Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: shishi
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[01.07.13][Zing.vn] The Voice bị 'bản sao Tùng Dương' tố vi phạm bản quyền

[Lấy địa chỉ]
31#
Đăng lúc 2-7-2013 21:23:50 | Chỉ xem của tác giả
Nói thật là mình gần như chưa từng theo dõi The Voice, một phần vì mình thích các chương trình nhạc Việt hơn, và khi muốn nghe nhạc nước ngoài, mình thường lên mạng tìm nghe ca sĩ nước ngoài hát. Phần nữa là mình không thích các vị giám khảo của TV (ý kiến cá nhân)
Trên thế giới luật bản quyền đang được siết chặt trong từng lĩnh vực, cơ mà âm nhạc VN thì toàn bị tai tiếng khoản ý. Mình không đồng ý với ý kiến cho rằng thí sinh chỉ lấy ca khúc ra để thi thố chứ ko mang tính chất thương mại, đó chỉ là sự bao biện cho việc bạn không tôn trọng người giữ bản quyền ca khúc.
Khi bạn nghe 1 bài hát, bạn thích nó, bạn thuộc nó, và bạn có quyền nghêu ngao hát thoải mái ở nhà, ở trường, ở công ty hay ngoài đường phố, nhưng không nên, và cũng không phải là trên tivi khi mà bạn chưa thèm hỏi qua ý tác giả hay người nghệ sĩ đả bỏ tiền ra mua tác phẩm.
Ừ cứ cho rằng thí sinh không biết, vì thí sinh cũng như mình, thật mình cũng chẳng biết bài nào bản quyền thuộc về ai. Nhưng chị Hồng Nhung ko thể không biết, ban tổ chức TV đều là những người chuyên nghiệp cũng không thể không biết, chỉ là họ cố tình coi như không biết, hoặc họ cũng chẳng thèm để tâm.
Mình hoàn toàn đồng tình với stt của NDTT, chỉ là một câu xin phép người đang giữ bản quyền ca khúc là mọi chuyện êm xuôi cả, nhưng không phải ai cũng hiểu để làm
Một vài ý kiến chủ quan của cá nhân mình, không có ý gì sâu xa cả
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

32#
Đăng lúc 2-7-2013 22:25:05 | Chỉ xem của tác giả
Chắc ban tổ chức nghĩ bài hát nước ngoài mới cần mua bản quyền, bài hát việt thì ko cần thiết, cho nên mới xảy ra vụ việc đáng tiếc như vậy

Mà mình nghĩ ban tổ chức chắc ko có quyết định việc chọn bài, mà là là ban cố vấn cho HLV đó, cả ekip thực hiện hỗ trợ cho HLV, đây chỉ là 1 sơ xuất nhỏ, rút kinh nghiệm cho lần sau.

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

33#
Đăng lúc 2-7-2013 22:31:05 | Chỉ xem của tác giả
The voice lắm xì-căng-đan thật. Bản quyền là thuộc về tác giả, ít nhất cũng nên xin phép một tiếng. Còn về ca sĩ hát độc quyền thì mình nghĩ việc xin phép chỉ là tôn trọng đàn anh và người hát, k nhất thiết phải thể hiện thái độ bức xúc như vậy.
Dù sao thì cũng là một show truyền hình về âm nhạc, HLV hoặc ban tổ chức cũng nên chịu một phần trách nhiệm về việc này chứ.
Xem the voice năm nay k thú vị như năm ngoái, thích đúng vòng giấu mặt, nhất là khi Quốc Trung bấm đèn quay lại ý, cái kính đen của chú ý lúc nào cũng khiến mình lăn lộn cười
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

34#
Đăng lúc 3-7-2013 00:01:02 | Chỉ xem của tác giả
hongnhung131290 gửi lúc 2-7-2013 11:05
khi ca sỹ sử dụng một bài hát với mục đích kinh doanh kiếm tiền ( kiểu đi hát, chạ ...

Vậy thì bài Chạy mưa đã được ca sĩ Nguyễn Đình Thanh Tâm mua độc quyền bài hát rồi, như vậy ai muốn sử dụng một bài hát với mục đích kinh doanh kiếm tiền thì phải hỏi xin, đăng ký với chủ nhân bài hát đó, khi nào chủ nhân chịu cho thì mới được phải không bạn? Có khi nào phải trả tiền để được share bài hát đó không? Tại vì chủ nhân của bài hát cũng phải bỏ tiền ra mua độc quyền với tác giả.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

35#
Đăng lúc 3-7-2013 08:33:00 | Chỉ xem của tác giả
thanhduy213 gửi lúc 3-7-2013 00:01
Vậy thì bài Chạy mưa đã được ca sĩ Nguyễn Đình Thanh Tâm mua độc quyền bài hát ...

uhm.chính xác là như vậy! thông thường thì hiếm khi một ca khúc mới ra lò của một ca sỹ lại được sử dụng chung với một ca sỹ khác lắm. chỉ khi mà ca khúc đó đã được phát hành một thời gian rồi sau đó ca sỹ khác muốn remake thì phải được sự đồng ý của tác giả và người sở hữu độc quyền ca khúc thì mới được phép sử dụng
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

36#
Đăng lúc 3-7-2013 08:41:27 | Chỉ xem của tác giả
hanachan gửi lúc 1-7-2013 15:17
Chẳng cứ gì The Voice, mà mình thấy các chương trình âm nhạc hay các cuộc thi nghệ th ...

chương trình của Việt Nam làm chưa có sự chuyên nghiệp cộng với ngành công nghiệp giải trí chưa thực sự phát triển nên mới phải dùng scandal để đánh bóng.
dù sao cũng mong một ngày ngành công nghiệp giải trí nước nhà có bước tiến đáng kể so với thế giới
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

37#
Đăng lúc 3-7-2013 08:43:16 | Chỉ xem của tác giả
binkyo_forever gửi lúc 1-7-2013 16:09
Chuyện Bản quyền luôn là vấn đề nhức nhối trong làng âm nhạc Việt Nam

Lẽ ra ở nhữn ...

cũng chưa chắc là không biết điều này.
thực ra em thấy đây là ca khúc được sử dụng với mục đích phi lợi nhuận thì trên danh nghĩa là không cần phải xin phép
nhưng do ca khúc mới phát hành hơn nữa lại là ca khúc độc quyền nên tác giả mới muốn một lời từ phía ban tổ chức thôi ah

Bình luận

Cô nhung này, cô định chặn đầu chặn đuôi đấy àh =)))))))))))))  Đăng lúc 3-7-2013 08:48 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

38#
Đăng lúc 3-7-2013 08:45:27 | Chỉ xem của tác giả
cun_xu gửi lúc 1-7-2013 15:45
hic, chả bít Voi viếc nhá mình thế nào chứ bên Mĩ là có nguyên ê kíp phía sau lo mấ ...

luật pháp của hai nước có sự khác nhau cộng thêm sự chuyên nghiệp của chương trình cộng thêm sự phát triển của ngành công nghiệp giải trí nước họ. Nước mình không thể sánh bằng được.
thôi thì cứ từ từ mà đi lên vậy. hy vọng sẽ không có những lùm xùm thế này làm ảnh hưởng tới tâm lý của thí sinh
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

39#
Đăng lúc 3-7-2013 08:47:19 | Chỉ xem của tác giả
p.pun gửi lúc 1-7-2013 15:39
show Việt giờ cũng ko ham coi, lâu lâu lên các báo đọc tin thôi chứ xem vào đau đầu  ...

cứ nhìn nước người mà lại nghĩ tới nước mình.
không biết tới bao giờ mới có thể nhìn chăm chú vào màn hình để xem một chương trình giải trí của nước mình đúng nghĩa đây
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

40#
Đăng lúc 3-7-2013 08:54:04 | Chỉ xem của tác giả
hongnhung131290 gửi lúc 3-7-2013 08:43
cũng chưa chắc là không biết điều này.
thực ra em thấy đây là ca khúc được sử d ...

Dù là mục đích gì đi chăng nữa thì khi thí sinh mang đi thi với tầm cỡ như the Voice thì ít nhất của phải gọi điện xin phép tác giả hoặc xin phép ca sỹ có bài hát độc quyền.

Chứ nếu không, sẽ ko có được nhiều sự ủng hộ của khán giả cũng như các đàn anh đàn chị. Khi mọi việc bị phanh phui thì hình ảnh của thí sinh đó cũng như BTC chương trình sẽ bị giảm đi.

Các đàn anh, đàn chị cùng với tác giả có thể bỏ qua 1, 2 lần nhưng không thể bỏ qua mãi được.

Bình luận

Pap
Chúc mừng bạn đã giành giải thưởng event đợt 1 của box, vào thread thông báo post cuối để confirm bạn nhé ^^  Đăng lúc 5-7-2013 09:27 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách