Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: shishi
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[01.07.13][Zing.vn] The Voice bị 'bản sao Tùng Dương' tố vi phạm bản quyền

[Lấy địa chỉ]
21#
Đăng lúc 2-7-2013 08:13:52 | Chỉ xem của tác giả
Bài Đường cong của nhạc sĩ Nguyễn Hải Phong và là bản hit độc quyền của ca sĩ Thu Minh, khi được ban tổ chức Việt Nam Idol năm 2010 cho thí sinh Uyên Linh dự thi và đã thể hiện tuyệt vời giống như bài hát này được viết cho Uyên Linh vậy. Do không có xin phép tác giả và chủ nhân của nó Uyên Linh vô tư sử dụng để biểu diễn khắp nơi cũng do khán giả quá ái mộ, mình cũng là một Fan hâm mộ Uyên Linh nhưng sau đó chính Thu Minh cũng cảm thấy bị mất mát tổn thương vì điều này. Vậy chính BTC ngay từ đầu đã sai khi không xin phép sử dụng, còn ca sĩ khi được nhiều người yêu cầu thì tiếp tục vi phạm càng lúc càng nghiêm trọng hơn. Nên chăng từ bây giờ BTC các cuộc thi nên xử sự một cách chuyên nghiệp về quyền của tác giả, của tác phẩm trước khi quyết định sử dụng các ca khúc đó. Cho đến bây giờ mình chưa nghe được một bài Đường cong hoàn chỉnh của Uyên Linh thần tượng âm nhạc của mình, thật đáng tiếc.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

22#
Đăng lúc 2-7-2013 10:28:58 | Chỉ xem của tác giả
thanhduy213 gửi lúc 2-7-2013 08:13
Bài Đường cong của nhạc sĩ Nguyễn Hải Phong và là bản hit độc quyền của ca sĩ Thu M ...

mình cũng là fan của uyên linh
đồng ý với bạn là lần đấy nghe tin mụ bị tố là vi phạm mà mình thấy đau lòng quá
năm nay the voice cũng bị dính vụ này
thật ra thì chương trình thực tế cũng phải cần chút scandal
năm nay mấy huấn luyện viên thì chẳng có gì để bàn cãi về scandal nên phải có những cái khác
mặc dù vụ này làm ảnh hưởng xấu tới hình ảnh the voice nhưng cũng giúp cho the voice nhận được nhiều sự quan tâm
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

23#
Đăng lúc 2-7-2013 10:31:36 | Chỉ xem của tác giả
kieunt gửi lúc 1-7-2013 16:19
Việt Nam làm mình đã biết bao lần bị kiện tụng vì mấy vụ này mà sao chẳng rút kinh  ...

luật pháp cúa việt nam mình thực chất vẫn còn nhiều sơ hở đặc biệt là vụ bản quyền
việt nam còn đứng trong top những nước vi phạm bản quyền nhiều nhất
thực chất cũng là do ý thức cả thôi
nhưng mà người mình cũng quen sử dụng chùa nhiều rồi nên mới vậy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

24#
Đăng lúc 2-7-2013 10:33:10 | Chỉ xem của tác giả
Kiha gửi lúc 1-7-2013 23:06
Oh, ghé ngang wa coi news này giống cũng giống y cái vụ ca sĩ Đông Hùng (sao mai điểm h ...

chắc chắn sẽ giải quyết ổn thỏa để cả hai bên đều không mất lòng nhau
vì về cơ bản chị bống hồng nhung cũng là người có tiếng trong làn nhạc
nên gửi một lời xin lỗi tới tác giả chắc cũng không quá khó khăn đâu
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

25#
Đăng lúc 2-7-2013 10:44:17 | Chỉ xem của tác giả
hongnhung131290 gửi lúc 2-7-2013 10:28
mình cũng là fan của uyên linh
đồng ý với bạn là lần đấy nghe tin mụ bị tố là vi ...

Mình không biết nhiều về luật bản quyền của Việt Nam mình, chứ mình thấy có giọng ca hay kết hợp với có bài hát hay nữa thì mới tuyệt vời đúng không nào, bài hát mà là độc quyền của một ca sĩ nào đó không phải do tự sáng tác mà mua lại của nhạc sĩ khác điều này làm mình chua xót lắm đó. Muốn nghe bài Đường cong của Uyên Linh cho nó thăng hoa cảm xúc, thì bị bắt phải nghe Thu Minh hát; mình không nói là Thu Minh hát không hay, hay quá luôn nữa, nhưng mình muốn nghe thần tượng mình của mình hát nhưng không được, caí này có thể bạn hay bạn nào khác giải thích giúp mình được không?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

26#
Đăng lúc 2-7-2013 11:05:04 | Chỉ xem của tác giả
thanhduy213 gửi lúc 2-7-2013 10:44
Mình không biết nhiều về luật bản quyền của Việt Nam mình, chứ mình thấy có giọng  ...

khi ca sỹ sử dụng một bài hát với mục đích kinh doanh kiếm tiền ( kiểu đi hát, chạy show) đó bạn thì phải đăng ký sử dụng và được sự đồng ý của nhạc sỹ sáng tác không sẽ bị vi phạm luật bản quyền và phải chiu phạt tùy theo mức độ vi phạm. Nếu giải quyết được với nhau thì là cái tốt còn nếu không phải đưa ra tòa.
còn khi mà sử dụng trong các cuộc thi không nhằm mục đích kinh doanh kiếm lợi thì được phép.
nhưng như kiểu chị hồng nhung khi sử dụng chạy mưa thì không sai nhưng vì là người ta ký độc quyền ca khúc này nên muốn chị nhung thông báo với họ một tiếng cho nó công bằng vì nếu sử dụng như vậy sẽ làm ảnh hưởng tới việc quảng bá ca khúc của họ.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

27#
Đăng lúc 2-7-2013 11:53:36 | Chỉ xem của tác giả
cái chuyện bản quyền là chuyện muôn thuở của showbiz Việt

năm ngoái thì Bùi Anh Tuấn với bài Nơi tình yêu bắt đầu

năm nay thì lại bị cái này

reality show của Việt Nam theo kiểu không có scandal thì không thu hút

vì thế cứ chương trình nào cũng phải có ít nhất 1-2 tin giật gân

chứ như chương trình từ thiện Hợp ca tranh tài hay như thế, có ý nghĩa như thế

nhưng không có scandal nên cảm thấy lép vế hơn hẳn mấy chương trình khác...

đúng thật là...
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

28#
Đăng lúc 2-7-2013 14:06:58 | Chỉ xem của tác giả
Dạo này toàn vi phạm
bản quyền với ăn cắp bản quyền thôi à.
Hết BAT đến vụ này .Hình như cứ phải show
thực tế thì phải có scandal mới nổi thì phải .
Em thấy chương trình thực tế càng ngày càng xuống dốc.
Sao không thấy mấy chương trình ý nghĩa hơn nhỉ ?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

29#
Đăng lúc 2-7-2013 19:33:20 | Chỉ xem của tác giả
Công nhận bài này hay
2 thí sinh của Hồng Nhung hát cũng hay {:440:}
Thật ra mình k quan tâm scandal lắm, cứ hay là mình thíc. Giá mà có bản mp3 của 2 bạn thi The Voice. Thíc fần thi bài này kinh khủng, nghe mãi k chán {:406:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

30#
Đăng lúc 2-7-2013 21:12:34 | Chỉ xem của tác giả
sara_chan gửi lúc 2-7-2013 19:33
Công nhận bài này hay
2 thí sinh của Hồng Nhung hát cũng hay
Thật ra mình ...

Bài Chạy mưa thì hay rồi, các bạn đi thi thì chỉ cần hát hay cho khán giả thích là thành công rồi còn chuyện bản quyền gì đó là chuyện của ban tổ chức, bạn nói đúng rồi.
Mình thì thích bài Họa mi hót trong mưa do Cẩm Tú đấu với Khánh Ly, hai người hót nghe rất sướng. Chính xác người hót hay nhất là Khánh Ly, bỏ qua vóc dáng nhỏ con, chỉ cần hót hay là được.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách