Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Casablanca
Thu gọn cột thông tin

[Drama 2004] What Happen In Bali - Ha Ji Won, Jo In Sung, So Ji Sub - Showroom đ

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 16-9-2012 22:02:59 | Xem tất
Tôi cứ tưởng rằng, chúng ta sẽ tìm hiểu nhân vật qua từng tập phim, rồi xâu chuỗi lại để có cái nhìn tổng thể nhất về nhân vật. Nhưng tôi không thể chờ được nữa, nhìn thoáng một chút, tôi xin có vài lời cá nhân gọi là bênh vực cho Young Joo.

Người ta thường nói, gia đình là nơi bình an. Nhưng ngôi nhà của Young Joo chỉ là chỗ giải quyết nhu cầu "ăn ngủ". Không nghe thấy cô có anh chị em. Cha của cô đi biền biệt, chỉ được nhắc tới để thể hiện "quyền lực" gia đình cô. Mẹ của cô lại là một quý bà ích kỷ, "khẩu phật, tâm xà", lúc nào cũng muốn thị uy với thiên hạ. Một người mẹ như thế thì làm sao có thể làm bạn chia sẻ tâm tư với con gái đây?

Người "bạn" mà tôi thấy Young Joo hay tìm đến chính là "Rượu". Để rồi, những lúc có hơi men cô đều chạy đến tìm In Wook, tìm về con người thật sự trong cô. Mỗi người luôn có một góc khuất riêng khó mà lý giải cho rõ ngọn ngành được. Thương thay, cái góc khuất đó chính là tình yêu thật sự Young Joo dành cho In Wook! Young Joo cũng yêu "linh hồn" của In Wook cơ mà? Tình yêu ấy gọi là vị kỷ sao?

Sự cô đơn đáng sợ trong cuộc sống tạo cho Young Joo có tính cách lạnh lùng, khó gần? Hay tính cách ngạo mạn của kẻ thuộc "tầng lớp trên" làm cho cuộc sống của Young Joo càng cô đơn hơn? Tôi nghĩ chắc mọi người đều có câu trả lời cho riêng mình. Nhưng nếu có thể, xin hãy nhìn nhận theo nhiều mặt khác nhau. Bất cứ ai cũng có hai mặt, nhiều tính cách và họ dùng nhiều cách để thể hiện cũng như giấu đi.

Con người - sự kết hợp giữa “con” và “người”, loài động vật cao cấp biết suy nghĩ, nói chuyện, giao tiếp, cư xử. “Người” rất quan trọng, nhưng không có nghĩa “con” không quan trọng. Nhiều người muốn thoát khỏi “con” thật nhanh, vì họ cho rằng “người” mới là phần quan trọng nhất, giúp họ tồn tại giữa xã hội và có địa vị hay quyền lực. Nhưng “Con”, hay nói cách khác, bản năng, luôn là một phần không thể thiếu của con người. Chính “con” đã trao cho chúng ta những tình cảm thuần túy nhất, trung thành nhất, điều mà lý trý của “người” có thể ngăn cản hay kìm hãm.

Bản năng của Young Joo khiến In Wook nghĩ cô chỉ khao khát thể xác của anh. Lý trí của cô lại làm cho In Wook cảm nhận tình yêu cô dành cho anh chỉ là "muốn sở hữu" anh. Tiếc thay, Young Joo không thể dung hòa cả bản năng và lý trí để thể hiện phần tình cảm chân thành dành cho In Wook.

Từ khi nhận ra những điều này, tôi đã có thể hiểu và thông cảm cho Choi Young Joo. Thật sự, cô ấy đáng thương hơn đáng trách!

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
PurpleSeaUrchin + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-9-2012 22:48:40 | Xem tất
nhienhuynh79 gửi lúc 16-9-2012 22:02
Tôi cứ tưởng rằng, chúng ta sẽ tìm hiểu nhân vật qua từng tập phim, rồi xâu chuỗi l ...

Gửi chị Sư Tử,

Em rất ấn tượng về góc nhìn nhận khác này của chị,

Tiện đây, em cũng xin lỗi nếu như trong cách viết và hướng phân tích của em trong tập 1 có khuynh hướng hạ thấp hay ghét bỏ nhân vật Yong Joo (YJ). Thực tế là câu chuyện 4 người này tất cả đều đã đúng và đều đã sai, nhưng thực ra cũng chẳng có ai đã làm đúng, hoặc chẳng ai sai. Tất cả chỉ có thể quy ra bởi hai chữ duyênphận. Cái này nhắc em nhớ tới hai câu đối nổi tiếng về thế sự của người xưa, có thể không phù hợp lắm ở đây, nhưng cũng mang dáng dấp ý nghĩa tương đương vậy.

Ai công hầu, ai khanh tướng, vòng trần ai, ai dễ biết ai.

Thế chiến quốc, thế xuân thu, thời thế thế, thế thời phải thế.

Rốt cục là chúng ta cứ nên dùng cái tâm bình lặng nhất để xem xét từng nhân vật. Có thể có người ghét YJ, nhưng thực tế ai cũng công nhận, như vậy mới đúng là cô. Cũng như thế, có người ghét Soo Jung, và thậm chí họ còn bất bình bởi những hành động cô đã làm. Cho nên điều em muốn diễn đạt ở đây là góc nhìn và cảm nhận của mỗi con người là khác nhau cho mỗi vấn đề, và cách nhìn nhận của chị cũng là một trong số đó, và là một cách nhìn nhận mới mẻ so với một số người.

Mọi cách nhìn nhận đều không có đúng và sai hoàn toàn, của em cũng vậy, chỉ là một góc nhìn nhỏ bé trong 360 độ góc nhìn của cuộc đời. Em rất mong muốn chị tiếp tục gửi gắm những cách nhìn nhận mới mẻ như vậy vào showroom, như một cách mở rộng những sắc thái biểu cảm của showroom đi theo nhiều hướng. Một bộ phim mang hơi thở cuộc sống như What happened in Bali cần những nhận xét nhiều chiều như thế.

Chân thành cảm ơn chị rất nhiều,

Em Cú.

Bình luận

Đúng theo tiêu chí của showroom là "cho lên thớt" tất cả nhân vật. Hi hi, đừng cám ơn mà em. Chờ cú giao bóng tiếp theo của em. Cám ơn em giúp chị vận động não bộ!   Đăng lúc 16-9-2012 11:17 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-9-2012 23:07:01 | Xem tất
Xin cho phép em đưa thêm quan điểm khác biệt giữa vị kỷ và vị tha theo quan điểm Phật giáo vào đây để thấy rõ hơn điều này. Phật giáo nói rằng:

Tình thương vị kỷ là thương người nhưng vì mình mà thương.
Tình thương vị tha không phải vì mình mà vì người mà thương.

Chị lại chia tình yêu thành hai loại: có điều kiện và không điều kiện. Hạnh phúc của mỗi người tùy thuộc vào loại tình yêu người ấy theo đuổi.

Chuyện tình In Wook - Young Joo có phải thế này không?

Lời từ sâu thẳm vàng thu
Vớt lên bèo bọt mỏng như cuộc người
Chạm vào lay một cuộc chơi
Đung đưa nước mắt nụ cười đổi nhau

Ý kiến cá nhân của em, cô thừa biết sự ghê gớm của quyền lực là đúng bởi cô vốn là một phần của nó, nên cô không sợ nó, cho nên chưa chắc hành động đó đã là bảo vệ IW khỏi nó. Nếu thực sự muốn bảo vệ IW khỏi "vòng sát thương" của quyền lực vốn là thứ cô thuộc về, đáng lẽ cô phải là người đẩy anh ra xa, để anh tránh khỏi cô cũng như tránh khỏi cái hệ thống sát thương của đồng tiền và quyền lực. Một hành động nhỏ nói dối đó nên dùng hai chữ "tự vệ" để miêu tả sẽ chính xác hơn. Tự vệ cho bản thân cô, nhiều hơn là bảo vệ cho người đàn ông yêu cô. Điều này nếu so sánh với hành động của JM ở tập 17 khi đẩy SJ ra xa mình để bảo vệ cô, có lẽ sẽ rõ ràng hơn ý hiểu mà em muốn nói ở đây.

Với Young Joo, In Wook là người đàn ông hoàn hảo, rất thông minh. Anh có thể tìm ra cách giải quyết vấn đề khó khăn. Nên cô bảo vệ anh bằng cách thông báo với anh mỗi khi cô biết được chuyện có thể gây bất lợi cho anh. "Mẹ của Jung Jae Min đã biết quan hệ giữa em và anh. Em thì không sao. Nhưng có vẻ anh sắp đâm vào con đường gập ghềnh. Anh hãy cẩn thận" (Tập 15). "Jung Jae Min nói sẽ phá anh đấy" (Tập cuối).

Rõ ràng là bảo vệ In Wook và muốn khuyên anh tránh xa đám "nhà giàu" không thích anh.

Vết thương lòng YJ gây ra cho anh quá lớn, khiến ảnh hưởng đên mọi quyết định tình cảm của anh sau này, và tạo nên mối tình"không dứt khoát" của anh giành cho Soo Jung sau này.

Chị thấy chưa hẳn là vậy. YJ ảnh hưởng tới tham vọng có nhiều tiền của In Wook thì đúng hơn. Vì sao In Wook do dự mỗi khi tiến tới với Soo Jung ư? Có thể, và gần như chắc chắn là vì anh nhìn thấy tình cảm Soo Jung dành cho Jae Min nhiều hơn cho anh...

Bình luận

a a nếu là con số 79 là năm tuổi thì mềnh ko phải bằng tuổi rầu, 279 chỉ là ngày sinh thui, vậy gọi *chị* rầu ^.^  Đăng lúc 17-9-2012 04:10 PM
rất vui làm quen với bạn, mình văn dốt lắm biết viết gì đâu, hi  Đăng lúc 17-9-2012 01:09 PM
Xôm đâu k thấy, showroom chỉ có em và chị. Buồn thế! Tìm chỗ nào vui đây....  Đăng lúc 16-9-2012 11:36 PM
Hí hí, phải vậy mới xôm mà chị ^^  Đăng lúc 16-9-2012 11:25 PM
Em cũng ko chắc là IW có nhận ra điều đó ở SJ ko, nhưng chắc chắn là bản thân SJ chưa nhận ra điều đó.Chúng ta sẽ đi sâu hơn phân tích ở những tập sau nhé^^   Đăng lúc 16-9-2012 11:15 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 17-9-2012 04:17:23 | Xem tất
Tổng kết showroom qua hơn 48 tiếng mở cửa

Cảm ơn các bạn đã đến tham quan và chia sẻ ý kiến, cảm xúc cá nhân tại showroom qua hơn hai ngày qua,

Để trả lời cho sự băn khoăn về khả năng duy trì showroom của chị Sư Tử và một số bạn SR, Cú xin khẳng định rằng showroom sẽ được duy trì cho đến tập cuối cùng của phim.

Trong quá trình đó, showroom sẽ vẫn duy trì bền bỉ và chất lượng cho dù chỉ có một người xuất hiện với những câu hỏi và băn khoăn, chỉ cần chủ thớt là Cú vẫn còn đây, xin đảm bảo showroom sẽ vẫn mở cửa.

Một showroom chất lượng không cần ồn ào, quan trọng là tâm huyết của những người yêu mến nó. Cú tin tưởng rằng có nhiều bạn ngoài kia vẫn yêu mến What happened in Bali, chỉ là chưa tới lúc bộc lộ cảm xúc, hoặc họ giữ một tình yêu âm thầm với các nhân vật, đó vốn là cách mà đa số fan WHIB đã và đang làm.

Showroom sẽ được tiếp tục trong vài ngày tới, với cường độ nhanh hơn, và mãnh liệt hơn về những khía cạnh mở và những chi tiết khó hiểu trong phim.

Hôm nay bắt đầu một tuần mới, Cú chúc các bạn đang theo dõi WHIB và showroom này, với các bạn SR yêu mến Bali đâu đó trên cuộc đời, cùng các bạn yêu mến Wonnie, và tất cả mọi người đã từng vô tình bước qua đây luôn luôn giữ gìn được một ngọn lửa yêu thương bền bỉ trong tim mình, và một niềm khát khao sống rạo rực nữa.

Một chút phá cách cho showroom của ngày hôm nay, mời các bạn xem một số cảnh NG của WHIB, để biết được các diễn viên của chúng ta đã có một thời gian vui vẻ khi hợp tác đóng phim như thế nào.

From http://www.insungjiwon.com/ uploaded by pZiye

Thân mến,

Cú.

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
PurpleSeaUrchin + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 17-9-2012 09:36:40 | Xem tất
Hannah0419 gửi lúc 17-9-2012 04:17
Tổng kết showroom qua hơn 48 tiếng mở cửa

Cảm ơn các bạn đã đến tham quan và chia s ...

chào bạn!
cho phép mình tham gia showroom một chút nhé vì mình cũng vừa nghiền lại phim
cảm xúc cũng đang "ám ảnh", nhưng học văn thì kém, ko biết diễn tả thế nào
thấy bạn mở show nên cũng muốn vào góp chút, vì với mình Bali là một bộ phim đáng để xem
nói thật là hồi đầu tiên, mình biết đến Bali là vì anh In Jung, nhưng vì tính mình ko thích phim SE
nên khi biết phim này có SE mình đã ko xem. Sau đó tình cờ đọc được bài phân tích cảm nhận về phim
mình đã nghĩ " cứ thử xem sao", không ngờ mình đã ko dứt được khỏi màn hình trong suốt 20 tập phim.
Hôm nay tình cờ thấy được thớt này, nên ko nhịn được comt một chút, hi vọng sẽ được đón nhận nhiều phân tích từ bạn, vì mình đến với phim này hơi muộn chút nên ko được đọc những ý kiến của các bạn.
Chúc cho showroom sẽ chất lượng hơn  là số lượng, và mình sẽ luôn ủng hộ
Giờ đang bận việc chút, sẽ vào và viết cảm nhận sau nhé ^.^
Bạn chủ thớt thật tâm huyết với bộ phim này! Mình rất phục:))))

Bình luận

Dạ, em xin lỗi chị.Em lại bị tật lanh chanh rùi ^^ 1,2 hôm tới em chuyển nhà,nên showroom hơi bị chững lại thôi chứ vẫn tiếp tục chị nhé.Mong chị ủng hộ tiếp   Đăng lúc 19-9-2012 07:24 AM
Ơ mà giờ mới đọc comt trên kia của bạn về ngày sinh. Mình SN 88, vậy xưng hô ntn thì phải bạn bảo mình nhé. Thanks  Đăng lúc 17-9-2012 08:42 PM
Thì sẽ bị chém đẹp chứ sao ạ.Đùa đấy ^^,diễn viên là diễn viên,nhân vật là nhân vật,nên không thể lẫn lộn giữa hai cái đó được ạ.Chị cứ thoải mái đi   Đăng lúc 17-9-2012 04:35 PM
Chào bạn, có bạn vào tham quan showroom vơi mình rồi. Mình đang mong chờ bài cảm nhận của bạn đấy! Chúc tuần mới bình an và hạnh phúc!  Đăng lúc 17-9-2012 09:42 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 17-9-2012 13:39:58 | Xem tất
nhienhuynh79 gửi lúc 16-9-2012 23:07
Chị lại chia tình yêu thành hai loại: có điều kiện và không điều kiện. Hạnh phúc  ...

Nói về Young Soo, mình thì thấy thế này, cô ấy yêu In Wook, nhưng là tình yêu muốn chiếm hữu
lòng tự tôn quá lớn để không thể chấp nhận rằng In Wook không còn là của cô nữa
chính vì tính chiễm hữu quá lớn mà cô đã ko hoặc chí ít là mình ko cảm thấy cô ấy đã nghĩ cho In Wook

Ban đầu đúng là cô đồng ý tiếp tục kết hôn do mẹ Jae Min đã lấy In Wook ra để ép cô, nhưng thực sự Young Soo có bao giờ nghĩ cho In Wook ko? khi hết lần này đến lần khác cô cứ "mặt dày" mà đến tìm anh? thậm chí có lần cô còn đề nghị với anh trai Jae Min chuyển In Wook đi chỗ khác? Còn việc cô thông báo với anh những chuyện có thể gây bất lợi cho anh thì mình nghĩ chẳng qua là do cô biết thì cô nói thôi, đến bạn bè cũng có thể làm được việc đó mà?
Nếu là bảo vệ anh thực sự, thì cô nên giống như Jae Min, chọn cách rời xa, để anh có thể có cơ hội mà tồn tại trong thế giới phân biệt giai cấp khắc nghiệt như thế chứ?

Mình ko ghét nhân vật này, có lúc còn cảm thấy thương cho cô ấy.  Cứ vùng vẫy và luẩn quẩn mãi trong cái hố sâu tình cảm mà ko thể giải quyết được, càng vùng vẫy lại càng bị tổn thương, càng cố chiếm hữu lại càng bị đẩy ra xa hơn, và cuối cùng vẫn chỉ nhận được hai chữ "đau khổ" mà thôi.

Bình luận

Rất thích câu kết của bạn. Chúng ta k hành văn mà chia sẻ cảm xúc khi xem phim nên đâu cần văn hay chữ tốt. Nghĩ gì viết nấy thôi bạn à. Hình như bạn bằng tuổi!   Đăng lúc 17-9-2012 02:46 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 17-9-2012 15:28:15 | Xem tất
chip279 gửi lúc 17-9-2012 09:36
chào bạn!
cho phép mình tham gia showroom một chút nhé vì mình cũng vừa nghiền lại ph ...

Chào bạn chip279,
Nếu bạn bằng tuổi chị Sử Tử nhienhuynh79, cho phép mình xưng em gọi chị

Cảm ơn chị đã bớt chút thời gian ghé qua showroom và để lại cả nhận xét nữa. Bali đối với em luôn là một cuốn sách dày để đọc và ngẫm nghĩ, để thương cảm cho cả 4 nhân vật, và từng chút điều chỉnh lại thái độ sống của bản thân để sau này nhìn lại không phải nuối tiếc. Vì vậy, cũng có một chút cảm giác gọi là tâm huyết với bộ phim ạ!

Về thắc mắc của chị về việc tại sao em không post showroom lên thớt phim, cũng vì ba lý do cá nhân sau chị ạ:

Một là, em là fan của Ha Ji Won, có thể nhiều lúc nhận xét phim sẽ có chút thiên vị cho nhân vật Lee Soo Jung (điều này chắc mọi người có thể thông cảm ^^). Vì vậy em cảm thấy có chút không thỏa đáng nếu làm chủ một showroom tại thớt phim chung nơi có fan của tất cả 4 diễn viên của Bali.

Hai là, thực tế có rất nhiều fan của Ha Ji Won không hiểu hết được Bali, nên không yêu được tác phẩm này nhiều như những tác phẩm khác của chị. Ngược lại, cũng có nhiều người không phải fan của Ha Ji Won nhưng lại rất yêu mến Bali, nên em cũng mong muốn mời các bạn ấy đến tham quan sở thú Jiwonderland, nơi có các fan trung thành của nữ diễn viên Ha Ji Won. Mong rằng, showroom có thể trở thành một cầu nối dù nhỏ bé giữa những người yêu phim và diễn viên Ha Ji Won.

Ba là, em là thành viên của sở thú Jiwonderland nhỏ bé này, và theo ý kiến cá nhân của em thì so với việc chia sẻ và tâm sự tại một không gian lớn như thớt phim, thì về nhà tâm tình thủ thỉ với mọi người, cùng mở cửa đón khách sẽ ấm cúng và thân thiện hơn.

Chân thành cảm ơn chị đã ghé thăm, mong đón chào chị trong ngày mai, ngày kia và cả những ngày tiếp sau nữa,

Thân, em Cú.

Bình luận

Chém Soo Jung cũng đâu có sao ;) T từng chém Chae Ok bên Damo te tua kìa :D  Đăng lúc 20-9-2012 03:57 AM
vậy hả, làm chị cứ vào đây hóng mỏi cổ, hihi nhanh nhanh tung hàng tiếp nhé :)))))))  Đăng lúc 19-9-2012 08:13 AM
nếu là 88 thì là em rồi nhớ, 8x đời đầu đây nè:)))))))  Đăng lúc 18-9-2012 08:07 AM
Cơ mà ở đây có chủ thớt là yêu Soo Jung lắm í. Ai chém nàng chủ thớt sẽ cầm dao phay băm chém tứ tung trả lại ^^  Đăng lúc 17-9-2012 08:32 PM
Chính tôi cũng muốn "chém" Soo Jung vài nhát đây nè! Chờ bạn ra đòn "chí mạng"!  Đăng lúc 17-9-2012 08:19 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-9-2012 15:16:40 | Xem tất
Phần mở đầu "Con đường định mệnh"
Giới thiệu nhân vật "Bốn nhân vật - Ba trái tim - Hai giai cấp - Một đinh mệnh"
Tập 1: "Tình yêu hai người là đủ"

Bắt đầu từ tập 2 này, các chi tiết trong phim sẽ không được mang ra toàn bộ để nói, chỉ những chi tiết hay nhất qua từng tập sẽ được đào sâu phân tích.

Tập 1 của phim dừng lại nơi cảnh vách núi cheo leo, báo trước một tương lai đầy giông tố và lắm trắc trở khổ đau, cùng nhiều biến cố diễn ra cho câu chuyện tình của bốn bạn trẻ. Cô hướng dẫn viên du lịch Soo Jung vẫn đầy nhiệt tâm và đặc biệt chú ý tới anh chàng In Wook (IW) vì hiểu lầm anh là công tử nhà giàu. Cô chăm chút anh phải nói là mang hết tâm sức ra để thăm nom và để ý. Còn hai con người trước mắt cô là chảnh chọe kia, cô tạm gác sang một bên, để tập trung cho đích ngắm hiện tại của mình.

Tập 2: Trong tình yêu, thời điểm bắt đầu không phải là tất cả, cách bắt đầu mới là điều tiên quyết

Tình yêu bắt đầu từ sự hứng thú, nhưng cách hứng thú khác nhau sẽ tạo nên hướng đi của tình cảm khác nhau. Cái cách vung một nắm tiền lớn cho hướng dẫn viên đi ăn trưa của chàng công tử "xịn" Jae Min (JM) khiến cô hướng dẫn viên của chúng ta bất ngờ luống cuống tới độ không còn để tâm đến mọi thứ xung quanh và tự làm xấu mình trước tất cả mọi người. Nhưng sau đó cô lại đứng lên cười và đi tiếp, tờ tiền to trước mắt đã khỏa lấp mọi sự xấu hổ đáng lẽ ra phải có trong cô. Nhưng chi tiết hay nhất của tập 2 này chính là cảnh chàng công tử JM sau khi tức giận bỏ ra khỏi nhà hàng, lại thấy cô hướng dẫn viên Soo Jung (SJ) nghèo khó vừa được mình cho một khoản tiền kha khá để ăn trưa, lại đang ngồi "gặm nhấm" những thứ đồ ăn rẻ tiền với đôi giày gãy gót. Có lẽ anh hứng thú với cái sự nghèo khó của cô ư, hay anh thấy lạ lẫm, hoặc tức giận vì cô đã không tiêu đồng tiền anh cho. Điều này cũng dẫn đến hành động của JM tôi hôm đó là yêu cầu SJ "đi làm đêm" với mình, rồi sau đó sỉ nhục cô bằng cách ném một nắm tiền vào mặt. Đây là hai chi tiết đắt nhất trong tập 2, và sẽ có trong showroom ngày mai của Bali - Mời các bạn đón xem.

Tập 2
Kẻ ăn không hết, người lần chẳng ra

P/S: Em xin lỗi cả nhà vì hiện đang ở chung với nhiều người nên việc dùng máy tính là hạn chế. Em sẽ năng up bài hơn nữa nhé. Cảm ơn cả nhà đã theo dõi và ủng hộ.
Thân, Em Cú
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 22-9-2012 13:47:40 | Xem tất
Tập 2
Kẻ ăn không hết, người lần chẳng ra

Trường đoạn phim hay nhất tập 2 với tôi chính là đoạn bắt đầu từ cảnh Jae Min (JM) phát hiện ra sự nghèo khó của Soo Jung (SJ) và hiếu kì, dẫn đến lời ngỏ ý qua đêm thẳng thắn của anh với cô để thỏa mãn cái nhu cầu được khỏa lấp sự chuếnh choáng vì phản bội của vị hôn thê. Tôi xin đi sâu vào trường đoạn này trước, sau đó sẽ gửi đến mọi người một số đoạn hay khác của tập này.

JM ôm theo nỗi tức giận đang chồng chất, bỏ ra ngoài quán ăn. Anh chắc chắn hắn ta (In Wook – IW) và vị hôn thê của mình (Yong Joo – YJ) có một mối quan hệ nào đó mà anh chưa rõ, bởi cô ta sẵn sàng ngồi lại bàn ăn chỉ với một câu nói của hắn ta, như thế có khác nào anh bị cắm sừng. Lại còn bị cắm sừng bởi một tên không danh không phận không địa vị như hắn ta.  Cơn tức giận đang làm điên đảo đầu óc anh chợt xẹp xuống khi anh nhìn thấy một cảnh tượng kì lạ, cô hướng dẫn viên vừa cầm tiền của anh để đi ăn trưa, lại đang ngồi trong xe ăn những thứ tạm bợ, luýnh quýnh và chóng vánh. Anh còn hiếu kỳ hơn khi thấy cô dùng một hòn đá để đóng đôi giày đang gãy gót của mình. “Lại là một kẻ nghèo nữa” – Anh nghĩ thầm. Mải chú ý cô, cho đến khi ánh mắt anh và cô chạm nhau, JM ngượng và luống cuống quay đi, anh không muốn cô biết rằng anh để ý đến người ở tầng lớp cô. Nhưng SJ thì trái ngược, cô hoàn toàn làm lơ anh để tiếp tục công cuộc tân trang guốc dép của mình.

Tôi thích cách nhạc phim bài Remember vào ở đoạn này, nó dường như báo trước rằng chuyện của hai người sẽ là một chuyện buồn, và nổi lên trên nền nhạc ấy, là từng tiếng đóng giày của SJ, như là muốn nói đến cái số phận nghiệt ngã đầy sỏi đá mà cô đã và sẽ mãi mãi phải chịu. Từng tiếng đóng giày vang lên, dường như lại giống như từng nhát cứa của số phận vào cuộc đời cô. Giây phút đó, có lẽ trong lòng JM, hình ảnh cô gái nghèo này đã được đóng găm vào đâu đó từng nhát, từng nhát, để sau này chiếm trọn trái tim anh.

Trên bãi biển Bali xinh đẹp, gió trăng hòa quyện đắm mình yêu thương, bốn nhân vật cùng ngồi uống bia theo lời đề nghị của SJ. Bốn con người, bốn cảm xúc, người tỉnh táo, người không uống mà say, người không say nhưng vẫn uống, và lại có kẻ dùng rượu để che đậy sự tỉnh táo thường ngày. YJ bỏ về trước, IW đuổi theo khiến JM tức giận. Ai cũng dễ dàng thấy được họ là quan hệ tay ba tranh giành một người con gái. Chỉ có cô hướng dân viên quê mùa Crystal Lee (SJ) là không hiểu rõ chuyện gì đang xảy ra, vẫn ngô nghê uống và tâm sự về chuyện kiếm tiền với “chàng trai nghèo hờ” JM. Cho đến khi xô xát xảy ra, cô lại là người phải vác cái người mà có lẽ đối với cô lúc này là của nợ - JM về khách sạn. Nhưng chính vì thế cô mới phát hiện ra anh là công tử, và lập tức thay đổi thái độ e dè và ý tứ hơn, có chút sợ sệt nữa khi cô đã để lộ ra cho anh ý đồ của mình từ trước. JM có lẽ cũng đánh hơi được sự nhận thức của SJ, lại đang chán nản bởi bị cắm sừng, anh muốn tìm ai đó để “trút giận”, và người trong tầm mắt anh lúc này là SJ. Anh đề nghị thẳng thắn với cô hãy ở lại đây đêm nay.

(Còn tiếp)

Bình luận

Ừ,ta cũng phải đi ăn đã,vừa ngủ dậy,mắt nhắm mắt mở post bài,hơi thiếu mực tí nhưng sợ mọi người chờ lâu chán=)) Ta phải dậy giờ này mới post đc  Đăng lúc 22-9-2012 02:07 PM
hóng tiếp nè *đi xới cơm ăn* ^^  Đăng lúc 22-9-2012 02:02 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 22-9-2012 14:00:29 | Xem tất
Tập 2 (tiếp): Danh dự của một cô gái nghèo và tiền bạc của một chàng trai giàu

Cái cách SJ trả lời JM rằng “Anh có thể trả bao nhiêu” rõ ràng không phải cô sẵn sàng làm gái để lên giường với anh, mà vì cô tức giận vì bị sỉ nhục. Nhưng cái sự phản kháng của tầng lớp nghèo nó cũng thật nhỏ bé, cô chỉ có thể mở lời thách thức chàng trai đang gạ tình mình với một ý duy nhất “Tôi không rẻ rúng như anh nghĩ đâu”. Nhưng chàng trai với những chuyện tình một đêm và chuyện “ăn chơi” không màng giá cả như JM, thì anh rất thẳng thắng trả giá mà không có ý đồ “mặc cả”, khiến SJ phải thất vọng vì câu nói của mình từ trước. Cô bất lực, lại có chút sợ hãi, nhiều hơn cả là tức giận và ê chề, cô ném trả vào anh lời lăng mạ sau cùng đó cũng chỉ mong vớt vát lại chút lòng tự trọng trong mình.

Trước tới giờ chắc chắn có rất nhiều lời ngỏ ý khiếm nhã giống như thế này của những khách du lịch khác với cô. Nhưng thái độ thẳng thắn đến rợn người của JM khiến SJ biết cô không còn đường rút, vả lại JM cũng là một tên nhà giàu, ở với anh một đêm, có lẽ cô sẽ có được nhiều cơ hội để đạt được những thứ tốt hơn cô đang có ở đây. Thực ra, phải nói thế nào nhỉ? Danh dự và trinh tiết đối với một cô gái nghèo có lẽ không phải là thứ cô có quyền kiểm soát và yêu cầu cuộc sống gìn giữ và ban tặng.

Có người nói rằng SJ đã không còn chút danh dự gì từ cái lúc cô đồng ý qua đêm với JM ở tập 2 này, nhưng theo tôi, hoàn cảnh này giống một sự thách thức và bất lực nhiều hơn là tự nguyện bán đi danh dự. Tất nhiên, lòng tự tôn dù chỉ bé như hạt cát, nó vẫn còn. Cô nhục nhã ê chề, vẫn phải cầm từng đồng tiền JM ném vào mặt mình, nhưng lại vội vã bước nhanh ra đi khỏi cái chốn đã lấy mất của cô danh dự này. Cô bước nhanh đến độ vấp té trên đường vì đôi giày gãy gót, đôi giày mà dù cô có đang cầm một nắm tiền trong tay, cô cũng không dám mơ đến một ngày được đổi đời và đi một đôi giày thủy tinh để sánh vai cùng với chàng hoàng tử của cuộc đời mình.

Tôi thích cái cách nhân vật JM vung tiền như vậy, và cách mà SJ không chê tiền như vậy. Họ quả là hai nửa hoàn hảo của nhau nhìn theo một cách nào đó. Cái phong cách bất cần và phủi bò của JM, cùng với nỗ lực tồn tại và bất chấp tất cả để sống của SJ quả là bù đắp cho nhau đến kì lạ. Từ một vài lần đầu tiên xem phim, không hiểu sao tôi luôn có một cảm giác rằng họ sẽ đến với nhau một ngày, bởi họ dường như là hai mảnh ghép của nhau trong cuộc đời, đó là nói về tính cách. Còn thực tế, danh phận, địa vị và tiền tài đã cuốn cuộc đời họ trôi ra xa nhau. Nhưng như người ta nói, thân xác thì có thể rời xa ta ra đi, nhưng con tim và tâm hồn, thì luôn ngự trị nơi định mệnh bắt nó thuộc về.

Tập hai sẽ còn thêm một phần nữa được nói tới, trong lúc này, showroom chào đón các câu hỏi, thắc mắc và yêu cầu của quý vị khách quý thân iu...

Bình luận

ta đang theo dõi chương trình đặc biệt của nàng, tiếp nào :D !!!  Đăng lúc 29-9-2012 01:36 AM
mình vẫn ghé qua nhưng đợt này đang bận dự án bên nhà nên chưa vào "đàm đạo" cùng bạn được ^.^  Đăng lúc 26-9-2012 09:24 AM
Bận tới nỗi không có tiem mò tới máy tính. Hôm nay vô được thì lại k có mực để phun. Chờ phần tiếp theo chơi tiếp nha Cú! Tập này có nhiều cái đáng bàn lắm!   Đăng lúc 23-9-2012 10:38 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách