Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: katty_cat
Thu gọn cột thông tin

[2011] Sherlock - [Season 1 - 2 - 3 Completed]

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 10-3-2012 16:26:33 | Xem tất
Hic, xem phim rồi lại mắc bệnh gào rú.

Mìn đã phải gào rú ầm ĩ hết cả trong người khi xem đến đoạn cuối tập 1 Phần 2. Lúc Holmes giữ lại cái điện thoại của Adler và chỉ nói rằng cô ấy nhắn tin cuối cùng "Tạm biệt ngài Holmes" trong lòng mìn thấy xót xa ghê gớm, huhu. Hàng loạt tin nhắn của Adler gửi cho Holmes, đọc mà ngấp nghé sụt sùi. Thấy thương cả hai người quá. Mình còn tưởng Holmes biết là Adler đã chết chứ :((

Vậy mà đến cái cảnh cô ấy sắp bị chặt đầu, tiếng tin nhắn "ư...." một phát mà nói như Táo kinh tế "Ngọc Hoàng phán một câu thôi mà thần thấy thần thành người =))" mìn có cái cảm giác tương tự =)) Tất nhiên vẫn là người nhưng người có cánh =)) Cơ mờ mìn vẫn thấy cái tình tiết này nó lãng mạn thật nhưng lừa tình quá. Holmes một thân một mình mà oánh nhau với nhóm khủng bố tài thế =))

Nhưng tình tiết đểu nhất là điều này lại đánh lừa được Mycroft Holmes, ổng nói ổng chỉ bị thằng em trai lừa thôi, và đúng vụ này thằng em trai dính vào nên cũng lừa được nốt :)) Ôi hai anh em!

Với cạ, không hiểu hóa trang cái thi thể như thế nào mà lừa được cả anh (lần 2) và em (lần 1) nhà Holmes thế nhở. Cái này phải chi mà lý giải một ít thì hay.

Lúc đầu nói như bạn ở trên, thấy ghét Adler cơ. Làm sao mà Holmes thân yêu có thể thích một con người đầy bê bối như thế này, hỏng hết cả hình tượng, huhu. Nhưng về sau, công nhận, thấy đẹp đôi đến lạ. Cô nàng pháp y hiền lành chân chất, cũng dễ thương đáng yêu, hic hic, nhưng không hợp với ông Holmes nhà mình, khổ thân cô ấy. Muôn yêu cái ổng này phải điên điên khùng khùng một tí, lất bất một tí, mạnh bạo và sắc sảo nhiều vào =)). Quả thật là hảo hảo =)) :X

Bình luận

ủa từ đầu holmes đâu bị adler lừa đâu?...nhớ mycroft có nói là vì sherlock giúp cô ấy lừa ổng lúc đi xác minh thi thể màh....  Đăng lúc 12-3-2012 06:39 PM
cái này thì,k phải từ đầu holmes đã cho rằng cô ấy chưa chết hay s ? làm vậy chỉ để lừa ông anh là thôi,thực sự thì holmes làm vậy để tìm ra vị trí cô ấy.   Đăng lúc 12-3-2012 01:03 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tronau119211 Tài khoản bị xóa
Đăng lúc 10-3-2012 18:12:56 | Xem tất
phim hay tuyệt, zậy mà mỗi season chỉ có 3 ep. sao ko làm mỗi season chục ep coi cho đã nhỉ...haizzzz
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

tronau119211 Tài khoản bị xóa
Đăng lúc 10-3-2012 18:19:36 | Xem tất
tiachoptrang gửi lúc 10-3-2012 16:26
Hic, xem phim rồi lại mắc bệnh gào rú.

Mìn đã phải gào rú ầm ĩ hết cả trong người ...

SH đâu thik adler đâu. chỉ là hơi chú ý bởi sự thông minh của adler thui. vì từ trước đến giờ holmes rất xem thường phụ nữ và coi tình cảm là thứ ngăn trở mọi suy luận. Nên khi gặp 1 phụ nữ thông minh xén lừa đc mình nên cảm thấy hơi đặc biệt vậy cho nên Holmes mới gọi adler là the woman để thể hiện sự kính trọng mà
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 10-3-2012 18:47:31 | Xem tất
Để có được 1 tập SH phiên bản hiện đại cực kỳ khó khăn. Nếu các bạn đã biết thì SH nguyên bản của Conan Doyle đã gây ra áp lực rất lớn cho chính Conan Doyle khi người hâm mộ quá cuồng mộ. Và khi Conan có cạn kiệt ý tưởng để viết tiếp SH thì người hâm mộ đã đe dọa và gây sức ep đòi hỏi tác giả phải làm tiếp.
Để viết lại những tập SH SS2010 ngoài những tư liệu từ những chi tiết nguyên gốc của phiên bản cũ. Tác giả phải kết hợp các yếu tố hiện đại như internet, các yếu tố tâm lý bệnh hoạn, hay những tranh chấp chính trị cùng các phương tiện hiện đại..v.v Tất cả phải chặt chẽ và hạn chế chi tiết thừa một cách tối đa.
Quan trọng hơn nữa là phải xây dựng nhân vật đậm chất kỳ quái của SH nhưng phải là con người hiện đại mang những phẩm chất Anh truyền thống. Nếu để ý nếu phiên bản xưa SH hay mặc vest cò trùm áo măng tô rộng ra ngoài, tay cầm ba toong như là 1 vũ khí bí mất. Rất chín chắn và lịch sự.
Nhưng phiên bản này SH mặc sơ mi quần Âu rất thư sinh và trẻ trung, có phần hơi luộm thuộm nhưng những lúc lịch sự thì cực kỳ hấp dẫn và thời trang.
Không hi vọng số tập của SH phiên bản mới này sẽ dài. Vì sự săm soi và áp lực để viết lại những tác phẩm kinh điển có lượng fan hàng trăm năm, và crazy rất khủng khiếp. Nhưng bước đầu cho thấy biên kịch là nhà văn rất chắc tay và xuất sắc.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 10-3-2012 22:56:47 | Xem tất
tronau119211 gửi lúc 10-3-2012 18:19
SH đâu thik adler đâu. chỉ là hơi chú ý bởi sự thông minh của adler thui. vì từ tr ...

Tình cảm mà Holmes dành cho Adler khá phức tạp, có nhiều góc độ, nhưng một trong những góc độ đó tớ nghĩ  rằng vẫn có "thích". Tuy nhiên khi đề cập đến Adler trong bài kia, tớ không dùng được cụm từ "để yêu và được yêu". Tớ cho rằng Holmes không thể yêu được một người phụ nữ nào, mà đó sẽ là một thứ tình cảm lẫn lộn. Vì Holmes là con người đặc biệt, nên cái cách quan tâm của Holmes đến người khác cũng đặc biệt và lạ lẫm.

Bản thân tớ khi đọc truyện và coi phim, Holmes là một trong số ít những nhân vật tớ yêu quý mà tớ không muốn họ dính líu gì đến vấn đề tình cảm hoặc phụ nữ. Một người suốt ngày chỉ biết đến các vụ án với óc quan sát nhạy bén như Holmes mà không quan tâm đến cái gì khác, kể cả việc Trái Đất hay cái gì quay quanh Mặt Trời, thì đúng như Holmes nói "tình yêu nó là thứ điểm yếu chết người". Một người luôn luôn muốn những thử thách và hiểm nguy thật không phù hợp với hình ảnh yêu đương gì hết. Holmes cứ lạnh như băng thế thôi cho tớ nhờ, và tớ nghĩ cũng chẳng có người phụ nữ nào hợp được với Holmes.

Adler thu hút Holmes đầu tiên ở sự thông minh sắc sảo và mạnh bạo. Thế nhưng cái đoạn Holmes để Adler tiêm thuốc và đánh bất tỉnh, quả thực tớ không thấy ưng ý cho lắm, để Holmes thật bất cẩn quá. Thôi tạm bỏ qua cái đoạn ấy. Sự đối đáp không nhượng bộ và tự tin của Adler cũng là một điểm thu hút. Adler xuất hiện như một sự thử thách mà Holmes muốn khám phá. Không đề cập đến "thích hay không" nhưng Holmes có một sự quan tâm đặc biệt đến Adler - tớ không nói đến sự kính trọng nhé.

Nhớ Holmes ở tập đầu lúc mới gặp và đưa ra các nhận xét về Watson, thì cái phản ứng "suy luận thật tuyệt vời" của Watson khiến Holmes rất ngạc nhiên. Vì sao? Vì những lời của Holmes như moi hết ruột gan của người ta ra, khiến người ta thấy sợ hãi, e dè và gọi Holmes là đô quái đản. Đa phần sau khi nghe Holmes nói thì người ta sẽ giật mình mà tránh xa cũng không quên nói "Cút đi!". Thế nên Holmes không phải là một hot man để được người ta để ý đến theo nghĩa tích cực. Riêng người hơi khùng khùng và táo bạo như Adler lại trực tiếp tấn công tán tỉnh Holmes. Điều này ngay từ đầu đã trở nên có chút lạ lùng với Holmes. Đương nhiên Holmes không bị đánh lừa được mà chỉ cảm thấy ấn tượng và muốn khám phá xem cái gì ẩn sau bức màn đấy (sở trường của lão). Thế nên cái đầu lạnh mới đi bắt mạch để xác định cái phản ứng cơ thể trong lúc người ta đang tán tỉnh tận tình thế kia (:))).

Việc Holmes giải cứu cho Adler ở những phút cuối cũng một phần chứng minh cho sự quan tâm của Holmes dành cho Adler (tuy mình chạ biết là ổng lấy nguồn tin tình báo và làm sao mà ổng giải vây được như thế :)) ) Holmes quái đản nên cái tình cảm của Holmes cũng có nét quái đản, nên cả Adler cũng quái đản. Vậy nên tớ mới nói hai người này quả rất hợp nhau. Ít nhất tớ sẽ ủng hộ dù quá khứ của Adler nó rất dã man :))

Chít tèo, vào bàn trinh thám mà lại đi bàn cái tình ca tình củ này =))

Bình luận

ngay từ đầu adler đã đoán đc holmes sẽ tới.cũng như chả mặc gì để holmes khỏi đoán đc...:))...mình thix cô ấy ở đỉm đó...làm sherlock bối rối =))  Đăng lúc 12-3-2012 06:43 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 10-3-2012 23:23:23 | Xem tất
notvannghihuu gửi lúc 10-3-2012 18:47
Để có được 1 tập SH phiên bản hiện đại cực kỳ khó khăn. Nếu các bạn đã biết th ...

Tất cả các phiên bản làm lại đều chịu một áp lực rất lớn, nếu như phiên bản đi trước đã tạo được những tiếng vang và thành công nhất định. Cái bất lợi thì ai cũng thấy và cái lợi thì ai cũng nhận ra. Lợi là do có điều kiện hơn về phần kỹ thuật, về công nghệ và về thời đại - điểm này cũng có thể coi là bất lợi. Tại sao thời đại lại có thể là điểm có lợi? Bởi vì sự thay đổi trong nhận thức con người và sự phát triển ý thức hệ của xã hội. Giả dụ là "Hoàn Châu Cách Cách", bản thân tớ thấy bản làm lại rất nhảm, thế nhưng nó vẫn có một bộ phân fan nhất định - một bộ phận của thế hệ trẻ, trong đó có một phần thế hệ chưa từng xem HCCC bản cũ. Phiên bản cũ, ngày xưa tớ một thời cũng mê mẩn, nhưng giờ xem lại, nó không còn đưa lại cảm giác như ngày nào, đó là sự thay đổi về nhận thức. Thế nên cái nhận thức mới sẽ chấp nhận được cái mới nếu nó đưa lại được một cách nhìn phù hợp, đó lại thành điểm có lợi.

Nhưng bất lợi và cũng là thứ nặng nề hơn cái cái lợi nhất nhiều là sự lặp lại về kịch bản. Bản thân tớ là người bảo thủ, các phiên bản nếu đã có ấn tượng từ trước thì thường rất không thích các phiên bản làm lại. Như Sherlock Holmes của Robert Downey Jr. theo tớ đánh giá là một sự thất bại, hay nói đúng hơn, đó không phải là Sherlock Holmes lẫy lừng của Conan Doyle. Robert Downey đóng Iron Man thì khá hay, tớ thích nhân vật này. Nhưng để vai diễn Holmes vào tay bác này thì tớ không nuốt nổi. Holmes của tớ không có cái kiểu hài hước ngô nghê như thế. Holmes của tớ phải là người có cái đầu lạnh, có dáng người dong dỏng, cao gầy, có ánh mắt tinh anh, nghiêm túc, dáng đi nhanh nhẹn và một sự đam mê không giới hạn cho khoa học suy luận, và có chút quái dị. Và có thể đúng như truyện thì ngậm thêm cái tẩu cho nó chuẩn. Với cả ấn tượng Sherlock Holmes bản chiếu TV ngày xưa cũng quá sâu đậm (chắc phải đi tìm downl về trọn bộ để ngẫm lại thoai, nhớ quá XD)

Lường trước được những bất lợi và có lợi đó thì các nhà làm phim quả thật rất khó khăn. Và tớ rất phục bác viết kịch bản phim cũng với đội chọn diễn viên vào vai nhân vật rất hợp lý. Như tớ nói từ trước, bộ này ra lâu nhưng trông cái nét hiện đại và cái mặt anh diễn viên tớ thấy ngơ ngơ nên tớ đã không coi (bảo thủ mà :">) Đến lúc coi rồi thì tớ bị lậm :x (tuy là vẫn không bằng bác Holmes của mấy thập kỷ trước) Một sự làm lại rất thành công. Thiếu mỗi cái tẩu của bác Holmes nữa là xong rồi :))

Bản này tuy làm lại, mang những tình tiết cũ mà lại rất mới, xem vẫn thấy bỡ ngỡ :)) vì cái độ lên đồng của Holmes. Anh Benedict quả là tuyệt vời, lên đồng như gì luôn, cả cái mắt xanh của anh, nhìn tinh thế :)) Mà độ ngơ về các vấn đề khác cũng có đủ. Thật là ấn tượng mà!

Nói một chút về Holmes của Conan Doyle. Quả thực cái áp lực lên tác giả đến mức lúc bác Doyle quyết định cho Holmes chết để kết thúc cuộc hành trình thì đã có đám tang và biểu tình đòi cho Holmes sống lại. Holmes lúc này không còn là một nhân vật nữa mà đã trở thành một con người, một thần tượng thực sự trong mắt một số lượng độc giả thời bây giờ. Áp lực đến độ tớ đọc Sherlock Holmes một số phi vụ tớ cũng thấy hơi nhàm (chắc giống truyện Conan bây giờ, bác Gosho chả biết giải quyết như nào nên các vụ án giờ nhàm kinh) Đến tác giả còn áp lực như thế nữa là nhà làm phim (hic)

Sherlock bây giờ mà làm nhiều quá thành nhàm, đâm ra 1 Phần có 3 vụ án như này lại hay :x Có điểm khác nữa là bản mới gọi 2 nhân vật chính đều bằng tên "Sherlock" "John". Trong truyện, dù hai ổng có thân thiết đến mấy cứ toàn là Holmes và bác sĩ Watson, đến độ lúc đầu mình còn chả biết John là lão nào =)) Ông anh Mycroft thì khác với hình ảnh mình tưởng tượng. Nhìn không thông minh bằng, dù trong truyện thì ông cũng một chín một mười, có khi nhỉnh hơn, và không có điệu bộ hơi trẻ con với Holmes như ông này. Điểm này tớ không thích, hê hê. Vì tớ cũng ôm mộng Mycroft Holmes mà :">

Bình luận

Mycroft trong bộ này còn đc dịp thể hiện nhiều hơn trong bộ cũ và trong truyện  Đăng lúc 13-3-2012 08:40 PM
t có bản raw của bộ cũ đấy, nếu thích thì nhắn trên tường nhà t, t send cho cái tor mà kéo, 7 ss nặng tầm 35Gb  Đăng lúc 13-3-2012 08:38 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
katty_cat + 5 ^^

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-3-2012 12:32:57 | Xem tất
giữa holmes và bác sĩ waston có tình cảm gì đặc biệt không nhỉ
người bạn duy nhất của holmes chịu được tính tình quái dị của ông, hiểu thấu tâm hồn ông, không có waston thì không có holmes, tình cảm của hai nhân vật này thì phải nói như thế nào cho đúng nghĩa nhỉ,

Bình luận

nếu bạn thích thì... trong vnsharing có 2 topic về tình cảm giữa Sherlock và John đó :)) trích ~ cảnh hot trong truyện nhiều lắm haha  Đăng lúc 13-7-2012 06:47 AM
tình bạn chí cốt, t nghĩ là thế đấy  Đăng lúc 13-3-2012 08:40 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-3-2012 15:42:02 | Xem tất
muathukhongolai gửi lúc 11-3-2012 12:32
giữa holmes và bác sĩ waston có tình cảm gì đặc biệt không nhỉ
người bạn duy nhất c ...

Không phải. Không có Watson thì vẫn có Holmes, vẫn là một Holmes đầy đam mê với cái đầu lạnh. Nhưng có Watson thì Holmes trở nên người bình thường hơn một chút. Watson bù đắp phần người còn thiếu của Holmes, còn Holmes bổ khuyết tính đầy nhiệt huyết đang dần lụi tàn trong Watson.

Tớ không hiểu rõ ý bạn muốn nói đến "tình cảm đặc biệt" là như thế nào. Về phần tớ, đó hoàn toàn là tình bạn đơn thuần, là sự coi trọng họ dành cho nhau. Lấy ví dụ về cái tình giữa chủ soái và lính, một người lính có thể chết vì chủ tướng của mình, vậy đó là thứ tình cảm gì?

Holmes không phải là một người bình thường, mà ông là một thiên tài với tính tình có chút quái dị. Ông đưa lý trí về mức độ tuyệt đối mà tình cảm không được phép xen vào. Thế nên, cái tính đặc trưng của con người ở Holmes không hề được bộc lộ. Nếu như Holmes chỉ có một mình, như xưa nay vẫn vậy, thì Holmes vẫn khác thường như thế, một hình ảnh trở nên không thực tế. Dĩ nhiên Holmes vốn đã là một nhân vật hư cấu, nhưng nếu Holmes được gây dựng tuyệt đối như thế thì nhân vật sẽ trở nên khó hiểu và xa cách. Thế nên mới có Watson để bù đắp lại cái phần người nhất mà Holmes không màng đến.

Watson cũng chưa thể nói là hiểu thấu tâm hồn Holmes, mà quan trọng là Watson chấp nhận cái con người kỳ quái của Holmes để trở thành một cộng sự không thể thiếu cho Holmes.

Tớ xin được dùng từ TRI KỶ để mô tả về tình bạn giữa hai người.

Bình luận

thanks bạn  Đăng lúc 11-3-2012 11:21 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 11-3-2012 17:08:56 | Xem tất
tiachoptrang gửi lúc 11-3-2012 15:42
Không phải. Không có Watson thì vẫn có Holmes, vẫn là một Holmes đầy đam mê với cá ...

có một câu nói thế này về holmes và john's "not in blood but in blood".Mình thấy câu nói này rất đúng với mối quan hệ giữa holmes và john's.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-3-2012 00:10:43 | Xem tất
mình chưa đọc bộ truyện này nhưng nó làm mình hứng thú khi xem xong phim này và những người bạn tác động xung quanh
mình có một câu hỏi là bộ truyện này đã xuất bản từ cách đây hàng thế kỉ rồi thì tại thời điểm đó khi bộ sách được xuất bản thì vấn đề *gay* theo ý hiểu như bây giờ đã có chưa hay là từ thời đại ngày nay thì tự dưng vấn đề đó được thực hóa trong đời sống ngày nay khiến cho người ta có những suy nghĩ khác với ngày xưa nhỉ, những độc giả ngày xưa nhìn nhận vấn đề này như thế nào
có thể những bản dịch của mọi người là khác nhau chẳng hạn hoặc là họ cắt bớt những đoạn không thực tế làm cho bộ truyện khác đi chẳng hạn

Bình luận

lạ nhỉ, sao có thể nghĩ đến vđề gay có lquan đến bộ truyện này, nếu có hứng thú thì b hãy đọc truyện, khi đọc xong chắc bạn sẽ hiểu vđề b thắc mắc  Đăng lúc 13-3-2012 08:49 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách