Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: kalen172
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[KBS 2010] Sungkyunkwan Scandal (Micky Park Yoochun, Park Min Young) (GẤU đa tài

[Lấy địa chỉ]
21#
 Tác giả| Đăng lúc 22-10-2011 22:11:48 | Chỉ xem của tác giả
Tình bạn tại trường Sungkyunkwan

Có lẽ là trước khi có bạn Mối và Mọt xuất hiện tại trường SKK thì sợi dây liên kết giữa các nho sinh trong trường chắc chỉ là tình đồng môn theo các đảng phái, nhưng chưa đủ để gọi là tình bạn.

Ngoại trừ tình bạn giữa Nữ lâm và Ngựa. Dù hai bạn này không ở chung phòng nhưng vẫn rất hiểu tính cách của người kia, biết rõ đặc điểm của đối phương thế nào. Đối với bạn Ngựa, bạn Nữ lâm có thể cư xử thoải mái, bộc lộ nhiều trạng thái cảm xúc chứ không đơn thuần chỉ là nụ cười tinh quái, đầy mê hoặc với phái nữ. Đối với Nữ lâm, Ngựa có thể ở bên cạnh mà không phải tạo vỏ bọc thô lỗ, khó gần như với các nho sinh khác. Đồ rằng họ đã thân nhau từ rất lâu, và khi vào SKK này tình bạn ấy vẫn vậy, không hề bị phai nhạt. Bạn Ngựa có thể phiêu bạt bên ngoài cả năm trời không về, nhưng khi về, tỉnh dậy, thì dường như người bạn để Ngựa có thể ở bên thấy thoải mái là Nữ lâm. Bạn Nữ lâm thậm chí còn thuộc cả đặc điểm nấc cục của bạn Ngựa nếu Ngựa ở cùng một cô gái =)

Mọt công tử là nho sinh cực kỳ nguyên tắc đến mức lúc đi ngủ, cũng phải kêu ca với bạn Mối là học lễ nghĩa thì phải biết y phục luôn được giữ thẳng, lượt là khi thấy Mối nhà ta loay hoay chưa thay đồ. Thế nhưng con người ai cũng có hai mặt mà, để cân bằng chính bản thân họ. Bạn Mọt nhà chúng ta ngày thường đạo mạo là thế, vậy mà uống bát rượu vào là thành người khác ngay. Bạn ấy chả cần để ý việc y phục thế nào, sẵn sàng cởi bỏ hết, không quan tâm có ai trong phòng hay không. Nhưng nhờ thế, bạn Mọt mới tìm thấy một người bạn tốt thực sự, đỡ bạn ấy về tận phòng trong lúc say sưa không biết trời đất gì nữa. Vì cuộc sống của một nho sinh xuất thân quý tộc danh gia nên từ trước đến giờ, Mọt hình như không có một người bạn thân nào cả. Lại còn cứng nhắc theo nguyên tắc như thế thì chỉ khiến người ta thêm khó chịu, nói chi đến việc kết bạn. Thế nhưng khi bị thuyết phục bởi sự chân thành từ Mối, Mọt ta đã mở rộng trái tim để chào đón một người bạn mới. Nghiêm khắc dạy Mối bắn cung, cùng Mối tập luyện thể lực, cùng học bài dưới gốc cây. Mỗi chúng ta không có quyền lựa chọn cha mẹ, đất nước mình sinh ra, nhưng được phép chọn sống cuộc sống nào cho riêng mình. Cơn gió lạ đó đã khiến tâm hồn ai xốn xang rất nhiều.

Bạn Mối dù thân phận nữ nhi, nhưng hành xử lại rất trượng nghĩa như một nam nhi chân chính vậy. Sẵn sàng dùng đặc quyền của Tân lễ bảng để cứu bạn Mọt khỏi cảnh thảm thương chịu phạt. Thực ra, bạn Mối có thể coi như không biết mà làm ngơ, nhưng bản tính tốt bụng, thấy chuyện bất bình không tha đã khiến bạn ấy hành động như bậc trượng phu – khiến đám mày râu phải ngưỡng mộ, một trong số đó là Nữ lâm đã mấy lần sững sờ và ngạc nhiên đó thôi. Thế nên hết lần này đến lần khác, bạn Mối đều trở thành mỹ nhân cứu anh hùng đối với Mọt công tử. Và tình bạn giữa họ đã ươm mầm, rồi theo bước thời gian qua đi ngôi trường đó, nó đang vươn cao thật khẽ khàng để tiến tới một nấc thang mới.

Rồi bạn Ngựa xuất hiện trong phòng hai oan gia của Đông Trai với vẻ bất cần, lỗ mãng. Nhưng bạn ấy đã không ngờ rằng việc ở cùng phòng với 2 con người xa lạ lúc đầu này lại là bước ngoặt quan trọng trong cuộc đời mình. Đối với các nho sinh khác, Ngựa cư xử rất hà khắc, không thân thiện, không cởi mở, không nói chuyện với ai. Chỉ cần lừ mắt một cái là có thể khiến người ta chạy xa hàng cây số chứ còn tâm trí đâu để quay đầu lại bắt chuyện. Vậy mà với Mối nhỏ bé, mang dáng vẻ yếu ớt, Ngựa lại nhẹ nhàng hơn hẳn. Một điều rất kỳ lạ mà có khi chính anh chàng Kiệt Ngao này cũng không hề hiểu nổi – có lẽ một phần vì muốn che chở bảo vệ cho những người yếu thế. Từ việc lao ra đỡ Mối ngất, rồi lo lắng và tức giận đến độ đã đến gặp In Soo để hù dọa lại. Sự kiện bắn cung đã trở thành chất xúc tác hữu hiệu vô cùng để bạn ấy bộc lộ dần một khía cạnh khác của con người mình, khác hẳn vẻ bề ngoài. Vì vốn không quen việc quan tâm ai cả nên chỉ từ xa dõi theo Mối tập luyện. Thậm chí đã tự tay gọt đẽo một món quà tặng Mối – rồi lại còn cảnh lẳng lặng bước ngang qua ném quả táo vào tẩm bổ cho bạn Mối nữa chứ. Cảnh bạn ấy đứng trong mưa, dạy Mối bắn cung và cách đáp trả nếu bị người khác coi thường, thật xúc động, thực sự rất đẹp. Bởi đó dường như là lần đầu Ngựa cười thoải mái và thành thật đến thế - ẩn chứa một niềm vui khó tả của chính anh chàng này. Và kỳ lạ là từ khi gặp Mối, ta không thấy một Ngựa điên hoang dại, đáng sợ, thay vào đó là thấy một anh chàng tuy dáng vẻ khó gần lại lặng lẽ quan tâm đến ai đó một cách ngại ngùng nhưng đáng yêu.

Nữ lâm nếu như ở 4 tập đầu tiên, xuất hiện khá nhiều thì ở 2 ep vừa qua lại trở thành người đứng sau sân khấu. Lại nhờ tài nữ Kim Yoon Hee mà chúng ta có cơ hội được chiêm ngưỡng nét trầm ngâm, đăm chiêu, bí ẩn của chàng trai đào hoa đất Josun. Nữ lâm chàng không còn cảm thấy thoải mái khi ở bên cạnh những kẻ vốn được coi là cùng hội cùng thuyền cùng vui chơi trước kia. Không quá khó khi nhận ra nét nhíu mày thoáng chợt của bạn ấy khi ở cùng họ dạo gần đây. Cách hành xử của họ khiến bạn Yong Ha nhận ra rằng mình không phù hợp để trở thành một phần của họ hay hơn thế chính họ không đáng để làm bạn. Vì thế, không ít lần thấy Nữ lâm từ xa quan sát Mối, Mọt và Ngựa. Đến mức khi Sun Jun bị hại đã đến chỗ In Soo để dò hỏi thực hư. Khoảng cách giữa F4 không còn xa nữa, chỉ là thời cơ chưa đến để họ cùng tụ hội thành một nhóm ban thực sự. Và chắc những ngày suy tư, kín tiếng gần đây của chàng playboy sẽ qua đi khi thời điểm thích hợp đến, sẽ giống như qua cơn giông lớn mây đen này, trời mưa rồi tạnh, sẽ thấy mặt trời ló ra.

Sẽ không nói quá chút nào khi thừa nhận rằng Mối là cầu nối đặc biệt mà số phận đã đem đến cho 3 chàng trai, giúp họ xích lại gần nhau hơn. Những kỳ tích không phải nam nhi nào cũng đạt được mà một lục tấn hồng nhan như Mối lại thành công khiến Nữ lâm phải trầm trồ. Những lời nói thẳng thắn dứt khoát để phản bác lại Sun Jun của Mối có thể đã khiến Ngựa phần nào thấy động lòng. Bởi những nho sinh như Nữ lâm hay Mọt hay Ngựa sẽ không thể nào hiểu được những thân phận nữ nhi sinh ra dưới thời đại phong kiến mà họ đang sống. Mối giống như luồng ánh sáng mới làm phong phú thêm thế giới quan của họ vậy. Và vì thế nếu họ trước kia vốn đối đầu, hoặc không giao tiếp với nhau hoặc hiểu lầm nhau thì giờ đây những rào cản đó đang được tháo gỡ từng bước một. Và Mối cũng đã tìm thấy được những người bạn công nhận tài năng của mình và nghĩ cho mình. Ở cảnh cuối cùng của ep vừa rồi, bạn Nữ lâm đã lộ rõ sự lo lắng trên khuôn mặt, Mối và Mọt đều chung tâm trạng ấy, không phải vì lo rằng Ngựa sẽ làm ảnh hưởng kết quả của họ mà vì sợ Ngựa gặp chuyện gì. Khi Kiệt Ngao xuất hiện, dường như tảng đá áp lực ấy đã được nhấc khỏi, họ đã cười cùng nhau.

Như Ngựa đã từng nói với Mọt rằng: Có tiền thì học thầy riêng, đầu óc thông minh thì đọc sách cũng hiểu. Nhưng chỉ đến trường thì họ mới tìm thấy được những người cùng chí hướng khác, những người có thể cùng sánh vai với họ, cùng chia sẻ với họ. Đó là Tình bạn.

CR : @Gavn2310
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

22#
 Tác giả| Đăng lúc 22-10-2011 22:14:29 | Chỉ xem của tác giả
Xem xong rồi tự dưng lẫn lộn hết cả lên. Vui vì SKKS đã có một cái kết tạm hài lòng, buồn vì giờ sẽ tạm biệt SKKS, không còn thấy Tứ nhân bang vui vẻ và ngóng chờ những buổi tối ngày thứ 2, thứ 3 canh me xem online, rồi ngồi ngóng down sub.

Vậy hãy bắt đầu từ Mối trước nhé – cô gái khiến F3 xích lại gần nhau như bây giờ. Từ một cô gái nghèo, phải bươn trải nhưng không cam chịu số phận của một nữ nhi trong xã hội phong kiến, Kim Yoon Hee đã bước vào Sungkyunkwan để được học, được sống một cách đúng nghĩa. Tại đây, Mối với bộ dạng cải trang nam nhi đã khiến cuộc sống của các nho sinh Sungkyunkwan thêm thi vị từng ngày. Bởi từ những ngày đầu tiên trải qua Tân lễ bảng đến Đại Xạ lễ, thậm chí cuộc thi Hoàng Cam chế, “tên nho sinh ẻo lả” đó khiến bao nam nhi phải ngạc nhiên rồi than phục. Bạn ấy đã chứng minh cho họ thấy rằng nữ nhi trong cuộc đời này không hề thua kém nam nhân nào cả, thậm chí còn tài giỏi họ. Ý chí, nghị lực cùng những cố gắng không biết mệt mỏi của Mối thật đáng khâm phục. Chỉ vì những định kiến hà khắc của xã hội đã khiến họ không có cơ hội được thể hiện tài năng mà thôi. Càng gần đến những ep cuối, Mối càng chứng tỏ được bản lĩnh của một tài nữ giữa bao biến cố. Mọt nhận tội thay Kiệt Ngao, Kiệt Ngao thì bị thương, bị giam tại gia còn Nữ lâm đang lao đao vì sự thật về thân phận bị tiết lộ. Tớ cứ nghĩ sẽ lại phải thấy một Mối nước mắt lưng tròng yếu đuối ở những tập 15, 16 cơ, nhưng bạn ấy đã can đảm hơn rất nhiều. Con người nhỏ bé ấy không hề từ bỏ, chạy vạy khắp trường cầu mong ý kiến đồng minh của các nho sinh khác. Bạn ấy cũng đã ở bên Nữ lâm, động viên chàng playboy trong lúc hoạn nạn, khó khăn khi mà bao nho sinh khác tránh xa không muốn dính dáng gì tới. Dù cho vấp phải sự chống đối, cản trở từ phía Chưởng Nghị nhưng Mối vẫn vững vàng đi theo con đường, cách làm riêng của bản thân. Và trời đã không phụ lòng người. Quả thực, quãng đời nho sinh tại Sungkyunkwan đã đem tới cho Mối những ngày tháng khó quên khi nơi đó, bạn ấy đã tìm thấy tình bạn, tình yêu của cuộc đời.

Rồi đến Mọt - công tử của những nguyên tắc lễ giáo sách vở, những ngày đầu đặt chân tại ngôi trường Sungkyunkwan này, chẳng ai muốn làm bạn với một người cứng nhắc như vậy cả. Nhưng cuộc đời vốn dĩ rất thú vị vì những điều không bào giờ lường trước khi Mọt lại chung phòng oan gia với Mối, rồi lại đụng độ với Kiệt Ngao. Những con người xa lạ của Trung nhị phòng dần dần trở nên gắn bó, dù trong lòng họ không nói ra, nhưng hành động thì không thể giấu nổi. Từ lúc nào không hay, nếu thành viên của phòng không trở về, hay gặp khó khăn, thì những người còn lại đều rất lo lắng. Nhờ đó, Mọt cũng dần dần lột bỏ lớp vỏ cô độc của một con người nhất nhất tuân theo những giáo điều, để hòa mình với cuộc sống của nho sinh tại Sungkyunkwan, cuộc sống của tuổi trẻ. Lee Sun Jun đã có những người bạn thân thật sự đầu tiên trong cuộc đời của mình – những người bạn chơi và gắn bó không vì danh lợi, mà vì cùng chí hướng, cùng đồng cảm với nhau. Bạn ấy cũng đem tới những cảnh đáng yêu khó quên trong lòng khán giả khi tự dằn vặt bản thân vì đã thích một nam nhi – một điều vô cùng kinh khủng, đặc biệt là với người nguyên tắc như Sun Jun. Hơn thế, những tưởng Sun Jun sẽ cố gắng dối lòng mình, nhưng bạn ấy đã dũng cảm thừa nhận với người mình thích một cách thành thật, đầy xúc động.Và người xem cũng không khỏi ngạc nhiên, khâm phục một vương tướng công dám vì nghĩa diệt thân, dám chống đối với phụ thân vì muốn chuộc lại lỗi lẫm với những nối đau gây ra cho những người bạn của mình. Mọt vốn dĩ cho rằng Kiệt Ngao – một người thuộc phái Thiếu luận đối đầu với Lão luận, sẽ không thể nào hòa hợp được vậy mà không ít lần, Kiệt Ngao đều trượng nghĩa ra tay đứng mũi chịu sào, cứu nguy cho Mọt và Mối. Vậy nên sẽ không quá sững sờ khi Mọt nhận tội thay Kiệt Ngao ở ep 19 vừa qua khi Kiệt Ngao bị thương nặng, đứng trước nguy cơ sẽ bị giải đi nếu quan binh tới. Vậy là công tử mọt sách ngày nào đã tìm thấy được những người bạn chân thành cho mình và cùng họ san sẻ khó khăn, hy sinh vì nhau.

Nhân vật khiến tớ thấy cảm thương rất nhiều chính là Ngựa. Nhớ lại những hình ảnh của Ngựa những tập đầu tiên đến bây giờ quả là một sự biến đổi kỳ diệu. Một buổi tối nọ, bao nho sinh Sungkyunkwan kháo nhau, lo sợ, chạy về phòng vì một bong đen nào đang tiến bước về Đông Trai. Đó là một người đầu tóc rối bời, quần áo xộc xệch, dáng đi bất cần, khiến người khác nhìn thấy cũng đã muốn tránh xa, huống chi lại phải ở cùng phòng. Ở đời, đôi khi không biết điều gì đó, cứ hành xử một cách tự nhiên có khi lại hay ho đấy chứ. Vậy nên bạn Mọt nguyên tắc cùng bạn Mối lơ ngơ đã “chịu” chung phòng với Kiệt Ngao – một kẻ bị coi là cư xử lỗ mãng, dáng vẻ rách rưới như đầu đường xó chợ. Vì một nỗi đau trong quá khứ, Ngựa đã tự tạo một lớp vỏ nhím xù xì, lánh xa tất cả, thờ ơ mọi việc. Vậy nhưng hết Mối đến Mọt cứ khiến anh bạn này không để ý không thể nào yên được. Từ những hành động quan tâm âm thầm tới Mối, Moon Jae Shin đã dần dần được cảm hóa, biết lo lắng vì một người khác, đã nở những nụ cười rạng ngời, cùng ánh mắt trìu mến mà có lẽ hơn 10 năm qua, không ai có thể thấy, thậm chí cả tri kỉ 10 năm. Hóa ra, dưới vỏ bọc cô đơn, u ám đó lại là một trái tim rất ấm áp, ngọt ngào, chỉ vì không muốn tổn thương mà đã tự đóng cửa trái tim, tâm hồn mình với nhân  gian này. Nhưng bạn ấy đã không ngờ rằng một ngày kia, một người con gái trong thân phận nam nhi cải trang đã khiến trái tim đầy tổn thương kia rung động. Bạn ấy đã không ngờ rằng mình đang bị cuốn vào trò chơi trốn tim của thần tình yêu rắc rối. Tiếc rằng, đến tận khi SKKS kết thúc, mối tình thầm lặng của chàng hiệp sỹ lặng lẽ đó vẫn chưa được thổ lộ mà được chôn vùi mãi mãi. Tuy nhiên, điều tuyệt vời hơn cả, chính là Ngựa đã có thể từ bỏ những tháng ngày tự giam mình trong nỗi đau khôn cùng và những bất mãn với cuộc đời này đồng thời hiểu được nỗi lòng của phụ thân. Hóa ra, cha mình cũng phải chịu đựng nỗi đau mất đứa con rứt ruột suốt 10 năm qua chứ đâu chỉ có bạn ấy. Kiệt Ngao cũng nhận ra được tình bạn tuyệt vời từ Tứ nhân bang, xóa bỏ được hận thù và hiểu nhầm với Sun Jun. Bạn ấy đã hiểu được tâm nguyện của người anh trai khi xưa, muốn xây dựng một Josun tươi đẹp hơn, và huynh ấy không hề oán giận thế giới này.

Và thành viên cuối cùng mà tớ nhắc tới không ai khác chính là Nữ lâm Goo Yong Ha tài trí thông minh, tưng tửng. Nhân vật này cũng khiến tớ mê mẩn từ đầu phim tới giờ, bởi mỗi cảnh bạn ấy xuất hiện đều đem lại những điều mới mẻ, khó đoán biết. Một nho sinh Sungkyunkwan nhưng hiếm khi thấy Nữ lâm mặc đồng phục của nho sinh, lúc nào cũng xúng xính hanbok sặc sỡ, quý phái, không hổ danh là người ăn mặc đẹp nhất Josun. Bạn ấy khiến tớ cảm thấy thích thú xem SKKS vì sự xử lý mọi việc rất tài tình, khéo léo, điều khí mọi chuyện rất ổn thỏa, phởn phơ, không hề đụng độ tới vũ lực chút nào. Cứ như một tiểu Gia Cát Khổng Minh vậy. Lúc đầu, thân phận của bạn ấy khiến tớ tò mò, đoán già, đoán non mãi, rồi cả trái tim playboy của bạn ấy sẽ dành cho ai. Cứ tán gần tán xa, đến gần cuối hơi hụt hẫng khi biết thân phận của Nữ lâm. Vậy ra bí mật đồng thời cũng là nỗi buồn sâu kín trong lòng của bạn ấy là đây. Lúc nào khi nghe câu nói quen thuộc “Tôi/ta là Goo Yong Ha” của bạn ấy cũng thấy đặc sắc bởi mỗi hoàn cảnh, con người đặc biệt đó đều khiến tớ bị cuốn hút. Nhưng đến ep 19, thấy cảnh Nữ lâm ngân ngấn lệ, mắt đỏ hoe, sắc mặt biến sắc khi thân thế của bạn ấy bị phanh phui, thấy chạnh lòng. Nữ lâm khóc không phải vì bạn ấy thấy xẩu hổ mình không phải là quý tộc. Mà tớ cảm thấy đó là do bạn ấy thấy áy náy, hối hận đã tự dối lừa bản thân, huyễn hoặc xóa đi mặc cảm bản thân, đã thẹn với lòng mình vì đã không thể dũng cảm đối mặt với sự thật bao năm qua. Tuy nhiên, Nữ lâm sẽ thanh thản với lòng mình hơn rất nhiều vì đã có thể trút bỏ gánh nặng tâm lý đó và sống tự do thoải mái như bạn ấy vốn vậy. Có lẽ đây sẽ là một trong những cảnh đáng nhớ về Nữ lâm. Cảnh trước đây, bạn ấy rơi lệ vì Guloh cũng khiến người xem động lòng bởi tình bạn sâu nặng 10 năm giữa 2 người. Guloh chính là người bạn thân đầu tiên của Nữ lâm, đã khiến bạn ấy không hề cảm thấy bị khinh miệt giữa thân phận con buôn hèn kém với thân phận quý tộc. Họ kết bạn và cùng nhau chơi cờ, tiệc rượu bao năm qua gắn bó, thâm tình. Cũng có lẽ nhờ có Kiệt Ngao mà Nữ lâm mới có thể tự tin trụ lại, học ở Sungkyunkwan thời gian qua. Vậy nên khi ep 19 lúc giải cứu Kiệt Ngao, bạn ấy đã ôm tri kỉ rất chặt như để xác nhận lại rằng với tôi, huynh lúc nào cũng là người bạn đáng quý ở cõi đời này. Vì thế, dù kết thúc SKKS, vẫn không có bóng hồng nào bên cạnh Nữ lâm thì tớ vẫn thấy vui khi bạn ấy đã có Guloh ở bên, cùng tình bạn của Tứ nhân bang.

Mỗi thành viên của bộ tứ xuất thân từ những hoàn cảnh khác nhau, địa vị khác nhau, nhưng số phận đã đưa họ tới Sungkyunkwan. Để rồi từ đây, họ đã viết tiếp câu chuyện tuổi trẻ cho bản thân mình, đã tìm thấy ở đây những điều quý báu, đáng trân trọng. Đó là tình yêu. Mối và Mọt trải qua những trắc trở cuối cùng đã đến với nhau. Ngựa đã có thể quên đi được Mối, có thể đứng dậy từ đầu sau mối tình đơn phương cao đẹp đó. Đó là tình bạn. Khi Mối bị lộ thân phận nữ nhi, cả 3 chàng trai đã cùng nhau nghĩ cách giúp Mối. Cả 4 người họ đã cùng nhau sát cánh trải qua bao nước mắt, tiếng cười rộn rã để đồng lòng đồng sức để cùng tạo nên niềm tin cho một Josun mới. Không phân biệt giàu nghèo, địa vị xã hội, nam nữ, con người sinh ra đều cao quý như nhau. Và hình ảnh 4 “mỹ nam” cùng nhau vui cười giữa khu chợ nghèo sẽ còn ghi dấu mãi trong lòng mọi người. Tuổi trẻ mà.^^

Xem ra lại lan man rồi, định com cảm xúc như các bạn nhà mình về ep 19. 20 nhưng rồi lại không được, thành ra thế này đây :P

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

23#
 Tác giả| Đăng lúc 22-10-2011 22:22:46 | Chỉ xem của tác giả
Cảnh liếm môi và nuốt nước bọt kinh điển ;P

Bonus :

Không thể quên cảnh nhí nhố này :)

CR : @dotamvu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

24#
 Tác giả| Đăng lúc 22-10-2011 22:25:03 | Chỉ xem của tác giả
Mình thích nhân vật Lee Sun Joon nhất, hí hí không phải vì mình là fang gơ của Park đại gia đâu. Yoochun đóng vai này, mình thực sự cảm thấy rất tốt. Không quá cường điệu, không quá nhiều nhăn mày nhíu trán, mắt mũi trợn ngược, hoa hòe lá hẹ. Nhân vật giản dị luôn tỏa ra sức hút đặc biệt với mình, Sun Joon là thế. Ảnh có đôi chút khó chịu, đôi chút ngang ngược cứng đầu, đôi chút tự kiêu, hiếu thắng. Nhưng với một công tử được nuôi dưỡng trong một gia đình đại quan thì vậy là hợp lí. Sun Joon không đào hoa quyến rũ như Yong Ha, không thần bí khó hiểu như Jae Shin nhưng Sun Joon có cái đẹp riêng của Sun Joon mà cả trăm Yong Ha hay Jae Shin cũng không bì được.

Bản thân mình không cảm giác Sun Joon là nhân vật khô cứng hay quá lãnh đạm gì cả. Ảnh biết thay đổi và thức thời đó chứ. Mình thích đoạn ảnh đi thi, thể hiện sự thay đổi quan điểm và lập trường rõ ràng. Mới đầu ảnh vác chăn gối lều chõng vào trường thi với mục đích thi, và chỉ thi. Chắc cũng như lời cha ảnh giỏi giang chớ có lộ ra, chuyện thiên hạ đừng có xía vào. Và quả thật là Sun Joon làm thế thật, cơ mà cuối cùng cái khí khái hừng hực của ảnh cũng phải bùng nổi khi đụng phải cô bé Yoon Hee bán đề thi. Theo như suy nghĩ của lớp người thượng lưu như ảnh. Sun Joon phải thù ghét Yoon Hee lắm, bực bội Yoon Hee vì Yoon Hee đã cho ảnh bẽ mặt một phen. Và mới đầu thì ảnh bẽ mặt thật, ảnh rượt nàng chạy vòng vòng vèo vèo. Ảnh tức giận, ảnh làm hành động trái ngược hẳn với Sun Joon lạnh lùng, bất cần ban đầu. Đó cũng là lí do mình yêu ảnh, vì ảnh rất đời, rất người. Ảnh biết điên cuồng tức giận nhưng ảnh cũng dễ cho qua, như là sau đó ảnh cho người đi tìm Yoon Hee vì ảnh bảo ảnh có nợ với chị. Ảnh muốn tra nợ cho chị, ảnh nhận thấy chị là người tài và ảnh trân trọng điều đó, còn tạo cơ hội cho chị thi vào trường danh gia quý tộc đó, và bảo vệ chị theo cách của ảnh.

Sun Joon không phải tuýp chanh chua đanh đá, đếm lọ muối cân củ dưa hành, so đo với phái nữ từng li từng tí như hình mẫu các bạn nam nhan nhản trên film thần tượng bây giờ, cũng không phải tuýp có quá khứ đau thương rồi dùng nó biện bạch cho việc ờ tớ buông thả, tớ bất cần ánh nhìn của mọi người cứ vênh mặt lên mà sống với đời. Còn ai muốn hiểu tớ là chuyện của họ.

Sun Joon có cái khí chất nam nhi hào sảng của riêng ảnh[ à hem trong mắt tớ tức là vấn đề cá nhân ]. Ảnh cao ngạo nhưng không so đo, ảnh có vẻ nguyên tắc nhưng lại thức thời. Có thể nói nếu Yoon Hee là hình mẫu cho thời đại mới, phá bỏ xiềng xích của cái cũ, cái lạc hậu. Thì Sun Joon là hình ảnh của buổi giao thời giữa cũ và mới, không hề tống cựu nghênh tân, không phá bỏ hoàn toàn cái cũ. Ở bản chất của Sun Joon, vẫn có cái gì đó cố chấp một xíu, níu lấy cái cũ, là tuýp người đàn ông hơi nguyên tắc và cổ điển. Nhưng có lẽ là ảnh sẽ trưởng thành dần dần sau những ngày tháng học tập ở trường Sungkuynkwan

Tớ yêu YoonHee, tớ thích mẫu con gái như cô. Mạnh mẽ trong dịu dàng, thông minh, và quan trọng là cô không yếu đuối dựa dẫm vào hoàng tử song trước mặt hoàng tử lại phùng mang trợn má như thể chẳng cần. YoonHee yêu gia đình mình, yêu mẹ mình -yêu em trai, sẵn sàng vào địa ngục để có tiền mua thuốc cho em, trả nợ cho mẹ. Bản lĩnh, bình tĩnh đến gặp bác quan để tự giải thoát bản thân mình. YoonHee là mẫu người luôn hướng về phía trước, luôn chống lại cái gọi là định kiến sắp đặt cho người con gái, trí thông minh, tài văn thơ của cô ấy khiến cho Sun Joon nể phục, cái kiên định, ý chí của cổ làm bác đại quan phải bỏ qua cái gọi là định kiến nữ nhi. Thế thì hỏi sao anh Sun Joon ảnh chẳng yêu ) Mong là chị sẽ mãi thế cho đến cuối film, đừng làm kiểng nha chị nếu ko thì tớ buồn chị lắm.

Min Young diễn rất tốt, dịu dàng trong bản lĩnh. Ánh mắt thoát chút thơ ngây, thoát chút mạnh mẽ, thoát chút lại như mong manh, dễ vỡ như pha lê, thoát chút lại cương nghị. Có thể nói theo mình [lại là theo mình] Min Young diễn đạt nhất film :'>

Còn nhân vật Yong Ha của Joong Ki, hông hiểu sao mình không cảm được ảnh, cũng không thấy ảnh đáng yêu [lại là nhận định cá nhân ] có lẽ không thích tuýp đàn ông lúc nào cũng vui đùa, ngả ngớn với đời. Sáng ôm chị này, chiều ấp chị kia xong biện minh ừ tui có nỗi đau không lời. Joong Ki đáng yêu, nháy mắt đáng yêu, cười cũng đáng yêu nhưng nhân vật Jong Ha của ảnh, trong mắt mình. Mình không thấy nó đáng yêu, cá nhân không thích cách diễn cường điệu, lả lướt như thế. Jong Ha không phải tay chơi đích thực, mà chỉ là cậu học trò ham vui, thừa tiền thích khám phá, trêu đùa tình cảm nữ nhi thôi. Bản thân một người gọi là Casanova, người ấy không cần mời gọi phụ nữ, không cần lả lướt đưa tình, chẳng cần dùng lời lẽ ngon ngọt. Chỉ cần một ánh mắt, một cái nhếch môi phụ nữ sẽ tự tìm đến họ, xin chết vì họ. Joong Ki không có cái bá khí của Casanova, và nói thật là trong các film  gần đây mình chưa thấy ai toát ra bá khí Casanova đó hết :'> .

Jae Shin thì chưa thấy có gì đặc biệt, vì ảnh quá thần bí. Nhưng thích ảnh lúc ảnh cứu Yoon Hee, cực thích câu nói của ảnh "Đừng tùy tiện cúi đầu trước người khác" . Tự nhiên lại nhớ đến 1 fan fic đã đọc từ lâu "Đừng để con trai mình bị người ta tát vào mặt, nếu cứ như thế nó sẽ thản nhiên để người đời chà đạp ". Thích triết lí  của anh Jae Shin

Mình yêu bộ film này [ dù nói thật ban đầu xem vì Yoochun thôi, vì mình không hảo film thần tượng ], nhẹ nhàng lắng đọng, giống như được trở về thuở cắp sách thời cấp ba vậy. Biết bao nhiêu là mộng tưởng, khát vọng. 4 nhân vật, bốn sắc màu, bốn bản ngã trong con người thời hoa niên tươi trẻ. Sun Joon là khát vọng dâng hiến mình vì lí tưởng, chút cứng đầu, chút nguyên tắc, chút tự cao về bản thân [chút xíu thôi :)) ], Yoon Hee là cái tươi trẻ, cái ước vọng mong lớn thật mau của tuổi trẻ và rồi khi nhìn lại, sao muốn quay lại thuở bé thơ quá đi thôi. Jong Ha là chút bất cần, chút ham vui, chút lả lướt, tinh nghịch của tuổi học trò. Jae Shin là chút lạnh lùng, chút hờn giận. Ôi, tuổi thơ nhớ quá đi thôi :x

Lời cuối xin cảm ơn ST, cảm ơn UT cảm ơn tất cả những ai đã góp công sức mang đến cho mình bộ film này. Cho mình sống lại những cảm xúc của ngày xưa, cho mình có những giây phút giải trí thật thoải mái sau những giờ phút học tập căng muốn nổ não :x

Cre:[email protected]
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

25#
 Tác giả| Đăng lúc 22-10-2011 22:37:15 | Chỉ xem của tác giả
SS có cốt truyện ko quá mới mẻ. Motif gái giả trai, sống giữa toàn các trai (đẹp) thì cũng đã có nhiều, nhưng ko hề nhàm chán, SS vẫn đem lại một cảm giác hoàn toàn mới mẻ và thú vị cho người xem.

Phải nói là đã lâu rồi mới gặp một bộ phim “thần tượng” khá đến thế này. Nói SS xuất sắc thì cũng ko hẳn, vì phim vừa mới đi một quãng đường ngắn chưa thể nói trước được gì, nhưng mình nghĩ phim được yêu thích cũng là bởi sự hài hòa giữa các yếu tố của phim. Từ bối cảnh, nội dung cho đến trang phục, từ các nhân vật chính cho đến các nhân vật phụ, tất cả đều hòa quyện hết sức tuyệt vời, tạo nên một bộ phim hài hước nhưng không lố bịch, sâu sắc, triết lý nhưng không khô khan, giáo điều. SS còn là một trong số ít phim mà tất cả các nhân vật chính diện, phản diện cả đến các nv phụ nhỏ nhất cũng có được sự yêu mến từ người xem. Đây cũng có thể coi là một thành công của bộ phim.

SS còn có nội dung không chỉ xoay quanh chuyện tình yêu trai gái đơn thuần mà còn là các mối quan hệ xã hội như gia đình, bạn bè, vua-tôi… cũng như đan xen những vấn đề chính trị. Thêm vào đó cũng là những chi tiết đầy tính nhân văn sâu sắc. Đây cũng là nhân tố tạo nên sự mới lạ ở bộ phim. Phim còn khai thác một chủ đề có thể nói là hoàn toàn mới mẻ với các bộ phim Hàn: đi sâu vào cuộc sống học đường thời JoSeun, các nhà làm phim đã tái hiện xuất sắc đời sống của học sinh thời đó, khiến nó hiện lên đầy sống động mà cũng không kém phần gần gũi.

Không thể không kể đến là các nhân vật trong phim. SS đã khắc họa được từng nhân vật với mỗi cá tính riêng biệt, không hề giống với bất cứ nhân vật nào đã được thể hiện trước đó.

Trước hết là nhân vật mà mình có ấn tượng đầu tiên khi xem phim – Kim Yeon Hee:

Nhân vật của cô là một cô gái thông minh, xinh đẹp, có tài văn chương xuất chúng – thứ mà được cho là “thuốc độc” với một phụ nữ thời đó. Vì hoàn cảnh gia đình mà cô phải cải trang thành nam nhi, viết sách kiếm tiền. Ấn tượng ban đầu về cô là một cô gái vô cùng thông minh và có phần mạnh mẽ, nhưng phải đến phân đoạn mà cô nói chuyện với mẹ và em trai, nói rằng mọi chuyện sẽ ổn và cô sẽ lo được tiền thuốc cho em, cô an ủi gia đình với khuôn mặt tươi cười nhưng đôi mắt dường như muốn bật khóc. Cho đến lúc đó, mình đã bắt đầu “cảm” nhân vật này – một cô gái bé nhỏ gánh lên vai mọi gánh nặng của gia đình, nhưng chưa từng than vãn hay đầu hàng trước số phận. Một cô gái kiên cường, không buông xuôi chấp nhận những gì đã được sắp đặt sẵn cho mình. Một cô gái “muốn sống như một con người bình thường chứ không phải một món hàng bị người khác định giá”. Một cô gái luôn cố sống sao cho không hổ thẹn với lương tâm, dù cho điều đó khiến mình gặp khó khăn đi chăng nữa… Một cô gái như vậy, quả khiến người ta không thể không yêu. Cô không chỉ là mẫu nhân vật nữ mạnh mẽ, cá tính bình thường, cũng không phải người dám thách thức tất cả theo kiểu “cỏ dại”. Nhưng, mình yêu mến cô cũng chính vì điều đó.

Cảnh Yoon Hee bị đám côn đồ bao vây, có người nói rằng cảm thấy thất vọng vì hành động của cô, nhưng mình thì hoàn toàn ngược lại. Lúc ấy, mình cứ tưởng rằng cô sẽ như bao nhân vật nữ khác, liều mình chống trả đến cùng, nhưng không, cô, sau khi nhận ra mình không thể chống lại chúng, đã gần như ngay lập tức quỳ xuống. Khoảnh khắc đó, mình thực sự bị bất ngờ. Không thể nói hành động của cô là yếu hèn, vì khi ấy, một cô gái bé nhỏ như cô, việc duy nhất có thể làm chỉ là cầu xin mong một chút lương tâm còn sót lại trong chúng, dù hẳn cô cũng biết rõ điều đó là không thể. Từ đó, càng theo dõi, mình càng yêu mến nhân vật này hơn. Min Young đã thể hiện xuất sắc một Yoon Hee như thế - thông minh, sắc sảo mà vẫn rất “người”, ở Yoon Hee toát ra một thứ cốt cách cao quý, một khí chất mạnh mẽ đầy lôi cuốn, khi mang thân phận nữ nhi, cô có một vẻ đẹp đằm thắm, dịu dàng và thuần khiết, còn khi mang thân phận Kim Yoon-shik, cô lại có ánh mắt sáng thông minh, thoáng chút tinh nghịch như khao khát muốn tìm hiểu về một thế giới mà mình chưa từng được biết, và đôi khi ánh mắt ấy cũng tràn đầy một sự cương nghị, quyết tâm khiến những người bạn đồng môn phải kính phục “chàng trai” với vẻ ngoài yếu đuối này. Chính diễn xuất tuyệt vời của Min Young đã thổi hồn vào nhân vật Yoon Hee cũng như Sungkyunkwan, mang lại cho bộ phim một không khí tươi mới, đầy sức sống.

Nhân vật thứ hai gây ấn tượng cho mình, cũng là nhân vật nam mình yêu nhất trong phim – Lee Seun Joon:

Quả thật trước khi xem phim, mình không kì vọng quá nhiều vào diễn xuất của anh. Vì dù trước giờ xem các drama của DBSK thì thấy Micky cũng là người diễn tốt nhất, nhưng với một vai diễn lớn và hơn hết lại khó thể hiện như thế này, mình thừa nhận rằng ban đầu mình không mấy hy vọng. Nhưng Micky đã khiến mình hoàn toàn bất ngờ. Khi mới xem, mình cũng như nhiều người khác, chưa có ấn tượng gì mấy với nhân vật Seun Joon, ngoài việc đây là một con người tài năng, sống nguyên tắc và không thể chịu được việc vi phạm những nguyên tắc đó. Nhưng dần dần, mình đã “cảm” Seun Joon từ lúc nào không biết. Có lẽ là từ khi thấy cái cách anh gạt bỏ tự ái khi bị Yoon Hee làm bẽ mặt ở trường thi, cứ cố gắng tìm bằng được cô, chỉ vì nghĩ rằng đây là một nhân tài có thể giúp ích cho đất nước. Có lẽ là từ khi thấy cái cách anh chấp nhận bị nguy hiểm, thậm chí vi phạm cả nguyên tắc bản thân, chỉ để gặp lại cô. Có lẽ là từ khi thấy anh bày đủ “mánh khóe” để bắt Yoon Hee đi thi. Có lẽ là từ khi thấy anh âm thầm giúp cô khoản tiền 50 lượng bạc… Chỉ biết rằng, mình đã thực sự yêu con người tên Lee Seun Joon này. Anh không giống với bất cứ một nhân vật nam chính nào mà mình đã từng biết. Anh sống nguyên tắc, có phần bảo thủ nữa, và vì những nguyên tắc của mình mà anh đã bị không ít người ghen ghét. Anh luôn mang lớp mặt nạ cứng nhắc, lạnh lùng, tưởng như anh thờ ơ với tất cả nhưng anh lại hoàn toàn không phải một người lãnh đạm. Mình yêu tất cả những điểm đó ở con người Seun Joon, và càng yêu cái cách anh quan tâm, giúp đỡ Yoon Hee – người mà anh cho rằng sẽ có thể đi trên cùng một con đường với mình, người bạn thực sự đầu tiên của anh, và có lẽ, cũng là người mà anh cho là tri kỉ.

Nhân vật Seun Joon hoàn toàn không phải kiểu nhân vật dễ gây cảm tình từ ban đầu. Và phải nói thêm rằng khuôn mặt của Yoochun cũng không thuộc kiểu vừa nhìn đã thấy đẹp trai, hoặc kiểu đẹp trai thường thấy của các sao Hàn khác. (Bản thân mình ban đầu khi mới biết DBSK cũng chỉ xếp Micky thứ 5 về độ đẹp trai trong nhóm mà thôi) Nên một điều dễ hiểu là người xem thường thích Nữ lâm, Kiệt Ngao hơn. Nhưng với riêng mình, dù hai nhân vật nam còn lại cũng rất hay và gây cho mình nhiều cảm xúc, nhưng mình vẫn không thể rời mắt khỏi Seun Joon. Từ tập 1 đến tập 4, Seun Joon ngày càng bộc lộ nhiều cảm xúc hơn, vui, buồn, giận dữ, quyết tâm… và cả những lúc mà anh rũ bỏ hoàn toàn cái vẻ công tử đạo mạo thường thấy nữa :”> . Mỗi khoảnh khắc đó đều khiến mình cảm động. Và, cho đến tập 5, mình đã hoàn toàn “chết” Seun Joon. Phải nói rằng ở hai tập 5 và 6, đất diễn của Kiệt Ngao cũng nhiều hơn và quả thật, sự quan tâm ân cần của Kiệt Ngao dành cho Mối cũng khiến mình thấy rất cảm động. Nếu là bình thường, mình sẽ thích phân đoạn Kiệt Ngao cầm tay Yoon Hee bắn tên dưới mưa (mà thực chất là chỉ cho Yoon Hee thấy “kì tích” của Seun Joon) mới phải. Nhưng Seun Joon đã làm mờ đi những ấn tượng ấy trong mình. Tất cả, đoạn Seun Joon quan sát Yoon Hee bắn tên, mỗi khi cô không làm được, anh lại nói “làm lại”. Có lẽ ai xem cũng sẽ thấy tội nghiệp Yoon Hee và thấy Seun Joon hơi quá đáng, nhưng mình, chỉ thấy được sự quan tâm trong đôi mắt nghiêm nghị kia mà thôi. Và cả cảnh cãi nhau của hai người, khi Yoon Hee muốn bỏ cuộc nữa. Cô chỉ là một cô gái bình thường, từ nhỏ đến lớn chưa được động vào cây cung, và Seun Joon đã vô tình chạm vào lòng tự ái của cô. Cô tức giận, đó là điều dễ hiểu. Nhưng đồng thời, những lời nói của cô, cũng đã làm tổn thương đến Seun Joon không ít. Từ trước đến giờ, anh luôn cố gắng rèn luyện bản thân, để có thể tự đi bằng đôi chân của chính mình, để không mang tiếng “kẻ được hưởng phúc của cha” . Kể từ khi vào Sungkyunkwan, anh vốn đã không muốn nhận những sự đãi ngộ đặc biệt vì mình là con của tể tướng, anh càng không muốn người khác nhìn nhận anh như một kẻ muốn gì được nấy, một kẻ sinh ra đã có tất cả mà chẳng cần cố gắng… Vậy nên, những lời của Yoon Hee đã khiến lòng tự trọng của anh bị tổn thương. Và, dù bị thương nhưng anh vẫn không từ bỏ, không phải chỉ để giữ lòng tự trọng của bản thân, mà còn để cho Yoon Hee thấy “mỗi người sinh ra không ai có quyền chọn cha mẹ mình, mà thứ duy nhất ta có thể chọn, chỉ là mình nên sống tiếp như thế nào”. Cảnh Seun Joon tập bắn cung dưới mưa khiến mình không thể không cảm động. Anh không ngại bị mọi người chỉ trỏ, không ngại trở thành kẻ chơi trội trong mắt những người xung quanh, tất cả những gì anh làm, chỉ là để khích lệ Yoon Hee. “Mỗi người khi đứng trước tấm bia của đời mình, trước khi bắn trúng đích thì đều không được phép từ bỏ” – câu nói của Seun Joon đã tác động đến Yoon Hee, khiến cô lấy lại quyết tâm và hiểu rõ mục tiêu thực sự của bản thân. Với một cô gái bình thường, có lẽ sẽ cảm động với sự quan tâm ấm áp của Kiệt Ngao trước tiên, nhưng Yoon Hee thì không. Khi nói chuyện với tiến sĩ Jung, cô đã nghĩ đến Seun Joon trước, như “người đầu tiên thừa nhận tài năng của con”. Vậy nên ngay khi nhìn thấy tấm bia 5 mũi tên trúng hồng tâm – “kì tích” mà Seun Joon muốn cho cô thấy, cô đã lập tức chạy đi. Tình bạn cũng như tình yêu giữa họ nảy sinh, như một lẽ tất nhiên giữa hai con người tri kỉ ấy.

Để nhận xét về Min Young cũng như YooChun, hai người thực sự đã nhập vai rất tốt. Cả hai đã thật sự hóa thân vào nhân vật, và hơn hết là những cảnh tình cảm giữa hai người. Dù chỉ là những chi tiết nhỏ nhất nhưng skinship giữa hai người cũng đủ khiến tim mình loạn nhịp. Chemistry giữa hai người cũng rất tuyệt. Mong chờ những tập sau, và nhất là lúc Seun Joon bắt đầu nảy sinh tình cảm với Yoon Hee…

Cre: [email protected]
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

26#
 Tác giả| Đăng lúc 22-10-2011 22:39:01 | Chỉ xem của tác giả
Đây là bộ phim hoàn hảo nhất mà mình từng xem, bản thân mình rất ít khi xem phim cổ trang vì ở đó các nhân vật chính phải chịu nhiều bất công quá mà cách hoá giải các vấn đề lại chưa thuyết phục mình lắm, không làm bật lên được cái khát khao được sống của các nhân vật. Nhưng bộ phim này hoàn toàn ngược lại. Các tình tiết lôi cuốn, tạo ra mâu thuẫn nhưng lại giải quyết mâu thuẫn một cách thuyết phục, làm bật lên được tính cách và nguyên tắc của mỗi con người. Không như những drama khác chỉ xoay quanh vấn đề tình yêu tạo nên những khuất tất và hiểu lầm. SungkyunKwan Scandal lại tạo nên những bí mật khác thường, tất cả đều có một nỗi niềm và khát khao riêng, các nhân vật ai cũng mang trong mình một nội tâm đầy phức tạp, những suy nghĩ dù tôt dù xấu nhưng đều có cái lý của nó.

KIM YOON HYE: nhân vật then chốt của mọi vấn đề, khi khoác lên mình thân phận nữ nhi, cô thật yếu đuối mỏng manh, sự sợ hãi khi gặp những tên vô lại, cô quỳ xuống như một thiếu nữ khốn cùng, càng van xin càng làm cho người ta thấy rõ cái bất lực của sự yếu đuối. Vậy mà khi cô xin mẹ được cải trang nam sinh đi học, khi cô đối đáp với phán Binh, khi cô quỳ xuống xin tiến sĩ Jung cho mình một cơ hội được khẳng định bản thân, khi đối mặt với Chưởng Nghị nói những lời lý lẽ tất cả những sự yếu đuối hoàn toàn mất đi, chỉ còn hiện diện một cái nhìn mạnh mẽ, một ý chí của một con người nghèo khổ không có tiếng nói đang đòi lại quyền được sống của bản thân cảu giai cấp mình. Cô coi khinh những loại quyền quý cho mình là trên hết nhưng rồi cô đã chấp nhận được một nam tử như Lee Sun Jun, hành trình của cô còn trước mắt nhưng bên trong đã có được những suy nghĩ khác khi bước chân vào sungkyunkwan.

LEE SUN JUN: không phải ai xuất thân từ bậc quan chức cũng là kẻ luồn cuối, cậy thế. Cái ngạo mạn của anh là không trách khỏi vì là người có tài, có chính kiến và lòng tự tôn, xuất thân quyền quý được giáo dục kỹ lưỡng nhưng bản thân a lại mang trong mình một suy nghĩ phi thường. Mấy ai có thể nghĩ sẽ thay đổi được thế giới, nhưng a dám khẳng định mình sẽ làm thay đổi triều đại Chosun làm nó tươi sáng hơn, công bằng hơn. Đối đầu với tất cả sự bất công và gian lận, a lên tiếng như một kẻ điên xuất thân từ tầng lớp thượng lưu. Cách chống đối của a tuy có cứng rắn và cố chấp nhưng cũng bởi thân phận và suy nghĩ độc lập mà a không thấy được cái hạn hẹp của mình. Bước chân vào một xã hội thu nhỏ SungkyunKwan a đã dần học được nhưng triết lý những cái nhìn mới mẻ hơn, dần thoát ra khỏi cái thế giới lạnh lùng, nghiêm khắc bao bọc, cảm nhận được những tình cảm khác thường, mà cái mình đặc biệt ấn tượng đó là tình bạn giữa Kim Yoon Shik-Lee Sun Yoon, mối quan hệ trong những bí mật dần phát triển thành tình yêu vượt rào cản.

GO YUNG HA: vẻ bề ngoài che dấu tầm nhìn bên trong, cách cư xử kì lạ, chẳng biết đang núp bóng dưới cây đại thụ nào, dường như bước chân vào câu chuyên chỉ để gây ra và chứng kiến những tình huống bất ngờ, hành động lung tung khiến mình thật sự tò mò về anh chàng này, lại là một bí mật được che dấu bên trong, hình thành cách cư xử bay bướm đùa cợt nhưng ân chứa những lý luận và kế sách sắc bén. Mình rất mong chờ được khám phá nỗi lòng của Nữ Lâm này.

KIỆT NGAO: hiệp khách bí ẩn. Vẻ ngoài bất cần, không nguyên tắc, không thích phiền phức và không kém phần bí hiểm đã khắc hoạ nhân vật của a như một tên lưu manh buông thả, là một kẻ cực kỳ ghét lão luận, cho thấy mối thù của a có liên quan sâu sắc đến các đảng phái chính trị triều đình. Sự có mặt của anh ở Sungkyunkwan tất nhiên không phải vô tình mà dường như che dấu cả một âm mưu và toan tính. Không ai có thể biết được xuất thân và quá khứ gia đình đã gây ra những nổi đau như thế nào. Thân hình đầy thương tích bên ngoài là vậy nhưng tâm hồn bên trong trái ngược hoàn toàn, a ko hề vô tâm khi ai đó gặp trắc trở, âm thầm giúp đỡ và lặng lẽ quan tâm là những gì chính xác nhất dành cho con người thật sự bên trong a.

Các tuyến nhân vật như Chưởng Nghị, Điêu Thuyền, tiểu thư Hyo Eum, Binh Phán.... tuy không phải là nhân vật trung tâm nhưng cũng là những mắc xích quan trọng tạo nên những hiểu lầm và hiềm khích trong bộ phim, gây ra những khó khăn để làm đậm thêm tính cách cũng như tình huống của các nhân vật chính. Tất cả đều không đáng ghét như những nhân vật phản diện, họ đã lột tả được những cái lý, cái tàn bạo cho cho hành động của mình, những lý do họ đưa ra đã xoa dịu những khán giả khó tính nhất.

Sungkyunkwan là bộ film hội tụ những gì gần gũi nhất, những mối quan hệ trong xã hội, cái nhìn cách ứng xử torng trường học. Không chỉ xoay quanh tình yêu nam nữ và còn đề cao cái gọi là tình bạn giữa những con người có quá khứ, xuất thân, bí mật và lòng tự tôn khác nhau. đưa họ đến gần nhau hơn qua các tình huống đầy tính nhân văn, khơi gợi nỗi lòng mỗi con người, giúp họ thay đổi cái nhìn e dè khinh ghét nhau ban đầu thành những người bạn thật sự, dẹp bỏ nhưng quyền lợi và suy nghĩ cá nhân của bản thân.

Mình tuy rất thích K-drama nhưng không có nhiều thời gian để tìm hiểu các diễn viên, nên khi nghe các bạn bàn luận về hình tượng các diễn viên mình cũng không hiểu cho lắm nhưng phải nói mình thật sự ấn tượng với sự diễn xuất của tất cả tuyến nhân vật, cái nhìn đầy long lanh hay chất chứa đầy xót thương của nvat Yoon Shik, sự lạnh lùng, nghiêm khắc và nụ cười lém lỉnh của Sun Joon, bề ngoài trẻ con của Yung Ha hay cái nhìn đau khổ, bất cần và nét mặt quan tâm của Kiệt Ngao. Vẻ đẹp trong tâm hồn của một Điêu Thuyền xuất thân kỹ nữ, cái bồng bột vô lý của cô tiểu thư mang trong mình một giấc mơ tình yêu trong truyện cổ tích..... Ôi!!!! tất cả làm mình rất rất yêu bộ phim này, nó có thể dem đến cho mình những giọt nước mắt thấu cảm hay những cái cười vui vẻ và mãn nguyện.

Chúc cho bộ phim ngày càng thành công và ngày càng nhiều người tìm đến.

Cre: [email protected]
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

27#
 Tác giả| Đăng lúc 22-10-2011 22:41:21 | Chỉ xem của tác giả
Những người con gái dũng cảm trong SKKS

Trong SKKS, xuất hiện 3 nhân vật nữ khiến tôi đều thấy cảm phục họ bởi tài, sắc và sự dũng cảm của họ: Mối, Điêu Thuyền và Tiểu thư nhà Binh phán.

Yoon Hee – Mối là cô gái hiếu học, sinh ra trong gia đình nghèo khó với mẹ già và người em bị bệnh. Nhưng cô đã không cam chịu đi theo con đường mòn đã định ra cho cuộc đời của một cô gái được định sẵn dưới chế độ phong kiến khinh miệt nữ nhi - đến tuổi gả chồng, rồi sinh con và dành cả cuộc đời sau này chôn chân tại nơi góc nhà, xó bếp. Cô ấy đã tự mình tìm ra đường đi riêng cho cuộc đời, để vượt qua hoàn cảnh khắc nghiệt, để tìm lối thoát riêng cho phận nữ nhi, tự mình quyết định chứ không chờ ai định đoạt. Với tài năng văn chương trời phú cùng dung mạo ưa nhìn, có thể nói là tài – sắc – đức vẹn toàn, Mối mạo hiểm cải trang nam nhi để giúp mẹ và em trai bằng việc viết sách thuê, thi hộ cho nho sinh trường SKK. Thật đáng hổ thẹn cho một số nam nhân thời đó. Họ sinh ra được gia đình và xã hội coi trọng, được đường hoàng bước vào chốn khoa cử, được làm quan. Vậy mà một số kẻ không đáng mặt trượng phu lại không biết rèn dũa tài năng, chăm lo thi cử, chỉ trông chờ vào người khác làm bài thi thay. Không biết rằng có bao phận nữ nhi tài giỏi phải chịu cảnh lụi tàn tài năng, bị trói buộc trong căn nhà, bị sắp đặt hôn nhân và cái vòng luẩn quẩn ấy cứ luân hồi từ thế hệ đời trước đến thế hệ đời sau không biết khi nào sẽ ngừng nghỉ. Vậy mà Yoon Hee đã dũng cảm bước chân vào con đường đầy hiểm nguy và trắc trở đó miễn sao cô có cơ hội được học tập, trang trải nợ nần cho mẹ và thuốc thang cho người em đau ốm.

Đến khi vào nhập học, dù cho bị không ít kẻ cản đường, gây khó dễ như nhóm bè phái của In Soo, Mối vẫn quyết tâm vượt qua. Thậm chí khi đến Đại xạ lễ, chưa bao giờ được cầm cây cung trước đó, cô cũng không từ bỏ - khi được Mọt và Ngựa ủng hộ hết mình. Dáng vẻ mảnh mai, yếu đuối đó dễ khiến người ta lầm tưởng sự bỏ cuộc dễ dàng bởi ngay cả đã có kha khá nho sinh ở SKK còn ngán ngẩm, kêu ca việc bắn cung. Đôi bàn tay con gái dịu dàng, thanh tao là thế vậy mà vẫn kiên cường bắn cung mỗi ngày, tập luyện đến độ chảy máu mà không nề hà. Ở Mối, tôi thấy toát lên một người con gái mạnh mẽ, khát khao thể hiện bản thân, được công nhận tài năng, để chứng tỏ cho xã hội phong kiến cổ hủ đó rằng, nam nữ sinh ra phải được bình quyền như nhau. Và khi Mối chiến thắng In Soo trong gang tấc khi mũi tên đúng hồng tâm, tôi thở phào nhẹ nhõm bởi cô đã làm được, đang bước vững chắc trên con đường gai góc hiểm trở đó.

Người con gái thứ 2 tôi thấy cảm mến không kém Mối, chính là kỹ nữ Cho Sun – nàng Điêu Thuyền đã đánh cắp không ít trái tim nam nhi, trong số đó có cả Chưởng nghị In Soo. Ở nàng ấy, người ta thấy gần mà như xa, bởi vẻ đẹp của nàng hiện hữu trước mắt ta, một cách mê muội kiêu sa mà cũng vô tình và lãnh đạm với những kẻ trần tục. Dù là kỹ nữ, nhưng nàng biết giữ mình, không để ai khinh thường hay xâm phạm bản thân. Đến In Soo độc đoán là thế cũng chưa hề được nắm tay nàng lần nào. Nếu không vì Binh phán đang nắm giữ điểm yếu của Điêu Thuyền – chính là người thân của nàng thì nàng ấy sẽ không hạ mình vì một kẻ đê tiện và xảo quyệt như vậy. Nhưng oan gia ngõ hẹp khi Mối đã cản trở bàn tay xấu xa của Binh phán thực hiện hành vi thất lễ với Điêu Thuyền. Hành động trượng nghĩa của Mối đã khiến một kỹ nữ đã phớt lờ bao trái tim si tình khác hướng về Mối với một tấm chân tình. Kể từ giây phút đó, Cho Sun đã như được sống một cuộc đời khác bởi nàng đã tìm thấy được người tri kỉ, một đấng nam nhi thực sự trong mắt nàng – dù rằng sau này nàng sẽ đau khổ khi biết thân phận thật sự của Mối. Ngay cả Nữ lâm đào hoa là thế cũng không làm lay chuyển được trái tim của Điêu Thuyền vì đó là một kỹ nữ trọng chữ tín, đã quyết gửi trao trái tim ấy cho một người khác rồi.

Tại Đại xạ lễ, tôi lại được thấy thêm hình ảnh khác của nàng kỹ nữ trứ danh đất Josun khi nàng điềm tĩnh bước tới trường bắn cung. Ở đó, Cho Sun đã dũng cảm đối mặt với In Soo, để rồi bước qua trước mặt anh, tiến tới bên Mối. Hành động băng bó vết thương cho Mối rất ân cần của Điêu Thuyền đã khiến bao nho sinh ghen tị, ước ao và căm hận nhưng nàng vẫn làm một cách rất tự hào. Nàng đã không sợ những ánh nhìn khinh thường hay đe dọa của ai đó để tự tin thể hiện tình cảm đốivới người nàng đã dành trọn tình cảm chân thành. Mà trước đó, nàng đã tự nhủ rằng không bao giờ được trao gửi tình cảm cho đàn ông.

Nhân vật thứ 3 khiến tôi lúc đầu có ác cảm bởi vẻ thanh tao nhưng tâm hồn rỗng tuếch và trí thức nửa mùa. Mãi đến khi kết thúc ep 7, tôi mới dần xóa bỏ được những ấn tượng không mấy tốt đẹp về cô, đó là Hyo Eun. Đây là cô gái may mắn nhất trong 3 người con gái xuất hiện chính trong SKKS. Bởi cô ấy được sinh ra trong gia đình giàu có, bề thế, được chiều chuộng nâng niu như bảo bối, không phải lo toan nghĩ ngợi về cuộc sống sinh nhai. Tuy vậy, do quá được bao bọc trong nhung gấm lụa là mà Hyo Eun như một cô nàng búp bê trong lồng kính, sống với những tiểu thuyết tình cảm ba xu lãng nhách, dường như không có mục đích cho cuộc đời mình.

Cho đến tận khi tiếng sét ái tình đến vào giây phút cô gặp Mọt trong hoàn cảnh trớ trêu. Nhờ đó, tôi được chứng kiến một nàng tiểu thư đài các vượt qua rào cản của lễ nghi lễ giáo phong kiến như thế nào. Đích thân đến SKK – dù biết rằng trường không cho nữ nhi bước chân vào nơi được coi là tôn nghiêm cho nho sinh tu dưỡng tri thức. Đích thân đến gặp và nói chuyện với Mọt, mang thức ăn cho Mọt không hề ngại ngùng. Khi Mọt từ chối, răn cô không được đến, cô đã mạnh bạo đề nghị: lần sau chàng hãy đến thăm thiếp. Trước giờ phận nữ nhi dù giàu sang hay nghèo hèn đều sẽ phải chịu cảnh cha mẹ đặt đâu con ngồi đấy trong việc sắp đặt hôn nhân. Nhưng ở đây, Hyo Eun đã dám phá vỡ quy định đó để tự vẽ ra một con đường tình yêu của riêng cô. Rất khí khái. Sau khi đội Mọt chiến thắng, cô ấy đã lại lần nữa khiến tôi ngạc nhiên. Một tiểu thư cành vàng lá ngọc đến chốn đông người, tặng quà cho Mọt, chẳng màng đến đàm tiếu, thị phi sẽ có. Bởi cô ấy đã xác định được người mình yêu thương đang ở đây và cô ấy nghĩ chỉ cần đường hoàng, tự tin bước tới thể hiện tình cảm ấy mà thôi.

Những người con gái trong SKKS dù xuất thân ra sao, hoàn cảnh thế nào, nhưng họ đều có điểm chung là dũng khí để đi con đường họ đã chọn dẫu biết đó không phải là con đường sẽ trải đầy hoa hồng. Một người hiếu học. Một người chung tình. Một người tự tin. Đó là quyết định táo bạo không phải ai cũng chấp nhận để dấn thân vào. Vậy mà họ đã bước vào và đang từng bước khẳng định bản thân một cách kiêu hãnh và đáng ngưỡng mộ.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

28#
Đăng lúc 28-10-2011 21:08:57 | Chỉ xem của tác giả

reup by me
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

29#
Đăng lúc 2-11-2011 15:56:18 | Chỉ xem của tác giả
nhà mới vắng vẻ thôi ta phụ xây cho mau lên tầng.

baidu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

30#
Đăng lúc 2-11-2011 15:57:45 | Chỉ xem của tác giả

baidu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách