với những người mình thương yêu. Gác lại những toan tính sang một bên, yêu thương cho đi thật lòng sẽ nhận lại được những tình cảm thật lòng. Và khi đó, muộn phiền cũng sẽ biến mất. Hôm nay là ngày 25 rồi, vài tiếng nữa là ngày giáng sinh kết thúc, tôi vẫn còn cơ hội cho tôi bày tỏ tình cảm của mình và để cảm nhận mùa giáng sinh đang tới chứ? Chợt, tôi nghĩ tới khuôn mặt hạnh phúc của mẹ, của Minh và của những người tôi yêu thương. Không, tôi không thể ngồi im chờ thời gian trôi qua nữa…. Ngồi dậy, bước đi và tự tìm kiếm lại những yêu thương đã mất quay về thôi…..
Tôi đã bước ra ngoài phòng khách, và lấy nước nóng pha cho mẹ một ấm trà. Đã có lần, mẹ nói với tôi rằng, mẹ rất thích thưởng thức thức uống đặc biệt này. Lần đầu tiên pha trà cho mẹ, dù biết rằng nó không ngon, nhưng tôi hi vọng rằng hơi nóng phả ra từ tách trà sẽ sưởi ấm lòng mẹ tôi những ngày đông giá rét, và sưởi ấm cả tình cảm của hai mẹ con tôi nữa. Sau đó, tôi mở máy tính, gõ vội bài dự thi, viết ra những yêu thương chất chứa trong lòng và tự thấy mình may mắn khi hôm nay, cuộc thi mới hết hạn nhận bài. Cuối cùng, tôi lấy điện thoại, dù phân vân nhưng vẫn gửi một tin nhắn mang đặc mùi…sến cho Minh, nhưng tôi biết rằng khi đọc được, Minh sẽ tủm tỉm cười “Này, dù tận thế không xảy ra, nhưng mà Noel không có cậu giống như tận thế vậy!”. Hi vọng, tất cả những điều tôi làm vẫn còn kịp. Rồi, trong lúc chờ Minh trả lời, tôi nhắm mắt lại, cảm nhận những giây phút giáng sinh của tuổi mười bảy yêu thương đang tràn về…

p/s 1: Tặng ss mèo nè, chúc ss giáng sinh vui vẻ (ss bất ngờ không?) (bức tranh thể hiện gương mặt hốt hoảng của e khi gặp ss

p/s 2: hình này tặng 1 ng ...

Bình luận

keke ai ta anh D vs chệ Tr nhà mềnh kìa hà hà  Đăng lúc 26-12-2012 10:47 PM
mẹ ợ =))))) cho tí bí mật đê =))  Đăng lúc 26-12-2012 03:57 PM
=))))))))))))) hình 2 =))) bạn D sướng nhé =))  Đăng lúc 26-12-2012 03:36 PM
lại cũng hoài niệm ùi :)) phải bik quý trọng hiện tại nha con :)) con vẽ đẹo tóa :x  Đăng lúc 26-12-2012 01:37 PM

Rate

Số người tham gia 4Sức gió +20 Thu lại Lý do
piloveyoonge + 5 Nhớ quá làm sao đây :(
TrongDuc2903 + 5 Ảnh đẹp, bài hay ^^
ntrvietanh + 5 ko có p/s 3 à =)) poor me =)))

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 25-12-2012 19:09:08 | Xem tất
Nick kites: piloveyoonge
Bạn thuộc nhà: Dân lang thang=))
Chủ đề bài dự thi: Hạnh phúc nhé:x

Hây gu, năm nay đúng không khí noel, trời lạnh một cách rã man, gió thổi vù vù, người đi đường đông như kiến làm bụi mù mịt. Thề với đời trời này chỉ muốn cuộn tròn như mèo nằm ngủ cho sướng thôi:)).
Với mềnh thiệt tình là Noel chỉ như mọi ngày chỉ là thời gian cho mèo lười tí, thong thả lăn lóc trên cái giường tí và là ngày cảu lập dàn cầu mưa=)). Thế mà Noel năm nay thật là đặc biệt:x
Mới khuya 23 rạng sáng 24 đã có mấy tình yêu nt chúc mừng noel, sáng sớm ngủ dậy lại thêm vài tin, những tin nhắn rất chi là dễ thương và tình củm + nhận được 3 món quà từ 4 phương gửi về, ôi yêu không thể tả cơ, thành ra tự nghĩ noel này thật sự hạnh phúc như thế này thì nó phải đặc biệt hơn mọi năm chứ:). Thế mà chiều đang hứng chí muốn đi dung dăng với lớp thì chã được nhiêu đứa đi chỉ toàn hên xui, thiệt tình là tức muốn khóc luôn, ai dè lúc ra về mấy nhóc kia tới kêu tối nay t sẽ đi với hơ nì của t, đừng giận nữa, ôi chao yêu chết mất:x. Cuối cùng cứ tưởng chẳng ai đi ai dè cũng gần 20 đứa chứ ít gì, vô quán người ta mà phá muốn sập:))
Đi chơi còn nhận được thêm 3 tin nhắn của con bét phờ ren, chu choa sao chúng nó có thể tình cảm thế hơm biết hà:)), và cảu nhóc và chị iu nữa chứ:x, đã đặc biệt còn thêm đặc biệt
Mà đặc biệt nhất phải kể tới món quà phương xa kia, nhỏ lớn lần đầu được nhận món quà độc nhất như thế, của a đấy Sói ợ, nhận quà mà muốn té ghế cơ=)))). Tiếp đến là một món quà của Sun bây be ôi trời ơi e thề kiểu gì cũng ôm cho nó nghẹt thở luôn:P và cuối cùng là cảu ss Soo, khì khì từ nay e sẽ điệu hơn:P
Tưởng 24 là ngày đặc biệt thôi ài dè 25 cũng chã thua gì, lên kites thấy toàn lời chúc yêu thương mà lâng lâng cả người, giờ mới biết yêu Kites thế nào cơ đấy:">
Tóm lại là Merry Christmas cả nhà, ngôi nhà Kites mà e được gắn bó với những người mà e yêu thương rất nhiều, nơi giúp e quen được các a chị bạn bè họ hàng dài ki lô mét, nơi e được chia sẽ và sống như một ngôi nhà:x
P/s: Quà này ở đây chỉ một vài nhưng chắc e sẽ mần đủ:)

Bình luận

hem có mềnh kìa  Đăng lúc 26-12-2012 10:48 PM
k có love tôi à =))  Đăng lúc 26-12-2012 12:41 PM
ss iu, ủng hộ ss nha, 5ting <3  Đăng lúc 25-12-2012 07:54 PM
@Lạc: đưa cô r còn j, còn cái này chỉ là tương trưng:))  Đăng lúc 25-12-2012 07:29 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
cucai + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách