Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Selly
Thu gọn cột thông tin

[Drama] Friend, Our Legend (2009)

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 30-6-2013 02:56:27 | Xem tất
e đang xem dở tập 10, cơ mà thật sự em rất k có tí cảm tình nào với bà chị JIn Sook... thật sự k hiểu sao... ngay từ đầu khi nhìn thấy bà chị này em đã k có chút thiện cảm, rồi đến tập này... cứ thấy ức chế khó chịu, tình cảm thì lung lung, mập mờ ...chả hiểu bà chị này thế nào nữa... chưa dám nói là GHÉT ( vì em chưa xem hết phim) nhưng thời điểm hiện tại, e k hiểu tại sao trong nhóm bạn mà có 3 người thích bà chị này! tính cách cũng chả có gì đặc biệt... đêm hôm khó chịu quá!
Chỉ thương Dong Soo thui... ôi ánh mắt đó... Đời đúng không như là mơ...

Bình luận

Nhìn ánh mắt thôi, nó buồn man mác.  Đăng lúc 23-1-2015 01:18 PM
k có cảm tình chút nào cả các ss ơi!hiuhiu... thế mà các anh zai lại bị "hút" như thế mới sầu chứ T^T  Đăng lúc 1-7-2013 04:13 PM
nữ chính này bị nhỉu ng ghét ghê :))  Đăng lúc 1-7-2013 02:56 PM
Chị cũng thế, chả thích c ấy gì cả. Cơ mà DS thích c ấy rồi nên biết phải làm sao :((((((((  Đăng lúc 1-7-2013 12:10 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 6-7-2013 02:28:08 | Xem tất
Những cảm xúc cứ tuôn trào... vụn vỡ...không hiểu sao dù ngay từ đầu đã biết kết cục, đã tự trấn an lòng ở mỗi tập phim... cơ mà e nghĩ rằng đây là bộ phim mà e sẽ k bao giờ tùy tiện xem lại...cuộc sống vốn dĩ đã không công bằng... biết chấp nhận và cố gắng ư??? liệu có đơn giản là cố gắng... dòng đời xô đẩy, kẻ  muốn quay đầu, muốn lương thiện chỉ cẩn nỗ lực bản thân...
Rồi tự nhiên tình cờ đọc đc câu này..."Không phải vết thương nào chảy máu cũng đều đau. Có đôi khi vết thương không nhìn thấy máu mới thực sự là vết thương đau nhất." Dong Soo thật sự đã quá thiệt thòi rồi... từ dáng đi, cách đứng cũng đã bộc lộ hết cuộc đời con người này rồi, ngang tàng, bất cần, máu lạnh... Nhưng ai biết đc ẩn sâu trong đôi mắt, nhưng giọt nước mắt vẫn rơi...
Mưa rơi, mưa rơi...
Máu chảy, cứ chảy... Ông trời xót thương ư? Trên đời này, nếu ai cũng biết lựa chọn con đường đúng đăn để đi thì tốt quá! Ai biết ai là thật lòng với ai...
Tình bạn của DS và JS thật đẹp!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-7-2013 01:21:52 | Xem tất
  Không hiểu sao xem hết 20 tập phim rồi mà tôi chẳng rơi một giọt nước mắt nào cả nhưng nó làm tôi cứ day dứt, khó chịu trong lòng mãi không sao tả được. Theo chân những mảnh đời, những số phận của tuổi trẻ bị cuốn phăng phăng trong vòng xoáy khắc nghiệt của 1 xã hội đang chuyển mình khiến tôi  cảm thấy lo thay cho họ, buồn thay cho họ, tức tối thay cho họ - những thanh niên bị thời đại bỏ quên. Có lẽ bộ phim làm ra ko phải để lấy đi nước mắt của người xem, cũng ko cần sự thương cảm của người xem, ko cần những đánh giá bình luận của ng xem. Bộ phim đc sản xuất đơn giản vì nó cần phải như thế, cần phải có mặt trong list phim của chúng ta. Nhiệm vụ của nó là đưa ta thâm nhập vào chính cuộc sống của những con người vùng cảng Busan, để thấy, để chiêm nghiệm, để biết rằng trên thế giới này có tồn tại những lối sống như thế - có lẽ là những sản phẩm khiếm khuyết mà Thương đế đã vứt bỏ vào cái thành phố cảng tanh mùi cá và biển trong quá trình tạo dựng số phận con ng. Bộ phim được sản xuất vì ng ta thấy cần phải như thế, vì những con ng tâm huyết với nghề muốn như thế. Mình tin rằng dù ko đạt rating cao nhưng ko ít ng đã xem nó và lưu trữ nó. Có thể là 1 lúc nào đó trong cuộc sống sóng gió nổi lên và ng ta cần dừng lại suy nghĩ và ng ta sẽ xem phim. Một bộ phim ko đơn giản để nắm bắt từ nội dung đến lời thoại như này ko nên đc thưởng thức chỉ trong 1 giờ đồng hồ trên tivi. Hãy xem nó khi bạn cần sống chậm.

Đi hết 20 tập phim, nhân vật ám ảnh mình nhất ko hiểu sao lại là Eun Ji. Lần đầu tiên xuất hiện, cô nữ sinh trung học quyền quí ấy thực sự ko khiến mình bận tâm lắm ngoài đôi mắt sáng tinh anh và gương mặt trẻ con hồn nhiên tinh nghịch. Nhưng tới những tập gần cuối phim mình biết phải suy nghĩ về nhân vật này nhiều lắm. Ai bảo rằng cô bé ấy không mạnh mẽ, không ngoan cường bằng Jin Sook nào? Với tôi, nếu không phải hơn, thì cái tính nổi loạn ngang tàng của EJ cũng ko thua kém Jin Sook đâu. Có lẽ máu nổi loạn trong người EJ mãnh liệt quá, nóng bỏng quá nên Thượng đế đã áp chế nó bằng cách đẩy cô gái nhỏ nhắn ấy vào 1 gia đình giàu có, quyền lực. Để rồi cô bé lớn lên trong nhung lụa, ko cần phải tranh đấu để có đc thứ mình muốn, ko cần phải phản kháng vs những bất công nên cũng chẳng cần phải nổi loạn nữa, chẳng cần bướng bỉnh nữa. Nhưng 1 điều chắc chắn rằng nếu EJ lớn lên trong 1 hoàn cảnh khác hẳn cũng mạnh mẽ và ko dễ khuất phục trước cuộc sống.

EJ là ng con gái dũng cảm trong tình yêu, ko ngại bày tỏ và cũng dám thẳng tay từ chối tình yêu áp đặt. Tôi thật sự khâm phục tình yêu mà EJ dành cho Dong Soo. 1 tình yêu cháy bỏng nhưng chịu đựng. Dù biết DS hướng về ng con gái khác, EJ cũng ko oán trách, ko than van, ko kêu khóc, ko nỗ lực tranh giành. Tôi ngạc nhiên vì sao 1 tiểu thơ giàu có muốn gì đc nấy từ nhỏ tại sao lại nhún nhường như thế. Thậm chí chỉ cần nói với bố mình 1 tiếng thì DS có lẽ sẽ thuộc về EJ. Nhưng cô ko làm như thế. EJ người lớn lắm chứ. Suy nghĩ về tình yêu của cô bé trưởng thành hơn bất kì ai. Cô ko muốn áp đặt DS và cho dù áp đặt thì cô biết chắc với bản tính của DS anh sẽ ko thể bị khuất phục. EJ cũng hiểu DS hơn những ng con gái khác nhiều lắm. Và chỉ cần được thấy ng mình yêu hạnh phúc, EJ cũng mãn nguyện mà. Kể cả khi biết DS đến với mình chỉ vì cơn ghen tức và bản năng của một thằng đàn ông, EJ vẫn im lặng chấp nhận mình là kẻ thế thân. Phim không khắc họa những hình ảnh 18+ như các phim khác nhưng bạn có bao giờ thử tưởng tượng đc cảm giác của EJ lúc đó không. Đau đớn và buồn tủi lắm phải ko EJ? Nước mắt cứ chảy dài nhưng có ai lau khô cho em ko? Tại sao e phải dâng hiến chỉ để DS trút cơn giận vậy? Một tiểu thơ quen được nuông chiều từ nhỏ như vậy là hi sinh nhiều quá, mất mát cũng nhiều quá. Chỉ trong phút chốc, ng ta đã biến e thành 1 người phụ nữ. Dù biết là ko đúng nhưng tôi đã hơn 1 lần tự thuyết phục mình rằng trong tim của DS có giành 1 chỗ che chở và yêu EJ như 1 ng tình. Nó ko lồ lộ như tình cảm giành cho Jin Sook mà kín kẽ , bình yên và lãng mạn hơn nhiều. Nhiều khi vì góc khuất ấy ở sâu thẳm nên DS đã vô tình bỏ quên rồi. Giá mà DS biết đc EJ mang trong mình giọt máu của anh có lẽ phim đã đi theo 1 kết thúc khác. Nhưng sự áp chế của môi trường lên dòng máu nổi loạn của EJ lớn quá nên cô đã ko thể kéo DS về bên mình, về 1 cuộc sống giản dị như ngày xưa. Tôi ước giá mà e là ng con gái DS gặp trong ngày mưa ấy. Mọi chuyện có lẽ sẽ khác. Nếu như cuộc đời Jin Sook là 1 guồng quay kiếm tìm vật chất, tôi sẽ nói rằng cuộc đời e là những bước chân đi tìm bình yên nơi tâm hồn. So với những nhân vật khác, e khác biệt vì e thiếu 1 đời sống tâm hồn và e ko nỗ lực đi tìm nó như những người bạn e đang đi tìm những cái họ thiếu.

Nếu có ai nói rằng cuộc đời EJ bằng phẳng thì tôi sẽ phản đối ngay lập tức. So với Dong Soo, Jin Sook, Joon Seok thì EJ rõ là sung sướng hơn nhưng ko có nghĩa là hạnh phúc trọn vẹn. Một gia đình ko hòa thuận, 1 ng cha lo vun vén cho bản thân, 1 tình yêu đơn phương thầm lặng, 1 cuộc sống cô đơn nơi đất khách quê ng, 1 mình sinh con 1 mình chịu đựng,... tôi hỏi bạn dám chắc rằng liệu EJ của chúng ta đã hạnh phúc thực sự chưa? Ko đâu. Cô ấy cũng bất hạnh lắm. Mỗi nhà mỗi cảnh mà. Chỉ là cô gái ấy đã đi qua những xoay vần của cuộc đời mình trên những bước chân quá đỗi nhẹ nhàng nên ng ta ko nhận ra đó thôi. Hãy xem những lúc, ý thức và bản năng của 1 người mẹ cũng khiến EJ phản ứng mạnh liệt. Như nhím mẹ xù lông bảo vệ con, lần đầu EJ lên tiếng tranh giành tài sản với ng ta để đảm bảo tương lai của 2 mẹ con. Khi xem cảnh này, tôi có hơn bất ngờ vì biên kịch đã khắc họa EJ khéo quá. Những tình tiết ấy xem phớt qua thật chắc ít ng nhớ lắm. Nhưng nếu hiểu nhân vật này thì chẳng quên đc đâu. Bạn có để ý ko, từ khi làm mẹ, từ cách đi đứng, ăn mặc, mái tóc, ánh mắt, điệu bộ, cử chỉ, giọng nói... của EJ tất cả đều khác hẳn, đều sắc nhọn hơn và nghị lực hơn trước. Thậm chí trong những cuộc đối thoại với Jin Sook, tôi ko còn thấy 2 cô nữ sinh đáng yêu ngày nào nữa mà chỉ còn 1 khoảng cách khác biệt giữa 1 cô gái bị cuốn theo sức hút của đồng tiền và 1 người đàn bà già đời trước những cám dỗ của quyền lực, danh vọng và tình yêu. Sóng gió cuộc đời của EJ có lẽ ko giận dữ như sóng thần nhưng cũng ko vỗ về như sóng chiều thu. Có thể những ngọn sóng ấy hòa tan vào con nước thủy triều dâng lên mỗi tối vừa nhẹ nhàng mà ẩn chứa sức sát thương cao. Nó khiến "Người giàu tình cảm chỉ cần một lần bị tổn thương thì sẽ không bao giờ gượng dậy được nữa". Nhưng EJ mạnh mẽ hơn những gì bản thân nói. Cảnh quay cô bước ra sân bay với giọt máu của DS, trên tay đeo chiếc vòng của ng chồng ko chính thức, bước đi với dáng vẻ tự tin đầy kiêu hãnh khiến tôi thấy tin tưởng ng đàn bà nhỏ bé ấy đủ sức đối đầu với bất kì trở ngại nào phía trước để sống tốt cuộc đời mình và sống cho cả cuộc đời của DS. Đúng như DS từng nói, em là một cô gái tốt Eun Ji à. Hãy sống với niềm tin vào tương lai e nhé!

Bình luận

Cảm ơn mn đã đọc bài viết của e ^^. Đc khen vui quá hà. E sẽ cố gắng cảm nhận và viết nhiều hơn nữa để góp gạch xây nhà cho anh Bin >"<.  Đăng lúc 23-7-2013 11:26 PM
mình rất thích sự so sánh này "1 cô gái bị cuốn theo sức hút của đồng tiền và 1 người đàn bà già đời trước những cám dỗ của quyền lực, danh vọng và tình yêu   Đăng lúc 22-7-2013 10:59 PM
hồi xưa xem phim, chỉ cảm thấy EJ là 1 cô tiểu thư nhạt nhòa, giờ đọc bài của bạn nên thực sự thay đổi cái nhìn về EJ :)  Đăng lúc 22-7-2013 10:58 PM
bạn viết hay quá  Đăng lúc 22-7-2013 04:33 PM
hay qua!  Đăng lúc 12-7-2013 07:34 AM

Rate

Số người tham gia 4Sức gió +20 Thu lại Lý do
violetrose + 5 Ủng hộ 1 cái!
KeoBong0508 + 5 ^^
redapple + 5 Bài viết hữu ích
Vikky + 5 Cảm ơn bạn

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-7-2013 11:16:18 | Xem tất
phamianick gửi lúc 11-7-2013 01:21
Không hiểu sao xem hết 20 tập phim rồi mà tôi chẳng rơi một giọt nước mắt nào cả n ...

Cảm ơn bài viết của em :x
Có thể hiểu đc vì cuộc sống quá khắc nghiệt và phũ phàng nên Jin Sọok ko thể chỉ đơn giản chỉ nghĩ tới tình yêu mà sống.
Cô ấy khiến DS của chúng ta đau khổ, tuyệt vọng đến mức vùi dập cả tương lai và cuộc sống của chính mình
Tình bạn máu thịt giữa DS với Joon Seok cũng một phần vì thế mà tan vỡ, và chỉ đến khi đối mặt với cái chết họ mới nhận ra tình bạn ấy chưa bao giờ bị mất đi :(
Nhưng rốt cuộc thì cô ấy cũng có đc hạnh phúc đâu, cả đời sống trong cô đơn, dằn vặt và đau khổ :(
Nhiều lúc chẳng biết JS là đáng giận hay đáng thương nữa :(

So với JS, EJ đơn giản hơn nhiều.
Cô ấy chỉ sống và làm theo trái tim mình thôi, chẳng cần phải lo lắng điều gì khác
Dù có đc trái tim DS hay ko thì tình yêu của cô ấy cũng chỉ dành cho một mình DS ko thay đổi
Thế nên có gì phải suy nghĩ đâu chứ, DS cần cô ấy theo cách nào thì cô ấy cũng chấp nhận cả.
Trong canh bạc cuộc đời chẳng có gì để mất, sự lựa chọn của EJ dễ dàng hơn JS rất nhiều.
Có một đứa con với người đàn ông mình thương yêu, chăm sóc và nhìn nó lớn lên từng ngày mang theo dáng dấp của anh ấy, sống cả đời với tình yêu đó mà ko hề hối hận. Chẳng phải cô ấy hạnh phúc hơn JS rất nhiều sao :x
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-7-2013 21:09:02 | Xem tất
E cũng đồng ý với chị pronto là EJ rõ là sung sướng hơn JS và những ng bạn khác nhiều lắm nhưng cái đó là về vật chất thôi. Còn về mặt tinh thần thì EJ cũng rất tội nghiệp dù ko biết là ai khổ hơn ai. Bởi lẽ với 1 cô bé tiểu thơ sống vương giả từ nhỏ thì những khó khăn về tinh thần sẽ gây ra những tổn thương rất lớn. Cũng như những nhân vật nhà giàu thường thấy trên phim Hàn Quốc bề ngoài nhìn ko có gì chê nhưng chỉ là lớp vỏ bọc cho những khiếm khuyết tinh thần bên trong mà thôi. Nhân vật này đặc biệt để lại cho e 1 cái nhìn trăn trở sau khi phim kết thúc. Có một cái gì đó khiến e ko cứ suy nghĩ hòai. Cái khổ của JS rõ quá rồi ai cũng thấy hết, ai cũng cảm đc cả nhưng nhân vật EJ cứ làm e đau đáu mãi. Chắc tại e thương EJ quá, sợ ng ta xem phim bỏ quên EJ nên phải viết ra cho thỏa lòng chị ạ. Cảm ơn chị đã đọc bài của e hì. {:257:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 26-7-2013 23:51:35 | Xem tất
"Tình yêu là gì ? Đó là cảm giác thắt lại khi ta nhìn thấy người ấy, nó vỡ oà một cảm giác yêu thương trong trái tim, lan toả ra từng tế bào, đến tận đầu những ngón tay, nhưng đôi khi nó làm người ta đau đớn. Tình yêu, nó sâu thẳm, nhọn hoắt, và dễ làm tổn thương."
{ Tạm biệt Rainy – Đông Vy }

Dong Soo ah, mỗi khi trời mưa... hình ảnh anh lại chiếm trọn tâm trí em.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 30-12-2014 19:35:01 | Xem tất
links die cả rồi, thật sự là tớ rất muốn xem bộ phim này... bro nào còn giữ trọn bộ có thể re-up được ko a? cảm ơn nhiều ^_^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-1-2015 13:02:34 | Xem tất
Xin lỗi oppa Bin.
Biết phim này đã rất lâu rồi. 5 năm trôi qua không dám xem phim này của oppa.
Sợ xem rồi sẽ mang nỗi ám ảnh. Sẽ cố gắng xem phim này và bỏ nó vào list phim ưa thích.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 9-2-2015 12:46:31 | Xem tất
Một thời xem phim, một thời ám ảnh, ko biết có phải vì quá thích DS ở phim này mà sau này dự định xem phim này bản điện ảnh của JDG đã bị phá sản, chỉ xem được 1/2 tập.
Phim này ngày xưa rating cũng ko cao thì phải, chắc do thể loại kén chọn người xem.
Mình cũng trong số ko thích JS, và mình cũng rất thương EJ, lúc xem chỉ mong DS quay đầu nhìn lại EJ mà đến với cô ấy. Điều an ủi cuối cùng thì EJ cũng đã có con với người mà cô ấy yêu thương suốt đời, có lẽ ko gì hạnh phúc hơn hàng ngày đều nhìn thấy được hình bóng của người ấy bên cạnh.
Lâu rồi mới quay lại nhà, lảm nhảm xíu, do ảnh hưởng của HJM của Bin đây mà
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách