Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: MinhHạ
Thu gọn cột thông tin

[Hiện Đại - Xuất Bản] Chuyện Thăng Chức Của La La | Lý Khả (Hết - EBOOK trang cuối)

[Lấy địa chỉ]
 Tác giả| Đăng lúc 27-8-2014 21:07:47 | Xem tất
Chuyện Thăng Chức Của La La

(Tên phim: Nhật Ký Thăng Chức Của Đỗ Lạp Lạp)

Tác giả: Lý Khả

Dịch giả Vũ Phương Nghi - NXB Thời Đại

Typer: MinhHạ

Phần 37: Khi cả con người cả trái tim em trao cho anh

La La ra khỏi sân bay thủ đô, đến cửa ra, có người vỗ vai cô, cô quay đầu nhìn, là Vương Vĩ, áo khoác vắt trên tay, đứng sau lưng cô.

La La ngạc nhiên hỏi: "Sao anh lại ở đây?"

Vương Vĩ cầm lấy va li trên tay cô: "Anh là người Bắc Kinh mà, anh có mặt ở đây là bình thường chứ."

La La đi theo sau anh cười: "À, để em xách đi, cẩn thận nhân viên của anh trông thấy em để sếp của họ kéo va li thì lại trách em không biết điều."

Vương Vĩ vừa đi vừa nói: "Chịu thôi, ai bảo họ vớ được sếp như anh, cứ chạy đến kéo va li cho em."

La La hỏi theo: "Đừng nói với em là anh đến đón em đấy nhé."

Vương Vĩ nói: "Được, anh không đến đón em, anh lượn lung tung va phải em."

La La kéo anh lại nói: "Này, cuối cùng thì sao anh lại ở đây?"

Vương Vĩ cười: "Em nói còn gì, sân bay là chỗ dễ gặp đồng nghiệp nhất, lại còn lôi lôi kéo kéo."

La La đành phải buông tay: "Được, anh cứ chơi một mình ở đây đi, em phải về công ty đây."

Vương Vĩ nói: "Này, giận thật à? Anh chủ tâm đến đón em đấy, em không cho người ta nói thật thì anh bịa ra theo ý em không được à?"

La La giờ mới cười tít: "Sao anh biết chuyến em bay? Cứ như đặc vụ ấy."

Vương Vĩ nói: "Em nhìn em xem, đeo kính đen to thế, em mới giống nữ đặc vụ ấy."

La La tự khoe: "Có nữ đặc vụ xinh như em không?"

Vương Vĩ xem xét một hồi cặp kính đen của cô rồi tán thưởng: "Này, nói thế chứ đôi kính này hợp với em lắm, lạnh băng, ấn tượng."

La La dương dương tự đắc: "Em vốn ấn tượng, liên quan gì đến kính đen."

Hai người lên một chiếc xe hòm, La La tháo chiếc cặp đang giữ mớ tóc của mình ra, mái tóc dài nhuộm màu hạt dẻ chảy xuống ngang lưng cô như thác nước.

Vương Vĩ khen ngợi thật lòng: "Màu tóc này đẹp lắm, hợp với em. Dạo này em càng ngày càng có khí phách."

La La vừa định mở mồm thì Vương Vĩ giơ ngón tay lên ngay: "Anh nói sai rồi, không phải dạo này mà là từ trước vẫn thế."

La La cười tít: "Được, cứ khen em đi, em thích nghe. Rút cục thì anh đến Bắc Kinh làm gì thế? Anh biết là em rất tò mò mà."

Vương Vĩ nói: "Thoả mãn cái tò mò của em nhé, anh được nghỉ một tuần."

La La nói: "Em là đi công tác một tuần."

Vương Vĩ đắc ý nói: "Biết rồi, nếu không thì sao anh lại chọn lúc này về Bắc Kinh nghỉ."

La La cảnh giác đưa tay làm súng chỉ vào Vương Vĩ: "Này, anh nghỉ đừng lôi em vào nhé."

Vương Vĩ nói: "Em vừa bảo là khen em thì em thích nghe, đây là anh vòng von khen em đấy còn gì!"

La La không nói gì nữa, quay đầu nhìn ra ngoài cửa sổ. Đây là một ngày đẹp trời hiếm thấy trong mùa đông, trong không khí thanh sạch, bầu trời Bắc Kinh vừa cao vừa xanh. Xe từ sân bay ra đến đường cao tốc, hai bên đường Dương Lâm, các cây dương có thân mọc thẳng, cành cũng không ngoằn nghoèo như cành cây phương nam, nhất loạt vươn thẳng lên trên, cành cây phản quang sáng lên dưới ánh nắng mùa đông.

Vương Vĩ hỏi: "Em có đến khách sạn check in (đăng ký vào) trước không?"

La La giải thích: "Phòng nghiên cứu và phát triển có một người đang ở Bắc Kinh làm việc, phòng họ thuê cho cô ấy một căn hộ nhỏ ở khu chung cư quốc tế ngoài cửa Quảng Cừ (cổng thành duy nhất ở phía đông tường ngoài thành Bắc Kinh, được xây dựng năm Gia Khánh thứ hai mươi ba triều Minh (năm 1555)), nghe nói khá tốt, có gác trên gác dưới. Tuần này lại đúng lúc cô ấy đi chỗ khác họp, căn hộ để trống nên cho em ở."

Vương Vĩ nói: "Em toàn ở khách sạn, thay đổi cảm giác cũng hay."

La La nói: "Ừ, còn tiết kiệm được cho Liszt bảy trăm đồng tiền khách sạn mỗ ngày."

Tuần này, Vương Vĩ chờ La La hết giờ làm là đưa cô đến chỗ ăn ngon, đưa đi lượn phố. La La trước đây chưa từng ở lâu đến thế trong mùa đông Bắc Kinh, trời lạnh khiến cô cứ mót suốt, vừa ra phố đã đòi vào nhà vệ sinh, làm cho Vương Vĩ cứ phải tìm nhà vệ sinh cho cô khắp nơi. Toàn là cô đi vệ sinh đến ba lần Vương Vĩ vẫn chưa đi lần nào, La La băn khoăn: "Nước anh ta uống vào đều đi đâu cả thế?"

Ăn liền hai ngày lẩu thịt cừu, La La nghe người ta bảo phố Đông Đơn có nhà hàng danh tiếng gọi là Nhật Xương, chỗ ngồi sơ sài, món ăn lại rất tuyệt. La La hứng thú, Vương Vĩ bèn tìm với cô. Đến nơi nhìn thì chỗ đúng là rất sơ sài, rèm ni lông chắn gió rũ xuống trước cửa, mặt sàn xi măng, bàn ghế thô lậu, khách rất đông, lại rất ồn. La La bừng bừng phấn khởi lôi Vương Vĩ đi theo cầu thang thô sơ lên tầng hai, cố gắng tìm một gian nhỏ ít người hút thuốc, ngồi xuống.

La La nghe nói chỗ này có bán trà sữa đựng trong ca to, vị đặc biệt thơm nồng, bèn gọi một ca cho Vương Vĩ, cô rất muốn xem Vương Vĩ uống một ca trà sữa to như thế rồi thì có chạy ra nhà vệ sinh hay không.

Vương Vĩ không biết là kế, hỏi La La tại sao không uống.

La La nói bừa: "Món này đặc biệt hợp cho đàn ông uống."

Chờ nhân viên nhà hàng bưng trà sữa đến, Vương Vĩ thấy là cười: "Đây là ca à? Sao trông cứ như chậu thế? Thế này thì anh uống làm sao được?"

La La đe: "Em gọi cho anh, anh không uống à?"

Vương Vĩ làm bộ xả thân cho hổ ăn: "Uống chứ, anh không ăn gì hết cũng phải uống hết ca trà sữa này."

Vừa nói vừa uống một ngụm to.

La La thò đầu nhòm vào ca, hỏi anh có thơm không.

Vương Vĩ khích lệ: "Em nếm một ngụm đi, ngon lắm."

Anh bưng ca trà sữa nóng giãy đưa lại kề miệng La La, một mùi hương nồng của trà sữa xộc lên mũi, La La không nén được bèn nhận từ tay Vương Vĩ, uống một ngụm."

Vương Vĩ hỏi cô: "Có ngon không?"

La La gật đầu lia lịa, ca ngợi: "Cả đời em chưa từng được uống trà sữa có vị như thế này, pha thêm rượu gì à?"

Vương Vĩ nói: "Hai chúng ta chia ca này ra uống được rồi. Em uống bên kia, anh uống bên này, không cần gọi thêm cốc nữa."

La La như trẻ con không ngừng lấy ca từ tay Vương Vĩ uống, kết quả là Vương Vĩ uống được gần hai phần ba, La La uống được hơn một phần ba.

La La cơm no rượu say rồi, sắc mặt tươi hồng, hừng hực hứng khởi kể chuyện cười cho Vương Vĩ: "Ngày xưa có một đoàn du lịch từ phương nam đến Mông Cổ chơi, lúc ăn cơm, mọi người ngồi thành một vòng, trước mặt mỗi người đặt một cái bát to, bên trong rót đầy rượu nóng. Một người dân du mục bước vào, lớn tiếng nói một hồi tiếng Mông Cổ, hào khí xung thiên, uống môt hơi cạn bát rượu trước mặt, sau đó xoảng một cái rút con dao sắc nhọn đeo bên hông ra, chặt cái bát to trước mặt ra làm đôi. Theo tập tục địa phương, mọi người đều phải uống một hơi cạn bát rượu trước mặt mình, nếu không tức là coi thường anh ta, sẽ bị chặt làm đôi như cái bát kia! Hướng dẫn viên du lịch nói đến đây, mọi người đều vội vàng uống một hơi hết bát rượu, người sau uống nhanh hơn người trước, đều sợ bị con dao kia chặt làm hai khúc cả. Hướng dẫn viên kia vẫn còn chưa nói hết, hoá ra anh ta vẫn còn dịch tiếp, đó là 'nhưng người anh em du mục kia cũng nói rồi, anh ta biết mọi người ở phía nam, tửu lượng không cao, chỉ cần uống một ngụm tỏ ý là được rồi', chờ nói xong thì thấy người đã gục già nửa!"

La La vốn phụ trách kể chuyện cười, cũng không để tâm xem Vương Vĩ có thấy buồn cười hay không, tự mình đã cười lăn cười bò, Vương Vĩ nhìn bộ dạng ngốc nghếch của cô thì thấy vui, chẳng còn để ý nội dung chuyện cười nữa.

Trong không khí sơ sài mà náo nhiệt, cái hồn hậu của đời sống dân thường dần dần hâm nóng quan hệ giữa họ.

Vươn g Vĩ đề nghị: "Gần đây có rạp chiếu phim 'Đại Hoa', chúng ta đi xem phim nhé?"

La La vỗ tay tán thành: "Được! Bao nhiêu năm không xem phim rồi!"

Hai người vừa đi ra, gặp hàng bán kẹo hồ lô (một loại kẹo truyền thống của Trung Quốc, làm từ quả sơn tra và một số loại quả có vị chua khác bọc nước đường rồi để đông cứng lại, xiên từng xâu vào que để cầm), Vương Vĩ thấy La La cứ nhìn chăm chăm liền mua một xâu. La La ăn kẹo hồ lô rất nhanh rồi đòi: "Em phải đi vệ sinh."

Vương Vĩ thở dài khen ngợi: "Em khoẻ thật, không những ăn giỏi, chuyển hoá chất cũng mạnh mẽ."

La La kiên quyết: "Em phải đi vệ sinh."

Vương Vĩ dỗ dành: "'Đại Hoa' ở trước mặt rồi, chúng ta cố thêm vài bước."

Hai người xem phim rồi bắt xe về chung cư ở ngoài cửa Quảng Cừ, vừa xuống xe, đến cổng sân trước chung cư, một cơn gió bắc thốc thẳng vào mặt, thổi đến hụt hơi, La La cảm thấy chiếc áo khoác dày trên người mỏng như áo cộc. Vương Vĩ cởi áo khoác ra bọc La La kín mít lại, kéo cô đi tìm một góc khuất, quay lưng lại hướng gió, khom người xuống. Chờ gió ngừng thổi rồi hai người mới thẳng người dậy chạy vào trong nhà.

Máy sưởi trong phòng bật đủ, ấm ấm là. La La ném áo khoác ra thay dép lê, luôn miệng: "Trong phòng thích thật!"

Lại hỏi Vương Vĩ: "Có đói không?"

Vương Vĩ nói: "Hơi đói."

La La vừa nói: "Anh chờ nhé." vừa vào bếp đun nước, nấu hai nhánh mì Khang Sư Phụ. La La loay hoay bên bếp nóng rực, Vương Vĩ đứng một bên xem. Chờ anh tiến lại, La La liền dùng ngón tay chỉ anh: "Giữ khoảng cách ba thước, nam nữ thụ thụ bất thân, anh có chịu tư tưởng bất thân không?"

Cô nhanh gọn vớt mì ra, cho vào hai đĩa, lại trộn thêm mắm thịt xay gia vị vào, để Vương Vĩ bưng ra.

La La ngồi thoải mái trên sa lông, mời mọc: "Ăn đi, có hai suất này thôi."

Vương Vĩ nói thật lòng: "Tối mùa đông có mì nóng mà ăn thì còn gì bằng."

Hai người vừa xem HBO, vừa ăn mì thoải mái.

Ăn xong La La vừa đẩy đĩa ra vừa nói: "Chúng ta bỏ đĩa vào bồn rửa là được rồi, ngày mai người phục vụ sẽ đến dọn dẹp."

Vương Vĩ nói: "Căn hộ tiện dụng hơn khách sạn là ở chỗ này, muốn ăn gì thì có bếp mà dùng."

La La lười nhác nằm trên sa lông nói: "Ừ, ăn xong không cần dọn cũng được, em ghét nhất là ăn no rồi lại phải dọn bát đũa, làm hỏng cảm giác thoả mãn. Thế này dễ chịu hơn, đêm tối giá lạnh, ngồi trong phòng ấm áp xem HBO."

Vương Vĩ gật đầu, miệng nói: "Ai chẳng thế." Nhưng rõ ràng còn có ẩn ý gì khác.

La La liếc anh một cái, hỏi: "Anh muốn nói gì thế?"

Vương Vĩ bèn ngửa bài ra: "Này, La La, trong phòng rất ấm lại vừa no, em chắc không nhẫn tâm đuổi anh ra chứ? Vừa rồi em thấy gió bên ngoài to thế nào rồi đấy."

La La ôm gối tựa bật cười: "Thế thì đuổi em ra nhé?"

Vương Vĩ nói: "Ai cũng không đi nữa, cùng thắng mà."

La La nhảy "thịch" một cái từ sa lông dậy, hò hét: "Cấm nói bậy!"

Vương Vĩ phê bình: "Cùng thắng là nói bậy à?"

La La nghiêm nghị: "Được, xét thấy bên ngoài rét buốt, đổi thành em thì cũng không muốn ra khỏi phòng ấm này. Anh ngủ ở đây, không được lên gác."

Vương Vĩ bảo đảm: "Anh không lên gác. Anh mà lên gác thì anh là con vật."

La La quyết rồi, bèn nói: "Thế thì anh mau ra cửa hàng ở ngoài sảnh mua quần áo để thay, mười một giờ họ đóng cửa, còn mười lăm phút nữa."

Vương Vĩ mua may ô và bít tất hiệu Tam Thương ở cửa hàng ngoài sảnh, bất ngờ phát hiện trong cửa hàng treo mấy bộ đồ thể thao NIKE. Anh ưng ý một chiếc quần dài nữ màu lam thẫm, nhà thiết kế đã chọn loại vải bông rất chảy, đường cắt rất đẹp, phần mông gọn lại, bên dưới xẻ ra. Vương Vĩ nghĩ, cái quần này chắc chắn sẽ làm nổi lên đôi chân thon dài của La La, anh chọn mua lấy một chiếc có số cho người cao một mét sáu lăm.

Vương Vĩ trở về phòng đúng lúc La La vừa tắm xong, đang đứng trước gương dùng máy sấy sấy tóc. Vương Vĩ nhiệt tình nói: "Anh giúp em."

La La cười để anh làm, nhưng động tác của anh quá vụng, La La bèn nói: "Ngốc thật, không cần anh nữa, em tự làm."

Vừa nói vừa lấy lại máy sấy, Vương Vĩ đành hậm hực rút lui, đứng cạnh xem cô làm.

La La nói: "Anh nhìn em làm gì? Đi tắm đi, hơn mười một giờ rồi."

Vương Vĩ nói: "Anh mua cho em một thứ, em xem xem."

La La ngạc nhiên: "Muộn thế này rồi, anh còn mua được gì ở cửa hàng ngoài sảnh?"

Vương Vĩ đắc ý lôi chiếc quần NIKE màu xanh ra cho La La xem, La La nhìn là thích ngay, cầm lên tay xem xét.

Vương Vĩ giục: "Mặc trong phòng vừa hay, vừa dễ chịu vừa tiện, em mặc thử xem!"

La La đẩy anh: "Anh đi tắm trước đi."

Trong lúc chờ Vương Vĩ ra khỏi nhà tắm, La La đã thay quần, đứng ngắm nghía trước gương, thấy anh đi ra bèn hỏi anh trông thế nào.

Vương Vĩ phấn khởi nhìn ngắm: "Lúc anh mua chỉ thấy chân em dài, cái quần này thế nào cũng làm nổi bật chân, không ngờ eo với mông cũng đẹp thế."

Vừa nói vừa không nén nổi đưa tay ra định ôm cô.

La La lùi lại một bước ngay: "Lại thế rồi, lùi lại. Giữ cự ly ba thước, nói bằng mồm đừng nói bằng vuốt."

Vương Vĩ bực bội: "Của anh gọi là tay, không gọi là vuốt. Bình thường nói chuyện ở công ty cũng không phải giữ cự ly ba thước, giờ thì luật cứ phát sinh thế này."

La La tức lên, nói thô lỗ: "Thế thì theo ý anh, lát nữa cùng lên giường mới được."

Vương Vĩ cũng tức: "Này, đàn bà con gái sao mà ăn nói thô lỗ thế! Lên giường lên giường. Em chớ nói bừa, anh thấy cái ý tưởng này cũng chả có gì không tốt, chỉ là em không chịu thôi, anh làm thế nào được, đành phải không bằng cầm thú vậy, sau này kể cho người ngoài là em ngủ trên gác, anh ngủ dưới nhà, ai tin?"

La La nói: "Em tin."

Vương Vĩ không nói gì nữa, đến ngồi trên sa lông, La La thấy mình hơi quá đà, đuối lý nên đi theo dỗ anh: "Chúng ta đã nói trước điều kiện cùng thắng rồi mà?"

Vương Vĩ vỗ vỗ lên mặt sa lông bên cạnh, gọi: "Em ngồi xuống, chúng mình nói chuyện."

La La căng thẳng lên ngay.

Vương Vĩ nói: " La La này, chúng ta qua lại đã được nửa năm rồi, nếu mà em không thích anh thì anh tuyệt đối không ép em, nhưng em vẫn thích anh đấy chứ? Phải không? Anh thích cách thận trọng của em, nhưng em gọi câu nói hơi thân mật giữa hai người là 'bậy', lại nữa, anh có thể chấp nhận chuyện em hiện giờ vẫn chưa muốn lên giường, nhưng lúc hai người ở riêng với nhau, em cũng bắt anh giữ khoảng cách ba thước, thế này thì vô lý rồi. Em lo gì thế? Có thể nói ra được không? Chúng ta cùng giải quyết."

La La cắn môi một hồi lâu rồi thật thà nói: "Ở công ty có giám đốc nào đang yêu đương trong nội bộ không? Nếu như để công ty biết thì anh chắc không phải rời ghế chủ nhiệm bán hàng chứ? Em khó khăn lắm mới lên được đến giám đốc, không muốn phải đi sớm thế; còn nữa, bồi dưỡng của Hà Hảo Đức với em là cơ hội nghìn năm có một, nếu ông ấy mà biết thì em lo thái độ của ông ấy với em sẽ khác đi; trong ba chủ nhiệm bán hàng, ông ấy vốn ưng Tony Lâm nhất, em sợ ông ấy biết rồi lại càng lạnh nhạt với anh. Cứ nghĩ đến những chuyện này là em lại thấy bất an."

Vương Vĩ vuốt lên tóc La La, dịu dàng nói: "Em nghĩ thế này là có lý, cũng rất tự nhiên. Người trưởng thành nào cũng sẽ nghĩ như thế. Thế em mong anh phải phối hợp với em thế nào đây?"

La La do dự một lát rồi nói: "Em nói thế nào anh cũng giận."

Vương Vĩ khích lệ: "Anh bán hàng cơ mà, người bán hàng là thoáng nhất, việc gì cũng chịu tìm phương có lợi nhất, em nói đi, anh không giận. Em không nói ra thì anh mới buồn."

La La nói: "Em có muốn ở bên anh hay không thì em không lừa được anh, anh cũng không lừa được em. Nhưng em thật không dám chắc chúng ta cuối cùng sẽ đến với nhau được."

Vương Vĩ gật đầu: "Thế là phải rồi. Chúng ta đều là người lớn cả, yêu có hai khả năng, kết hợp lại hoặc chia tay."

La La nói: "Nếu chúng ta quan hệ tốt thì em nghĩ cần đến thời gian hàng năm để kết luận, đến lúc đó, nhiệm kỳ bốn năm của Hà Hảo Đức cũng qua rồi, ông ấy có tám chín phần mười khả năng sẽ rời khỏi DB Trung Quốc, còn em thì qua hai năm trước sau mài giũa khi trở thành một giám đốc khá thành thục rồi, rời DB em cũng có thực lực ra thị trường cạnh tranh."

Vương Vĩ tán thành: "Không vấn đề gì, em nghĩ cũng phải, yêu đương có thể có các kết quả khác nhau; công việc thì chỉ cần chịu khó là sẽ được đáp lại; được giám đốc lớn ủng hộ là cơ hội khó gặp với bất kỳ ai, anh rất tán thành em dùng cơ hội quý giá này, nhanh chóng tiến bước trong sự nghiệp."

La La không ngờ Vương Vĩ không nghĩ là cô ham sự nghiệp mà lại tán đồng cách nghĩ của cô rất chân thành, trong giây lát cô không biết nói gì nữa.

Vương Vĩ nói tiếp: "Em thấy thế này có được không, Hà Hảo Đức vẫn còn năm rưỡi tại nhiệm, trong thời gian này em cứ chịu khó làm việc, quan hệ của chúng ta không công khai với mọi người trong công ty, anh sẽ rất cẩn thận; sau đó chờ ông ấy hết nhiệm kỳ, chúng ta lại tiến triển thuận lợi được thì cùng sống với nhau, em, hay có khi là anh, dầu sao trong chúng ta cũng sẽ có một người rời khỏi DB; nếu cảm thấy sống với nhau không hợp thì chúng ta làm đồng nghiệp tốt, ở chỗ này thì anh bảo đảm với em."

La La ngượng ngùng nói: "Có phải em rất chán? Rất vô vị không?"

Vương Vĩ ôm cô vào lòng, xoa lên tóc cô: "Không, La La ạ, đúng là anh rất muốn ở bên em. Anh có thể hiểu em, người ba mươi tuổi suy tính vấn đề không thể dùng tiêu chuẩn như người hai mươi tuổi được, nếu không sẽ thành ra ngốc nghếch nực cười, anh thích trí thông minh của em."

Im lặng một lát, Vương Vĩ lại nói: "Chuyện này chỉ trách anh, anh nên sớm chủ động nghĩ cách thu xếp vấn đề này. Áp lực bán hàng trong năm lớn quá, chờ kỳ cuối năm qua đi thì anh mới có bụng dạ mà tính chuyện này. Lần này tranh thủ em công tác ở Bắc Kinh đến tìm em chính là anh không muốn ở Thượng Hải hay Quảng Châu, làm em bất tiện. Anh nghĩ em thường trú ở Quảng Châu, anh thường trú ở Thượng Hải, tính ra Bắc Kinh là khu vực thứ ba, ở đây chúng ta có thể qua lại bớt chúp áp lực, bàn ra ước định cho vấn đề này."

La La cảm khái: "Thế này đâu phải yêu? Thế này là làm ăn rồi."

Vương Vĩ không chịu: "Đừng nghĩ thế, thế này gọi là quét sạch trở ngại."

La La vươn thẳng người lên từ trong lòng Vương Vĩ: "Này, em phát hiện ra anh đúng là có trình độ chủ nhiệm, em nghĩ ngợi lắt nhắt hơn anh nhiều."

Vương Vĩ nói: "Trước đây anh nghĩ nhiều cho cảm giác của bản thân, nghĩ cho em ít. Sau này anh sẽ làm tốt hơn, yên tâm đi."

Hai người nói rõ ra rồi, Vương Vĩ nói: "Bây giờ có thân mật một tý được không?"

La La tâm trạng nặng nề nói: "Được, chỉ tại vấn đề vừa nói nặng nề quá, không khí thân mật mất hết cả."

Vương Vĩ cười: "Còn gì nữa, chỉ trách em thôi. Gọi thân mật là bậy, thế mà em cũng nghĩ ra được!"

Kết quả là hai người tiếp tục xem phim trên HBO, La La cứ xem đến khi mí mắt đúng là không nâng lên được nữa, ngả trên đùi Vương Vĩ, thiếp đi. Vương Vĩ chờ cô ngủ say rồi mới bế lên, đưa lên giường. Đêm nay hai người ôm nhau ngủ.

La La không rời Bắc Kinh vào Thứ Sáu như kế hoạch mà theo ý Vương Vĩ, ở lại Bắc Kinh thêm hai tối, đến Chủ Nhật mới đi.

Vương Vĩ âm thầm chú ý đến các cỡ quần áo của La La và hiệu mỹ phẩm cô dùng, chuẩn bị dựa theo mà mua thêm cho La La ít quần áo với mỹ phẩm, chờ đến lúc cô đi Thượng Hải công tác, qua chỗ anh ở sẽ tiện dùng.

Vương Vĩ đến sân bay tiễn La La, vì quá quyến luyến không nỡ rời nên hai người to gan hôn từ biệt ở cửa kiểm tra vào sân bay, nơi họ từ trước đến nay vẫn cho là không an toàn.

Trên đường về Quảng Châu, La La ngồi ở chỗ cạnh cửa sổ, trên mặt cô bừng lên thần thái mê hồn của người đang yêu, biển mây trắng ngoài cửa sổ khiến cô rất muốn viết gì đó.

La La không đắn đo mở "bé đen" (chỉ máy tính xác tay) của cô ra, nghĩ ngợi một hồi, chỉ gõ ra được vài câu ca cũ có hơi thay đổi:

Khi cả con người cả trái tim em

Trao cho anh

Có giấc mơ màu trắng có tình yêu màu xanh

Giản dị mà mãnh liệt

Nhẹ nhàng vuốt tóc em

Anh dịu dàng đến thế

Cho em nụ hôn thương yêu nhất

La La cảm thấy mình dường như trở lại thời đại học, như một nữ sinh yêu người yêu của cô.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 27-8-2014 21:09:35 | Xem tất

Phần 38: Quyền lực cá nhân quá lớn sẽ cản trở an toàn của tổ chức

Tết vừa qua, công ty truyền tin khu Châu Á - Thái Bình Dương sắp phái đến một VP được phân công quản lý bán hàng và thị trường, chủ nhiệm thị trường John đường và ba chủ nhiệm bán hàng sẽ đều báo cáo với VP này.

La La tưởng là tin vịt, kết quả là Liszt thì thầm với cô đó không phải tin vịt, ông nói công ty thu xếp như thế, một là để Hà Hảo Đức có thể chuyên tâm hơn lo quản lý những chuyện lớn, hai là vì nhiệm kỳ của Hà Hảo Đức còn hơn một năm nữa là hết rồi, công ty cũng phải bồi dưỡng một người kế nhiệm chức giám đốc toàn vùng.

La La hỏi lại ngay: "Thế thì không tính bồi dưỡng Tony Lâm thành VP nữa à?"

Lời vừa nói ra, La La thấy ngay câu này của mình không ổn, thực ra DB về mặt bản địa hoá nhân tài ở Trung Quốc thì cũng chỉ đẩy lên đến cấp chủ nhiệm, ở cấp VP thì luôn không chịu dùng người bản địa, đám tây Mỹ vẫn có bụng cảnh giác của họ mà Liszt dầu gì cũng là người Mỹ, La La thấy mình lỡ mồm, hơi ngại.

Liszt lại không để tâm, ông nói vẻ bí hiểm: "La La, đối với Tony thì vẫn chưa lo đến có cơ hội làm VP hay không, công ty sắp điều chỉnh lớn cho kết cấu, tách phòng khách hàng thương nghiệp ra làm hai, chia thành ban A và ban B, mỗi ban chiếm ba mươi và hai lăm phần trăm tổng tiền của công ty, Tony sắp chỉ phụ trách ban B nhỏ thôi."

Giờ thì La La ngạc nhiên rồi: "Thế là quay lại như trước còn gì?"

Liszt gật đầu: "Phải, Trung Quốc có câu 'chia lâu tất hợp, hợp lâu tất chia' mà."

La La nói: "Thế thì chắc Tony tức lắm nhỉ? Dầu gì anh ấy cũng lập công rồi, không cho thăng quan, thực tế lại còn hạ thấp nghiêm trọng."

Liszt hừm hừm: "Cần chính là kết quả này! Cô nghĩ xem, nếu như công ty giao việc làm ăn vào tay Tony hết thật, thì anh ta có bệ đỡ lớn để mặc cả với công ty còn gì? Từ đợt tăng lương năm vừa rồi là thấy, giám đốc lớn khu nam và khu trung không phải là nhành trưởng của anh ta, anh ta liền bớt tiền cho hai khu này lại, chuyển hết cho khu bắc, thế này rõ ràng là đang nuôi dưỡng thế lực riêng, cô nghĩ Hà Hảo Đức là đồ ngốc à? Tony dám cấu kết bè phái rõ rành rành không che giấu, lại còn hơi một tý là mặc cả với công ty, anh ta phạm điều cấm kỵ rồi."

La La chợt hiểu ra: "Ra là thế. Đúng là tôi cũng chưa nghĩ xem sao anh ấy lại nhất định phải tăng lương như thế."

Liszt có ý kiến về Tony Lâm, phút chốc không nhịn được nói lộ liễu trước mặt La La, ông thấy hơi bất an, vội vàng bổ sung: "Tất nhiên, xếp đặt như thế này thực ra cũng không thể nói là đối phó với Tony, xét từ mặt an toàn cho tổ chức, tập trung nghiệp vụ vào tay một người là không hợp lý. Ngộ nhỡ người này có thay đổi hoặc mâu thuẫn với công ty thì công ty sẽ bị động."

La La gật đầu: "Thế cũng phải. Chỉ là công ty thường nói phẳng hoá kết cấu mà?"

Liszt nói: "San phẳng có cái tốt của san phẳng, cũng có cái xấu. Cái chính là phải xem nhu cầu thực tế của tổ chức trong từng giai đoạn khác nhau."

La La nghĩ đến một vấn đề thực tế: "Tony biết chưa?"

Liszt nói: "VP mới có lẽ tháng sau là đến rồi, trong mấy ngày này là Hà Hảo Đức phải nói với Tony và mấy chủ nhiệm bán hàng, thị trường rồi."

La La lo lắng: "Thế liệu Tony có tức lên rồi nhảy việc không?"

Liszt nói: "Có khả năng này. Nhưng Tony được công ty nuôi dưỡng mà trưởng thành nhanh chóng, cơ hội của anh ta ở DB đã tính là tốt hơn mức bình quân trên thị trường rồi, dựa vào điều kiện của anh ta, tìm được chỗ làm mới ưng ý trên thị trường cũng không dễ gì. Chỗ làm lương cả năm được một hai triệu ở trên thị trường có ít thôi."

La La nói: "Thế thì anh ấy cũng có thể tức mà nhảy việc vì thể diện."

Liszt nói: "Nhảy việc sáng suốt là vì cơ hội tốt hơn chứ không thể chỉ vì cơ hội trước mắt chưa đủ tốt, nếu không thì sẽ thành ra nhảy để mà nhảy. Làm người rất nhiều lúc phải nhẫn nhịn, Tony là người thông minh, anh ta nên rõ điều này."

Liszt lại nhớ ra chuyện gì, không giấu giếm: "Rút cục lương của Tony được bao nhiêu, nói thật, đến chủ nhiệm HR như tôi cũng không biết. Anh ta đúng là rất đặc biệt."

La La cũng đã nghe qua việc này, trước kia khi ban A và ban B của phòng khách hàng thương nghiệp hợp làm một, lương của Tony Lâm đã tăng ghê gớm, đến nỗi cả Hà Hảo Đức lẫn Hà Tất Đắc đều thấy để cho chủ nhiệm HR Liszt nhìn thấy con số tiền lương mới của Tony sẽ gây ảnh hưởng xấu, vì vậy, qua sự hợp tác của DB Châu Á - Thái Bình Dương xử lý đặc biệt, lương của Tony Lâm có một phần ở công ty mẹ tại Trung Quốc, một phần nữa phát sinh dưới danh nghĩa của một công ty nghiệp vụ khác, như thế thì Liszt chỉ có thể biết một phần lương của Tony Lâm.

Vương Vĩ cũng nghe được phong thanh, đến tối hỏi La La: "Liszt có nói với em VP là nam hay nữ, người ở đâu, hoàn cảnh thế nào không?"

La La được hỏi một thì đến ba không biết, Vương Vĩ nghi ngờ: "Cứ cho là Liszt không nói với em thì Hà Hảo Đức cũng không nhắc đến à?"

La La nói: "Việc lớn thế này thì Hà Hảo Đức là hiểu nhất, miệng không ai kín bằng."

Vương Vĩ không để tâm: "Ông ấy kín miệng thì em làm sao mà biết được, anh làm sao mà biết được?"

La La không tiếp lời Vương Vĩ, ghé đầu vào trước mặt anh: "Này, thế lực của Tony sắp bị giũa yếu đi rồi, anh không thấy gì à? Ví dụ như một cảm giác sướng vì thấy tai ương của anh ta?"

Vương Vĩ vỗ một cái lên đầu cô: "Em coi anh là người thế nào! Giữa anh và Tony chẳng có gì phải tranh giành cả, anh ấy làm khách thương nghiệp của anh ấy, anh làm khách của anh, dù anh ấy không thăng lên VP được thì cũng không đến lượt anh thăng, anh cứ yên tâm kiếm lương một triệu một năm cho anh, anh ấy có kiếm được hai triệu hay một triệu rưỡi thì anh cũng không để bụng."

La La không khỏi cảm khái: "Thế thì anh là nhân tài loại kỹ thuật đơn thuần, người như anh có cái tốt của người như anh, ví dụ như tâm địa sẽ giản đơn đi, không thâm hiểm."

Vương Vĩ đắc ý: "Phải. Này, mùi của em ấy, thơm hơn nước hoa, thơm phưng phức, chắc chắn là ngon."

La La vỗ nhẹ lên mặt Vương Vĩ: "Bạn chủ nhiệm, tôi ghi âm câu nói của bạn lại, mai mang đến công ty bật, xem bạn còn mỗi ngày ưỡn ngực ra dáng con người không."

Vương Vĩ bắt lấy bàn tay cô: "Thế thì tốt quá, chúng ta công khai ra đường sáng nhanh gọn đi."
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 27-8-2014 21:13:33 | Xem tất

Phần 39: Thời điểm đầy biến động

Sau khi Hà Hảo Đức lần lượt nói chuyện với từng chủ nhiệm bán hàng. Tony Lâm tự khắc cũng nghe được ít nhiều phong thanh từ trước, đến khi chính thức chứng thực vẫn còn thấy rất buồn bực, ngoài mặt vẫn làm ra vẻ không có gì, biết mọi người đều đang dòm mình. Làm anh mất mặt nhất là anh lại còn phải đi nói với đám giám đốc khu lớn dưới quyền.

Tony Lâm cũng biết, đã đến cấp bậc của anh rồi thì không dễ tìm được việc làm vừa ý trên thị trường nữa. Mặc dù tìm việc làm là động tác chắc chắn phải làm, nhưng trước tiên là vẫn phải chuẩn bị công việc tốt trong một tháng trước khi VP mới đến nhậm chức, chiếm địa hình có lợi để hạ tổn thất ở DB xuống mức thấp nhất.

Anh bắt đầu luôn tay khua chiêng trống để điều binh khiển tướng. Anh nói chuyện với các giám đốc khu lớn, làm một hồi công tác cổ động bơm hơi, sau đó âm thầm xê dịch một loạt giám đốc bậc một, thậm chí cả bậc hai có năng lực mạnh sang tuyến của ban B trong tương lai. Đám Hà Hảo Đức tự khắc thấy cả, nhưng trước mắt phòng khách hàng thương nghiệp vẫn chưa chính thức chia ra, Tony Lâm hành động trong phạm vi quản lý của mình, ông vẫn chưa nói gì được.

Về sau, các động tác của Tony Lâm thật sự quá đáng quá, Hà Hảo Đức không thể không cho Liszt nói chuyện với Tony Lâm. Kết quả là Tony Lâm nói, giám đốc khu lớn có liên quan không có ý kiến gì với chuyện biến đổi trong nhân viên như thế này, nếu giám đốc khu lớn có dị nghị thì anh có thể xét lại cách sắp đặt.

Liszt đành phải ngậm miệng, hừm hừm nói với La La: "Giám đốc khu lớn đó hiện giờ là cấp dưới của Tony Lâm, bảo tôi đi hỏi xem anh ta có dị nghị gì không thì là công cốc còn gì? Người ta dám dị nghị sao? Hiện giờ là thời điểm đầy biến số, đều không chắc được sau này ai là sếp của mình, làm sao mà dám nói bừa làm bừa?"

La La cười nói: "Tony không sợ công ty bỗng nhiên nói không cần anh ta phụ trách ban B, cho anh ta đi phụ trách ban A à?"

Liszt cũng cười: "Thế thì buồn cười rồi, người giỏi đều đã bị anh ta điều vào ban B rồi, đến lúc muốn chuyển lại ban A cũng không được. Cứ nói thế chứ khả năng này chưa chắc đã không có."

VP mới Roger được phân quản lý bản háng và thị trường, ngoài bốn mươi tuổi, người Singapore, đến chưa được vài ngày đã mặt nặng mày nhẹ với mấy chủ nhiệm dưới quyền. Ông toàn dạy dỗ họ, bất kể họ nói gì cũng bảo họ không chuyên nghiệp, gần như tất cả những thứ báo cáo lên để phê chuẩn đều bị ông ta bác lại, ông đòi các chủ nhiệm phải bổ sung đủ loại tài liệu thuyết minh.

Vợ của Roger thường kêu ốm, hàng ngày vẫn kêu với ông nhức xương hay đau đầu, hai đứa con của họ rất quấy, nhà nào cũng có cái khó riêng, Roger ở nhà có phần u ám suốt không thôi, làm sao sướng bằng ở công ty, ông liền tăng ca hàng ngày.

Roger tăng ca không thành vấn đề gì, nhưng bé từ trợ lý, lớn đến chủ nhiệm đều khó ra về. Roger không có việc gì lại gọi các chủ nhiệm đến phòng, hỏi mười vạn câu "why" (tại sao) bức bách người ta, đạt được danh hiệu quang vinh "Thập Vạn" ngay lập tức ở DB Trung Quốc.

Một hai ngày còn được, liền một tháng mà cái ông "Thập Vạn" này vẫn chưa có gì thay đổi, mấy chủ nhiệm mau chóng bị hành hạ đến rã rời, trợ lý của chính ông cũng bỏ việc chạy mất, khiến cho Liszt phải tìm trợ lý cho ông "Thập Vạn" khắp nơi. Trợ lý của VP vỗn dĩ đã là vị trí khó tìm người, Liszt còn phải lo tìm một người đặc biệt biết chịu đựng (tránh chuyện dù có dỗ được người ta đến rồi thì người ta cũng chạy mất ngay), yêu cầu này là yêu cầu rất khó ở Thượng Hải, bởi vì dù có xét trên toàn thế giới thì Thượng Hải cũng là thành phố phụ nữ có địa vị cao, Liszt ra giá mười nghìn tiền lương một tháng, nhà săn đầu người vẫn tìm người không hợp đến. Liszt bó tay, đành phải làm công tác tư tưởng cho trợ lý Rebecca của Hà Hảo Đức, xin cô ta làm tạm cho.

Tony Lâm lại cảm thấy khá hơn một chút vì niềm vui hay nỗi đau của người đời người có rất nhiều lúc là so sánh mà ra. Hai chủ nhiệm bán hàng khác đồng cấp với anh cũng rất khốn đốn, nỗi đau khổ của anh liền giảm nhẹ đi.

Trước anh nghĩ rằng VP mới đến sẽ bắt tay tách phòng khách hàng thương nghiệp ra ngay, dầu gì tin tức cũng đồn thổi ra rồi, trên dưới đều chờ chính thức chia nhà. Tách ra sớm cũng tốt, trong một kết cấu tổ chức đầy biến số như thế này, ai cũng không còn tâm trí đâu làm việc nữa, kết cấu không vững, "Tiêu điểm Trung Quốc" thật đã hun cả Trung Quốc nóng lên rồi.

Không chỉ có Tony Lâm nghĩ như thế, gần như tất cả mọi người trong đội ngũ bán hàng và thị trường đều nghĩ thế, đặc biệt là những người ở cấp giám đốc trở lên.

Nhưng VP Roger vẫn cứ một hồi lâu không có phương án. Đã dùng ông ta rồi thì Hà Hảo Đức cũng không tiện can thiệp nhiều vào việc trong phạm vi quản lý của ông ta, đành phải nhẫn nại chờ Roger hiểu nhân viên của DB Trung Quốc và tình hình công việc rồi mới tính tiếp.

Cứ chờ như thế, ba tháng chớp mắt trôi qua, có bao nhiêu việc làm ăn cứ thế hỏng theo.

Trong số mấy chủ nhiệm bán hàng, Tony Lâm là người cẩn thận nhất lúc này, chỉ phải chịu nỗi Roger vui giận thất thường, khiến cho anh lúc thì đầy hy vọng, lúc lại nản lòng. Anh đã bố trí hết binh lính quan trọng vào tuyến ban B rồi, giờ không biết phải làm sao vì Roger dúng là nhân vật nhập nhằng. Tony Lâm như người chơi trong sàn cổ phiếu, mắt dõi theo số nhảy nóng giãy trên bảng lớn, đối mặt với cảnh đột ngột hẫng xuống hoặc bỗng nhảy vọt lên cao không rõ ràng, anh vừa không dám gánh đầy bồ, lại sợ bồ nhẹ thì bị hẫng.

Vương Vĩ phàn nàn với La La: "Kiếm đâu ra tay Singapore như thế này quản lý bán hàng, công ty sắp bị hắn hành hạ chết thôi."

La La không hiểu bèn hỏi Liszt: "Nếu Roger đã cần từ từ nghiên cứu xem làm thế nào sắp đặt kết cấu, thì tại sao lại đưa tin phong thanh về chuyện thay đổi kết cấu tổ chức sớm thế? Làm cho bây giờ ai cũng không còn tâm trí làm ăn nữa."

Liszt phân tích: "E rằng Hà Hảo Đức cũng phải chịu chuyện này, ông ấy là người thông minh lại kín miệng, chắc chắn cũng không muốn chưa rõ đầu cua tai nheo đã để lộ tin tức."

La La ngạc nhiên: "Là phía Châu Á - Thái Bình Dương muốn làm thế này?"

Liszt thở dài: "Cái này thì khó nói. Hà Hảo Đức được Christ nay đã điều sang thị trường Châu Âu đề bạt mà lên. Giờ không rõ ông ta và giám đốc Châu Á - Thái Bình Dương mới 'Củ Cải' làm ăn với nhau thế nào, mỗi sếp đều có cách nghĩ riêng của sếp cả."

La La nghe phân tích của lão Lis, mới nhớ ra Hà Hảo Đức có lẽ không được tín nhiệm ở chỗ cấp trên "Củ Cải".

Đề tài này khá là khó đối với cô, cô đành phải tạm bỏ qua không nghĩ đến nữa. Nhưng VP mới của DB Trung Quốc Roger thì cô có thể bàn đến, cô ngờ vực nói với Liszt: "Nghe nói những thứ các chủ nhiệm bán hàng đưa Roger để phê chuẩn ông ta toàn không phê, rõ ràng là việc có căn cứ, ông ta cứ nhất định bắt người ta phải bổ sung báo cáo này thuyết minh kia, buồn cười nhất là người ta đã bổ sung theo ý ông ta rồi, ông ta chẳng chịu xem cho kỹ lại đòi bổ sung báo cáo mới. Con người ông ta đặc biệt khó nói chuyện hay là đặc biệt không hiểu việc, không dám ra quyết định?"

Liszt gật đầu nói: "Khả năng này cũng có đấy. Trước kia chưa làm với thị trường lớn như Trung Quốc, giờ chột dạ cũng dễ hiểu, phải ra quyết định lại không dám ra, đành phải thách thức cấp dưới liên tục, để cho họ bổ sung tài liệu."

La La lo lắng: "Không khí của đội bán hàng giờ xấu như thế, Hà Hảo Đức có biết không?"

Liszt thở dài nói: "Đều thấy cả rồi. Có điều này, leadership (năng lực lãnh đạo) của vị VP bán hàng Roger này chắc chắn có vấn đề, hơi một tý là dạy bảo các chủ nhiệm, nói họ không chuyên nghiệp, theo như ông ta nói thì gần như toàn thể người ở DB Trung Quốc đều không chuyên nghiệp, thế này là sai rồi. Nếu người ta không chuyên nghiệp thì địa vị tiên phong của chúng ta ở Trung Quốc từ đâu mà có?"

La La nói: "Sếp nói phải. Ít nhất thì với chức vị cao như thế, ông ta cũng để cảm xúc cá nhân quá mạnh. Dù là một nhân viên bình thường cũng không thể lộ cảm  xúc cá nhân nhiều như thế ở chỗ làm việc. Hơi một tý là dạy dỗ người ta, chẳng tôn trọng nhân viên chút nào. Công ty chúng ta là công ty Mỹ, văn hoá của công ty đề cao tôn trọng từng nhân viên!"

Liszt được câu nói của La La nhắc, ông nói: "Còn gì nữa, hiện giờ phản ánh của nhân viên về ông ta phần nhiều là không tốt, uy danh của Roger ở DB Trung Quốc rất thành vấn đề, có cơ hội là phải phản ánh cho Châu Á - Thái Bình Dương."

La La lo lắng: "Chỉ tiêu năm nay nặng như thế, số bán hàng của kỳ đầu tiên rất không tốt. Nếu không lên được thì hết cách cứu vãn thật rồi."

Liszt nói: "Sau khi giám đốc Châu Á - Thái Bình Dương 'Củ Cải' nhậm chức, quy chuẩn cho hành vi thương nghiệp bị thúc rất mạnh, VP tài vụ Hà Tất Đắc của khu vực Trung Quốc chúng ta đây là người nhát gan, chỉ để tâm đến an toàn cho bản thân, không lo chuyện sống chết của Hà Hảo Đức, chuyện gì cũng thu cả vào quy chuẩn hành vi thương nghiệp để đo đếm. Gần đây người ta đang nói, sau này các phòng trong công ty bất kể làm việc gì, chỉ cần tốn trên năm trăm đồng là ông ta đòi hợp đồng của người ta phải cho phòng luật xem rồi mới ký được."

La La ngạc nhiên: "Thế này cũng không hợp tình hình Trung Quốc. Nếu cứ phải làm như thế thì ít nhất phải thuê đến mấy luật sư mới được."

Liszt nói: "Tôi thấy với điệu bộ của Hà Tất Đắc thì bên bán hàng làm ăn càng ngày càng khó. Một Roger đã hành chuyện bán hàng khốn đốn rồi, Hà Tất Đắc lại cho ra chính sách khống chế nội bộ nghiêm khắc như thế, sẽ khiến phòng bán hàng càng khổ. Khống chế phí tổn tất nhiên là tính chất công việc của tài vụ, ông ta không bị làm sao, còn có bán hàng được không thì ông ta hoàn toàn không để tâm."

La La bất mãn: "Thế thì Hà Hảo Đức không quản lý được à?"

Liszt nói: "Hà Hảo Đức lại không phải là sếp của Hà Tất Đắc, Hà Tất Đắc báo cáo với VP tài vụ Châu Á - Thái Bình Dương, việc ông ta làm ngang với phụ trách kèm Hà Hảo Đức về mặt tiền bạc."

La La không chịu: "Thế Châu Á - Thái Bình Dương không xem chỉ số bán hàng à? Hàng bán không được thì Roger phải chịu trách nhiệm!"

Liszt lơ đễnh nói: "Hắn chịu trách nhiệm gì, hắn có thể nói mình mới đến, người phụ trách phải là người quản lý trước kia."

Liszt gần đây cũng bị Roger dạy dỗ là "không chuyên nghiệp", càng nói lại càng bực, ông im lặng một lát, bỗng nhiên nói với La La: "Cứ thế này không được! Tôi phải bàn một lần với Hà Hảo Đức, bảo ông ta coach Roger với Hà Tất Đắc một mẻ ra hồn! Nếu họ không chịu sửa thì sẽ bị đuổi đi! Nếu không DB Trung Quốc sẽ bị hai người này hành cho đến không ngóc đầu lên nổi, đây là chức trách của chủ nhiệm HR như tôi, tôi có nghĩa vụ báo cáo biểu hiện của họ với công ty."

La La nghe mà giật mình, vội vàng khuyên nhủ: "Sếp à, cứ cẩn thận đi. Hiện giờ chẳng ai biết kết cấu của công ty sẽ phát triển ra sao. Chúng ta cứ cẩn thận để tránh đứng sai đội."

Liszt tỉnh ra ngay, cảm kích gật đầu: "Cô nhắc phải, đây là thời điểm đầy biến động. Changing management (biến đổi quản lý) rất quan trọng."
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 27-8-2014 21:15:18 | Xem tất

Phần 40: Đã có và cùng nhau

La La gần đây không ở Thượng Hải, hôm nay Vương Vĩ đang một mình nằm trên sa lông xem ti vi thì có người gõ cửa. Anh nhìn qua mắt nhòm trên cửa, do dự một chút rồi mở cửa, nói với người đến: "A Bảo, em đến làm gì thế?"

Vị khách được Vương Vĩ gọi là "A Bảo" hoá ra là Daisy, cô ta cười đắc ý: "Bất ngờ chứ?", vừa nói vừa đi thẳng vào trong nhà.

Vương Vĩ đóng cửa lại hỏi cô: "Có việc gì à?"

A Bảo bực bội hừm một tiếng: "Không có việc gì thì không đến được à?"

Cô cởi bỏ áo khoác, thả người xuống sa lông, ưỡn người cho giãn cơ bắp, nhìn ngó xung quanh rồi nói: "Vẫn như cũ, chẳng thay đổi gì."

Vương Vĩ đứng hỏi: "Uống gì không?"

A Bảo nói: "Không cần anh tiếp đãi."

Vừa nói vừa tự đứng dậy vào bếp mở tủ lạnh tìm đồ uống.

A Bảo quay lại phòng khách, thấy Vương Vĩ ngồi trên ghế sa lông nhỏ, tay cầm tách chè vẻ trầm tư.

A Bảo ngồi xuống mé ngay bên cạnh anh của ghế sa lông dài, vừa cười vừa nhìn ngắm anh.

Vương Vĩ bị cô nhìn đến mức ngứa ngáy, hỏi: "Sao thế?"

A Bảo nói đầy ẩn ý: "Hình như trông anh hơi khác."

Vương Vĩ lạnh nhạt nói: "Anh thì có gì khác được."

A Bảo mỉm cười không nói. Được một lúc, cô duỗi người ra, khẽ vỗ lên chỗ ngồi bên cạnh, ý bảo Vương Vĩ ngồi gần lại. Vương Vĩ giả ngốc: "Có việc gì à? Sao không gọi điện mà lại đến?"

A Bảo không vui: "Sao em lại không đến được?"

Vương Vĩ giải thích: "Không có ý đó, là anh hỏi ngộ nhỡ anh không có nhà thì sao?"

A Bảo làm nũng: "Anh lại đây đi."

Vương Vĩ cưỡng không lại, đành phải nhấc mông lên, miễn cưỡng dịch ra chỗ cô ta. Anh vừa ngồi xuống thì đột ngột, cô ta ôm chầm lấy anh, cắn nhẹ một cái lên mặt.

Vương Vĩ không kịp né, gạt ra: "Này, đừng đùa!"

A Bảo buông tay, nhìn Vương Vĩ trách móc rồi lại áp lên vai anh, Vương Vĩ thở dài: "Đừng làm thế."

A Bảo buồn bã quay mặt đi nói: "Anh đừng lạnh nhạt thế được không? Hơn nửa năm em không đến rồi! Chẳng lẽ em là người lạ à?"

Vương Vĩ thấy trong mắt A Bảo ánh lên ngấn nước, trong tâm cũng bức bối, anh khuyên: "Em nói gì thế, anh không có ý đó, em đừng nghĩ lung tung. Nhưng anh với em không còn quan hệ như trước nữa, em muốn anh tỏ ý thân mật với em thì anh không làm được. Nếu anh làm như thế thật thì cũng không phải vì muốn tốt cho em."

A Bảo quay đầu lại nói: "Anh đừng nói nữa. Hôm nay chỉ trách em, em không nên đến. Đáng ra đã hơn nửa năm rồi, em cũng vẫn ổn mà. Anh yên tâm, hôm nay đúng là em ngẫu nhiên đi qua, sau này không đến nữa."

Vương Vĩ không biết phải nói sao nữa, người cứng đơ ngồi đó, tránh ra thì không đúng, không tránh đi cũng không phải.

A Bảo trông bộ dạng của anh, nén thất vọng cười nói: "Được rồi, anh cứ ngồi đấy đi, em vốn tiện đến thăm thôi, đã nói là sau không đến nữa rồi, anh có cần như thế không?"

Vương Vĩ nói sang chuyện khác: "Em ăn cơm chưa? Tìm chỗ ăn tối gần đây đi?"

A Bảo lắc đầu: "Thôi. Tối em có hẹn."

Vương Vĩ nghe cảm thấy nhẹ người, vội nói: "Thế thì anh đưa em xuống nhà."

A Bảo đứng dậy trước, Vương Vĩ đi theo, định cầm áo khoác hộ cô. A Bảo đột ngột quay người lại ôm chầm lấy Vương Vĩ, cơ thể đẹp với các đường cong của cô dán chặt vào người anh. Vừa hôn anh nồng nhiệt vừa đưa tay lần mò tắt công tắc đèn trên tường, giọng nói run lên: "Em có mang condom (bao cao su) đây. Chúng mình làm đi, không liên quan đến gì hết."

Lát sau, Vương Vĩ bật sáng đèn đầu giường, đứng dậy mặc quần áo, cảm giác trong lòng rất phức tạp.

A Bảo ngồi dậy, trông điệu bộ của anh thì cũng đau buồn, cơ htể của nhau thì quen thuộc thế nhưng khoảng cách giữa tâm hồn thì càng lúc càng xa, lơ lửng không nắm được.

A Bảo cố ý làm ra vẻ nhẹ nhõm: "Đừng nghĩ nhiều, đây chỉ là chuyện ngẫu nhiên không có ý nghĩa gì hết."

Vương Vĩ miễn cưỡng cười: "Em giờ ổn chứ?"

A Bảo vừa mặc quần áo vừa cố gắng ra vẻ nhẹ nhàng: "Ổn chứ. Có lúc em còn quên mất chúng ta đã từng yêu nhau."

Cô đứng dậy lấy từ trong túi của mình ra một xâu chìa khoá đưa cho Vương Vĩ: "Đây, anh cứ hỏi em hôm nay có việc gì suốt, thực ra là để trả anh chìa khoá. Sau này anh có mời em cũng không đến nữa đâu."

Cô nói rồi tinh nghịch nhìn anh cười. Thấy vẻ nhẹ nhõm của cô, Vương Vĩ ngượng ngùng trút một hơi, anh nhận chìa khoá, nói chân thành: "Thấy em ổn, anh vui lắm."

Lúc này, điện thoại di động của Vương Vĩ kêu lên, anh nhìn hiển thị trên màn hình điện thoại, không nghe.

A Bảo nói: "Anh nghe đi, em không nói đâu."

Vương Vĩ do dự giây lát rồi nói: "Kệ họ. Mai nói."

Điện thoại kêu một hồi rồi im. Vương Vĩ cầm điện thoại lên thảy vào túi áo, điện thoại lại kêu ngay. A Bảo đưa tay làm hiệu bảo anh nghe còn tự cô khẽ khàng đi ra khỏi phòng ngủ, tiện tay đóng cửa lại.

Vương Vĩ chờ cô ra khỏi phòng mới nghe máy, nói khẽ: "A lô."

Nhân lúc Vương Vĩ đóng cửa phòng ngủ nghe điện thoại, A Bảo nhanh chóng đi tuần một lượt trong căn hộ của Vương Vĩ. Cô đẩy cửa phòng dành cho khách ra, nhìn thấy trước bàn trang điểm có một bộ mỹ phẩm dưỡng da Lancôme, tim thắt lại giây lát. Cô lao lại, kéo ngăn kéo dưới bàn trang điểm, nhìn thấy mấy món đồ lót phụ nữ. A Bảo đóng ngăn kéo lại, quay người mở tủ áo ra, liếc một cái đã thấy một chiếc quần dài thể thao nữ NIKE màu lam. Cô nghiến răng, nhét một món đồ vào túi chiếc quần, lại mau chóng tắt đèn đóng cửa, chạy về phòng khách ngồi trên sa lông giả vờ uống nước chè xem tạp chí.

Vương Vĩ nghe điện thoại xong đi ra, A Bảo cười nói: "Em phải đi đây, còn có hẹn nữa."

Vương Vĩ không nhận ra điều gì nói: "Được, anh tiễn em."

Đi đến bên cửa, A Bảo bỗng hỏi: "Sao đôi dép lê nữ này không phải là đôi trước em vẫn đi?"

Vương Vĩ ngẩn ra chốc lát, ngượng ngùng giải thích: "Đôi đó cũ rồi, anh bảo bà giúp việc mua đôi mới thay."

A Bảo không nói gì nữa, mỉm cười từ biệt.

Máy bay hạ cánh, La La vừa mở máy thì điện thoại của Vương Vĩ đã gọi đến. La La nói: "Vừa xuống đất."

Vương Vĩ nói: "Anh chờ em ở cửa ra."

La La đi ra là thấy ngay Vương Vĩ, cô vừa cười vừa kêu ca: "Đã bảo anh đừng đến đón em rồi mà."

Vương Vĩ không nói gì, đón lấy hành lý của La La là cất bước. Từ sau hôm A Bảo đến thăm, Vương Vĩ luôn có phần giống đứa trẻ chịu ấm ức, anh mong chờ La La sớm đến Thượng Hải.

La La không biết chuyện, chỉ nghĩ anh sợ bị người khác bắt gặp ở sân bay nên cũng mau chóng theo anh lên xe. Đến khi Vương Vĩ lái xe ra khỏi bãi đỗ, La La mới vui vẻ hỏi anh: "Sao thế? Lại bị Roger xử lý rồi à?"

Vương Vĩ cười cười không nói gì.

La La xoa xoa lên tóc anh nói: "Tony người ta còn đỡ được, anh xem anh kìa."

La La chỉ nghĩ là Vương Vĩ bị áp lực công việc quá lớn, bèn có ý liến thoắng nói chuyện với anh, chọc cho anh vui.

La La kể: "Ngày xưa, có một câu lạc bộ trọc đầu, câu lạc bộ này rất có đẳng cấp, có rất nhiều hoạt động thú vị. Họ có một quy định là không trọc thì không cho vào. Để đảm bảo quy định có thể được chấp hành nghiêm ngặt, họ thuê một người gác cổng. Anh gác cổng này mù, anh đặc biệt trung thành với việc canh gác. Mỗi người đi vào anh đều sờ đầu người ta trước, xác định là trọc lóc rồi mới cho vào. Có một tay đặc biệt hiếu kỳ, anh ta muốn chui vào xem cái mới mẻ nhưng thường không có cơ hội. Có một hôm, anh ta nhằm lúc không có người ra vào, nhanh chóng chạy đến trước mặt anh gác cổng. Anh tụt quần ra, giơ mông cho người gác kiểm tra. Người gác nghiêm túc sờ một hồi, anh đoán xem anh ta nói gì?"

Vương Vĩ nghĩ ngợi rồi nói: "Trọc lóc, hợp yêu cầu, cho vào."

La La nhịn cười nói: "Người gác nghiêm mặt nói: 'từng người một đến, chớ cả hai người cùng chen lên'."

Vương Vĩ nghe rồi cười. La La hỏi ngay chuyện có hay không?

Vương Vĩ nói: "Hay, trước em nói kể cho anh một nghìn lẻ một chuyện cười mà?"

La La tinh nghịch nói: "Sao? Nghe xong rồi thì giết em à?"

Vương Vĩ nói: "Cái gì, anh muốn nói là nếu em lấy anh sớm thì anh sẽ tiện nghe chuyện cười hơn."

La La hừm hừm: "Em vẫn còn muốn thăng lên cao, chúng ta bàn sau đi."

Đến tối, hai người ngồi trên sa lông xem ti vi, Vương Vĩ bỗng nói: "Em này, bao giờ em đồng ý lấy anh thì chúng ta mua nhà mới."

La La nói: "Hiện giờ chúng ta ở cái nhà này khá tốt. Lại mua nhà mới thì sẽ tốn tiền lắm, nhà ở Thượng Hải đắt quá, nhà mà anh để mắt đến thì ít cũng phải đến hai triệu."

Vương Vĩ nói: "Bên trung gian gọi điện thoại cho anh, hỏi anh có cho thuê hay bán căn hộ này đi không, ra tay rất dễ, em không cần lo về tiền."

La La vẫn không chịu, cô nói: "Vì khu nhà này tốt nên cho thuê hay bán mới dễ thế, chúng ta cần gì phải tốn tiền mua nhà nữa. Anh lại còn có nhà rất tốt ở Bắc Kinh nữa. Hay là cứ bỏ tiền đầu tư cái khác đi? Cổ phiếu hay tiết kiệm chẳng hạn?

Vương Vĩ khăng khăng: "Chúng ta mua nhà mới. Em thích chỗ nào? Tìm dịp anh kiếm nhà đưa em đi xem."

La La nhận ra Vương Vĩ khác thường, cô nâng mặt anh lên hỏi: "Áp lực làm việc mạnh quá à? Đừng bận tâm đến Roger, ông ấy cứ như thế này chắc đến lúc cũng phải đi thôi. Chúng ta phải vượt qua."

Vương Vĩ chỉ nói: "Anh nhớ em lắm."

Vương Vĩ nửa đêm thức dậy, ngửi thấy một mùi hương cỏ nhẹ thoang thoảng xung quanh anh. Anh xoay người, nhớ ra La La ở bên cạnh. Vương Vĩ dùng miệng chạm nhẹ đôi môi mềm của La La, không nén nổi ôm lấy cơ thể mềm như không xương của cô.

La La đang ngủ ngon bị anh đánh thức, rất buồn ngủ, trong lúc mơ mơ hồ hồ lầm bầm bất mãn: "Làm gì? Không biết người ta khó ngủ à?"

Vương Vĩ dỗ: "Đừng ngủ nữa, mai xin nghỉ."

La La mặc kệ, xoay người, giơ lưng cho Vương Vĩ.

Vương Vĩ dùng chiến thuật làm lơ trước thái độ không thiện chí của La La, hai tay không ngừng tiếp tục sờ mó thân thể thơm tho ấm áp kia.

La La cuối cùng cũng bị quấy đến không ngủ được nữa, quay người gắt: "Anh là sếp đấy à? Chỉ biết mình sung sướng!"

Vương Vĩ thấy La La chụp cho mình một cái mũ to như thế thì đành phải chịu vậy.

La La mơ hồ dỗ anh: "Đêm mai đêm mai."

A Bảo bước vào khu hàng điện thoại di động, tìm một máy tự động, nhấn số điện thoại của Vương Vĩ, cô nghĩ một chút, ấn một dãy số vào phần mật mã, một lần là thành công. Cô in ngay ra danh sách các cuộc gọi của Vương Vĩ trong ba tháng trở lại. A Bảo đem danh sách về nhà nghiên cứu, chú trọng đến các số điện thoại gọi vào buổi tối, cô dùng bút dạ quang highlight (đánh dấu) số điện thoại di động của La La.

Hôm sau, A Bảo tìm một điện thoại gọi bằng thẻ từ, gọi cho La La. La La nghe rồi, A Bảo không nói gì. La La hỏi liền mấy tiếng: "Xin hỏi ai thế?"

A Bảo nghe ra là giọng của ai rồi, cô cảm thấy tim đập thình thịch, lập tức cúp máy.

La La đang bận thì điện thoại kêu, cô nghe, bên kia nói: "La La?"

La La ngạc nhiên hỏi: "Vâng, ai đấy?"

Bên kia nói: "Tôi là Daisy. Chúng ta nói chuyện được không?"

La La hiểu ra ngay, nói: "Được."

Daisy nói: "Có một quán đồ ăn tây ở đường Nam Xương, tên là "Bất Thường", thức ăn thì không ra làm sao nhưng phong cảnh khá dễ chịu. Cô có biết chỗ đó không?"

La La nói: "Biết."

Daisy nói: "Tôi mời cô ăn trưa ở đó được không?"

La La trả lời nhanh gọn: "Được."

Hai người gặp nhau ở quán đồ ăn tây "Bất Thường".

Nhà hàng đồ ăn tây này có không khí hơi giống quán nhỏ ở Lệ Giang, cầu thang gỗ dẫm lên kêu lộc cộc, lên đến tầng hai thì thấy ban công nhô ra ngoài, ánh nắng rọi qua lá cây, điểm thành giọt lốm đốm trên ghế mây, làm cho người ta muốn lười nhác ở lại đây tạm quên đi thời gian và thế tục. Từ ban công nhìn ra phía đối diện cũng có một nhà hàng, trên khung cửa viết: "Vì nhân dân phục vụ, có điều ta thu phí."

Hai người gọi món xong, La La liền hỏi Daisy: "Nói chuyện gì đây?"

Daisy vẽ sơ đồ một căn nhà ra trên giấy, nói: "Tôi biết về chuyện sửa nhà thì cô là chuyên gia, ở đây có một sơ đồ, muốn nhờ cô xem sửa nhà tốn hết bao nhiêu tiền?"

La La nhận lấy xem là hiểu ngay, Daisy vẽ sơ đồ của chính căn hộ của Vương Vĩ, cô ta còn vẽ hầu hết các thứ bày trong phòng ra. Nếu cô ta không thật quen thuộc căn hộ đó thì không thể vẽ chính xác như thế được.

La La bình tĩnh nói: "Thế này khó nói, tiêu chuẩn của mỗi người khác nhau. Phải tự xem ý mình thôi."

Daisy cười: "Cô nói phải. La La này, chớ xem cô không cao, chân khá dài đấy, quần NIKE mẫu mặc ở nhà mùa đông này thiết kế hợp nhất là cho người chân dài như cô mặc."

La La chờ cô ta nói thêm gì nữa nhưng Daisy không nói gì đặc biệt cả, hai người yên ổn ăn hết số thức ăn đã gọi, không để lãng phí một chút đồ ăn nào.

Đến tối, La La và Vương Vĩ ăn cơm như thường rồi mới đi tắm. Cô thay chiếc quần NIKE, cảm thấy ngay trong túi có vật gì đó. Cô từ từ lấy ra xem, xem rồi mặt biến sắc.

La La đem vật trong tay đưa Vương Vĩ xem: đó là một cái bao ni lông nhỏ hình vuông xanh xanh đỏ đỏ, nhìn là biết dùng để đựng bao cao su, đã bị xé ra, rỗng không rồi.

La La cảm thấy cổ họng rất khô, cô nuốt nước bọt hỏi Vương Vĩ: "Đây là cái gì?"

Vương Vĩ nhìn cái bao rỗng, mặt biến sắc ngay, nói: "Em không hy vọng anh đã ba mươi mấy tuổi rồi mà chưa từng có đàn bà đấy chứ?"

Lời vừa nói ra miệng, Vương Vĩ đã thấy ngay câu này của mình không ổn rồi.

Quả nhiên La La gật đầu nói: "Sếp nói phải lắm."

Cô ném hộp bao cao su rỗng lên bàn nước, quay người về phòng dọn đồ của mình.

Vương Vĩ đi theo nói: "La La, anh sai rồi."

La La im lặng.

Vương Vĩ lại nói: "Không như em nghĩ đâu. Cho anh một cơ hội giải thích."

Thấy La La chỉ lo dọn đồ của mình, Vương Vĩ hoảng lên, tiến đến trước định kéo người La La lại, cô gạt bay tay anh ra lạnh lùng nói: "Phiền anh tránh ra."

Vương Vĩ đứng đó, lòng tự tôn bị tổn thương nặng, lại cảm thấy rất có lỗi với La La.

Anh rầu rĩ trở ra phòng khách, được một lát, lại quay lại nói với La La: "Dù có là xử tội thì anh cũng có quyền tự biện hộ chứ?"

La La đã thu dọn gần xong rồi, thẳng người lên nói: "Cái thứ đó anh dùng rồi phải không?"

Vương Vĩ muốn giải thích, La La giơ một bàn tay lên làm hiệu ngăn lại: "Anh chỉ cần nói 'yes' or 'no' ('có' hoặc 'không') là được rồi."

Vương Vĩ đành phải nói yes (có).

La La lại hỏi cung tiếp: "Không phải là anh với em cùng dùng chứ? Chúng ta không dùng hiệu này, đúng không?"

Vương Vĩ buồn bực đến nỗi không trả lời được nữa.

La La nói: "Vừa rồi anh nói phải, anh là người đàn ông ba mươi mấy tuổi rồi, điều kiện của anh lại rất tốt, anh không thể chưa từng có đàn bà. Nhưng đây là hai chuyện khác nhau, bây giờ không phải là lúc 'đã có' mà là lúc 'cùng nhau'."

Vương Vĩ lo cuống lên nói: "Anh sai rồi, câu vừa rồi của anh rất ngu ngốc, xin em tha thứ cho anh. Anh thề là không phải cùng nhau."

La La ra đòn quyết định luôn: "Buổi trưa người ta đã mời tôi ăn ở 'Bất Thường' rồi! Anh còn muốn lừa tôi!"

Vương Vĩ giờ mới biết còn xảy ra rất nhiều chuyện nữa, anh buồn rầu quay đầu đi nói: "Không ngờ cô ta lại làm như thế!"

La La cười nhạt: "Thì tôi cũng không ngờ anh lại làm thế mà? Tôi bảo anh nhé, sau này các người muốn làm gì thì làm, phiền anh bảo cô ấy sau này đừng đến tìm tôi nữa!"

La La cầm áo khoác lên, kéo hành lý đi luôn.

Vương Vĩ chặn La La lại: "La La, anh nhận lỗi rồi mà, anh hứa với em sau này sẽ không có chuyện như thế nữa!"

La La vừa tức vừa đau nói: "Sau này? Cả hai người vẫn toàn đùa bỡn với tôi hả? Tôi hỏi, các người dùng cái giường nào?"

Cô ném hành lý và áo khoác xuống, xông vào phòng ngủ chính, xoẹt một cái giằng ga trải giường lên, hét toáng: "Là cái giường này hả? Phải không?"

Cô vừa ra sức xé ga trải giường bằng tay, vừa khóc đến hụt hơi.

Vương Vĩ trong lòng cũng khổ tâm, thấy La La khóc như sắp ngất đến nơi, anh phát hoảng vội dìu cô đến ghế sa lông, trong lúc hoảng hốt bộc bạch lung tung: "La La, anh sai thật rồi. Anh thề với em anh muốn bán cả căn hộ này! Lần này em đến anh đã nói với em rồi, chúng ta đi mua nhà. Hơn nửa năm nay, đúng là cô ấy chỉ đến một lần!"

La La khóc nói: "Nói hay lắm! Chỉ một lần!"

Vương Vĩ nói thật: "La La, lần này là anh sai, không dám trách ai cả, chỉ trách mình anh, nhưng đều là chuyện đã qua rồi. Hơn một năm trước anh đã nói rõ với cô ấy rồi, anh với cô ấy kết thúc rồi."

La La ngồi bật dậy hỏi Vương Vĩ: "Hơn một năm trước kết thúc rồi! Tôi hỏi anh, lúc anh về Bắc Kinh thì ai lái xe của anh!"

Vương Vĩ ngây ra, giờ anh mới biết hoá ra trong lòng La La có ẩn giấu nhiều uẩn khúc đến thế, thảo nào bày tỏ với cô lại khó khăn như vậy, anh lại tưởng chỉ vì làm việc ở cùng một công ty, Vương Vĩ buồn bã cào cào lên đầu thở dài nói: "La La, anh khai thật với em hết vậy."

La La nước mắt vẫn còn trên mặt, nghe Vương Vĩ kể, cô rất muốn nghe nhưng lại thấy mất mặt nên đành phải hạ thấp tiếng xuống tám phần tiếp tục khóc.

Vương Vĩ vắt một cái khăn mặt nóng đưa La La lau mặt, vừa làm vừa kể: "Một năm trước anh bắt đầu qua lại với cô ấy. Lúc đó cô ấy rất chủ động, anh nói thế không phải để chối tội cho mình, dầu sao thì tự anh cũng đồng ý, nếu không thì cô ấy có chủ động nữa cũng vô ích. Hồi đó em đang sửa văn phòng ở Thượng Hải. Anh và cô ấy qua lại ba tháng, sau khi không khí cuồng nhiệt lúc đầu trôi qua, anh thấy không hợp, quan điểm quả có khác nhau. Đến lúc cô ấy cãi nhau với em khi dọn chỗ ở công ty thì anh đã chính thức nêu ra chia tay với cô ấy. Cô ấy đồng ý rồi, nhưng rất đau khổ, bảo anh cho cô ấy ít thời gian, có lúc ở bên cô ấy, gọi điện cho cô ấy, anh không thể từ chối hoàn toàn được. Có lúc anh về Bắc Kinh thì cô ấy mượn xe dùng, anh cũng không keo kiệt. Như thế một mạch đến nửa năm trước, cuối cùng cô ấy cũng dần dần bình tĩnh lại, trong nửa năm nay có lúc anh cảm thấy như là anh chưa từng qua lại với cô ấy, anh thật tâm hy vọng cô ấy có cuộc sống tốt."

Vương Vĩ nói đến đây, nhìn thấy La La có vẻ đã bình tĩnh lại một chút, anh nói tiếp: "Tối thứ ba tuần trước, cô ấy đột nhiên nói đi ngang qua, đến trả chìa khoá cho anh. Anh thề là lúc đó anh đúng là khó từ chối tiếp cô ấy. Có lẽ hơi lạnh nhạt quá, cô ấy buồn. Lúc đi ra cô ấy đột nhiên tắt đèn đi."

La La liếc Vương Vĩ một cái, anh rất xấu hổ, dày mặt lên nói: "Anh không rõ là muốn bù đắp cho cô ấy hay có nguyên nhân nào khác, dầu gì cũng trách anh, nhưng xin em hãy tin anh, đúng là anh rất hối hận, từ sau hôm đó ngày nào anh cũng mong em đấy."

La La nhớ ra: "Tối hôm đó em gọi điện thoại đến, anh mãi không nghe là ở với cô ấy đấy à?"

Vương Vĩ thật thà gật đầu thừa nhận.

Nỗi bi thương và phẫn nộ của La La vừa bị lòng hiếu kỳ phân tán đi lại hồi phục, nghĩ đến chuyện ở đầu bên kia cô ngốc nghếch gọi điện cho anh, đầu bên này anh lại vui vẻ với một người đàn bà khác, cô thấy quá đau khổ.

La La đứng dậy nói: "Vương Vĩ, cảm ơn anh đã kể với em những chuyện này. Hiện giờ trong lòng em rất loạn, anh muốn em nói những câu khoan dung thế nào, em thật không thể nói được. Em mệt rồi, muốn tìm khách sạn nghỉ trước đã."

Vương Vĩ khẩn cầu: "La La, anh biết anh là thằng tồi, nhưng bây giờ muộn quá rồi, sáng sớm mai anh đưa em đi tìm khách sạn được không?"

La La quay mặt đi, nước mắt không kìm được cứ tuôn rơi xuống như chuỗi ngọc trai bị đứt dây.

Vương Vĩ giúp cô lau nước mắt, lại dỗ: "Đừng khóc La La, anh sai rồi. Sau nhất định không nữa, nhé?"

La La vẫn kiên quyết rời khỏi nhà Vương Vĩ ngay, Vương Vĩ cũng không ép được cô, đành phải lái xe đưa cô đến khách sạn Hằng Sơn ở, anh rầu rĩ trở về nhà.

Trước đây Vương Vĩ chỉ cảm thấy hơi có áp lực với chuyện của Daisy, nhưng chưa từng nghĩ xấu về cô ta, vì thế chưa từng nghĩ cách đề phòng cô ta.

Từ lúc biết Daisy nhét vỏ bao cao su vào túi chiếc quần thể thao NIKE của La La, Vương Vĩ bắt đầu đề phòng Daisy.

Vương Vĩ nghĩ rằng anh và La La luôn hành xử cẩn thận, Daisy làm sao đoán được chính xác phải tìm La La nhỉ? Liên tưởng đến La La nói với anh, hôm xảy ra chuyện đã có người gọi điện đến máy của cô mà không nói gì, Vương Vĩ đoán là mật mã máy của anh có vấn đề rồi.

Anh sửa lại mật mã ngay lập tức, lại nghĩ không biết có cần thay cả khoá nhà không, nhưng một là trong tay La La cũng có chìa khoá, anh còn mong cô ngày nào đó hồi tâm chuyển ý dùng bộ chìa khoá đó mở cửa; hai là ngại lôi thôi.

Người như Vương Vĩ, tuy rằng thông minh, tâm địa cũng khá tốt nhưng đồng thời anh lại có tính ngây thơ trời sinh. Anh hy vọng sau sự kiện bao cao su này, Daisy đã trả thù được thì từ nay không ai nợ ai nữa, không liên quan gì đến nhau nữa.

Anh thậm chí đã lạc quan nghĩ rằng việc này cũng có mặt tốt, từ nay không cần giấu giếm La La nữa, khối bệnh trong tâm La La cũng được giải toả. Dù trước mắt La La đang giận, nhìn lâu dài thì chưa chắc đã là xấu.

La La có lúc lạnh lùng với anh, làm cho anh buồn bực nhưng cũng cảm thấy chuyện thế nào cũng qua đi. Thế nhưng có lúc cô có vẻ không buồn nữa, lúc làm việc nói chuyện với anh bình thường tự nhiên, anh lại đâm ra bất an.

Vương Vĩ lo tình cảm giữa họ vẫn chưa sâu đậm lắm, La La rất có thể nói thôi là thôi.

Mặt khác, sự nghiệp của hai người có rất nhiều chỗ họ phải chú tâm, thật sự không có nhiều tinh thần và sức lực cho chuyện yêu đương.

Vương Vĩ có lúc cảm thấy rất mông lung, anh trưởng thành khá muộn trong tình cảm, trước đây, mong muốn thành gia thất của anh không mạnh, có phần có cũng được mà không cũng được, công việc từ trước đến nay luôn là thú vui lớn nhất của anh.

Vì điều kiện tốt nên bên cạnh thường không thiếu phụ nữ theo đuổi. Anh vốn thích con gái cao, da trắng mịn, nhất định phải rất xinh đẹp mới được. Nhưng yêu vài người rồi thường mau chóng mất đi hứng thú lúc đầu, anh cũng không rõ vấn đề ở chỗ nào. Theo cách nói của La La thì chỉ số giao thiệp của anh quá thấp.

Lại nói La La vốn dĩ không phù hợp yêu cầu của anh, dù phom người đẹp nhưng không cao; da rất mịn nhưng lại không trắng; hơn nữa dường như quá thông minh, thích trèo lên cao, có lúc còn thích ăn nói chua cay.

Nhưng Vương Vĩ rất thích cảm giác đưa cô đi ăn uống, thấy cô ăn ngon lành món này món kia, uống nhiều là bắt đầu hoạt bát kể chuyện cười.

Vương Vĩ có lúc đi máy bay nhìn thấy ảnh quảng cáo đẹp của các loại quần áo mỹ phẩm là muốn mua cho La La.

Trước kia, Vương Vĩ cảm thấy La La cứ loanh quanh bên Hà Hảo Đức thì trong bụng thấy chối, bây giờ trong lòng anh lại cảm thấy tự hào, vì cô có thể không bị nghi ngờ mà được sếp lớn xem trọng.

Lúc không ở bên nhau, Vương Vĩ bất giác lại nhớ đến La La. Mỗi lần La La bay từ Quảng Châu đến Thượng Hải, Vương Vĩ đến sân bay đón cô, thấy cô đi ra là anh muốn đến ôm lấy cô. Nhìn thấy cô là anh vui, "nếu chưa từng yêu nhau thì không bị tương tư thiêu đốt", Vương Vĩ cũng đã hiểu ra tầng ý nghĩa này rồi.

Vương Vĩ quyết tâm cố gắng giành lại La La. Vì thế, anh quyết định cố hết sức giữ quan hệ hoà bình với Daisy, nếu không thì đúng là chỉ còn cách tìm cơ hội đuổi việc Daisy thôi.

Với Vương Vĩ, lần quan hệ cuối cùng với Daisy xảy ra là do phong cách quý ông lịch thiệp của phương tây.

Nhưng Daisy không nhận được cái tình, cảm giác của cô về chuyện này rất điển hình phương đông, Vương Vĩ vừa từ trên giường xuống đã nhận điện thoại của La La, làm cho Daisy căm hận sâu sắc.

Con người khi đã cảm thấy bị xỉ nhục thì dễ trở nên điên cuồng.

Daisy biết chuyện này kỳ thực ít liên quan đến La La, chỉ cần Đỗ La La rút lui là không còn mấy liên can nữa, Daisy nhằm đánh vào Vương Vĩ.

Từ sau hôm đó, Daisy lưu tâm quan sát hai người, thấy rõ ràng cả hai đều mất tinh thần, La La lại vừa tan ca là về một mình, Vương Vĩ sau khi La La về rồi đành phải về đường của anh ta.

Daisy nghĩ, mới đầu chắc chắn là htế này. Cô ta đã cãi nhau với La La, biết La La ghê gớm, nếu La La không nổi giận với Vương Vĩ mới là lạ. Daisy lo lắng một thời gian, sợ Vương Vĩ lại khuyên La La hồi tâm chuyển ý được. Nhưng Daisy cũng biết dỗ người là sở đoản của Vương Vĩ, nếu là Tony Lâm thì khó khăn này sẽ dễ giải quyết hơn nhiều.

La La về Quảng Châu rồi, đi liền một tháng. Vương Vĩ có việc công cần tìm cô, cần làm gì thì cô làm, thái độ tự nhiên nhưng tan ca một cái là tắt điện thoại, không tìm được cô nữa. Có khi cô không ở Quảng Châu, Vương Vĩ cũng không biết cô đi đâu.

La La đến Côn Minh dự một hội nghị của phòng khách hàng thương nghiệp khu nam, trọ ở "Hải Dật".

Đến tối cô đi tắm, dùng khăn mặt bao tóc lại, mặc áo khoác tắm của khách sạn trèo lên giường, tựa vào gối xem các chương trình lung tung trên ti vi. Điện thoại di động kêu, cô nhìn thì thấy Vương Vĩ gọi liền không nghe.

Được một lúc, điện thoại bàn trên kệ đầu giường kêu, cô đoán vẫn là Vương Vĩ gọi, tiếp tục không nghe.

Điện thoại di động nháy tín hiệu có tin nhắn, là Vương Vĩ gửi: "Nếu em không nghe máy thì anh lên gọi cửa."

La La thở dài, đến lúc Vương Vĩ gọi tiếp thì đành phải nghe: "Có việc gì thế? Muộn thế này rồi."

Vương Vĩ nói: "Anh muốn lên."

La La không ngờ anh cũng ở Côn Minh, ngẩn ra rồi nói: "Không tiện, em thay đồ ngủ rồi."

Vương Vĩ nói: "Anh chờ em thay đồ xong rồi lên."

La La nói: "Nếu em không chịu thì sao?"

Vương Vĩ im lặng giây lát rồi nói: "La La, anh rất nhớ em."

La La nghe ra giọng anh lạc đi rồi, tim bất giác run lên, không nói được nữa.

Vương Vĩ cầu khẩn: "La La, anh uống say rồi, đầu váng vất lắm, cho anh lên đi."

La La dằn lòng lại nói: "Uống nhiều rồi thì mau về phòng nghỉ đi."

Vương Vĩ nói: "Anh ở dưới sảnh, cho anh lên đi."

La La nghe giật mình, hôm nay DB họp ở "Hải Dật", rất nhiều đồng nghiệp trọ ở khách sạn này, La La sợ bộ dạng say rượu của Vương Vĩ bị người khác thấy ở sảnh sẽ không ổn, bèn nói: "Anh lên đi."

Phút chốc, Vương Vĩ đến gõ cửa thật. La La cho anh vào, thấy anh rõ ràng gầy đi, không khỏi nảy lòng thương.

Hai người không nói gì, chỉ im lặng ôm lấy nhau. La La khóc, Vương Vĩ cũng có cảm giác phức tạp cồn cào, anh nói: "Chỉ tại anh tồi, làm em buồn rồi."

Lát sau, Vương Vĩ nói: "La La, cuối tuần về Thượng Hải đi, anh mua giường mới rồi."

Anh cảm thấy mình nói không ra sao nhưng lại tìm không ra cách biểu đạt nào tốt hơn.

La La quả nhiên lườm anh một cái rồi im lặng. Được một lúc, cô nhớ ra, đùng đùng ngửi một hồi khắp người Vương Vĩ rồi chất vấn: "Trên người anh không có mùi rượu gì hết!"

Vương Vĩ thành thật nói: "Không nói thế thì sợ em không cho vào."

La La hừm một cái: "Sao anh lại ở Côn Minh."

Vương Vĩ giải thích: "Đáng ra phải hai tuần nữa mới đến, biết mấy ngày này em ở Côn Minh dự họp của phòng khách thương nghiệp nên sửa ngay ngày đi."
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2014 19:18:21 | Xem tất

Phần 41: Nhiều công năng của SOP

Gần đây La La cũng có nhiều việc buồn phiền. Trước tiên là vị trí của Lý Văn Hoá đã tuyển được người, giám đốc mới tuyển Đồng Gia Minh trước khi vào DB đã phục vụ công ty Châu Âu NJ trứ danh trong năm trăm siêu cường, NJ đến từ Bắc Âu, nơi đã từng sản sinh rất nhiều cướp biển. Cướp biển có lẽ đã trở thành lịch sử, nhưng máu những kẻ hung tàn cổ xưa vẫn chảy trong huyết mạch của đám hậu bối ngày nay. Văn hoá của công ty NJ từ trước đến nay nhờ chiến đấu hung tàn mà thành danh, khi họ tuyển người trên toàn thế giới đều nhằm chọn những người thông minh tuyệt đỉnh tính cách hung hãn tàn bạo. Lúc các giám đốc của NJ họp, nếu không đồng ý với ý kiến của người khác thì dù có không ném trứng thối vào người ta, vẫn hoàn toàn có khả năng họ sẽ bẻ mẩu bánh mỳ trên tay ném ngay vào đối phương, việc này ở công ty khác sẽ bị xem là thô lỗ, ở NJ lại là thể hiện nhân cách dũng mãnh. Đồng Gia Minh từ công ty Bắc Âu NJ chuyển đến công ty Mỹ điển hình DB, cũng biết phải chú ý tôn trọng người khác hơn, nhưng trong xương cốt anh ta vẫn khắc sâu sự thông minh và dũng mãnh lối Bắc Âu của cướp biển.

Vốn dĩ đội HR phụ trách tuyển mộ ở khu vực báo cáo với giám đốc tuyển mộ ở HR tổng bộ là chuyện thường thấy trong cơ quan, nhưng trong kết cấu của DB, để cost saving (tiết kiệm tiền), La La phụ trách tuyển mộ ở khu vực đồng thời kiêm quản lý việc hành chính trên toàn quốc, cô là một giám đốc trên toàn quốc báo cáo trực tiếp với Liszt, như thế, Đồng Gia Minh muốn thể hiện mở rộng tầm thao túng liền cảm thấy La La là kỳ đà cản mũi.

Dầu gì Đồng Gia Minh cũng ở Thượng Hải, tiện nói chuyện trực tiếp với sếp, liên tục tố tội La La trước mặt Liszt. Còn Liszt thì không biết có phải tại nghe Đồng Gia Minh nói nhiều không mà có ý kiến với La La, cũng có thể ông chỉ muốn hai giám đốc vật tay, luôn nhắc cho họ nhớ đến tầm quan trọng làm trọng tài của lão Liszt. Tóm lại, La La lúc này dĩ nhiên phải cố theo sát, tiếp xúc với lão Lis; Đồng Gia Minh kỳ thực cũng không nhẹ nhõm, toàn lo La La bất ngờ ngáng chân. La La dù chưa chịu mấy thiệt thòi nhưng co kéo qua lại nhiều, không khỏi rầu lòng, những chuyện này vốn không phải sở trường của cô.

Daisy và Đồng Gia Minh ngồi trên ghế dài trước bồn hoa, không biết Đồng Gia Minh nói gì mà Daisy cười đến ngả đầu về đằng sau, gió đưa tiếng cười khanh khách của cô đi rất xa, mấy người già đang phơi nắng đều quay lại nhìn. Được một lúc, Daisy lại đưa tay che miệng, ghé vào tai Đồng Gia Mình nói một tràng rất hoạt bát, Đồng Gia Minh rõ ràng là dễ chịu, cười méo cả mồm.

Gần đây tình bạn giữa Đồng Gia Minh và Daisy phát triển mạnh mẽ, La La quan sát kỹ từng chút một. Hai người toàn hẹn nhau cùng đi ăn trưa, ăn trưa rồi lại đi bộ bên bồn hoa ven quảng trường, cười cười nói nói, lúc nào cũng có chuyện nói mãi không hết, cũng không rõ là ai chủ động. Việc này trở thành một mối lo của La La, chỉ sợ ngày nào đó Daisy đem chuyện của cô và Vương Vĩ ra kể với Đồng Gia Mình, nếu anh ta mà có được tài liệu hay đến mức đó thì chắc chắn sẽ không bỏ phí, chưa biết anh ta sẽ nói ra được những gì trước mặt Liszt. La La cảm thấy nhọc lòng, có lúc đêm nhớ đến cũng ngủ không ngon giấc, nhưng chỉ buồn bực trong bụng, không nói với Vương Vĩ.

Các chủ nhiệm gần đây có rất nhiều ý kiến về Hà Hảo Đức, vì ông càng ngày càng không chịu ra quyết định. Gặp việc, ông thường bắt người ta phải phân tích liên tục, muốn ông ra một quyết định nhỏ ông cũng phải hỏi trước: đã dự toán tiền chưa? Liên quan đến chính sách nào của công ty? Nếu không còn bảo các chủ nhiệm tự thảo luận ra kết quả với Hà Tất Đắc và Roger trước.

Cách làm của ông trở nên giống hệt phong cách của Liszt, gặp việc khó là ủy quyền, lúc cần quyết định thì ông suy nghĩ, trước kia ông không phải là người như thế.

Các chủ nhiệm vừa buồn bực vừa băn khoăn, Liszt cũng nói vài câu trước mặt La La: "Cái ông giám đốc này làm sao thế, cả ngày cả buổi cũng không quyết định được. Chuyện gì cũng phải thảo luận tập thể, mọi người đồng ý hết cả mới ký."

Chỉ có VP bán hàng Roger là thấy sướng vì Hà Hảo Đức việc gì cũng không bật lại vào mặt ông ta, về cơ bản, chỉ cần chuyện Roger không đồng ý thì Hà Hảo Đức nhất quyết không ký, chỉ cần việc Roger muốn làm là bất kể các chủ nhiệm phản đối mạnh đến mức nào, Hà Hảo Đức cũng không nói gì.

Có khi các chủ nhiệm và VP tài vụ Hà Tất Đắc tranh luận kịch liệt trong e-mail, Hà Hảo Đức không phát biểu bình luận một tiếng, rất im lặng. Tóm lại Hà Tất Đắc nói OK thì ông ấy ký, những thứ Hà Tất Đắc không ký thì dầu sao cũng không chuyển đến bàn của Hà Hảo Đức được.

Hội La La tuyệt nhiên không biết Hà Hảo Đức gặp phải chuyện gì, từ sau khi giám đốc Châu Á - Thái Bình Dương mới "Củ Cải" nhậm chức, ông bắt đầu khó sống. Người làm giám đốc bự đều là những ông chủ đầy tham vọng quyền lực, ai không mong mình thật power (quyền hành mạnh mẽ) ra các loại quyết định trọng đại? Quyền lực làm cho người ta đầy quang vinh và thể diện, nhưng một khi ra quyết định lại bị đối đầu thậm chí là bật lại thì mất hết thể diện và vinh quang. Sau mấy lần liên tiếp va phải chuyện mất thể diện, Hà Hảo Đức hiểu ra hoàn cảnh của mình rồi, ông không dễ dàng ra quyết định, đặc biệt là khi bên cạnh ông có VP bán hàng Roger được cấp trên trực tiếp của ông là "Củ Cải" khâm điển, ngày ngày phê bình DB Trung Quốc "không chuyên nghiệp", còn một VP tài vụ Hà Tất Đắc hoàn toàn không hiểu cho cái khó của ông chỉ lo an toàn cho chỗ làm của bản thân.

Càng ở trên cao càng lạnh, Hà Hảo Đức không có ai để giãi bày hoặc làm hiệu ngầm thể hiện cái khó khăn thầm lặng của ông, ông cũng lo một khi đã bị đám chủ nhiệm cấp dưới nhìn ra hoàn cảnh của mình thì quyền của bản thân sẽ càng bị đe dọa thêm.

Nhưng việc gì cũng không chịu có chủ trương suốt cũng không ra sao, mắt nhìn các chủ nhiệm bán hàng không có tâm trí làm ăn, bao nhiêu tiêu chí cũng lỡ trong sự kèm cặp của Roger và Hà Tất Đắc, Hà Hảo Đức đang nghĩ đối sách.

Hà Hảo Đức có một lần nói với La La: "Chúng ta hoàn thiện đầy đủ SOP (quy trình thao tác tiêu chuẩn). Mọi người muốn làm bất kỳ việc gì, cấp bậc nào có quyền quyết, có được làm hay không nên làm như thế nào, ai làm, làm xong trong bao lâu, đều được quy định trong SOP. Ngoài ra, chớ quên quy định quy trình phê chuẩn đặc cách trong SOP, xác định hướng giải quyết cho cách thẩm tra và phê chuẩn với những việc phức tạp lằng nhằng, vì thế nào cũng tồn tại những trường hợp đặc biệt."

Hà Hảo Đức nói tiếp: "Như thế thì tất cả mọi người đều không tranh chấp thậm chí đối lập với nhau, người ra quyết định cũng có căn cứ, việc gì cũng lấy SOP làm tiêu chuẩn làm việc, tôi phê chuẩn cái gì là theo SOP, không phê chuẩn cái gì cũng là theo SOP. Công ty lớn mà, nên cố gắng tránh những quyết định có tính cá nhân quá nhiều, để cho chế độ quản lý công ty mới là phải."

La La thấy Hà Hảo Đức nói phải, cô tiến cử một đồng nghiệp đặc biệt thích hợp làm quản lý SOP cho Hà Hảo Đức, Hà Hảo Đức gật đầu nhận ngay, Hà Tất Đắc và Roger cũng không có gì để nói, thế là tầng quản lý đầu tiên phê chuẩn một quy trình SOP. Về việc quy phạm cho SOP thế nào thì La La phụng mệnh Hà Hảo Đức, cùng với người phụ trách quản lý SOP phòng tài vụ tuyên truyền nội dung SOP ra các văn phòng khắp cả nước.

DB Trung Quốc trên trên dưới dưới đều dấy lên một cơn sóng SOP cuồng nhiệt, SOP của công ty Mỹ là SOP chuyên nghiệp, nghiêm túc và hoàn thiện nhất trên thế giới, lại còn phong phú sặc sỡ hoa hoè hoa sói. Kết quả phát triển thành nếu một người muốn đi bộ trong DB, nhấc chân trái hay chân phải trước, mỗi lần nhấc cao bao nhiêu, mỗi bước mất bao lâu, đều có thể tra được căn cứ trong SOP.

Mặc dù những điều này có phần buồn cười nhưng cũng là một biện pháp rất hiệu quả, gặp chuyện ít nhất có luật chơi chung, người làm việc có thể có quyết định dễ bề làm việc.

La La cũng được lợi ích thực tế từ SOP, khi Đồng Gia Minh lại đi tìm Liszt tố tội La La thì sẽ bất tinẹ hơn nhiều, La La việc gì cũng là theo SOP, những việc không hợp với SOP cũng khó có điều kiện xảy ra trong DB.

La La lại học được một kinh nghiệm công sở về các cách dùng SOP, nó không những cho được cách giải quyết và căn cứ để ra quyết định, mà còn tránh được ý kiến bất đồng giữa mọi người, từ đó tránh xích mích cá nhân và các mối nguy ở công sở.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2014 19:20:31 | Xem tất

Phần 42: Thư ký chuyên nghiệp

Như người ta vẫn thường nói time flies (thời gian trôi), những ngày tháng sống trong sự khiêu khích "không chuyên nghiệp" không ngừng nghỉ khắp trên trên dưới dưới công ty của VP bán hàng Roger trôi qua, đến bà lao công cũng nhìn ra Roger là nắm đấm giả chỉ biết nói mồm.

Việc làm ăn của DB Trung Quốc càng lúc càng tồi tệ, về cơ bản, nguyện vọng hoàn thành chỉ tiêu đã trở thành bong bóng nước, đến lúc tổng kết cuối năm, DB sẽ rớt hạng từ ba vị trí đầu xuống tận hàng bao nhiêu thì không ai dám nghĩ đến nữa.

Nỗi đau khổ của hội Tony Lâm lại được giải quyết. Họ vốn là một đám người theo đuổi không ngừng để tiến lên nhưng cũng là nhóm người có năng lực thích ứng mạnh nhất. Đã phát hiện ra có không làm gì thì cũng chẳng sao, Tony Lâm liền vui vẻ điềm nhiên lĩnh khoản lương cao của anh ta, đồng thời bắt đầu liên tục lười nhác với Roger, kết quả phát hiện ra Roger chẳng làm gì được anh. Công ty không tìm được người phù hợp phụ trách ban A của phòng khách hàng thương nghiệp, vì thế phương án lập lại kết cấu tổ chức cứ bị đẩy lui lại mãi.

Đối đầu với Roger ngoài Tony Lâm ra còn có trợ lý của ông ta.

Yolanda (Yolanda là người Trung Quốc lấy tên tây), trợ lý của Roger là con gái Thượng Hải, tuổi tầm hai tám hai chín. Hồi học đại học Yolanda học vật lý thiên thể (một nhánh của thiên văn học, nghiên cứu hình thái, kết cấu, tổ chức hoá học, trạng thái vật lý của thiên thể bằng vật lý học), nói được tiếng Anh trôi chảy, rất thông minh, cất tiếng nói l uôn luôn không cao không thấp không khoan không gấp. Vẻ đẹp của cô không phải là kiểu đẹp điển hình của Thượng Hải, lúc trời lạnh, sắc hồng ánh lên từ trong làn da trắng trên mặt, căng mịn tưởng như bẹo một cái là chảy nước, quấn một chiếc khăn len dài màu hồng thẫm, bên ngoài khoác chiếc áo khoác dài đen, cắp chiếc túi xách LV giá hơn hai nghìn đồng, vừa thướt tha lại trầm tĩnh bước qua quảng trường trước khu nhà văn phòng.

Hồi Liszt phỏng vấn nhận làm, thấy ánh mắt của Yolanda thì biết là nhân vật ghê gớm, không phù hợp với Roger. Roger lại chọn đi chọn lại, lại trách Liszt "không chuyên nghiệp", lão Lis bực mình rồi bèn mang ý xấu mà đẩy Yolanda cho Roger xem.

Trước khi đến Trung Quốc, cả đời Roger chưa từng được hưởng đãi ngộ như hiện nay, loài hoa yêu kiều thanh cao vừa lạnh vừa mềm mại như Yolanda phải trồng trên thứ đất mịn ướt lạnh mới có được, ở nơi nóng nực như Singapore không dễ gặp, "Thập Vạn" nhất thời điếc không sợ súng, nhận luôn Yolanda. Khi phỏng vấn, Roger làm ra bộ dạng sếp bự nice (tốt), Yolanda liền đến DB.

Không được bao lâu, Roger và Yolanda bắt đầu không vui vẻ gì rồi.

Vợ Roger có một lần bảo Yolanda đặt vé máy bay, sau khi Yolanda đặt theo ý bà ta xong, bà liền khóc lóc gọi điện cho Roger nói là người trên cả chuyến bay đều không cần đổi máy bay, chỉ có bà mang theo hai đứa con phải đổi, mệt quá, tim tưởng không đập nổi nữa.

Roger giải thích với Yolanda, Yolanda bèn đi giải thích với chỗ bán vé máy bay, trong e-mail trả lời nhà bán vé nói họ đặt vé theo ý của Yolanda. Yolanda lại giải thích thêm trong e-mail của nhà bán vé, nói cô đặt yêu cầu theo ý của bà Roger.

Bà Roger xem e-mail của Yolanda rồi nổi giận, bà cảm thấy người phạm sai lầm chưa thành vấn đề gì, nhưng sai rồi lại ngụy biện thì không thể tha thứ.

Hai người liền đấu khẩu, Yolanda thẳng tay cúp điện thoại của bà Roger, sau đó chạy đến cửa phòng làm việc của Roger, cười nhạt, dùng giọng nói bình thản vốn có nói: "Thưa ông, phiền ông về nói hộ với bà nhà, xin bà lần sau đừng gọi điện thoại cho tôi nữa, được không? DB thuê tôi để làm trợ lý cho VP chứ không phải làm trợ lý cho vợ ông, đúng không?"

Khi nói, cô còn không bước vào trong phòng làm việc của Roger, cứ đứng ở hành lang trước cửa, nói bằng giọng không cao không thấp, nhân viên ở các phòng gần đó đều nghe rõ ràng câu nói của cô, Yolanda nói xong rồi liền thản nhiên như không có chuyện gì xảy ra trở về chỗ ngồi làm việc.

Mau chóng có người đem việc kể với Liszt, Liszt nói: "Xong rồi, sự kiện trợ lý ở cửa DB. Tôi lại phải tìm trợ lý cho hắn rồi đây."

Khi Yolanda uống trà buổi chiều, tay cầm một cốc trà có kiểu dáng tinh tế, cười nói với Rebecca: "Tôi cũng không gửi e-mail cho tất cả mọi người, tôi trao đổi thẳng với cấp trên của mình mà, làm thế này là chuyên nghiệp rồi."

Chuyện tiến triển ra ngoài dự đoán của Liszt, không biết là vì tôn sùng tính chuyên nghiệp hay là nguyên nhân nào khác, dầu sao thì Roger cũng không tìm đến ông nói chuyện thay trợ lý.

Yolanda cũng không có ý bỏ việc, cô hàng ngày vẫn làm việc bình thản gọn gàng như trước, cần cười với Roger thì cười, không cần thì không cười nữa. Qua vách kính bên văn phòng của Roger, mọi người đều nhìn thấy vẻ mặt của hai người cùng nhìn vào màn hình máy tính bàn luận, trông không khác gì các sếp và trợ lý khác của DB khi cùng làm việc.

Chỉ là một tuần sau, Roger có hai bọng mắt phình tướng ra, bộ dạng đầy vẻ thiếu ngủ. Những kẻ nhiều chuyện bình luận rằng ông ta ở nhà chắc hẳn không đối phó được với vợ, ở công ty lại chịu bó tay với trợ lý, bị kẹp ở giữa áp lực quá lớn, vì thế nên mất ngủ.

La La lại bất ngờ phát hiện ra các giải thích này không toàn diện. Cô để ý thấy liền hai tối, Roger sau khi tăng ca quá tám giờ rồi lại mất hai tiếng đồng hồ nói chuyện công việc với Daisy, cứ nói như thế thì người bằng thép cũng phải mệt thôi.

La La là người đã được Hà Hảo Đức bồi dưỡng, kiểu nói chuyện vượt cấp buổi tối như thế này cô đã trải qua, cô biết nếu những buổi bồi dưỡng này duy trì được thì Daisy sẽ có thu hoạch nhất định.

La La cảm thấy âm ỉ bất an, nhắc đến hai lần trước mặt Vương Vĩ.

Vương Vĩ áng thầm trong bụng, cảm thấy Daisy chẳng qua chỉ là một giám đốc khu nhỏ có thành tích khá tốt mà thôi, Roger có coi trọng cô ta đến đâu thì cô ta cũng chẳng gây ra được chuyện gì.

Vương Vĩ liền nhẹ nhàng an ủi La La: "Trên đời không có cái lý nào mà VP lại đi gây hấn với chủ nhiệm vì một giám đốc nhỏ cả, cứ cho là 'Thập Vạn' có đánh không theo quy tắc thì ông ta cuối cùng vẫn là VP bán hàng trong năm trăm siêu cường, chắc ông ta cũng không làm trái lại với những nguyên tắc cơ bản ở công sở."

La La cho rằng Vương Vĩ quá lạc quan với hướng phát triển của việc này, nhưng cô cũng không có cách phòng chống nào tốt hơn, đành phải chờ xem.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2014 19:22:12 | Xem tất

Phần 43: Kẻ nghe trộm

Sau sự kiện bao cao su, chờ La La rời khỏi Thượng Hải, Vương Vĩ hẹn Daisy nói chuyện một buổi ở quán ăn trên đường Đào Giang.

Tình cũ biến thành thù mới, Vương Vĩ thấy Daisy rồi phải mất hồi lâu mới bật ra được một câu: "Thật không ngờ em lại làm được chuyện như thế!"

Daisy cười lạnh lùng: "Có nhiều việc anh không ngờ lắm."

Vương Vĩ hỏi cô ta muốn thế nào.

Daisy cúi đầu thưởng thức bộ móng tay của mình sau khi được cắt tỉa trông rất thanh thoát, lớp sơn mới sơn lên lấp lánh màu bạc dưới ánh đèn, cô cụp mắt xuống nói từ tốn: "Thế thì phải xem anh thể hiện thế nào thôi."

Vương Vĩ nổi giận hỏi: "Anh thế nào không liên quan đến em."

Daisy trợn mắt nói: "Anh thế nào không liên quan đến em hả? Thế em thế nào thì có liên quan đến anh ư? Anh không thấy là anh độc đoán quá à?"

Vương Vĩ đành phải nén giận nói: "Daisy, chúng ta là người lớn cả, có dùng cách của người lớn giải quyết vấn đề được không?"

Daisy gật gù nói: "Được, gọi 'A Bảo' hơn một năm, em lại lui về thành 'Daisy' rồi."

Vương Vĩ nén nỗi sốt ruột trong lòng hỏi: "Nói như thế có ích gì?"

Daisy đẩy cốc chè trước mặt: "Thế thì nói thứ có ích nhé, chủ nhiệm Vương, nếu anh biết luật giang hồ thì hiẻu, đã bước chân ra tung hoành là sớm muộn cũng phải trả giá."

Vương Vĩ thử dẫn cô ta đến chỗ thương lượng: "Chúng ta đều làm nghề bán hàng cả, trên đời này không có gì không thương lượng được hết, không được thì cũng bàn đến được, em có yêu cầu gì cứ nói ra chúng ta cùng xem xét, thoả mãn được yêu cầu của em thì anh cũng thoả mãn."

Daisy nói thẳng tuột: "Được! Cho em làm giám đốc khu lớn!"

Vương Vĩ bị cô ta chọc tức đến muốn bật cười, hai người chia tay không vui vẻ gì.

La La biết kết quả cuộc chuyện rồi, khuyên Vương Vĩ trong thời gian này phải cố tránh kích thích Daisy.

La La nói: "Thời gian là thuốc tốt nhất, lâu ngày rồi cái gai trong tim Daisy có thể từ từ tan biến. Cô ấy xinh đẹp thế, chờ đến lúc có người đàn ông như ý là tự khắc nguôi giận thôi."

Hai người quyết ngay, ở công ty có thể im lặng là im lặng, cố gắng không cùng lúc xuất hiện ở nơi công cộng.

Daisy chỉ là một giám đốc khu nhỏ, cấp dưới ở khu lớn phía đông, trong công việc còn cách Vương Vĩ một giám đốc khu lớn, vì thế hai người thực ra rất ít khi cần tiếp xúc trực tiếp với nhau, nếu có gặp phải thật thì Vương Vĩ cũng cố gắng cư xử ôn hoà, tạm thời cũng chưa thấy Daisy làm gì thêm nữa.

Hôm đó, khi La La tháo dây chuyền, không cẩn thận làm rơi móc khoá, cô cúi người xuống tìm dưới gầm giường, bỗng phát hiện ra dưới giường có một vật được dán bằng băng dính trong đang phát sáng trong bóng tối, thấy lạ, cô cẩn thận gỡ vật đó ra, là một thanh dài như cái bút lại hơi giống bộ điều khiển từ xa, đèn sáng, rõ ràng là đang hoạt động.

La La đọc chữ tiếng Anh bên trên, thấy đó là một thiết bị ghi âm.

Chờ Vương Vĩ về, La La đem vật đó cho anh xem, Vương Vĩ kinh ngạc, hiểu ra là dứt khoát phải thay khoá nhà rồi.

Ngày hôm sau La La mang vật đó đến công ty, tìm hỏi nhà bán thiết bị nghe nhìn, họ nói: "Đây là bút ghi âm Sony, khi phóng viên đi phỏng vấn thường dùng cái này. Lợi thế của bút này là có thể ghi âm liền bốn mươi tám tiếng, nhưng chỉ dùng được ở chỗ yên tĩnh, chỗ quá ồn thì hiệu quả ghi âm không tốt."

La La hỏi: "Thế bút này có điều khiển từ xa được không? Điều khiển trong cự ly bao xa?"

Nhà hàng nói: "Cái này không có điều khiển từ xa đi kèm."

La La nghe rồi mới yên tâm.

Đến tối, La La đem lời của nhà bán thiết bị nghe nhìn kể lại với Vương Vĩ,  hai người cùng nghe những thứ bút ghi âm đã ghi lại được, có nhiều chuyện hai người đã nói về chuyện ở công ty, ở giữa còn thu được cả tiếng họ thân mật trên giường, nghe đến cả hai đều ngẩn ra, bất giác vừa thấy dựng tóc gáy lại vừa thấy dở khóc dở cười, La La lại càng mặt lúc đỏ lúc trắng vừa ngượng vừa tức, bực không tìm được cái lỗ nẻ nào mà chui vào.

Được hồi lâu, La La lo lắng nói: "Không biết cô ta ghi được chúng ta bao nhiêu lần rồi?"

Vương Vĩ giận dữ nói: "Chỗ này đã báo đến một trăm mười!"

La La trách móc Vương Vĩ: "Đừng gây chuyện nữa, chỉ trách anh thôi! Sao anh lại đi yêu đương với thứ biến thái hoang tưởng như thế này chứ! Làm cho em bây giờ không thấy an toàn gì hết!"

Vương Vĩ bực bội đến mức nói nếu anh đi mua vé số thì chắc chắn là trúng số độc đắc được.

La La lo lắng buồn rầu nói: "Chúng ta còn nói xấu 'Thập Vạn' với Tony Lâm ở nhà, không biết có bị cô ta ghi lại chưa? Anh còn kể ra các tội của Hà Hảo Đức nữa, những thứ này nếu rơi vào tay cô ta thật thì sợ là rắc rối rồi."

Nói xong, La La sợ trong nhà vẫn còn giấu bút ghi âm khác, vội vàng cùng Vương Vĩ lục soát trong ngoài nhà một hồi, hai người mệt đến nằm vật ra giường, La La lầm bầm: "Em không dám đến đây ở nữa đâu."

Vương Vĩ câm tịt một hồi rồi nói: "Mai anh nói chuyện với cô ấy một lần xem, nếu cô ấy vẫn không thôi quấy rối chúng ta thì anh phải tố cáo thôi."

La La nghe đến hai tiếng "quấy rối" thì ngồi bật dậy: "Cô ta làm thế này là quấy rối tình dục! Người yêu đơn phương có hành động gây phiền phức cho đối phương, hoàn toàn phù hợp với định nghĩa về quấy rối tình dục! Anh báo cáo lên công ty cô ta quấy rối anh đi, công ty có thể đuổi cô ta đấy!"

Vương Vĩ dở khóc dở cười nói: "Em hài hước thật, nói với công ty là một cấp dưới xinh đẹp quấy rối tình dục anh à?"

La La gật đầu nói: "Cũng phải, có khi người ta lại kiện ngược lại anh giở trò Sở Khanh, sau đó công ty cho cả hai anh chị cùng cuốn gói. Báo chí lại xì ra nữa thật là huyên náo! 'Chủ nhiệm doanh nghiệp nước ngoài Sở Khanh, công ty đuổi cả đôi ra đường', em không giỏi văn, phóng viên chắc chắn đặt được tiêu đề hay hơn."

Vương Vĩ nói: "Nghe ghê quá! Em chẳng nói được gì hay!"

La La tiếp tục phân tích: "Cái danh Sở Khanh nếu đặt vào một nhân viên bình thường thì cũng chẳng sao, vì công ty đúng là không có chính sách nào hạn chế thói Sở Khanh, đã yêu đương được thì cũng có thể sau cảm thấy không hợp chia tay. Rắc rối là anh lại làm chủ nhiệm, không xử lý anh thì khó coi."

Vương Vĩ hơi giận rồi, cảnh cáo: "La La, em còn nói lung tung nữa là anh giận đấy."

La La nghiêm mặt nói: "Em bảo anh này, em thấy cái cô Daisy này hơi biến thái, chúng ta cứ tránh đi là hơn. Anh đừng nói gì với cô ta nữa, nói chuyện là cách chỉ có tác dụng với người có lý trí."

Vương Vĩ nghĩ ngợi: "Được. Mai anh gọi người thay khoá cửa đã."

Dù Vương Vĩ thay hết các khoá ngay, trong lòng La La vẫn cảm thấy không an toàn, cô thường soát đi soát lại trong nhà, đêm nằm mơ thấy ác mộng, hôm sau lại phàn nàn với Vương Vĩ, có lúc còn nổi nóng.

Vương Vĩ cũng rầu lòng ghê gớm, La La ít ra còn phàn nàn được với anh, anh ôm một bụng tức thì cũng không thể kêu với Daisy được. Mắt nhìn thấy La La tiều tụy đi nhiều, Vương Vĩ cảm thấy lòng nhẫn nại với Daisy đã đến cùng cực.

Hôm đó, La La nhìn thấy một tờ giấy ăn bị vo tròn lại vứt trên mặt đất bên cạnh tủ đầu giường. La La bỗng sinh nghi, cô cẩn thận nhặt tờ giấy lên mở ra, nhìn thấy bên trên có dấu son đỏ tươi. Tim đột ngột chùng xuống, ngay lập tức lục soát một hồi trong phòng, khi cô mở một ngăn kéo ra, theo bản năng cảm thấy có gì đó bất thường, hai tay hơi run run mở một chiếc áo lót bằng lụa của chính mình, hoảng hồn phát hiện, chiếc áo đã bị ai đó dùng kéo đâm toạc.

La La không chịu nổi nữa, cô gọi điện bảo Vương Vĩ về ngay. Vương Vĩ nghe giọng cô run lên thì thót tim, vội vàng phóng xe về.

Anh vừa vào trong nhà thì La La đã đưa chiếc áo lót bị đâm toạc cho anh xem, mắt ngân ngấn lệ hỏi: "Thế này là thế nào? Anh thay khoá rồi mà?"

Vương Vĩ không hiểu ra sao nữa: "Không thể thế được! Cô ấy lại không phải kẻ trộm chuyên nghiệp! Làm sao vào được đây!"

La La hét lên bằng giọng kim: "Rõ ràng là anh tự đưa vào, còn giả vờ!"

Vương Vĩ cuống lên: "Anh mà cho cô ấy vào thì anh không phải là người!"

Anh cởi áo vét ra, kiểm tra tỉ mỉ vừa cửa thép vừa cửa gỗ, đều không thấy chút dấu vết bị cạy phá nào. Anh lại gọi điện thoại đến phòng quản lý hỏi ban ngày có người đến tìm anh hay không, cũng không hỏi được một tin tức nào có giá trị.

La La im lặng hồi lâu rồi nói: "Xin lỗi anh, em mệt quá rồi, áp lực công việc đã đủ lắm rồi. Những việc lung tung này em chịu đủ rồi, chúng ta tách ra một thời gian đi, em muốn bình tâm lại."

Vương Vĩ khuyên nhủ: "Hay là anh đưa em đến khách sạn ở. Tuần này anh đến công viên Thế Kỷ xem nhà, được không? Có nhà phù hợp là mua ngay."

La La lắc đầu nói: "Để sau đi, em thấy không phải là mua nhà rồi là giải quyết được vấn đề, sống trong sự thù hận của người khác là một việc đáng sợ, em thấy như đang đóng phim kinh dị."

Vương Vĩ im lặng giây lát rồi nói: "La La này, anh không cản em lại được, xin lỗi em. Chờ anh giải quyết chuyện của Daisy xong thì lại đón em về. Đến lúc đó chúng ta dọn đến nhà mới ở."

La La bình tĩnh lại, trong lòng cô tin Vương Vĩ vô tội nhưng chuyện cũng đã bày ra rõ ràng. Cô nghĩ rất lâu rất nhiều mà không ra cách giải thích, vấn đề nằm ở đâu đây? Dầu gì đi nữa, rời đi thì cô tạm thời sẽ được yên ổn, ít nhất cũng ngủ ngon hơn, không cần phải suốt ngày tìm bút ghi âm hay gì gì đó trong nhà.

Hôm đó, Daisy kết thúc một cuộc họp ở chỗ khách hàng, mệt mỏi trở về phòng làm việc. Ngồi xuống rồi nhìn điện thoại với vẻ chán ghét, nhìn chăm chăm suốt năm phút, cuối cùng lười nhác nhấc điện thoại lên nghe tin nhắn lại.

Cô không thích nghe bà giúp việc lắm lời với cô qua điện thoại, vì thế ra quy định cho bà ta khi có việc gì thì nhắn lại trên điện thoại.

Mỗi lần nghe giọng bà giúp việc nói trong tin nhắn: "Cô Bảo, cái con kia lại về Thượng Hải rồi! Ở chỗ anh Vương đây, họ ngủ trên cùng một giường", hoặc "hôm nay anh ấy đưa con kia đi mua rất nhiều thứ về, lúc ăn anh ấy toàn gắp cho nó" những câu như thế, Daisy lại đau khổ như nghìn mũi tên đâm vào tim. Có lúc cô thật muốn lệnh cho bà ta câm miệng, nhưng cô không làm thế mà luôn giữ nụ cười tít cả mắt mà cổ vũ bà ta cả về tinh thần lẫn vật chất, bảo bà ta làm rất tốt, vân vân.

Hôm nay, cuối cùng Daisy cũng nghe được bà giúp việc dùng giọng hét như tiếng tù và báo thắng lợi nói trong tin nhắn: "Cô Bảo, con kia đi rồi! Mang hết cả đồ đạc đi rồi!"

Lúc trời nhá nhem tối, một bà bác khoảng năm mươi mấy tuổi tóc chải mượt bóng lên chạy vội vã trên đường đi bộ, chỉ thấy hai mắt bà ta sáng lên, đôi môi mỏng lại mím chặt, trông như đang cố ý ra sức làm như thế. Gió nhỏ thổi bay vạt áo trắng của bà ta, trên ống tay nổi gân xanh có đeo một chiếc xuyến ngọc long lanh tròn trịa, hoàn toàn đối lập với vẻ xương xẩu góc cạnh của chủ nhân.

Bà giúp việc bước vào "Bích Phong Đường", đứng ở cửa nhìn quanh một lát, thấy một phụ nữ đầy đặn trắng trẻo ngồi ở một bàn cạnh cửa sổ vẫy tay với bà, bà bèn bước từng bước nhỏ mà nhanh chóng tiến lại.

Người phụ nữ thân mật gọi một tiếng "bác", hỏi bà muốn ăn gì.

Bà giúp việc nói bà không đói, ăn vớ vẩn gì cũng được.

Người phụ nữ không chịu, gọi mấy món liền, chẳng mấy chốc nhà hàng dọn lên từng đĩa từng đĩa, bày kín cả mặt bàn. Người phụ nữ gắp thức ăn, rót nước chè cho bà giúp việc, luôn miệng bác thế này bác thế kia.

Bà giúp việc ăn rất vui vẻ, thở dài nói: "Cô Bảo này, mẹ cô sinh được cô con gái ngoan thế này thật là có phúc, vừa xinh đẹp vừa giỏi giang, người lại tốt thế này. Anh Vương thật là mê muội rồi, không biết quý người đẹp như tiên thế này lại bị con hồ ly tinh hớp hồn. Con đấy có gì hay? Da không trắng bằng cô, cũng chẳng cao bằng cô, kiếm tiền chắc chắn cũng chẳng bằng cô được."

Cô Bảo này chính là Daisy, nghe bà giúp việc nói rồi cười cười: "Bác ạ, họ sau này ra sao còn chưa biết được."

Bà bác rất trượng nghĩa nói: "Chứ còn gì nữa! Cô Bảo này, cô phải nghĩ cách giành anh ấy lại, tôi ủng hộ cô! Đàn ông ấy mà, nhất thời hồ đồ là thường. Con người và điều kiện của anh Vương ở bến Thượng Hải này cũng tính là đũa cả trong bó đũa rồi."

A Bảo cười nói: "Bác ạ, anh ta có là cái đũa cả trong nghìn bó đũa cháu cũng không cần nữa rồi."

Bà giúp việc không tin hỏi lại: "Thật không? Cô không tiếc à?"

A Bảo nghiến răng: "Có bám lấy cháu, cháu cũng không cần! Ở bến Thượng Hải cháu cũng là đũa cả trong bó đũa, vì sao lại cứ phải chết mê chết mệt anh ta!"

Bà giúp việc không hiểu: "Đã thế thì sao cô còn..."

A Bảo cười một tiếng lạnh lùng nói: "Thực ra cháu cũng chẳng thiết chơi với họ, là giờ đang rỗi, quấy đảo họ một chút."

Bà giúp việc hai tròng mắt đưa qua đưa lại, muốn được xác nhận: "Chúng ta không cần thì cũng không để con hồ ly tinh được, phải không?"

A Bảo cười nói: "Tóm lại, bác cứ làm theo cháu bảo là được rồi."

Bà giúp việc hơi chóng mặt, giây lát không tiếp lời được.

Không chờ bà hiểu ra, A Bảo đã nói ngọt ngào: "Bác ạ, cháu mới mua nhà to, đang sửa, ít lâu nữa bác làm cho cháu đi, cháu rất thích thức ăn bác nấu. Lúc nào cũng thấy rất có duyên với bác."

Bà giúp việc thấy êm tai, hứng lên đắc ý, bà giơ ngón tay gầy guộc lên mô phỏng, miệng liến thoắng: "Cô Bảo a j, không phải tôi tự khen mình, ngày xưa ở bến Thượng Hải, người như tôi đủ để làm bảo mẫu thân cận của các nhà đại gia đấy, cái đám ngu ngốc thì chỉ làm a hoàn chuyên việc nặng thôi."

A Bảo tuyệt nhiên không thích nghe truyền thuyết về "nhà đại gia" của bà ta. Kể ra mới thấy, Vương Vĩ chính là người xuất thân từ "nhà đại gia" theo lời bà ta; La La là tiểu thư khuê các nhà thư hương, là môn đăng hộ đối trong mắt thế nhân; chỉ có A Bảo là nữ nhi xóm nhỏ, trước kia Vương Vĩ chia tay với cô đã mượn chính những cớ như "bất đồng giá trị quan".

A Bảo trong bụng không vui, ngoài mặt không lộ ra chút nào trước bà giúp việc, cô vừa cười vừa lấy từ trong túi ra một thẻ giao thông và một thẻ mua hàng siêu thị, đưa cho bà giúp việc nói: "Lúc xấu trời bác cứ đi tắc xi, thích gì bác cứ đến siêu thị mua, trong thẻ mua hàng này có năm trăm đồng."

Bà giúp việc đẩy ra không chịu nhận, miệng nói: "Cô Bảo tốt với tôi thế, hai tháng trước sinh nhật tôi cô còn cho tôi cái xuyến ngọc này, lại còn đem mấy cái thẻ này cho tôi nữa thì thành ra coi tôi là người ngoài rồi."

A Bảo nói: "Nếu coi bác là người ngoài thì đã không đưa bác."

Co kéo mấy lần rồi bà giúp việc cười hì hì nhận lấy, vỗ ngực nói ngay tại chỗ: "Cô Bảo, chỉ cần là việc tôi làm được là cô cứ nói! Một câu thôi!"

Trước khi hai người chia tay, A Bảo dặn dò: "Bác ạ, có việc gì bác cứ nhắn cho cháu như trước."

Bà giúp việc quán triệt ngay: "Rõ rồi."

Đến khi tiễn A Bảo đi rồi, bà giúp việc nâng tấm thẻ mua hàng siêu thị có năm trăm đồng trên tay thưởng thức một hồi lâu, lại nhủ thầm phải kiểm chứng xem tấm thẻ giao thông kia rút cục có bao nhiêu tiền, bà liền tưng bừng phấn khởi lên xe buýt, vội vàng hấp tấp lấy ra thẻ giao thông vừa nhận được, "tít" một tiếng là trong bụng cũng "oà" một cái, trong thẻ này cũng có năm trăm đồng! Bà giúp việc sướng điên lên.

La La về Quảng Châu cứ nghĩ suốt, khoá Vương Vĩ mua là khoá Thiên Địa chất lượng rất cao, dù có là kẻ trộm chuyên nghiệp cũng dễ phá mà không để dấu vết nào như thế, bảo vệ ở khu nhà lại rất nghiêm. Hoặc là Daisy tự vào trong nhà, như thế thì cô ta phải có chìa khoá; hoặc là có người đâm rách áo lót của La La hộ cô ta, đồng thời ném tờ giấy ăn có dấu son trong phòng ngủ, thế thì người này cũng phải có chìa khoá. Rút cục thì là tình trạng nào đây? Vương Vĩ không có bạn bè thân thiết nào ở Thượng Hải, đặc biệt là sau khi thay khoá, chỉ có cô và Vương Vĩ là có chìa khoá.

La La ngồi tựa lưng trên ghế sa lông mà nghĩ ngợi đến ngây ra, người giúp việc nhà thuê theo giờ đến hỏi cô: "Tối cô muốn ăn gì?"

La La bỗng nghĩ ra, bà giúp việc theo giờ dọn dẹp nhà cho Vương Vĩ cũng có chìa khoá!

Tim cô đập thình thịch, nhảy lên gọi điện cho Vương Vĩ: "Bà giúp việc theo giờ của anh ở đâu ra thế?"

Vương Vĩ kinh ngạc nói: "Có trung gian giới thiệu. Sao? Em thấy bà ấy có vấn đề à?"

La La vội hỏi anh người này có quen Daisy không.

Vương Vĩ nói: "Có. Trước kia Daisy rất tốt với bà ấy."

La La nói: "Em nghĩ lâu lắm rồi, chỉ có bà giúp việc này có thể cho Daisy vào, hoặc cũng có thể thẳng tay làm hộ cô ta mấy việc đó."

Vương Vĩ im lặng hồi lâu trong điện thoại rồi nói: "Anh biết rồi, chuyện này em đừng lo."
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2014 19:24:07 | Xem tất

Phần 44: Biến cố kinh động

Việc làm ăn của DB Trung Quốc xuống dốc ghê gớm, tinh thần của nhân viên rời rạc.

Báo cáo mức độ hài lòng trong năm của nhân viên cho thấy: nhân viên rất bất mãn vớì thời gian dài để ra quyết định của các sếp và quy trình nội bộ quá phức tạp của công ty, so với thị trường thì số điểm bị mất của cơ quan ở mục này đứng hàng đầu rồi; nghi vấn về năng lực dẫn dắt nhân viên đạt thành tích của tầng lãnh đạo thì xếp hạng hai trong bảng mất điểm; ý kiến cho rằng tầng lãnh đạo không tôn trọng nhân viên xếp thứ ba trong bảng mất điểm.

Từ khi DB vào Trung Quốc, đây là năm kết quả điều tra độ hài lòng của nhân viên thấp nhất.

Lúc này, công ty phái chủ nhiệm HR mới từ Mỹ đến, Roy C, tên tiếng Trung là Khúc Lạc Dịch. Roy có tuổi tác xấp xỉ lứa Tony Lâm, tầm ba lăm ba sáu tuổi, nói theo cách của Liszt thì là người của thập niên bảy mươi.

Công ty quyết định chia cho Roy quản lý chiến lược tổ chức, đào tạo và phát triển; trong tay Liszt chỉ còn việc hành chính thường ngày của HR, phụ trách tuyển mộ, lương, quan hệ nhân viên, việc nào nặng việc nào nhẹ tự biết lấy.

Liszt dù có hơi không vui nhưng cũng thông suốt cả, ông là người sớm muộn gì cũng nghỉ hưu, làm được một ngày tính một ngày thôi, Roy thế nào cũng đến lúc lấy toàn bộ việc và thay vị trí của ông.

Roy gây cảm giác không phải người tốt cũng không ra người xấu, anh ta mang hai hàm tiến sĩ của đại học Stanford và đại học Harvard, IQ hiển nhiên rất cao, nhiều người rất kỳ vọng vào anh ta. Đám chủ nhiệm như Tony Lâm lại càng quan sát cẩn thận nhất cử nhất động của anh ta.

Roy một mặt nhanh gọn tuyển giám đốc chiến lược tổ chức và giám đốc đào tạo, tư thế chuẩn bị làm việc; mặt khác cũng rất tử tế với Liszt, người ngoan ngoãn đứng yên trong khu vực của mình, tuyệt nhiên không xảy ra chuyện bắt nạt ông già.

Roy thường ngày gặp mấy giám đốc dưới quyền Liszt đều chào hỏi không quá thân mật cũng không quá xa cách, điều này khiến Đồng Gia Minh vốn luôn muốn hướng về phía Roy móc nối cũng băn khoăn không tìm ra cách, Vương Hồng lại càng trầm lặng, La La thì rất mơ hồ, không biết phải đứng chỗ nào mới phải.

Một hôm, hai người Mỹ Liszt và Roy đóng cửa lại lầm rầm nửa buổi, Liszt về đến phòng làm việc của mình rồi còn chìm đắm trong hứng khởi, đi đi lại lại.

Hôm đó La La vừa đến Thượng Hải, đến hỏi thăm Liszt, lão Lis cũng khá tín nhiệm nhân phẩm của La La liền kéo cô lại xúc động nói rằng, ông đến Trung Quốc mấy năm nay lần đầu tiên có khát vọng hoàn thành chức trách của chủ nhiệm HR lớn đến mức này, ông cần kết hợp với chủ nhiệm HR mới là Roy để bàn một lần với Hà Hảo Đức, phải phụ đạo tử tế cho Roger, thậm chí nếu cần thì công ty nên tính chuyện đuổi việc VP bán hàng hiện nay là Roger và VP tài vụ là Hà Tất Đắc.

La La nghe rồi giật mình biến sắc, cô đã nhận ra Hà Hảo Đức gần đây càng ngày càng không chịu ra quyết định, đằng sau chắc chắn có khúc mắc, nói chuyện này với ông có khác gì mất trắng công làm khó cho ông? Đây là việc không có SOP làm căn cứ được, còn giờ đã lần thứ hai nói chuyện đuổi việc Roger và Hà Tất Đắc trước mặt cô rồi.

La La khuyên Liszt, việc này quá lớn, Roy ở đâu ra mọi người còn chưa rõ, cứ cẩn thận là hơn. Còn về VP bán hàng "Thập Vạn" và VP tài vụ "lão Gran", chi bằng cứ để cho Roy và người phái anh ta đến đây quyết định VP đi hay ở là được rồi, La La nói: "Sếp phục vụ ở DB lâu như thế rồi, có chuyện gì chưa gặp? Có ai không bảo sếp là người tốt đâu? Cứ làm tròn công đức đến cùng đi."

Liszt nghe rồi lại có phần sợ, vỗ vỗ vai La La, không la hét đòi đuổi "Thập Vạn" và "lão Gran" nữa.

Hà Hảo Đức biết La La đến Thượng Hải thì cho trợ lý Rebecca gọi La La đến ngay, hỏi tình hình làm việc của cô dạo này, lại chỉ dẫn cho một chút như thường.

La La âm thầm quan sát thần thái của Hà Hảo Đức, cảm thấy ông không có vẻ mệt mỏi như mấy ngày trước, tinh thần hình như cũng khá lên nhiều. La La tin phong thủy, cô cho rằng lãnh đạo công ty mà khí sắc tốt thì việc làm ăn của công ty mới tốt được. Để làm cho Hà Hảo Đức vui, cô liền nói cho ông biết phát hiện của mình, Hà Hảo Đức quả nhiên vui vẻ bật cười to, đã một thời gian ông không được cười thoải mái thế này, làm cho La La cũng rất vui.

Khác ngày thường, Hà Hảo Đức mời cô ăn, ăn xong còn đi dạo một lúc với cô ở bãi cỏ gần đó, ông không nói về công việc nữa, chỉ ca ngợi Thượng Hải tháng Mười Một thời tiết dễ chịu. La La thừa dịp khuyên: "Sếp nên đi dạo nhiều."

La La gần đây rất mơ hồ, từng phút từng phút điều này nảy sinh những dấu vết cho thấy rõ chuyến về hưu của Liszt, chủ nhiệm HR mới Roy là người không rõ nông sâu, còn Hà Hảo Đức vốn vẫn là chỗ dựa của cô giờ trầm lặng như núi băng.

Cô mặc dù không trách Vương Vĩ nữa nhưng luôn lúc gần lúc xa anh, buổi tối Vương Vĩ gọi điện cho cô, cô thường uể oải, không muốn nói nhiều, làm cho Vương Vĩ rất rầu lòng.

Daisy như một quả bom hẹn giờ chưa bị gỡ ra, Vương Vĩ một mặt thấy mình không thể nhịn được cô ta nữa, mặt khác lại nghĩ không cách giải quyết phù hợp, không thẳng tay được.

Vương Vĩ lại liền nửa tháng không gặp được La La, anh đã biết trước là hôm nay La La ở Thượng Hải nên rất mừng. Phòng của Vương Vĩ ở Thẩm Dương có một vị trí giám đốc khu nhỏ đang khuyết, anh hẹn giám đốc khu bắc lớn cùng phỏng vấn mấy người đến dự tuyển, chuẩn bị chờ việc của La La ở Thượng Hải xong là kéo cô cùng đi Thẩm Dương phỏng vấn, cũng nhân cơ hội cho La La thư giãn.

Với việc thu xếp này La La không có ý kiến gì, xét ra cũng toàn là việc của cô, hai người liền cùng bay từ Thượng Hải đến Thẩm Dương.

Máy bay vừa hạ cánh, Vương Vĩ mở ngay điện thoại di động theo thói quen, nhận được một tin nhắn của Isabella, báo cho anh đến văn phòng dự cuộc họp cấp chủ nhiệm qua điện thoại vào hai giờ chiều. Vương Vĩ xem đồng hồ thấy đã ba giờ rồi, không khỏi nhíu mày.

Hai người xuống máy bay, vừa qua cầu dẫn là La La đã đòi đi nhà vệ sinh, biến nhanh như khói. Vương Vĩ trông hành lý của hai người, vừa trông vừa gọi điện về Thượng Hải hỏi Isabella có việc gấp gì.

Isabella nói không biết, lại bảo giám đốc Châu Á - Thái Bình Dương "Củ Cải" đột ngột đến Thượng Hải, còn đem theo rất nhiều quan lớn.

Vương Vĩ thấy tim thắt lại, quan lớn đến thăm mà lại không báo cho tầng chủ nhiệm biết, đây là việc từ trước đến nay chưa từng xảy ra, có chuyện lớn gì rồi? Trong bụng bất an, anh gác máy.

La La vừa ra khỏi nhà vệ sinh thì thấy Vương Vĩ đứng đó, vẻ bồi hồi.

Đến khi cô tiến lại, Vương Vĩ nói: "Em mau mở máy xem công ty có nhắn tin cho em không."

La La ngạc nhiên lấy điện thoại ra mở máy, cô chưa kịp xem tin nhắn thì máy kêu, cô nghe xong mấy câu ngắn gọn người ta nói rồi thì ngơ ngẩn cúp máy.

La La hạ điện thoại xuống, Vương Vĩ hỏi: "Công ty gọi đến à?"

La La xem đồng hồ, trả lời đơn giản: "Công ty đuổi việc Hà Hảo Đức rồi, vừa họp cấp chủ nhiệm trở lên tuyên bố, nửa tiếng nữa là cho toàn thể nhân viên ở Trung Quốc biết. Có lẽ chúng ta không đến kịp lần họp nhân viên này rồi."

Vương Vĩ ngẩn ra giây lát rồi hỏi: "Ai báo cho em biết?"

La La nói: "Không phải là Liszt báo cho em nhưng không sai đâu."

Hai người mang đầy tâm trạng ra khỏi sân bay, dọc đường im lặng suốt. Vừa vào đến ban Thẩm Dương, Vương Vĩ liền tìm cách gọi điện cho Tony Lâm, La La cũng vào một phòng gọi điện cho Liszt hỏi chuyện này.

Liszt nói: "Có tuyên bố là Hà Hảo Đức rời đi, nhưng không phải là công ty đuổi anh ta. Nghe nói là tự anh ta có đường đi tốt hơn nên chủ động ra đi."

La La không biết nói gì hơn.

Liszt lại nói: "Công ty đã thu xếp xong người thay thế Hà Hảo Đức, là Tề Hạo Thiên, điều từ DB ở một nước Châu Âu nào đến, người Bỉ, Tề Hạo Thiên hôm nay cũng đến cùng giám đốc Châu Á - Thái Bình Dương gặp mặt các nhân viên ở Trung Quốc rồi. Hiện giờ mới biết đến đó."

La La hỏi dồn Liszt: "Như sếp thấy thì Roy có biết trước việc này không?"

Liszt nói: "Anh ta bảo tôi là anh ta cũng đến tối qua mới biết. Xem có vẻ là thật."

Ở đầu dây bên kia Liszt cũng vừa nói vừa lo lắng lau mồ hôi, may mà chưa nghe Roy đi bảo Hà Hảo Đức đuổi việc Roger và Hà Tất Đắc, mới có mấy ngày, Roger và Hà Tất Đắc vẫn chẳng sao, lại bảo Hà Hảo Đức phải đi.

La La không biết trong bụng Liszt đang nghĩ những chuyện này, chỉ lo hỏi những thứ mình quan tâm: "Thế Roger có gì thay đổi không? Ông ấy nghe chuyện này rồi phản ứng thế nào?"

Liszt nói: "Ghế của anh ta vẫn thế, anh ta và Hà Tất Đắc cũng hôm nay mới biết Hà Hảo Đức phải ra đi, đều rất kinh ngạc. Có lẽ Roger hơi thất vọng, thường VP công ty phái đến quản lý bán hàng đều là người dự bị cho giám đốc lớn tương lai, anh ta còn hy vọng mùa xuân sang năm sẽ thế chỗ Hà Hảo Đức, giờ công ty phái giám đốc mới đến, nhậm một kỳ bốn năm, giấc mơ làm giám đốc toàn vùng của Roger thành vô vọng rồi. Hôm nay trước mặt giám đốc mới, thái độ của Roger khiêm tốn đi rất nhiều; Hà Tất Đắc thì câm tịt, một tiếng cũng không chịu nói."

La La nhủ thầm, nếu "Thập Vạn" mà thành giám đốc toàn vùng thì đúng là không còn thiên lý nữa.

La La nghĩ ngợi rồi hỏi Liszt: "Châu Á - Thái Bình Dương không níu Hà Hảo Đức lại à?"

Liszt nói: "Giữ rồi, nhưng anh ta kiên quyết bỏ đi, chuyện này đã bàn mấy tháng nay rồi, chỉ là quá bảo mật nên mọi người đều không biết. Xem ra trước kia giám đốc 'Củ Cải' không mấy ủng hộ Hà Hảo Đức, giờ hối hận cũng không kịp nữa, Hà Hảo Đức vẫn là người rất phù hợp để lo thị trường Trung Quốc, thật đáng tiếc."

La La nhủ thầm "Đáng đời".

Liszt lại thở dài: "Đi đi cũng tốt, kết quả làm ăn năm nay tệ quá, rớt hạng ghê gớm, đúng là xót! Thật đáng tiếc!"

La La thấy Liszt ngoài "đáng tiếc" ra không còn tin tức gì khác thì gác máy.

Cô cùng Vương Vĩ làm bừa việc phỏng vấn, tâm hồn thì treo ngược cành cây, cả hai người đều không có tâm trí đâu cùng ghi kết quả với giám đốc khu bắc lớn, chào một câu rồi vội vàng về khách sạn sớm.

La La nằm trên giường nghĩ hồi lâu, bật dậy gọi điện thoại cho Hà Hảo Đức, trợ lý Rebecca của ông nhận điện thoại, nói ông đã đi rồi.

La La hỏi: "Thế lúc nào tôi gọi lại được?"

Rebecca nói: "Hay là lúc nào ông ấy quay lại thì tôi nói cô gọi nhé?"

La La nói: "Được."

La La cảm thấy rất buồn, cô khoác áo khoác, quấn khăn len to, một mình đi ra khỏi khách sạn, Thẩm Dương tháng Mười Một đã bắt đầu có tuyết rơi.

Được một lúc, cô cảm thấy điện thoại di động để trong túi áo khoác đang rung, cô vừa nghe là thấy giọng Hà Hảo Đức: "La La?"

Trong một trời tuyết bay, cô kêu một tiếng "Howard" rồi không nói gì nữa, cảm thấy giọng nam trung quen thuộc đó đặc biệt ấm áp.

Hà Hảo Đức nói bằng tiếng Trung: "La La, xin lỗi, không cho cô biết sớm được. Thực ra tôi hy vọng được tự nói với cô."

La La nói: "Tôi hiểu."

Hà Hảo Đức nói: "Tôi cho cô địa chỉ e-mail, chờ qua ba tháng thì tôi gọi cho cô."

La La hơi lập bập: "Giờ tôi không biết nên nói gì, phản ứng thế này không chuyên nghiệp, phải không?"

Hà Hảo Đức nói ngay: "Không. La La, cảm ơn cô luôn ủng hộ tôi."

La La nghĩ mình nên có lời cảm ơn Hà Hảo Đức đã nâng đỡ mình, nhưng cô không nói ra được lời như thế, cuối cùng chỉ hỏi: "Tuần sau sếp có ở Thượng Hải không?"

Hà Hảo Đức nói: "Tôi về New York nghỉ bây giờ, hai tuần nữa trở lại Thượng Hải. Cô thu xếp lúc đó đến Thượng Hải đi, chúng ta gặp nhau."

La La đồng ý ghi lại, lại nói: "Sếp nói tiếng Trung tốt lắm rồi, về sau nếu không dùng cũng đừng quên."

Hà Hảo Đức cười to sảng khoái theo lối của sếp lớn: "Không quên, thế thì lãng phí quá, tôi còn nhớ những chữ Hán cô dạy tôi trên máy bay kia. Tôi không bỏ thị trường Trung Quốc đâu, La La ạ, có thể tôi sẽ về Thượng Hải nhanh thôi."

La La ngờ vực: "Sếp đến công ty đối thủ à? Sếp đã ký cam kết không cạnh tranh trong ngành với DB rồi (cam kết được ký giữa doanh nghiệp và nhân viên cao cấp hoặc người nắm kỹ thuật quan trọng và bí mật thương mại, quy định nhân viên sau khi rời khỏi công ty không được đến làm ở công ty đối thủ trong một thời gian dài)."

Hà Hảo Đức nói: "Tất nhiên công ty mới của tôi chắc chắn không phải đối thủ cạnh tranh của DB."

Ông hạ giọng chuyển sang nói tiếng Anh: "La La, for you information (cho cô biết nhé), tôi tuyệt nhiên không rời khỏi vùng Châu Á - Thái Bình Dương, đặc biệt là Trung Quốc."

La La nghe điện thoại xong cũng không muốn đi dạo nữa, cô quay người đi về khách sạn ngay. Vừa vào trong phòng là ném áo khoác và khăn quàng ra, chỉ đi tất giẫm lên thảm, cô đến trước cửa sổ mạnh tay kéo rèm cửa dày nặng, nhìn ra bên ngoài, trong không gian vẫn đầy tuyết bay, những bông tuyết lông ngỗng thật sự (chỉ bông tuyết lớn và mỏng mảnh bay như lông ngỗng).

La La mở MP3 trong "Bé Đen" 2 (chỉ máy tính xách tay của La La), giọng hát như kim loại của Đồng An Cách (ca sĩ Trung Quốc nổi tiếng, sinh năm 1959) thời trai trẻ như tuyết lông ngỗng trùm lên người cô: sao không để giấc mơ này không đến lúc hồi tỉnh, chỉ còn anh và em, đến muôn đời...

La La nghĩ, Hà Hảo Đức chưa hoàn tất nhiệm kỳ bốn năm của ông đã rời DB, rời khỏi cái ô của ông, cô vẫn chưa kịp chiếm địa hình có lợi nhất ở DB, sau này sẽ rất khó khăn. Hiện giờ mặc dù tình cảm với Liszt rất tốt nhưng ông già cũng sắp về hưu rồi, địa vị ở công ty lại rất yếu, không mấy trông mong vào được.

La La đang nghĩ ngợi thì Vương Vĩ nhấn chuông cửa. Cô cho anh vào, điệu bộ uể oải đi pha chè.

Vương Vĩ tâm sự nặng nề, ngồi xuống là hỏi ngay: "Hà Hảo Đức có cho em biết trước gì không?"

La La đến đầu cũng không quay lại nói: "Sao ông ấy lại phải cho em biết? Em không phải là 'Củ Cải', ông ấy đi chẳng cần em ký cho."

Vương Vĩ không để tâm đến thái độ khó chịu của cô, hỏi riết: "Em biết giám đốc mới Tề Hạo Thiên thế nào không?"

La La nói: "Biết ông ấy là người Bỉ, như thám tử Poirot (Hecule Poirot, nhân vật thám tử người Bỉ trong tiểu thuyết của nhà văn Anh Agatha Christie) ấy."

Vương Vĩ ngạc nhiên: "Poirot nào?"

La La khinh khỉnh: "Hứ, chưa xem 'Vụ án mạng trên sông Nil' (Một trong những tiểu thuyết thành công nhất của Agatha Christie trong loạt truyện về thám tử  Hecule Poirot) à?"

Vương Vĩ nói: "Nghe nói Tề Hạo Thiên trước khi đến công ty ta đã ở ZM, làm đầu lĩnh bán hàng ở một nước trong Châu Á - Thái Bình Dương, tầm cỡ của ZM còn lâu mới bằng DB."

La La "hừm" một tiếng, cười trên nỗi đau của người khác: "Em không sao, em chỉ làm giám đốc nhỏ, cách president (giám đốc lớn) N cấp kia, cấp trên trực tiếp của em là Liszt thì lại không thay đổi, giám đốc lớn thay người cũng không ảnh hưởng đến em. Cánh của em không đủ cứng thì em tiếp tục nuôi thôi. Anh thì khác, anh báo cáo trực tiếp với giám đốc lớn, một triều vua một triều thần, chuyến này có lẽ tim anh phải đánh trống khua chiêng đây!"

Vương Vĩ nói không thật lòng: "Anh lo gì chứ, ai làm giám đốc lớn thì cũng cần làm tốt phòng bán hàng mà!"

La La dương dương đắc ý: "Dầu sao thì một giám đốc tìm việc làm cũng dễ hơn nhiều một chủ nhiệm tìm việc làm."

Vương Vĩ chột dạ nói: "Thôi! Có khi Tề Hạo Thiên còn dễ nói chuyện hơn Hà Hảo Đức ấy chứ!"

La La vờ cười: "Có khi ông ấy xử lý luôn Roger, lấy anh làm VP sales (phó giám đốc bán hàng). Đến lúc đó em còn phải xu nịnh VP Wang (phó giám đốc Vương)."

Vương Vĩ thốt ra: "Được, thái độ của em mà tốt thì có thể xét cho em làm việc hay."

La La nghe là mất vui ngay, thái độ quay ngoắt nói: "Anh cẩn thận chết thảm đấy! Có khi ngày nào đó em lại xu nịnh Tề Hạo Thiên."

Vương Vĩ nói: "Sao em xấu thế! Em thấy anh nói là anh làm VP thì sẽ đề bạt em, em lại bảo em đi xu nịnh sếp bự, muốn anh chết thảm."

La La nói: "Em xấu thế đấy, trong văn hoá doanh nghiệp ở công ty lớn có thấy đề cao thành thật, thấy đề cao sáng tạo, đúng là chưa thấy văn hoá ở công ty nào đề cao cái lương thiện."

Hai người đều không vui, La La ăn nói như bị lãnh đạn, Vương Vĩ cũng không có tâm trí đâu mà dỗ cô. Chuyến đi Thẩm Dương đầy mơ hồ và lo sợ.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2014 19:27:13 | Xem tất

Phần 45: Tôi chỉ cần

Phong cách của Tề Hạo Thiên hoàn toàn khác với Hà Hảo Đức, ví dụ như Hà Hảo Đức đi đến đâu cũng ưa bắt tay nói chuyện với nhân viên các cấp, lại luôn rất tích cực học hỏi tìm hiểu văn hoá bản địa, trước khi đi basically (về cơ bản) ông đã có thể dùng tiếng Trung diễn đạt ý của mình rồi; còn Tề Hạo Thiên lại khiến người ta liên tưởng đến anh quý tộc lụn bại, da ông ta trắng bóc, ngón tay thon dài, cử chỉ trang nhã mà buồn bã đơn độc, thường nhốt mình trong phòng, suốt từ lúc lên làm, ngoài Roger và Hà Tất Đắc ra chưa thấy ông ta đặc biệt tìm ai nói chuyện, còn thứ như tiếng Trung thì ông totally (hoàn toàn) không biết, cũng totally không muốn học. Về cái tên tiếng Trung của ông, ông thậm chí không hề để tâm đến phòng đối ngoại đặt hộ ông hai chữ "Hạo Thiên" là có ý nghĩa gì, lúc người ta giải thích thì ông giả cười giả khuyến khích nói "I like this name" (tôi thích cái tên này), thực ra gọi ông là "Tề Hạo Thiên" tất nhiên là tốt, gọi ông là "Sừ Đại Địa" (Đây là hai cái tên đối nghịch nhau, "Tề Hạo Thiên" nghĩa là ngang bằng với vùng trời rộng lớn, "Sừ Đại Địa" nghĩa là quét mặt đất rộng) thì ông cũng chẳng bảo sao, còn các tây đầm khác trong công ty thường hay hỏi vì sao người ta lại đặt cho họ cái tên tiếng Trung đó.

Chớ tưởng sếp như thế này thì không phải sếp tốt, ở đây phải xem tổ chức mà ông ta ở có đặc điểm gì. Tề Hạo Thiên có ba ưu điểm, một là ủy quyền, ông cho rằng Roger đã là phó của ông thì ông phải tín nhiệm và ủng hộ Roger; hai là dám quyết, nói cho ông biết bạn cần ông ra một quyết định, ông liền cho bạn quyết định rất nhanh, cho bạn có phương hướng rõ ràng để làm việc; ưu điểm thứ ba là ông thường vất quy trình phức tạp và Hà Tất Đắc qua một bên, từ đó giúp mọi người bớt được rất nhiều nhọc nhằn về quy trình.

Từ sau khi Hà Hảo Đức ra đi, việc thời gian về sau ông không chịu ra quyết định, việc gì cũng cần Hà Tất Đắc và Roger đồng ý rồi mới chịu ký, tất cả đã rõ ràng, hoá ra ông ra quyết định cũng là vô nghĩa, thay vì cứ chường mặt ra đối đầu với "Củ Cải", chẳng bằng việc gì cũng để cho người được "Củ Cải" phái đến là Roger và thần giữ của Hà Tất Đắc quyết.

Tề Hạo Thiên thì khác, ông ta thuộc ngành trưởng của "Củ Cải", với viên phó Roger của mình, chỉ cần là việc trong phạm vi chức trách của Roger thì Tề Hạo Thiên không can thiệp mấy; còn với Hà Tất Đắc, Tề Hạo Thiên đơn giản đặt phòng tài vụ của ông ta là supporting function (phòng duy trì), cái gì mà thần giữ của thần không giữ của, Tề Hạo Thiên hoàn toàn không để tâm, Hà Tất Đắc ông cứ tận tâm làm tốt cho tôi bổn phận của tài vụ theo quy định là được rồi, chuyện của business (ở đây chỉ nghiệp vụ chính) thì không cần ông involve (tham gia) ra nhiều quyết định như thế nữa.

Hà Tất Đắc thấy mấy lần có quyết định khá lớn, Tề Hạo Thiên chỉ báo cho ông biết, không hề có ý muốn được ông đồng tình trước, trong bụng hiểu ra rồi, ông ta vốn dĩ là người nội tâm nên trở nên trầm mặc. Không chỉ có Hà Tất Đắc nhìn thấu sự thay đổi này, trên trên dưới dưới của DB Trung Quốc đều nhìn ra hết, mọi người đều thông minh cả, gặp phải việc khó thì nếu mà tránh Roger ra được là ai cũng chạy đi tìm Tề Hạo Thiên xin quyết định, càng đẩy Hà Tất Đắc cô đơn qua một bên.

Không tránh khỏi có người lợi dụng cục diện này mà lách luật, ví dụ như có người tìm đến Tề Hạo Thiên nói cần rất nhiều tiền làm việc gì đó, Tề Hạo Thiên thân làm sếp cao cấp như vậy tất nhiên trước tiên hỏi là: "Có dự toán chưa?"

Người đó nói với ông: "Chưa dự toán, nhưng việc này đúng là nhất định phải làm."

Tề Hạo Thiên cũng không đòi người ta đưa báo cáo phân tích, cho rằng nói là thực liền nhanh chóng phán quyết: "Ok, việc này đã cần làm thật thì báo cho Châu Á - Thái Bình Dương đặc biệt cấp chi phí đi."

Đây là chỗ ông ta có bản lĩnh hơn Hà Hảo Đức: Hà Hảo Đức rõ ràng trong tay có tiền, phương án báo đến chỗ "Củ Cải", "Củ Cải" lại bảo việc này không có vẻ là nhất định phải làm, cứ chờ không phê; Tề Hạo Thiên rõ ràng trong tay không có tiền, nhưng ông ta lại thu xếp được với cấp trên, ông ta có thể được đặc biệt cấp tiền từ chỗ "Củ Cải".

Vấn đề là, bản lĩnh này cũng hại ông, tổng kết cuối kỳ vừa tính ra, "Củ Cải" bèn gọi ông nói chuyện: chi phí khống chế không tốt, thành tích cũng không thấy tăng.

Chỉ tiêu quan trọng nhất của nhà tư bản là lợi nhuận, lợi nhuận tốt thì nói thế nào cũng được, lợi nhuận không tốt thì ai cũng không qua được cửa.

Tề Hạo Thiên tổng kết lại, chú ý thấy những người dụ ông quyết định các khoản tiền phụ trội này đều là nhân viên bản địa, Roger và Hà Tất Đắc từ trước đến nay chưa từng yêu cầu ông làm việc như thế, ông không khỏi nổi giận, một mặt thấy sau này ra quyết định vẫn phải hỏi thêm ý kiến của Hà Tất Đắc, tránh mắc bẫy; mặt khác, ông liên hệ với các chủ nhiệm phi bản địa ở tầng quản lý mật thiết hơn hồi mới đến Trung Quốc, lại càng xa cách các nhân viên bản địa hơn. Ai đến tìm ông xin quyết định, ông cũng đòi họ phải nộp các loại báo cáo phân tích trước hoặc bàn trước với Roger và Hà Tất Đắc rồi hẵng đến.

Nhưng đã làm được đến giám đốc toàn vùng thì đều là nhân vật thông minh xuất chúng cả, năng lực học tập hạng nhất, rất nhiều thứ đều có thể không cần thày mà vẫn tự thông suốt được, biến hoá của Tề Hạo Thiên một lần nữa chứng thực quan điểm này.

Nếu như Tề Hạo Thiên có một phó tướng mẫn cán thì ông sẽ thành một ông chủ rất tốt, vì ông tôn trọng ý kiến của bạn, ban cho bạn quyền lực, cho bạn phát huy tài cán hết mình, còn khi bạn cần ông ủng hộ và quyết định thì ông lại có thể sảng khoái cho bạn một quyết định.

Cách của Tề Hạo Thiên là chiêu điển hình của người phương tây: tôi không nói dối, tôi tin anh cũng không nói dối, chỉ cần tôi phát hiện một lần thì anh là người không đáng tin nữa. Tôi đã dùng anh là tin anh, support (ủng hộ) anh đến cùng, nếu anh tốt, chúng ta cùng tốt; nếu anh không tốt thì chúng ta cùng chơi đến hết; nếu tôi đủ may mắn, trước khi chơi đến đích đã phát hiện ra anh phụ lòng tin của tôi thì tôi sẽ thanh toán anh.

Đối với DB Trung Quốc, đáng tiếc là phó tướng người Singapore Roger của Tề Hạo Thiên là một VP tồi tệ, còn Tề Hạo Thiên thì lại không muốn để tâm nhiều hơn đến ba vị chủ nhiệm bán hàng dưới quyền Roger có liên quan rất lớn đến thành tích làm ăn của công ty, đó là hội Tony Lâm, Vương Vĩ và chủ nhiệm thị trường duy nhất John Đường. Đặc biệt là sau khi ông thấy nhân viên bản địa lừa đảo và lợi dụng sự ủng hộ của ông thì lại càng việc gì cũng chỉ nghe Roger, các chủ nhiệm không vào được bên Tề Hạo Thiên, chỉ còn nước tiếp tục chịu đựng sự hành hạ của Roger.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 30-8-2014 17:33:41 | Xem tất

Phần 46: Phải bỏ tâm huyết cho cấp dưới trưởng thành

Với những người sống tạm qua ngày, có giám đốc như Tề Hạo Thiên là cái lợi cho họ, dầu sao thì mọi người cũng đều sống qua ngày, bạn có làm tốt nữa thì Roger cũng vẫn nói bạn không chuyên nghiệp, bạn làm tồi hơn thì ông ta cũng chưa chắc đã nhìn ra bạn tệ đến đâu, còn Tề Hạo Thiên thì dầu sao cũng chỉ lấy phán đoán của Roger làm chuẩn.

Với những người hy vọng sau khi giám đốc mới lên sẽ đặt dấu chấm hết cho đoạn lịch sử Roger chuyên chính thì hoàn toàn nguội lạnh ý chí rồi. Các chủ nhiệm cố nhiên cẩn thận âm thầm tìm công việc mới trong bóng tối, trong số các giám đốc cũng không thiếu người tính toán tìm tiền đồ ở nơi khác. Giám đốc khu đông lớn của Vương Vĩ đúng lúc này bỏ riệc rời khỏi DB, Vương Vĩ thầm kêu khổ, mau chóng túm chặt lấy Liszt hô hào tìm người lấp chỗ trống, phải cái những nhân vật đủ tài cán để làm giám đốc khu lớn trong nghề thì không ai là không rõ tin tức như lòng bàn tay, đều biết trước mắt DB Trung Quốc đang loạn, ai chịu nhảy vào DB lúc này.

Sau ba tháng Tề Hạo Thiên nhậm chức, phương án thay đổi kết cấu tổ chức của DB Trung Quốc cuối cùng cũng xong, phác thảo để trao đổi được gửi trước cho các chủ nhiệm xem, Vương Vĩ vừa xem sơ đồ kết cấu tổ chức, đầu bỗng đau nhức, ngực tức lên một hồi, hoá ra Roger muốn thăng Daisy làm giám đốc khu đông lớn của Vương Vĩ, mà ông ta hình như không hề hỏi đến ý kiến của Vương Vĩ trước.

Vương Vĩ đã sớm nghe được từ khi Roger đến nhậm chức, Daisy thường lợi dụng đặc điểm hay tăng ca buổi tối của Roger, bỏ không ít công sức vào Roger, La La nói đã từng tận mắt thấy việc như thế này. Nhưng Vương Vĩ không để tâm nhiều đến sách lược tấn công Roger của Daisy, dầu sao thì giám đốc khu lớn cũng là chức vị rất quan trọng, anh không tin chiêu đó có hiệu quả.

Hai tháng trước Roger đã hai lần không chính thức hỏi ý kiến của Vương Vĩ về Daisy, Vương Vĩ không rõ dụng ý của Roger, chỉ trả lời đúng sự thật là trước mắt thành tích của cô ta rất k há nhưng quan hệ giao thiệp hơi căng thẳng, trình độ tư duy còn phải nâng cao. Vương Vĩ từ trước đến nay chưa từng nghĩ đến chuyện đề bạt ai trong nội bộ làm giám đốc khu đông lớn, càng không ngờ tay Roger phải gió này lại không thảo luận chính thức với anh, cứ ném thẳng ra một bản sơ đồ kết cấu tổ chức như thế này.

Vương Vĩ vừa tức vừa lo cuống lên, giữ cho mình bình tâm lại, ngay lập tức gọi điện thoại cho Roger yêu cầu nói chuyện.

Vương Vĩ đi vào trong phòng làm việc của Roger, Roger vẫn oai vệ như thường ngồi trên chiếc ghế da lớn sau bàn làm việc to, cất tiếng chào: "Hi, wangwei! take a seat! (Chào Vương Vĩ! Mời ngồi!)".

Roger thực ra nói tiếng Trung khá tốt nhưng ông ta luôn không chịu nói tiếng Trung, lại còn giả vờ như không hiểu một từ tiếng Trung nào, cả công ty trên trên dưới dưới đành phải dùng tiếng Anh nói chuyện với ông, đến cả bà lao công nhìn thấy ông cũng chào theo câu Mạch Kỳ dạy "Good morning, sir" (Chào sếp buổi sáng).

Vương Vĩ ngồi xuống, cố gắng nói ôn hoà với ông ta: "Roger, có một việc tôi hơi bất ngờ, tôi thấy trong sơ đồ kết cấu tổ chức mới, Daisy sẽ lên làm giám đốc khu đông lớn, có phải thế không?"

Roger đan mười ngón tay vào nhau, chống cùi tay lên mặt bàn nói: "Phải, tôi đã hỏi ý Tề Hạo Thiên, về phía ông ấy không có vấn đề gì, vì thế xếp cho Daisy như thế này trong sơ đồ kết cấu mới."

Vương Vĩ nhủ thầm, thế thì sao ông không đến hỏi tôi, dầu sao thì chức vị này cũng báo cáo với tôi mà.

Anh cố nén nỗi bực tức trong lòng xuống nói: "Thành tích làm việc của Daisy trước mắt khá tốt, thái độ cũng rất tích cực. Nhưng cô ấy có ba vấn đề: một là cá tính quá mạnh dẫn đến quan hệ giao thiệp căng thẳng, nhóm cô ấy đang dắt có tiền lệ người bỏ việc cao nhất trong mấy nhóm nhỏ ở khu đông, để cô ấy dắt tập thể lớn như khu đông lớn thì sẽ có vấn đề, mấy giám đốc nhỏ khác ở khu đông có lẽ đều khó phục cô ấy; hai là cô ấy còn phải nâng cao kỹ xảo qua lại với khách hàng lớn, nếu để cho cô ấy độc lập lo khách hàng lớn cấp khu vực thì chưa đủ khả năng, khách hàng có chấp nhận được cô ấy hay không là một câu hỏi lớn; ba là cách cô ấy nhìn nhận đường lối làm ăn vẫn chưa đủ cao tay, tầm mắt chưa đủ rộng, quy hoạch của cô ấy trong phạm vi khu nhỏ còn được, nhưng với tầm mắt và trình độ của cô ấy hiện nay mà đi quy hoạch công việc cho khu đông lớn thì e rằng việc của cả khu đông sẽ phải đối mặt với mạo hiểm lớn, công ty có thể xem xét lại chuyện xếp cho Daisy được không? Dầu sao chuyện cũng quan hệ đến khu vực quan trọng như khu đông."

Mấy tháng vừa qua, trong khi Roger truyền thụ "chuyên nghiệp" cho Daisy, là nhân viên bán hàng xuất sắc Daisy thể hiện kỹ nghệ "lắng nghe" tuyệt vời. Đối với những người thích "nói" ghê gớm như Roger, không gì có thể thoả mãn ông hơn là "lắng nghe" nữa. Roger được thoả mãn tuyệt vời, cho rằng mình đã phát hiện và bồi dưỡng high potiential talent (nhân viên tiềm lực lớn) như Daisy.

Trong lòng Roger, bây giờ không cần biết Vương Vĩ nói gì với ông, cũng không quan trọng bản thân ông nói gì với Vương Vĩ, đều không quan trọng, quan trọng là Roger đã quyết định đề bạt Daisy. Vương Vĩ đã mở mồm phản đối, còn đưa ra ba lý do, ông cũng phải cho Vương Vĩ ba câu trả lời chính thức, dầu sao thì ông cũng thành thạo trường thiên đại luận, ông liền dõng dạc: "Thành tích trước mắt của Daisy đứng thứ ba rong các tổ bán hàng đồng cấp toàn quốc, bán hàng luôn luôn là việc dẫn ra đường hướng cho làm ăn, không có thành tích thì số người bỏ việc là không cũng vô nghĩa! Còn nói về khách hàng quan trọng có chấp nhận được cô ấy hay không thì cái này tôi không lo, qua mấy tháng gần đây xem xét cô ta, tôi rất tin tưởng vào khả năng 'sáng tạo phục vụ thêm cho khách hàng' và quan niệm 'khách hàng là thượng đế' của cô ấy. Tất nhiên, tôi đồng ý là cô ấy nhìn nhận việc làm ăn vẫn còn non nớt, kỹ năng dẫn dắt đoàn đội cũng có thể cải thiện được, nhưng ai cũng không phải là người trời sinh đã là giám đốc khu lớn, mỗi giám đốc khu lớn đều đi lên từ giám đốc khu nhỏ cả, Vương Vĩ này, mỗi người trong chúng ta đều nên bỏ chút tâm huyết cho cấp dưới trưởng thành mà. Lại nữa, tôi có trao đổi qua với Liszt, các anh tuyển người từ ngoài vào rất khó phải không? Daisy vẫn còn nhiều chỗ có thể cải thiện được, đồng thời cũng nên xem, trong tình hình áp lực công việc của toàn thể công ty rất lớn, tinh thần tích cực tiến lên của cô ấy chính là thứ hiện nay tập thể của chúng ta rất cần, tôi không thấy lý do đầy đủ để không thăng chức cho cô ấy."

Vương Vĩ nghe đến câu "cần bỏ tâm huyết cho cấp dưới trưởng thành" thì cảm thấy mình sắp hộc máu đến nơi. Anh thật muốn nói: vị trí này báo cáo với tôi, sao ông lại làm cho chuyện này mà chưa cần tôi đồng ý?

Nhưng anh biết nói như thế với Roger là tự làm khó cho mình. Đầu Vương Vĩ nghĩ rất nhanh, làm ra vẻ đành phải chấp nhận: "Roger, tôi hiểu ý ông rồi. Đã thế thì chúng ta mau đưa đơn xin thăng chức của cô ấy cho HR, cô ấy cũng sớm nhậm chức thôi. Phải rồi, theo chính sách nhân sự của công ty, các giám đốc cao cấp trong nội bộ đều phải thông qua assessment center (trung tâm đánh giá), đánh giá được mới chính thức thăng chức. Tôi đi liên hệ với HR đây, nhờ họ lo cho Daisy qua assessment center."

Roger lại quên mất khâu này thật, liền nói: "Ok, anh và Liszt đi đánh tiếng đi, mau chóng thu xếp."
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách