Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 15871|Trả lời: 35
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Khác - Xuất Bản] Nhật Kí Aya Kitou - 1 Lít Nước Mắt | Aya Kitou

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Nhật KÍ Aya Kitou

Một Lít Nước Mắt

Tên tác phẩm: Nhật Kí Aya Kitou - Một Lít Nước Mắt

Tác giả: Aya Kitou

Thể loại: Nhật kí

Tình trạng sáng tác : Đã hoàn thành  

Nguồn: http://tuduytre.com/diendan/show ... mp;t=606&page=2

Giới thiệu sơ lược :

Kitou Aya là một nữ sinh trung học mắc bệnh "Thoái hóa dây thân kinh tiểu não" ( Spinocerebellar Atrophy) .

Ai mắc phải căn bệnh này sẽ mất khả năng kiểm soát hành động của cơ thể.

Những gì bệnh nhân có thể làm là quan sát cuộc sống xunh quanh và nhớ về quá khứ, mọi hoạt động tinh thần như cảm xúc, suy nghĩ, xúc động, v..v.. hầu như không bị ảnh hưởng , vì thế mà bệnh nhân như bị cầm tù vậy .

Bằng cách viết Nhật kí, Aya coi đó như là cuộc chiến chống lại bệnh tật và chứng tỏ tinh thần của mình : mạnh mẽ và không từ bỏ .

Những trang Nhật ký thấm đẫm nước mắt ,cùng với câu chuyện của Aya đã làm hàng triệu độc giả trên khắp thế giới cảm phục và rơi lệ.

Tinh thần của Aya đã truyền cảm hứng tới tất cả những người đang sống thông điệp mạnh mẽ về Cuộc sống .

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 2-8-2012 16:13:38 | Chỉ xem của tác giả
Đến tận bây giờ mình mới có cơ hội được đọc truyện này câu chuyện được viết trong cuốn nhật ký của cô bé Aya Kitou.
Truyện rất hay, và đây là một câu chuyện thật cảm động và rất đáng cho chúng ta học tập.

Mình đã được giới thiệu như vậy đấy.
Ủng hộ em!{:306:}

Bình luận

Hehe, cảm ơn chị ! Em sẽ cố gắng post chăm chỉ cho chị đọc ! ^^  Đăng lúc 2-8-2012 04:28 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 2-8-2012 16:25:47 | Chỉ xem của tác giả
Hờ hờ, để ủng hộ truyện này mình xin repost lại 1 bài review viết cách đây gần 1 năm ^^. Thực sự đây là cuốn nhật ký rất hay và lấy của mình không biết bao nhiêu nước mắt

Nhật ký Aya Kitou - MỘT LÍT NƯỚC MẮT

Có lẽ nhiều người đã nghe cái tên này.
Có lẽ nhiều người đã thốt lên khi thấy cái tên "à, hóa ra là phim đó, lạ gì, mình đã tốn cả hộp khăn giấy khi coi phim ấy đấy".

Nhưng có lẽ không có nhiều người đã đọc Nhật ký Aya Kitou - không phải Aya Ikeuchi.
1 cuốn Nhật ký được lược lại từ mười mấy cuốn nhật ký trong suốt 5-6 năm trời của Aya Kitou, mỏng lắm, nhưng lấy đi số nước mắt của tôi thậm chí còn nhiều hơn cả khi xem hết 11 tập phim cộng lại. Nên tôi muốn nói tới "Nhật ký Aya Kitou".
Mở đầu nhật ký là hình ảnh 1 gia đình với "bố 41 tuổi vốn 1 người nghiêm khắc, mẹ 40 tuổi khá tâm lý, Aya 14 tuổi bắt đầu lên trung học, em gái Aya 12 tuổi hay ganh tị với chị và 1 em trai 11 tuổi luôn tỏ ra người lớn hơn các chị.
Một gia đình bình thường với các mảnh đời cũng rất đỗi bình thường. Cuộc sống của họ sẽ cứ thế trôi, cứ thế bình an và rất đỗi êm đềm.

Nếu như Aya dù không ăn kiêng nhưng vẫn cứ gầy đi, và rất hay bị mệt, mọi người chỉ nghĩ đơn giản là tâm lý phức tạp của tuổi dậy thì.
Nếu như không có 1 ngày, Aya bị ngã đập thẳng mặt xuống đường, mà không hề có 1 phản xạ nào của tay (chống tay để đỡ mặt) và kết quả là cô bị trầy trụa hết cằm. Khi đọc đến đoạn này tôi đã có cảm giác như mình bị đau thật sự, tôi đã từng bị ngã trầy cằm, vừa rát vừa buốt ...) => những biểu hiện đã khá rõ ràng của bệnh Aya.
Và sau cuộc kiểm tra sức khỏe với mẹ của cô ở bệnh viện. Mọi chuyện đã dần sáng tỏ - cô đã bị mắc 1 căn bệnh rất quái ác, mà đến nay khoa học vẫn chưa tìm ra phương pháp điều trị hữu hiệu "thoái hóa dây thần kinh tiểu não - dây thần kinh điều phối vận động của cơ thể"

Khi tôi coi phim, tôi đã cảm thấy "ghen" thay cho Aya trong nhật ký, vì thấy cuộc sống của Aya trong phim còn hạnh phúc quá. Cô rất xinh đẹp, nhiều người quý mến, bạn bè chở che giúp đỡ và còn có 1 anh bạn trai ... và hơn hết tôi chưa cảm nhận đủ được sự kiên cường như của Aya trong nhật ký.

Cuộc sống của Aya trong nhật ký khó khăn hơn rất nhiều. Khi cô có dáng đi "không giống mọi người":

“Đi kiểu gì thế nhỉ?”
“Trông như bọn con nít mẫu giáo ấy !”
“Dáng hăm hở nhỉ, giống chữ bát quá!”

Cô chịu rất nhiều lời châm chọc ác ý của bạn bè, nhưng cô luôn cố gắng bỏ ngoài tai.
Cô luôn muốn được tốt nghiệp ở ngôi trường danh tiếng mà cô đã thi vào, nên dù bị mọi người châm chích, dù không thể đi lại bình thường, dù "quá chậm" không thể theo kịp bài học với các bạn, cô vẫn luôn kiên trì, luôn cố gắng hết sức mình, học ngày học đêm để "không ảnh hưởng" đến lớp.
Nhưng vì định kiến xã hội, vì "danh lợi" của bản thân mỗi người ... mà cô đã phải từ bỏ "mơ ước đơn giản" ấy, cô phải chuyển đến trường dành cho người khuyết tật. Khi đọc đến đoạn này, tôi thực sự rất xót xa. Xưa nay cô không muốn thừa nhận mình là người tàn tật, không muốn mọi người xem mình là người tàn tật ... nhưng khi đã chuyển đến trường này, thì cái sự thật ấy cô phải đành chấp nhận "mình là người tàn tật".

Nhưng cuộc sống ở trường khuyết tật cũng không hề dễ dàng cho Aya.
Khi sống ở đây, vì tất cả mọi người đều là người khuyết tật, nên ai cũng phải tự lo cho mình, và phải lo công việc chung như "giặt đồ, lau dọn phòng ...".
Vì các cơ của cô ngày càng cử động khó khăn hơn, nên việc đi học trễ bị la là như cơm bữa. Việc không thể lau dọn phòng kịp hoặc sạch được đúng như lịch phân công rồi bị bạn cùng phòng khó chịu sách mé là chuyện bình thường ...
Nhưng cô không bao giờ bỏ cuộc, cô vẫn kiên kỳ, cố gắng làm "tốt nhất có thể" nhiệm vụ của mình, cô vẫn kiên trì tập luyện đi lại lên xuống để các cơ không bị cứng lại ... cô tập nhiều đến nỗi chân cô bị tê cứng, chuột rút, tụ máu ...

Rồi những ngày tháng nơi trường khuyết tật cũng kết thúc. Aya 18 tuổi, Aya đã là người trưởng thành và Aya trở về với gia đình – trong khi bạn bè của cô thậm chí là bạn bè ở trường khuyết tật đều có 1 định hướng khác cho tương lai.

Gia đình Aya, không biết tự lúc nào đã trở nên kiên cường là thế. Vì phải lo cho Aya, chạy hết bệnh viện này đến bệnh viện khác, tiền viện phí không phải là ít. Thế nhưng mọi người vẫn kiên trì và lại càng yêu thương gắn bó với nhau hơn. Mẹ Aya hầu như suốt ngày chỉ lo cho mỗi Aya, mà không còn thời gian và tâm trí để chăm sóc cho chồng và 2 đứa con còn lại. Cô em gái hay ganh tị với chị, từ lúc nào dẫu không có bàn tay mẹ chăm sóc, đã trở nên người lớn, hiểu chuyện và yêu thương chị của mình rất nhiều. Cậu em trai vốn hay tỏ ra người lớn, không biết tự lúc nào cũng đã "thật sự" người lớn.
Trong nhật ký, ta không thấy được nhiều hình ảnh của gia đình Aya, duy chỉ có chi tiết này là tôi thích trong phim hơn truyện.

Những ngày ở nhà của Aya cũng càng khó khăn.
Ba mẹ đi làm, 2 em đi học rồi đi làm thêm. 1 mình Aya ở nhà phải tự chăm sóc mình, cô vẫn rất kiên trì luyện tự luyện tập, tự lo cho bản thân. Nhưng cũng không ít lần cô ngã trong toilet. và chuyện Aya "không vô kịp đến toilet" đi hết ra quần cũng là chuyện cơm bữa. Từ đó cô tập cho mình thói quen "đoán giờ" đi toilet để đi trước cho kịp.
Rồi cũng đến lúc Aya không thể ở nhà được nữa, và trường kỳ những ngày tháng trong bệnh viện, hết viện này đến viện khác, hết săn sóc viên này đến bảo mẫu nọ ...

Và trong quá trình Aya ở viện, có 1 câu hỏi của Aya khiến tôi ám ảnh mãi "Bác sĩ ... cháu ... có ... thể ... kết ... hôn .. được … không" 1 câu hỏi với 1 giọng nói đứt đọan, gãy khúc và mãi mới có thể nói được hết câu. Thực sự, khi đọc đến đây tôi đã khóc nấc lên. Cô bác sĩ hòan tòan bất ngờ và đã trả lời gần như ngay tức khắc với Aya “Không, không được đâu Aya à”. Hóa ra vì Aya có lẽ có chút gì đó “đơn phương” với anh bác sĩ thực tập vẫn ngày ngày đến trò chuyện và giúp Aya luyện tập. Thật đau đớn làm sao, chưa 1 lần được biết đến cảm giác yêu và được yêu, vậy mà khi chỉ vừa mới nhen nhúm lên 1 chút đã phũ phàng bị dập tắt. Tôi hiểu câu trả lời của bác sĩ “thà dập tắt ngay từ khi chưa thành hình còn hơn để cưu mang lớn dần lên rồi đau đớn gấp bội phần”. Nhưng đồng thời tôi vẫn rất khâm phục Aya, ở trong hòan cảnh như thế, với bản thân đau đớn như thế, nhưng cô vẫn không ngừng hy vọng và mơ ước. Sống không hy vọng không mơ ước thì đó không còn là cuộc sống. Cuộc đời cô đang sống không thể gọi là 1 cuộc sống đúng nghĩa, nhưng cô vẫn không tắt hết hy vọng, không ngừng mơ mộng về  những điều tươi đẹp trong cuộc đời mỗi con người.

“One day when it comes , I want to sleep amongst alot of flowers” .
Và Aya đã mất khi cô được 25 tuổi, sau 10 năm kiên cường chống chọi với căn bệnh.
Cô ra đi sau khi mãi mãi không thực hiện được ước mơ “bước đi bình thường” như mọi người.
Cô ra đi khi chưa bao giờ được nếm trải cảm giác yêu đương.

Tôi nhớ trên 1 số diễn đàn có nói "thích Aya trong phim hơn, vì Aya ở ngòai đời xấu quá". Nhưng tôi không nghĩ Aya Kitou xấu, chẳng qua cô không kịp phô diễn hết nét đẹp của mình ra, đã bị căn bệnh quái ác chặn lại. Hãy thử nghĩ, bạn 15 tuổi, đang vào tuổi ăn tuổi lớn, tuổi phát triển ... từ đó mọi đường nét cơ thể, mọi nét rạng ngời của tuổi thanh xuân mới bắt đầu nở rộ. Nhưng Aya từ lúc đó, thì đã bắt đầu "yếu đi", ra viện vào viện như cơm bữa, thuốc thang hàng ngày, các cơ co rút .... thì thử hỏi cô có thể "trở nên xinh đẹp" được không?
Nhưng người đọc có lẽ không bao giờ quan tâm đến cái đẹp bề ngòai của Aya, bởi tâm hồn cô đã quá đẹp rồi, khiến cho mọi nét đẹp hình thể khác đều trở nên lu mờ trước Aya.

Only human - OST của phim "1 lít nước mắt"

Một số hình ảnh của Aya Kitou
Cre: Youtube

Kurt - 27.09.2011

Bình luận

đọc rì viu mà cũng khóc =))  Đăng lúc 17-11-2012 09:14 PM
bắt đền chị, nhờ bài review của chị mà em khóc chập ba rồi =))  Đăng lúc 17-11-2012 09:11 PM
bài review này của bạn ak? hay và cảm động lắm  Đăng lúc 3-8-2012 06:10 PM
Em cảm ơn ss nhiều lắm !! >:D< Bài viết này hay quá. Ui... *ôm ôm ss*  Đăng lúc 2-8-2012 04:42 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
 Tác giả| Đăng lúc 2-8-2012 17:15:08 | Chỉ xem của tác giả
Chương 1: Gia Đình Mình

1 – GIA ĐÌNH MÌNH

Bố mình 41 tuổi. Thi thoảng bố cũng hay cáu gắt nhưng thực ra rất hiền

Mẹ mình 40 tuổi. Mình rất kính trọng mẹ, nhưng thái độ nghiêm túc quá mức của mẹ đôi khi khiến mình thấy e dè.

Mình 14 tuổi, đang tuổi mới lớn. Cái tuổi khó khăn. Nếu phải nói một điều về tính cách mình, thì có lẽ là “mít ướt”. Mình rất đa cảm. Hơi ngố, dễ nổi cáu, nhưng cũng dễ cười ngay sau đó.

Em gái mình, Ako, 12 tuổi, mình và con bé hay ganh đua với nhau, cả ở nhà và ở trường. Nhưng dạo gần đây, mình bị nó xoay như chong chóng.

Em trai mình 11 tuổi. Thằng bé này rất tinh ranh. Khá đáng gờm. Nó là em mà đôi lúc cứ tỏ ra như anh cả ấy. Nó còn ra vẻ như là bố của Koro nữa (Koro là tên em chó nhà mình).

Lại một cậu em trai nữa, 10 tuổi, nó có trí tưởng tượng phong phú, nhưng đôi lúc nó khá lơ đễnh.

Chưa hết, còn có em gái út mới 2 tuổi. Tóc xoăn giống mẹ và khuôn mặt giống bố (nhất là đôi mắt, y như kim đồng hồ lúc 8h20). Rất là đáng yêu!

2 – MARY CHẾT RỒI!

Hôm nay là sinh nhật mình. Mình đã lớn thật rồi.

Mình biết ơn bố mẹ rất nhiều. Mình phải cố gắng, cố gắng hơn nữa để có thành tích tốt hơn, phải khỏe mạnh hơn để bố mẹ mình khỏi phiền lòng. Thế nên, phải làm sao để tuổi xuân của mình đầy ý nghĩa, không có gì phải hối tiếc. Ngày mốt là cắm trại rồi. Cố lên, mình phải gắng học xong để còn an tâm đi chơi nữa chứ. Cố lên, cố lên Aya!

Mary chết rồi, nó bị con Tiger hung tợn nhà hàng xóm cắn đứt cổ. Lúc ấy, Mary bé nhỏ hớn hở vẫy đuôi chạy đến gần con chó to đùng đó. “Mary, không! Quay lại ngay!” Mình đã gào hết sức hòng ngăn nó lại nhưng… Thế là Mary ra đi mà chẳng kịp sủa tiếng nào, chắc nó uất hận lắm… Nếu không sinh ra là chó, chắc Mary đã không ra đi nhanh như thế. Mary, dù mày ở đâu mày cũng phải hạnh phúc nhé!

Mình có nhà mới rồi!

Căn phòng rộng ở hướng Đông trên tầng hai sẽ là “giang sơn” của mình và em gái. Trần nhà màu trắng, tường lát gỗ nâu. Qua cửa sổ, khung cảnh bên ngoài nhìn có gì đó khác với mọi khi. Mình đã có phòng riêng rồi, thật thích làm sao, nhưng phòng hơi rộng nên mình thấy trống vắng thế nào ấy. Đêm nay chẳng biết mình có ngủ được không nữa.

Quyết tâm thực hiện khởi đầu mới!

1. Áo quần: mình sẽ chọn áo phông và quần thun dài (cho dễ cử động)
2. Việc vặt hằng ngày: tưới cây trong vườn, nhổ cỏ dại, tìm sâu trên lá trong vạt cà chua mình trồng. Còn phải đuổi bọ trong khóm hoa cúc. Mình mà bắt được con nào thì con đấy biết tay.
3. Không được chểnh mảng học hành.
4. Phải viết nhật ký kể lại những chuyện hằng ngày nữa chứ.

Nhiêu đó đủ rồi, mình sẽ thực hiện được hết.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
 Tác giả| Đăng lúc 3-8-2012 15:00:07 | Chỉ xem của tác giả
Chương 2: 15 Tuổi

Bệnh Tật Ập Đến

1 - DẤU HIỆU

Dạo gần đây, không hiểu sao mình gầy sút đi. Có lẽ do mình hay bỏ bữa để đánh vật với núi bài tập và nghiên cứu khoa học. Mình chẳng thể tập trung đầu óc vào những việc nên làm, không hiểu sao thấy lo lo. Mình đã cố tự kiểm điểm bản thân nhưng vô ích. Sức lực trong người cứ biến đi đâu mất. Mình muốn tăng cân thêm chút nữa. Từ mai mình phải cố gắng thực hiện các kế hoạch đã lập ra.

Hôm nay mưa rơi lất phất. Cặp sách thì đã nặng trịch rồi, thế mà còn phải giữ khư khư cây dù nữa, ghét quá đi. "Khó chịu thật." Vừa nghĩ vậy xong, đột nhiên đầu gối mình khựng lại, mình ngã xuống đoạn đường hẹp cách nhà mình khoảng trăm mét. Cằm đập mạnh xuống đất. Thử đưa tay sờ nhẹ thì thấy có máu chảy. Mình vội vàng lượm cặp và cây dù, rồi rẽ phải quay về nhà.

“Con để quên đồ à, không nhanh lên thì trễ đấy.” Mẹ nói với ra, rồi bước từ trong cửa chính. “Con bị sao thế?” Mình chỉ biết khóc mà chẳng nói được câu nào. Mẹ nhanh tay lấy khăn lau máu trên mặt mình. Mình cảm nhận rõ những hạt đất cọ vào vết thương trên cằm.

“Phải nhanh đến bệnh viện thôi con.” Mẹ nói, rồi vội vàng thay giúp mình cái áo ướt, dán bông băng cho mình, rồi mẹ phóng vội lên xe.

Mình được khâu hai mũi ở dưới cằm, chẳng hề dùng tới thuốc tê. Mình nghiến răng cố chịu đau, chỉ tại mình quá vụng về mới ra thế này. Nhưng hơn tất thảy, vì mình mà mẹ phải nghỉ việc hôm nay, con xin lỗi của mẹ.

Mình vừa soi gương nhìn vết thương ở cằm vừa nghĩ, không biết hệ thần kinh vận động của mình có vấn đề gì hay không mà sao lại không kịp chống tay khi bị ngã. Nhưng cũng may, vết thương ở bên dưới cằm. Chứ mình là gái mới lớn cơ mà, nếu bị sẹo ở chỗ ai cũng thấy được thì tương lai hẳn sẽ bi đát lắm.

Thành tích của mình môn thể dục:
Lớp Bảy = B
Lớp Tám = C
Lớp Chín = D

Trông mà nản quá đi! Có lẽ mình cố gắng chưa đủ. Mình những trông mong mấy bài tập chạy bộ trong suốt kỳ hè vừa qua có tác dụng, chút xíu thôi cũng được, nhưng quả là vô ích. Có lẽ là vì mình tập không đủ kiên trì. (Chính… xác… đấy… = giọng nói của cái tôi khác vang bên tai mình.)

Đó là vào buổi sáng, gió và nắng khẽ len qua tấm rèm màu vàng bên khung cửa nhà bếp, mình đã bật khóc “Tại sao chỉ mỗi con là khả năng vận động kém đến thảm hại?”

Chuyện là vì, hôm nay lớp mình có buổi kiểm tra thể chất. Mẹ cúi xuống và dịu dàng nói: “Aya nè, con sẽ ổn thôi vì con là một cô bé thông minh. Về sau, chỉ cần con phát huy được năng lực qua môn con yêu thích là đủ rồi. Con vốn khá tiếng Anh, hãy tập trung vào môn đó. Tiếng Anh hiện là ngôn ngữ quốc tế, giỏi tiếng Anh thì về sau sẽ hữu dụng lắm. Dẫu môn thể dục điểm có kém thì con cũng đừng buồn quá…” Thế là mình thôi khóc. Vậy ra mình vẫn có ưu điểm. Không nên mít ướt thế này.

Cơ thể mình không còn cử động chính xác như mình muốn. Trước đây một ngày tập trung chừng năm tiếng là đủ để mình giải quyết núi bài tập rồi, mình mất khả năng kiên trì rồi sao? Không, không phải vậy, mình cảm giác có gì đó trong cơ thể đang bắt đầu tổn thương. Đáng sợ quá!

Ngực mình cứ như thể bị ép chặt vậy. Mình muốn vận động. Mình muốn chạy nhanh hết sức. Mình muốn học. Mình muốn viết những nét chữ thật đẹp.

Bài Tấu khúc nước mắt quá hay. Mình rất thích bản nhạc này. Vừa ăn vừa nghe, mình thấy ngon miệng làm sao, cứ như trong mơ ấy.

Nói một chút về em gái mình nào!
Từ trước đến nay, mình chỉ toàn để ý tới mặt không tốt của em gái, nhưng giờ mình bắt đầu nhận thấy, thực ra thì con bé rất dịu dàng. Lý do là bởi, lúc cùng đến trường, khác với thằng em cứ cố chen đẩy để được đi trước, con bé lại chờ đi cạnh mình vốn chậm như sên. Lúc qua cầu, con bé mang hộ mình cái cặp và bảo: “Chị bám chắc lây thành cầu nhé!”

Tâm trạng háo hức muốn nghỉ hè của mình dần phai nhạt.

Dọn bàn ăn xong, mình vừa định chạy lên tầng thì mẹ: “Aya, con ngồi đợi mẹ chút nhé.”
Lúc ấy, mẹ ra về nghiêm túc khiến mình thấy chột dạ, hay là mình sắp bị la mắng chuyện gì?
“Aya nè, dạo này lúc bước đi người con cứ chúi về phía trước, hai chân thì lắc qua lắc lại, con có để ý không? Mẹ thấy vậy mà lo quá, không biết vì sao nữa. Hay mẹ đưa con đi bệnh viện kiểm tra xem thế nào?”
“… đến bệnh viện nào hả mẹ?” Mãi một lúc mình mới cất tiếng hỏi.
“Để mẹ hỏi thăm bệnh viện nào có uy tín một chút, cứ để mẹ lo.”
Nước mắt mình bất chợt rơi lã chã. “Mẹ ơi, con cảm ơn mẹ nhiều lắm, vì con mà mẹ phải lo lắng.” Dẫu rất muốn nói với mẹ như vậy nhưng mình cứ nghẹn ngào không thốt nên lời.

Do hệ thần kinh vận động của mình có vấn đề, tại thức khuya nhiều quá, hay là vì mình ăn không đúng bữa… Mình tự vấn bản thân vô số câu hỏi. Phải đến bệnh viện kiểm tra sức khỏe, không biết chừng cơ thể mình có gì đó không ổn, chỉ nghĩ đến thế là mình lại giàn giụa nước mắt. Mình khóc nhiều đến đau cả mắt.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
 Tác giả| Đăng lúc 3-8-2012 15:52:38 | Chỉ xem của tác giả

Bệnh Tật Ập Đến

2 - KIỂM TRA SỨC KHỎE

I go to the hospital in Nagoya with my mother.(1)
(Mình đến bệnh viện Nagoya với mẹ.)

Mình ra khỏi nhà lúc 9h sáng. Em út có vẻ không khỏe. Nhưng con bé vẫn phải đi nhà trẻ. Chỉ vì mình và mẹ phải đến bệnh viện. Tội con bé thật.

11h sáng mẹ con mình đến Bệnh viện Nagodai (bệnh viện này trực thuộc Đại học Quốc lập Nagoya). Suốt 3 tiếng đồng hồ chờ đợi, mình ngồi đọc sách mà tâm trạng cứ bồn chồn. Mình thấy lo lắng và bất an nên không thể nào tập trung được như mọi khi.

“Mẹ đã gọi điện báo trước cho Giáo sư Sofue Itsurou rồi, con đừng lo.” Mẹ trấn an mình, có điều…
Cuối cùng rồi cũng đến lượt mình, tim mình cứ thình thịch liên hồi.

Mẹ trình bày với bác sỹ:
1. Mình từng bị ngã rách cằm ( thường thì khi ngã mọi người đều chống tay đỡ, nhưng mình thì đập thẳng xuống mặt đất).
2. Cách mình đi đứng dần trở nên bất thường (đầu gối mình rất khó gập lại).
3. Mình bị sụt cân.
4. Cử động thì lờ đờ (mình phản ứng rất chậm).

Nghe những lời mẹ nói, mình càng thấy lo lắng. Mẹ luôn phải tất tả lo hết việc nọ đến việc kia mà lại để ý đến mình kỹ được như thế… Mẹ dường như nắm rõ mọi chi tiết… Nhờ thế mình thấy vững tâm đôi chút. Những biểu hiện bất thường bấy lâu nay mình lo lắng đều được mẹ mô tả rất kỹ với bác sỹ. Thành thử những lo âu trong lòng mình dần tiêu tan.

Mình ngồi trên chiếc ghế tròn, liếc nhìn bác sỹ. Vị bác sỹ này đeo kính, mặt cười hiền hiền khiến mình thấy thoải mái. Đầu tiên mình được bảo nhắm mắt, dang rộng hai tay, rồi lấy ngón trỏ chỉ vào mũi. Bác ấy còn bảo mình đứng bằng một chân.

Mình còn nằm trên giường, liên tiếp duỗi thẳng hai chân và từ từ co lại. Đoạn bác sỹ dùng búa gõ nhẹ lên đầu gối mình. Mãi rồi các bước kiểm tra mới kết thúc.

“Cháu đi chụp CT nhé.” Sau đó bác sỹ bảo mình như vậy.
“Aya, không đau đâu con, máy CT chỉ soi chụp cắt lớp để có thể nhìn bên trong đầu con thôi.” Mẹ nói.
“Ế… cắt lớp!”

Với mình thì đó chẳng phải chuyện đùa. Cái máy chụp cắt lớp to đùng chầm chậm chuyển động từ trên xuống. Đầu mình bị kẹp cứng trong cái máy, cứ như đang ở trên phi thuyền vũ trụ.

Giọng một người mặc áo blouse trắng vang lên: “Cháu đừng động đậy nhé, thiếp đi chút xíu cũng được.” Thế là mình nằm yên không cựa quậy, thấy chập chờn buồn ngủ.

Mình đợi một lúc lâu rồi đến nhận thuốc và trở về nhà.

Từ giờ mình có thêm một việc phải làm hàng ngày, là uống thuốc. Nếu uống thuốc mà có thể khỏe hơn thì có uống căng bụng mình cũng chịu. Cháu xin bác sỹ! Giúp cháu với, hãy cứu lấy cuộc sống như nụ hoa còn chưa kịp nở của Aya này.

Từ nhà đến bệnh viện khá xa, vả lại mình còn phải đi học, nên bác sỹ bảo mỗi tháng mình chỉ cần đến bệnh viện khám một lần là được. Nhất định tháng nào cháu cũng sẽ đến khám và nghe theo đúng chỉ dẫn của bác sỹ, hãy giúp cháu nhé.

Bệnh viện Đại học Y Nagoya muôn năm! Bác sỹ Sofue, xin hãy giúp cháu!

________
(1) Aya viết câu này bằng tiếng Anh (Mọi chú thích đều là của ban biên tập)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
 Tác giả| Đăng lúc 3-8-2012 15:54:22 | Chỉ xem của tác giả

Bệnh Tật Ập Đến

3 - TỦI THÂN

Ở trường trung học Seiryo, loại trái cây duy nhất bọn mình được thu hoạch vào mùa hè đó là quýt. Lúc mình tới nhổ cỏ dướng hàng cây, bọn con trai hùa nhau chế nhạo cách mình bước đi.

“Gì thế kia, đi đứng kiểu gì vậy? Giống trẻ con mẫu giáo thế!”
“Đầu gối bạn bị lệch ra ngoài à?”

Bọn họ cười sằng sặc, nói toàn những điều khiến mình muốn phát điên. Tất nhiên mình lờ họ đi. Những kẻ như thế thì nhiều như cá trong đại đương vậy. Khổ sở lắm mình mới có thể kìm nén không trào nước mắt. Chẳng rõ bằng cách nào mình đã không bật khóc…

Hôm nay có một chuyện chẳng vui vẻ gì. Đó là vào giờ thể dục, như mọi khi, mình thay đồ tập rồi chạy đến nơi cả lớp tập trung.

“Hôm nay lớp ta sẽ chạy bộ đến công viên ở cách đây một cây số. Tại đó các em sẽ luyện tập chuyền bóng,” thầy giáo thong báo.

Nghe vậy tim mình đập thình thịch. Chạy ư, chuyền bóng ư? Chịu thôi. Mình không làm được đâu.

“Kito, em làm sao vậy?” Mình chỉ biết cúi đầu lặng thinh. Thế rồi, thầy nói tiếp: “Thế này nhé, em hãy về lớp tự học với bạn O đi.” (Bạn O vì quên mang đồng phục thể dục nên bị phạt.)

Ngay tức thì, cả lớp liền ồ lên. “Ôi sướng thế, được tự học cơ đấy.”

Trong lòng mình giận sôi lên. Nếu như thế mà sướng thì mình đổi cho các bạn nhé? Dù chỉ một ngày thôi, mình cũng muốn đổi cơ thể khác. Để các bạn hiểu được cảm giác của người không thể làm chủ theo ý muốn.

Cứ mỗi lần bước đi, mỗi lần chân chạm đất, mình đều cảm thấy sự bất ổn của cơ thể, thấy hoang mang và hổ thẹn vì không thể thực hiện điều bình thường nhất mà ai cũng có thể làm được. Cái cảm giác cơ thể không đứng vững, đôi chân không làm theo ý mình, nếu không thực sự trải qua phải chăng người ta sẽ không tài nào thấu hiểu? Dẫu cho không hoàn toàn hiểu được cảm giác của người khác, thì dù chỉ một chút thôi, ước gì mọi người hãy thử đặt bản thân vào vị trí của mình. Nhưng việc đó quả thực là rất khó. Ngay cả mình đây, chỉ từ khi trải qua chuyện này, mình bắt đầu hiểu được cảm giác của người tàn tật.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 3-8-2012 19:25:15 | Chỉ xem của tác giả
Có một lần trong lúc tớ tuyệt vọng và chán nản, một người bạn kiên trì bảo tớ xem phim "Một lít nước mắt"
Quả thực, sau 11 tập phim, tớ khóc còn nhiều hon cả 1 lít nước mắt, nhưng tớ cũng hiểu được thông điệp từ bộ phim, khiến cho tinh thần ổn lại và bắt đầu lại từ đầu....
Không ngờ rằng còn có truyện - nhật ký của Aya thực sự :(
Vấp ngã, đứng dậy, lại vấp ngã, sự bất ổn trong thân thể, sự kiên trì và cố gắng không ngừng nghỉ, cũng không ngừng ước mơ và hy vọng  - một Aya như thế thực sự làm cho người ta khóc thương hết nước mắt, cũng là yêu thương và cảm ơn Aya .
Thanks bạn đã post :( Tối nay mới có time đọc được :(
Mới đọc mỗi review của bạn Kurt :( Đúng là giờ mới biết được Aya ngoài đời, ko cần biết ngoại hình thế nào, nhưng có một tâm hôn đẹp như thế là quả thực sự vô cùng khâm phục :x
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
 Tác giả| Đăng lúc 7-8-2012 15:54:51 | Chỉ xem của tác giả
Heybaby gửi lúc 3-8-2012 19:25
Có một lần trong lúc tớ tuyệt vọng và chán nản, một người bạn kiên trì bảo tớ xem  ...

Cảm ơn bạn đã đọc truyện nhé.
Vốn dĩ mình cũng không đọc nhiều tác phẩm của Nhật, nhưng thực sự Nhật ký Aya thực sự khiến mình ấn tượng và xúc động.
Bài học từ cuộc sống, ý nghĩa của việc không từ bỏ sự sống, giúp cho mình nhận ra rất nhiều điều. Ở Aya rất nhiều thứ mà mình cần học tập thêm nữa !
Mình cũng xem phim ấy rồi, nhà mình đi tong nguyên hộp giấy ! :))

Hi vọng mình có thể đem lại cho bạn những giờ phút đọc truyện vui ! Thanks bạn !

Bình luận

xD thanks bạn đã post xD  Đăng lúc 7-8-2012 05:27 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
 Tác giả| Đăng lúc 7-8-2012 15:59:39 | Chỉ xem của tác giả

Bệnh Tật Ập Đến

4 - PHÁT SỐT

Hình như mình bị sốt. Người nóng ran nhưng không có cảm thấy khó chịu, thậm chí còn ăn ngon miệng nữa. Có điều, mình đã mất tự tin về tình trạng cơ thể mình rồi. Mình cần một cái nhiệt kế (cái trước đã bị vỡ). Mình muốn tự xem xét tình trạng sức khỏe qua những con số trên nhiệt kế. Mình đi nhờ bố vậy.

Mình rất hay ốm. Luôn tốn tiền thuốc men hơn nhiều so với các em. Chỉ cần mình lớn lên khỏe mạnh, mình sẽ đỡ đần bố mẹ phần nào. Mình sẽ gánh vacs những việc lớn, để thể hiện lòng hiếu thảo với bố mẹ.

Nhắm mắt một cái là mình lại suy nghĩ vẩn vơ này nọ.

Ví dụ như những lời của thầy giáo trong giờ học xã hội. Hay chuyện bị bạn bè bắt nạt thực ra cũng có thể coi là một bài học tốt, bởi nhờ đó bản thân mình sẽ mạnh mẽ hơn. Rồi là chương trình cấp II thực ra chẳng khó mấy, nếu mình chuyên cần hơn một chút. Mình mà cố gắng từ bây giờ thì vẫn còn kịp… Nghĩ thì nghĩ thế, tình trạng cơ thể bất thường này không khỏi khiến tâm trạng mình bất an.

“Đồ mít ướt, mày không được khóc!”

Người ta cảm thấy khủng hoảng nhất chính là vào quãng thời gian đang trưởng thành. Nếu vượt qua được điều này, rồi một sớm mai rực rỡ sẽ đến với mình. Đó sẽ là một buổi sang bình yên ngập nắng, vang tiếng chim chóc líu lo với hương hồng trắng ngào ngạt.

Hạnh phúc ơi, rốt cuộc mày đang ở đâu cơ chứ?
Hạnh phúc ơi, rốt cu mày như thế nào cơ chứ?

“Aya ơi, lúc này đây, có thấy hạnh phúc không?”
“Hoàn toàn không, ngay lúc này đây, mình đang ở tận đáy sâu buồn thẳm. Đau khổ lắm. Cả thể xác, cả tinh thần…”

Con quạ xấu xí là mình đây đang khóc, bỗng dưng lại bật cười. Thực sự, thêm chút nữa thôi là mình phát điên mất.

5 - CÁ TÍNH

Mình thường cho rằng bản than chỉ là một kẻ tầm thường chẳng có cá tính, thế nên mình rất ngưỡng mộ những người có cá tính mạnh mẽ.

Mình bị cuốn hút bởi quan điểm rằng, mỗi người đều mang một cá tính riêng biệt. Xã hội mình đang sống đây, có lẽ giống như trong phim Điệp viên 007, mỗi nhân vật đều có cá tính và năng lực riêng.

Thế giới này cần những người có cá tính mạnh mẽ.

Tuy rằng cá tính là cái chỉ thuộc về bản thân, không thể đem áp đặt lên người khác. Nhưng mỗi người đều có cách nhìn nhận khác nhau, thế nên mọi chuyện mới thành ra phức tạp.

Lúc tan học, mình gặp Eiko ở khu giữ xe đạp. Mình cầm trên tay hai đĩa nhạc Yamato và Last concert, còn Eiko giúp mình bỏ cái cặp nặng trịch vào giỏ xe đạp. Khi ấy, Eiko nói là có việc bận nên tới chân cầu vượt dành cho người đi bộ thì bọn mình chia tay. Mình rất thích Eiko, với bạn ấy mọi thứ đều rõ ràng và dứt khoát, nhưng những người khác lại cho rằng thái độ của bạn ấy rất lạnh lùng, thờ ơ.

6 - CON ĐƯỜNG TƯƠNG LAI

Hôm nay mẹ con mình có buổi nói chuyện riêng với thầy chủ nhiệm.

Thứ nhất về học lực: mình đủ khả năng đậu vào trường công lập.

Thứ hai về tình trạng cơ thể: hiện giờ mình mới chỉ bước đi không vững thôi, nhưng chưa biết về sau tình trạng sẽ chuyển biến xấu nhường nào, vì vậy cần chú ý nên chọn trường nào gần nhà. Theo quy chế chung, cần tiến hành một số thủ tục, đồng thời trình bày lý do để xin cho mình không phải đi học ở một trường xa nhà.

Thứ ba, mình nên đăng ký thêm nguyện vọng khác (vào trường tư thục): ban đầu mẹ và mình đều cùng ý định là mình chỉ thi vào trường công lập thôi, nhưng thầy bảo sẽ tốt hơn nếu có thêm kinh nghiệm thi vào nhiều trường, rốt cuộc mẹ con mình quyết định nghe theo lời thầy.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách