Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 3847|Trả lời: 17
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Âm nhạc kết nối yêu thương]bunuthan - SBD14

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả

Tiêu đề bài thi : Ánh sao đêm...
Nick đăng ký : bunuthan
From : me
To : someone who loves me most
MV chủ đề : Goodbye (the saddest word) - Celine Dion
Giới thiệu sơ lược về bản thân :
tên: Bu..........hết...!!^^

ÁNH SAO ĐÊM!

Bầu trời về đêm, đối với mình, ngôi sao ấy vẫn sáng nhất…

Tuổi thơ của mỗi người là mỗi kí ức khác nhau, nhưng mình chắc rằng, tuổi thơ ấy cho dù thế nào cũng có kí ức gắn liền với hình bóng của người Mẹ. Nghề nghiệp của Mẹ vất vả, nên từ nhỏ mình ít được sự chăm sóc của Mẹ. Nhưng cũng nhờ nghề nghiệp ấy, mình được cùng Mẹ ngắm bao nhiêu là sao…

Con ngồi đó, qua những cánh đồng, qua bao vùng đất, qua nhiều con đường, nhưng khi về đêm, tất cả chìm vào bóng tối, trong mắt con chỉ còn lại bầu trời với những ánh sao, bên cạnh con, hơi thở của Mẹ cứ đều đặn, hơi ấm của người Mẹ lan tỏa với làn gió thông qua khung cửa kính hé mở, bàn tay khô ráp bởi nắng sương – nắm gọn đôi tay bé nhỏ của con.

Những gì Mẹ mang đến, không chỉ là hình hài này, mà là cả một thế giới.
Cảm ơn Mẹ!

Khi con đau bệnh, cũng như khi cô đơn, Mẹ đều bên cạnh, an ủi con.
Cảm ơn Mẹ!

Rồi những khi con thất bại, con lạc lối, Mẹ đã thắp sáng cho con niềm tin, thắp sáng cho con hi vọng, thêm cho con sức mạnh để con tiếp tục bước đi.
Cảm ơn Mẹ!

Mẹ bảo, ngày xưa nghèo, Mẹ học chưa hết lớp một, nên bây giờ, có điều kiện thì con phải học thật tốt, đừng như Mẹ ngày xưa. Nhưng Mẹ có biết, con đã học từ Mẹ rất nhiều điều? Mỗi buổi sáng thức dậy, con đều mỉm cười để đón chào cuộc sống. Tuy nó không phải tốt đẹp như những gì con nghĩ, nhưng nụ cười mà Mẹ bảo xinh nhất đó, đã làm con phấn chấn hơn…………
     Dần lớn lên, con có những khoảng không của riêng mình, nên không còn để ý đến những suy nghĩ của Mẹ nữa. Những cái ôm, những câu nói đùa vui với Mẹ cũng ít đi, thay vào đó là những cáu gắt, những ánh mắt hờn dỗi… Bao chuyện xảy ra, con chợt nhận ra, không đâu bằng nhà, không đâu bằng vòng tay của Mẹ. Vậy mà, con đã có những lần chối từ vòng tay ấy, chối từ cả những tình cảm Mẹ dành cho con. Chưa bao giờ con nói xin lỗi Mẹ, … Mẹ nhỉ?!
Con xin lỗi Mẹ!

Khi con cảm nhận được nỗi đau của Mẹ cũng như những vất vả của Mẹ thì con cũng hiểu ra rằng, thời gian còn lại không đủ. Mẹ có sống thêm 10 năm, 20 năm, hay 100 năm nữa cũng không đủ. Không đủ cho con đền đáp những ngày tháng mà Mẹ đã vất vả nuôi con. Con biết, mong muốn lớn nhất của Mẹ là mong muốn cho con cái được hạnh phúc. Mẹ không mong chúng con giàu sang, bởi tiền bạc không làm nên con người, Mẹ không mong chúng con làm ông này bà nọ, bởi danh vọng chỉ làm lu mờ mọi thứ. Mẹ chỉ mong con cái Mẹ đủ ăn đủ sống, và quan trọng nhất là hạnh phúc. Nhưng, mong ước đó của Mẹ bốn phần thì đã vỡ vụn hết hai  rồi. Mẹ vẫn nói vẫn cười, nhưng con biết, đằng sau nụ cười ấy là bao nỗi lo chồng chất.
Con xin lỗi Mẹ!

Đời vốn rất vô thường, Mẹ không thể mãi mãi bên con được. Khi ông nội con mất, con đã hỏi, "Chết là sao hả Mẹ? Ông Nội chết sao Cha Mẹ lạ khóc nhỉu như vậy?" Mẹ không nói gì, chỉ ôm con và nước mắt lại rơi. Lúc đó con cũng khóc, nhưng chỉ vì Mẹ của con đang khóc. Lớn hơn chút nữa, khi hiểu được chết là không bao giờ thấy được nữa, là không bao giờ bên cạnh mình nữa, chết là khi nhớ, không thể ôm vào lòng được…,con lại hỏi, “Nếu Mẹ không còn nữa thì con sống làm gì hả Mẹ?” Mẹ cũng chỉ mỉm cười, không nói gì. Thời gian trôi qua đã cho con câu trả lời. Con sẽ sống tốt, phải sống thật tốt để Mẹ cho dù bên cạnh hay ở xa cũng sẽ hãnh diện vì con, cũng sẽ mỉm cười nhìn con.
        Và chắc rằng, con cũng chưa bao giờ nói với Mẹ.
CON YÊU MẸ!

Mỗi ca từ trong bài hát lại như mũi kim đâm vào tim mình, vì mình sống hời hợt, vì mình đã bỏ qua bao cơ hội để làm Mẹ vui. Nhưng cũng từ những cái đau đó, mình cũng quý trọng hơn những gì mình đang có, mỗi sáng thức dậy với tiếng gọi của Mẹ, ngày qua ngày được cùng Mẹ đi chợ, nấu cơm, rồi lại cùng chia sẻ với Mẹ những niềm vui nỗi buồn nữa. Qua đây, mình muốn chia sẻ những nỗi niềm này, tuy là Mẹ mình sẽ chẳng bao giờ đọc được. Những lời mình chưa bao giờ nói, mình muốn nói với Mẹ thật nhiều, và hơn thế nữa, mình muốn biến lời nói thành hành động, để khi một ngày nào đó, mình không phải ân hận khi thốt ra câu nói kia.

Rate

Số người tham gia 4Sức gió +13 Thu lại Lý do
cotchip2611 + 3 Ủng hộ bạn
Joongbo + 2 cảm ơn bạn, cảm ơn một lá thư ý.
bluebell_2801 + 3 :x
nagasaki + 5 Great :x

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 9-10-2011 22:16:50 | Chỉ xem của tác giả
giựt cái tem ủng hộ chị yêu của em

phải nói rằng chủ đề về mẹ là một chủ đề bất tận cũng như là tình yêu của mẹ dành cho mình vậy
cũng có lúc thật triều mếm nhưng lại cũng có lúc thật khắc khe

nhiều khi cũng giận mẹ lắm
giận vi mẹ luôn la mắng mình
giận vì mẹ thương e út nhiều hơn mình
và đã từng nghĩ đến cuộc sống tự lập không có mẹ bên cạnh
nhưng chưa từng biết cảm giác ko được sống trong bàn tay mẹ như thế nào cả

qua bài dự thi của ss, em cũng muốn gửi lời cảm ơn, cũng như lời xin lỗi đến mẹ của em :
Con cảm ơn mẹ nhiều lắm, cảm ơn vì mẹ đã sinh ra con trên cõi đời này,
cảm ơn vì đã cho con 16 năm được sống trong tình thương yêu của mẹ,
cảm ơn vì mỗi ngày những bữa cơm mộc mạc, giản dị hằng ngày của mẹ đã nuôi con khôn lớn đến nhường này....
Cảm ơn vì mọi yêu thương, sự tha thứ mẹ đã dành cho con

Xin lỗi mẹ vì đôi khi con vô tâm làm khóe mắt mẹ ướt nhạt
Xin lỗi vì ham chơi con bỏ học làm mẹ lo lắng
Xin lỗi vì những lời nói dối ngốc nghếch của con
.... Xin lỗi vì con đã không hiểu được hết tình yeu của mẹ dành cho con ...

Bình luận

Ech tu iiki =))))))  Đăng lúc 10-10-2011 11:13 AM
e viết cũng đâu có kém gì ss, nói chung, cảm xúc về Mẹ luôn làm ss bủn rủn thía này đây...^^  Đăng lúc 9-10-2011 10:39 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 10-10-2011 01:54:46 | Chỉ xem của tác giả
Mẹ luôn là 1 chủ đề vô tận và tràn đầy yêu thương ...
Tự nhiên đọc bài của e ss cũng nhận ra 1 điều rằng đôi khi ss đã quá vô tâm vs tình yêu thương của mẹ dành cho m` ... cứ nghĩ rằng ty đó là tự nhiên , là mẹ phải dành cho m` ...
Chưa bao h` nói ss nói vs mẹ rằng con yêu mẹ thật nh` ... ss vô tư nghĩ rằng thỉnh thoảng mua cho mẹ cái này cái kia tức là y mẹ lắm r` nhưng ss k biết rằng đôi khi chỉ cần 1 lời nói cũng khiến mẹ ấm lòng
Thanx e vì đã khiến ss phải suy nghĩ lại nh` điều nhé :)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
 Tác giả| Đăng lúc 10-10-2011 07:09:39 | Chỉ xem của tác giả
smileee.eyknl gửi lúc 10-10-2011 01:54
Mẹ luôn là 1 chủ đề vô tận và tràn đầy yêu thương ...
Tự nhiên đọc bài của e ss ...

cảm ơn ss......
cảm ơn vì ss đã đọc và đã hiểu cho tấm lòng của e...
khi bắt đầu viết bài, e đã nghĩ đến giải thưởng...keke
nhưng khi đặt tay vào, khi nghe bài hát đó, thì bao nhiêu suy nghĩ của e đều dồn về cho Ngôi sao ấy...hihi
và cho dù thế nào thì khi đọc cảm nhận của ss, của bé Ếch, e biết được, bài viết của e đã thành công....

p/s: ss cũng tham gia đi ss.....hii...kẻo mai mọt một tài năng...^^

Bình luận

viết n~ bài dự thi thế này cái cần thiết là cảm hứng e ạ ^^~~~ nhưng mà cái đấy thì bây h` ss đang thiếu hihi ;))  Đăng lúc 10-10-2011 10:27 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 10-10-2011 10:03:29 | Chỉ xem của tác giả
ủng hộ ss :x Cộng 1 điểm ............yeeeeeeeeeeeeeee
em cũng mún vít 1 vài dòng ................................
..........................................................
...16 năm trôi qua thật nhanh
mới đây đã đi 1/3 chặng đường đời
2/3 còn lại sẽ là 1 cuộc sốg tự lập gian nan nhìu chông gai
16 năm nay đã quen với cảm giác đc mẹ yêu thương lo lắng
liệu sau này sẽ thế nào khi 1 mình !?
phải cố gắng thiệt nhìu!!^^
.........................
thàh thật nói em là 1 người rất cứng đầu! có lẽ do lí lắc từ nhỏ!
bởi thế nên ko ít lần làm mẹ bùn..bùn đến khóc
chẳng hỉu sao mẹ khóc e lại rất sợ.
mặc dù ko bao h mún làm mẹ bùn
tự nhủ sẽ ko bao h như thế mà cứ tái phạm :(((((((
đôi lúc mẹ cũng làm e bùn vô cùng
nhưng ko vì thế mà e ghét mẹ
... mẹ là 1 người e thương nhất trên đời
.............................
"xn lỗi mẹ vì con cứng đầu làm mẹ đau lòng
Xin lỗi vì con mê chơi .
Xin lỗi vì con hay nói dối
.... Xin lỗi mẹ"

Bình luận

Xin lỗi vì con mệ Z đẹp mà quên mẹ =))  Đăng lúc 10-10-2011 10:32 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 10-10-2011 10:31:18 | Chỉ xem của tác giả
Những gì Mẹ mang đến, không chỉ là hình hài này, mà là cả một thế giới.

Cộng 1 điểm cho em iêu . Tô đậm cho mod nhìn rõ .ko lại hụt điểm của em ý

Đọc xong bài em . ss nổi da gà lắm . không biết vì hay . hay là vì đồng cảm với em .

Có những điều . Con cũng chưa nói với mẹ.
Những lời yêu thương chưa bao giờ bày tỏ.
Những hành động hiếu thảo chưa đủ để báo đáp công ơn ấy.
Và con biết . dù con có cố gắng . dù trong mắt mẹ con đã là người con tuyệt vời. Nhưng con biết. tất cả sự nỗ lực đó. Cũng chỉ đáp lại được 1 phần công ơn ấy. Cả đời này, con biết , sẽ không bao giờ    đáp trả được hết tình iêu thương ấy . Và con biết. Con nợ bố mẹ cả một đời

Có những điều. Cho dù không bao giờ bộc lộ ra. không bao giờ nói thành lời. Nhưng Con tin mẹ sẽ luôn biết. con yêu mẹ nhiều thế nào. Vì ngay từ khi sỉnh ra. Ông trời đã định đoạt cho xon được làm con của mẹ, đã định đoạt cho mẹ con mình có 1 tình thương yêu sâu sắc với nhau :x . Iêu mẹ mãi mãi.

Ss tin . em cũng có cũng cảm nghĩ với ss bây giờ :* . Cảm ơn em nhắc nhở ss . Dù có đi đến đâu . bên cạnh ta luôn luôn có người dang tay đón về :x

Bình luận

haha....nịnh nhau quá.....thiệt là bể bụng với ss...^^  Đăng lúc 10-10-2011 11:09 AM
@bu : em jun mất hình tượng là vì mệ Z đẹp . mà bỏ bê mẹ =)) . bài thi của em . gợi cho ngta ta cảm xúc mà. nên tất nhiêm là hay nhất r. Nịnh nhau quá :))  Đăng lúc 10-10-2011 10:44 AM
hem dám đâu ss....có những mem cũng hiếu thảo nhưng không nói nên lời thoai....mà sao còm của mấy bác còn hay hơn cả bài thi thế này???  Đăng lúc 10-10-2011 10:40 AM
sao thía Joon? sao lại mất hình tượng?  Đăng lúc 10-10-2011 10:39 AM
Ôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii á .=(((((............................mất hình tượng =))))))))  Đăng lúc 10-10-2011 10:35 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
 Tác giả| Đăng lúc 10-10-2011 10:32:57 | Chỉ xem của tác giả
joonsoo gửi lúc 10-10-2011 10:03
ủng hộ ss :x Cộng 1 điểm ............yeeeeeeeeeeeeeee
em cũng mún vít 1 vài dòng ........ ...

xin lỗi....và cảm ơn....
Mẹ của chúng ta luôn luôn bao dung rộng lượng mà, tất cả những lỗi lầm đó, trong mắt Mẹ cũng chỉ là những hạt bụi nhỏ, mà khi khóc xong sẽ bay biến đi mất, chỉ còn lại là tình thương của Mẹ mà thôi.

ss cũng mong e sẽ cố gắng hơn nữa, vì ss cũng đã từng nói cố gắng, nhưng rồi cũng đã tái phạm, làm Mẹ buồn...vậy thì chị em ta cũng cố nhé...^^

Bình luận

hoặc là mất hết những gì đang có hj hj  Đăng lúc 10-10-2011 12:35 PM
theart của em là theart hiếu thảo :)) . Ai vào đây cm . đều là người con hiếu tháo :x :X =))  Đăng lúc 10-10-2011 10:37 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 10-10-2011 10:57:57 | Chỉ xem của tác giả
bunuthan gửi lúc 10-10-2011 10:32
xin lỗi....và cảm ơn....
Mẹ của chúng ta luôn luôn bao dung rộng lượng mà, tất cả n ...

Cộng 1 điểm cho ss

SS này làm em nhớ nhà quá, nhớ bà nội - bà ngoại, nhớ mẹ. hu hu hu, thanks ss này nhiều nhiều, đang là không nhớ nhà, giờ thì nhớ nhà rồi. he he he, hôm nay ngoại lên chơi, đã. ka ka ka.{:263:}

Bình luận

sozi e nhá....hii...mà có Ngoại lên...sướng nhé....^^  Đăng lúc 10-10-2011 11:00 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 10-10-2011 11:02:24 | Chỉ xem của tác giả
Cộng 1 điểm cho bé Bu

Nói về Mẹ.
Bao nhiêu lời bài hát, bao nhiêu lời thơ, bao nhiêu câu chuyện cảm động đã được viết.
Đọc qua các bài của mấy em, chị cảm nhận được tình yêu của các em với mẹ.
Với chị. Mẹ là người giỏi nhất.
Hai bằng đại học. Là người lãnh đạo có uy tín ở cơ quan.
Chị chỉ mong sau này được một nửa như mẹ.
Mẹ chị tuy không thể hiện nhiều tình cảm với các con nhưng chị luôn cảm thấy an tâm vì có mẹ.
Mẹ là người hướng dẫn, người giúp đỡ chị xử lý những tình huống trong cuộc sống.
Luôn yêu và hãnh diện về Mẹ.

PS: chị viết vài dòng thui nhé (tranh thủ thời gian làm việc vào ủng hộ bé Bu)

Bình luận

dạ cảm ơn ss....Mẹ luôn là người tuyệt vời...^^  Đăng lúc 10-10-2011 11:04 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 10-10-2011 12:24:26 | Chỉ xem của tác giả
viết hay quá, ss ngưỡng mộ hai mẹ con em lắm
lúc vào quán thấy em kể hai mẹ con ngồi xem SOW, rùi em đi coi phim cùng mẹ đây
ss ngưỡng mộ lắm
mẹ em là một ng mẹ thật tuyệt vời và những ng mẹ trên Thế giới cũng đều tuyệt vời như vậy
mẹ ss cũng ko cần ss phải tài giỏi, phải giàu có, chỉ cần có sức khoẻ
mẹ ss nói có sức khoẻ là có tất cả
ngày xưa mẹ cũng vất vả lắm, 2 chị em ăn học, có lúc phải đi vay tiền đóng học phí cho con
nhưng dù vất vả cũng nuôi cho 3 chị em học đến nơi đến chốn
vất vả lắm, thương lắm nhưng nhiều lúc ss vẫn làm mẹ buồn, giận mẹ
để rùi sau đó thấy hối hận vì những lúc mình trẻ con
Ko ai thương con bằng mẹ!
(à mà ss có thấy em ở ao mà, em cũng thắng mấy trận rùi, hj hj ss toàn thua thâu, sắp ra đê rùi nè)

Bình luận

có sức khỏe là có tất cả....lại thêm một lời dạy nữa từ những người Mẹ...cảm ơn ss...^^...ngoài lề...cơn lốc đợt này sẽ lấu lại những gì đã mất^^   Đăng lúc 10-10-2011 12:28 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách