Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Xem: 11378|Trả lời: 33
Thu gọn cột thông tin

[1996]SUNSET AT CHAOPRAYA | คู่กรรม | KOO KUM | Bird Thongchai

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 12-6-2012 10:17:39 | Xem tất |Chế độ đọc

Tên phim    :  Sunset at Chaopraya
Tiểu thuyết :  Khuu Gam .Bộ phim này là phim thứ 12 kể cả drama phỏng theo tiểu thuyết này
Đạo diễn     :  Euthana Mukdasanit
Kịch bản     :  Wanich Jarunggidanan (chuyển thể)
                      Thommayanti (tiểu thuyết)
Đất nước    : Thái Lan
Thể loại       : romantic ,drama
Diễn viên    :
-Bird Thongchai McIntyre vai Kobori

-Apasiri Nitibhon vai Angsumalin ,Hideko

-Thiraphat Sajakul vai Vanus
-Supakorn Srisawat vai Pol
-Deux Doksadao vai Bua
-Chitrakorn Sundarapakshin vai cha của Angsumalin
Thời lượng: 135 phút
Năm phát hành: 1996

GIỚI THIỆU

Angsumalin là con gái của 1 vị tướng Thái Lan,nhưng cô sống với mẹ và bà ngoại.Cô có tình cảm với con trai một gia đình thế lực và giàu có địa phương -Vanus nhưng không thực sự chắc chắn về nó.Khi Vanus đi du học,anh muốn cô hứa sẽ chờ anh ,cô thì ngần ngại và nói rằng 5 năm là quá dài.
Sau đó quân Nhật xuất hiện tại Thái Lan theo hiệp ước đã ký kết.Kobori là 1 sỹ quan Nhật mang trong mình những hoài nghi về nghĩa vụ và tình yêu.Họ gặp nhau lần đầu trên dòng Chaopraya khi Angsumalin bơi đến gần cano của Kobori để do thám quân Nhật.
Những sự tình cờ khác đem họ đến gần nhau.Kobori yêu Angsumalin nhưng cô bướng bỉnh và giàu lòng tự tôn dân tộc nên luôn tỏ ra khinh ghét Kobori.Sau này vì lý do chính trị nên cha của Angsumalin và cấp trên của Kobori khuyến khích họ kết hôn.Biết được sự tồn tại của Vanus nên Kobori hứa không đụng đến cô cho đến khi Vanus trở về.
Giữa 1 bên là tình yêu nam nữ và 1 bên là đất nước,tình yêu của 2 người họ trở nên câm lặng và giằng xé cho đến 1 ngày......

nguồn:http://en.wikipedia.org/wiki/Sunset_at_Chaophraya
p/s:có rất nhiều phim cùng chuyển thể tiểu thuyết này,chính lakorn rating cao nhất lịch sử ch7 Koo gum cũng do chú Bird đóng vai nam chính là 1 trong số đó
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 12-6-2012 10:53:11 | Xem tất
phim về mấy thời kì chiếm đóng xem sẽ hơi nặng nề nhưng luôn có cảm xúc mạnh hơn. Singapre cũng có nhiều bộ hay hồi mấy năm 90, Thái dạng này thì chưa xem qua
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 11:09:28 | Xem tất
thực ra đề tài này đã được khai thác đến mòn mỏi,luôn là 1 anh lính ngoại quốc giàu tình cảm và cô nàng bướng bỉnh yêu nước.
phim Sing thì mình chưa xem,nhưng có biết qua của Trung Quốc,Nga,Việt Nam.
mình đến với phim này vì chú Bird,tìm mấy bài giới thiệu thấy nói về bài ost của phim này,vì thấy hay nên xem phim.
có lẽ mình chỉ nên nói 1 câu thôi nhỉ,khi xem rồi bạn sẽ hiểu 2 điều:
-tại sao Goo Kum là phim có rating cao nhất lịch sử ch7.
-sự khác biệt giữa Lakorn và movie.cùng 1 nội dung,hầu như không khác nhau,giống đến từng chi tiết,cùng 1 diễn viên nam chính,cùng 1 cách diễn,nhưng thực sự phải nói 135' đem lại cảm giác mạnh mẽ hơn là 16 ep
với nỗi buồn vương vất và nước mắt thì chực trào ra.
phim tập trung mô tả tinh yêu và nghĩa vụ,sự hoài nghỉ của cả hai người,chứ không quá quan tâm đến chiến tranh,dù rằng có cảnh đánh nhau nổ bom rất hoàng tránh.
giống như Kobori đã nói là:chiến tranh không đem lại gì cho ai,dù là bên thắng trận hay thua trận.dường như chỉ có nỗi đau và tang thương.

Bình luận

hoa ơi, mình thấy ver của chú này là năm 1995 mà, sao hoa để 2001 nhỉ?. Mình thắc mắc tí ^^  Đăng lúc 1-5-2013 11:34 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 12-6-2012 11:25:41 | Xem tất
phải nói là gần đây mình rất khó tính,xem phim không dễ dãi như trước.nhưng khi xem Sunset at Chaopraya thì mình thực sự bị lôi cuốn.có lẽ mình đang đam mê cách làm phim Thái ,cảm tưởng rất chân thật,giản dị,không quá "phim",gần gũi mà vẫn mê hoặc.
trong Khuu Gam có mấy phân cảnh kinh điển mà hầu như được tái hiện trong hầu hết các phim chuyển thể:
-Kobori đang ngồi trên cano-hoặc thuyền tùy phim thì nhìn thấy Hideko(Kobori gọi Angsumalin như thế) ở dưới.cô đẹp và lạ lùng khiến anh bị choáng ngợp.
-Kobori đau khổ khi biết người yêu của Hideko đã trở về và lại chính là tên du kích bị quân Nhật bắt.thậm chí dù đã mang thai con của Kobori,Hideko vẫn làm 1việc rất ngu ngốc dẫn đến cô suýt sảy thai ,Kobori khốn khổ rời xa cô vì sợ cô lại làm như thế lần nữa.
trong bản movie này thì việc đó là Hideko nhảy từ bậc thang cao (nhà sát sông nên làm cao).nhìn cảnh Chú Bird khóc lóc vì thế mình cũng khóc theo.mình cũng giận Angsumalin vì cô ấy không nghĩ đến đứa bé gì cả.nó chẳng có lỗi gì,mà lúc ấy rõ ràng tình cảm của cô với Kobori đã mạnh mẽ lắm rồi.
-Hideko ở bên Kobori giờ phút cuối và nói yêu anh.
thực ra kết thúc kiểu đó là kinh điển rồi.nhưng rõ ràng bộ phim Thái Lan này đem đến 1 cảm giác không nhàm chán,rất native,và thực sự rất đáng xem.

Bình luận

Ngoài những đoạn bạn kể ra mình còn rất thích đoạn sau khi trót ABCXYZ vì say rượu xong, sáng ra Kobori hối hận xin lỗi Hideoko. Mình thấy đóng rất đạt :X  Đăng lúc 16-2-2013 02:27 PM
m k co ban a.hix.m chi nghe online 2 bai love you too much va ost sunset thoi  Đăng lúc 22-9-2012 10:13 AM
Bạn còn thì cho mình xin với,nghe hay quá,2th nay đi tìm lại mà ko được,mình cũng muốn dow ngay hồi đó nhưng máy tính hỏng,ko ngờ nhà GGM lại gỡ bỏ.  Đăng lúc 11-9-2012 02:13 PM
thanks bạn nhiều nhá.sau nỗ lực ko mệt mỏi cuối cùng cũng tìm được,mà bạn có down bài hát only you do chú Bird hát về ko.mình ko down giờ nó bị xóa mất rồi,điên quá   Đăng lúc 11-9-2012 02:10 PM
à.bạn lên youtube tìm theo từ khóa khuu gam japanese sub sẽ ra bản movie sub eng.còn lakorn là goo kum 1990 nhé-nh k có sub.  Đăng lúc 22-6-2012 11:00 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 15-2-2013 20:32:11 | Xem tất
Mình đã xem phim này và rất thích. Phim rất hay, rất cảm động. Diễn xuất của bác Bird và chị Hideoko đều rất tuyệt. Nghe nói đây là phim đầu tiên của Thái được phát hành quốc tế kèm English sub :D, gây tiếng vang cả ở Nhật.

Xem trên youtube cũng tạm được nhưng hơi xấu. Mình đang order đĩa cũng như tìm cách down bản đẹp (chắc cũng không đẹp lắm đâu và bị rè do convert từ băng từ sang DVD thôi), nếu thành công sẽ tìm cách share cho bạn nào quan tâm :D

Bình luận

Có link torrent mình down ở trang http://asiatorrents.me/, bạn vào đk tk rồi search Sunset là sẽ ra, người ta xếp nhầm vào cat phim Nhật :D nhưng down chậm lắm vì k có seed:(   Đăng lúc 16-2-2013 02:29 PM
khi nào tìn dc link cho mình pjt nka pạn, tks pạn nhju  Đăng lúc 16-2-2013 02:04 PM
co gang nha ban cam on nhieu nha  Đăng lúc 16-2-2013 10:36 AM
Không có bản Tiếng Việt đâu bạn ạ :D Bản tiếng Anh hard sub cũng không được chính xác lắm :D. Mình đang down cả ngày mới được có 6 mấy phần trăm thôi :(  Đăng lúc 16-2-2013 12:52 AM
vay ban thu tim nha co tieng viet thi cang tot thanks!!!!  Đăng lúc 15-2-2013 08:39 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 17-2-2013 21:25:55 | Xem tất
vui quá,có lẽ tại nhờ năm nay Koo Kum làm lại cả bản truyền hình và điện ảnh nên phim cũ cũng được quan tâm,hehe.
mình đang xem bộ lakorn của Noona,Bie diễn cũng được,
nhưng thấy chú Bird vẫn là nhất.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 23-2-2013 16:57:37 | Xem tất
lethithuyhoa gửi lúc 17-2-2013 21:25
vui quá,có lẽ tại nhờ năm nay Koo Kum làm lại cả bản truyền hình và điện ảnh nên ph ...

HI, mình thì là fan pBird lâu rồi. Gần đây có 2 phiên bản mới mình cũng không xem vì thế nào thì vẫn ưng bác Bird đóng Kobori nhất. Kể cả xét về độ đẹp trai thì mình vẫn vote cho bác hơn 2 phiên bản kia :)) Bạn có phải fan p"Bird không :D?

À, mình đã down thành công rồi, nhưng mà mình thấy chất lượng cũng chỉ như xem trên youtube thôi, mà lại còn bị thêm tiếng rè rè. Vậy các bạn quan tâm thì xem trên youtube nhé: http://www.youtube.com/watch?v=8tcP7rIcTH0

Bình luận

Hi, dù sao có người thích p'Bird là mình vui lắm rồi vì ở VN này ít người biết p'Bird lắm :( Nếu bạn gặp bác ở ngoài rồi chắc sẽ thành fan đấy vì bác rất sweet :D   Đăng lúc 23-2-2013 10:45 PM
cảm ơn bạn nhé.hihi.mình khống phải fan đâu,chỉ thích thích thôi.  Đăng lúc 23-2-2013 06:08 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 24-3-2013 04:55:08 | Xem tất
Thật ra phim này khá cũ nên lúc đầu mình k biết kiếm có ra bản Eng hay k, ko ngờ lên YT gõ cái là ra, chất lượng ko hẳn tốt nhưng coi đc.
Xem xong thì hiểu sao movie này lại đc yêu thích vậy.
Mình ko nhận ra Kobori là do P'Bird đóng, công nhận là P'Bird khắc họa nhân vật rất hay, những suy nghĩ của Kobori trước khi còn ở Nhật rồi sau đó qua Thái đóng quân. Cái kiểu Kobori trầm lặng nhưng cũng dịu dàng và mãnh liệt, làm tim mình đập loạn mấy lần.
Vì có xem Kookum của Bie và Noona nên ấn tượng ban đầu về Aung trong bản 1996 này là bình thường quá, vẻ đẹp bên ngoài ko có gì nổi bật, nhưng mình thích vậy. Không nổi trội nhưng rất chân thật, càng xem càng thấy hay.
Sau khi Aung cố tình ngã cầu thang, mẹ nàng hỏi rốt cuộc Aung yêu ai á, nàng nằm trên giường khóc sướt mướt, giờ mới nhận ra trong tim mình ko phải Vanus mà là Kobori. Cơ mà lúc chàng chạy về gặp thì thấy nàng gặp Vanus, trời ơi nó éo le quá đi mà. Rồi tới khúc cuối Kobori chết, Aung khóc làm mình cũng khóc theo luôn.
Dù rằng mình chuộng phim có HE hơn, nhưng đúng là SE thường làm ngta nhớ mãi.
Thiệt tự nhiên xem xong muốn đọc tiểu thuyết quá, phim thì hay nhưng có lẽ truyện sẽ miêu tả rõ nét hơn. Cơ mà truyện Thái kiếm phiên bản tiếng Anh đâu có dễ :(

Bình luận

nhưng Koo kum thì dễ bạn ạ,bạn cứ google đi,tuy không có trọn bộ nhưng có 1 số phận được fan dịch,như đoạn r chảng hạn.hehe  Đăng lúc 24-3-2013 07:29 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 27-3-2013 19:17:57 | Xem tất
Mình thì lại thấy Hideko bản này xinh hơn Noona rất nhiều :D Trông Noona mình nghĩ hơi trắng trẻo, phốp pháp và hiện đại quá so với Thái những năm 40 như vậy :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tác giả| Đăng lúc 27-3-2013 19:32:23 | Xem tất
Mình thì lại thấy Hideko bản này xinh hơn Noona rất nhiều :D Trông Noona mình nghĩ hơi trắng trẻo, phốp pháp và hiện đại quá so với Thái những năm 40 như vậy :D

bạn nói đúng đó,con gái Thái đúng chất thật ra đen chứ không trắng,các diễn viên Thái lai Tây nhiều nên mới trắng thế đấy chứ.
với cả nhà Ang có thể nói là nghèo,chỉ đủ sống(chắc bố cũng có cấp cho chút ít tiền)nên phải gầy.Noona vừa trắng vừa đầy đặn nếu nói về tạo hình là không hợp,bản Nadech diễn viên Ricky đóng Ang cũng trắng,lại quá non,đóng nữ sinh thì được,chứ đóng Ang thì nhìn cũng không hợp
Vì có xem Kookum của Bie và Noona nên ấn tượng ban đầu về Aung trong bản 1996 này là bình thường quá, vẻ đẹp bên ngoài ko có gì nổi bật, nhưng mình thích vậy. Không nổi trội nhưng rất chân thật, càng xem càng thấy hay.

nếu bạn xem clip phỏng vấn cô ấy và chú Bird sẽ thấy cô ấy vận váy hiện đại rất quý phái,rất đẹp.phim về người nghèo nên không thể như Lakorn bây giờ toàn giàu quá,ai cũng bóng bẩy,đẹp đẽ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách