Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: FlorenceQ
Thu gọn cột thông tin

[Hiện Đại] Những Vụ Trọng Án | Bắc Phong Lai Tập (Chương 3) Thông báo #18

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 27-5-2015 00:35:55 | Xem tất
đọc chương này vào lúc hơn 12h đêm. thật cmn kích thích...
không biết mấy anh chị này có kết hợp phân tích tâm lí tội phạm như mấy truyện của má mặc hay chỉ điều tra theo phương pháp truyền thống thôi nhỉ? cơ mà kiểu nào thì cũng chiều hết
thanks bạn editor nhé. mong chương mới của bạn. thân

Bình luận

Cám ơn bạn ^^  Đăng lúc 28-5-2015 11:22 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 27-5-2015 18:48:11 | Xem tất
Xem ra hung thủ là kẻ thần kinh không bình thường mới có thể lạnh lùng giết người rồi chia nhỏ ra quăng khắp nơi như vậy, không chỉ một mà tới hai thi thể cùng lúc. Kiểu này thì cảnh sát phải huy động lực lượng để nhanh chóng phá án rồi, để một kẻ máu lạnh nguy hiểm như vậy tự do ngoài xã hội thì e là không chừng sẽ có thêm một hoặc nhiều nạn nhân nữa bị giết hại.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-5-2015 21:25:26 | Xem tất
CHƯƠNG 3: Tấm thẻ căn cước của Thượng Đế.

Mọi người không ai ra ngoài ăn tối. Cơm hộp mang đến thẳng văn phòng, vừa ăn vừa nghiên cứu vụ án, không có thời gian rỗi rãi.

Tiêu Vân Thiên hỏi Liễu Như Tuyết: “Kết quả DNA còn bao lâu nữa mới có?”

Liễu Như Tuyết trả lời: “Còn hơn 2 tiếng nữa.”

Tiêu Vân Thiên liền quay sang mọi người: “Mọi người thấy vụ án này thế nào?”

Sở Kiếm Hùng nói đầu tiên: “Từ thủ đoạn gây án, đến vứt xác phi tang đều rất tàn nhẫn, rốt cục hung thủ có thù oán gì với nạn nhân.”

Lâm Huyền Hạc tiếp lời: “Nói chung, án mạng xảy ra chỉ có mấy nguyên nhân căn bản: Tửu sắc và Tài vận mà thôi. Nhậu nhẹt say sưa, dễ sinh chuyện; quan hệ trai gái phức tạp, từ xưa đã có không biết bao nhiêu vụ; Tiền tài có nhiều thì sẽ nảy sinh trộm cướp, lừa đảo, bắt cóc. Con người suốt đời luôn có ham mê, mà ham mê chính là ma quỷ, đều gây ra hậu quả vô cùng nghiêm trọng.”

Liễu Như Tuyết xen ngang: “Tôi nghĩ nếu điều tra được thân phận người chết, sau đó thăm dò quan hệ xung quanh nạn nhân, chắc chắn dễ dàng tra ra đầu mối.”

“Hiện tại đầu mối quá ít, cũng không bài trừ trường hợp nhóm Giang Long gây án. Kiếm Hùng, chiều nay cậu dẫn đội có bỏ lỡ chỗ nào không, ven đường, gốc cây?” Tiêu Vân Thiên hướng Kiếm Hùng hỏi.

Sở Kiếm Hùng nói ngay: “Em theo Đội trưởng nhiều năm như vậy, chuyện nhỏ như vậy sao lại không chú ý. Ngay cả ven đường dù có camera, bọn em cũng truy lùng kỹ càng.”

“Ném xác mà, làm sao ngay ngay thẳng thẳng mà làm. Hung thủ sẽ tìm một nơi tăm tối âm u, đường nhỏ khó đi. Hắn sẽ chọn một nơi, thần không biết, quỷ không hay.” Liễu Như Tuyết thêm lời.

Tiêu Vân Thiên kết luận: “Mọi người phân tích khá tốt. Theo tôi không dễ là do Giang Long làm. Từ địa điểm ném xác, có thể nghi ngờ là người địa phương hoặc là người đã sống tại đây một thời gian. Do đó, hắn sẽ thông thuộc đường đi. Mọi người mau dùng xong bữa tối, sau đó chúng ta sẽ đối chiếu lại kết quả.”

Đối mặt với vụ án không có chút manh mối, thân phận nạn nhân cũng chưa rõ, ai nấy cũng cảm giác ngứa tay ngứa chân. Mọi người không ngần ngại cả ngày đối mặt với công việc, đêm nay họ tiếp tục tăng ca. Dù sao đây cũng là vụ án lớn, làm kinh động cả thành phố. Một lần hai xác, 5 năm nay thành phố Hải Đông chưa hề có vụ giết người nào kinh động như vậy.

Cục trưởng Hà Vĩnh Yên cũng rất coi trọng vụ án này, nhất định phải điều lực lượng mạnh nhất để giải quyết. Đương nhiên sẽ là tứ đại danh bộ do Đội trưởng Tiêu Vân Thiên dẫn đầu. Tuy rằng bọn họ rất cực vì cường độ làm việc liên tục. Nhưng việc phá được vụ án này sẽ mang lại câu trả lời thỏa đáng cho dân chúng thành phố Hải Đông này.

Anh hùng xuất niên thiếu. Nhóm bốn người này tuy thâm niên làm việc chưa nhiều, nhưng số lượng vụ án qua tay họ đều không đếm xuể. Trong tất cả các trường hợp, bọn họ đều dũng cảm quên mình, làm việc hết sức. Đây chính là những người cần được bồi dưỡng và trọng dụng.

DNA trước nay vẫn được mệnh danh là “Tấm thẻ căn cước do Thượng đế ban tặng”.

Mọi người đều biết, mỗi người đều có số thẻ căn cước riêng biệt. Có điều, đợt cải cách vừa rồi, cũng bị thất thoát vài số liệu hoặc bị trùng hợp.

Thượng đế có thẻ căn cước không? Đương nhiên không vì chúng ta chỉ có một thượng đế. Vậy tại sao lại nói DNA là thẻ căn cước do thượng đế ban tặng.

Điều này thật đơn giản, bởi trong mỗi người đều có trong người một dự liệu gien độc nhất vô nhị.

Trên đời này có gì là tuyệt đối, vậy có hay không việc trùng DNA. Câu trả lời là có, có thể trong hơn 3 tỷ người sẽ xảy ra chuyện này.

Trên thực tế “Khả năng duy nhất” là một thuật ngữ của cảnh sát, ám chỉ a mang đặc thù độc nhất vô nhị, b cũng trùng hợp mang một số đặc thù độc nhất. Vậy có thể A và B cùng một vật. Ví như người nào đó có mang dãy DNA như vậy, hiện trường cũng xuất hiện vết máu này, chứng tỏ hiện trường có sự xuất hiện của người đó.

Đến thế kỷ 21, y học mới có thêm những nghiên cứu mới. Những năm 90 của thế kỷ 20, cảnh sát chỉ có thể dựa vào nhóm máu để xác định thân phận tội phạm thông qua đối chiếu những dữ liệu sẵn có, nhưng nhóm máu không “Khả năng duy nhất”. Bởi nhóm máu và DNA không giống nhau. Nhóm máu thông thường chỉ có O, A, B và AB, quá nhiều người giống nhau. Cũng vì dựa trên nhóm máu, mà trong khoảng thời gian đó cũng xuất hiện không ít án oan.

Sở dĩ cần giảng giải kỹ về kỹ thuật DNA, bởi tất cả các vụ án hiện nay đều dựa trên phương pháp phân tích này để phá án. Hiện nay, có thể nói có thể tin kỹ thuật công nghệ. Ngoài ra, hệ thống vân tay cũng được coi là “Khả năng duy nhất”, bởi mỗi người cũng chỉ có độc nhất một dạng vân tay. Mồ hôi bài tiết dưới da chính là điều kiện dễ dàng lưu lại dấu vân tay, nhất là đối với những người vừa cầm những vật trơn nhẵn. Ví như ly thủy tinh là dễ lưu lại dấu vân tay nhất. Nhưng một số vật có bề mặt cứng, khô thì khó lấy dấu vân tay hơn, thí dụ là cục gạch.

Nhắc một tràng DNA, vậy DNA là gì? DNA tên đầy đủ là deoxyribonucleicacid, dịch tiếng trung Khử ô-xy a-xít ribonucleic, còn có tên khác Khứ dưỡng a-xít ribonucleic. Là một loại phân tử hợp thành chuỗi gien di truyền.

Nói theo cách thông thường mà nói, DNA là đại diện cho một chuỗi đặc biệt. Nói cách khác, DNA giống như một cái cây, từ đầu đến chân có rất nhiều cành, mỗi cành đều không hề giống nhau. Người ta thường nói, nhân sinh căn bản không bao giờ có hai lá giống hệt nhau, vậy chẳng lẽ lại có cành giống nhau?

Thông qua kỹ thuật phân tích DNA có thể xác định các vết máu ở hiện trường có quan hệ với nạn nhân thế nào. Ngoài ra với các tử thi đã bị phân hủy không nhìn ra hình dạng, DNA có thể xác định thân phận của các nạn nhân. Thông qua DNA còn giúp xác định quan hệ nhân thân, quan hệ, ngoài ra có thể xác định thân phận của nạn nhân, quan hệ huyết thống.

Trải qua cả đêm đợi chờ, cuối cùng cũng nhận được kết quả DNA, nhưng cuối cùng khiến tất cả mọi người thất vọng.

Florence QQ: Mấy chương đầu còn đang giải nghĩa, khá nhàm chán ... ^_^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 28-5-2015 21:59:48 | Xem tất
Đúng là chương này nhàm chán thật, ADN thì ai cũng biết cả rồi, thôi FlorenceQ cố lên nhé, cố gắng vượt qua mấy chương đầu nhé. Đội này toàn  người ưu tú lại làm việc tăng ca thì sẽ nhanh chóng phá án thôi, hung thủ là người địa phương thì cũng hơi khó nhỉ?

Bình luận

Cám ơn bạn ^^  Đăng lúc 28-5-2015 11:23 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 29-5-2015 12:49:38 | Xem tất
Mình thì thấy chương này cũng không có gì chán. Đọc trinh thám là thách thức trí óc, việc dẫn giải là cần thiết hay có những tình tiết tưởng chừng rời rạc, không liên quan nhưng sau này lại đóng vai trò rất quan trọng trong việc phá án. Cho nên đọc một tác phẩm trinh thám là phải theo dõi sát sao từng chi tiết một :-)))

Tuy nhiên chương này có nhiều chi tiết theo mình là hơi khó hiểu. Chẳng hạn như thuật ngữ "Đồng nhất nhận định" nghe kỳ kỳ, có lẽ là do bạn dịch/edit sát tiếng Trung nhưng khi đọc bằng tiếng Việt thì có vẻ không ổn lắm hihi... theo mình thì bạn thử cân nhắc cụm từ "Khả năng duy nhất" để thay thế cho cụm từ "Đồng nhất nhận định" xem sao.

Ngoài ra trong ví dụ giải thích "a mang đặc thù độc nhất vô nhị, b cũng trùng hợp..." bạn nên viết hoa a và b vì trong đoạn đó rõ ràng A và B mang tính phiếm chỉ một vật thể xác định nào đó.

Đoạn giải nghĩa tên của DNA trong tiếng Trung là Khử ô-xy... hay Khứ dưỡng... gì gì đó nghe lạ quá, gần như chẳng hiểu gì hehehe... (chữ "tiếng trung" trong đoạn này theo mình bạn cũng nên viết hoa từ Trung vì nó là danh từ riêng chỉ tên của một ngôn ngữ như ta vẫn hay viết tiếng Anh, tiếng Việt,...)

Xin lỗi vì đã khó tính với bạn rồi, mong đọc được chương tiếp của bạn nhé !

Bình luận

về tên gọi ADN hay DNA thì mình thấy người Việt mình hay gọi là ADN nhưng trong tiếng Anh hay tiếng Trung người ta vẫn hay ghi là DNA  Đăng lúc 29-5-2015 01:18 PM
Hì hì .... Theo busstop tớ nên để ADN cho thuận tai nhỉ ^^  Đăng lúc 29-5-2015 01:17 PM
mình chỉ biết tiếng Việt thôi hehehe  Đăng lúc 29-5-2015 01:15 PM
Có học tiếng trung được 3 năm ... có bằng B ... nhưng chắc cả 10 năm chưa xài. Nên bây giờ mình muốn luyện lại một chút. Bạn thì sao?  Đăng lúc 29-5-2015 01:14 PM
Cho mình hỏi cái này hơi riêng tư tí vì bạn ghi là edit chứ không phải dịch, vậy bạn có biết hay có học tiếng Trung không vậy bạn?  Đăng lúc 29-5-2015 01:11 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 29-5-2015 23:06:26 | Xem tất
mấy chương đầu thật ra vẫn hơi khó hiểu lắm, cả vài thuật ngữ mem không được hiểu cho lắm nhưng mà dần dần sẽ hấp dẫn hơn cảm ơn cô Florence Q nhé, mong ad dịch được nhiều cho mêm đọc thêm cho kích thích ạ cái gã hung thủ vẫn khó quá, liệu tìm DNA có có được không?

Bình luận

tại truyện chương đầu vẫn chưa có cẩu huyết :) cứ tầm thêm 2-3 chương nữa đầy kích thích  Đăng lúc 29-5-2015 11:14 PM
Uh .. tớ cũng thấy chán chán vì cách hành văn cũng tẻ nhạt .... có điều vụ án tớ đọc thấy khá hay... ^^  Đăng lúc 29-5-2015 11:11 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 30-5-2015 21:24:26 | Xem tất
Xin lỗi mọi người, hôm nay đưa hai nhóc đi chơi cuối tuần, nên mình không edit kịp bộ này.
Thứ ba mình đền lại nhé. Cám ơn các bạn đã ủng hộ mình.
Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-6-2015 19:49:56 | Xem tất
ThÔNG BÁO

Theo tin tớ nhận được từ " chồng " của Florence ( tớ nhận được tin nhắn từ người tự xưng là anh xã của Florence, và tất nhiên là tin này tớ chưa có cách để kiểm chứng. Nhưng qua cách nói chuyện hết sức lịch sự thì tớ nghĩ đây có thể là sự thật).

Đó là: Hôm nay, FlorenceQ đã bị tai nạn, hiện đang trong phòng phẫu thuật. Theo như những gì anh Thomas nói thì Florence vẫn đang trong tình trạng nguy kịch. Anh ấy gửi tin qua FB mong tớ thông báo về tình trạng của cô ấy cho tất cả mọi người được biết.

Nếu đây là sự thật thì thật sự là điều hết sức đáng buồn. Hy vọng Florence nhanh chóng bình phục. Mong là kế hoạch trở về VN của em ấy không bị hoãn lại quá lâu.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-6-2015 22:03:14 | Xem tất
hamilk gửi lúc 1-6-2015 07:49 PM
ThÔNG BÁO

Theo tin tớ nhận được từ " chồng " của Florence ( tớ nhận được tin nhắn  ...

Cảm ơn thông tin từ chị Hamilk. Mong mọi ðiều may mắn ðến với sức khỏe của Florence.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-6-2015 21:17:45 | Xem tất
Dù mình chưa quen biết bạn Florence nhưng cũng có duyên đọc được vài chương truyện do bạn dịch, hôm nay được biết hung tin của bạn thật sự rất bất ngờ. Hy vọng là bạn sẽ tai qua nạn khỏi và bình an nhé.
Cố gắng giữ gìn sức khỏe nhé bạn.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách