Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 4003|Trả lời: 38
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Poll] Thể loại truyện bạn hay xem (hoặc thích xem nhất)

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Chào các bạn, mình lập poll này để khảo sát ý kiến của cư dân phố Diều về thể loại truyện mà mình thích đọc. Vì lần đầu tiên mình trở lại sau khi box ra quy định mới nên không biết có sai sót gì không mong các bạn bỏ qua.

Cuộc sống của đa số người trẻ chúng ta ngày nay chắt chắn không thể thiếu món ăn vật chất như đồ ăn nước uống. Và dĩ nhiên cũng không bao giờ không có món ăn tinh thần - sách. Vâng, nhu cầu đọc sách ngày càng tăng. Hôm nay, mình chỉ nói đến truyện hiện đại trong và ngoài nước. Chúng ta có các thể loại sau:

1/ Phiêu lưu kỳ ảo (ví dụ: Harry Potter, Chúa tể những chiếc nhẫn, Biên niên sử Narnia...)

2/ Khoa học viễn tưởng (mình chưa đọc nên không thể đưa ra ví dụ được)

3/ Trinh thám (ví dụ: Sherlock Holmes)

4/ Lãng mạn (những tác phẩm chúng ta được học trong nhà trường)

5/ Ngôn tình

6/ Đam mỹ
(hai thể loại mình chưa từng cầm quyển sách nào)

7/ Hiện thực phê phán

8/ Cách mạng
(hai thể loại ta đã được học trong nhà trường)
Chọn nhiềuKhảo sát: ( Có thể chọn tối đa 3 lựa chọn ), Có tất cả 155 người đã tham gia

Khảo sát này đã kết thúc

18.77% (67)
7.00% (25)
18.21% (65)
16.25% (58)
23.81% (85)
3.64% (13)
3.92% (14)
1.40% (5)
7.00% (25)
Bạn thuộc nhóm người dùng không có quyền tham gia khảo sát

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
Cải + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 29-5-2014 21:29:03 | Chỉ xem của tác giả
- Mình đọc rất nhiều tiểu thuyết, từ ngôn tình TQ đến văn học phương Tây, nói ra hơi kì nhưng dạo trước mình rất thích đọc tiểu thuyết của Quỳnh Dao (truyện của QD thường bị chê bai là bi lụy và sến súa ^^ ), có thể gọi nó là thể loại lãng mạn, bi thương chăng?! ^^ Giờ thì khó kiếm sách của Quỳnh Dao lắm, có thì cũng chỉ sách cũ thôi, cuốn đầu tiên mình đọc là Nhành hoa chùm gửi, lúc đó là năm mình học lớp 8, thức đến tận 3 giờ sáng để đọc, nước mắt nước mũi tùm lum~ quyển đó hay lắm, tiểu thuyết Pháp thì mình thích Marc Levy, mình đã đọc series hai quyển "Nếu em ko phải một giấc mơ" và "Gặp lại", ngoài ra còn có Kiếp sau, 7 ngày cho mãi mãi, Em ở đâu? v.v tất cả đều hay! ^^
- Ngôn tình bây giờ thì nhiều cuốn hay lắm (và có nhiều cuốn cũng nhảm) , mình thích đọc nhiều thể loại như huyền huyễn, trọng sinh, luân hồi, hiện đại và cổ đại đều thích tất, nhưng tuyệt nhiên ko đọc đam mỹ (mình ko có ý gì đâu~ chỉ là mình ko thích đọc thôi ^^ )
- Ngoài ra thì những bộ kinh điển phiêu lưu kì ảo mình có đọc như series  Harry Potter, series Twilight, series Pendragon (bộ này cũng hay lắm đấy, nhưng mình chỉ mới đọc được vài cuốn thôi), cuốn Bất tử...
- Trinh thám mình chưa đọc cụ thể một cuốn nào nổi bật (Conan có tính hok?) nhưng ngôn tình cũng có vài bộ trinh thám đấy (nhất thời chưa nghĩ ra ^^ )
- Sách về chính trị mình cũng có xem, cha của mình toàn mua sách thể loại này, nên cũng bị ảnh hưởng, sách viết về cuộc đời của Bush (Cha tôi là tổng thống Mỹ) , Clinton (Gia đình Clinton- Hillary), cuộc chiến ở Iraq-Iran (Một đời cho tự do)
- Thêm cả truyện tranh nữa!!!! Ước mơ hồi nhỏ của mình là có một căn phòng mà truyện tranh chất đầy từ sàn nhà lên tới nóc, ăn ngủ nghỉ ở trong đó luôn!
- Cách mạng thì có đọc cuốn Nhật kí Đặng Thùy Trâm và Ngã rẽ (hình như là vậy), thấy hai cuốn đó cũng hay lắm, ngoài ra thì chưa đọc thêm cuốn nào, hiện thực phê phán, mình có một cuốn của Albert Einstein (Thế giới như tôi thấy), nhưng cũng đã 4,5 năm rồi~ mình chưa đọc xong 1/4 cuốn, nặng nề lắm!
- Sách Việt thì mình thích tác giả Hà Thanh Phúc, ít người biết đến bạn này lắm (ko hề chiêu trò, nhưng rất có tài cả về viết văn và kinh doanh), là truyện ngắn, nhưng đọc rất hay, câu chuyện có diễn biến rất độc đáo, văn phong cũng rất tuyệt, sau khi mình giới thiệu cho mấy người bạn của mình thì bọn nó cũng thích Hà Thanh Phúc luôn, dạo này anh ấy ko ra truyện, nhưng có 3 tác phẩm của anh Phúc mà mình rất thích là Người Đàn Bà điên tầng 9, Dựa vào vai em và khóc đi anh, 48 giờ yêu nhau! Xin nói trước là ko hề quen biết gì anh ấy nhé, ko lại bảo mình quảng cáo! Sách Việt, có cũng có cuốn nổi lắm: Chỉ có thể là yêu của Hân Như *tung bông*, có cả phần 2 nhưng phần 2 ko hay lắm, phần 1 ra cả phim luôn đấy, nhưng phim mình ko thích lắm! Dạo này ra nhiều sách viết tản văn, nhưng mình không thích lắm!
- Nhưng sẵn tiện quảng cáo cho "Hoàng tử bé", cuốn đó mỏng thôi, gần đây mình mới tóm về nhưng đọc rất lâu, đọc 1,2 trang, lại phải ngồi suy nghĩ 15,20 phút, cuốn đó...hay!
Sách thì không biết kể đâu cho hết~
Nói dông dài quá, (bài post đầu tiên nhỉ?!) tóm lại, mình thích nhất thể loại ngôn tình, tiểu thuyết lãng mạn, phiêu lưu kì ảo! Không thích đam mỹ, tản văn, kinh dị!
Cám ơn bạn đã lập thớt, chúc bạn quay về phố Diều có thất nhiều niềm vui!

Bình luận

mình giống kiểu bị ám ảnh bởi sách hơn! :)))  Đăng lúc 3-6-2014 06:31 PM
Bạn đọc được khá nhiều sách rồi nhỉ?  Đăng lúc 3-6-2014 01:37 PM
Mình cũng thích quyển Hoàng Tử Bé...Quá nhiều triết lý trong đó...  Đăng lúc 2-6-2014 05:30 PM
cảm ơn bạn đã trả lời  Đăng lúc 30-5-2014 12:22 PM
uhm cảm ơn bạn  Đăng lúc 30-5-2014 12:21 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 1-6-2014 17:40:26 | Chỉ xem của tác giả
trừ cách mạng ra thì thể loại nào mình cũng coi rồi
thích nhất thì không có nhưng hay xem thì có xem đam :3 với trinh thám nhiều
cũng thích xem văn học nước ngoài như của Nhật vs Mĩ

Bình luận

Vậy bạn hay xem đam vs trinh thám đúng ko  Đăng lúc 2-6-2014 01:19 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 2-6-2014 17:19:02 | Chỉ xem của tác giả
Nói sao nhỉ, được xem là một con mọt sách từ đầu chí cuối nhưng mình vốn dĩ lại rất kén chọn sách để đọc
Từ hồi nhỏ thì tất nhiên là báo nhi đồng, báo tiền phong, truyện tranh, kính vạn hoa, và một số sách hoa ( phân theo các màu xanh, vàng, đỏ, tím ) . Sách xanh dành cho lứa tuổi học trò, sách vàng là mang hoa hướng của cách mạng hóa, sách đỏ là trinh thám, còn sách tím dành cho lứa tuổi mới lớn về những rung động đầu đời, nếu ai là người ở thế hệ 8x trở về trước thì có lẽ sẽ biết đến những quyển sách đó
Sau khi lớn lên một chút thì vẫn trung thành với truyện tranh, chỉ ít hơn và chọn lọc hơn thôi, sau đó là truyện lãng mạn cổ điển của Anh và Pháp thuộc hàng kinh điển mình đều thích và đọc rất nhiều ( Cuốn theo chiều gió, tiếng chim hót trong bụi mận gai, kiêu hãnh và định kiến, thuyết phục, Lolita...), những quyển về hiện thực phê phán của phương Tây cũng là thể loại mình thích ( Những người khốn khổ, Bà Bovary, Miếng da lừa, Owgieni Grangde, ...) Khoảng 1 năm hồi sách về triết lý nhân văn khá thịnh mình cũng có đọc nhiều về nó ( THầy và trò, trái tim của người thầy, Quà tặng cuộc sống, bộ hạt giống tâm hồn, Đắc nhân tâm, quẳng đi gánh lo để vui sống...) nhưng chỉ dừng lại sau một năm bởi vì mình cảm giác không thể  áp dụng quá nhiều những kiến thức đó trong đời sống
Trinh thám thì chỉ có bộ SHecklochome của Conan Doyle
Về phiêu lưu kì ảo thì có serie 7 cuốn Harry potter
Với cách đọc đó , giờ mình càng ngày càng khó tính trong chọn lựa sách để đọc, và cảm thấy hơi thiên lệch về hướng các tác phẩm cổ và văn học nước ngoài... Nên giờ mình đang cố tìm hiểu thêm những tác phẩm trong nước ( CHỉ dừng lại ở các tác giả Nguyễn Nhật Ánh, và Nguyễn Ngọc Tư, một số truyện ngắn của Phan Thị Vàng Anh...)
Về truyện Ngôn Tình và Đam Mỹ thì thật sự mình không biết chút gì...@@
Thậm chí không biết phân biệt được 2 thể loại này với nhau... Bạn nào biết thì chỉ cho mình biết với..
Cám ơn Chủ thớt

Bình luận

thể loại lắm, đam mỹ là viết về chuyện tình của nam x nam  Đăng lúc 2-6-2014 08:41 PM
theo cách đọc của bạn thì chắc bạn ko hợp đọc đam mỹ đâu, mình chưa đọc qua thể loại đó, nhưng cũng biết sơ qua, ngôn tình thì chung chung nhiều...  Đăng lúc 2-6-2014 08:40 PM
Thú thật với bạn, chính bản thân mình cũng chưa đọc Ngôn tình và Đam mỹ, mình chỉ thấy nhiều đứa bạn cùng lớp cuồng thể loại này quá nên đưa vô luôn  Đăng lúc 2-6-2014 05:21 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 2-6-2014 20:27:51 | Chỉ xem của tác giả
Mình thì đọc ngôn tình cách đây 5 6 năm rồi

Trước mới đọc thì mê lắm ý. Nói chung là 1 ngày k đc động đến tiểu thuyết là cứ thấy làm sao ý

Cơ mà cũng đọc cả đông cả tây rồi, nhưng quanh đi quẩn lại vẫn chỉ thích ngôn tình trung quốc thôi

Trong ngôn tình thì mình nói thật là nghiêng về HE hơn. Đọc SE đau lòng kinh khủng luôn ý. Cách đây vài năm hồi mới ra "Hôn lễ tháng ba" của Tào Đình. Đọc hôm trước thì khóc ướt gối bên phải, hôm sau đọc lại khóc ướt bên gối trái

Từ đó đến giờ hơm có đọc truyện SE nào nữa, cho dù có hay đi đến đâu vì mình thuộc tuýp người đa sầu đa cảm, có khi đọc 1 quyển truyện buồn mà cảm thấy u ám suốt tuần liền ^^

Hoặc có khi đọc được 1 quyển ngôn tình hay thì trời ơi có mà cười cả ngày luôn ý

Đam mỹ, aizzz, vấn đề này mình cũng k thích đọc cho lắm, chỉ thích đọc truyện tranh thôi

Cám ơn chủ thớt nhé

Bình luận

haha cám ơn :v  Đăng lúc 3-6-2014 10:30 AM
quần đẹp lém bạn ơi  Đăng lúc 3-6-2014 09:38 AM
ta bị ám ảnh mà =)0  Đăng lúc 3-6-2014 07:52 AM
trùi.quần dễ xương thế này mà :v  Đăng lúc 3-6-2014 07:44 AM
cái cuồn của nàng làm ta bị ác mộng. như nàng giống ta bị đa sầu đa cảm hay bị ám ảnh nên ko dám đọc truyện buồn  Đăng lúc 3-6-2014 07:43 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 2-6-2014 23:57:01 | Chỉ xem của tác giả
Ơ vì poll có đam mẽo (mà có vẻ chỉ có mình vote) nên cũng chẳng có gì để nói

Đại loại là mình thấy trong đam mỹ, mình có vẻ dễ chấp nhận các hành động quá trớn của hai người hơn trong thể loại ngôn tình, vì đại loại là... trong đam mỹ thì hai người cũng chả mất gì, (khá là) huề :v

Nhân tiện, bạn trên có đề cập, mình cũng thích yaoi hơn đam mỹ, vì nó nhanh gọn lẹ

ps: Thực ra mình cũng thích mấy loại truyện trinh thám, kinh dị, nhưng rất kén đọc, đó giờ kết nhất chắc là Dan Brown :v

Bình luận

thanks bạn  Đăng lúc 3-6-2014 07:21 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 3-6-2014 17:50:00 | Chỉ xem của tác giả
Tất cả các thể loại, mình đều đã đọc.
-Phiêu lưu kỳ ảo: thể loại này đọc cũng được, nhưng đã theo bộ nào thì mình thấy bộ đó hay, lôi cuốn và hấp dẫn. Ví dụ như: Harry Potter, Pendagon, Những câu truyện kỳ lạ của Darren Shan, Hải tặc và ma cà rồng...
- Khoa học viễn tưởng: cũng có đọc nhưng không hợp guot cho lắm ^^
- Trinh thám: rất thích thể loại này mặc dù rất sợ máu me ^^. Các tác phẩm tiêu biểu đã đọc như Sherlock Holmes, series truyện trinh thám của Lôi Mễ, thế truyện tranh trinh thám có được tính ko?
- Lãng mạn: đọc thể loại này trước cả ngôn tình. Nếu bắt kể bất chợt một tác phẩm thì có lẽ là Nếu em không phải là giấc mơ và các tác phẩm của Marc Levy,  Bá tước Monte Cristo (thật ra cuốn này là phiêu lưu, cơ mà thích tình yêu trong này )
- Ngôn tình: mình mod box Văn mà, đọc ngôn tình là đương nhiên Hồi trước đọc nhiều lắm, cơ mà bây giờ đỡ nhiều rồi, kiểu như bị chai lỳ ấy ^^
- Đam mỹ: chỉ đọc fanfic các cặp đôi thần tượng yêu thích thôi keke
- Hiện thực phê phán: thích nhất tác giả Vũ Trọng Phụng, có đầy đủ sách của tác giả này đó nha ^^ Còn Nguyễn Ngọc Tư nữa, thích gọng văn chân thực, chất phát nhưng vẫn đượm buồn man mác này...
- Cách mạng: có đọc, nhưng có lẽ với một người trẻ như mình, vẫn chưa cảm nhận được hết cái hay, cái thực của những tác phẩm này (sẽ cố gắng trong tương lai T___T)
- Khác: mình còn thích đọc tản văn nữa, thật sự đọc những tác phẩm thể loại này thấy bóng dáng mình trong đó, rồi lại chợt ngồi nghĩ ngợi mông lung
Vậy nên theo số lượng tác phẩm đã đọc: mình đã chọn thể loại phiêu lưu, trinh thám và ngôn tình nha.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 3-6-2014 23:28:04 | Chỉ xem của tác giả
hehe, từ khi 5 tuổi đến lên tiểu học, qua cấp hai, sang cấp ba và giờ là đaị học, mãi mãi, chỉ một tình yêu vĩnh viễn với truyện tranh , hai thể loại quan thuộc là trinh thám và phiêu lưu kì ảo.
Tuổi thơ, tuổi trẻ, tuổi già với mình Doraemon và Conan mãi mãi là số một.
Có thể khằng định luôn, con cháu mình sau này cũng thế
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 4-6-2014 08:31:02 | Chỉ xem của tác giả
minjay1608 gửi lúc 3-6-2014 05:50 PM
Tất cả các thể loại, mình đều đã đọc.
-Phiêu lưu kỳ ảo: thể loại này đọc cũng ...

Hô hô, t chọn y chang cô này,
T thiên về trinh thám nhiều hơn, đọc nhiều mà không thấy chán.
Ngôn tình thì dạo này bão hòa quá cô ạ, thấy cái nào cũng na ná nhau. Đọc xong quên luôn chẳng để lại gì trong đầu
Nhưng các thể loại kia nuốt không nổi nên vẫn phải đọc NT cô ợ

Bình luận

thế mới khó chớ cô =))  Đăng lúc 4-6-2014 10:52 AM
nhje nhàng mà còn rùng rợn òaaaaaaaaaaaaaaaaaaa  Đăng lúc 4-6-2014 10:48 AM
tản văn thì triết lí + nặng tình cảm cá nhân quá cô ợ, t thích cái gì nhẹ nhàng + rùng rợn cơ =))  Đăng lúc 4-6-2014 10:47 AM
đcọ tản văn đê ^^  Đăng lúc 4-6-2014 09:16 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 4-6-2014 10:43:36 | Chỉ xem của tác giả
Mình thì ko phải con mọt sách nên ít đọc sách lém
Cơ mà về truyện thì có mỗi 2 truyện mình đọc là Harry Potter và Conan ý.
Còn đang giữ 2 bộ Homes và Percy.
Bị ghiền 2 thể loại 1 và 3
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách