Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: cuopbienmap
Thu gọn cột thông tin

[Cuộc thi viết] [Hết thời hạn] Nơi post bài dự thi

Đóng [Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 11-12-2012 19:30:26 | Xem tất
SBD 10

Bài dự thi "Giấc mơ Giáng Sinh"
Nick Kites: niebo
Tiêu đề bài dự thi: Christmas in peace

Đêm giáng sinh ở Việt Nam sẽ có tuyết chứ? Nếu có tuyết thì tôi sẽ biết được liệu thật sự tuyết có màu trắng không, có lạnh không, có thể nào mang theo hơi ấm mà không bị tan chảy hay không. Nhưng trái đất đang trải qua thời kỳ khủng hoảng, môi trường ô nhiễm, bầu không khí nóng dần lên. Dù tôi đang ngồi đây, tiết trời tháng mười hai vẫn chưa thể khiến tôi rùng mình. Sự đẹp đẽ của mùa đông trong tôi là tiết trời se lạnh cùng những cơn gió đập vào người buốt giá. Nhưng vẫn thật sự rất vui, rất hạnh phúc. Vì khi đó tôi càng nhận ra mình cần hơi ấm đó biết bao

Dù sao trái đất đang nóng dần lên, sẽ tốt hơn nếu xóa sổ đi băng tuyết hay sẽ tốt hơn nếu tôi có thể đến được một nơi để cùng em ngắm tuyết rơi, chỉ mùa đông này thôi, hãy ở bên tôi, dù chúng ta không thể thấy được phép màu, có em gần cạnh tôi, nắm tay tôi thêm một lần nữa, đó chính là bông tuyết đẹp đẽ nhất, và cũng không có định nghĩa nào cho bông tuyết mà tôi hằng mong mỏi nữa

Liệu sẽ có bao nhiêu người trên thế giới không ích kỷ? Tôi không thể không ích kỷ nếu tôi yêu em, và dù không thể có được em, không thể nói yêu em, tôi vẫn ích kỷ như thế. Nếu có thể, điều ước của tôi cho đêm giáng sinh đó là ông già Noel hãy lấy đi hạnh phúc của tất cả mọi người, hãy để họ trải qua một giáng sinh đau đớn như tôi, một giáng sinh của sự cô độc, của nỗi nhớ và sự trăn trở mà tôi mang theo suốt bao nhiêu năm tháng qua

Món quà giáng sinh tôi nhận được từ em là một tấm thiệp. Những câu nói của em tôi vẫn luôn ghi nhớ. Tôi vẫn còn giữ tấm thiệp ấy. Tưởng như mùi vị mà tôi ngửi thấy là em. Không thể. Nó chỉ nhuốm màu sắc u ám của thời gian, của một chiều đông trầm mặc mà không lạnh. Tôi muốn hút một điếu thuốc nhưng mùi đó khiến tôi khó chịu, khói thuốc làm tôi cay mắt. Tôi muốn khóc dù luôn nghĩ sẽ mỉm cười khi nghĩ về em để nếu tôi có thể được thấy em lần nữa, tôi có thể lần đầu tiên là người bước trước, về phía em, lần này tôi muốn chủ động ở cạnh bên em, âm thầm, em là người con gái mà tôi muốn trọn đời bảo vệ

Chúng ta đã từng bao giờ là bạn bè chưa? Trên vỏ tấm thiệp em ghi chữ cái đầu tiên của tên tôi. Lúc đó tôi vẫn là người duy nhất em quen biết mở đầu tên bằng chữ cái đó. Điều đó có khiến em dễ dàng hơn, có khiến em đỡ bị nhầm lẫn. Tôi chưa từng vui vì cái tên của mình, nhưng vì em, lần đầu tiên tôi thật sự biết trân trọng nó. Khi tôi nhận ra mình yêu em, tôi cũng biết không bao giờ tôi có thể được nhận một tấm thiệp nào nữa của em chúc tôi một giáng sinh an lành nữa. Không phải em và tôi tách rời khỏi nhau. Khi chúng ta còn bé, chúng ta ở trong một nhóm nhỏ thôi phải không, nhưng càng lớn lên thế giới của chúng ta càng mở rộng ra, dường như tôi không còn có thể là người duy nhất, thậm chí tôi còn không phải người mang chữ cái đó trong thâm tâm em nữa. Em đã có một thế giới khác rộng mở ra trước mắt. Thế giới của tôi thì chỉ còn biết đóng lại, vì tôi không thể có được em trong đôi mắt mình, dù có gọi tên em, cũng sẽ là một người khác. Tôi thật sự không có khả năng mang em trở lại những ngày xưa ấy. Nếu tôi có thể bước vào cỗ máy thời gian của Doraemon, liệu em có muốn là người bạn đồng hành của tôi hay không?

Nếu có thể cùng mơ một giấc mơ như em, cùng nhìn thấy một thế giới như em, liệu có khi nào chúng ta có thể có được một hiện tại được ở cạnh bên nhau? Nhưng tôi không muốn và cũng không thể yêu một người giống người mà em yêu. Tôi không thể mơ một giấc mơ như em. Tôi không thể trở thành em. Vì em là duy nhất trong tôi. Vì em là người duy nhất mà tôi trân trọng, còn hơn cả sự ích kỷ và bản tính chiếm hữu của bản thân mình

Tôi biết mình không thể giữ em lại. Nhưng mỗi lần nghĩ đến, tôi cũng chưa bao giờ muốn em chọn một con đường khác. Vì em bước về phía trước đó, dù có rời xa tôi, đó mới là người con gái mà tôi yêu. Không phải ai khác

Tôi chưa bao giờ ước nguyện điều gì cho giáng sinh

Nhưng hôm nay, tôi muốn gửi đến bầu trời và ngôi sao rực sang nhất ước nguyện đầu tiên của mình

Hãy để cho bất kì ai nhìn thấy bầu trời vào ngày giáng sinh được trọn vẹn hạnh phúc trong ngày hôm đó

Dù em có xa tôi, chúng ta vẫn hít thở cùng một bầu không khí

Dù em có xa tôi, chúng ta vẫn luôn nhìn về chỉ một bầu trời

Vậy nên, cô gái của tôi, hãy bước đi và hạnh phúc nhé

Một ngày nào đó, tôi sẽ bước đến bên em, chạm tay vào lưng em, vững chãi giúp em hướng tới phía trước. Vì đó là điều mà em đã làm cho tôi. Vì đó là điều mà tôi mãi trân trọng. Vì đó là điều mà tôi đã yêu……..

Merry Christmas, my friend and my all

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=365186&pid=5014003  Đăng lúc 26-12-2012 05:07 PM
http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-viet-duoc-yeu-thich-nhat-tu-sbd-01-sbd-33--365139-1-1.html  Đăng lúc 20-12-2012 11:11 PM
Đọc bài của bạn buồn quá, chúc bạn sớm tìm dc một hạnh phúc mới nhé, quên quá khứ và bắt đầu một ty mới ^^  Đăng lúc 16-12-2012 11:51 AM

Rate

Số người tham gia 3Sức gió +15 Thu lại Lý do
•Mia• + 5 Ủng hộ 1 cái!
Harukimiki + 5 Ủng hộ bạn
hopeful_colour + 5 :)

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-12-2012 20:23:31 | Xem tất
SBD 11

Nick Kites: leeyen123
       Tiêu đề bài dự thi:Điều ước nhỏ nhoi

Một mùa giáng sinh lại đến, không gian xung quanh tấp nập náo nhiệt , bông tuyết rơi trắng xóa. Đâu đây vẫn còn vương  trên nét mặt những bộn bề lo toan của những người đi làm công sở; những lo lắng hồi hộp của các cô cậu học sinh sẽ sắp và đang thi…. Gạt đi những lo âu, cùng trở vệ khung cảnh thực tại. Một đêm giáng sinh thật tuyệt vời thế này rất thích hợp cho chúng  ta  cùng nhau vui đùa. Nhưng với cá nhân tôi mùa giáng sinh năm nay không trọn vẹn như mọi năm……….
Giáng sinh khi người người trở về với gia đình cùng nhau chung vui chia sẻ những câu chuyện , những kỷ niệm vui buồn trong gần một năm qua thì gia đình tôi lại thiếu một người- đó là ba tôi.
Ba tôi là một ngư dân đi biển , hằng ngày đối diện với sóng gió, vài ba tháng mới được về với gia đình. Mỗi lần như thế tôi thấy người ba  ngày một gầy hơn, ba ho cũng nhiều hơn.Nhìn những nét nhăn xuất hiện trên trán ba tôi lại cảm thấy hổ thẹn bản thân mình. Mình đã làm được gì? Đã làm những gì để xứng đáng cho tình thương ba dành cho tôi. Những lúc tôi lầm lỗi, khi ba la tôi, tôi bảo thủ tôi cố chấp, tôi chưa bao giờ nghĩ cho người khác, chưa bao giờ đứng trên phương diện của cha tôi để tôi hiểu và tôi biết ba đang nghĩ gì. Nếu như cô bé lọ lem đã mất người thân, chỉ còn lại người bố, và thiếu thốn mọi đều đêm giáng sinh cô bé không được  ở trong nhà xum vầy với gia đình, chịu cảnh buốt giá . Thì tôi khi được ngồi trong nhà ấm áp tôi vẫn cảm thấy không vui. Tôi nghĩ về ba, giáng sinh ba chỉ có một mình……..
Người khác ước thật lớn la: ước được giàu có, ước gặp được  hoàng tử của đời mình,…
Nhưng tôi chỉ xin một điều ước nho nhỏ đó là sức khỏe của ba tôi. Tôi mong ba sẽ luôn khỏe mạnh và sống vui.Mọi người vẫn thường bảo nhau, ông già nô en chỉ tặng quà cho những đứa trẻ ngoan. Mặc dù tôi không tin tưởng mấy vào sự kỳ diệu trong cuộc sống nhưng tôi vẫn mong muốn điều ước của mình trở thành hiện thực. Tôi sẽ ngoan , sẽ học thật chăm để ngày 24 sắp tới ống khói nhà tôi sẽ có người đến gõ cửa và biến ước mơ của tôi trở thành hiện thực.
MERRY CHRISTMAS - Hi vọng ước mơ của mình thành hiện thực chúc mọi người có một giáng sinh vui vẻ nhé.

Bình luận

http://kites.vn/forum.php?mod=redirect&goto=findpost&ptid=365186&pid=5014003  Đăng lúc 26-12-2012 05:07 PM
http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-viet-duoc-yeu-thich-nhat-tu-sbd-01-sbd-33--365139-1-1.html  Đăng lúc 20-12-2012 11:11 PM
cô Én à, cô viết mà k rủ tui vào ủng hộ à :((  Đăng lúc 19-12-2012 02:39 PM
*ôm* e ss viết tình cảm quá :x  Đăng lúc 13-12-2012 03:26 PM
còn thời hạn đến 20/12 mà bạn, đây là nơi post bài, có gì thắc mắc thì post tại thread thông báo event nhé. Bạn đọc kĩ lưu ý tại post này:D  Đăng lúc 11-12-2012 08:24 PM

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
Harukimiki + 5 Ủng hộ 1 cái!
hopeful_colour + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-12-2012 22:06:12 | Xem tất
SBD 12
Bài dự thi "Giấc mơ Giáng sinh"
Nick kites: bmwx1ilu
Tiêu đề bài dự thi: Giáng sinh của tuổi thơ

http://static.mp3.zdn.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin4.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMi8wOS8xMC9lLzAvInagaMEZTBiNmU1N2ZlYWUwOTmUsIC4MzA5YzNjMTmUsICxMmY4MDAyZWYdUngWeBXAzfDMgR2F0mUsIC3UgOSBLYXxSZW1pWeB3JvInagaMEWeBWVdUngfHw1
          Người ta nói con người càng lớn ước mơ càng hiện thực, vì người ta đã không còn ở cái tuổi mơ trở thành công chúa trong truyện cổ tích hay bay ra ngoài vũ trụ nữa. Nhưng với tôi, có lẽ càng lớn ước mơ càng đơn giản. Tôi đã đủ trưởng thành để hiểu có những ước mơ dù có cố gắng bạn cũng không thể làm được, một trong số đó là ước mơ quay ngược thời gian…
         Nếu một ngày bạn được trở về quá khứ, bạn muốn gặp ai hay muốn thay đổi điều gì? Nếu là một con bé cấp hai được hỏi câu này, tôi đã hồn nhiên trả lời, tôi muốn thay đổi thứ này, thứ kia, và đã có những lúc buồn bã, tôi nói: “Tôi muốn thay người làm ba mình!”. Những năm tháng đó thực sự là những tháng ngày đen tối của cuộc đời. Nhưng bây giờ trả lời câu hỏi này, tôi chỉ muốn nói: Tôi muốn trở về thời còn thơ bé, trở về với ba của ngày xưa, cái ngày ba chưa thay đổi…
        Trở về cái ngày hai bố con ôm nhau xem phim, tôi lăn ra ngủ, rồi ba bế tôi nhẹ nhàng đặt vào giường, mỗi khi tỉnh lại thì mình đã nằm trong chiếc chăn ấm áp, để được rúc đầu vào lòng ba, ngủ say đến sáng… Giờ đây, khi ba về nhà thì cả nhà đã say ngủ, thậm chí tôi có thể đánh dấu được những ngày ba về trên quyển lịch nhỏ trên mặt bàn học, đơn giản vì nó quá ít…
        Trở về cái ngày cả nhà đi vườn trẻ chơi, tôi kéo ba vào cửa hàng chụp ảnh, cả nhà đã có một bức ảnh, dù rằng chẳng mặc quần áo đẹp, chẳng tô son phấn nhưng nụ cười luôn rạng rỡ…Giờ đây, đã nhiều lần tôi muốn cả nhà có một bức ảnh đẹp làm kỷ niệm treo trong phòng khách nhưng chỉ nhận lại được những sự từ chối, người lớn bận quá sao khi không có thời gian cho một nụ cười?
        Trở về căn nhà 29m2 trong căn chợ nhỏ, mỗi lần đi học về, ba mẹ lại mệt mỏi than nó sao chật quá nhưng tôi lại luôn cảm thấy căn bếp của nó luôn ấm lửa mỗi tối… Giờ đây, chúng tôi đang sống trong một ngôi nhà to đẹp, rộng rãi, đủ để mỗi người một phòng, và đồng nghĩa với mỗi người một không gian, mỗi người một mối bận tâm, đã bao lâu rồi phòng bếp không có ai nấu nướng…?
       Trở về với ngày ba tôi nhiều đêm đang ngủ bị đánh thức bởi tiếng chuông điện thoại, hai ba giờ sáng mẹ và tôi lo cho ba đang bắt cướp ngoài đường, lại mong cho ba có thể lên chức, để không phải trực đêm như vậy nữa… Giờ đây, ba đã khác, đã chỉ cần lệnh cho đồng đội đi làm, nhưng sao tôi không thấy hãnh diện vì ba nữa, giờ đó ba vẫn không ở nhà, đã chạy theo những ván bài đen đỏ…
       Chưa bao giờ tôi thể hiện những điều này với người khác, đơn giản vì tôi cho đó là số phận mà mỗi người phải chịu. Có lẽ tôi còn hạnh phúc hơn rất nhiều người không có ba để trách, để than, để buồn, thậm chí để hận. Và có lẽ một ngày thật sự gia đình này sẽ tan vỡ, nhưng tôi có lẽ đã đến cái tuổi đủ để chấp nhận những con sóng dữ của cuộc đời…
       Chỉ trong một phút giây thôi, nếu thật sự có ông già Noel trên cuộc đời này, xin được mơ về cái ngày xưa ấy… Khi ba vẫn là ba của ngày trước…

Bình luận

Đọc bài nỳ xúc động quá :">  Đăng lúc 18-12-2012 11:25 PM
Bài viết cảm xúc quá!:x  Đăng lúc 11-12-2012 10:10 PM

Rate

Số người tham gia 5Sức gió +25 Thu lại Lý do
shinemy1987 + 5 :X
bingo_carot + 5 Cảm ơn bạn
.Me. + 5 Ủng hộ em :x
hopeful_colour + 5 Ủng hộ bạn
einna + 5 :)

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-12-2012 22:19:14 | Xem tất

Gửi anh, tình yêu của em

SBD 13
       Nick Kites: caroline_tran
       Tiêu đề bài dự thi: Gửi anh, tình yêu của em...
Gửi anh, tình yêu của em…
“Sang đông rồi đấy! Tuyết rơi rồi này!”
Vâng, em đã thấy tuyết rơi rồi, ngay bên cửa sổ kia, trắng xóa, em không thể tưởng tượng ra cái lạnh buốt da buốt thịt ở nơi ấy, cách đây một nửa vòng trái đất xa xôi. Nhưng em biết chắc rằng giờ phút này, em đang mong được ở bên anh, để dành cho anh cái ôm ấm áp của em…

Em chưa bao giờ quên ngày tiễn anh ra sân bay, nói tạm biệt anh mà trong lòng em đau thắt lại. Em đã từng rất vui và hạnh phúc vì chúng ta đậu cùng trường đại học. Những ngày tháng cùng anh học bài, ôn thi, là những ngày tháng hạnh phúc nhất trong đời em. Bởi lẽ đó là những ngày em được ở gần anh hàng ngày, hàng giờ…

Chắc anh chẳng biết đâu nhỉ, rằng em yêu anh, em đã yêu anh từ những ngày đầu tiên vào lớp 10, khi em vẫn còn là một con bé ngốc nghếch ở huyện lên thành phố học và bị bạn bè trêu chọc. Em cắn răng chịu đựng, vì không có một người nào có thể giúp em, hay ít nhất là sẵn sàng “ra tay nghĩa hiệp”, trừ anh. Kể từ giây phút anh kéo em ra sau lưng, trừng mắt với các “đàn chị” trong trường, thì hình ảnh của anh đã mãi mãi khắc sâu vào trái tim của em, tới nỗi em dù đã nỗ lực hết sức vẫn không thể xóa nhòa nó được.
Anh ngày ấy bất cần, anh ngày ấy vô tư, anh ngày ấy là một anh chàng đẹp trai tai tiếng hàng đầu của trường, nhưng cũng lại là học sinh có thành tích đứng đầu bảng. Anh ngày ấy là niềm ước ao của em đấy anh có biết không? Vì anh mà em nỗ lực và nỗ lực không ngừng. Vì anh mà em đã chuyện nên làm, chuyện không nên làm gì em cũng đã làm cả rồi… Chỉ trừ việc nói cho anh biết rằng “Em yêu anh!”

Anh nói với em rằng, anh đã giành được học bổng, rằng anh rất vui, rằng anh sẽ đi du học, đi rất xa, đi đến chân trời mới đủ rộng, đủ lớn để anh vùng vẫy. Em rất mừng cho anh, nhưng cùng với sự chúc phúc ấy là cả sự ích kỷ của mình, em vẫn còn hy vọng mong manh, rằng anh sẽ không đi đâu cả, anh sẽ ở đây, để em có thể được nhìn ngắm anh mỗi ngày, để em được sóng bước cùng anh, dù rằng với tư cách một người bạn thân…

Giáng sinh đang tới rất gần rồi, và em cũng đã biết, dù anh chưa kể cho em, nhưng em đã vô tình nhìn thấy trên màn hình skype, một chút của chiếc nhẫn, đeo trên ngón áp út của anh. Có phải anh đã tìm được người đủ để anh trao tình yêu mạnh mẽ của mình cho cô ấy? Em mừng cho anh, nhưng vẫn ích kỷ mong rằng, dù mong manh, người con gái ấy là em. Anh biết không, bởi vì em yêu anh, bởi vì anh mà em cố gắng từng ngày, bởi vì anh mà em không ngừng nghỉ, để có thế bước gần đến anh hơn. Làm sao để anh biết nhỉ, biết rằng “Em yêu anh” vô cùng? Gửi anh, tình yêu của em…

Nếu có một điều ước, em ước rằng Giáng sinh này của em sẽ được lấp đầy bằng tình yêu của anh. Dù chỉ là một lần thôi, em sẽ lại được nhìn thấy nụ cười ấm áp tỏa sáng ấy cùng ánh mắt rạng rỡ của anh. Dù chỉ một lần thôi, em sẽ được nghe anh nói rằng “Anh yêu em”. Dù chỉ một lần thôi, em vẫn hy vọng rằng em sẽ được cùng anh hẹn hò tay trong tay. Gửi anh, tình yêu của em. Em có tham lam quá không anh? Khi ước mơ Giáng sinh này được cùng anh trải qua những giây phút ấm áp và hạnh phúc của một đôi tình nhân?

Gửi anh, tình yêu của em, ước mơ đêm Giáng sinh của em, chỉ có thế thôi. Nhé anh!

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Nhe-Anh-My-Tam/ZWZCOD7B.html

Bình luận

edit bài trong vòng 3 tiếng nhé bạn:D ^^ Chúc bạn may mắn  Đăng lúc 11-12-2012 10:22 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-12-2012 22:44:43 | Xem tất
SBD 14

Nick Kites: angellata
Tiêu đề bài dự thi: "Ông già Noel"

Noel. Cứ nghĩ đến Noel là mọi người sẽ nghĩ đến không khí lạnh này, cây thông này, quà tặng nữa này. Và còn một điều chắc chắn không thể thiếu, đó chính là ông già Noel. Với người lớn, ông già Noel chỉ là những người đứng ở những cửa hiệu lớn, vẫy chào, mỉm cười hay làm điều gì đó với mục đích thu hút trẻ con và đồng nghĩa thu hút cả "người lớn" của trẻ con ấy. Với trẻ con, ông già Noel là người sẽ mang lại quà tặng vào mỗi đêm theo đúng lý thuyết phải thế. Với tôi - một người không phải trẻ con và cũng không hẳn là người lớn - ông già Noel không có thật. Ông không ghé thăm tôi vào ngày Noel, ông không gửi tặng quà dù tôi có ngoan đến mức nào và dĩ nhiên, tôi chưa bao giờ thấy ông.

Cứ đến Noel, điều tôi nghĩ không thể thiếu không phải thông, chẳng phải quà và cũng không là ông già Noel nốt. Điều không thể thiếu ấy chính là ba tôi. Ba luôn truyền niềm tin rằng vào hôm Giáng Sinh ông già Noel sẽ ghé đến và để quà cho tôi. Ba bảo tôi cứ nói với ba điều ước, ba sẽ...nói lại điều đó cho ông già Noel. Tôi đã tin điều đó trong nhiều mùa Noel và dĩ nhiên, mùa nào tôi cũng có món quà mình muốn. Tôi xem phim thấy ông già Noel thường vào bằng ống khói, tôi cứ thắc mắc mãi, nhà mình làm gì có ống khói. Ba tôi bảo, ông già Noel đã vào bằng lỗ thủng ở vách tường nhà tôi. Tôi cứ nghĩ may mà nhà mình bị thủng, không thì chả biết ông già Noel làm sao mà ghé. Tôi đâu biết rằng ngày ngày ba tôi phải đi làm để có tiền vá lỗ thủng ấy. Lúc ấy, cứ đến mùa Noel, tôi lại ráng thức canh xem ông già Noel làm sao chui qua được lỗ thủng ấy. Nhưng chẳng bao giờ xem được vì tôi cứ ngủ quên mất. Nhưng niềm tin vào điều ấy chưa bao giờ vơi đi.

Năm này qua tháng khác, nhà tôi đã có một chỗ ở tốt hơn. Tiếc cái là...nhà này không có lỗ thủng. Chao ơi là buồn! Noel đầu tiên ở nhà mới, tôi cứ thấp tha thấp thỏm, giả vờ ngủ mà cứ lo lo. Năm nay mình chuyển nhà, ông già Noel không biết có biết địa chỉ nhà mới mình không?! Không có lỗ thủng làm sao ông vào nhà?! Ba bận rộn quá có kịp nói với ông về quà của tôi không?! Bao nhiêu câu hỏi cứ làm tôi thao thức mãi. Hôm ấy ba tôi lại đi làm sớm, khoảng 3h sáng thì phải. Tôi giả vờ ngủ nhưng vẫn canh ông già Noel. Đột nhiên tôi thấy ba lôi ra từ góc phòng một cái hộp khá to. Ba đặt ngay ngắn vào đầu giường của tôi. Tôi không dám dậy xem vì sợ mẹ sẽ tỉnh giấc. Hôm sau tôi mới biết, đó là món quà Noel của tôi. Món quà mà chưa năm nào ba quên, chưa năm nào ba không làm việc vất vả để có nó, có được cả niềm vui trẻ thơ của tôi. Bao năm ba tần tảo mà tôi chỉ biết cảm ơn ông già Noel.

Năm nay, nếu như có một điều ước, tôi muốn được một ngày trở thành một ông già Noel, một ông già Noel của riêng ba tôi thôi. Tôi mong vào hôm ấy, tôi sẽ có quyền năng để xoá tan những mệt nhọc của ba, những vết hằn trên trán hay xoá đi cả làn da sạm đen vì nắng. Tôi muốn ba tôi biết rằng, ba là người ba tuyệt vời nhất trên thế gian này. Tôi chưa bao giờ nói cảm ơn ba một cách chân thành và nghiêm túc cả. Vào đêm Noel, hãy cho con đủ dũng cảm để thốt lên 4 từ thôi "Con cảm ơn ba", ông già Noel nhé.

P/S: Cảm ơn mọi người đã dành chút thời gian đọc bài của mình nhé. Hi vọng là không lạc đề. Cảm ơn mọi người một lần nữa!^^~~!

Bình luận

Ồ người quen!^^~~! Hú! Em hú rồi đó ss!^^~~! Bữa đọc thể lệ đang hứng thú nên viết luôn! Mấy hnay quên mất tiêu! Ss ten cười gì đấy?!=))!  Đăng lúc 16-12-2012 01:20 PM
hí hí  Đăng lúc 16-12-2012 12:37 PM
hi, mèo em có tham gia nữa này , hihi sao ko hú ss một tiếng hử ?  Đăng lúc 16-12-2012 11:16 AM

Rate

•Mia• + 5 Ủng hộ 1 cái!
J-muzik + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-12-2012 23:45:26 | Xem tất
SBD 15

Nick Kites: Khùng
Tiêu đề bài dự thi:

"Tuyết sẽ rơi đêm Giáng sinh"

Giáng sinh? Giáng sinh ư? ...Giáng sinh trong em chỉ một màu: tuyết trắng và cũng chỉ một cảm nhận: cô đơn.

Với em Giáng sinh là cánh đồng tuyết trải dài bất tận, là những mái nhà tuyết trắng bao phủ, là những rừng thông trắng màu tuyết, là những con đường tuyết ngoằn ngoèo…vì thế, tự nhiên chỉ cảm thấy cô đơn. Suy nghĩ này có lẽ bởi câu chuyện bi thương về Cô bé bán diêm, cũng có thể là do câu chuyện về Nữ hoàng tuyết mà em đã đọc khi còn nhỏ. Nhưng em chắc chắn không ở trong hòan cảnh của cô bé bán diêm ấy; em cũng không xinh đẹp mà cũng chẳng cô đơn đến mức phải bắt cóc Kay về bầu bạn như Nữ hoàng tuyết,…vậy tại sao Giáng sinh về những hình ảnh đó cũng ùa về trong em.

Tại sao chứ? Lý do đơn giản nhất là vì những câu chuyện bi thương đó đã ăn sâu vào suy nghĩ của em…chỉ thế…đơn giản như vậy thôi…em luôn tự nhủ như vậy…Giáng sinh cô đơn không có nghĩa là không hạnh phúc. Em hạnh phúc vì được ba mẹ yêu thương, mọi người quí mến. Hạnh phúc vì em có thể làm bất cứ điều gì mà em thích. Em hạnh phúc vì gia đình vẫn luôn quây quần bên nhau trong suốt bốn mùa. Và Giáng sinh không có anh, em vẫn hạnh phúc….nhưng em đã cô đơn. Cô đơn vì bây giờ chẳng ai là không có người yêu cả, cô đơn vì ngồi ở nhà xem phim một mình mặc dù muốn tiêu tiền cho giáng sinh nhưng các hoạt động mùa giáng sinh thường lại chỉ dành cho những người đang yêu nhau mà chả hề chú ý đến những người độc thân.

Nhưng em đã hạnh phúc và không cô đơn vào cái ngày giáng sinh không có tuyết rơi ấy, chỉ có những làn mưa nhè nhẹ, bay bay vương lại nhẹ nhàng trên vạt áo - ngày em gặp anh. Khi những bông tuyết đầu mùa rơi đánh dấu mùa Giáng sinh đang về, em đã nhắm mắt và cầu nguyện. Vì hy vọng ước nguyện sẽ trở thành hiện thực mà mọi người thường ước vào ngày đầu tiên tuyết rơi. Và em đã ước gì nhỉ, nên ước gì cơ chứ…chẳng cần nói cũng hiểu phải không?  

Đã một mùa Giáng sinh em sống trong cổ tích, không phải thế giới của cô bé bán diêm, của nữ hoàng tuyết mà là thế giới của nàng tiên cá, một nàng tiên cá yêu chàng hoàng tử nhưng chỉ có thể tồn tại lặng lẽ và tan biến như bọt biển. Vì Nàng tiên cá hiểu rằng đối với cô ấy mà nói hoàng tử là người xa xăm biết chừng nào, sẽ có một ngày anh ấy biến mất như những ngôi sao rực rỡ thường làm mà thôi. Nhưng hãy cứ để em được sống trong thế giới cổ tích …. dù là mùa Giáng sinh năm nay, mùa Giáng sinh sang năm hay mùa Giáng sinh bao nhiêu năm sau nữa…

Và nếu như đêm Giáng sinh này, nàng tiên cá nhận được một điều ước em chắc chắn rằng nàng ấy sẽ chỉ ước lời nguyện cầu vào ngày đầu tiên tuyết rơi ấy sẽ trở thành hiện thực:

"Ước cho những bông hoa tuyết sẽ mang đến những cơn mưa hạnh phúc,

Ước cho những người yêu nhau sẽ được ở bên nhau,

Ước cho những trái tim biết yêu thương và chờ đợi sẽ được hưởng hạnh phúc bền lâu mãi mãi,

Ước cho những người yêu nhau, xa nhau sẽ có ngày được gặp nhau, nắm tay và trao cho nhau hơi ấm bước qua mùa đông lạnh giá."

Ở một nơi nào đó trên trái đất này, có nhiều người đã chờ được một người trở về,

Ở một nơi nào khác trên trái đất này, có nhiều người vẫn đang mòn mỏi chờ đợi

Đêm Giáng sinh, tuyết sẽ rơi những bông tuyết hạnh phúc mang người bạn yêu thương trở về!!!

===============
p/s: Cảm ơn các bạn đã đọc bài. Hy vọng mùa Giáng sinh này sẽ thật ấm áp, bình yên^^

Bình luận

Rate

•Mia• + 5 Ủng hộ 1 cái!
Harukimiki + 5 Ủng hộ bạn
hopeful_colour + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-12-2012 00:25:22 | Xem tất
SBD 16

Nick Kites: Seob_iu_no.1
Tiêu đề bài dự thi : Mùa Đông lạnh

Thu đi đông về nhanh thật thời gian đúng là chả chờ đợi ai bao giờ chả mấy chốc mà đến giáng sinh. Giáng sinh năm nay chắc chẳng thể vui bằng năm ngoái vì tôi mất đi một người bạn. Người ấy sang sing du học buồn thật còn đâu những ngày giáng sinh 2 đứa đi chơi cùng nhau. Nếu cô bé bán diêm có 3 điều ước bởi mỗi lần châm lửa thì tôi chỉ cần 1 điều ước và do ông già noel tặng rằng người bạn của tôi chưa từng đi xa mà cô ấy luôn ở bên tôi ngay lúc này vào giáng sinh năm nay. Đây là giấc mơ giáng sinh của tôi được chia sẻ với các bạn vui thật

Ps Mày ở bên đấy mau về đi nhé Trang tụi tao nhớ mày lắm đấy

Bình luận

khíp tết tui zề cô yên tâm đê làm như tui hem về á  Đăng lúc 12-12-2012 06:43 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-12-2012 00:56:50 | Xem tất
SBD 17

Nick Kites: hermy_lA
Tiêu đề bài dự thi: Ước thật nhiều...

Post bài này ủng hộ box, tăng view, câu còm, kiếm xèng (1đô).
Chúc cuộc thi thành công thành công đại thành công nha nha nhaaaaaaaaaaa.

Thấy giang hồ post bài hát, mình cũng đu theo. hơ hơ hơ

http://www.youtube.com/watch?v=bNttiMW679c&feature=share&list=LLYw9-GcPJAR9xRRR1jAamYQ

Bài dự thi :
Ước mơ Noel.
What????
Đối với mình, không có định nghĩa gì đặc biệt về Noel.
Tối 23, chỉ đơn giản là ngồi hỏng mỏ ra đường, hoặc có năm may mắn được bạn núm đầu đi ăn kem, hoặc quởn hơn nữa thì lết ra quận 1 mần vài pô hình.
Hết.
Noel đối với mình cũng như bao ngày khác, chẳng qua chỉ là đường xá đông hơn một tẹo, và ai đó xung quanh diện đồ đẹp đi chơi một tẹo.
Hết.
Ước mơ cho đêm Noel?
Ờ thì có một điều hơi trái ngược, đó là chẳng hứng thú với mấy ngày lễ lộc, nhưng được cái cực ghiền mấy câu chúc, điều ước. Noel cũng ước, Tết Tây cũng ước, Tết ta cũng ước, đi ngang qua chùa cũng cúi đầu thầm ước.
Noel năm nay, nhiều sự cố đến, nhiều việc đến, nhiều chuyện đến, nhiều cái để lo, nhiều thứ để nghĩ. Riết rồi mắt ráo hoảnh ngơ ngác nhìn facebook : “ Ơ thế ra sắp Noel rồi sao?”.
Và thế là trong lúc lũ bạn đăng hình đi chơi ngập cái wall, anh chị em bà con cô bác cũng hò nhau lên gào “giáng sinh, giáng sinh! “ thì mình và đồng bọn vẫn đơ đơ : “Sao hok có tí tẹo hứng gì hết vậy nè?”
Ấy thế đấy. Cuộc sống của bản thân đôi lúc tự nghĩ sao mà vô vị quá. Ăn ở thế nào mà ra nông nỗi này không biết nữa. Hây yà!
Nhưng thôi, lan man dài dòng hại não quá. Vô thẳng chủ đề chính luôn.
Nếu có điều ước cho đêm Noel này, con sẽ ước…
Ừm, ước gì bây giờ ta?
Thứ nhất, chắc chắn con sẽ chỉ ước cho BẢN THÂN con mà thôi. Con không đủ yêu thương mà ước cho nhân loại. Như thí sinh HHHV đã từng bảo, nếu tận thế, sẽ cướp nhà băng để chia cho người nghèo. Không biết mọi người nghĩ sao chớ con nghe rỗng lắm. Chẳng biết sau này cô ấy có đi làm từ thiện nhiều, chia sẻ bớt chút ít tiền bạc cho người nghèo để phù hợp với lời nói của cô ngày hôm nay không nữa. Chứ giờ là con ứ tin. Lời nói văn vẻ xa vời quá, con là con chỉ tin vào hành động thôi. Thà nói như cô khác, cướp nhà băng để lấy tiền xài, nghe còn có vẻ thiết thực hơn. Mà nếu tận thế, con sẽ chạy đi hun mấy thằng mà con thích. Hên nữa thì con đu máy bay qua được mấy chỗ idol của con thì con sẽ đè ra mà sàm sỡ. Hơ hơ, giỡn thôi chớ, nếu tận thế, chắc con sẽ hành động như John ở cuối phim Knowing.
Thứ 2, điều ước này chắc chắn sẽ mang lợi lộc về cho con, tất nhiên là phải thế rồi. Chủ xị cuộc thi đã bảo, ước cho thiệt bự ha. Zị thì ông già Noel ơi, con sẽ ước cho thật nhiều.
Con ước con sẽ có một tềnh êu lãng mạn cực kỳ với một người tuyệt vời cực kỳ ( chí ít là đối với con).
Con ước con sẽ mất hết, mất tuốt tuồn tuột tất cả những thói xấu đeo bám con đó giờ. Ví dụ ngủ nhiều, măm nhiều, ham chơi hơn ham học. Đấy đấy đấy.
Con ước con sẽ ĐƯỢC sụt ký. Sụt ký không thì không đủ, cặp giò con bớt bự, cái mông con bớt to, cái mặt con bớt xấu, cái mũi con cao thêm một tẹo ( mà không cần PTTM ^^ ), cái chân con dài ra một tí, cái eo con nhỏ lại xíu nữa. Đấy đấy đấy.
Con ước con trúng số độc đắc ( mua 1 lần là trúng luôn ) , hoặc không thì con sẽ ăn nên làm ra, gặp nhiều may mắn, kiếm được nhiều tiền.
Con ước bạn bè con sẽ luôn đáng yêu và dễ thương đối với con như bây giờ. Sẽ không có đứa nào chơi đểu con như hồi xưa, hay oán hận con như hồi xưa xưa xưa nữa.
Con ước con sẽ được đi ăn đi chơi tè le tét lét, đi du lịch khắp nơi, được gặp nhiều mỹ nam, nhất là những mỹ nam con chất đầy hình trong máy tính, gắn đầy huy hiệu trên balô, treo đầy trên móc khóa. Đấy đấy đấy.
Con ước con sẽ bớt ngu, bớt đù, con sẽ thông minh sáng chói, trở thành súp pơ xờ ta. Súp pơ hot hot hot.
Hây, mệt rồi, té ra là ước nhiều cũng mệt ghê.
Thôi, tạm thời con ước nhiêu đó đã. Kính chúc ông già Noel mạnh khỏe, chúc các chú tuần lộc chạy tốt, sung sức như mọi năm.
Dạ con xin cảm ơn nhiều nhiều, và nhiều nhiều hơn nữa nếu những điều ước trên thành sự thật.
Thôi, con đi ra đây ạ. Cảm ơn ông già Noel đã ghé thăm và tốn chút thời gian đọc những dòng này.

Pê ẹt :  Đó giờ bạn bè đứa nào gặp mình cũng phán câu xanh rờn "Đời tao thấy mày là đứa đê tiện nhất trần gian".

Bình luận

rầu tỷ iu em nó sẽ đọc thật kĩ:)))  Đăng lúc 12-12-2012 05:58 PM

Rate

•Mia• + 5 Ủng hộ 1 cái!
hoaquynh + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-12-2012 01:12:32 | Xem tất
SBD 18

Nick Kites: banhbaokimchi
Tiêu đề bài dự thi: nếu

http://static.mp3.zdn.vn/skins/mp3_main/flash/player/mp3Player_skin1.swf?xmlurl=http://mp3.zing.vn/blog?MjAxMi8wOS8yNy82L2IvInagaMENmIzMGFkYzUwZGUwMDQzZjFmMzZkNjgwYTQ3NjY2ZTQdUngWeBXAzfEdvInagaMEWeBmUgV2l0aCBUaGUgV2ldUngZHxTZyB3YW5dUngYWJlIGZ0LiBWaWJlfHwy

"nếu" có nghĩa là có thể có và cũng có thể là không ,vậy nếu là một giấc mơ em sẽ mơ rất nhiều ,mơ mộng và ước ao nhưng rồi khi nghĩ lại mọi thứ sẽ lại là chữ 'không" ,một giấc mơ trong đêm giáng sinh ư ... nó sẽ là giấc mơ đẹp là nụ cười thân thương hay là nỗi nhớ nhung một quá khứ không còn là của mình .nước Mỹ ,thành phố xa hoa đã đưa anh đi và mang trái tim anh rời xa em ,để mình em lại trên từng con phố thân quen của Sài Gòn những ngày buồn bã .nước Mỹ cho anh một mùa đông lạnh lẽo nhưng lại cho anh một tình yêu mới ấm áp .còn em ư ... sẽ chỉ một mình .Sài Gòn không có tuyết cũng không lạnh lẽo nhưng trái tim em sẽ lạnh lẽo và cô đơn ,vì em đã mất đi cảm giác để cười để yêu thương mà mình từng có .em sẽ không khóc vì em tin khóc sẽ không giải quyết được gì .em sẽ không cười vì nụ cười chỉ che đi sự giả dối trong tim em ,em sẽ ngồi ở nơi ấy ,nhìn ngắm ánh mặt trời nắng của Sái Gòn, để cảm nhận cái nóng quen thuộc những ngày cuối năm, để nghĩ thật ra em cần gì lúc này ... cho em một giấc mơ nhưng em không biết nên mơ sao vì giấc mơ rồi cũng chỉ là một giấc mơ mà thôi...
nếu mọi thứ trong một giấc mơ có thể là sự thật hãy cho em quya lại ái ngày em đồng ý cho anh đi ,cho em quay lại cái ngày em đã tin tưởng rằng dù ở đâu anh cũng sẽ vì em ,và một lòng yêu em .em muốn mình được ích kỷ một lần ...không vì ai không hy sinh cho ai để kéo anh lại điểm bắt đầu .điểm mà nơi đó có em ở bên cạnh .em sẽ cười và thói quen sẽ lại uống vài ly cà phê hè phố ngắm nhìn Nhà Thờ Đứa Bà nhìn ngôi trường tiểu học Hòa Bình khi em và anh còn là những cô cậu bé nhỏ con ..lúc ấy em chưa bao giờ nghĩ người anh bạn trong đám bạn chị em đi đón sẽ là tình yêu mà giờ em không quên được ...
nếu được hỏi thật ra em và anh yêu nhau bao lâu ,anh yêu em nhiều hơn hay em yêu anh nhiều hơn .có lẽ nhiều người sẽ nghĩ là em yêu anh nhiều hơn .thật ra lúc này em đang nghĩ như vậy là vì yêu hay là vì cảm thấy quá uất ức nên em khó quên nó ,quên được anh .em là con người có lòng tự trọng cao mà rất ít khi em cảm thấy bị đỗ vỡ nhưng khi mọi thứ với em là đỗ vỡ em dễ dàng suy sụp nhanh chóng.nhưng me sẽ đeo một chiếc mắt nạ che đi cảm xúc thật trong con người em  .em biết rồi mình sẽ đứng lên được .vì em là người ngoài hành tinh mà ,một người có thể khóc và cười một cách dễ dàng
em không tin vào giấc mơ ,em không tin những thứ sẽ dễ dàng có được với việc chỉ cần cầu mong nó .em ghét những thứ được gọi là mộng đẹp ,vì có mơ và cười thi khi tỉnh dậy mọi thứ sẽ lại như vậy ,không một ai khác không ,cô đơn và lẻ loi .cuộc sống mà em đang có nó .nếu cho em một giấc mơ mùa đông em sẽ chỉ ngủ và không mơ nó vì có mơ thì với em cũng chẳng cho em được gì ngoài một nỗi buồn...
em sẽ tỉnh táo và sống và quay lại sự tự tin vốn có trong lòng em .vì em biết sẽ không bao giờ có kì tích tới với em ,anh sẽ không bao giờ quay lại nữa,anh sẽ là quá khứ mà thôi .cuộc sống sẽ vẫn tiếp tục như vậy với em ...một mùa đông mới mùa đông sẽ dành cho mình em ,giáng sinh của riêng em ,sinh nhật của mình em

Bình luận

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-12-2012 01:33:18 | Xem tất
SBD 19

Bài dự thi: Giấc mơ giáng sinh.
Nick Kites: Thảo_Tôm
Tiêu đề: "Going Home".

Going Home.

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Going-Home-Adagio-From-The-New-World-James-Last/ZW6WUC0E.html

"Going Home"-đơn giản là "Về nhà". Trong một manga tôi đọc nó được dịch là "Đường về"- cũng là tên một bản giao hưởng của Dvorak. Và điều ước duy nhất cho giáng sinh năm nay của tôi chính là "Về nhà". Tròn bốn năm kể từ mùa giáng sinh cuối cùng với gia đình. Chưa khi nào mong mỏi được về nhà, được trở về quê hương, được nằm trong vòng tay của những người thân yêu lại mãnh liệt như bây giờ.
Giáng sinh chưa bao giờ là một dịp lễ quá quan trọng với tôi, nhưng nó luôn ảnh hưởng mạnh mẽ đến tâm hốn tôi từ khi tôi lên mười bảy tuổi. Những câu chuyện, những bộ phim về giáng sinh. Cây thông noel, đèn, quả châu, tuyết, ngôi sao, gà quay, những bàn tiệc lộng lẫy, ánh nến sáng lung linh, tiếng chuông nhà thờ và không khí gia đình ấm áp. Tất cả chúng là một viễn cảnh vô cùng đẹp đẽ và có phần mơ hồ. Giáng sinh của gia đình tôi không thế, chúng tôi không theo đạo Thiên Chúa, thường thì đêm giáng sinh mẹ sẽ nấu vài món đặc biệt hơn một chút để cả nhà cùng quây quần, cũng không có cây thông noel, quả châu, gà quay, nến hay rượu vang và càng không có tuyết. Chỉ có những món ăn Việt Nam và gia đình chúng tôi ngồi bên nhau bình thản nghe tiếng chuông nhà thờ ở một nơi rất xa vọng lại, nhìn người qua đường, xe cộ tấp nập đi Lễ. Chỉ có thế và hạnh phúc hơn bao giờ hết.
Giáng sinh ngoài Bắc rất lạnh, lạnh đến thấu xương, thấm vào da thịt đến tê dại cả đi. Những chiếc khăn len, áo len, mũ len hay bịt tai len được thay nhau chuyền đi khắp lớp học, đứa này mượn đứa kia, đứa này dành của đứa kia. Có đứa thì bẽn lẽn đan tặng bạn trai khăn len, năm nào cũng vậy gần đến giáng sinh lớp học của tôi lại ào ạt những cuộn len, đủ màu sắc sặc sỡ được cất gọn trong ngăn bàn, hễ ra chơi là được những đôi tay mềm mại trắng muốt lấy ra hí hoáy móc lên móc xuống mặc cho ngón tay có thâm tím vì lạnh và mũi kim đan. Thứ tình cảm trong từng mũi đan ấy vốn không thể đếm được và vô cùng ấm áp.
Giáng sinh, hai chữ luôn khiến tôi trăn trở trằn trọc suốt bốn năm nay vì chưa một lần nào được hưởng lại cái khí lạnh ở ngoài Bắc, được rùng mình mỗi sáng trở mình dậy đi học, được đạp xe đua nhau đến trường với bịch xôi nóng hổi trên tay và chiếc khăn len vừa đan xong trong cặp, được ăn canh xương chân giò khoai môn mẹ nấu, được xem tivi nghe tiếng chuông nhà thờ nhỏ xíu từ rất xa với bố mẹ và em trai. Được đắm mình trong thi cử, học hành và chẳng phải lo âu chuyện cuộc sống, được ngắm đường phố quê hương lên đèn rực rỡ, người người rủ nhau đi lễ. Quê hương tôi nhỏ bé lắm, chỉ cần ra ngõ là chạm mặt nhau, chẳng cần hẹn hò, ra đường y rằng kiểu gì cũng gặp được nhau. Chính vì thế mà càng ấm áp hơn bao giờ hết giữa cái khí lạnh khắc nghiệt của mùa đông.  Chỉ thế thôi. Giáng sinh chỉ cần thế thôi, điều ước nhỏ bé trong năm nay: cho tôi được quay về, trở về nhà làm những việc như con bé học sinh cấp ba vẫn hay làm, ở bên gia đình, trang trí nhà cửa, nấu ăn với mẹ, đan khăn với bà, cùng em trai đợi bố về chuẩn bị một mùa lễ cuối năm đầy bận rộn, lo âu nhưng cũng thật hứng khởi và hạnh phúc, và có lẽ năm nay tôi sẽ mua cây thông noel, quả châu và cả ngôi sao, biết đâu đấy ! :)

P.S: Merry Christmas Everyones! :) Hy vọng mọi người có một giáng sinh ấm áp từ cơ thể tới trái tim.

Bình luận

http://kites.vn/thread/-poll-binh-chon-bai-viet-duoc-yeu-thich-nhat-tu-sbd-01-sbd-33--365139-1-1.html  Đăng lúc 20-12-2012 11:12 PM

Rate

•Mia• + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách