Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 1383|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[KR.2016][4.9/5]TRAIN TO BUSAN

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Mọi người đã xem Train To Busan chưa?
Từ hôm đi xem đến giờ về như bị nghiện ấy Mình lục lọi xem đi xem lại trailer với cả BTS của phim cơ. Lục từng diễn viên nữa.
Lên mạng đọc Review phim của mấy trang khác cũng nhiều lắm, có điều vẫn cảm thấy phim chưa được nhiều người biết đến.
Trước giờ ra rạp xem hành động mình chỉ xem của US, mà nói chung đa số mình xem của US từ hoạt hình cho đến các thể loại khác, xem mấy phim lãng mạn của Hàn, không đọng gì nhiều lắm. Nhưng đây chắc là bộ phim rạp đầu tiên của Hàn làm mình thay đổi hoàn toàn cái nhìn về điện ảnh nước bạn đấy ạ Thực sự thì nhiều người cho rằng phim Hàn quá bánh bèo, híc, thiệt là sai trái.

Tóm tắt:
Xác sống (zombie) là đề tài rất đỗi quen thuộc trong lịch sử điện ảnh, ngay cả với các quốc gia châu Á như Nhật Bản, Hong Kong hay Ấn Độ. Tuy nhiên, Train to Busan mới chỉ là tác phẩm lớn đầu tiên của Hàn Quốc lấy đó làm chủ đạo.

Trong phim, một loại virus bí ẩn bất ngờ lây lan tại Hàn Quốc, biến người bình thường trở thành xác sống - thứ sinh vật mất hết lý trí, chỉ còn biết tấn công kẻ khác. Những vụ bạo loạn do zombie liên tục xảy ra trên diện rộng, nhưng được chính phủ che đậy bằng lý do khủng bố.

Lúc này, một chuyến tàu bình thường xuất phát từ Seoul đi Busan. Các hành khách trên đó không hề hay biết hiểm họa đang cận kề bên mình, cho đến khi những kẻ nhiễm bệnh bất ngờ xuất hiện và tấn công từ hành khách tới tiếp viên.

Bộ phim tập trung vào chuyến hành trình của nhóm hành khách trên chuyến tàu tử thần, khi họ phải tìm cách sinh tồn trước những thây ma chỉ biết cắn giết, lây lan bệnh dịch.

Cảm nhận về phim:
Như đã nói từ đầu, đây là 1 trong những phim Hàn mà mình cực kỳ thích luôn ấy.   Gong Yoo thì quá thực lực rồi. Và nội dung phim tuy không mới nhưng cực kỳ cuốn hút. Bởi vì dù là bao nhiêu mỹ từ đi nữa thì tóm lại của 1 bộ phim vẫn là HAY - KHÔNG HAY. Đối với mình Train to Busan quá hay, về cả diễn xuất và hình ảnh.
Trong phim có 3 tuyến tình cảm, tình cha con, tình cảm vợ chồng/người yêu, và tình chị em. Nhân vật của Gong Yoo là một ông bố bìh thường như bao ông bố ngoài kia, bận rộn và không có thời gian quan tâm đến con cái, và con gái anh ấy rất tổn thương. Để an ủi con gái mình, anh ấy dắt cô bé đi Busan. Đó là khúc đầu của phim, lí do anh ấy và con gái có mặt trên chuyến tàu ấy.
Nhịp phim nhanh từ những phút đầu, mình ngồi và cảm thấy nghẹt thở từng giây ) cảm giác như chính mình bị rượt đuổi. Phim không có rườm rà sến súa gì đâu, nếu nói 1 câu tóm lại, thì cả phim chỉ có là CHẠY, DẮT NHAU CHẠY GẦN CHẾT )
Cái hay của Train to Busan khác với các bộ phim về Zombies của Mỹ, là ngoài hành động ra, bộ phim xoáy rất sâu vào tính con người, nét đặc trưng của phim châu Á. Trong phim, các nhân vật không phải đều tốt, đều nghĩa hiệp sẵn sàng cứu giúp người khác, dù là tuyến nv chính vẫn có những hành động ích kỷ, vì lợi ích của mình và sẵn sàng bỏ rơi người khác trong thảm họa. Nhưng mình vẫn cảm thấy nó cực kỳ hợp lý. Nếu không ích kỷ trong những tình huống đó sẽ trở thành rất ảo )
Nói chung, mình trừ đi 0.1 vì 1 vài lí do lặt vặt, nhưng đây là 1 bộ phim cực kỳ đáng xem. Ai chưa xem thì xem lẹ đi mất công phim hết chiếu nha

Trailer:
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 3-9-2016 12:52:40 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn review của bạn ^^
Nhờ cái này mình sẽ có động lực đi tìm phim để xem
Mình đã định đi xem phim này nhưng còn lần ngần vì không biết là có hay hay không
Lúc chiếu phim này thì trùng với chiếu Suicide Squad nên đi đâu cũng thấy mỗi review của phim kia không à
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
 Tác giả| Đăng lúc 3-9-2016 13:12:50 | Chỉ xem của tác giả
Ôi đáng tiếc vậy sao ( Mà đúng là dù phim này là bom tấn bên Hàn luôn mà chẳng hiểu sao sang mình chìm nghỉm thế. Mình đi xem về thấy hay nói bạn bè mình quá trời mà thấy ko ai biết đến phim cả ( Hoặc là có nhìn đến nhưng bảo là nghĩ có vẻ ko hấp dẫn. Không xem tiếc lắm luôn ý. Mình lên mấy trang phim xem có bài không mà tin tức phim cũng ít xỉn luôn
Nghe bảo là kỉ lục phòng vé bên Kim Chi :3
HiHi mình đang đợi bản HD về nghiền ngẫm lại. Mà hẳn là không giàu cảm xúc bằng trên màn ảnh rộng.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 11-9-2016 00:53:15 | Chỉ xem của tác giả
Hôm nay mình cũng vừa đi xem về xong, phim kinh dị mà nhân văn quá đỗi. Mình xem mà nước mắt cứ trào ra, anh Gong Yoo phải nói là diễn quá đạt luôn ạ, khúc cuối lúc anh bắt đầu phát bệnh, mắt trắng dã diễn dạt kinh khủng, anh vừa hạnh phúc khi nhớ lại giây phút đứa con gái bé bỏng ra đời hạnh phúc biết bao, lại vừa có sự tiếc nuối trong mắt anh ấy khi chỉ vừa kịp nhận ra bấy lâu nay quá bận rộn mà a trở nên xa cách với con, con gái anh yêu anh biết chừng nào thì lại là giây phút sắp biệt ly mãi mãi. Rồi cảnh quay cái bóng anh ngã xuống khỏi tàu ám ảnh vô cùng, rồi cả khúc cuối khi hai cô cháu sắp bị bắn, con bé cất tiếng hát ca khúc nó định hát cho anh nghe mà chưa thực hiện được. Cả rạp khóc rưng rức luôn ạ, lâu lắm mình mới xem một movie Hàn khiến mình xúc động thế. Phim này bạn mình đi xem recommend quá trời nên cũng đi xem, đúng là quá tuyệt vời, mà bên mình cũng cháy phòng vé liên tục đó bạn ko phải chìm nghỉm gì đâu.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
 Tác giả| Đăng lúc 12-9-2016 13:16:22 | Chỉ xem của tác giả
nguyenthaihato gửi lúc 11-9-2016 12:53 AM
Hôm nay mình cũng vừa đi xem về xong, phim kinh dị mà nhân văn quá đỗi. Mình xem mà n ...

tớ thì thấy mấy cụm rạp xung quanh và dân tình xôn xao vì phim-mà-ai-cũng-biết-là-phim-gì-đấy Nói chung tớ xem thì 90% là hoảng sợ, kiểu cảm giác như chính mình bị truy đuổi ( tớ ngồi mà cuộn hết người lên như con tôm luôn. Hôm trước đọc News thấy Gong Yoo có nói về phần 2 của phim này, anh ấy cho biết sẵn sàng tham gia thậm chí là vai 1 zombie nếu đạo diễn và biên kịch tiếp tục )) Hi vọng có phần 2. Nhiều người nói kết phim vậy ổn rồi nhưng tớ thì nghĩ rằng 1 đạo diễn đẳng cấp là 1 người vượt qua đc phần trước của chính mình. Yêu Gong Yoo. Hóng ơi là hóng <3
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 18-9-2016 01:29:45 | Chỉ xem của tác giả
mình thấy train to busan xem ổn, nếu có thời gian thì nên kiếm bản full mà xem. hiện giờ chắc cũng có trên mấy trang online rồi
bản full sẽ cho mọi người hiểu rõ hơn các nhân vật chứ không chỉ chú trọng đến bố con Gong Yoo ^^
anw, xem phim ở rạp cũng hay lắm rồi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 19-9-2016 22:34:21 | Chỉ xem của tác giả
Gặp tui yếu tim mà kéo xuống cái trailler nhìn hết hồn à (
Tui xem phim rồi nè. Đi với con bạn, xem đến mấy cảnh đầu có zombie là không dám nhìn luôn )) Xong đến đoạn mấy nhân vật chạy không kịp là tay vỗ tui, chân đạp đất hú hét: chạy nhanh nhanh lên điiiiii. Hài vãi chưởng )
Phim hay, xem lại vẫn hay, tiếc là Gong Yoo đoạn cuối chết
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 20-9-2016 15:21:43 | Chỉ xem của tác giả
Thời buổi giờ đang là trào lưu phim zoombie nên Hàn Quốc làm phim về đề tài này mình cũng không lấy làm gì lạ. Trong The walking dead mấy con zoombie đi vật vờ vậy mà mấy con  trong phim này chạy nhanh ghê, đúng là coi khúc cuối Gong Yoo chết xúc động quá. Phim cũng để lại nhiều ý nghĩa nhân văn sâu sắc  trong giây phút sinh tử mới biết ai là bạn, ai là kẻ thù.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
 Tác giả| Đăng lúc 20-9-2016 18:18:03 | Chỉ xem của tác giả
khangviet gửi lúc 20-9-2016 03:21 PM
Thời buổi giờ đang là trào lưu phim zoombie nên Hàn Quốc làm phim về đề tài này mìn ...

Mình chưa có coi The Walking Dead. Bữa tìm link trên youtube mà thấy toàn link cũ với link hoạt họa gì gì không ) Cho nên ko biết zom trong The walking dead đi chậm vậy thì tấn công kiểu gì nhở ) con người chạy lúc nào cũng nhanh hơn mà. Zom trong trainto busan thì thôi khỏi chạy ) chúng quá đông và quá nhanh nên đại dịch lan nhanh
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 29-10-2016 19:25:01 | Chỉ xem của tác giả
đã xem phim này, theo mình thấy thì phim này khá hay, khiến người xem hồi hợp và đôi lúc có những phân cảnh làm mình phải nín thở thoe các nhân vật trong phim. Thấy thương ông chú mập (chồng của chị có bầu), chấp nhận hy sinh mình để bảo vệ vợ và đứa con trong bụng. Kết thúc phim theo mình cảm nhận đó là cái kết HE. Hy vọng sẽ sớm có phần 2...
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách