Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 21003|Trả lời: 29
Thu gọn cột thông tin

☉.☉☂  Cảm nhận về nhạc Nhật - Cùng nhau chia sẻ đam mê

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 17-9-2011 17:46:31 | Xem tất |Chế độ đọc
Thân gửi tới các members của box Japanese Music.

Đầu tiên, xin chào và cảm ơn các bạn, những người đã, đang và sẽ đóng góp một phần nào đó vào sự phát triển của box, hòa chung với sự phát triển của toàn forum. *vỗ tay nào*

Bước sang một ngôi nhà mới, gây dựng lại mọi thứ, bắt đầu từ còn số 0 để mong một ngày nào đó nó sẽ phình nở thành một con số thật lớn, mọi thứ vẫn còn mới mẻ. Box Japanese Music cũng không nằm ngoài không khí chung đó.

Thực ra thì, box Japanese Music chưa bao giờ là một khu đông vui nhộn nhịp, cũng chưa phải có nhiều mems để tâm, comments, nhưng dám khẳng định mems của box mình dù ít nhưng đều rất "chất" đấy, phải không nào? ;))

Âm nhạc là một phần của nghệ thuật. Bạn có thể không phải là người giỏi diễn đạt, bạn có thể không phải là người yêu lãng mạn, thích mộng mơ, bạn có thể chưa hiểu nghệ thuật một cách sâu sắc, nhưng đôi lúc, vì một lẽ nào đó rất khó lý giải, bạn thấy mình yêu âm nhạc. Chẳng cần điều gì quá đỗi cao sang, chẳng cần thứ chi rất nhiều phức tạp, sau một ngày bận rộn, mệt mỏi với những lo toan, bận rộn, hối hả của cuộc sống này, lắng mình trong từng thanh điệu, từng nốt ngân, và bất chợt lẩm nhẩm một bài hát nào đó không nhớ tên chợt thoáng qua trong trí óc, sẽ là những khi bạn thấy tâm hồn mình thư thái và an tĩnh hơn rất nhiều. :x

Tiếng hát cần cho cuộc sống này, như tự những thuở xa xưa người ta đã cất lên những giai điệu trước cả khi ngôn ngữ giống loài xuất hiện. Có thể dịu dàng có thể sôi động, có thể êm đềm có thể mạnh mẽ, có thể trầm âm hay vút lên cao mãi... Đôi khi không cứ phải là tình ca yêu nhớ, mà còn là những nhạc khúc trẻ thơ, những bài hát ngợi ca cuộc sống... Âm nhạc là thế, vẽ lên cho bạn một bức họa muôn màu mà mỗi nét bút của nó là một âm giai của những tâm hồn lắng đọng yêu thương.

Bạn có lẽ yêu nhạc Hàn Quốc sôi động, thích nhạc Trung Hoa da diết, nhạc Việt trữ tình thân thương, nhưng bạn đến đây, nghĩa là trong bạn, ít nhiều có tình yêu với âm nhạc Nhật Bản. Nhạc Nhật chưa thực sự phổ biến ở Việt Nam chúng mình, có thể ban đầu nghe bạn chưa thấy có gì đặc sắc, nhưng hãy cứ thử lắng thêm một chút, nghe thêm một chút, biết đâu bạn sẽ thấy yêu, bởi nhạc Nhật là thứ nhạc phải nghe nhiều, mà càng nghe sẽ càng thấy thấm. Đến lúc đó, hẳn bạn sẽ thấy cảm ơn những người đã viết và hát lên những bài ca cho cuộc sống này.

Viết cảm nhận về âm nhạc là việc khó vì chúng ta phải dùng ngôn ngữ viết để nói về thế giới âm thanh. Vậy thì, không nhất thiết cứ phải là một cao thủ văn chương, không nhất thiết cứ phải những lời hoa chữ mượt, mà thứ chúng ta cần là những xúc cảm trong trẻo và chân thật nhất. Nếu bạn đã nghe, nếu bạn đã yêu, và nếu bạn muốn sẻ chia những gì mình suy nghĩ sau khi nghe một bài hát Nhật, thì nơi đây chính là chỗ để bạn tìm về. Không chỉ là thổ lộ tình cảm của mình, mà thông qua bài viết, biết đâu vô tình chúng ta lại chia sẻ, giới thiệu một ca khúc hay đến những bạn chưa hiểu và đang muốn tìm hiểu, thậm chí còn có thể giao lưu, kết thân với những bạn có cùng sở thích?

Hãy thoải mái thả mình cùng cảm nhận âm nhạc Nhật Bản nhé bạn. Những chia sẻ của các bạn sẽ luôn được box Japanese Music hoan nghênh.

Thân!

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 9-1-2012 15:37:31 | Xem tất
Bạn có lẽ yêu nhạc Hàn Quốc sôi động, thích nhạc Trung Hoa da diết, nhạc Việt trữ tình thân thương,

Cừu còn thiếu nhạc US/UK nữa đấy

Mình biết nhạc Nhật từ khí bé tí cơ, lúc còn đi mẫu giáo mỗi lần về nhà mà xin phép được ba mẹ mở CD Doraemon ra coi là hạnh phúc lắm, cái nhạc hiệu của Doraemon mãi là 1 trong những kỷ niệm tuổi thơ trong sáng, đẹp đẽ trong cái cuộc đời tính tới giờ đã được 18 tuổi của mình, chỉ cần nghe thấy nó là đã có thể vô thức nở nụ cười, dù buồn tới đâu cũng có thể có thêm nghị lực để mà.... quệt nước mắt đứng dậy

Cho tới thời điểm hiện tại mình nghĩ là mình có đủ thời gian để nghe khá nhiều nhạc Nhật để có thể lựa ra cho mình 1 dòng nhạc ưa thích, một mẫu ca sỹ, nhạc sỹ điển hình phù hợp với thị hiếu nghe và thưởng thức của mình....
Một trong những ngôi sao Jpop mình thích nhất là Baka =))))))))
Nếu nói mình thích Baka thì cũng không đúng, mình thích nhạc của anh ấy thì đúng hơn, phần đông nhạc của Baka đi theo 2 dòng Ballad trữ tình hoặc nhạc Dance sôi động
Nhạc Ballad của Baka nghe nó hơi " tự kỉ" một tý, ca từ trong bài hát khá đẹp, giọng của Baka thì thú thật nó không đạt được cái mức gọi là hay đâu nhưng có cảm xúc, khi nghe Baka hát có thể cảm nhận được Baka thật lòng thật dạ với cái bài hát mình đang thể hiện, sẵn sàng quên đi bản thân để sống với bài hát chứ không dùng bài hát để... làm nổi bản thân
Nhạc dance của Baka thì thú thật luôn làm mình thấy dễ chịu, căn bản là mình không mất thời gian ngồi soi mói, bới móc quá nhiều, kỹ thuật dance của Baka thì .... dĩ nhiên là nó chưa đạt được cái trình " không thể chê bai, bới móc được" =)))) thậm chí nếu soi thì có mà soi hết ngày bởi có quá nhiều chỗ để chê=))) nhưng khi Baka dance mình thấy thoải mái, giống như ... chung quanh Baka dường như không có cái áp lực vô hình nào cả, mọi cử động của Baka đều hết sức thoải mái
Đôi khi coi Baka dance có cảm giác hơi buồn 1 tẹo bởi dường như Baka ko dance để kiếm lời cho papa Johnny, ko dance vì fan mà đơn giản là dance vì chính bản thân anh ấy
Lần đầu tiên đối diện với nghệ thuật có một người khiến mình gạt bỏ đi một đống tư tưởng về tiêu chuẩn ABC, xyz và chấp nhận thứ nghệ thuật người đó đem lại chỉ bởi nó được làm lên bởi người đó, sống vì người đó =))))))) đơn giản nhưng ko lí giải nổi

Người thứ hai làm nên thứ âm nhạc mình muốn nghe là Kitayama của KMF
Mình mù mờ về cái con người này chả kém gì lão Baka =))
Tuy nhiên thứ âm nhạc thoát ra từ người đó lại ngược hẳn lại cái phong cách mà lão Baka mang lại cho mình
Sự chỉnh chu, cầu toàn, tĩnh tâm
Khi thưởng thức thứ nghệ thuật mà con người này mang lại buộc phải đặt toàn tâm toàn ý vào nó
Người có khả năng biến bất kì ca từ sáo rỗng nào thành 1 tác phẩm nghệ thuật đích thực
Nó giống như 1 phép thuật khó lí giải
Cách xử lí bài hát của Kitayama " sạch" đến khó tin, không thể tìm, moi, bới ra được 1 nốt thừa nào
Khi Kitayama hát có cảm giác " lão" ấy hiểu bài hát tới tận cùng những gì tác giả muốn chuyển tới người nghe và thậm chí đôi khi còn hiểu nó hơn cả tác giả

Hai con người gần như khác hẳn nhau nhưng....đều là những nghệ sĩ mà mình hết lòng tôn trọng ( mình thề là cuộc đời mình từ mạnh mồm nhất mình dám dìm lão Béo là Baka và anh Hiro là " hâm" =)))))) từ họ mình bắt đầu biết tới thương hiệu JE- một thương hiệu Phổ thông ở Nhật =))))))))) biết được tại vì cớ làm sao JE lại có 1 đội ngũ đông đảo người hâm mộ lớn tới thế
Sau hai con người trên giờ tới mình còn chả hệ thống được mềnh chứa trong cái bộ nhớ của mình bao nhiêu dzai JE nữa=))

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
cuopbienmap + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 21-2-2012 23:21:01 | Xem tất
Mình chỉ mới biết đến nhạc Nhật được khoảng 4 năm thôi, nhưng dường ngư nó đã ngấm sâu vào tận xương, tận tủy của mình vậỵ
Mỗi ngày thức giấc, cái không thể thiếu đó chính là câu nói "Arigatou", cám ơn thượng đế đã sinh ra những con người Nhật Bản thân thiện và sáng tạo, cám ơn nền âm nhạc Nhật Bản đã giúp tôi(và còn nhiều người khác nữa) có được cái nhìn trực diện và khách quan về đất nước, con người các bạn
Nền âm nhạc của họ tuy không quá ồn ào như Hàn quốc nhưng nó đã để lại 1 dư âm văng vẳng không dứt trong tâm hồn mỗi người yêu nghệ thuật khi tiếp xúc
Thẳng thắn, vui vẻ, chân thành, không che đậy... và còn rất nhiều thứ khác nữa đã làm nên một sự cuốn hút lạ thường. Fan Nhật không đơn thuần chỉ là fan, họ là một đại gia đình cùng chung sống trong một mái nhà chung: Jpop. Và Idol cũng thế, họ không đơn thuần chỉ là thần tượng, mà còn là người thân của fan, và fan cũng đã xem họ như là thành viên trong gia đình của mình vậy...
Cho đến nay thì Jpop đã đi được một quãng đường khá dài rồi, và thành tựu họ đạt được cũng rất xứng đáng với công sức mà họ đã bỏ ra
Hãy cố gắng lên nhé Jpop! Fan vẫn luôn dõi theo từng bước của các bạn
Fan yêu Jpop nhiều !

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 29-2-2012 22:26:23 | Xem tất
Mình hok nhớ là bắt đầu nghe nhạc Nhật từ lúc nào, có lẽ là từ lúc xem Ngôi sao may mắn ấy nhỉ, nhạc Nhật ko bành trướng như nhạc Hàn quốc nhưng lời bài hát nào cũng tràn đầy ý nghĩa hết. Là mem mới và lần đầu post cm, mong mọi người sẽ giúp đỡ mình trong thời gian tới.Domo arigato gozaimasu

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-4-2012 11:35:19 | Xem tất
Em cũng mới nghe nhạc nhật 2 năm... nhưng bây giờ, J-pop đã đính chỗ trong em rùi, zứt k za nữa, và nếu zứt ra sẽ rất đau, vì thế, J-pop k thể thiếu với em nữa rồi! ^^ Iêu J-pop= cả Trái tym ^^{:290:}{:291:}

Bình luận

hehe. kết cái ava của bạn :)  Đăng lúc 4-8-2014 02:10 PM

Rate

cuopbienmap + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 26-5-2012 00:27:22 | Xem tất
Mình nghe J-pop cũng được một khoảng thời gian lâu dài rồi. Tình yêu của mình với J-pop chắc là bắt đầu từ các OP và ED trong anime, đặc biệt là trong Meitantei Conan. Cho nên mình rất thích chị Kuraki Mai, người thể hiện phần lớn các bài hát trong đó, các bản ballad của chị ấy thật tuyệt và không bao giờ khiến mình thấy chán.
Hy vọng mình sẽ tiếp xúc được với nhiều người cũng yêu J-pop như mình {:284:}
Yoroshiku, ne {:270:}

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 10-7-2012 23:59:15 | Xem tất
mình thì đến với nhạc Nhật rất tình cờ! ^^
Hôm nay nghe lại X-Japan nên vào nhà để xem có bạn nào làm chưa để mình tạo 1 bài viết cho các bác ấy
Vì nhạc Nhật không quá phổ biến với nhiều người Việt nên ít nhóm nhạc bt được mọi người biết là điều đương nhiên trừ các nhóm đang hot bây giờ thế nên yên tâm, nếu giúp đc gi` mình sẽ giúp! ^^

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 17-9-2012 12:34:23 | Xem tất
Sáng nay dạy cả người ngơ ngẩn ...Nhớ lại một quãng thời gian không tính quá dài nhưng chết tiệt là nó lại ko ngắn để có thể dễ dàng quên được !

Nhạc Nhật vốn là một khái niệm xa vời , cái thời ngày xưa chả hiểu gì nghe cũng chẳng vào mà nhìn mấy anh visual kei lại ấn tượng , có lẽ xuất phát từ lòng hiếu kỳ rồi ảnh hưởng đến tai nghe nhạc. Bắt đầu bị cuốn hút bởi the GazettE .
" Cassis Cassis Cassis Cassis Cassis Cassis Cassis Cassis Cassisssss " Tôi muốn gào lên hàng trăm lần chỉ vì nó quá hay , quá cảm động. DISTRESS AND COMA,Taion , Guren... gần như thành một sự ám ảnh . Trong thời kỳ nổi loạn , trong những khoảng thời gian tuyệt vọng. Tôi tìm đến âm nhạc của GazettE như một nỗi niềm an ủi, nhận được phần nào sự đồng cảm và thấu hiểu ở đây.

Rôi tôi yêu Kagrra ,bạn đã nghe 四季 / Shiki chưa ? Tôi đã khóc đấy. Nước mắt cứ rơi thôi. Tôi nghĩ đến mọi thứ, nghĩ đến tình cảm giữa con người với con người , giữa tình yêu nam nữ bất quá cũng chỉ như cánh hoa sớm nở tối tàn, mong manh và dễ bị gió cuốn đi....

"Khi con người lướt nhanh qua dòng thời gian
để rồi đánh mất đi vài thứ
Hệt như những chiếc lá nổi trôi trên mặt nước
Cứ trôi đi, chìm dần để rồi lại tan biến, chúng đã không còn nữa rồi
"

Và tôi nhớ Isshi.

" .... chẳng ngôn từ nào có thể diễn đạt được
những cảm xúc tôi dành cho người là bất diệt
tựa như bốn mùa vẫn tuần hoàn trôi
"

Cảm xúc này cũng đau tựa như khi Jasmine ra đi. Jasmine You của Versailles .

Quá khứ vĩnh biệt R.I.P hiện tại chia tay Versailles.
À Hizaki....HIZAKI Grace Project | Calm

HIZAKI Grace Project | Calm

Tôi đang nghe Calm đây, như một kẻ ngẩn ngơ , tôi không biết làm gì .  

Tôi vừa post bài về họ đúng ko ? Tôi vừa chia sẻ cảm xúc đúng không ? Ngoiaf việc nhớ lại mọi thứ thì tôi còn có thể làm gì ?

What's wrong, what's wrong now?
Too many, too many problems.
Don't know where you belongs, where you belongs.
....With no place to go, no place to go to dry her eyes.
Broken inside.

Họ đã từng là " nhà " của tôi.....

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
Harukimiki + 5 bh em mới đọc đc bài của chị

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 5-4-2013 19:41:12 | Xem tất
bài hát tiếng NHật đầu tiên mình học và được nghe là bài Hanamizuki... đến bây giờ mình vẫn rất thích bài hát đó mỗi lần nghe lại..sau đó lại được xem bộ film Hanamizuki nữa..thật tuyệt ..bạn nào có link download bộ phim này cho mình xin với. Thks các bạn rất nhìu

Rate

J-muzik + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 13-4-2013 22:26:53 | Xem tất
Mình rất ít khi nghe nhạc Nhật
Chỉ biêt mấy bài như hoa anh dầo gì gì đó
Nghe cũng thấy hay
Nhưng mình không thích ca sĩ Nhật lắm
Phong cách hơi quái