Kites

Tiêu đề: [Film][Oscar 2013] Amour - Đơn giản là tình yêu | Vietsub Completed [In trang]

Tác giả: chickenn    Thời gian: 29-6-2013 05:36 PM
Tiêu đề: [Film][Oscar 2013] Amour - Đơn giản là tình yêu | Vietsub Completed
[Oscar 2013] Amour - Đơn giản là tình yêu

Tên Tiếng Pháp: Amour
Tên Tiếng Việt: Đơn giản là tình yêu
Phát hành: 24/10/2012
Thể loại: Tình cảm, Lãng mạn
Đạo diễn: Michael Haneke
Biên Kịch: Michael Haneke
Thời lượng: 125 phút
Đánh giá IMDB: 7,9/10

Giới thiệu

Bộ phim là bản tình ca giản dị về tình yêu giữa đôi vợ chồng già sống nương tựa vào nhau ở thủ đô Paris, nước Pháp. Không phải những điều ngọt ngào, nồng nàng, say đắm, bộ phim khắc họa một tình yêu dưới góc nhìn đời thường.
Cuộc sống bình thường của Geogres và Anne những tưởng yên ả nhưng cơn đột quỵ ập đến khiến Anne bị liệt nửa người. Ở độ tuổi tám mươi, tình yêu giữa đôi vợ chồng già gặp một một cơn phong ba lớn. Liệu rằng tình yêu ấy có đủ để vượt qua tất cả.

Bộ phim đã giành giải "Phim nước ngoài xuất sắc của năm" cùng 4 đề cử tại Liên hoan phim Oscar 2013, giải Cành Cọ Vàng danh giá tại Liên hoan phim Cannes 2012, cùng 41 giải thưởng và 37 đề cử tại các LHP khác và nhận được sự đánh giá cao từ giới chuyên môn.
Phim cũng đã lọt vào top 500 phim hay nhất tại BXH của IMDB.

Giới thiệu nhân vật

Please take out with full credit

Brought to you by [email protected]

Project Leader: chickenn
Translators: anhndmin, LaRose, CatherinePryde
Editor: myclover
Timer: chickenn
Typesetter: FankBu
Encoder: chickenn
Uploader: U-zone
Designer: SuMongGa

Free download at
: http://kites.vn

Tác giả: chickenn    Thời gian: 29-6-2013 05:38 PM

[attach]96134[/attach]

SENDSPACE

Tác giả: qingqing0735    Thời gian: 29-6-2013 08:14 PM
Mình không biết phải nói gì nữa... *nước mắt ròng ròng*

Đang dạo quanh Kites thì chợt nhớ ra nên ghé vào thăm nhà F, vừa kéo xuống thì đập ngay vào mắt là cái poster cực kỳ quen thuộc của Amour - Love ;___;

Còn nhớ cách đây không lâu tình cờ đọc được bài báo về Amour trên Tuổi Trẻ kèm theo một ảnh chụp từ phim, dẫu chỉ hai màu trắng đen nhưng rất "chạm" lòng người. Khi ấy mình chỉ đọc thôi mà đã rất xúc động, còn nghĩ, ôi, biết khi nào mới có dịp được xem bộ phim này đây?

Không ngờ ngày đó lại chính là hôm nay :x

Thật sự cám ơn Subteam rất nhiều. Mình vui đến mức luống cuống tay chân luôn rồi đây, mong rằng trong tương lai sẽ được tiếp tục xem thêm nhiều phim hay khác từ nền điện ảnh Pháp, qua nhịp cầu nối là F-zone nhà mình!
Tác giả: nyan_neko    Thời gian: 29-6-2013 08:15 PM
ôi phim lên sóng này, đợi nhà mình mãi <3

phim này chưa đc xem nhưng chắc ý nghĩa chết mất luôn ấy :x những điều bình dị nhất mới luôn là những điều đẹp nhất. dạo này tim em mèo lại mỏng manh hơn hồi xưa, hôm bữa xem cell no.7 mà khóc sướt mướt, xem phim này chắc chung số phận quá T^T

cám ơn ST nhà mình nhé, yêu nhà mình quá đi *ôm hun thắm thiết những ai đọc còm này*
Tác giả: qingqing0735    Thời gian: 29-6-2013 10:22 PM
Ôi xin lỗi mình mở nhiều tab quá nên nhầm với thread khác ^^;;;;, nhờ mod xóa hộ không thì cho mình đặt gạch chờ down xong xem xong sẽ vào edit lại bài sau :P

Mà không hiểu sao kéo torrent nãy giờ tốc độ lại thấp đến mức đau lòng ;__;
Tác giả: babao123    Thời gian: 30-6-2013 03:44 PM
OMG phim này đã muốn xem từ lâu, giờ Kite đã có rồi sao?!
Yêu Kites quá xá
Lâu quá không vô nên không cập nhập kịp
Thích những thể loại tình cảm của pháp, sâu lắng mà nồng nàn lắm
Tác giả: pa:xhj    Thời gian: 30-6-2013 06:21 PM
Cám ơn ST, cảm ơn F-zone luôn luôn mang đến cho mọi người những bộ phim tuyệt vời..
4 bộ phim trước đều rất tuyệt vời.. và bộ phim thứ 5 mong cũng ngoài mong đợi như 4 phim trước :)
Trước đây đã yêu nước Pháp, nhưng từ khi được đặt chân đến Pháp, bắt đầu tìm hiểu, xem phim của Pháp, càng yêu đất nước tuyệt vời này hơn :)

Đang down rồi.. hóng Amour quá :)
Tác giả: hadaicoc    Thời gian: 30-6-2013 06:57 PM
He he, đọc giới thiệu thấy có vẻ hay. Để kéo về cho ba mẹ xem :D
Mà tốc độ torrent chậm quá, lúc đầu vèo vèo cũng gần 500kB/s, tới khoảng 70% xuống còn có <20kB/s :( Định để tối nay cả nhà xem mà không biết có kịp không...
Tác giả: warm_ice    Thời gian: 1-7-2013 10:21 AM
ôi Pháp ôi Paris giấc mơ Pháp của em
ước mơ được một lần đặt chân đến Paris được dạo trên Champs Elyees
thích nước pháp nên cái gì liên quan đến đều thích nên khi thấy F-zome làm phim này bay vào tải về ngay :x :x :x Tks ST lắm lắm
Tác giả: wonder_flower    Thời gian: 1-7-2013 10:49 AM
Ủa phim này phim Áo mà

Dù ai nói gì đi nữa thì mình vẫn giữ nguyên quan điểm là Riva là người xứng đáng nhất cho tượng vàng Oscar, diễn xuất tinh tế và đầy sức thuyết phục.

Mặc dù chưa có cơ hội xem hết bộ phim nhưng có thể đoán được phim theo phong đơn giản nhẹ nhàng nhưng sấu sắc và chạm đến xúc cảm.

Tks subteam đã giới thiệu 1 bộ phim ý nghĩa
Tác giả: unzura    Thời gian: 1-7-2013 08:47 PM
Đoc nôi dung đã thấy cảm đông rồi . Chắc coi phim khóc luôn quá . Mình rất ít xem phim Pháp , phim này hấp dẫn mình quá . Lâu lâu xem phim tình cảm một bữa , ngẫm lai cuộc đời ~

Thanks kites
Tác giả: cafesua1402    Thời gian: 1-7-2013 11:14 PM
Tình hình là đọc nội dung phim này mình rất mún xem^^ Từ đó đến giờ chỉ toàn xem tình yêu của mấy bạn trẻ thui, chưa được xem tình yêu lúc về già, hùi trước xem Titanic nhớ mãi cảnh hai cụ già ôm nhau khi tàu chìm, nhìn cảnh ấy mà nước mắt cứ rưng rưng ý, trên đời nỳ có mấy ai may mắn tìm được người mình thật sự yêu thương đâu với lại mình chưa từng xem phim Pháp, hy vọng bộ phim sẽ là một trải nghiệm mới đầy tuyệt vời và sâu sắc về tình yêu! mình cảm ơn ST rất nhìu^^
Mà ST ơi^^ nói thật là mình chỉ down bằng link FS thui, ngoài link Torrent ra còn link nào có thể down được không ST, mình thật sự rất rất muốn xem phim này Lần nữa cảm ơn ST nha nha nha^^
Tác giả: jinsun    Thời gian: 1-7-2013 11:24 PM
Tình yêu là cái quý giá và thiêng liêng, đem đến cho con người những điều tốt đep. nhẹ nhàng và sau lắng, bộ phim đã chạm vào nỗi xúc cảm và tâm hồn của mỗi người một cách nhẹ nhàng và tinh tế, không ồn ào nhưng tạo nên những cảm giác mãnh liệt... Chỉ đơn giản là tình yêu cũng đủ để làm nên bao điều kỳ diệu
Tác giả: goldentiny    Thời gian: 2-7-2013 01:52 AM
Đây là một bộ phim thực sự cảm động, mình đã rơi nước mắt khi xem bộ phim
subteam hãy làm thật nhiều phim oscar nữa nhé. Những phim dạt giải oscar or imdb cao
Cảm ơn subteam.

Tác giả: Lephuongthuy    Thời gian: 2-7-2013 10:42 AM
phim này giành nhiều giải thế chắc hay lắm đây

trước kia toàn xem phim của Anh, Hàn, Thái, Trung nhưng chưa bao giờ xem phim của Pháp

nhưng ấn tượng với nước này lắm

nước này nổi tiếng toàn ty đẹp

thks ST nhìu ~~
Tác giả: huyenmm    Thời gian: 3-7-2013 08:59 AM
Nghe giới thiệu phim đẫ thấy có ý nghĩa rùi.Có thể tìm được một người có thể cùng nhau sống đến đầu bạc răng long đó là một điều may mắn của cuộc đời. Đó cũng là mong ước mà mình muốn vươn tói, liệu có được không?
Tác giả: jolie_bee    Thời gian: 3-7-2013 05:23 PM
Phim mới trên F-zone{:301:}
Hóng hớt  hóng hớt đi nào
Mình ít khi xem phim Pháp lắm nên rất tò mò về phim cũng như nội dung, diễn biến, tiết tấu của phim
Phim này đoạt giải Oscar nên k còn nghi ngờ gì về chất lượng của phim được
Cảm ơn Subbing Team nhiều nhiều{:311:}
Tác giả: adachi_1992    Thời gian: 3-7-2013 10:38 PM
Ấn tượng với phim này từ lễ trao giải Oscar.

Giờ mới có dịp thưởng thức.

Nhìn qua cũng biết đây là bộ phim đấy tính nhân văn.

Hy vọng thưởng thức phim thật hay.

tks subteam
Tác giả: NgNgHongTram    Thời gian: 4-7-2013 04:31 AM
Có bạn nào xem xong phim rồi không?
Mình có một thắc mắc!
Cụ ông có đi sang thế giới bên kia với cụ bà không vậy?
Hình như sau khi giúp cụ bà thoát khỏi cái cảnh đau khổ nằm một chỗ, cụ ông cũng nhịn ăn nhịn uống chờ đến lượt mình phải không?
Mình thấy lúc con chim bồ câu bay vô nhà, cụ ông không đủ sức để ngồi dậy lần đầu, phải cố gắng lắm cụ ông mới ngồi dậy được...
Ai coi rồi giải đáp dùm thắc mắc của mình với :(
Cảm ơn nhiều :">
Tác giả: suisenhana_06    Thời gian: 4-7-2013 08:39 AM
Phim này hay lắm. Mình mới coi bản engsub thui . Theo cảm nhận riêng mình thích phim này hơn Argo !
Mình biết đến phim Pháp cũng qua F-zone , mong ngày càng được giới thiệu về các bộ phim pháp nhiều hơn !
Cảm ơn subteam rất nhiều !
Tác giả: vanpham    Thời gian: 4-7-2013 08:40 AM
đúng là đơn giản là tình yêu mà đau khổ cũng là tình yêu, nếu chúng ta sống thầm lặng, yêu thương những con người xung quang chúng ta thì tình yêu sẽ đem lại cho mỗi người những dây phút ngọt ngào không thể nào quên trong cuộc sống{:181:}
Tác giả: YuPip    Thời gian: 4-7-2013 12:29 PM
Phim có vẽ hấp dẫn ghê ~
mình thích film này rùi đó :3
down xem mới được ..
đọc cái nội dung rồi tự hỏi không bik mình già mình có được như vậy không nữa =]
lần đầu tiên bik tới nhà F =]
chắc lần đầu tiên mình coi film nhà F luôn quá =] =]
Tác giả: thanhduy213    Thời gian: 4-7-2013 04:23 PM
Bây giờ đầy những phim hành động, bom tấn, đại họa, robot, phù thủy, ma cà rồng... mình đều cảm thấy chán vì bội thực, trong phim quá nhiều kỹ xảo do máy tính hổ trợ, cảm giác không thật bao trùm không còn thấy hứng thú nữa. Giống như gu uống cà phê của người Việt phải đen, đậm, đắng, đặc, nổi bọt,... nhưng chỉ là đậu nành rang cháy trộn bột bắp, cộng thêm hóa chất mới được; bây giờ chán vì sợ hóa chất rồi quay lại tìm uống cà phê hạt xay tại chổ để uống, đơn giản nhưng đúng là mùi vị của cà phê. Một xúc cảm thật sự có được khi và chỉ khi nó chạm đến trái tim của mọi người, một ánh mắt, một nụ cười, một cử chỉ bình thường nhưng đúng chổ đúng lúc sẽ làm người ta cảm động giống như ngửi nếm được mùi vị cà phê nguyên chất không pha tạp vậy. Giá trị đích thực sẽ được đề cao, bộ phim ĐƠN GIẢN LÀ TÌNH YÊU sẽ cho ta một trải nghiệm như thế.
  Một bộ phim thật đơn giản, hai nhân vật chính là một cặp vợ chồng già đều là giáo viên âm nhạc, mình chắc thầm trong bụng thôi có nhạc nghe cũng được, thật lạ là vào phim chả thấy tí nhạc dạo đầu, vào buổi hòa nhạc nghe loáng thoáng vài đường lã lướt trên phím đàn rồi ngưng bặt, thật tình xem đến hết bộ phim chỉ có âm thanh bình thường của cuộc sống hai người già. Bộ phim được quay như thể là hai ông bà đặt máy quay cố định rồi di chuyển qua lại trước máy quay đó, sự tỉnh lặng của người già, hai người đặt máy quay để ghi lại cuộc sống của mình hằng ngày. Nhưng vượt lên trên những điều đơn điệu đó là sự quan tâm đến nhau, yêu thương nhau của hai ông bà bằng những lời trìu mến thương yêu tự dưng mình xem cuốn hút đến lạ, giống như hương vị cà phê hạt xay không ướp vậy.
Cuộc sống tưởng chừng như trọn vẹn khi về hưu, nhưng tuổi già thì bệnh tật sẽ đến, giống như cây già bị mục rồi sâu bọ đục khoét vậy, người vợ bị tắt nghẽn động mạch cảnh đã đến bị liệt nửa người, mình thấy ông chồng cũng đâu có sức khỏe tốt đâu hơn tám mươi rồi còn gì. Một người có học thức cao, lòng tự trọng rất lớn bây giờ dựa dẩm vào chồng mình từng chút, bà cảm thấy bị thương tổn. Đứa học trò đáng tự hào của mình tỏ vẻ không tôn trọng khi thấy bà như thế. Cứ thế bệnh tình càng trầm trọng, vì tình yêu thương vợ vô hạn ông không nở để bà vào viện dưỡng lảo theo đề nghị của đứa con gái duy nhất. Khi sức khỏe không còn thì sẽ có những hệ lụy đi theo, bà càng ngày càng xử sự quá đáng như thể tội lổi này là của người chồng của mình, đang ăn dở bửa cơm lại ra lệnh cho ông chồng tìm cuốn album hình gia đình cho mình rồi buông ra những lời hờn dỗi. Đứa con gái duy nhất còn tệ hại hơn , khi mẹ nằm trên giường bệnh không thể nói chuyện bình thường được thì người con gái yêu lại kể kể với mẹ mọi điều về tình hình kinh tế, về mua bán nhà cửa bất động sản… thật là vô tâm.
Nhìn hình ảnh người chồng dắt dìu, đở nâng vợ bằng tất cả sức lực của một người hơn tám mươi tuổi làm mình thấy đau quá, tập cho vợ mình đi những bước đi chung quanh căn phòng mình nhìn thấy như ông đang dìu bà đi những bước khiêu vũ nhưng không có nhạc vậy. Có ai hiểu vợ mình bằng chính người chồng của mình, ông biết rằng khi vào viện dưỡng lão bà chắc sẽ đau khổ gấp bội lần ở nhà mình, ông cam chịu chăm sóc vợ mình trong khi ông cũng đã không còn bước đi bình thường, nhìn kỹ ông cũng lê từng bước chân nặng nhọc trong nhà đó chứ. Khi con người già bệnh người ta sẽ như một đứa trẻ dễ dỗi hờn, gào thét đến nỗi ông chồng phải đánh vợ một bạt tay nảy lửa, không có gì đau đớn cho bằng.
Sức khỏe của ông càng ngày càng yếu, chìu chuộng chăm sóc cũng không còn sức lực nữa, cả hai đều như đang sống trong địa ngục, chỉ có những âm thanh gào thét vì đau đớn, vì hờn dỗi. Cuối cùng ông năn nỉ, ve vuốt vợ mình để nghe ông kể một câu chuyện thuở nhỏ, ông nói khi ông vui ông sẽ vẽ những bông hoa, khi ông buồn ông sẽ vẽ những ngôi sao vào một tấm bưu thiếp cho mẹ ông biết; và khi đi trại hè ông đã vẽ một bầu trời hun hút đầy sao gữi mẹ. Ông nói ông đã kiệt sức rồi. Rồi bất ngờ ông với lấy chiếc gối đè lên mặt vợ mình, ông không muốn kéo dài thảm trạng này vì ông cũng không còn sức lực để tiếp tục kéo dài thêm đau khổ cho vợ mình và mình nữa. Ông mua hoa về rắc đầy trên giường bên xác của vợ mình chứng tỏ bà chính là niềm vui của ông chứ không ai khác, cuối cùng hai ông bà đã dắt nhau đi xa khỏi nơi đau khổ này với tràn ngập yêu thương. Khi còn trẻ đó là tình, khi về già đó là nghĩa, ông đã sống trọn vẹn cho tình yêu đối vợ, một kết thúc thấy đau đớn như vậy chỉ đơn giản là vì tình yêu thôi không muốn sự tổn thương kéo dài mãi, khi cái vỏ bọc linh hồn này đã hỏng thì đơn giản là rủ bỏ nó đi tìm một cái khác tốt hơn cho linh hồn này. Đừng để thể xác già cổi này giết chết tình yêu.
Một bộ phim thật sự hay, một giá trị đích thực của tình yêu, các bạn hãy xem bộ phim này sẽ thấy cách diễn xuất tuyệt vời của những diễn viên lớn tuổi, nhất là vai diễn của người vợ. Một bộ phim đúng nghĩa điện ảnh đích thực, một ly cà phê chính hiệu.
Cám ơn Subteam nhà mình đã đem đến cho mình những bộ phim tuyệt vời như vậy.

Tác giả: kenrock    Thời gian: 4-7-2013 05:40 PM
Mình không biết phải nói gì nữa... *nước mắt ròng ròng*

Đang dạo quanh Kites thì chợt nhớ ra nên ghé vào thăm nhà F, vừa kéo xuống thì đập ngay vào mắt là cái poster cực kỳ quen thuộc của Amour - Love ;___;

Còn nhớ cách đây không lâu tình cờ đọc được bài báo về Amour trên Tuổi Trẻ kèm theo một ảnh chụp từ phim, dẫu chỉ hai màu trắng đen nhưng rất "chạm" lòng người. Khi ấy mình chỉ đọc thôi mà đã rất xúc động, còn nghĩ, ôi, biết khi nào mới có dịp được xem bộ phim này đây?

Không ngờ ngày đó lại chính là hôm nay :x

Thật sự cám ơn Subteam rất nhiều. Mình vui đến mức luống cuống tay chân luôn rồi đây, mong rằng trong tương lai sẽ được tiếp tục xem thêm nhiều phim hay khác từ nền điện ảnh Pháp, qua nhịp cầu nối là F-zone nhà mình!
Tác giả: phonganh    Thời gian: 4-7-2013 11:58 PM
Nơi tình yêu bắt đầu là từ con tim.
Và khi người ta con sống thì dù lứa tuổi nào con tim cũng vẫn sẽ đập một cách mạnh mẽ.
Và khi con tim còn đập thì tình yêu sẽ còn sống mãi.
Đôi vợ chồng Geogres và Anne họ yêu nhau bằng cả trái tim và trái tim là sự sống nên họ yêu nhau hơn cả bản thân mình.
Một bộ film cảm động, đi vào trong lòng một cách nhẹ nhàng với tựa đề cũng làm lay động xúc cảm: "Đơn giản là tình yêu".
Tác giả: havisweet    Thời gian: 5-7-2013 09:26 AM
Những bộ phim có khung cảnh tại Pháp cũng như nền màu theo phong cách cổ điển, lãng mạn, nhẹ nhàng sâu lắng luôn là sở thích của mình. Chủ đề âm nhạc luôn luôn mới mẻ cuốn hút mình. Cảm ơn sub team rất nhiều khi chia sẽ 1 bộ phim hay như vậy {:414:}
Tác giả: jambon248    Thời gian: 5-7-2013 09:50 PM
cảm ơn bạn chủ thớt đã up phim {:161:}

bạn biết chỗ nào down được sub tiếng pháp không

mình search google mấy trang rồi mà không ra {:140:} {:140:} {:140:}

cảm ơn bạn nhiều nhiều hic hic

Tác giả: trinhhai93    Thời gian: 6-7-2013 03:29 AM
Xem xong bộ phim mình chợt nhớ đến một bà cô trong xóm mình, cô cũng bị liệt nửa người. Khoảng thời gian còn nhỏ mình hay sang nhà cô chơi, chơi từ sáng đến chiều, từ chiều đến tối, bọn con nít trong xóm thường hay "tập kết" ở nhà cô bày trò đủ thứ. Đó có lẽ là cả một vùng trời ký ức. Cô hay ngồi một chỗ và thường thì không hay la mắng tụi này. Cô thích đám con nít tụi này sang nhà cô tụ tập. Đến khi lên Sài Gòn học, mình dường như tách ra khỏi đám con nít trong xóm và đứa con nít nào cũng phải lớn. Từ đó hiếm đứa nào sang nhà cô chơi.

Đến năm mình lên lớp 9 thì cô mất. Điều đáng buồn và làm mình giật mình nhất đó là sự đồng điệu trong những chi tiết. Chi tiết trong phim, ngoài đợi thực. Chồng cô lấy vợ hai trong khi cô bị liệt nửa người, ông có thêm 1 đứa con trai. Còn ở nhà cô thì có hai đứa con trai lớn khác, chỉ khi  chiều thì ông về nhà dùng bữa tối cùng gia đình.  Đến khi cô mất thì nhà bán, lập tức có một gia đình khác lại mua và xây nên căn nhà mới. Xem xong phim thì mình chỉ thấy nhớ, nhớ kinh khủng cái khoảng thời gian còn nhỏ khi sang nhà cô chơi. Chắc khi đến gần với thế giới khác cô phải đau đớn lắm. Mình lúc đấy còn nhỏ và cũng không hiểu chuyện gia đình của người cùng xóm, chắc gì chồng cô không thương nhưng điều mình chắc chắn nhất là họ không thể nào đạt được một tình yêu trong trẻo như phim này rồi. Điều này khiến cho mình có thêm nhiều suy nghĩ  

Cảm ơn ST rất nhiều vì đã mang một bộ phim gây nhiều xúc động đến người xem.
Tác giả: thanhduy213    Thời gian: 6-7-2013 11:08 AM
trinhhai93 gửi lúc 6-7-2013 03:29
Xem xong bộ phim mình chợt nhớ đến một bà cô trong xóm mình, cô cũng bị liệt nửa ng ...

Khi còn trẻ hai con người khác giới đến với nhau, tìm hiểu nhau rồi chia sẻ với nhau mọi điều để tìm ra hạnh phúc lứa đôi. Khi con người ta về già sự gắn kết của thể xác không còn như xưa, thì chính cái nghĩa vợ chồng mới thật sự là thứ gắn kết với nhau dài lâu. Mình không biết là người cô trong xóm mà bạn thường sang chơi lúc bạn còn nhỏ với người chồng có tình yêu như thế nào, nhưng khi cô bị liệt nửa người mà người chồng không quan tâm còn đi tìm niềm vui nơi khác, thật là buồn quá. Điều này chứng tỏ tình yêu kia không đủ lớn để giữ họ lại với nhau, chia sẽ nổi đau với nhau. Lúc đó, bạn và các bạn của mình đã đem lại niềm vui cho cô đấy chứ, bạn nên tự vui lên vì điều đó.
Người chồng của bà cô hàng xóm của bạn cũng vô tình quá, nên bỏ mặc vợ mình chết trong nổi cô đơn. Người đàn ông trong phim đã giải thoát cho vợ mình khỏi sự đau đớn đó, bằng cách đó ông nhận một sự đau đớn bội phần khi ông quyết định như vậy. Mình cũng có sự cảm nhận đến ghê người khi có một sinh vật giẫy chết dưới tay mình như vậy, lúc nhỏ mình dùng lồng sắt bẫy được con chuột cống to, to lắm mình quyết định đem cái lồng treo lên một sợi dây cầm nhúng xuống sông, con chuột giẫy chết dưới nước truyền lên bàn tay mình, mình cảm thấy ghê sợ hành động của mình, sau này cái cảm giác đó đi theo mình mãi tận đễn bây giờ. Phải có tình yêu đủ lớn để quyết định làm như vậy, đúng là thà môt lần đau để đến với nhau trọn vẹn hơn là để mất nhau từng giờ từng từng ngày trong nổi đau không thể chia sẽ với vợ của mình, với tự bản thân mình.
Mình cũng xin chia sẽ nổi buồn của bà cô hàng xóm của bạn, với câu chuyện mà bạn kể ở trên, gặp được một người đồng cảm với mình thật là vui. Cám ơn bạn.

Tác giả: hohuyn    Thời gian: 6-7-2013 02:32 PM
Vào đọc cmt thấy các bạn khen hay mà sao mình xem phim xong mà không hiểu gì hết vậy nè{:437:}
Hic hic
Ai giải thích cái đoạn cuối phim giùm mình, bà ý chết rồi mà sao đoạn cuối phim lại sống lại là thế nào
Tác giả: KyuYul    Thời gian: 7-7-2013 09:12 PM
Vốn dĩ cũng đã thích nước Pháp!
Vốn dĩ cũng đã muốn đến Paris hoa lệ ấy!
Vốn dĩ cũng đã muốn có một tình yêu nhẹ nhàng như thế!
Đọc và tìm hiểu về bộ phim không thôi cũng làm cho con tim rung động rồi!
Cảm ơn sbt đã vất vả nhé! {:306:}
Tác giả: ErinaJolie    Thời gian: 7-7-2013 09:33 PM
mình đang học tiếng Pháp.
Sẽ thật tuyệt khi có một bộ phim Pháp để xem. Hơn nữa lại là một bộ phim đáng để xem, một bộ phim hết sức cảm động thế này.
Mình sẽ cố gắng lắng nghe để có thể học thêm về Tiếng Pháp.
Cảm ơn các bạn.{:179:}
Tác giả: blue_sky18283    Thời gian: 7-7-2013 10:37 PM
thấy mọi người ủng hộ phim này quá làm mình cũng sốt ruột quá chừng ( đang chờ torrent down, nhưng tốc độ hơi bị chậm)..
.. Nói về nước Pháp.. ôi niềm mơ ước nhỏ nhoi của mình là được đặt chân đến nước Pháp, mình đã yêu thích nước Pháp từ lúc xem bộ phim " Một Thoáng Mộng Mơ"  - có bạn nào xem và còn nhớ phim này không?.. hình ảnh nước Pháp thanh bình, cổ kính, xinh đẹp..
.. hóng phim thôi.. để còn có thể comment cùng mọi người..
Tác giả: duongbehp    Thời gian: 8-7-2013 01:19 AM
Vừa xem xong bộ phim sau nửa đêm, và những cảm xúc thì thật khó hiểu. Có quá nhiều chi tiết mà làm lòng người bị xáo trộn. Ngay khi xem xong, mình đã search và đọc những bài viết về tác phẩm, nhưng chả có gì nói được cảm xúc của mình lúc này, vì vậy mình xin mạn phép ghi đôi dòng tại đây. (Chủ yếu là viết nhảm thôi)
Câu chuyện như 1 bản tình ca đẹp, nhẹ nhàng trong những giây phút đầu tiên.
Và rồi những gì đến phải đến, những sóng gió khi Anne ngã bệnh, những ân cần khi Georges chăm sóc bà, những câu chuyện, những hành động, cả cái tát tới Anne, người không chịu uống nước - muốn từ bỏ đều thể hiện tình cảm của ông. Tình yêu không chỉ là vẻ đẹp của những bông hoa hồng mà đôi khi cần cả cái đau mà những cái gai mang lại. Ai trong phim cũng biểu hiện những lời chia sẻ với khó khăn mà ông phải chịu nhưng rồi mọi người đều ra đi.
Anne ngày càng yếu, bà nói trong những cơn mê sảng, những lời nói mà chắc chắn làm đau Georges. Né tránh mọi người, thậm chí cả bản thân, không còn là người phụ nữ có những tràng cười sảng khoái mà chúng ta có thể cảm nhận được nữa. Và Georges chọn cách giải thoát cho bà, nhưng có lẽ đó là cách duy nhất để ông để nhớ về Anne xinh đẹp, để còn mãi yêu bà, để không phải 1 sáng mai tỉnh dậy và ông nhận ra đã mất bà, để dằn vặt bản thân?
Rồi ông đi khỏi căn hộ không thật sự có bà, chỉ còn hình bóng, tới 1 nơi mà chúng ta không biết sẽ dẫn tới đâu, cùng với yêu thương dành cho bà.
Cửa sổ mở trong đoạn đầu phim là do ông để ngỏ để những "vị khách" tới thăm bà, hay là những tên trộm mở cửa và cứ thế bỏ đi như cách xã hội này đang hiển hiện? Tại sao ông lại dán băng dính vào cửa? Tại sao cảnh cuối cùng của bộ phim lại là căn phòng với những cánh cửa để mở? Tại sao Georges lại có giấc mơ như vậy? Bức thư mà ông viết cho bà sẽ được gửi đi đâu? 1 mớ bòng bong.
Cỏ thể sáng mai mình sẽ tìm thấy câu trả lời hoặc đơn giản là sẽ bị ám ảnh mãi.
Tác giả: Kunnie{Zhenzhen    Thời gian: 11-7-2013 12:19 PM
Thấy phản hồi từ mội người khá hay nên mình cũng phải down về xem
Nước Pháp vốn dĩ rất lãng mạn nên mình khá thích cảnh ở đấy
Cả chuyện tình của đôi vợ chồng già kia nữa :''>
Mình phải down về ngay đây ! Thanks Sub Team rất nhiều ^^~
Tác giả: madfox    Thời gian: 15-7-2013 01:38 PM
Dạo này đang bị bấn mấy cái phim nhẹ nhàng mà lắng đọng. Có lẽ đây là lựa chọn hợp lí chăng?
Thật ra xem phim vì cái tiêu đề Oscar, nhưng mà phim rất đáng xem, cũng rất hợp với tâm trạng hiện giờ ^^
Tác giả: sweetstorm    Thời gian: 15-7-2013 02:32 PM
những phim được giải Oscar thường là những phim không thể hiểu khi mới xem một lần ~
đọc qua caption và comt của các bạn thì thấy đây là bộ phim khá nhẹ nhàng
thanks subteam ~ down về để gặm đây :3
Tác giả: genghuog    Thời gian: 16-7-2013 07:05 PM
cảm ơn subteam đã hoàn thành bộ phim ý nghĩa này!
dù đã khóc rất nhiều nhưng người xem chỉ có thể nói rằng bộ phim đã kết thúc trọn vẹn. Bộ phim được viết ở một đất nước khác, một nền văn hóa khác song mỗi thước phim trôi qua đều nhắc mình nhớ tới những người thân, bạn bè xung quanh mình.
Mình thật sự rất thích khóc khi xem phim và cũng đã lâu lắm rồi không được khóc ngon lành như vậy.
Cảm ơn subteam 1 lần nữa nhé!{:129:}
Tác giả: scovirgo    Thời gian: 23-10-2013 05:22 PM
Pháp ~ đất nước của tình yêu :x
phim nhẹ nhàng làm cho cảm xúc ngưng đọng ~
cảm thấy tình yêu thực sự làm cho con người ta trở nên vĩ đại hơn.
không biết mình đang lảm nhảm cái gì nữa :((~ thank subteam ~
Tác giả: teatea06    Thời gian: 9-11-2013 11:12 AM
Xem film mà thấy có gì cứ nghẹn nghẹn. Một bộ film cảm động và để lại cho người ta quá nhiều suy nghĩ. Có lẽ thứ cảm xúc này khó có 1 bộ film nào về tình yêu của giới trẻ có thể mang lại. Phim không nhiều lời thoại, bối cảnh chỉ quanh quẩn ở căn hộ ấy vậy mà đã đủ truyền đạt quá nhiều thông điệp.

Cảm ơn Sub-team đã làm sub 1 bộ phim hay đến như vậy.
Tác giả: quynhtrang_qt79    Thời gian: 20-11-2013 12:17 AM
Khi lần đầu thấy tên bộ phim thì mình đã bị thu hút ngay, tuy nhiên phim này mình phải chia làm 2 lần để xem vì tiết tấu phim hơi chậm nên ko kiên nhẫn theo dõi hết một lần. Nhưng khi đến nửa sau của phim cảm nhận được một tình yêu thật cảm động của Georges dành cho Anne trong quá trình chăm sóc khi bà đã liệt giường.

Cuộc đời này có một người như "Georges" cùng nhau đi đến cuối đường quả không còn gì để hối tiếc nữa.

Thanks subteam đã mang đến một bộ phim nhiều cảm xúc như vậy
Tác giả: kemkensi    Thời gian: 24-11-2013 03:48 PM
ôi mẹ ơi, mình ngóng phim này hoài hoài luôn, mà ngóng nhầm chỗ mất giờ mới thấy phim này ở đây, thiệt là hạnh phúc quá thanks ST nhiều nha. Chúc French Entertaimnet phát triển mạnh mẽ
Tác giả: linh107    Thời gian: 29-11-2013 02:47 PM
Parce que je t'aime. Mình thích chi tiết con chim bồ câu bay vào nhà quá. Cả chi tiết bác nam chính cắt từng bông hoa cúc nhỏ nữa.
Tác giả: ilsj13    Thời gian: 6-1-2014 02:06 AM
mình tưởng đây là phim Áo mà sao họ nói tiếng Pháp ta, nghe cũng bập bõm hiểu tý chút :">
Phim này làm đúng kiểu phim Oscar, mình gọi chung là như vậy, nội dung k hề mang tính giải trí, k hề hài hước mà ý nghĩa sâu xa. Tình yêu của đôi vợ chồng này giản dị mà đời thường quá. Sao mình thấy con cái họ có vẻ vô tâm, k sống gần bố mẹ mà cứ để họ lủi thủi vậy hay là bên tây họ quen thế??

Tác giả: dongbienam    Thời gian: 8-1-2014 11:44 PM
Đến với phim này vì thấy phim đoạt giải Oscar nên down từ năm ngoái mà đến giờ mới có thời gian xem.
Thật sự là đoạn kết của phim làm mình giật mình và giờ thì thành ám ảnh luôn. Bác Georges đã dồn hết sức lực và khả năng để ở bên cạnh và chăm sóc người mình yêu đến tận những phút cuối, vẫn luôn cố gắng giữa những mệt mỏi và áp lực, thì việc bác ấy làm ở cuối phim có thể là không khó đoán. Nhưng cảnh ấy lại làm cho mình cứ day dứt hoài, vừa đáng thương lại vừa đáng trách.
Với bối cảnh đơn giản chỉ xoay quanh 1 căn hộ nhỏ nhưng bộ phim thực sự đã truyền tải được thông điệp đúng y như tên gọi của nó, 1 tình yêu mà không ai dễ gì có thể có được.
Tác giả: winner89    Thời gian: 31-10-2014 10:21 PM
Đọc giới thiệu nghe cũng hay hay, để kéo về xem thử xem thế nào, dạo này đang rảnh
Tác giả: Ja.ne    Thời gian: 24-1-2015 08:21 PM
điều gây chú ý tới mình là cái tên Amour kia kìa!
không biết 1 từ tiếng Pháp nào ngoại trừ amour. đọc cũng đọc sai cơ, nhưng mà từ tình yêu đó quá là đẹp, quá là lãng mạn.
vậy nên việc phim tình cảm, diễn viên lớn tuổi nhưng nội dung hay thì sẽ thu hút được nhiều người xem

Tác giả: ShiroMahoutsuka    Thời gian: 8-7-2015 08:00 PM
nội dung cứ phải gọi là tuyệt vời  fim này là bắt buộc phải xem rồi, hấp dẫn trên từng cây số cơ mà  nhưng poster có ai thấy ảo quá kothanks!3w
Tác giả: Khanhlieu    Thời gian: 24-3-2017 10:56 PM
cảm ơn đôi ngũ team sub đã dịch bộ phim hay cổ điên của Pháp..mình đang hoc tiếng pháp a...
Có bạn nào đang coi để link SEED/SOURCE mình down tiếp bộ này về máy vớimạng down fshare không được, lad quá...hiuhiu ^^ Giúp mình với
merci beaucoup các bạn

Chào mừng ghé thăm Kites (https://forum.kites.vn/) Powered by Discuz! X3