Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Su_ngoc_crazy
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Hiện Đại - Xuất Bản] Bên Nhau Trọn Đời | Cố Mạn

[Lấy địa chỉ]
51#
Đăng lúc 10-4-2012 19:19:46 | Chỉ xem của tác giả
ngocdiep219 gửi lúc 16-3-2012 19:31
Nhiều bạn khen truyện này quá, nhưng nói thật là nếu chưa đọc ngôn tình bao giờ thì ...

mình lại hoàn toàn khác bạn, từ quan điểm cho đến cảm nhận.
nếu bạn thắc mắc tình cảm của Dĩ Thâm dành cho Mặc Sênh hay k hiểu Bên nhau trọn đời chỗ nào thì mình nghĩ bạn đã đọc truyện 1 cách chóng vánh!

Dĩ Thâm xua đuổi Mặc Sênh ư? - với biết bao cô gái theo đuổi anh thời sv, thái độ đáp lại chính là sự lãnh đạm, xa lạ k đáng quan tâm nhưng còn Mặc Sênh? chỉ riêng việc đối đáp lại và thể hiện cảm xúc k thể kiềm chế đã là bước khởi đầu cho những run động về sau rồi! chẳng phải chính Dĩ Thâm đã " sử dụng " quyền lợi bạn gái " đặt cọc " trc 3 năm đó thôi.

Khi đi dạo phố, hẹn hò anh ấy vô tâm để Mặc Sênh tự biên tự diễn ư? " Nhiều điều trước đây tôi không nhìn thấy, hình như chính vào lúc đó bắt đầu hiện lên rõ ràng. Dần dần tôi mới nghĩ ra. Mỗi khi Dĩ Thâm nói đến chuyện Mặc Sênh đeo bám anh ấy, trong mắt Dĩ Thâm luôn thấp thoáng nụ cười. Có những lúc cô ấy đến muộn Dĩ Thâm cũng tỏ ra sốt ruột không yên. " - được ngắm nhìn người mình yêu vui vẻ nói cười cũng là 1 hạnh phúc đấy. nụ cười của Mặc Sênh với Dĩ Thâm khi đó & cho mãi về sau luôn là tia sáng mặt trời rực rỡ nhất, ấm áp nhất! My sunshine

Có yêu mới có hận, nếu cứ bình thản mà tha thứ cho nhau chẳng qua đã chẳng còn yêu. Dằn vặt, giày vò, ràng buộc lẫn nhau có chăng chỉ là cách trốn tránh ngu ngốc nhất với thực tế rằng mình k thể quên. Với Dĩ Thâm cũng vậy, 7 năm hay 10 năm thì hình ảnh của Mặc Sênh là k thể thay thế. Đối mặt với t/c đơn phương của Dĩ Văn, anh chỉ biết: " Đến một lúc nào đó em sẽ hiểu, bất cứ nơi nào trên tg này k có cô ấy đều trở thành tạm bợ, anh k muốn tạm bợ ". Đời người có bao nhiêu cái gọi là 7 năm, tuổi thanh xuân đẹp nhất liệu kéo dài được bao lâu? nói là k luyến tiếc, k nản lòng hay thấp thỏm lo lắng ư? Là nói dối cả đấy, vì với Dĩ Thâm bình thản mà chờ đợi là cái dằm ngày qua ngày đục khoét vết thương k cách nào khép miệng!

hình như mình lảm nhảm mất rùi tự thừa nhận là vốn ngôn tình k nhiều, cũng chẳng gọi là ít. nhưng mình thiết nghĩ 1 cuốn NT hay, để lại nhiều ấn tượng sâu sắc thì tiêu chí quan trọng nhất chính là những câu nói kinh điển, dù cho bất cứ trường hợp nào cũng có thể khiến bạn phải nghiền ngẫm.
Ví như:
" 7 năm qua anh đã đếm bao nhiêu lần 999? Không phải là chưa nghĩ đến bỏ cuộc, chẳng qua là k cách nào đếm tới một nghìn! "
" Họ cho tôi thời gian ngắn ngủi nhưng tôi cần Mặc Sênh cả đời! "
" Hà Dĩ Thâm, thừa nhận đi, rằng mày đang phát điên lên vì ghen "
" Còn anh ngẩng đầu, nhìn thấy ánh nắng nhảy múa trên mặt cô ấy, thật là ngang ngạnh, xuyên qua lớp lớp… đi thẳng vào lòng anh không thèm hỏi một tiếng, anh thậm chí không kịp từ chối. "

......còn nhiều nữa mà làm biếng type quá có vài câu của Dĩ Văn cũng rất hay

Còn 1 điểm nữa mà mình rất phục ở Dĩ Thâm, chính là cách anh ấy đem tình yêu trog 1 năm ngắn ngủi của 2 người & tình cảm mãnh liệt của mình ra đặt cược. bạn có can đảm chịu cảnh cô đơn 1 mình mà k chắc chắn rằng người ấy đã có bến đỗ mới, đau đớn hơn khi k biết đâu là điểm dừng, liệu người ấy có bao h trở lại? Dĩ Thâm cũng sợ đấy chứ? sợ những gì đang chờ anh ấy ở nơi đất khách quê người với 1 người mà thâm tâm luôn cho rằng đã từ bỏ anh đi k 1 lời nhắn nhủ!
với mình thì Bên nhau trọn đời mãi là 1 cực phẩm {:291:}

Bình luận

thích bạn nài :X :X  Đăng lúc 22-6-2012 01:11 PM
cứ chờ mãi, chờ mãi mà chẳng biết bao giờ c sẽ trở về  Đăng lúc 10-4-2012 08:05 PM
Mình nhớ có một câu rất hay ở đây. là chờ đợi thì ko đáng sợ, nhưng đáng sợ là ko biết phải chờ đến bao giờ. Mình thật sự rất phục anh ấy,  Đăng lúc 10-4-2012 08:05 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
AndyLee26 + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

52#
Đăng lúc 11-4-2012 12:24:03 | Chỉ xem của tác giả
halay gửi lúc 10-4-2012 19:19
mình lại hoàn toàn khác bạn, từ quan điểm cho đến cảm nhận.
nếu bạn thắc mắc tìn ...

Hic, có lẽ mình phải đọc lại truyện này mới được

Nói thật là những dẫn chứng bạn đã chỉ ra, mình gặp ở rất nhiều truyện khác, mà những chi tiết ấy ở NT khác còn sâu sắc hơn, khắc cốt ghi tâm hơn.

Mình thấy không phải HDT chờ mà chỉ là chàng thấy không có hứng thú với ai (như bản chất của chàng từ thời sinh viên vẫn vậy). Hai cái này khác hẳn nha.

Còn tại sao HDT yêu MS: có lẽ vì nàng bám chàng quá dai dẳng nên tâm hồn sắt đá mới lung lay chăng?

Mà thôi, sr các bạn yêu BNTĐ. Mỗi người đều có một tiểu thuyết của lòng mình mà.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

53#
Đăng lúc 17-4-2012 10:12:08 | Chỉ xem của tác giả
Đọc không biết bao nhiêu tiểu thuyết ngôn tình - vẫn yêu nhất chị Mạn với Dĩ Thâm -  Mặc Sênh ^^

Bình luận

Đúng đúng:-bd Vẫn thích couple HDT-MS nhất:x  Đăng lúc 17-4-2012 10:33 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

54#
Đăng lúc 17-4-2012 16:15:54 | Chỉ xem của tác giả
ngocdiep219 gửi lúc 11-4-2012 12:24

Nói thật  ...

thực ra thì mỗi người có những cảm nhận khác nhau quà quan điểm khác nhau... như mình và con bạn thân, mình đọc nhiều tr nhưng vẫn thấy hay nhất, hay nhất nha là truyện "hãy chờ em đánh răng xong nhé", nhưng con bạn thân của mình thì chỉ cho đó là chuyện bình thương... dù hai đứa có suy nghĩ rất giống nhau...
cho nên có thể đối với bạn như thế, nhưng nhiều ng khác họ lại cảm nhận được những điều sâu xa hơn...
tuy không phải cuồng truyện bên nhau trọn đời lắm, nhưng nếu nói là ý nghĩa thì mình thấy nó là ý nghĩa nhất trong những tr của Cố Mạn..và cách viết rất hay, quá khứ hiện tại đan xen, đi theo mạch nhân vật...:))
không cần phải thể hiện quá sâu, không cần phải miêu tả kỹ, ko cần phải quá dài, chỉ cần vài từ thôi cũng đủ để thể hiện, hàm xúc của văn học là ở đó ,
chỉ một câu này thôi
" 7 năm qua anh đã đếm bao nhiêu lần 999? Không phải là chưa nghĩ đến bỏ cuộc, chẳng qua là k cách nào đếm tới một nghìn! "

có bao giờ bạn nghĩ giằng co đau khổ giữa con số 999 và 1000 ko?
chỉ 1 đơn vị thôi, chỉ 1 câu nói thôi nhưng rất hay, ý nghĩa và khiến mọi ng cảm động...
mình cũng phải đọc lại tr này lần thứ 2, thứ 3,...và hơn nữa ..mới thấy hay và giá trị:))
vài lời chia sẻ:)) ko có ý gì khác

Bình luận

một tác phẩm khi thưởng thức không nên nói hay hay dở, mà chỉ nên nói thích hay không thích, bởi vì lòng người rất khác nhau, sao có thể nói CM ko có đầu óc chứ.....   Đăng lúc 25-4-2012 03:25 AM
hihi, thực chất ý nghĩa thâm thúy trong hành văn của Cố Mạn rất sâu sắc, lời ít ý nhiều  Đăng lúc 18-4-2012 07:49 AM
mình giống bạn,thích nhất trong các tác phẩm của chị Cố Mạn - mình rất thích truyện này nhưng cô bạn thân đọc xong lại nói :Cố Mạn viết không có đầu óc.Buồn   Đăng lúc 18-4-2012 01:57 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

55#
Đăng lúc 24-4-2012 00:43:00 | Chỉ xem của tác giả
ngocdiep219 gửi lúc 11-4-2012 12:24

Nói thật  ...

Mình đồng ý là mỗi người đều có tiểu thuyết của lòng mình. Nhưng mình xin mạn phép trả lời hai câu hỏi của bạn theo cảm nhận của mình.
1. "Không phải HDT chờ mà chỉ là chàng thấy không có hứng thú với ai".
Định nghĩa như thế nào là "chờ" mình cũng không rõ, nhưng bản thân chỉ cảm thấy thật ra DT ngay từ lúc bắt đầu đã chờ rồi. Chờ gặp được MS, chờ gặp được định mệnh của anh. "Không phải là chưa nghĩ đến bỏ cuộc, chẳng qua là không cách nào đếm tới một nghìn". Theo mình cảm nhận đây chính là sự chờ đợi của DT. Dù MS không về vào thời điểm đó, DT vẫn cứ chờ mà thôi. Vì chỉ có cảm giác với MS nên không phải MS là không được.
2. "Còn tại sao HDT yêu MS: có lẽ vì nàng bám chàng quá dai dẳng nên tâm hồn sắt đá mới lung lay chăng?"
Câu hỏi này của bạn Mạn Mạn đã trả lời rồi. Sau này, có những người còn bám DT kinh khủng hơn MS nhưng là DT không cho người ta cơ hội.
3. Cũng giống bạn, mình cũng gặp những chi tiết ấy ở NT khác, sâu sắc hơn, khắc cốt ghi tâm hơn. Mình cũng từng bị ám ảnh một thời gian dài. Nhưng mình thích văn phong của Mạn Mạn, ngọt ngào, nhẹ nhàng, ấm ấp, từ từ đi vào lòng người đọc cũng như tình yêu của DT và MS.

Bình luận

Quyết tâm tối nay ngâm cứu lại  Đăng lúc 24-4-2012 12:02 PM
Tớ bắt đầu cảm thấy TT này hay rồi đấy  Đăng lúc 24-4-2012 12:02 PM
Like comt của bạn !  Đăng lúc 24-4-2012 09:12 AM
Like comt của bạn !  Đăng lúc 24-4-2012 09:11 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

56#
Đăng lúc 25-4-2012 03:13:03 | Chỉ xem của tác giả
Nhiều bạn khen truyện này quá, nhưng nói thật là nếu chưa đọc ngôn tình bao giờ thì ...

Có thể cảm nhận của mỗi người khác nhau, nhưng khi đọc những dòng bình luận của bạn về Bên nhau trọn đời mình cảm thấy hơi buồn, chỉ là vì thấy thần tượng trong lòng mình không hoàn hảo trong mắt người khác, hihi, bạn thông cảm nhé! Quả thực đọc ngôn tình nhiều nhưng mình yêu nhất vẫn là Bên nhau trọn đời, rất yêu Hà Dĩ Thâm, yêu Triệu Mặc Sênh, thậm chí đến cả nhân vật phụ là Hà Dĩ Văn và Ưng Quân mình cũng dành cho không ít tình cảm.
Cảm xúc khi lần đầu tiên đọc BNTD thật khó cắt nghĩa, có cái gì nhói lên ở lồng ngực, có đau đơn nhưng vẫn rất hạnh phúc rất mãn nguyện. Một người đàn ông như Hà Dĩ Thâm " chẳng gì bì được kể cả tình yêu đẹp nhất trong giấc mộng'' anh lạnh lùng lãnh đạm nhưng trong cái vẻ thờ ơ đó vẫn toát lên sự  ân cần dịu dàng, rất rất đáng yêu, tình yêu anh dành cho Triệu Mặc Sênh không hừng hực như mặt trời bỏng rát mà bền bỉ mãnh liệt như sóng dưới biển sâu, như tính cách con người anh vậy, rất kiên định, cố chấp trong tình cảm. Có thể bạn thấy HDT có lúc cư xử lanh lùng tàn nhẫn với TMS nhưng đừng bao giỏ nói a ko yêu cô sâu đậm, bởi vì khi chúng ta nghe anh nói với TMS'' Cô dựa vào đâu để cho rằng HDT tôi cần một người đàn bà đã ly hôn'' thì đừng vội trách anh , mầ hãy nhớ tới câu anh nói với Ha Dĩ Văn '' nếu cô đã từng xuất hiện trên cuộc đời này thì nhứng người khác chỉ là tạm bợ, anh không thích những thứ tạm bợ''. anh yêu cô đã đến mức khắc cốt ghi tâm, lúc anh thốt lên '' Hà Dĩ Thâm hãy thừa nhận đi, người đang phát điên lên vì ghen''mình thấy thương anh vô cùng, dường như thấy được cả sư hờn tủi, bất lực, đau đớn của anh, mặc cho cách yêu của anh là đúng hay sai, chúng ta vẫn thấy anh rất hoàn mỹ trong tình yêu với TMS. Một người đàn ông có tất cả mọi thứ, vẫn bất chấp tất cả kết hôn với một người phụ nữ đã ly hôn, chỉ bởi mong chờ một câu nói , bám víu vào một lí do: cho tôi một lí do, ...nói với tôi là cô yêu tôi, còn gì sâu nặng hơn thế,  thiên trường địa cửu cũng chỉ tới như thế mà thôi!  Nhiều lúc tự hỏi không hiểu tại sao HDT lại cố chấp trong tình cảm như vậy, tại sao có thể yêu sâu nặng một người con gái như thế , chờ đợi mà không biết đến giới hạn của thời gian, nhưng khi nghe anh nói '' cô là tia nắng duy nhất trong cuộc đời ảm đạm của anh, đi thẳng vào lòng anh mà không thèm hỏi một tiếng , anh thậm chí còn không kip từ chôi'' thì đã hiểu tình yêu ấy vốn dĩ phải như thế , bền chặt và mãnh liệt như thế. TMS chính là định mện của anh, một định mệnh anh không thể chối  bỏ.
Hạnh phúc từ những điều thật giản đơn, đọc BNTD cảm nhận sâu sác chân lý đó, chỉ một câu nói '' Vào phòng đi dép vào'' nghe qua có vẻ lạnh lùng đấy nhưng sao thấy chất chứa bao yêu thương, bao dịu dàng quan tâm. Một HDT lạnh đạm lý trí khách quan, khi gặp một TMS hồn nhiên ngây thơ lương thiện thì tất cả các nguyên tắc của anh đều bị phá bỏ, đúng là sự bù trừ hợp lý, sự kết hợp tuyệt vời của tạo hoá. Thế nên yêu HDT không thể không yêu TMS, cô rất hoạt bát lương thiện, không phải theo kiểu thần tiền tỷ tỷ mà rất con người, mang mác riêng TMS không thể nhầm lẫn. Mặc dù thì không qua cấp bốn nhưng cô vẫn sẵn lòng hạnh phúc sẵn lòng chia sẻ niềm vui thành công của người khác. Tha hương nơi xú người, mặc dù mang trên mình chẳng chịt những vết thương nhưng cô vẫn sẵn lòng hy sinh, bỏ ra yêu thương với những người xa lạ, một cô gái lương thiện nhường ấy sao có thể không yêu, sao có thể không nhớ. Chúng ta thường hay nói đến TY của HDT nhưng tình cảm của cô gái bé nhỏ ấy cũng sâu đậm không kém. Không hiểu lúc cô ngồi đánh ba chữ HDT trên thanh công cụ tìm kiếm trái tim cô đau đớn đến đâu, khắc khoải đến đâu! Bảy năm xa cách khiến cô thu mình trong chiếc vỏ cô độc, cô không còn là cô nhưng chỉ cần gặp lại HDT trở về bên anh , cô lại trở về chính mình, một TMS của tuổi đôi mươi, hồn nhiên ngây thơ có phần ngờ nghệch ‘
Bên nhau trọn đời tình tiết nhẹ nhàng theo đúng phong cách Cố Mạn, đến ngay các nhân vật phụ được hiểu như người thứ ba trong câu chuyện tình yêu cuẩ Dĩ Thâm và Mặc Sênh cũng không khiến chúng ta ác cảm mà có phần yêu thích. Nói cho cùng HDV hay UQ cũng chỉ là chất xúc tác cho tình yêu của họ, có hay không thì tình yêu ấy vẫn phải trải qua những thử thách đắn cay trước khi viên mãn hạnh phúc.  
Hiếm có chuyện nào khiến chúng ta hài lòng như vây, thật ngọt ngào và hạnh phúc.

Bình luận

cảm ơn bạn !  Đăng lúc 7-10-2012 02:04 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
AndyLee26 + 5 hay lắm bạn ạ!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

57#
Đăng lúc 25-4-2012 03:29:00 | Chỉ xem của tác giả
Havilam gửi lúc 24-4-2012 00:43
Mình đồng ý là mỗi người đều có tiểu thuyết của lòng mình. Nhưng mình xin mạn p ...

bạn nói rất hay...văn phong của cố mạn có thể ví như ngọn gió xuân , ấm áp dịu dàng rất động lòng người.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

58#
Đăng lúc 14-6-2012 00:54:24 | Chỉ xem của tác giả
truyện nào của CM mình cũng thix, nhưng thích nhất là truyên này, đọc hơn chục lần mà vẫn có cảm xúc rất mạnh liệt, mình cũng không hiểu tại sao mình lại thích truyện này đến vậy.

Bình luận

like :)) me too  Đăng lúc 25-7-2012 12:05 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

59#
Đăng lúc 22-6-2012 10:11:23 | Chỉ xem của tác giả
Vừa tham gia vào box, trong đầu mình cũng nảy ngay ý định up truyện này ^^

Tuy mô-tip truyện không mới, nội dung không quá nhiều kịch tính để thu hút người đọc, nhưng một khi đã giở trang đầu tiên ra thì cứ thế ta lần mở đến những trang cuối cùng :) (trong trường hợp của mình là từ ngay khi đọc đôi lời bình của tác giả)

Những tình huống diễn ra trong truyện, các hình tượng nhân vật, đặc biệt là Hà Dĩ Thâm, vốn rất khó có thể tồn tại trên cõi đời này. Nhưng không hiểu sao ta vẫn tin, vẫn say mê, và đọc xong vẫn mơ ước những điều tốt đẹp ấy vẫn hiện hữu đâu đó quanh đây. Tình yêu và cái tôi cá nhân, thử thách và sóng gió, hoài nghi và mâu thuẫn - có thể trải nghiệm tất cả những điều đó mà cuối cùng vẫn có thể nắm tay nhau đi đến đầu bạc, điều ấy chẳng phải đáng ngưỡng mộ và mơ ước lắm sao :)

Và ngôn từ, và câu chữ của Cố Mạn, cứ như từng dòng nước ngọt nhẹ nhàng len lỏi qua các ngóc ngách tâm hồn, khiến ta vừa xúc động lại vừa cảm thấy tươi mát, vừa mơ màng lại vừa thấy rực rỡ thêm niềm tin vào một cuộc sống hạnh phúc.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

60#
Đăng lúc 22-6-2012 13:08:22 | Chỉ xem của tác giả

Mình đã gặp cũng kha khá người có quan điểm "BNTĐ" bình thường thôi
Không nhiều nhưng cũng không ít
Tuy nhiên là một fan của Bên nhau trọn đời
Mình cũng ngoi lên bày tỏ ít ý kiến như này
Đó là 1 lần tranh luận nhẹ nhàng giữa mình và 1 số bạn nữa về "Bên nhau trọn đời" và "Anh có thích nước Mĩ không"
Cái này cũng không thể nói ai đúng ai sai,cũng không thể gò bó ép buộc ai cả
Ví dụ bộ "Anh có thích nước mĩ không",bộ đó làm rất nhiều người đọc ám ảnh,day dứt vì mối tình ko trọn vẹn nhưng em thì coi là "bình thường thôi"
Và đặc biệt là bộ " Hoa Tư Dẫn" rất rất nổi tiếng thời gian gần đây,nhưng với mình nó cũng chỉ thuộc hàng "KHÁ" ( cái này có thể bình loạn riêng ^^ )
thì với 1 số bạn BNTĐ "bình thường thôi" thì với em BNTĐ là 1 tác phẩm gối đầu giường,ko thể thay thế
Mê mẩn ngôn tình đầu tiên từ BNTĐ
Mơ mộng hình ảnh soái ca đầu tiền cũng là Hà Dĩ Thâm
có ngọt có đắng có day dứt có đau khổ có đấu tranh nhưng đều rât nhẹ nhàng,ngọt ngào,sâu lắng
Mỗi lần đọc BNTĐ,lần 1,lần 2,... lần n ,cảm xúc vẫn vẹn nguyên như trước
nhoi nhói ở trong ngực,rồi khóc,rồi cười,rồi hạnh phúc,ngọt ngào
Có một chị đã nói với mình như này
:
Một cuốn sách ám ảnh người đọc có thể không chỉ vì cuốn sách đó hay mà đôi khi vì trái tim người đọc thấy nhưng rung động của mình trong đó, thấy những trạng huống, tình cảm, tính cách, số phận mình trong đó. Và đôi khi ám ảnh vì không đành lòng. Ít nhất với mình ACTNMK gợi nhớ cho mình về tuổi thanh xuân, về bạn bè, vì tình yêu "dám đánh cuộc chấp nhận thua" của mình... Nó nhắc nhở mình rằng có một thời mình cũng sống hết lòng, vô tư như TV rồi khi trưởng thành hơn mình cũng như cô ấy Tiểu Phi Long ko còn trong tâm hồn nữa, lựa chọn những gì an toàn và bình yên. Hình như ai cũng vậy phải ko? Cuốn sách ấy làm mình yêu hơn người đi cùng mình chặng đường đời phía trước, và thương hơn người đã rời xa mình. Thế là đủ để yêu một cuốn sách phải ko bạn?

Ở BNTĐ, Mặc Sênh cũng từng vô tư yêu hết mình rồi mang vết thương lòng đi xa, 7 năm sau trở về , tình yêu vẫn còn đó,Hà Dĩ Thâm cũng vẫn ở đó.Họ cố lãng quên nhau,cố lạnh lùng với nhau nhưng rồi lại tự tìm đến nhau .Cuốn truyện ấy nhắc nhở mình,hạnh phúc chẳng ở đâu xa vời,mà chính do mình lựa chọn mà thôi.Trân trọng những điều mình đang có và thôi dằn vặt những cái đã qua.Nó cũng đơn giản để ta tin rằng : trái đất tròn,những người yêu nhau sẽ lại tìm thấy nhau :X
Chẳng cần nói ở đâu xa,"Bên nhau trọn đời" ngay từ khi ra mắt cho đến nay,vẫn luôn đứng đầu trong tất cả các cuộc bình chọn ngôn tình được yêu thích nhất
Nó bình thường đời thường nhưng rất đỗi sâu lắng
Nó đi vào lòng người đọc không phải bằng những day dứt,đau đớn,những ân hận cay đắng của sai lầm ,ko để lại sự nhức nhối trong lòng người đọc bằng những vết thương lòng của nhân vật
"Bên nhau trọn đời" chỉ đơn giản như tên gọi của nó thôi
Bạn nói ko hiểu bên nhau trọn đời ở đây là như nào chứng tỏ bạn không đọc kĩ,có đọc cũng chỉ qua loa đại khái cho hết mà k hề cảm nhận từng câu chữ trong truyện
Mình dám đảm bảo với bạn,từng câu từng chữ trong truyện,đều mang nặng một ân tình sâu sắc của Hà Dĩ Thâm và Mặc Sênh
Họ xa nhau nhưng chưa bao giờ họ ngừng nhớ về nhau
Từng hơi thở,từng câu nói,từng hình ảnh,dù cho là 7 năm đã qua,nhưng nó vẫn in hằn trong tâm trí họ
Nó không phải là quá khứ dùng để quên đi,mà nó chính là chất xúc tác để làm trì trệ mọi vấn đề muốn quên nhau,muốn rời bỏ nhau của họ
Bởi từ trong trái tim Mặc Sênh,cô vẫn là một cô bé đeo đuổi và yêu đến mê dại Hà Dĩ Thâm
Và trong trái tim lạnh lùng của Hà Dĩ Thâm,Mặc Sênh là ánh nắng duy nhất mà anh muốn đón nhận trong cả cuộc đời này
Những câu nói kinh điển trong truyện thì các bạn bên trên đã nói hết rồi
Chỉ cần bạn đọc kĩ 1 chút,cảm nhận nhiều hơn từng câu chữ bạn sẽ thấy,Hà Dĩ Thâm yêu Mặc Sênh nhiều đến thế nào
Không phải vì anh ấy không có hứng thú với ai mà bởi vì trong tim Hà Dĩ Thâm chứa 1 mình Mặc Sênh
Từ lúc ở đại học,cho đến tận sau này,Mặc Sênh bước vào rồi,và không chịu đi ra

Bình luận

Đời mình đọc qua gần 40 soái ca rồi . Có người Đẹp trai hơn DT , si tình hơn TD , quyền lực hơn DT , nhưng không ai vượt qua anh ấy trong lòng mình @@~  Đăng lúc 22-9-2012 07:49 PM
@bobo80 : nàng nói chuẩn,ta cũng vẫn hay lỗi ra đọc,quả thực ko có tác phẩm nào có thể thay thế ^^  Đăng lúc 22-6-2012 05:03 PM
đọc BNTĐ 4 năm rồi mà h vẫn thấy hay...vẫn là tác phẩm gối đầu giường....  Đăng lúc 22-6-2012 03:59 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách