Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: PurpleSeaUrchin
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Drama 2003] Damo - Ha Ji Won, Lee Seo Jin, Kim Min Joon

[Lấy địa chỉ]
121#
Đăng lúc 11-11-2012 21:17:21 | Chỉ xem của tác giả
huyendh gửi lúc 11-11-2012 21:01
vậy a?mình chẳng biết up nơi, bạn chỉ cho mình cách up với, trong facebook mình ko thể ...

Mình quên còn bài A song of sorrow. Bài đó dành cho Đại Nhân và Ok
Các bạn cố gắng up những bài đó nhé

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

122#
 Tác giả| Đăng lúc 12-11-2012 00:59:53 | Chỉ xem của tác giả
huyendh gửi lúc 11-11-2012 21:17
Mình quên còn bài A song of sorrow. Bài đó dành cho Đại Nhân và Ok
Các bạn cố gắng ...

Thể theo lời yêu cầu của bạn đây.

Mình up bài Song of Sorrow nhé.

Mấy bữa nay, bài này cũng làm mình nhớ Damo hết sức.

Phải nói Kim Bum Soo hát bài nào trong phim, nhất là phim cổ trang... đều khiến ng nghe chết lên chết xuống vì chất giọng quá ư tha thiết và truyền cảm, đặc biệt là phim bi.

Bi Ga

Bình luận

dễ thưiơng quá, lâu ko xem phim HJW đóng  Đăng lúc 7-3-2013 12:06 AM
Trong Hong Gil Dong và Thousand years love ... Kim Bum Soo cũng hát. Bài nào bài nấy nát ruột...  Đăng lúc 12-11-2012 12:26 PM
Thấy cái tên With Kim Bum Soo quen quá, mới phát hiện ra trong What's happen in Bali cũng có 1 bài With Only Love - Kim Bum Soo. Bài nào của người này cũng buồn chết được :(   Đăng lúc 12-11-2012 12:23 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

123#
Đăng lúc 19-1-2013 21:49:37 | Chỉ xem của tác giả
Một bạn bên DC đăng hình này và hỏi bí quyết chăm sóc da mùa đông. Lần đầu tiên nhìn thấy ảnh này. Ở đây quay cảnh truy đuổi Sung Baek trong tập đầu và tập cuối đây mà.
Khi đóng SeGa, cũng có ảnh chị mình cầm gương soi. Chị nói là để luyện ánh mắt. Ở đây thì chị đeo kính. Khuôn mặt rất tâm trạng. Không biết đang nghĩ điều gì?

Bình luận

Trông Wonnie chất thật đấy ^^ Em là em thích <3  Đăng lúc 21-1-2013 12:53 AM
em đoán cũng đang luyện :x mà không biết luyện kiểu j thôi hehe  Đăng lúc 19-1-2013 11:04 PM
ủa ảnh này e thấy lâu rồi. còn k biết Wonnie làm j, lưu là "funny" :p  Đăng lúc 19-1-2013 10:31 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

124#
Đăng lúc 20-2-2013 20:50:48 | Chỉ xem của tác giả
Bạn nào cap đẹp quá

Credit: HJW DC

Bình luận

anh rất đẹp và độc  Đăng lúc 7-3-2013 12:04 AM
Coi ĐN nhìn Ok tức tối, hờn ghen kìa :D  Đăng lúc 20-2-2013 09:54 PM
Coi ĐN nhìn Ok tức tối, hờn ghen kìa :D  Đăng lúc 20-2-2013 09:50 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

125#
Đăng lúc 13-5-2013 01:30:42 | Chỉ xem của tác giả
Nhớ Damo quá...
Ảnh BTS

Cre: imgoingcrazy

Bình luận

nhớ nhất vẫn là hình ảnh Ok quay lại khi nhận ra đó là anh mình và SB bị bắn , vì ánh mắt đó, vì đoạn clip đó mình đã khóc không dưới 3 lần...  Đăng lúc 27-5-2013 04:33 PM
nhớ nhất vẫn là cảnh OK quay lại khi SB bị bắn, hịc vì ánh mắt đó , vì đoạn clip đó mình đã khóc ko dưới 3 lần, cứ xem đi xem lại và khóc...  Đăng lúc 27-5-2013 04:29 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

126#
Đăng lúc 28-8-2013 23:32:37 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Rõ ràng là mình ủng hộ thủ lĩnh, vậy mà vẫn xót xa khi thấy đại nhân đau lòng...

Cảm giác như Ok đối với đại nhân vốn là tình cảm gia đình. Vì đại nhân đối với Ok cũng như cha, như mẹ, như đại huynh của Ok... Con người ta luôn coi gia đình là quan trọng nhất. Đối với Ok, đại nhân là người thân duy nhất, là người quan trọng nhất mà Ok phải bảo vệ...

Còn đối với thủ lĩnh, Ok đã nhận thấy trong tim mình những cảm xúc khác lạ ấy. Sự rung động trong trái tim Ok, dường như đó là sự chớm nở của tình yêu. Giá như Ok và thủ lĩnh có thêm thời gian ở bên nhau, giá như hai người gặp nhau trong hoàn cảnh khác, để Ok có thể trải lòng đón nhận từng chút một thứ tình cảm đó... Giá như...

Nhưng nghĩ kĩ lại, có lẽ thật may mắn khi những cái "giá như" đó đã không xảy ra. Bởi vì, đơn giản đó là một cuộc tình ko có kết quả, một cuộc tình vốn không nên bắt đầu để rồi nhận lấy một kết thúc bi thương đã được định sẵn...
Một cuộc tình như thế, thì sẽ tốt hơn nếu không bắt đầu...

P.s: nửa đêm rồi, cơ mà tại vừa xem xong ep.10 nên tâm trạng quá =((

Bình luận

ủng hộ thổ phỉ nè =))  Đăng lúc 29-8-2013 12:04 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

127#
Đăng lúc 15-3-2014 20:52:13 | Chỉ xem của tác giả
Phim này hồi cấp 2 coi trên vtv3 mà tập được tập mất, rồi duyên số thế nào gần đây lại tình cờ thấy chiếu trên tv. Vậy là phải mất gần 10 năm sau, mình mới down về và coi lại đầy đủ.

Với mình, "Damo- Huyền thoại lữ khách" đã để ấn tượng mạnh mẽ và gây ám ảnh tới nỗi đến tận bây giờ, không có một bộ phim truyền hình HQ nào có thể vượt qua được cái bóng của nó.

Phim đã kết thúc quá lâu rồi (từ 2003 chứ ít gì). Mình tìm kiếm mọi ngóc ngách trên mạng nhưng chỉ tìm được ít ỏi thông tin về bộ phim cùng vài tấm ảnh hậu trường. Rồi thật may mắn, mình khi tìm được trang này. Lội hết 13 trang bài viết, cuối cùng mình đã tìm một nơi để đọc những dòng cảm nhận và phân tích rất hay, rất sâu sắc về phim, không chỉ là về tình cảm mà còn là về những phân tích nội tâm của các nhân vật qua từng phân đoạn.

Có lẽ không khí ở topic này cũng đã đi qua giai đoạn sôi động và náo nhiệt nhất của nó. Nhưng dù vậy, mình cũng muốn chia sẻ vài dòng về những cảm nhận mà mình dành cho bộ phim (dù rằng chắc cũng chẳng ai đọc đâu ).

Đầu tiên, là về nội dung phim
Những phim HQ ngày nay, theo ý kiến của cá nhân mình, đa số (chỉ đa số thôi chứ không phải tất cả) đều là.. tình yêu đôi lứa trá hình Dù là làm về chủ đề nào đi chăng nữa thì tình yêu vẫn sẽ nổi bật hơn cả và cuối cùng sẽ đánh bật luôn cả chủ đề ấy đi. Ví dụ như dù phim về cảnh sát, bác sĩ hay dù là gì thì không hiểu sao cuối cùng vẫn chỉ thấy 2 nhân vật chính quây quần cùng nhau và không còn thấy giải quyết công việc gì cả, hoặc nếu có thì không nhiều ). Nhưng với Damo, tình yêu là tình yêu, công việc là công việc. 2 yếu tố này rõ ràng, cân bằng và đan xen lẫn nhau. Không chỉ vậy, còn có cả những tình cảm khác như tình anh em, tình đồng chí, tình yêu nước, v..v... Ngoài ra, tiết tấu phim nhanh, kịch tính chứ không kéo dài lê thê nên coi rất đã. Đây một trong những điểm làm mình thêm yêu thích bộ phim.

Thứ 2, diễn xuất của các diễn viên
Phải nói là mình rất thích dàn diễn viên của Damo, từ 3 nhân vật chính đến cả những nhân vật phụ và thậm chí phụ của phụ. Mỗi nhân vật đều có câu chuyện của riêng mình, điều mà ít phim HQ ngày nay có được. Hơn hết, chính là diễn xuất ấn tượng của các diễn viên. Mình vô cùng thích cách diễn của 3 nhân vật chính, nhất là Đại Nhân Yoon và Thủ lĩnh Jang (chắc tại mê zai :">. Ở đại nhân Yoon, cách diễn đầy trầm tĩnh, yêu thương và có phần kiềm nén ấy làm mình luôn phải thở dài mỗi khi anh ấy xuất hiện. Còn thủ lĩnh Jang, một cơn sóng ngầm đầy mạnh mẽ nhưng đồng thời cũng hết sức dịu dàng. Mình đặc biệt thích cách diễn ánh mắt của thủ lĩnh Jang, rất mãnh liệt, theo một kiểu hoàn toàn khác với ánh mắt da diết của đại nhân Yoon. Mỗi khi anh này xuất hiện, đến mình còn ngộp thở chứ đừng nói gì Chae Ok

Thứ 3, tình cảm của các nhân vật nói chung và của Chae Ok nói riêng
Chắc đây là phần được các bạn tranh luận sôi nổi nhất trong suốt 13 trang. Theo ý kiến cá nhân mình, đã là cảm nhận thì không có sai và đúng. Vì vậy mà tùy theo mỗi người, phim sẽ có những cách nhìn khác nhau.

Có bạn cho rằng Ok yêu đại nhân Yoon, tình cảm với thủ lĩnh Jang chỉ là tình anh em (và nếu có tình cảm kia thì chỉ là nhất thời say nắng). Khi đại nhân Yoon chết, Ok mới đau đớn nhận ra và thừa nhận tình cảm của mình. Khi giết thủ lĩnh Jang rồi lao ra đỡ đạn cho anh, lúc này chỉ còn là tình cảm anh em. Mình cho rằng, đây cũng là một cách cảm nhận.

Nhưng mà, chẳng hiểu sao, mình nghĩ rằng giữa Ok và thủ lĩnh Jang, còn có một tình cảm khác gọi là tình cảm nam nữ. Như các bài viết trên đã phân tích, đó là cả một quá trình chứ không phải là một tình cảm nhất thời. Và nhất là, ở cảnh trong hang động, ngay từ hồi coi phim này trên vtv3, một đứa mới học cấp 2 như mình còn thấy được sự mãnh liệt và dữ dội trong tình cảm đó, đến độ ám ảnh. Với cách diễn ấy, không thể chỉ là tình cảm anh em, hay là một tình cảm nam nữ bị tình cảm anh em ngộ nhận được. Cũng bởi vậy, mình lại có một cách nghĩ thế này. Từ lúc mới 7 tuổi, Ok đã mất cả gia đình. Rồi cô ấy gặp được đại nhân Yoon và 2 người cùng trải qua 15 năm. Đối với Ok, tình cảm ấy giống như "thương" hơn là "yêu", giống như tình thân vậy. Vì vậy mà khi đại nhân Yoon, người mà cô coi như lý do để tồn tại kia sắp chết, cô hẳn phải vô cùng đau khổ, hoảng loạn, và cả hối hận. Hối hận là vì người mà cô coi như cha, như mẹ, như anh trai kia đã vì những phút yếu lòng của cô mà bị dồn đến bước này. Những lời mà Ok nói với Yoon khi ấy, "chúng ta hãy cùng nhau sống đi", là những lời đau đớn khi một người thân của mình đang đứng trước ranh giới của sự sống và cái chết chứ không phải là lời thú nhận tình cảm. Khi đứng trước thủ lĩnh Jang, ngay phân đoạn đâm kiếm giết chết anh, rõ ràng ánh mắt của Ok vẫn còn tình cảm, bởi lẽ thứ tình cảm nam nữ với thủ lĩnh Jang không thể dễ dàng mất đi ngày một ngày hai được. Rồi lúc biết được thủ lĩnh Jang là anh trai, người mà cô hết mực thương nhớ lâu nay, Ok đã không nghĩ gì cả mà lao ra đỡ đạn cho anh. Khi họ nằm đó, cùng nhau, tình cảm kia có là tình cảm gì đi nữa cũng chẳng còn quan trọng nữa, vì cuối cùng họ đã tìm lại được gia đình mình, ra đi thanh thản.

Tóm lại là, mình nghĩ tình cảm trong Damo là một bi kịch, vì tình cảm trong phim như bị đảo ngược: với đại nhân Yoon thì là tình thân, còn với ngay anh ruột mình thì lại là tình cảm nam nữ. Và thậm chí là, ngay cả khi thủ lĩnh Jang không xuất hiện, thì giữa Ok và đại nhân Yoon cũng sẽ là một câu chuyện buồn, nhưng lúc đó thì câu chuyện sẽ lại được hiểu theo một cách khác. Nhưng dù sao đi nữa thì đây chỉ là ý kiến riêng của mình mà thôi

Cuối cùng, là về nhạc phim, trang phục và những cảnh đẹp trong phim
Mình nghĩ là Damo không chỉ hay về kịch bản, diễn viên mà còn ở những yếu tố này nữa. Nhạc phim bài nào cũng hay. Khi thủ lĩnh Jang gào khóc trên núi vì một lần nữa lại không thể gặp được em gái mình, mình thật sự đã không thể kìm được nước mắt. Dĩ nhiên, A song of sorrow là một chất xúc tác không hề nhỏ. Về trang phục, dù là phim quay đã lâu nhưng mình lại thấy vẫn đẹp lạ, nhất là bộ của đại nhân Yoon, mình rất thích. Màu sắc, kiểu dáng thật sự rất đẹp và góp phần làm nổi bật khí chất, thần thái của nhân vật này. Những cảnh đẹp trong phim thì khỏi bàn, đoạn đại nhân Yoon cùng Chae Ok dưới góc cây anh đào đẹp đến nao lòng, và rồi còn nhiều cảnh khác nữa.
À, còn một điểm mình thích nữa là phim dùng đèn cầy 100%, dù là trong cung điện của vua, các phòng có mảng sáng tối rõ ràng, rất hợp lí và chân thật. Nhiều khi trong phòng còn không dùng nến nữa, chỉ có ánh trăng rọi vào thôi (như đoạn đại nhân Yoon đau khổ ngồi một mình trong phòng). Chứ các phim cổ trang bây giờ thì sáng choang bất chấp tất cả

Thôi bài đã dài rồi, mình xin được dừng phím :">. Chắc đây là lần đầu mình làm nhảm dài thế này để bình luận về một bộ phim đó. Dù biết là sẽ chẳng có ai đọc đâu, nhưng không sao, được chia sẻ, bộc bạch tâm tình thế này cũng được rồi.

P/s: hơi bị thích bài phân tích "Diễn biến mối quan hệ giữa Jang Sung Baek và Chae Ok, tường thuật theo tập, P.1 - Tập 1-4" mà sao chỉ thấy tập 1 thôi

Bình luận

Cuối cùng cũng tìm lại post này đc rồi :D Mình bị mất nick Cú Đêm, lấy pass lại ko đc nên phải tạo nick mới @Huyendh: hehe, giờ mới có thể rep cmt của bạn :D  Đăng lúc 31-12-2015 01:46 PM
mới mấy hôm trước tình cờ mở canh vtv 9 lúc 20h thấy chiếu lại phim này, mùng quà, bây jo dã tới cảnh gần dưới hang động rui  Đăng lúc 8-4-2014 09:31 AM
lâu rùi mới thấy viết bài về phim này, "tưởng rằng đã quên" hic dù là fan của đại nhân hay thũ lĩnh cũng ok hết, vui hơn là fan của thũ lĩnh h   Đăng lúc 8-4-2014 09:29 AM
;)) vì nó nằm trong box ha ji won nên cứ rảnh thì lượn qua lượn lại thôi, ai có hứng thú cứ vào trao đổi, ở trong box nhỏ dễ thấy hơn ^^  Đăng lúc 18-3-2014 10:54 PM
Damo là kinh điển tất cả đều hay, nhạc thì da diết, nổi lên là se sắt cả lòng, diễn viên thì khỏi nói :D đang ao ước làm sao có dc bộ dĩa này trong tay ;))  Đăng lúc 17-3-2014 02:15 AM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Vikky + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

128#
Đăng lúc 11-8-2016 16:23:23 | Chỉ xem của tác giả
đã gần 2 năm rùi, ko ai lội vô đây nửa sao?vẫn thấy nhơ lắm, chẳng lẽ mình là ng cuối cùng

Bình luận

có mình nè bạn, dạo nà tự nhiên nhớ tới phim ghê, muốn coi lại mà toàn mấy bản hình ảnh xấu đau xấu đớn coi mà tụt hết cả mood  Đăng lúc 20-9-2016 10:17 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

129#
Đăng lúc 6-10-2021 19:51:38 | Chỉ xem của tác giả
Cảm nhận xem lại phim hơn 10 năm sau
Có lẽ đã trưởng thành hơn, nên khi xem lại lại thấy ám ảnh hơn...
Có nhiều chi tiết hồi ấy xem bị bỏ lỡ, bởi romance không thể da diết hơn nên cứ xem đi xem lại những đoạn thời còn một lòng hướng về nhau...
Đại nhân không hề ghen tuông dù cho Ok có lựa chọn một ai khác không phải anh, "Không phải ta cũng được", "Nàng quên ta cũng được, nhưng Jang Seong Baek tuyệt đối không thể".
Mong muốn của anh là cô dđược sống một đời bình an hạnh phúc, nhưng khi nhìn thấy cô đi vào con đường tự hủy như thế, bản thân anh lúc đó mới cứng rắn hơn, từ bỏ hết thảy mục đích của mình, tiếc là đã muộn rồi. Ok đã ngày càng rời xa anh...
Câu nói làm mình đau lòng
Khi Ok quay về sau khi thấy Jang Seong Baek giết "mình", xin đại nhân thu nhận cô, Ok lại một lần nữa tổn thương anh
"Tiểu nữ sẽ giết Jaeng Seong Baek để chuộc tội"
"Chuyện này giết hắn là bỏ qua được sao?"
Lúc này Ok mới nhận ra mình đã tổn thương anh đến mức nào
"...Đại nhân..."
Nhưng cuối cùng, sau một hồi lâu thật lâu, anh lại yếu lòng chấp thuận
"Hãy nhận lấy bổ phù lại đi, nhưng đối với ta, kể từ nay, ngươi chỉ là một Damo, không hơn, không kém."

Thực sự là khi ấy đã quá đau lòng nên chỉ dám xem qua loa những tình tiết này, nay càng hiểu hơn, càng đau lòng hơn.
Rốt cuộc, có lẽ mình đã có thể tạm chấp nhận kết cục bi thương của cả ba nhân vật chính, vì có thể nó không là bi thương đối với họ. Có lẽ nếu còn sống tiếp, họ sẽ lại bị dằn vặt, khổ sở còn hơn cả cái chết

Một ngày buồn xem lại phim. Mình nhất định sẽ làm một bộ truyện tranh về Ok và đại nhân, nếu họ lựa chọn khác đi, số phận của họ có thể sẽ khác được không?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách