Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 2564|Trả lời: 29
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Other] Có nên đi phẫu thuật laser mắt cận ?

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Mình bị cận thị , độ tầm hơn 5 điop

Đeo kính thường xuyên cũng đc hơn 4 năm rồi

Mình thấy có nhiều khi bất tiện lắm , có những nối khổ tâm chỉ có ai cận thị mới hiểu

Buồn lắm , nhớ có lần mình bị rớt kính , cứ mò mò tìm , buồn ghê

Nhất là đi dưới mưa , ko thấy gì hết trơn

Mình muốn mọi người ở Kites , ai đã từng bắn mắt cho mình xin ý kiến

Mình muốn làm lắm , nhưng mẹ cứ bảo sợ này sợ kia

Nào là bắn ko hết hay có di chứng về sau hay mắt bị này kia ...vvvv

Vì chưa biết gì nhiều , nên mong sự tư vấn của các bạn lắm .

Thanks mọi người nhiều !
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 2-6-2013 17:56:39 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng bị cận mà đâu có tia đâu
mẹ thì bảo học ra trường thì đy tia, mà nói thật mà mình lại không muốn chút nào :)
bởi sự thật phũ phàng là mình đeo kính nhìn trí thức và rất nhiều con gái bảo đẹp trai =))
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 13-6-2013 22:19:07 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng muốn mọi người cho ý kiến. Mình cũng cận đeo kính từ hồi lớp 3. Ngày xưa bị cận cũng lạ lạ thích thích đeo kính nhưng càng lớn càng thấy nhều cái bất tiện. Nhiều người bảo đi mổ hoặc laze hại mắt, vài năm là cận lại thì không biết thế nào
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 13-6-2013 23:56:16 | Chỉ xem của tác giả
huyencun90 gửi lúc 13-6-2013 22:19
Mình cũng muốn mọi người cho ý kiến. Mình cũng cận đeo kính từ hồi lớp 3. Ngày xưa ...

Mình cũng bị cận
Đang muốn đi phẫu thuật đây
Cũng không iết thế nào nhưng theo đa số mọi người khuyên nên đi
Hình như là trưởng thành rồi phẫu thuật thì ít bị cận lại hơn
Chứ không cứ đeo kính bất tiện lắm
Không có kính chả làm gì được chán quá cơ!!!!!!!!!!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 14-6-2013 00:52:08 | Chỉ xem của tác giả
trinhha2506 gửi lúc 13-6-2013 23:56
Mình cũng bị cận
Đang muốn đi phẫu thuật đây
Cũng không iết thế nào nhưng theo đ ...

Mình băn khoăn 1 điều là tại sao các bác sĩ y tá trong bệnh viện không mổ mắt mà cứ đeo kính hết trơn, chắc chắn là có vấn đề gì?
Chưa kể mổ xong phải cai internet, tivi 3 tuần đến 1 tháng thậm chí cẩn thận thì cai cả đọc sách và ánh nắng mặt trời quá gắt :(
Làm sao mà chịu nổi cơ chứ, có phải con gấu đâu mà ngủ đông được lâu thế :((
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 14-6-2013 14:16:55 | Chỉ xem của tác giả
theo mình thì nên hạn chế tia, nếu k phải là bất đắc dĩ thì đừng tia
vì thật ra tia nó cũng chưa phải phổ biến, hơn nữa công nghệ tia của vn cũng chưa phải là phát triển, có 1 bác từng nói với mình tia là phương pháp của nước ngoài nhưng hầu như các bác sĩ bên họ đều k áp dụng pp này cho chính mình vì nó vẫn là 1 dạng thử nghiệm, thêm nữa là sau khi tia xong mắt thường sẽ là 10/10 thậm chí 12/10, rất sáng nhưng cũng sẽ rất nguy hiểm, vì khi đó mắt cực kỳ nhạy cảm, mình cũng chỉ biết thế thôi, mình cũng cận nhưng chưa bao giờ mình nghĩ đến chuyện tia mắt cả
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 14-6-2013 14:30:26 | Chỉ xem của tác giả
nếu bạn cảm thấy muốn và thật sự cần thiết thì cứ đi bắn mắt bạn ah.
Mình đã từng đi chung với 1 người bạn thân đi bắn mắt rồi, nhanh đơn giản lắm cũng không có gì phải sợ đau đâu bạn ^^
Bạn mình cận gần 7 độ và phải đeo kính hơn 10 năm rồi, đeo lúc nó học lớp 5 tới giờ 23t rồi ^^, nó bắn mắt cuối năm ngoái . Nó xin làm công an nên phải mổ mắt, lúc đầu nó cũng sợ này nọ, kiên cử, nhưng thật ra khi bạn mổ mắt nó chỉ bắn laze 1 đường tròn ở lớp ngoài mắt cho mỏng đi, làm chưa tới 2 phút . Nó còn chiếu phim bên ngoài cho người nhà xem để thấy rõ quá trình làm và đỡ sợ nữa .
Sau khi bắn mắt ra nó bảo thấy rõ mọi thứ, vui phơi phới bạn ah   còn việc kiên cữ không cực lắm đâu bạn, vẫn xem phim, ra nắng và làm mọi thứ như bình thường, còn nếu sợ thì bạn cứ kiên, chứ con bạn mình nó chả biết sợ cứ xem phim làm mọi thứ, mới bắn mắt xong mà nó còn đi coi phim 3D nữa chứ

Nói thật tớ nếu có điền kiện cũng muốn đi bắn chứ đeo kính bất tiện vô cùng.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 21-6-2013 16:20:42 | Chỉ xem của tác giả
Hôm lâu rồi vô tình xem 1 chương trình trực tiếp về việc mổ cận thị ở VTV2, phương pháp mổ này nhanh, độ chính xác gần 100% và ko để lại di chứng về sau. Chương trình còn quay trực tiếp ca mổ. Nhưng do xem lâu rồi nên mình ko nhớ tên phương pháp mổ. Chỉ nhớ là pp này mới có ở tp HCM.
Mình bị cận gần 20 năm rồi, nhưng 13 năm nay ko bị tăng nữa, giữ ở 5diop.
Cũng rất muốn mổ, nhưng sợ đau {:144:}(từ khi nhận biết đc chưa bao giờ tiêm truyền)
Mình thấy một số bác sĩ nam chuyên khoa ở Viện mắt TƯ cũng vẫn đeo kính (ko biết kính cận hay kính thời trang nữa), có thể do mắt họ độ cận nhỏ, chưa cần thiết phải mổ, hoặc họ thích đeo kính như vậy nhìn đẹp zai và phong độ hơn {:180:}.
Bị cận đúng là khổ đủ đường, chỉ những người cùng cảnh ngộ mới hiểu đc, nhưng sẽ vẫn có người lăn tăn về việc mổ hay ko (như mình vì lấy lý do vớ vẩn là sợ đau chẳng hạn).
Do đó, nếu bạn nào bỏ kính ra, nhìn vào gương mà thấy xinh (phong độ) hơn thì nên đi mổ, bạn nào thấy đeo kính có vẻ quyến rũ hơn thì cứ để vậy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 12-7-2013 23:10:41 | Chỉ xem của tác giả
Mình vừa phẫu thuật lazer hồi tháng 2/2013, hoàn toàn thành công, mắt sau mổ 10/'10
Nhưng khi mình di nghe tư vấn ở bệnh viện mắt, các bác sĩ vẫn nói rõ rằng, trừ khi bạn làm việc trong môi trường bắt buộc không đeo kính, hoặc việc đeo kính gây phiền toái quá nhiều cho cuộc sống của bạn thì hãy mổ.
Nếu không - hãy đeo kính
vì chẳng ai nói trước được rủi ro trong khi mổ cả, dù trước giờ mình chưa thấy trường hợp mổ lazer mà bị sự cố.
Nếu để ý bạn sẽ thấy các bác sĩ bệnh viện mắt vẫn đeo kính dày cộp, họ ko hề có ý định mổ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 22-7-2013 08:25:41 | Chỉ xem của tác giả
mình cũng đang bị cận đây, gặp nhiều phiền toái những bạn chủ thớt
rất muốn tia nhưng bố mẹ bảo để học xong đại học đã
đọc các cmt ở trên có cmt bảo lợi có cmt bảo hại
nhưng thật sự không thích đeo kính chút nào hết
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao