Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 3386|Trả lời: 7
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[US.2013][3.5/5]The Mortal Instruments: City of Bones - Vũ khí bóng đêm: Thành p

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
The Mortal Instruments: City of Bones

Loại phim: Hành động, phiêu lưu
Diễn viên: Jamie Campbell Bower, Lily Collins, Kevin Zegers, Robert Sheehan, Jemima West

Giới thiệu

Câu chuyện xoay quanh Clary Fray, một cô gái tuổi teen bình thường. Bỗng một ngày nọ, cô phát hiện ra những sự thật về quá khứ và dòng máu nửa thiên thần của mình. Sau khi mẹ cô bị tấn công và bị một con quỷ bắt cóc, cuộc sống của Clary thay đổi hoàn toàn.

Cô lên đường tìm mọi cách để đưa mẹ trở lại. Thành phố New York của Clary thay đổi hoàn toàn khi cô có thể nhìn thấu bộ mặt quỷ dữ dưới lớp người thường. Quan trọng hơn, nhiệm vụ của Clary là phải rèn luyện kỹ năng và phép thuật để trở thành một Shadowhunter mới nhằm giải cứu mẹ mình. Với sức mạnh quỷ dữ đang mạnh dần theo từng phút, liệu Clary có thay đổi được tình thế?

Sau khi Twilight kết thúc, The Mortal Instruments: City of Bones sẽ là sự lựa chọn tiếp theo cho những khán giả trẻ. Nhiều người hâm mộ hy vọng câu chuyện kỳ bí trong bộ phim sẽ đủ sức thu hút họ trong thế giới ma quỷ mới này.

Đánh giá

Ấn tượng đầu tiên khi xem xong phim là: ngắn quá! Phim dài có 100 phút, thực sự không đủ để tái hiện lên 1 thế giới giả tưởng với đầy đủ ma quỷ, ma cà rồng, người sói, tiên các thể loại. Nếu nói về hình ảnh kéo lại thì thực ra cũng không lung linh lóng lánh cho lắm. Thế nên không thể bù đắp được thiếu sót về mặt nội dung.

Có thể đây là phần mở đầu của một franchise nối tiếng, cái chính là giới thiệu về cốt truyện chính, bối cảnh nhân vật nói chung nhưng dù sao đây cũng là một phim độc lập trong series, hơn nữa lại là phần đầu tiên với mục tiêu là thu hút sự chú ý, tạo nên các fan ruột giống Twilight thì tập phim này chưa đáp ứng được yêu cầu đó.

Sau khi xem xong phim mình chỉ có một suy nghĩ duy nhất là chắc chắn về nhà phải đọc ngay truyện. Thông thường phim chuyển thể chưa thể tái hiện rõ nhất nét đặc sắc của mạch truyện chính cũng như bối cảnh trong truyện. Đơn cử có thể kể đến Harry Potter, thường bị chê là bỏ sót nhiều chi tiết tâm đắc của tác giả và những hint nhỏ vụn trong suốt mạch truyện. Tuy nhiên, Harry Potter lại chọn cho mình được một phong cách riêng với hình ảnh tối hắc ám và mang nhiều nét kinh dị. Vậy nên phim vẫn phần nào thu hút được khối lượng fan khổng lồ. Trong phim Thành phố xương, đạo diễn có vẻ như thích hướng đến thể loại hành động hơn là giả tưởng theo thiên hướng cổ tích. Cũng phải thôi khi mà hiện nay tràn ngập những phim chuyển thể mong muốn thế chỗ Twilight vừa mới kết thúc. Nhưng hành động lại đang là thể loại mà khán giả bội thực. Tính riêng trong 5 năm gần đây đã có hẳn vài chục phim bom tấn hành động anh hùng các loại, vậy nên đây chưa hẳn là bước tiến không ngoan.

Nếu như có ai đã từng đọc truyện trên hẳn sẽ nhận ra phim thiếu đi sự liên kết trong các chi tiết. Mạch truyện rời rạc gây khó chịu cho người xem. Nhưng chi tiết dẫn đến hành động của các nhân vật, đặc biệt là các nhân vật phụ trong phim bị cắt đi gần như hoàn toàn. Đến ngay cả nhân vật khá nổi bật trong truyện có tầm ảnh hưởng như Alec Lightwood (Kevin Zegers) cũng xuất hiện nhạt nhòa, chẳng có ấn tượng. Phim quá ngắn cũng ảnh hưởng rất nhiều đến việc đặc tả tâm lí nhân vật trong phim và gây bối rối cho người xem khi không thể hiểu nguyên nhân của các hành xử của nhân vật. Đơn cử như việc sau khi Clary và Jace phát hiện ra họ là anh em, Clary đã có cảnh đối thoại với Valentine, người được cho là cha của hai người và khẳng định ông không phải là cha mình do ông không hiểu gì về mình cả. Tuy nhiên sau đó đến cuối phim, cô lại tỏ ra khá xấu hổ khi có tiếp xúc thân mật với Jace (?). Có thể hiểu cô khẳng định mình không có mối ràng buộc về tình thân với Valentine nhưng lại không phủ nhận chuyện họ là người một nhà cho thấy sự mâu thuẫn trong nhận thức tâm lý của Clary.

Dàn diễn viên trong phim khá đẹp về mặt hình thức. Lily Collins có khuôn mặt ngây thơ khá hợp hình tượng của Clary 15 tuổi nhưng diễn xuất hơi cứng, chưa thể hiện được rõ nét mạnh mẽ hơn người của Clary mà hấu hết thời gian cô chỉ nhận sự giúp đỡ của người khác. Điều này có thể trách phần nào là do thiếu sót về mặt nội dung khi mà tình huống cô được huấn luyện bị cắt bớt đi trong phim.

Jamie Campbell Bower khá ăn hình khi lên phim, có khả năng thu hút một lượng lớn fan hâm mộ nữ. Nhưng mình có mong muốn là hình thể của Jace có phần cơ bắp và trưởng thành hơn với tuối 17. Jamie từng là người mẫu Anh nên hình thể khá gầy, mong là các phim sau anh sẽ tập luyện nhiều hơn.

Các nhân vật khác được khắc họa khá tốt về mặt tạo hình, giống với miêu tả trong truyện. Chỉ là để lại ấn tượng khá nhạt trong mắt người xem.

Kết thúc, chỉ muốn nói là mọi người có thể xem cho biết, định dạng 2D cũng không tốn tiền lắm . Có thể coi dây là một series có triển vọng, chỉ mong là từ những phần tiết theo Columbia đầu tư thêm cho phim để dài thêm chút chút

Rate

Số người tham gia 2Sức gió +10 Thu lại Lý do
kwonyuly + 5 chuan. <3
Aqua + 5 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 4-9-2013 10:20:31 | Chỉ xem của tác giả
Mình đi xem phim này từ hôm qua, và cũng cũng hơi thất vọng

Mình chưa đọc truyện này mới chỉ xem phim thôi nên xem cả phim mình thấy rối tung lên ấy, nhiều nhân vật, nhiều chi tiết mình ko thể hiểu nổi, tại sao Simon lại nhìn thấy đc Jace, có lúc lại ko nhìn thấy đc, rút cuộc mối quan hệ Jace và Clary là anh-em hay là người yêu?

Nhân vật phụ cũng quá nhạt nhòa, nhiều nhân vật cho nên mình ko biết họ có vai trò gì, mình cảm thấy ko có họ thì cũng ko ảnh hưởng gì đên mạch truyện ấy

Nói chung chắc phải đọc truyện mới thấm đc chứ đi xem phim luôn thì sẽ ko hiểu gì :-<

nếu là mình thì cho 3 điểm cho dàn diễn viên đẹp :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 7-12-2013 02:42:19 | Chỉ xem của tác giả
Vừa mới xem phim này xong. Mình cứ tưởng đây chỉ là 1 phim độc lập nhưng hóa ra là cả 1 series. Cũng chưa đọc truyện này thế nên cái kết thúc đối với mình đúng là ngàn chấm. Cơ mà khá là thích nam chính (mặc dù hơi gầy nhưng khá đẹp trai :)) Không biết bao giờ mới có phần tiếp theo nhỉ?? Chắc phải kiếm bộ truyện này đọc thử xem nhưn nào.

Bình luận

Jamie Bower đúng là quá đẹp trai luôn :">  Đăng lúc 10-12-2013 09:42 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 10-12-2013 11:08:31 | Chỉ xem của tác giả
Mình thấy phim này được dàn diễn viên xinh thôi.

Nội dung thfi quen quá, mà khó hiểu nữa.

Không biết phần 2 có tiếp tục sản xuất ko?

Bình luận

hôm trước xem xong lên google tìm hiểu về phim. đọc được tin này buồn hết biết luôn :((  Đăng lúc 10-12-2013 10:22 PM
phần hai đang sẳn xuất dở nhưng dừng rồi, do truyện chưa hết mà  Đăng lúc 10-12-2013 09:41 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 3-1-2014 22:05:10 | Chỉ xem của tác giả
mình đã xem xong phim và mặc cho ai có không thích hoặc chê phim có phần nhạt thì mình vẫn phải công nhận là xem xong đã khiến mình muốn kiếm trọn bộ để đọc
thích thời trang kiểu gothic trong phim và cũng thích cả bạn Macus nữa, tuy rằng soi ra thì có vẻ bạn đã gọt cằm kha khá những mà chẳng sao, càng đẹp trai hơn
nghe bảo sau này bạn Macus với cả anh của cô nàng trong truyện sẽ thành couple với nhau rồi trải qua nhiều biến cố .
rất đáng để xem
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 4-1-2014 14:12:28 | Chỉ xem của tác giả
Phim này dễ thương bá cháy luôn, mặc dù là fan của twilight nhưng phải nói dàn dv của phim này diễn xuất tuyện hơn Robert và Kristen nhiều, twilight thì nội dung quá hay, còn phim này thì dàn dv quá tuyệt, không biết khi nào sẽ có phần tiếp theo đây, mong quá chừng
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 8-1-2014 20:29:45 Từ di động | Chỉ xem của tác giả
Phim này xem rồi, nội dung cunhx đâu đến nỗi khó hiểu lắm đâu, chỉ là nội dung diễn biến quá nhanh, nhân vân nữ chính chấp nhận mình quá dễ dàng khiến cho nội dung bị hụt hẫng một chút. Mà kết phim cũng hơi khó hiểu đôi chút là hai nhân vật chính họ quyết định là anh em hay là đi theo tình cảm, nó hơi mông lung chút. Kết lại là phim hay ^^

Bình luận

tại vì cốt truyện còn chưa hết nên là phim cũng chưa thể đưa ra quyết định được về vấn đề anh em là thật hay giả :)  Đăng lúc 9-1-2014 08:21 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 16-12-2014 22:05:30 | Chỉ xem của tác giả
Sau khi xem xong bộ phim, mình bị ấn tượng mạnh bởi phong cách gothic đầy u ám nổi bật lên khỏi bộ phim

ngoài ra mình cũng cảm thấy bộ phim bị lủng củng khi có nhiều chi tiết chẳng hề ăn nhập gì với nhau, hi vọng

bộ series truyền hình của bộ phim sẽ giải đáp cho mình
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách