Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 18249|Trả lời: 350
Thu gọn cột thông tin

[Actress] Saoirse Ronan

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 28-8-2012 21:07:09 | Xem tất |Chế độ đọc

Tên thật: Saoirse Ronan

Ngày sinh: 12 April 1994, New York City, New York, USA

Chiều cao: 5' 6" (1.68 m)

Tiểu sử:

Saoirse Ronan (phát âm là /sɪərʃə roʊnən/), sinh ngày 12 tháng 4 năm 1994 tại thành phố New York, là người Mỹ gốc Ireland. Là người trẻ tuổi thứ 11 nhận được đề cử của viện hàn lâm, và thứ bảy trong những diễn viên nhận đề cử ở mục “Diễn viên phụ xuất sắc nhất”. (phim Atonement – “Chuộc tội” (2008), khi mới 13 tuổi)

Ronan là con của một gia đình người Ireland, Monica và Paul Ronan – một diễn viên – đang làm việc tại New York thời điểm đó,cô bé được nuôi dưỡng ở hat Carlow, Ireland. Ngay từ thưở còn bé, Ronan đã thường xuyên được đi theo cha sau những cảnh dựng khi ông làm việc với những phim như “The Devil’s own” (1997), hay Veronica Verin (2003). Ronan nhập học vào trường Kilkeny College (một trường trung học nằm ở phía Đông Nam Ireland). Năm lên 3, Ronan chuyển từ New York về hạt Carow và hiện đang sống ở đó.

Tên của cô bé (Saoirse) là một từ tiếng Ireland cổ nghĩa là “tự do” (freedom). Ronan có một chú chó gần giống như chó chăn cừu tên là Sassy, điều mà Ronan nhớ đến nhiều nhất mỗi khi xa nhà. Cô bé không xem bóng đá nhưng dành nhiều sự ủng hộ cho đội bóng Manchester United.

Sự nghiệp diễn xuất

Saoirse Ronan bắt đầu nghiệp diễn xuất tại vùng đất quê hương khi tham gia vào một Series phim truyền hình Ireland “The Clinic” (2003), vai Rhiannon Geraghty trong phần 4. Năm 2005, Ronan đóng một phim truyền hình khác là “Proof” vào vai Orla Boland, cũng phần 4. Từ đây, không gì có thể ngăn cản cô bé đến vớisự nghiệp của một diễn viên chuyên nghiệp.

Năm 2006, đánh dấu bộ phim điện ảnh đầu tiên của Ronan với “I could never be your woman” (2006)  của đạo diễn AmyHeckerling. Đây Là một bộ phim hài lãng mạn với sự tham gia của hai siêu sao Michelle Pfeiffer và Paul Rudd. Ronan đóng vai Izzie, con gái của một người phụ nữ độc thân. Cô bé “cảm nắng” một bạn trai cùng lớp trong khi người mẹ “fall in love” với một chàng trai trẻ hơn mình cả chục tuổi. Và mọi rắc rối bắt đầu. Trong phim có cảnh Izzie đánh đàn Guiar và hát khá ấn tượng. (bị ghiền bản đó, tối ngày cứ lảm nhảm : "he’s the pain, on the whole world’s ass”…)

Cô còn tham gia vào phim Atonement (2008) của Joe Wright. Bộ phim được chuyển thể từ cuốn sách ăn khách một thời “Atonement”của McEwan, đã tạo tiếng vang lớn và dành được nhiều giải thưởng quan trọng. Là bước ngoặt quan trọngtrong sự nghiệp của cô bé đến từ hạt Carow khi lần đầu tiên được đề cử giải Oscar cho “Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất”. Ronan vào vai Briony Tallis (lúc nhỏ), một cô bé 13 tuổi sống trong một căn biệt thự sang trọng miền nam nước Anh năm 1935. Vì một sai lầm do lòng ghen tỵ, nông nổi và vội vàng, Briony đã gây nên bi kịch cho cuộc đời của hai người cô yêu quí, là người chị Cecillia và chàng trai làm vườn Robbie. Briony đã gán cho Robbie một tội danh mà anh không hề phạm phải, sau đó Robbie bị đày đi lính trong chiến tranh thế giới thứ 2 và không bao giờ trở về.Cecilia, người yêu của Robbie, không bao giờ tha thứ cho Briony, cũng mất trongmột chuyến tàu. Đó cũng là bi kịch của chính Briony, luôn sống trong ăn năn, dằn vặt và tìm cách chuộc tội trong suốt quãng đời còn lại.

City of Ember (2008) của đạo diễn Gil Kenan là một phim khoa học giả tưởng dựa trên quyển tiểu thuyết cùng tên năm 2003 của Jeanie DuPrau. Bộ phim kể về một tương lai khi con người sống trong một thành phố sâu trong lòng đất, và thắp sáng bằng các bóng đèn điện. Saoirse vào vai Lina Mayfeet, sống với bà và đứa em nhỏ. Nguồn năng lượng ấy hao mòn qua nhiều thế kỷ và sắp đến lúc tàn lụi, những chỉ dẫn về lối thoát được cất giữ trong một chiếc hộp bí mật bị thất lạc. Lina tình cờ có được chiếc hộp ấy, và cùng một người bạn trai tìm cách giải thoát cho cả thành phố trong sự truy bắt của tên thị trưởng. Bộ phim này kỹ xảo khá tốt, nội dung như một câu chuyện thần thoại. Xem phim không có nhiều cảm xúc lắm. Nhưng là bộ phim đầu tiên Saoirse Ronan được đóng vai chính và thể hiện rất tốt. Với phim này, Saoirse được đề cử giải "Best Actress in a Lead Role in a Film".

Ngoài ra, Saoirse Ronan còn đóng vai Benji trong “Death defying acts” (2008), và Celia Hardwick trong phim “The Christmas Miracle of Jonathan Tommey” (2007)

Năm 2009, Saoirse Ronan đóng vai chính trong một bộ phim rất được chờ đợi là “The Lovely bones” (Hình hài yêu dấu). Thực hiện phim là đạo diễn nổi tiếng Peter Jackson (The Lord of the ring, Kinh Kong…). Được biết sau khi đọc xong quyển tiểu thuyết ăn khách “The lovely bones” của Alice Sebold, Peter đã tự bỏ tiền túi để mua kịch bản và chuyển thể thành phim, hứa hẹn sẽ là một tuyệt phẩm của năm. Ngoài Saoirse, còn có các diễn viên ngôi sao khác như Rachel Weisz (phim “The fountain”) và Mark Wahlberg. Tất cả đều đã được đề cử giải Oscar. Bộ phim kể về cô bé Susie Salmon (Saoirse Ronan), 14 tuổi, bị cưỡng hiếp và chặt thành nhiều mảnh nhỏ bởi một tên hàng xóm giết người hàng loạt. Linh hồn em lên đến thiên đường, và dõi theo cuộc sống của gia đình mình hàng ngày. Em nhìn thấy nỗi đau của mỗi người thân và âm mưu của tên giết người đang tiếp tục kế hoạch của hắn. Em quyết định tìm cách trở về. Pha lẫn nhiều sắc thái, kinh dị, trinh thám, và tình cảm,“The lovely bones” vẫn được đánh giá là tác phẩm hay dành cho tuổi Teen, để lại nhiều bài học sâu sắc về tình cảm gia đình. Chỉ khi chết đi rồi, người ta mới nhận thấy những giây phút được tồn tại đáng quí biết bao nhiêu. Dù là thiênđường, cũng không làm Susie hạnh phúc bằng việc được sống với cha, mẹ và người chị thân yêu.

Đoạn Trailer được công bố vào tháng 4, gây ấn tượng mạnh bởi sự lung linh huyền ảo nơi thiên đường, và những cảnh rượt đuổi trên cánh đồng. Peter Jackson là đạo diễn đảm bảo được tính thương mại trong những phim nghê thuật, và nâng tầm nghệ thuật trong những bộ phim thương mại, bằng những ý nghĩa sâu sắc. Nên bạn có thể yên tâm về chất lương “The lovely bones” khi được chính thức phát hành vào ngày 11.12/2009.

Những phát biểu cá nhân

Về Joe Wright, đạo diễn phim “Atonement”:

“Ông ấy có một cách diễn đạt tuyệt vời, như khi em bị bối rối về một cảnh hay một dòng kịch bản nào đó, ông ấy đều giải thích rất rõ ràng. Thật đáng kinh ngạc”

Về nhân vật Briony Tallis (phim Atonement) và việc diễn xuất:

“Briony Tallis là một nhân vật đáng ngạc nhiên và em thật may mắn khi được đóng vai cô ấy"

Khi được đề cử Oscar:

"Thật khó tin! Em và mẹ đang ở trên giường còn cha thì đang chờ đợi những công bố một lần nữa, cha luôn như thế. Giống như là số phận, một chút, theo một cách tuyệt vời. Em không bao giờ chờ đợi điều này sẽ xảy ra trong một triệu năm nữa. Không thể tin được! Em rất tự hào khi có đến hai người Ireland được đề cử giải Oscar cho cùng một bộ phim"

"Đó không phải là công việc, nhiều hơn là những cảm xúc (nói về việc diễn xuất). Nó thật vui và khiến bạn cảm thấy hạnhphúc khi kết thúc một ngày. Như thể cảm giác sau khi bạn làm được một việc gì rất tốt và hoàn thành trọn vẹn một điều gì đó. Diễn xuất là một trong những điều em không thể miêu tả được – như kiểu hỏi vì sao lại yêu quí cha mẹ mình. Chỉ tự nhiên thôi."

Em thích những quyển sách hấp dẫn và khiến người ta suy nghĩ về nhiều điều – như Atonement, em hoàn toàn chưa đọc quyển sách này, vì em còn khá nhỏ tuổi.

"Trở thành người mà mình đóng – đó là diễn xuất, bạn phải giả vờ là một ai đó khác.”

(It’s Best of her Words)

“Khi những người lớn tuổi gặp em” Ronan nói  “ Họ ngạc nhiên vì em chẳng có chút gì giống với Briony cả, vì em là người Ireland, trọng âm trong giọng nói khác hẳn, và em liên tục bắt tay họ và cười. Em làm rối tung lên mọi lúc, nghĩa là, em luôn cười, và đùa giỡn. Thật sự, em là bản đối lập hoàn toàn với Briony”

‘Tất cả về diễn xuất chỉ là tưởng tượng mình là người cần diễn. Đó là những gì em làm. Em chỉ bắt đầu hiểu cô ấy (Briony) một cách hoàn toàn”

Nhận xét về Ronan:

Về diễn xuất của Saoirse trong phim này, tác giả McEwan đã phải thốt lên: “Thật đáng kinh ngạc!” (Remarkable!) “ Cô bé mang đến những ý nghĩ thông qua từng cảnh diễn, ngay cả trước khi mở lời, và truyền đạt mọi thứ bằng đôi mắt của mình”

Vanessa Redgrave, người đóng vai Briony lúc về già gọi Ronan là một
“cô bé đáng ngạc nhiên và dễ thương. Thật là một cô bé tuyệt vời”

Đạo diễn Joe Wright nhận xét:  “Nếu không có một Briony nổi bật ở tuổi 13, chúng tôi thật sự sẽ gặp khó khăn. Nhiều diễn viên dựa trên kinh nghiệm về cảm xúc, theo 1 cách nào đó thay thế cảm xúc của nhân vật bằng cảm xúc riêng của họ. Nhưng Saoirse thì không như thế. Cô bé hoàn toàn tưởng tượng là Briony Tallis, một người không có điểm gì giống mình. Saoirse có một sự cảm thông lớn để có thể cảm nhận và diễn tả cảm xúc của bất kỳ người nào khác. Đó là một khả năng kì lạ, mỗi ngày cô bé đều làm tôi ngạc nhiên, và phủ lấy mọi người với sự kinh ngạc”.

Phim đã tham gia

Năm                              Phim                                                                                 Vai diễn                       Ghi chú
2003–2004              The Clinic                                                                 Rhiannon
2003–2004              The Clinic                                                                 Rhiannon Geraghty        4 Phần

2005                              Proof                                                                                 Orla Boland                        4 Phần

2007                             The Christmas Miracle of Jonathan Toomey                 Celia Hardwick       

2007                             Atonement                                                                 Briony Tallis (age 13)
Giải thưởng:

Irish Film & TelevisionAward for Best Actress in a Supporting Role
Broadcast Film Critics AssociationAward for Best Young Actress
Las Vegas Film Critics Society Award for Youth in Film Female
Phoenix Film Critics Society Award for Best Performance by a Youth in a Lead or Supporting Role - Female

Đề cử:

Đề cử — Academy Award for Best Supporting Actress
Đề cử — BAFTA Award for Best Actress in a Supporting Role
Đề cử — Broadcast Film Critics Association Award for Best Young Actress
Đề cử — Empire Award for Best Newcomer
Đề cử — Golden Globe Award for Best Supporting Actress – Motion Picture
Đề cử — London Film Critics Circle Award for British Supporting Actress of the Year
Đề cử — London Film Critics Circle Award for British Breakthrough - Acting
Đề cử — Online Film Critics Society Award for Best Supporting Actress
Đề cử — Satellite Award for Best Supporting Actress – Motion Picture
Đề cử — Young Artist Award for Best Performance in a Feature Film - Leading Young Actress

2007                             I Could Never Be Your Woman                                     Izzie       

2008                             Death Defying Acts                                                 Benji       
Giành được giải thưởng :

Irish Film & Television Award for Actress in a Supporting Role
Nominated — Film Critics Circle of Australia Award for Best Supporting Actress

2008                       City of Ember        Lina Mayfleet       
Đề cử — Irish Film & Television Award for Best Actress in a Lead Role

2009        The Lovely Bones        Susie Salmon       

Broadcast Film Critics Association Award for Best Young Actress
Irish Film & Television Award for Best Actress in a Lead Role
Las Vegas Film Critics Society Award for Youth in Film — Female
Phoenix Film Critics Society Award for Best Performance by a Youth in a Lead or Supporting Role - Female
Saturn Award for Best Performance by a Younger Actor
Đề cử — BAFTA Award for Best Actress in a Leading Role
Đề cử — Broadcast Film Critics Association Award for Best Actress
Đề cử — Detroit Film Critics Society Award for Best Actress
Đề cử — Houston Film Critics Society Award for Best Actress
Đề cử  — London Critics Circle Film Award for Young British Performer of the Year
Đề cử — Santa Barbara International Film Virtuoso Award
Đề cử — St. Louis Gateway Film Critics Association Award for Best Actress
Đề cử  — Young Artist Award for Best Performance in a Feature Film Leading Young Actress

2010        The Way Back        Irena       

Irish Film & Television Award for Actress in a Supporting Role
Nominated — London Critics Circle Film Award for Young British Performer of the Year

2011        Hanna        Hanna        completed

2011       Violet & Daisy        Daisy        post-production

2011       The True Confessions of Charlotte Doyle        Charlotte Doyle        completed

2012        The Hobbit (part 1)                 Itaril (rumoured)        pre-production

2013        The Hobbit (part 2)                       Itaril (rumoured)        pre-production

Những trang web liên quan :

Saoirse Internation's Fans : www.saoirse-ronan.org ; http://s-ronan.com/
Twitter : https://twitter.com/saoirse_ronan
Saoirse Ronan - IMDb : www.imdb.com/name/nm1519680/

Nguồn : Wiki

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Portkey + 5 Bài viết hữu ích ^^

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2012 21:10:23 | Xem tất
Hình ảnh trong topic :

EVENTS :

Dàn diễn viên Atonement tại Annual Venice Film Festival lần thứ 64 (29-8-2007) : Post 11- Post 36

BAFTALA's 14th Annual Awards Season Tea Party (12-01-2008) :Post 42 - Post 51

Death Defying Acts Media Call (10-03-2008) : Post 52 - Post 71

Programme Launch of Jameson Dublin International Film Festival (26-01-2009) : Post 72- Post 75

The Lovely Bones Rome Photocall (26-11-2009) : Post 76- Post 81

TẠP CHÍ

Năm 2007 : Post 82

Năm 2008 : Post 83

Năm 2009 : Post 84 - Post 91

Năm 2010 : Post 91 - Post 105

Năm 2011 : Post 106 - Post 116

CÁC BUỔI RA MẮT PHIM

Năm 2007 :

Phim ATONEMENT tại liên hoan phim Venice 29-08-2007 : Post 128 - Post 137

Phim ATONEMENT tại United Kingdom 04-09-2007 : Post 138 - Post 152

PHIM ATONEMENT Ở Los Ageles 06-12-2007 :Post 153 - Post 184
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2012 21:12:15 | Xem tất
Một vài điều thú vị về Saoirse Ronan

1. Tên Saoirse của em là tiếng Ireland nghĩa là "tự do". Saoirse phát âm là SIR-sha hoặc SEER-sha.
2. Keira Knightley là hình mẫu của em.
3. Lúc còn bé, em theo bố mình trên phim trường The Devil's Own.
4. Bố là diễn viên Paul Ronan, được biết đến qua phim The Devil's Own và Veronica Guerin.
5. Bố mẹ là Paul và Monica Ronan.
6. Có 1 con chó tên là Sassy.
7. Đã ở New Zealand khi được thông báo đề cử Oscar cho Nữ Diễn Viên Phụ Xuất Sắc Nhất.
8. Đứng hạng 23 trên Entertainment Weekly's 2008 trong top "30 nữ diễn viên dưới 30"
9. Mặc dù được sinh ở New York, nhưng em được nuôi dạy ở Ireland.
10. Em không xem bóng đá nhưng ủng hộ Manchester United.
11. Em nói rằng em nhớ con chó Sassy của mình nhất khi xa nhà.
12. Cuốn sách yêu thích của em là "City of Ember" và "The Secret of Platform 13".
13. Giọng của em là giọng Anh lẫn giọng Mĩ.
14. Là diễn viên nữ trẻ tuổi nhất thứ 7 được đề cử giải Oscar.
15. Em chuyển tới Ireland khi em 3 tuổi và sống ở đó cho tới bây giờ.
16. Thích Hollywood nhưng không muốn sống ở đó.
17. Em là 1 fan của Lady Gaga.
18. Em được nhận vòng đeo tay của nhân vật Susie Salmon trong The Lovely Bones như 1 món quà.
19. Em đang học ở nhà.
20. Em thích xem clip "Charlie Bit My Finger" trên Youtube.

credit to SimplyMissRonan
trans by Rachel Jones @ dienanh.net

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2012 21:25:05 | Xem tất
Phỏng vấn trên tạp chí <Kiss> tháng 1-2/2010

Chào Saoirse! Em đang đóng vai chính trong bộ phim được chuyển thể theo cuốn tiểu thuyết The Lovely Bones. Em cảm thấy sao khi được chọn vào vai nhân vật Susie Salmon nổi tiếng?
-Nó thật tuyệt! Em đã thu âm 1 đoạn băng cho nhân vật và gửi tới New Zealand và 1 vài tuần sau chúng em nhận được tin là em được nhận vai. Em đã rất háo hức. Susie là 1 nhân vật yêu dấu và nhiều người kết nối với cô ấy và tưởng tượng cô ấy như thế nào, vậy nên cô ấy rất đặc biệt.

Điều gì làm em thích thú khi làm phim?
-Em thích làm việc với đạo diễn Peter Jackson và mọi người liên quan, đặc biệt là Susan Sarandon. Bà ấy là huyền thoại rồi! Em nghĩ điều làm em thích thú nữa là làm việc ở New Zealand. Đó thật là 1 đất nước tuyệt vời. Nó giống như Ireland từ cái cách mà con người có ý thức với thời tiết.

Em đã được đề cử Oscar cho vai diễn trong Atonement chỉ mới 13 tuổi. Cảm giác đó thế nào?
-Nó khá là kì dị, thật đấy. Ý em là nó điên khùng nhưng rực rỡ. Đó là 1 vinh dự khi được chọn trong rất nhiều các nữ diễn viên tuyệt vời.

Nghi thức Oscar thế nào?
-Dài! Em nghĩ là nghi thức của riêng nó thôi là khoảng gần 3 tiếng, và trước đó em dành 2 tiếng trên thảm đỏ, đó là khoảng thời gian dài khi phải mang giày cao gót và cái lưng như muốn giết bạn ấy và bạn còn phải cười không ngớt nữa <Cười>. Nhưng điều đó cũng thật tuyệt. Bạn đi trên thảm đỏ và các siêu sao ở khắp mọi nơi. Đó là 1 điều tuyệt diệu có thể xảy ra ít nhất 1 lần trong đời.

Em sợ phần thảm đỏ à?
-Đó là lần đầu em lên thảm đỏ 1 mình. Ở buổi công chiếu Atonement em có Keira để bám chặt lấy và chỉ có khoảng 30 thợ chụp ảnh thôi mà vẫn khá là đáng sợ. Nhưng giờ thì em quen dần rồi. Vẫn còn cảm thấy lạ 1 chút bởi vì đó không như bình thường, người ta chụp ảnh bạn trong khi bạn chỉ đứng đấy!

Hollywood thế nào?
-Kì dị! Trước khi em đến Los Angeles em đã mong đợi nó sẽ lôi cuốn và nó thực sự không như thế. Lúc đầu thì em chẳng thích tí nào, nó rất là lớn và giờ thì em yêu nó rồi. Em có bạn ở đó mà.

Em vẫn đi học tại Ireland này chứ?
-Hiện tại thì em đang học ở nhà vì em đi du lịch nhiều quá.

Bạn em cảm thấy thế nào khi em là một minh tinh?
-Em nghĩ là những người bạn thật sự của em thì ổn thôi, chúng em chẳng nói về chuyện đó nhiều đâu. Có 1 vài người từ trường tiểu học ngày nay đối xử với em khác đi, không phải là ý xấu hay gì cả mà có lẽ là chỉ muốn làm bạn mà trong khi trước đó họ chưa từng muốn.

Em có luôn muốn mình là 1 diễn viên nữ không?
-Không, không hẳn. Chỉ khi em bắt đầu diễn xuất em mới nhận ra rằng là mình muốn diễn và mình đã làm tốt. Bố em cũng là 1 diễn viên và em đã vào vai 1 em bé trong 5 giây trong các phim của ông, nhưng bắt đầu đễn thật sự là khoảng 7 hay 8 tuổi trong The Clinic.

Vậy, phần tuyệt nhất khi làm 1 diễn viên là gì?
-Em không nghĩ là em có thể chọn được cái nào cả! Nó cho bạn nghị lực này: là cái gì đó mà em muốn làm. Em không nghĩ là bây giờ em có thể từ bỏ.

Điều gì giúp em vững vàng?
-Ở Ireland thật sự có ích, nó rất khác với Hollywood. Và các bạn em chưa bao giờ đến đó hay trải nghiệm nó cả. Họ quá xa và bị chia cách. Bố mẹ em luôn giúp em vững vàng, họ đi cùng em khắp mọi nơi.

Em muốn theo mẫu sự nghiệp của ai?
-Meryl Streep và Susan Sarandon là các diễn viên tuyệt nhất. Em cũng ngưỡng mộ Natalie Portman nữa, bởi vì cô ấy làm phim lẫ diễn xuất đều tốt. Cô ấy đạo diễn phim, rồi cô ấy cũng từng học đại học nên cuộc sống của cô ấy không hoàn toàn là Hollywood.

Em có bao giờ lo lắng khi em vào phim trường lần đầu tiên không?
-Có chứ, một chút. Em nghĩ là nhiều người cũng thế nhưng họ không nói ra. Đặc biệt là ai khác đã làm việc trên phim trước khi bạn bắt đầu. Em tham gia vào phim The Way Back với Colin Farrell 1 vài tháng trước, thật tuyệt nhưng em rất lo lắng bởi vì mọi người đều biết nhau trước khi em đến. Em nói với chú Colin là em cảm thấy ra sao thì chú ấy nói là chú ấy cũng cảm thấy như vậy, vì thế thật tốt khi biết điều đó.

Em là đồng nghiệp của Colin?
-Chú ấy là 1 người đáng yêu. Chú ấy quay phim xong ở Morocco và đi tiếp tới Bulgaria và mặc dù đó là 1 nơi tốt nhưng đồ ăn thì thật khủng khiếp. Colin gửi em 1 hộp đồ ăn Ireland nên em không cảm thấy nhớ nhà. Ngọt ngào làm sao!

Chúng tôi gặp Aly Michalka và cô ấy nói rằng cô ấy là bạn em. Cô ấy còn nói là cô ấy "trộm" em từ em gái cô ấy AJ!

-Aww, chị ấy tuyệt thật đấy! Em làm việc với AJ trong The lovely Bones, chị ấy vào vai bạn thân nhất của em, và em cũng đã thật sự kết thân với chị ấy. Trước kia em chưa bao giờ kết thân với ai mà em làm việc chung cả. Chị ấy như 1 người bạn, không phải như 1 người nổi tiếng. Và Aly cũng tuyệt nữa, chúng em đi chơi khi chúng em ở trong cùng 1 đất nước.

Khi em ở nhà ở Ireland, có nhiều người lại gần em không?
-Ở Dublin thì không, ở Carlow thì có bởi vì đó là nơi em sống. Em nghĩ người Ireland không thực sự thích làm thế vì họ có lòng tự trọng! <Cười>

Vậy em có hoài bão gì trong tương lai nữa không?
-Em nghĩ là em muốn làm làm đạo diễn. Em đã suy nghĩ về những chuyện sẽ làm nhưng em chưa xác định rõ. Em không chỉ muốn diễn xuất, em còn muốn làm phim, nhưng chỉ gần đây em mới bắt đầu cảm thấy thế.

Có điều gì tuyệt khi trở nên nổi tiếng không, như mấy nhà thiết kế tặng em quần áo miễn phí ấy?
-Thỉnh thoảng có! Nhưng không thường xuyên. Em thích Channel, em chưa bao giờ mặc dù chỉ là 1 phần khi chụp ảnh, nhưng em thích lịch sử của nhà thiết kế Coco Channel và phong cách rất cổ điển.

Em có bao giờ bị xúi giục khi nói với 1 diva là "Bộ không biết tôi là ai hả?" chưa?
-Không hề, em là con người bình thường. Em không được nuôi dạy theo kiểu đó và em không có dính vào cái chuyện nổi tiếng. Em cũng chưa bao giờ nghĩ về mình như thế. Cộng thêm chuyện mẹ em sẽ giết em mất!

Nếu em không là 1 diễn viên, em sẽ làm gì?
-Em nghĩ là em sẽ làm nhà văn. Em đã xác định là mình muốn làm 1 cái gì đó áng tạo và lên quan đến nghệ thuật.

Em có thích 1 người nổi tiếng nào không?
-Có chứ, nhưng em không nói đâu! Năm ngoái em nói em thích Johnny Deep và nó lam đi khắp thế giời nên em không để chuyện đó xảy ra lần 2 đâu.

The Lovely Bones đã có tin đồn về giải Oscar rồi. là nhân vật chính em chuẩn bị cho sự chú ý lần nữa chưa?
-Bạn không cần phải chuẩn bị gì cả, thật đó. Em chỉ đón nhận nếu nó đến và xem điều gì sẽ xảy ra.

Gặp Saoirse thật sự nào...

Tên: Saoirse Ronan

Nickname: Sersh

Nếu tôi không là nghệ sĩ tôi sẽ làm: cái gì đó hoang dã và sáng tạo!

Nỗi ám ảnh kì lạ nhất của tôi là: VẬT NHỌN

Thần tượng của tôi là : tất cả những người tuyệt vời mà tôi làm việc chung.

Tôi hoàn toàn nghiện trò: Farmville <trên Facebook>

Tôi yếu nhất ở : đầu gối

Các bạn tôi luôn luôn nói với tôi: nói hầu hết những chuyện trên trời dưới đất

Tôi yêu: con chó của tôi <Sassy>
-------------------------------
scans by EMBER@SimplyMissRonan
interview trans : Rachel Jones@DAN
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 28-8-2012 21:28:47 | Xem tất
Hình scan tạp chí <KISS>

@DAN
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-8-2012 10:16:38 | Xem tất
Một đoạn phỏng vấn trò chuyện của S.R với phóng viên :

Trong The Lovely Bones, cô bé Susie Salmon rơi vào một vùng đất nửa hư nửa thực trước khi đến với thiên đàng. Vậy, nếu rơi vào thế giới ấy, bạn mong muốn sẽ được mang hai vật theo cùng? Và bạn muốn thế giới ấy chứa đựng điều gì nhất?

Nếu tôi không thể đưa mọi người theo, tôi sẽ mang chú chó Sassy của mình, bởi vì “cậu bé” luôn làm mọi thứ trở nên hết sức đáng yêu, và cả một cái i-pod ( không bao giờ hết pin) để tôi có thể nghe nhạc nữa.

Tôi không chắc rằng, mọi thứ sẽ như thế nào nhưng tôi nghĩ, thế giới ấy là do trí tưởng tượng của bạn tạo nên. Tôi không mong muốn điều đó, nhưng nếu nó xảy ra, hy vọng rằng thế giới ấy sẽ tràn ngập ký ức tuổi thơ tuyệt vời của tôi khi gia đình tôi cạnh một con sông ở Ai-len. Tôi đã học bơi ở con sông ấy, hay những ngôi trường mà tôi từng theo học.

Bạn thích nhân vật của mình như thế nào? và sự khác nhau giữa bạn và “cô ấy”?

Susie thích nhiếp ảnh và tôi cũng vậy. Cô ấy sáng tạo và yêu cuộc sống với những cái nhìn rất lạc quan về cuộc đời, Susie cũng là một cô gái bình thường và tôi nghĩ đó là lý do tại sao mọi người đều cảm thấy có một mối liên hệ nào đó với Susie.

Chúng tôi có những điểm khác biệt nào ư? Tôi nghĩ có một chút. Đó là tôi trưởng thành hơn Susie nhưng tôi nghĩ đó là bởi bì thời gian mà cô ấy sống là những năm 1970. Và cũng chính vì thế mà gu thời trang của cô ấy khác của tôi.

Reece Ritchie là một chàng trai cute chứ?

Ồ. Tất nhiên rồi. Anh ấy hết sức dễ thương.

Anh ấy đã 21 tuổi, lớn tuổi hơn Susie nhiều. Vậy khi diễn cảnh Susie và anh ấy ‘khoá môi” chắc hẳn bạn rất ngượng ngùng phải không?

Đầu tiên thì tôi thực sự cảm thấy lạ lẫm và tất nhiên, ngại ngùng nữa. Đó không phải vì nụ hôn mà là bởi tôi “hôn” một người hơn tôi những 8 tuổi. Điều này không có gì khi mà bạn ở tuổi 20, nhưng khi bạn 13 tuổi và anh ấy thì 21, thì tất nhiên bạn sẽ rất khó khăn để có thể diễn tốt. Nhưng sau đó, rất may, mọi chuyện đều ổn.
Khi bố mẹ bạn đã bao giờ khuyên bạn không nên tin tưởng những người lạ?

Bố mẹ tôi chưa bao giờ yêu cầu cứng nhắc như vậy. Nhưng mẹ tôi cũng từng dạy tôi nên cẩn thận như thế nào khi tiếp xúc với họ.

Có phải là Susie cần bài học này?

Tôi nghĩ là như thế. Cô ấy quá tò mò.

Trước khi tham gia bộ phim này bạn đã đọc cuốn tiểu thuyết đó chưa?

Khi tôi nhận vai, tôi đã đợi để được đọc nó cho đến tận sau khi tôi làm phim, bởi vì lúc đó tôi còn quá nhỏ để đọc cuốn tiểu thuyết này. Tôi nghe thấy người ta bảo nó rất khó đọc, đặc biệt là chương đầu.( nó về vụ cưỡng hiếp và giết người đó).

Bây giờ, sau khi đọc xong cuống truyện, tôi thấy rằng tuy khó đọc nhưng nó rất hay. Tôi nghĩ đạo diễn Pete cùng các nhà sản xuất đã có đựơc một kịch bản hết sức tuyệt vời.

Bộ phim có những cảnh quay rất đẹp và hoành tráng, nhưng vẫn có không ít cảnh buồn và gây xúc động lớn. Bạn thấy mình ngập tràn cảm xúc trong những cảnh tượng nào nhất?

Đó luôn luôn là cảnh tôi đứng ngước nhìn lên bầu trời. Tôi đã bị đắm chìm trong khung cảnh ấy rất lâu. Đó là một cảnh cánh đồng gần kết thúc bộ phim khi những nạn nhân của Harvey đến đưa Susie lên thiên đàng. Tôi nghĩ, tất cả mọi người đều có cảm xúc giống như mình khi ở trong khung cảnh ấy. Đó luôn luôn là cảnh quay mà tôi nhớ nhất.

Khi Susie rơi vào một thế giới nửa thực, nửa hư, có rất nhiều cảnh mà bạn phải “đơn phương độc diễn”. Vậy bạn đã làm thể nào để hoàn thành tốt những cảnh quay ấy trong khi khung cảnh thì không có thực?

Đoàn làm phim đã bật nhạc hàng ngày trong suốt khi quay, bởi âm nhạc có thể phản ánh tâm trạng của cảnh. Và hơn thế nữa “tức cảnh thì sinh tình” mà. Chính điều này đã gúp tôi rất nhiều. Âm nhạc đã giúp tôi nhập vai tốt. Đạo diễn Peter cũng rất nhiệt tình chỉ dẫn cho tôi. Ông ấy miêu tả thấy những cảnh tượng diễn ra xung quanh mình và tôi có thể phản ứng lại với nó. Tôi không cảm thấy mình đơn độc mà như có một thiên thiền ở đó. Âm nhạc đã giúp tôi rất nhiều.
Có những cảnh bạo lực và giết người trong bộ phim. Vì vậy, bạn và nam diễn viên Stanley Tucci (người đóng vai kẻ sát nhân) chắc hẳn đã phải bàn bạc rất nhiều trước khi diễn xuất.

Chúng tôi không bàn bạc nhiều lắm. Cúng có khoảng thời gian thử diễn trước khi quay thực sự. Cả chú Stanley và tôi đều rất lo lắng. Nhưng cả hai chúng tôi luôn cảm thấy cởi mở với nhay và cố gắng làm tốt. Chú ấy giúp tôi cảm thấy thoải mái và tự tin hơn trong những cảnh quay ấy.

Ngôi sao nhí nổi tiếng Dakota Fanning, cũng đang ở tuổi 15 và cô ấy nói rằng mình thật sự rất thích những trường học công, nơi đó có những người bạn gái thân thiện và không tính toán. Vậy, bạn đã gặp phải những người chỉ chơi với bạn vì bạn nổi tiếng chưa?

May mắn là những người bạn của tôi đều không phải là những người “tính toán” như thế. Lớn lên tại một vùng quê, tôi thấy mình hạnh phúc khi có những người bạn hết sức chân thật và tốt bụng.

Atonement, City of Ember và The lovely bones không phải là những bộ phim thực sự hài hước, vậy bạn có dự định tham dự một phim hài, hay phim tuổi teen lãng mạn nào đó không?

Nếu có một kịch bản hay, đạo diễn giỏi và đó là một vai diễn thú vị thì tại sao lại không chứ?( cười).

@DAN
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-8-2012 10:21:55 | Xem tất
Bố của Saoirse Ronan duyệt trước kịch bản

Bố của Saoirse Ronan đọc các kịch bản của cô trước để chắc chắn chúng không quá khó thể hiện.

Ngôi sao 17 tuổi nhận được sự ca ngowiij về lối diễn xuất chín chắn nhưng rất tự nhiên của mình – cô xuất hiện trong các phim bao gồm cả “Antonement” và “The Lovely Bones” – nhưng cha cô luôn đảm bảo rằng hai cha con cùng bàn bạc về các vai diễn tiềm năng trước khi cô nhận đóng một phim nào đó.

Cô giải thích: “Bố tôi và tôi cùng nhau đọc kịch bản. Hầu như ông đều đọc trước – để xem có chỗ nào quá khó hiểu hay không. Sau đó tôi đọc và chúng tôi thảo luận về nó.”

Saoirse Ronan và Keira Knightley, bạn diễn của cô trong "Atonement"

Saoirse đã tạo được sự chú ý ở Hollywood, cô từng giành đề cử cho giải BAFTA, giải Quả cầu vàng và giải Oscar, nhưng bất chấp những thành công đến sớm, cô không cảm thấy chút áp lực nào khi trở thành người lớn.

Cô nói: “Ở tuổi tôi, thật khó khăn để tìm xem đâu là dự án phim tốt nhất tôi nên tham gia. Tôi chưa bao giờ thực sự cảm thấy mình là một diễn viên nhí. Tôi chỉ là một diễn viên trẻ mà thôi.”

Ngày: 24/07/2011
Nguồn: WF
Người dịch: _Gakky_@DAN

Bình luận

cái ảnh ở dưới dễ thương quá :x  Đăng lúc 29-8-2012 02:07 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-8-2012 10:30:12 | Xem tất
Tổ chức ngăn ngừa nạn bạo hành trẻ em của Ai-len tung hình ảnh mới có Saoirse Ronan

Chiến dịch mới của ISPCC có hình ảnh bạn chưa từng thấy của Jedward.

Các bức ảnh miêu tả cặp ca sĩ với những vết cắt và bầm tím trên gương mặt họ, cùng khẩu hiệu “tưởng tượng nếu mọi đứa trẻ biết rằng những gì đã xảy ra đều có thể sửa chữa bởi ai đó quan tâm.”

Những gương mặt nổi tiếng khác như người quản lý của ban nhạc Westlife Louis Walsh và nữ diễn viên Saoirse Ronan cũng tham gia vào sê-ri ảnh này.

Người phát ngôn của ISPCC nói với trang TheJournal.ie rằng chiến dịch sẽ chính thức phát động vào thứ Hai (08/08). Hiện vẫn chưa chắc chắn có thêm các bức ảnh mới hay không.

Jedward, cùng với Saoirse Ronan, Westlife, Louis Walsh, Brian O’Driscoll và nhiều tên tuổi nổi tiếng khác là những đại sứ của ISPCC.

Chiến dịch “Tôi không thể chờ đến khi tôi trưởng thành” của ISPCC gần đây bao gồm một video mà vài người xem cảm thấy nó đã đi quá xa. Một bảng thăm dò của Journal.ie cho thấy phần lớn mọi người cảm thấy đoạn video đó miêu tả bạo lực chống lại một cậu bé có vẻ “mang tính đồ họa nhưng chân thật.”

Video :

Ngày: 05/08/2011
Nguồn: TJ
Người dịch: _Gakky_@DAN

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-8-2012 13:20:30 | Xem tất
Saoirse Ronan - Cơn gió lạ từ Ireland

Nổi tiếng với vai diễn Briony Tallis trong Atonement khi mới 13 tuổi , Saoirse Ronan không bị chìm vào quên lãng như nhiều diễn viên nhí khác. Với đôi mắt to xanh biếc, cô gái 17 tuổi người Ireland có một sự nghiệp đầy hứa hẹn ở phía trước.

Khởi đầu chập chững

Saoirse Ronan trên bìa tạp chí Seventeen.

Sinh ra ở New York, lớn lên và hiện sống tại Ireland, Saoirse Ronan bắt đầu sự nghiệp diễn xuất bằng vai phụ trong phim truyền hình The Clinic. Sau loạt phim truyền hình Proof, Saoirse có cơ hội đóng phim đầu tiên tại Hollywood . Ronan xuất hiện bên cạnh nữ diễn viên gạo cội Michelle Pfeiffer trong phim tình cảm hài I Could Never Be Your Woman. Bộ phim gặp trục trặc trong vấn đề sản xuất nên bị dời thời gian phát hành đến năm 2007 và được đưa thẳng ra phiên bản DVD.

Tình thương mến thương với “mẹ” Michelle Pfeiffer trong I Could Never Be Your Woman
.

Tuy không mấy thành công, nhưng I Could Never Be Your Woman là bước đệm đầu tiên để Saoirse tiếp tục có cơ hội tham gia những dự án khác. Diễn xuất tự nhiên, đáng yêu của Ronan trong phim gây ấn tượng đẹp trong lòng người xem. Thời điểm I Could Never Be Your Woman ra tiệm DVD cũng là lúc Atonement ra rạp. Bộ phim này đã khiến Saoirse Ronan quyết tâm theo nghề diễn xuất. Cô cho biết: “Khi đó, tôi nhận ra rằng nghề diễn là điều mà tôi không thể từ bỏ được.”

Vươn xa

Gây tiếng vang với Atonement.

Trong Atonement, diễn xuất của Saoirse Ronan đã mê hoặc khán giả lẫn các nhà phê bình. Đạo diễn bộ phim, Joe Wright, không tiếc lời khen ngợi: “Saoirse là một diễn viên chuyên tâm và tận tình nhất mà tôi từng thấy. Cô ấy nỗ lực mạnh mẽ hơn bất kì người nào”. Với kinh phí 30 triệu USD, bộ phim đạt thành công lớn về cả mặt doanh thu lẫn nghệ thuật. Diễn xuất tuyệt vời của Saoirse trong Atonement đem lại cho cô đề cử BAFTA, Quả Cầu Vàng và Oscar cho hạng mục nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất. Ronan, lúc bấy giờ mới 13 tuổi, trở thành một trong những diễn viên trẻ tuổi nhất được đề cử giải thưởng của Viện Hàn lâm Điện ảnh Hoa Kỳ.

Bên cạnh Catherine Zeta-Jones trong Death Defying Acts.

Cùng năm đó, Saoirse vào vai Benji McGarvie trong Death Defying Acts. Bộ phim kể về cuộc hạnh ngộ kì lạ của bà bói lừa đảo Mary McGarvie (Catherine Zeta-Jones) và nhà ảo thuật lừng danh Harry Houdini (Guy Pearce). Death Defying Acts nhận nhiều phản ứng trái chiều. Nhưng tài năng của Saoirse Ronan là điều không thể phủ nhận. Cô nhận giải Irish Film & Television Award cho vai Benji trong phim

Saoirse Ronan xuất hiện trong phim chuyển từ quyển sách yêu thích của mình, City of Ember.

Bộ phim tiếp theo Saoirse tham gia là City of Ember chuyển thể từ tác phẩm cùng tên của Jeanne Duprau (bản thân Saoirse rất yêu thích cuốn sách này). Tuy City of Ember thất bại thảm hại về mặt doanh thu nhưng lại khá thành công về mặt nghệ thuật.

Định hình tên tuổi

Đến năm 2009, Saoirse Ronan thủ vai chính trong The Lovely Bones. Đây cũng là một tác phẩm chuyển thể từ sách. Gần với số phận của City of Ember, phim này cũng nhận nhiều ý kiến trái chiều. Các nhà phê bình chê thậm tệ tác phẩm của đạo diễn Peter Jackson (nổi tiếng với bộ ba phim The Lord of The Rings).

Vai diễn Susie Salmon trong The Lovely Bones đem lại giải Saturn vào năm 2010.

Tuy nhiên, một lần nữa, tài năng diễn xuất của Saoirse Ronan được mọi người nhìn nhận. Bạn diễn Stanley Tucci tỏ ý khâm phục: “Cô bé diễn xuất tốt như một diễn viên dày dặn kinh nghiệm. Ở tuổi của Saoirse, tôi còn thậm chí không hoàn tất được một câu thoại”. Với The Lovely Bones, Saoirse nhận đề cử BAFTA lần thứ hai.

Saoirse Ronan trong phim The Way Back.

Năm 2010, Saoirse tham gia The Way Back của đạo diễn Peter Weir. Tờ The Telegraph nhận xét: “Bộ phim kể về hành trình gian khổ, hào hùng và khó hiểu thấu được. Đây là tác phẩm mà bạn sẽ muốn xem lại hơn một lần”. Sau đó, Saoirse Ronan tái ngộ đạo diễn của Atonement, Joe Wright, trong bộ phim hành động Hanna. Ngoài ra, Ronan lần đầu tiên lồng tiếng cho phim hoạt hình The Secret World of Arrietty của Studio Ghibli. Sắp tới, cô sẽ xuất hiện trong Violet & Daisy và dự án The Host dựa trên tiểu thuyết của nữ văn sĩ nổi tiếng với bộ truyện Twilight.

Lần đầu vào vai hành động trong Hanna.

Có thể nói tuy chỉ mới 17 tuổi, Saoirse Ronan đã trở thành cái tên quen thuộc đối với người mê điện ảnh. Dù sống tại Ireland, nhưng chắc chắn cô sẽ bận rộn với những dự án phim tại Hollywood.  Saoirse nói một cách nghiêm túc: “Ở tuổi của tôi, đây là khoảng thời gian khó khăn để xác định đâu là tác phẩm mà tôi nên tham dự. Tôi chưa bao giờ xem mình là diễn viên nhí. Tôi chỉ tình cờ là một diễn viên còn nhỏ tuổi thôi.”

Vào vai sát thủ tuổi teen bên cạnh Alexis Bledel trong Violet & Daisy.

Saoirse Ronan từng thử vai Luna Lovegood cho phim Harry Potter and the Order of the Phoenix nhưng bị loại. Vai diễn về tay Evanna Lynch. Tuy không được nhận, nhưng Saoirse luôn là người hâm mộ Harry Potter.

Từ khi trở thành diễn viên, Saoirse đã có khoảng thời gian khó khăn tại trường và bị bạn học ganh ghét. Đến nay, Saoirse Ronan vẫn học tại nhà. Saoirse tiếng Ireland nghĩa là “tự do”.

Nguồn : Yume

Bình luận

ok, đã edit  Đăng lúc 29-8-2012 02:31 PM
ko hotlink ảnh nhé  Đăng lúc 29-8-2012 02:07 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 29-8-2012 13:59:33 | Xem tất
Saoirse Ronan: Mạnh mẽ, ngọt ngào và lạ lẫm

Không nằm trong danh sách những tác phẩm bom tấn phim hè 2011 nhưng “Hanna” - bộ phim điện ảnh thuộc thể loại hành động của đạo diễn Joe Wright (khởi chiếu 3.6 tại VN) đã nhanh chóng tạo nên cơn sốt không chỉ bởi nội dung hấp dẫn mà còn ở khả năng diễn xuất của dàn diễn viên tham gia, trong đó, Saoirse Ronan là cái tên đặc biệt thu hút mọi sự chú ý.

“Hanna” lấy bối cảnh những dãy núi rừng tuyết trắng xóa ở miền Bắc xứ Phần Lan lạnh lẽo, cô bé Hanna (Saoirse Ronan đóng) lớn lên cùng những bài tập luyện khắc nghiệt của cha mình - một cựu thành viên CIA (Eric Bana đảm nhận). Khi đã có đủ những kinh nghiệm dầy dặn để trở thành một sát thủ hoàn hảo, Hanna buộc phải thực hiện nhiệm vụ mạo hiểm mà cha cô đã chuẩn bị trong suốt nhiều năm. Hanna bắt đầu bước vào cuộc phiêu lưu nhiều bất trắc bằng việc đối đầu với nữ đặc vụ đáng gờm Marissa Wiegler (Cate Blanchett)…

Dưới bàn tay “nhào nặn” của đạo diễn tài ba Joe Wright, bộ phim có nhiều tình huống ly kỳ, thú vị dẫn dắt khán giả đi từ bất ngờ này đến bất ngờ khác. Joe Wright khẳng định: “Ngoài một kịch bản tốt, sự phối hợp ăn ý giữa các nhân vật chính ít nhiều sẽ tạo nên thành công của bộ phim. Tôi hài lòng khi quyết định lựa chọn Saoirse Ronan, bởi cô bé đã thật sự sống và làm tròn vai diễn Hanna. Nếu đánh giá về mặt tổng thể, đây là tác phẩm ưng ý nhất từ trước tới nay của tôi”.

Đảm nhận vai chính xuyên suốt của “Hanna” là thử thách lớn nhất trong sự nghiệp diễn xuất đối với Saoirse Ronan. Một vai có tính cách phức tạp, những phân cảnh hành động trong phim đủ khiến cho nữ diễn viên trẻ 16 tuổi mất nhiều công và sức để tập trung khi thể hiện. “Dù nhân vật Hanna bằng tuổi tôi nhưng cô ấy lại có cuộc sống khá lập dị. Từ nhỏ không được tiếp xúc với ai ngoài cha mình, thay vì chơi búp bê như những bé gái bình thường khác, Hanna lại làm bạn với súng ống và gươm giáo. Quả thật tôi có đôi chút lo lắng nhưng không hề gì bởi tôi vẫn luôn bị quyến rũ và thích chinh phục ở những vai diễn khó…” - Saoirse Ronan chia sẻ.

Sinh ra tại New York nhưng lớn lên tại Ái Nhĩ Lan (Ireland), Saoirse Ronan thừa hưởng dòng máu nghệ thuật từ gia đình và tham gia đóng phim vào năm 4 tuổi. Dù không đóng quá nhiều phim nhưng đa phần những tác phẩm có sự góp mặt của Saoirse Ronan đều được chọn lọc kỹ càng, đáng kể nhất là vai diễn trong phim “Atonement” đã giúp cô nhận đề cử giải Oscar cho hạng mục “Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất” năm 2007.

Được xem là gương mặt nghệ sĩ trẻ tuổi sẽ làm thay đổi nền điện ảnh Hollywood trong thời gian gần, nên khi được hỏi về cuộc cạnh tranh giữa cô và ngôi sao nổi tiếng Dakota Fanning, Saoirse Ronan vui vẻ nói: “Có thể bạn không thích hoặc hơi khó chịu về việc so sánh nào đó nhưng bạn buộc phải chấp nhận như một sự mặc định khi làm việc trong thế giới giải trí, rõ ràng sự cạnh tranh khiến cho mỗi người có thêm động lực cố gắng nhiều hơn nữa”.

Vậy còn điều gì mà khán giả chưa biết về một Saoirse Ronan?

“Cũng có lẽ tên tôi là Saoirse (theo tiếng Ireland cổ nghĩa là tự do) nên tôi yêu thích sự tự do và không muốn bị gò bó vào bất cứ điều gì. Sẽ thật khó biết trước những diễn biến trong tương lai, bản thân tôi vẫn đang ở quá trình hoàn thiện và khẳng định mình. Hy vọng, khán giả sẽ nhớ đến một Saoirse Ronan mạnh mẽ nhưng không kém phần ngọt ngào và lạ lẫm”.

Nguồn : baolaodong
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách