Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 1224|Trả lời: 13
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[26.04.13] Đặc cách xét tặng danh hiệu cho cố nghệ sĩ Văn Hiệp

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Bộ trưởng VH-TT&DL Hoàng Tuấn Anh hôm nay cho biết, Bộ đã đề nghị Ban thi đua khen thưởng TƯ xem xét đặc cách phong tặng danh hiệu nghệ sĩ ưu tú cho nghệ sĩ hài Văn Hiệp - ông “trưởng thôn” mới từ trần.

Bộ trưởng Hoàng Tuấn Anh tham gia phiên giải trình về việc thực hiện chính sách, pháp luật trong lĩnh vực nghệ thuật biểu diễn tại UB Văn hóa, giáo dục, thanh niên, thiếu niên và nhi đồng của Quốc hội.

Theo báo cáo của Bộ VH-TT&DL về việc phong tặng danh hiệu, giải thưởng cho nghệ sĩ, đến nay đã có 6 đợt phong tặng với 190 nghệ sĩ nhân dân, 1.580 nghệ sĩ ưu tú, 26 giải thưởng Hồ Chí Minh và 125 giải thưởng nhà nước trong lĩnh vực nghệ thuật biểu diễn.

Đại biểu Quốc hội Phạm Tất Thắng nhận xét, cách thức, cơ chế phong tặng danh hiệu trao thưởng cho nghệ sĩ có nhiều bất cập chậm được thay đổi. Dẫn trường hợp trao giải thưởng Hồ Chí Minh cho nhạc sĩ Phạm Tuyên, ông Thắng ghi nhận đây là một chuyển biến về tư duy, nhận thức nhưng mới chỉ dừng ở những việc rất hãn hữu.

Nhiều trường hợp khác như nghệ nhân hát xẩm Hà Thị Cầu, nghệ sĩ hài Văn Hiệp… vẫn chưa có hướng ghi nhận xứng đáng công sức dù các cố nghệ sĩ đó có rất nhiều đóng góp đối với nền nghệ thuật nước nhà.

Nghệ sĩ hài Văn Hiệp giã từ cuộc đời khi chưa được phong tặng bất cứ danh hiệu nào

Đại biểu Nguyễn Sỹ Cương (ủy viên UB Pháp luật) cũng đặt vấn đề, đã đến lúc việc xét tặng danh hiệu “không nên quá phụ thuộc vào việc báo cáo của người được xét tặng vì không phải ai cũng chịu khó, thiết tha việc làm báo cáo nên dẫn đến việc mất công bằng và không thực chất”.

Bộ trưởng Hoàng Tuấn Anh phân trần về quy định chung đối với việc phong tặng danh hiệu, trao giải. Tuy nhiên, ông Tuấn Anh cũng thông tin thêm, ngoài các trường hợp phong tặng theo quy định thông thường, Bộ VH-TT&DL đang xem xét những trường hợp cần có đặc cách.

Cụ thể, Bộ đã có văn bản đề nghị Ban thi đua khen thưởng TƯ xét tặng danh hiệu nghệ sĩ ưu tú đối với cố nghệ sĩ Văn Hiệp và danh hiệu nghệ sĩ nhân dân đối với cố nghệ nhân Hà Thị Cầu.

“Tất nhiên cũng không thể xét đặc cách quá nhiều vì cũng có những trường hợp được Nhà nước phong tặng mà họ lại không nhận”, Bộ trưởng Hoàng Tuấn Anh trao đổi.

Theo Dân trí

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +4 Thu lại Lý do
yeukhangvy_89 + 4 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 26-4-2013 20:53:20 | Chỉ xem của tác giả
Mình đọc tin này vừa mừng vừa thấy buồn
Mừng vì cuối cùng bác Văn Hiệp đã có danh hiệu mà đáng ra bác phải có từ lâu rồi
Buồn là tại sao lúc bác sống quãng thời gian ấy không làm cho bác điều ấy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 26-4-2013 21:09:00 | Chỉ xem của tác giả
Hôm nghe tin bác ấy mất mà buồn thực sự

Vậy là làng hài VN mất đi một nghệ sĩ đầy nhiệt tâm..

Thôi thì mong bác luôn an nghỉ, chút danh hiệu sẽ là niềm an ủi nhỏ nhỏ đối với khán giả yêu quý bác cũng như gia đình của bác!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 26-4-2013 21:51:03 | Chỉ xem của tác giả
Bây giờ người ta mất rồi thì mới xét trao, đặc cách này nọ. Sao lúc sinh thời không chịu trao cho người ta. Phải chăng đang theo xu hướng mất rồi mới thấy tiếc? Đúng là cần có một chuẩn nhất định để xét trao danh hiệu này nọ nhưng luật pháp cũng phải xét thep lý theo tỉnh, huống chi là xét tặng danh hiệu.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 29-4-2013 08:03:13 | Chỉ xem của tác giả
Người ta đi rồi mới xét, lúc sinh thời họ cống hiến mà không ai để ý hết. Giống NS Văn Hạnh cũng rứa, phải tăng lương cho nghệ sĩ họ sống với chứ. Thương mấy bác quá đi!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 29-4-2013 12:33:26 | Chỉ xem của tác giả
chẳng hiểu chính sách nhà nước mình ra sao nữa, lúc người còn sống thì không xét, đến lúc chết rồi mới xét duyệt.
Có ích gì cơ chứ, người cũng đã đi rồi, công sức cả đời được ghi lại cũng không biết hajz. Thử hỏi còn mấy ai có thể hết lòng vì nghệ thuậ nữa chứ.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 29-4-2013 15:21:22 | Chỉ xem của tác giả
Việt Nam đúng là kì cục, đúng kiểu lúc sống thì chẳng cho ăn, đến khi chết lại làm văn tế ruồi. Bác ấy không cần mấy cái đặc cách với cái danh hão của các bác trên Bộ đâu, Bác trưởng thôn Văn Hiệp sẽ luôn sống mãi trong lòng khán giả.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 29-4-2013 20:55:09 | Chỉ xem của tác giả
ui trời, bác ra đi rùi mí phong tặng thì còn ý nghĩa gì chứ
lúc người ta sống thì chả thấy đâu
mà đọc về cuộc đời của bác này thấy thương thiệt
nhìn dáng người cũng thấy khắc khổ cơ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 30-4-2013 08:08:13 | Chỉ xem của tác giả
thích bác từ cái giản đơn của bác, giản đơn trong cả đời thường, và cả trên màn ảnh.
Cả đời bác có vẻ như lúc nào cũng sóng gió, phải xa cách với vợ r đến bệnh tật hành hạ.
Mong bác sẽ thật yên nghỉ !
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 1-5-2013 07:41:13 | Chỉ xem của tác giả
Đùa chứ, lúc sống thấy bác cũng đóng phim với diễn hài nhiều mà được cái danh hiệu gì.
Đến lúc bác không còn nữa thì mới nghĩ đến phong tặng danh hiệu
dù sao thì cũng rất quý bác, thấy bác có cái vẻ hiền lành phúc hậu sao sao ý
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách