Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: myungwol
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[2012] Caught in the Web/ Tìm Kiếm/ 搜索 - Cao Viên Viên, Triệu Hựu Đình, Diêu Thầ

[Lấy địa chỉ]
21#
Đăng lúc 29-11-2012 10:14:42 | Chỉ xem của tác giả
    Xem phim này mới thấy được mặt trái của giới truyền thông, nó cho ta biết được nhiều điều những cũng đẩy nhiều chuyện đi ra hơn thật sự của nó, đúng như ông chủ tịch thẩm nói ở xã hội nhiều áp lực này đôi khi con người không thể kìm được mà phải phát tiết ra , có chăng lúc đó bị quay lại , được cộng với kỹ năng thổi bùng của giới truyền thông mà nói từ bé thành to. Nói mới nhớ lại ở VN các chuyện của bà mẹ bênh con ở Vietnam Idol , rồi gần đây là the voice có lẽ truyền thông cũng góp sức thổi to lên khá nhiều, và có lẽ cũng gây rất nhiều áp lực cho đương sự nhưng có lẽ do ở VN truyền thông chưa đa dạng như các nước phát triển nên còn chưa thể gây hậu quả lớn.
    Mình thấy mọi người đã quên tình tiết Diệp Lam Thu bị bệnh ung thư giai đoạn cuối rồi hay sao ấy, và cái bức thư cuối cùng rằng chi bằng chờ đợi cái chết trong đau khổ chi bằng chết ngay lúc này, như vậy cũng ko hẳn chỉ do sự công kích của xã hội mà cô ta nghĩ đến cái chết và gồm cả căn bệnh ung thư đó nữa. Có lẽ ngay từ đầu khi tham khảo trên mạng thấy những bức hình về căn bệnh đó thì cô ta quyết định chơi một tuần rồi tự sát luôn rồi. Thật ra mình nghĩ ko phải là Diệp Lam Thu ko thể thoát được dư luận mà chẳng qua cô ta thấy chả cần gì phải giải thích khi mình sắp chết, chỉ cần mọi người biết lúc đó cô ta vừa biết tin mình bị ung thư giai đoạn cuối thì có ai còn trách cứ một người sắp chết được chứ.
    Còn Trần Nhược Khê nói một cách công bằng thì cũng ko quá đáng lắm, hành động ko nhường chỗ đó khoan xét đến việc Diệp Lam Thu đang quẩn trí  vì biết mình sắp chết thì nó cũng là một hành động ko đẹp nơi công cộng , nhất là đối với với một người ăn mặc sang trọng từ đó suy ra là thành phần trí thức nữa. Thì việc đưa ra hành động đó để cảnh báo định hướng lại lối sống của giới trẻ có gì sai chứ , tất nhiên mục đich đưa ra của cô phóng viên đó có lẽ chỉ vì danh và lợi nhưng có gì sai ở xã hội cạnh tranh như vậy nếu tôi ko làm thì chắc một người nào khác cũng sẽ kiếm một việc nhỏ khác và làm to lên thôi. Có lẽ một cái sai của Trần Nhước Khê là khi trong lúc nóng giận đã viết Diệp Lam Thu trả thù mình bằng cách cướp bạn trai của mình thôi.

Bình luận

Bạn nhớ đoạn ông Thẩm đến hiện trường Diệp tự sát, cảnh sát có tìm đc phiếu bệnh của cô ấy mà:) GK quay rồi. Diệp tự tử chắc là vì buồn bệnh đấy   Đăng lúc 29-11-2012 02:55 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
myungwol + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

22#
Đăng lúc 29-11-2012 12:08:00 | Chỉ xem của tác giả
Vừa xem hết. Tốn nước mắt quá:(

Thật ra thì mọi người lên án hành động của Tiểu Diệp (khi ko biết tình trạng của cô í) cũng là hợp lí thôi. Bởi vì nó là một hiện tượng đi ngược lại với đạo đức xã hội. Nếu ko lên tiếng mới gọi là bất thường. Nhưng lắm người cứ hùa theo xu hướng, chửi đổng lên mà ko có suy nghĩ gì tích cực, hay đem nó ra làm trò đùa thì cũng thật chẳng ra sao.

Nhưng chính báo chí mới là người góp công thổi phồng sự việc, có gắng làm biến thiên sự thật. Những người làm công việc như nhà báo Trần không thiếu: giật tít câu khách, định hướng sai cho dư luận... Loại nhà báo này xứng đáng bị lên án và kì thị. Trong phim Trần nổi lên là nhân vật điển hình, nhưng xung quanh cũng có không ít đã xuất hiện, như cái bọn đưa tin cho vợ chồng ông chủ tịch Thẩm chẳng hạn. Những loại ko khác nhau.

Từ trước cũng đã nghĩ đến chuyện phải cảnh giác với bọn nhà báo đưa tin giật tít (Cháu rất khâm phục các bác nhà báo chân chính, lăn lội nơi gió bão, động buôn ma túy, động mại dâm,...để đưa tin một cách chân thực và khách quan; nhưng lắm đồng nghiệp của các bác cứ thích dựa vào những thứ như tin giải trí rẻ tiền, hay đưa những bài báo mang đầy suy nghĩ cá nhân, phiếm diện, nên không thể không chửi, mà chửi thì nhiều khi quy chụp, mong các bác thông cảm:D). Xem xong bộ phim này, càng phải suy nghĩ. Tiếp nhận thông tin cần phải suy nghĩ, đừng vội qui chụp, chửi bới người khác mà mắc bẫy một nhóm báo chí bất nhân.

Xem xong phim này với cả Ghost của Hàn Quốc thấy bị sợ Internet và các nhà báo ***:))

Ông Thẩm ko biết sẽ phải trả giá thế nào nhỉ:-? Ông ấy đối với Tiểu Diệp không tệ, nhưng mà mình cảm giác cái đoạn cuối phim, ông ta đang lợi dụng cái chết của tiểu Diệp để tạo uy tín cho mình í:-?

Dù sao thì vẫn là 1 bộ phim nữa rất hay:D Thank subteam đã làm sub rất đẹp:P

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

23#
Đăng lúc 29-11-2012 12:40:22 | Chỉ xem của tác giả
HieuNguyen gửi lúc 29-11-2012 10:14
Xem phim này mới thấy được mặt trái của giới truyền thông, nó cho ta biết được  ...

mình không đồng ý vs bạn lắm về việc lên án hay không DLT
ngày nay, mỗi lần mình lên mạng là đầy rẫy những thông tin LÊN ÁN
phải
internet ngày càng phát triển
và những con người giấu mặt đằng sau nó tự cho mình cái quyền lên án người khác
hành động của DLT là sai
nhưng không đáng để ĐƯỢC LÊN TV, BỊ CẢ CỘNG ĐỒNG, ĐẤT NƯỚC lao vào chửi rủa.
thử hỏi, ngày ngày đi ngoài đường, gặp biết bao hành động sai trái, cớ sao lại nắm lấy một con người mà làm to tát vđề lên?
mình thấy, ngay cả bức hình bạn vô tình ngồi lên đầu cụ rùa ở văn miếu, hay bạn chụp hình mặc áo dài mà ngồi chàng hảng trong lúc nhí nhố với mng... tất cả đều đc đưa lên mạng, và được cả trăm ngàn cái like, cái còm chửi rủa. nước mình không fải không có. như chuyện Thắm Tây chẳng hạn
đến nỗi, nhiều khii tôi rùng mình, không biết hằng ngày mình đi làm, đi học, liệu có vô tình một hành động nào đó bị ghi lại, chụp lại, rồi cả cộng đồng cùng nhào vô chửi hay không.
suy nghĩ này thật ra là từ trước khi xem phim, chứ không phải là sau bộ phim.
con người vốn dĩ không hoàn hảo
ai cũng có cái sai của họ. không thể vì cái nhìn phiến diện, trong một giây một khắc, mà bạn suy ra đạo đức họ có vấn đề, hoặc thấm chí là ĐẠO ĐỨC CỦA CẢ MỘT THẾ HỆ bị suy thoái.
TNK không phải chỉ quá đáng chuyện đưa tin DLT báo thù mà cặp vs ng yêu mình. cô gái là phụ nữ, bị sốc như vậy, mà trong đầu chỉ có 1 khả năng xảy ra, thì cô ấy cho rằng như vậy cũng không có gì quá đáng
cái quá đáng của cả TNK và cô em họ, chính là xoáy vào một con nngười, với một hành động, trong một thời điểm, để đưa nó thành 1 hiện tượng. Ròi sau đó, TNK tìm mọi cách để lái sự việc theo hướng mình muốn, làm cho sự việc trở nên bức xúc, giật gân, gây tác động mạnh đến ng xem hơn.
còn chúng ta, những người xem, đều chịu sự chi phối của truyền thông, lắng nghe và làm theo nó, ít khi nào chịu mở rộng con tim để có hành động gọi là bao dung, hoặc thông cảm. vậy thôi. cứ thấy có chút bức xúc là nhào vô chửi, chẩng càn biết đầu đuôi thế nào, chẳng cần biết rõ ràng ra sao. chúng ta không phải ng trong cuộc, chúng ta không có quyền để lên án.
Đó là lý do tại sao, mình đã bỏ đọc báo ( cả chính trị và xã hội) mấy năm nay. Vì mình từng là người trong cuộc, từng là 1 thành viên trong cái LOẠI NGƯỜI mà báo chí chỉ trích, từng nằm trong những câu chuyện mà báo chí kể lại, và biết rằng chúng hoàn toàn sai sự thật, và luôn được thổi phồng.
Chỉ khi nào bạn như vậy, bạn mới hiểu được rằng, sự lên án đó là ĐÁNG hay không ĐÁNG. bởi vì, chuyện bé xé ra to, bởi vì chuyện thế này, kể lại thế khác. và thế là ngkhác có quyền chỉ trích đạo đức của bạn, xỉa xói bạn. ngay cả họ hàng bạn, cũng đía đía bạn mấy câu. như cô thư ký đối với DLT vậy.
Đấy, đến khi đấy bạn mới hiểu, bạn đang lên án cái gì.

Bình luận

Thế mới nói nếu ko phân rạch ròi 2 loại nhà báo, dễ mắng oan người tốt:) Còn chúng mình cố mà làm độc giả thông thái:P  Đăng lúc 29-11-2012 02:51 PM
Mình thì vẫn hàng ngày lướt báo mạng, xem tin thời sự, còn mấy chuyện dông dài của các bác í thì đọc để đấy là chính:)) Nhưng cũng nhiều bác viết có tâm mà:)   Đăng lúc 29-11-2012 02:49 PM
Vậy mới nói, chức năng của báo chí là định hướng cho dư luận. Nhưng nếu họ đặt lợi ích của mình lên trên thì ng lãnh hậu quả nói chung là dư luận...  Đăng lúc 29-11-2012 02:48 PM

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

24#
Đăng lúc 29-11-2012 17:48:33 | Chỉ xem của tác giả
HieuNguyen gửi lúc 29-11-2012 10:14
Xem phim này mới thấy được mặt trái của giới truyền thông, nó cho ta biết được  ...

Mình cũng nghĩ như bạn vậy, việc đưa đoạn clip của DLT lên TV không có gì là không nên làm. Nhưng có 2 vấn đề ở đây:
1. Người đưa clip nên che mặt của DLT, chỉ sử dụng clip như một lời nhắc nhở về lối sống chứ không vì mục đích biến một người thành đối tượng chỉ trích cho cả xã hội như vậy
2. Cái sai của TNK là ở việc cố gắng moi móc thông tin cá nhân của DLT ở thu hút sự chú ý của dư luận vì danh lợi của mình và còn lợi dụng lợi ích công cộng để trả thù cá nhân.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

25#
Đăng lúc 29-11-2012 18:08:42 | Chỉ xem của tác giả
Phim hay ss ơi. Cám ơn ss. Thật sự rất cảm động
Đoạn cuối phim, xem mà không cầm được nước mắt.
Hic, khóc lun trên công ty mới sợ chứ, may mà không ai để ý.
Thật sự thì sức mạnh của cư dân mạng quá đáng sợ, mạng là ảo, nhưng bây giờ thì thật sự đi vào đời sống thật rồi. Thế mới biết cái gì cũng có 2 mặt, đừng bao giờ đánh giá người khác qua những gì mình nhìn thấy.
Những thứ mình nhìn thấy mới chỉ là mặt của tảng băng chìm thôi, sống cả đời còn chẳng hiểu người khác, sao mà đánh giá người khác qua một hành động của họ được chứ.
Bộ phim thật ý nghĩa quá <3

Rate

myungwol + 5 Cảm ơn bạn

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

26#
Đăng lúc 30-11-2012 02:20:20 | Chỉ xem của tác giả
phim hay qá, cảm động vì ý nghĩa mà nó mang lại ...

1 cô gái xinh đẹp tràn trề tuổi thanh xuân ... đùng một cái mắc bệnh ung thư
1 cô nhà báo đầy nhiệt huyết .... nhưng đường đi sai lệt dẫn đến những hậu qả khủng khíp
1 ông chủ thành công, mưu trí , thủ đoạn và quyền lực ... nhưng thất bại trong hôn nhân
1 thanh niên trẻ tốt bụng ... đến cúi nhận ra tình yêu trong muộn màn và nước mắt
Cùng đó là mặt trái của XH, của truyền thông và dư luận !

Phim của Trần Khải Ca qả ko vừa, vừa ý nghĩa vừa lôi cuốn !
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

27#
Đăng lúc 30-11-2012 08:07:31 | Chỉ xem của tác giả
HieuNguyen gửi lúc 28-11-2012 22:14

Cám ơn comment của bạn. Đặc biệt thích những suy nghĩ đa chiều và càng thích hơn cái can đảm đứng trung dung để tách bạch trắng đen của một vấn đề như bạn đây. Mình là vịt, cũng ghét sự cực đoan thiển cận, nên xin làm quen nhé.

Hành động của Lam Thu nhìn từ bên ngoài thì rõ ràng là sai rồi và sự bức xúc của cô phóng viên thực tập khi quay phim và rượt theo phỏng vấn Lam Thu có thể hiểu được. Việc Trần Nhược Khê đăng đoạn phim đó lên nhìn ở một khía cạnh khác là sự không thỏa hiệp với một hành động sai trái. Lỗi của họ ngay lúc bắt đầu đó là đã vội vã lập công mà không tìm hiểu kỹ sự việc, cũng như lường giùm cái đả kích của Lam Thu.

Còn cái chết của Lam Thu thì vịt cũng nghĩ như Hieunguyen, cô ấy biết trước sau gì cũng chết nên chọn cách đi sớm. Còn dư luận tàn nhẫn vì họ không biết được chân tướng sự việc. Mà hình như tới tận khi Lam Thu chết thì nó mới được sáng tỏ đó thôi.

Và cái chết của Lam Thu thì cũng làm cho Nhược Khê thân bại danh liệt, tình yêu đổ vỡ, vợ ông chủ Thẩm cắn rứt tới nỗi li dị chồng, và ông chủ Thẩm thì mất toi một triệu (thấy ông này có vẻ ít tình cảm nên nói thiệt hại vật chất với ổng thôi nhen). Biết là bấy nhiêu với một mạng người thì không xứng, nhưng Lam Thu đi đâu có phải hoàn toàn tức tưởi đâu.

Cái đáng nói của bộ phim là người ta đã dùng mắt dùng não nhiều quá mà bỏ quên tiếng nói của trái tim và xem nhẹ lương tâm. Và cảnh báo về sự quá khích kiểu bầy đàn trên mạng.

Cám ơn subteam, phim thật giá trị. Xem xong mà ngẩn ngơ, nhận ra mình còn hời hợt lắm với cuộc sống. Cái gì là mắt thấy tai nghe. Đôi khi phía sau sự thật mới chính là sự thật thật sự.

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

28#
Đăng lúc 1-12-2012 10:29:35 | Chỉ xem của tác giả
Thật sự là lâu rồi mới lại coi 1 bộ phim hay và ý nghĩa như thế này vì dạo này nhiều phim mang tính giải trí quá, coi xong chả đọng lại được gì! Bõ công mình đề cử, chờ đợi và cuối cùng được thấy phim ra lò!
Hết phim mà cứ ngẩn ngơ mãi nghĩ ''ơ, phim hết thật rồi à???'', cái kết day dứt quá, mạch phim nhanh, không khí phim khiến giây thần kinh của mình lúc nào cũng căng lên, hồi hộp, mong chờ (nghe cứ như đang coi phim hành động ý nhỉ?), rồi xót xa và cuối cùng là ko kìm được nước mắt, rất tự nhiên lấy được nước mắt người xem...Bản thân lúc nào cũng muốn ''chỉ tin những gì mình chính tai nghe, tận mắt thấy'' đó mới là sự thật nhưng bây giờ cũng hoang mang lắm, có khi đằng sau cái ''sự thật' đó mới là sự thật thật sự!
Chuyện của DLT nếu chỉ nhìn bề ngoài thì đúng là 1 việc ko đúng nhưng nếu lấy đó để làm tiêu điểm của sự tha hóa của cả 1 xã hội thì đúng là quá đáng quá! Cái đài truyền hình này thì đúng là kiểu làm ăn của tư nhân, nhăm nhe tin độc, tin hot, đưa tin mà ko thèm làm mờ mặt của nv trong khi người ta có phải loại tội phạm nguy hiểm gì cho cam...ko cần nghĩ đến cuộc sống của người ta sẽ bị ảnh hưởng như thế nào, chứ như những đài TW thì ko bao giờ có kiểu này rồi! Coi mới thấy xã hội phát triển, công nghệ bùng nổ, báo mạng...lại có những mặt trái đáng sợ như thế, người ta như bị xoay mòng mòng giữa cái mớ tin tức nhan nhản mỗi ngày, chỉ nhìn nhận phiến diện những gì người ta viết dù cho nó có bị bóp méo, người viết thì coi ngòi bút của mình như 1 thứ vũ khí có thể thao túng dư luận vậy. Tất nhiên đây chỉ là 1 bộ phận nhưng nó cũng đủ để phản ánh ''mảng tối'' của giới truyền thông. Con người thì cho mình cái quyền phán xét 1 con người là tốt hay xấu chỉ bằng 1 hành động ''ko đúng lúc đúng chỗ'', cái ''tâm'' của người làm báo bị xem nhẹ...tất cả tạo nên bi kịch của 1 con người. Đúng là DLT bị bệnh hiểm nghèo, kiểu gì cũng chết nhưng nếu ko có sự việc ''chị gái mắt kính''-->'' ko nhường chỗ''--> ''bồ nhí'' kia thì chắc cuộc đời của cô ấy ko kết thúc sớm thế, ko phải sống những ngày tháng tuyệt vọng vì bệnh tật và bị dư luận lên án, mọi người khinh bỉ như thế. Ấn tượng cách BK để cho từng nhân vật từ ''nạn nhân'' đến ''hung thủ'' trải qua được sự thế nào là ''có miệng mà không thể nói'' được ấy! Cuối cùng là thực sự day dứt và nuối tiếc cho tình yêu nở muộn của Lam Thu và Thủ Thành! à còn cái bài hát cuối phim nữa, lời hay và hợp phim quá trời...
Mỗi nhân vật đều làm tròn được nhiệm vụ của mình, ngoài câu chuyện của Diệp Lam Thu mình cũng rất ấn tượng gia đình nhà lão Thẩm, con người lão Thẩm thiệt là thâm sâu khó lường, mỗi lời nói cử chỉ nhìn cứ như vô tư lự lắm nhưng thực ra từng câu từng chữ như ''lưỡi dao'' vậy, đúng là mẫu đàn ông ''nguy hiểm'' điển hình, mà ko vậy sao có thể ngồi trên vị trí cao như thế chứ{:441:}. Lúc đầu cứ tưởng ông này cũng tình nghĩa, nghĩa khí lắm nhưng hóa ra cũng như những con buôn khác về bản chất, coi tiền là trên hết, lợi dụng cả cái chết của DLT để nâng mình lên, ngửi thấy mùi ''cơ hội'' là sẽ nhảy vào ngay! Bà vợ, một nhân vật điển hình, có 1 cuộc sống giàu sang mà ai ai cũng ngưỡng mộ thèm muốn, cái gì cũng có nhưng ko có được tình yêu của chồng, muốn 1 tình yêu, ko khí ''gia đình'' như bao gia đình khác mà ko thể nào có được, sống mà như phải đeo một cái mặt nạ giả vậy, có những hành động trả đũa rất ''đàn bà'' và cuối cùng quyết định ra đi nhưng ko phải tay ko mà ra đi...rất thực tế!{:438:}
Hic, lâu lắm mới viết, chắc cũng lảm nhảm ko ít rồi...Cảm ơn ST lần nữa vì đã đem đến một bộ phim hay, chất lượng dịch tốt như thế này! Sẽ tiếp tục ủng hộ những dự án tiếp theo!

Bình luận

me too! cũng ko kìm được nước mắt nửa cuối phim T_T, mỗi lần nhìn thấy DLT là lại thấy xót xa, ss Viên diễn ''thần'' quá!  Đăng lúc 1-12-2012 10:10 PM
Nhưng mà cũng phải xem điểm xuất phát của câu chuyện vì bệnh tật DLT mới làm thế chứ ko phải bản chất ng là xấu:) Hic, khóc suốt gần nửa cuối phim:((  Đăng lúc 1-12-2012 09:14 PM
Đúng đấy, t thấy TKC vẫn nhẹ tay chán khi đặt DLT vào tình trạng bệnh ko thể cứu chữa chứ ko phải tự tử vì sức ép dư luận.  Đăng lúc 1-12-2012 09:13 PM

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

29#
Đăng lúc 1-12-2012 19:56:47 | Chỉ xem của tác giả
vừa mới coi phim xong. Cảm đọng thật đấy.
Thương em Diệp Cao Lam quá. Em nó có làm gì nên tội đâu. Chính nhân vật phóng viên gián tiếp giết người mà
Vào ngay kỉ niệm Internet VN mà coi phim xong lại thấy ghê ghê internet thế nào ấy...{:448:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

30#
Đăng lúc 3-12-2012 00:52:19 | Chỉ xem của tác giả
Một bộ phim khá hay và trọn vẹn của đạo diễn Trần Khải Ca. Bộ phim nào lấy đi nước mắt của mình đều khiến mình cảm thấy trọn vẹn. Cái dư vị để lại thì không nhiều, có chăng là lời bài hát cuối phim khiến m rung động mãi : " Em từng lấp lánh như ngàn sao. Khi em rơi xuống từ bầu trời bao la. Giống như chưa từng xảy ra. Thế giới này sẽ không để ý đến sự yếu đuối của em. Nhưng tôi biết từ nay về sau. Thế giới này sẽ mất đi một phần ánh sáng. Và nhiều thêm sự mất mát. Sự biến mất của ngôi sao là sai lầm của bầu trời..."
Mình cũng học ngành báo chí, cái ngành từng rất vinh quang nay lại bị nhiều người mỉa mai. Nhưng người làm báo cũng có những nỗi khổ tâm riêng. Họ phải chịu áp lực tin bài, áp lực khẳng định bản thân, và những vất vả không ai biết hết. Giống như TNK, cô hi sinh những năm tháng tuổi trẻ của mình vì sự nghiệp, rồi cuối cùng tay trắng. Mất cả tình yêu, cả sự nghiệp. Sai lầm của cô ai cũng có thể mắc phải. Người ta đâu thể hiểu tường tận cuộc đời người khác. Nhất là khi những hành động của Tiểu Diệp đã rõ ràng trước mắt thế kia. Và thực ra, trong thực tế những người hành động như Tiểu Diệp rất nhiều, nhưng những ng có những nỗi đau thầm kín như Tiểu Diệp để thông cảm thì chẳng có mấy ai.
Báo chí, truyền thông không thể ôm trọn cả thế sự nhân sinh rộng lớn, không có cơ hội thấu hiểu và thông cảm cho từng cá nhân một. Đó là mặt trái của nó. Nhưng nếu nhìn ở góc độ khác, mỗi người trước khi đòi hỏi người khác bao dung cho mình cần phải chịu trách nhiệm cho hành động của mình trước.
Hầu hết mọi người cũng sẽ suy nghĩ như Trần Nhược Khê nhưng cái đáng trách là cô đã ở nhầm vị trí, vị trí của một người làm trong ngành báo chí truyền thông, vị trí của người phát ngôn, lên tiếng. Cô từng nói : " Tôi chỉ nhìn việc chứ không nhìn người". Suy cho cùng, quan điểm của cô giống như quan điểm của một quan tòa. Mà quan tòa bao h cũng lạnh lùng tỉnh táo. Cũng như trên đời này, có người chọn sống theo lí trí, có người chọn sống theo tình cảm. Không thể trách ai sống đúng hay sai một cách rạch ròi được. Cho nên, nếu bộ phim này muốn nói chúng ta hãy sống thông cảm cho nhau, thì mong người xem cũng có thể thông cảm cho Trần Nhược Khê như vậy.
Xem đoạn kết, chỉ cảm thấy xót xa. Cái xót xa cho một xã hội không thể sống chậm đi để nhận một lời xin lỗi, để có cơ hội được tha lỗi cho người khác.
Điều khiến mình thích bộ phim này đáng tiếc lại không phải là tư tưởng của nó mà chỉ là một phần nhỏ, là tình yêu muộn màng đẹp đẽ của Diệp Lam Thu và Dương Thủ Thành. Tình yêu của Dương Thủ Thành dường như có một chút gì đó của tình thương và ban ơn ( không hiểu sao mình lại nghĩ vậy ). Nó gần giống với tình thương của đồng loại. Một thứ tình yêu của người tốt chăng ? Tình yêu của Diệp Lam Thu ngược lại rất đẹp, rất ám ảnh. Những tình yêu đẹp không hiểu sao lại đến rất muộn mằn...
Nhớ mãi hình ảnh Diệp Lam Thu chạy giữa rừng lau trắng, hình ảnh một chiếc ghế trống và con đường hun hút không thấy lối về. Có lẽ, kể từ giây phút đó, cô đã quyết định biến mất khỏi cuộc đời này. Thật may, vì trước khi rời cõi người, cô đã tìm được một chút ấn ký cho kiếp mệnh ngắn ngủi của mình. Đó là tình yêu cay đắng giằng xé tim gan như Trần Nhược Khê nói. Một tình yêu định mệnh mà ai cũng cố công kiếm tìm suốt cả cuộc đời....

Rate

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách