tracypham1210 Tại 29-4-2013 10:41:16

Tối qua đã xem xong bộ này và thật sự đến giờ dư âm của bộ phim vẫn còn , cứ như chưa xem hết vậy . Bộ phim như 1 cuốn hồi ký với những trang hồi ức bị xé dở . Từng tập phim là mảnh ghép của những trang giấy đó . Cảnh quay màu sắc thật sự quá tuyệt vời . Cảm giác ấm áp nhưng cũng đượm buồn . Mình rất thik nhân vật Jin Sook mạnh mẽ , cá tính và k bh hối hận về những quyết định của mình dù tình cảm của cô hoàn toàn khác. Từ đầu đến cuối , mỗi khi nhân vật Jin sook và Dong Soo gặp nhau , cảm giác tim mình cứ thắt lại . Tại sao yêu nhau nhiều như vậy mà cứ phải kìm nén cảm xúc của mình :( . Cuộc đời của DS đầy đau buồn và mất mát . DS biết rõ vị trí của mình nên những ước mơ của anh rất nhỏ nhoi nhưng cũng rất xa vời . Bức tranh cậu bé và biển cả như chính cuộc đời của DS - 1 người luôn tự hỏi tại sao lại được sinh ra trên cõi đời này . Minh đã khóc rất nhiều khi xem tập cuối , nhất là cảnh DS và Jun seok ra đi ... Gía như ngày ấy DS ko đi con đường khác thì đó sẽ là tình bạn đến chết cũng k lìa ... Nhân vật eun ji đã khiến mình rất bất ngờ . ấn tượng đầu tiên là 1 cô tiểu thư nhà giàu ích kỷ , ngỡ rằng cô chỉ thik DS vì vẻ bề ngoài nhưng đến cuối cùng , cô lại là nhân vật khiến mình khâm phục nhất . 1 cô gái dám yêu , hy sinh tất cả vì tình yêu của mình . Cô yêu DS nhưng biết DS sẽ bh đến với cô vì 2 người ở 2 thế giới khác nhau , cô đã chọn ra đi nhưng trong tim vẫn lưu giữ tình yêu cháy bỏng . Đứa bé chính là điều tuyệt vời nhất cô đã làm cho DS ,kết tinh ty của EJ dành cho DS . DS và JS đều ra đi nhưng kết thúc ko hề làm thất vọng người xem vì sự tồn tại của họ vẫn còn ,đó chính là hình ảnh 2 đứa trẻ . Biết đâu 2 đứa bé ấy lại nối tiếp tình bạn sống chết có nhau của họ . Một bộ phim quá tuyệt vời cả về nội dung , cảnh quay và nhân vật . Mong rằng Binnie sẽ có thêm những tác phẩm kinh điển như thế này , với mình Binnie là diễn viên xuất sắc, và đa dạng nhất trong các diễn viên hiện tại bởi chính cách thể hiện nhân vật và cố gắng đột phá của mình .
P/S: k biết post cảm nhận thế này có vi phạm quy định làm loãng thread ko . Nêú có j sai phạm các mod cứa xóa bài đừng report mình nhé >.<

pronto Tại 29-4-2013 15:00:29

tracypham1210 gửi lúc 29-4-2013 10:41 static/image/common/back.gif
Tối qua đã xem xong bộ này và thật sự đến giờ dư âm của bộ phim vẫn còn , cứ như...

Cảm ơn em :xxx
Em là bạn của Sao chắc là bằng tuổi nhau hả :D
Có gì sai quy định đâu chứ. Bài viết của e hay lắm {:161:}
Lâu lắm rồi ko xem lại F, OL, từ hôm có em tới rồi tìm phim để up, chị cũng mở phim ra xem lại mấy lần
Lần nào xem cũng thấy buồn thảm :((

Đọc bài viết của em thấy đồng cảm lắm, lại càng thương, càng nhớ DS hơn :((
Nhưng về nhân vật Jin Sook thì c cứ thấy làm sao ý
Chị ko có thích cô ấy đâu, nếu ko muốn nói là ghét :|

Tại c chẳng hiểu có phải cô ấy thực sự yêu Dong Soo hay ko nữa
Nếu là yêu thì tại sao lại khiến DS đau khổ đến vậy, và vì cái gì mà cô ấy lựa chọn cưới Joon Seok?
Lúc cô ấy đến thăm DS trong tù và nói lời yêu thương, anh ấy đã hạnh phúc và hi vọng biết bao nhiêu
Thế mà lúc ra anh ấy ra tù thì sao chứ, đối xử với anh ấy lạnh lùng như ko có gì xảy ra giữa hai người :(

Một con người cô đơn và luôn phải chịu thiệt thòi như DS, một chàng trai hiền lành có tâm hồn nghệ sĩ như anh ấy vậy mà luôn bị xã hội chà đạp, bị người thân quay lưng, bị mối tình đầu phản bội.
Anh ấy có tham lam gì đâu, chỉ muốn sống một cuộc sống yên bình, ước mơ nhỏ nhoi là dành dụm tiền mua một chiếc thuyền đánh cá thôi mà :((

Thương tâm nhất là cảnh DS chết, đau đớn, cô đơn và tức tưởi, máu hòa lẫn với nước mưa đỏ thẫm cả lòng đường :((
Cảnh chị hả dạ nhất là cảnh Joon Seok giết cái thằng chủ mưu khốn nạn ấy ở trong tù để trả thù cho DS
Trời ơi lúc họ đuổi đánh nhau chị chỉ mong JS nhanh chóng đâm tan thây nát thịt nó ra luôn đi, thế mà mãi nó mới chết!
Ôi sao lại có bộ phim ám ảnh con người ta thế này, khiến ng ta khó quên thế này :((((
Bin à, cảm ơn anh vì anh đã chọn DS nhé {:402:}

tracypham1210 Tại 29-4-2013 17:05:40

pronto gửi lúc 29-4-2013 15:00 static/image/common/back.gif
Cảm ơn em :xxx
Em là bạn của Sao chắc là bằng tuổi nhau hả :D
Có gì sai quy định đ ...

Vâng, e là bạn học cấp 1 với zenkyhn , mới add FB được 1 thời gian ko ngờ bạn ý lại nhận ra e ở trên đây :D .Lúc đầu e cũng rất khó chịu ( nếu ko nói là ghét ) khi Jin Sook cứ lập lờ với DS , làm anh hy vọng r lại vùi dập nó . Nhưng nghĩ lại nếu ở địa vị của Jin Sook thì ko khó hiểu . Có thể nói cô thik Dong Soo ngay từ những lần gặp đầu tiên nhưng biết sao khi chính bạn thân mình lại si mê anh chàng đó. Nếu ko vì Eun Ji đã đe trước đừng động tới DS có khi Jin sook đã để ý đến DS nhiều hơn và tiến tới xa hơn => chính vì vậy lúc đầu e ko thik EJi 1 tẹo nào >.< . Dong Soo là 1 nhân vật khó nắm bắt , ko hiểu đc đang nghĩ j` nên Jin sook khá e ngại . Khi Jun seok tấn công thì khó lòng ko rung rinh : cao ráo ,đàn ông , ga lăng , đầu óc đơn giàn => chọn jun seok sẽ đỡ đau khổ và an tâm hơn 1 người nội tâm như DS ( dù rất thik DS nhưng sự thật là ngoài đời e chỉ dám yêu đơn phương những người như vậy thôi chứ yêu thì nhiều nguy hiểm lắm T.T )
Hoàn cảnh của Jin Sook cũng phức tạp . Cô còn phải sống cho người thân trong gia đình . Khi đến căn nhà màu trắng mà DS mua cho cô , cô đã rất hạnh phúc và nghĩ đến việc kết hôn với anh ( -> đoạn phim này e cũng khóc nhiều vì DS sắp vào tù mà chắc chắn JSook sẽ kết hôn với Jun seok :(((( ). Cô nói những lời tổn thương anh trong tù bởi cô quá giận khi DS lừa dối mình, cảm giác như chỉ vì căn nhà đó mà DS phải vào tù-> càng thấy day dứt hơn . Nhưng cảnh cô thổ lộ ty của cô với anh thì e vừa cười vừa khóc >.< Những lời đó đã làm a có thêm hy vọng sống. Nếu ko có những lời đó của JSook k biết DS sẽ thành tnao` khi ra tù:((((

Khi DS ra tù , thật sự rất giận khi thấy thái độ của Jsook nhưng đúng là cô ko biết phải đối mặt anh ntn . Tình cảm thì vẫn vậy nhưng đồng tiền chi phối tất cả . Cô còn phải kiếm tiền nuôi gia đình , đón ba mình . Yêu anh , 1 xã hội đen vừa ra tù vì tội giết người, trắng tay -> liệu có nên khi Jun seok cũng đã cho cô 1 bài học trc đó .
Nếu là e , có lẽ e cũng sẽ chọn Jun seok dù yêu DS nhiều thế nào . Jun seok có ơn với cô và sẽ đảm bảo cuộc sống cho cô hơn là DSoo vì đời đâu như mơ :(
Nhân vật Dong Soo trở nên lạnh lùng như vậy cũng là do Jin Sook 1 phần nhưng dù JSook có đến với DS , chắc chắn DS vẫn sẽ làm cho ông trùm Sang Gon ( 1 nước ko thể có 2 vua )
Cuộc đời của DS đầy bi thương nhưng đứa bé của Eun Ji đã là món quà tuyệt vời nhất mà biên kịch đã cho DS và người xem r ( còn hơn là biến mất như bọt biển ko để lại j như lời Joo Won:(((((((((( ).

Rất thik Binnie nhưng cũng ghét vì những nhân vật ảnh chọn toàn để lại dư âm đến mức ám ảnh cho e . Hồi xem xong i am happy với thu muộn cứ bị đơ đơ ngẩn ngơ thấy đời u ám thế nào ý :"> . Thi thoảng cứ buột mồm Dong Soo ah , sắp hâm nặng rùi T.T .

tracypham1210 Tại 29-4-2013 17:35:35

tracypham1210 gửi lúc 29-4-2013 17:05 static/image/common/back.gif
Vâng, e là bạn học cấp 1 với zenkyhn , mới add FB được 1 thời gian ko ngờ bạn ý lại ...

@pronto : HUhu , đoạn đấyrthương DSoo kinh khủng :((( Cuộc đời quá nghiệt ngã vs DS , cứ như ko thể thoát khỏi số phận làm xã hội đen. Xem xong tập 20 e lại xem lại những tập đầu , lúc DS thi đấu quyền anh hay lúc a đi biển với 1 nguyện vọng để dành đc tiền thực hiện giấc mơ làm họa sĩHx , a ý luôn hy vọng , luôn cố gắng vậy mà cuộc đời lại lấy hết tất cả của anh :( .
Lúc đầu e cũng nuối tiếc tình yêu cảu DS và JSook nhưng khi hết phim e lại thương Eun Ji nhất , lại nuối tiếc cho ty của EJi và D , giá như 2 người họ đến với nhau , Jsook và Jun seok là 1 cặp thì quá là 1 happy ending drama :((((.Gía như DS biết mình có 1 đứa con thì chắc a sẽ từ bỏ hết tất cả để khiến con mình tự hào :((( . THik nhân vật Eun Ji dã man lunn :((((
Nhân vật Dong Soo ngoài đời sẽ là 1 chàng trai khiến các cô gái mê mệt vì sự nhạy cảm , tinh tế của mình -> khoản này chắc giống Binnie ở ngoài đời r :">

Aloha!! Tại 3-5-2013 13:35:33

tracypham1210 gửi lúc 29-4-2013 17:35 static/image/common/back.gif
@pronto : HUhu , đoạn đấyrthương DSoo kinh khủng :((( Cuộc đời quá nghiệt ngã vs DS ...

Cho tới giờ chị không còn nhớ nhiều về phim nữa, có thể nhớ đúng, có thể nhớ sai, nhưng chị không hề nghĩ Jin Sook yêu Dong Soo đâu. Từ đầu đến cuối, người Jin Sook yêu cũng chỉ có 1 mình Jun Seok. Những lần Jin Sook mập mờ với Dong Soo đều là những lần đấu tranh nội tâm của Jin Sook, đấu tranh giữa lý trí và tình yêu. Thật ra Dong Soo chính là lựa chọn an toàn hơn cho Jin Sook. những ước mơ của 2 người rất gần nhau, đều là mơ về 1 cuộc sống bình thường dung dị. Dong Soo muốn 1 con thuyền đánh cá, Jin Sook mơ về 1 ngôi nhà 2 tầng sơn màu trắng. Nếu lựa chọn Dong Soo, Jin Sook sẽ có được cuộc sống yên bình mà cô mong ước.

Ngay từ thời học sinh, Jun Soek vẫn là người cuốn hút hơn. Tất nhiên Jun Seok xấu trai và già hơn Dong Sook quá nhiều, nhưng đấy lại lâ người anh cả của cả nhóm, phong cách lãnh đạo và cá tính rất rõ ràng. Từ buổi đầu gặp nhau, trong khi Dong Soo chỉ cười hiền lành thì Jun Seok đã gây được ấn tượng rất mạnh. Một cô gái cá tính như Jin Sook tất nhiên sẽ ngả về phía Jun Seok. Nhưng Jun Seok đi theo con đường xã hội đen, nghiện ngập, xa đọa, Jin Sook mệt mỏi, tìm đến Dong Soo như 1 bến đỗ bình yên thì Dong Soo cũng lại đi tù. Vậy nên Jin Sook giận dữ, thất vọng và nổi đóa lên, dù sau đó cũng vào thăm tù để ngọt ngào với DS. Tới khi DS ra tù thì lại là lúc Jin Sook bị cuốn vào vòng xoáy tiền bạc và quyền thế rồi. Và sau cùng, lại trở về với người cô yêu nhất, là Jun Seok. Tình cảm của Jin Sook với DS là có thật, và chị tin là JS cũng cố gắng để yêu Dong Soo, để bù đắp cho DS, nhưng tình cảm đấy mờ nhạt quá, mong manh quá. Chị vẫn nghĩ rằng với Jin Sook, Dong Soo là 1 sự lựa chọn chứ không phải tình yêu.

tracypham1210 Tại 3-5-2013 15:43:51

Aloha!! gửi lúc 3-5-2013 13:35 static/image/common/back.gif
Cho tới giờ chị không còn nhớ nhiều về phim nữa, có thể nhớ đúng, có thể nhớ sai, ...

Mỗi người có 1 cách nghĩ riêng về nhân vật . Em thì vẫn giữ quan điểm Dong Soo mới là người JS yêu . Con gái vẫn thường đc khuyên : Hãy chọn người yêu mình chứ đừng chọn người mình yêu . Jun seok rất rõ ràng trong việc thể hiện quan điểm của mình cũng như tình yêu với Jin sook . Bản thân Dong Soo lại chưa bh chính thức thừa nhận tình cảm của mình chỉ đến khi anh sắp vào tù mới gửi thư cho Jin sook . Dong Soo sống quá nội tâm và rất khó để hiểu DS đang nghĩ j cũng như tình cảm của DS ra sao .
Ko phải tự nhiên mà biên kịch lại để DS và Jin sool gặp mặt nhau trc ( trong buổi chiều mưa mà DS bị tính thua cuộc ). Cũng những buổi hẹn hò chung đầu tiên Jin Sook cũng đã chú ý DS - 1 chàng trai trầm tính , nhẹ nhàng .E nghĩ vì Eun Ji nên Jin sook đã cố bảo vs bản thân đừng chú ý đến anh chàng đó . Jin Sook đã chọn Jun seok như 1 giải pháp an toàn vì tính cách suy nghĩ của cả 2 khá hợp nhau
Khi biết DS chuẩn bị đi biển cô đã rất bất ngờ và ngạc nhiên . Món quà cô tặng DS mong anh trở về an toàn nhưng cũng bởi sâu thẳm trong trái tim cô mong anh sẽ ko quên mình
Khi DS đi biển về và cứu sống cha mình . Cô rất biết ơn DS và cũng mong mình có thể dựa vào anh , có 1 cuộc sống yên bình chứ ko đau khổ như ty vs Jun seok . Nhưng cô vẫn đắn đo vì dù thế nào Jun seok và DS là bạn , dù chia tay nhwung Jun seok luôn là cản trở giữa 2 người .
Đến cuối phim cô đã nói rằng cô vẫn yêu DS (nói vs cả Jun seok và DS dù JS và jUN SEOK sắp cưới) -> nên e nghĩ là DS mới là người cô yêu nhất từ trc đến giờ
Hì , đây là cách suy nghĩ của e, rất vui vì chị và ss pronto cũng chia sẻ cách suy nghĩ của mình ^^

Aloha!! Tại 3-5-2013 16:00:55

tracypham1210 gửi lúc 3-5-2013 15:43 static/image/common/back.gif
Mỗi người có 1 cách nghĩ riêng về nhân vật . Em thì vẫn giữ quan điểm Dong Soo mới ...

tự nhiên nhắc tới phim làm chị lại đau tim quá. phim này đúng là một nỗi ám ảnh, ám ảnh chị suốt cả mấy tháng trời xem phim và làm sub. Nhiều lúc chị nhớ phim, muốn mở phim ra xem nhưng lần nào cũng chỉ xem tới tầm tập 7, khi mọi người còn ở trong trường học ý, rồi ko dám xem nữa. Thời học sinh trong trẻo quá, mà sau này đau khổ quá. huhu.

nói về Jin Sook, chị ko thích nhân vật này, nhưng cũng khó mà ghét được. Những nhân vật trong phim này đúng là Những đứa con bên lề thời đại, bị thời đại bỏ rơi, chính bản thân họ cũng đã quá đau khổ nên khó có thể trách cứ, dù lựa chọn của mỗi người là như thế nào. Jin Sook chẳng qua cũng chỉ cố gắng để cuộc sống tốt đẹp hơn thôi. Có điều nghĩ thì nghĩ vậy, nhưng mỗi khi nhớ tới đôi mắt buồn mênh mang của Dong Soo là lại chẳng thể nào thích được chị này :((.

tracypham1210 Tại 3-5-2013 17:59:11

Aloha!! gửi lúc 3-5-2013 16:00 static/image/common/back.gif
tự nhiên nhắc tới phim làm chị lại đau tim quá. phim này đúng là một nỗi ám ảnh,...

Nói thik Jin sook cũng k hẳn nhưng e thực sự rất khâm phục nghị lực của Jin sook , cô vẫn vươn lên dù hoàn cảnh khó khăn ra sao -> mà hầu như tất cả các nhân vật trong phim đều vây:(. E thấynụ cười của Jin sook cứ đẹp rạng rỡ như cầu vồng vậy , bảo sao DS , JS , ST đều mê mệt :(
Hx , xem phim này e khóc sưng cả mắt . Kể cả xem xong r , k xem nhưng khi nghĩ đến ánh mắt DS tim cứ thắt cả lại, cảm giác DS là người thật trc mắt chứ ko phải 1 diễn viên trên phim. May là nhà Binnie đã làm vietsub bộ phim này chứ 1 bộ phim rating thấp ít ai chú ý thường bị lãng quên, muốn xem cũng k đc. Bộ phim dán 19 + là đúng vì nhiều cảnh mang tính bạo lực ( những cảnh như DS cùng đàn em đến giết Dorco hoặc DS bị đâm e cũng phải nheo mắt lại vì ghê T.T ) nhưng là 1 điều hối tiếc cho những fan Binnie nói riêng và phim hàn nói chung . Đây đúng là bộ phim tuyệt nhất và ám ảnh nhất e từng xem >.<

JinHun Tại 4-5-2013 08:48:18

tracypham1210 gửi lúc 29-4-2013 10:41 static/image/common/back.gif
Tối qua đã xem xong bộ này và thật sự đến giờ dư âm của bộ phim vẫn còn , cứ như...

Rất thích còm của bạn.

Về cảm nhận cá nhân thì cả phim mình thích nhất là nhân vật Eun Ji, thích cách cô ấy yêu, thích cách cô ấy mạnh mẽ và cương quyết trong tình yêu. Có lẽ vì thích Eun Ji nên mình không thích Dong Soo lắm (mặc dù vẫn mất cả bịch khăn giấy vì cậu ấy).

Mình cũng giống Aloha nghĩ rằng Jin Sook không yêu Dong Soo, chỉ là tình cảm thì cô ấy yêu Jun Seok, lý trí thì cô ấy lại nghĩ rằng Dong Soo mới là người dành cho mình. Còn cách đổi xử của cô ấy với Dong Soo khi cô ấy đến với Jun Seok thì mình nghĩ đó chỉ là cảm giác có lỗivới Dong Soo mà thôi. Nếu để ý ở tập 12 ở cuộc nói chuyện giữa Jun Seok và Jin Sook trước khi Dong Soo ra tù cũng chứng tỏ điều đó. Hoặc chi tiết khi Dong Soo gọi điện thoại cho cô ấy muốn gặp sau khi DS ra tù cũng vậy, cô ấy tìm mọi cách để tránh mặt Dong Soo, có thể vì lý do căn nhà là 1 phần, nhưng nếu yêu thì sẽ không như vậy.

Nhưng giá trị của FOL không nằm ở mối quan hệ yêu đương giữa những nhân vật chính mà ở giá trị hiện thực của nó và câu chuyện tình bạn giữa Dong Soo và Jun Seok. Bối cảnh trong Friend Our Legend những năm 70-80, vào thời điểm đó Hàn Quốc có nhiều biến động về chính trị. Một đất nước bất ổn về chính trị thì bao giờ cũng kéo theo bất ổn trong xã hôi, khi những giá trị của con người đặt trước hiện thực nghiệt ngã. Cuộc đời Dong Soo hết lần này đến lần khác bị chà đạp đến tàn nhẫn. Dong Soo bị xử thua tức tưởi trong một trận boxing mà nếu thắng sẽ được vào đại học. Sau đó, Dong Soo làm việc ở bến tàu, hy vọng với vài năm đánh bắt cá trên biển, kiếm được một số tiền, theo học hội họa, niềm đam mê lớn nhất của mình. Nhưng thế rồi, một lần nữa ước mơ tan vỡ, Dong Soo nhận ra trong cái xã hội mà kẻ mạnh có đủ quyền lực để giẩm đạp nên kẻ yếu thì chẳng còn cách nào khác là trở thành kẻ mạnh, cuộc đời của Dong Soo bắt đầu rẽ ngang. Đó là con đường bắt buộc phải đi với Dong Soo chứ không phải là con đường Dong Soo muốn chọn, Dong Soo phản kháng lại hiện thực chứ không giống như Jun Seok xuối theo hiện thực. Hay nói cách khác ông trùm chỉ là nhân vật gián tiếp, thủ phạm thực sự chính là cái xã hội bất công lúc đó mới là nguyên nhân bi kịch cuộc đời của Dong Soo.

Về tình bạn trong phim, cái hay của phim nằm ở chỗ nó dám phô bày những nét đối nghịch, những mặt tối trong tình bạn cũng như tình cảm con người: chẳng hạn sự phản bội, ghen tuông, đố kỵ. Để rồi khi tất cả đi qua, chỉ còn lại cái đẹp thực sự là tình bạn thủy chung trong phim. Bộ phim này cũng chứng tỏ Hàn Quốc không chỉ là xứ sở của những bộ phim truyền hình lãng mạn ướt át, họ cũng có thể làm được những bộ phim truyền hình sâu sắc,giàu hiện thưc, giàu nhân văn và ám ảnh như thế này. Với mình mà nói thì đây là phim hay nhất của và cũng là diễn xuất đột phá nhất của Hyun Bin. Khi diễn viên mà mình yêu quý có những bộ phim xuất sắc thế này, thật hâm mộ và càng thêm yêu quý Hyun Bin hơn. Hy vọng Hyun Bin dám làm, dám diễn và dám chọn những bộ phim đặc biệt như thế này nhiều hơn nữa để sống mãi trong lòng người hâm mộ.

pezjnh0 Tại 4-5-2013 15:55:01

Phim này hay chết đi được h mới tìm thấy pic để comment.
Anh ý dệp trai nhất phim ý nhỉ. Cuồng anh ý rồi cả nhà ạ. Thời trang phong cách rất là pro chứ khhoong còn từ nào diễn tả nôi. Như kiểu đẹp từng cm ấy {:307:}{:306:}
Cảm ơn vì đã post nha. thank you so much
trang: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9
Phiên bản đầy đủ: [Drama] Friend, Our Legend (2009)