Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 2813|Trả lời: 10
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[C.2013] [4.5/5] [Giải Cứu Tướng Gia - Saving General Yang]

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả

Đầu tiên, mình xin giới thiệu một chút bối cảnh phim:
Mở đầu film là hình ảnh 2 anh em Dương Diên Chiêu (Lục Lang); Dương Diên Tự (Thất Lang) bị Dương Lệnh công dùng trượng hình vì tham gia “tỉ võ chiêu thân” (của Sài quận chúa) và vô hình làm Phan Báo (con trai Quốc công Phan Nhân Mỹ) mất mạng. Ngay lúc đó, Liêu quân cử Gia Luật Nguyên làm tướng quân xâm lược Đại Tống lần nữa. Vua Tống cử Phan Nhân Mỹ làm chức Đại Nguyên soái và Dương Lệnh công làm quân tiên phong dưới trướng Phan Nhân Mỹ với mục tiêu đánh lui quân Liêu xâm lược. Khi Liêu. Tống giao tranh quân tiên phong của Dương Lệnh công bị bao vây giữa vòng quân địch; ôm hận mất con PNM ra lệnh rút quân về Hoàn Châu Thành mà không cử viện binh ứng cứu DLC. Bị quân địch bao vây, Dương Lệnh công cùng anh em binh sĩ còn lại buộc phải tiến vào Lưỡng Lang Sơn để tránh địch, chờ cứu binh của triều đình. Xa Thái Quân mong hóa giải tai kiếp đã tìm gặp Tiên nhân, nhưng Tiên nhân chỉ để lại mảnh giấy: “THIÊN MỆNH KHÓ TRÁNH. THẤT TỬ ĐI, LỤC TỬ HỒI”. XTQ vẫn đè nén lòng tiễn các con ra trận mong rằng các thất tử có thể cùng nhau giải cứu đưa Dương Lệnh công quay về.
Phần sau đó, bộ phim mang đến cho khán giả sự khốc liệt, ĐẪM MÁU VÀ NƯỚC MẮT vể sự hy sinh quên mình vì sự nghiệp lớn, vì tình phụ tử thân ái, huynh đệ sống chết có nhau,… trong cuộc chiến bảo vệ quốc gia, dân tộc,…

Giới thiệu dàn diễn viên hết sức “hùng hậu” của phim:
-        Dương Lệnh công – Trịnh Thiếu Thu
-        Xa Thái Quân (vợ Dương Lệnh công) – Từ Phàm
-        Dương Đại Lang – Trịnh Y Kiện
-        Dương Nhị Lang – Vu Ba
-        Dương Tam Lang – Châu Du Dân
-        Dương Tứ Lang – Lý Thần
-        Dương Ngũ Lang – Lâm Phong
-        Dương Lục Lang – Ngô Tôn
-        Dương Thất Lang – Phó Tân Bắc
-        Sài Quận chúa – An Dĩ Hiên
-        Và một số diễn viên khác ….

Đánh giá của cá nhân mình về bộ phim:
-        Kịch bản/Cốt truyện: 5/5 – “cũ nhưng không nhàm”
-        Biểu cảm nhân vật: 3.5/5 – mình cảm thấy còn thiếu 1 chút chút gì đó :D
-        Tạo hình nhân vật: 4/5 – khá ổn, tuy nhiên
-        Diễn biến/Hành động: 4.5/5 – nhanh, gọn, ko kém phần kịch tính làm mình “sụt sịt”
-        Hình ảnh trong phim: 4.5/5 (mang lại cho mình cảm giác khá thật về cảnh bụi bặm nơi trường quay)

Sau đây là một số phân cảnh làm mình “bấn” và “sụt sùi” một lúc lun . T.T .
(Hy vọng bạn nào đi xem xong về, cùng mình chia sẻ cảm nhận nha ^^!)
-        “Đệ không thể để huynh ra đi một mình được” – Nhị Lang nói vs Đại Lang
-        Hình ảnh Tứ Lang và Ngũ Lang cùng nhau đẩy quân địch xuống vách vực (or vách biển :D) – chiếu song hành vs hình ảnh 2 huynh đệ cùng nhau nghịch phá chọc các anh lớn ngày còn nhỏ.
-        Cuộc chiến 1 vs 8 của phụ tử Dương gia và Gia Luật Nguyên (mang tính chất hình tượng – thật ra là 1 đấu 1 :P) – có bạn nào hiểu ý mình muốn nhắc tới hình ảnh cuộc chiến này hem nhỉ ;))

P/s: vì đây là lần đầu mình post bài nên không tránh sơ sót. Mong sự góp ý từ các bạn để mình có thể rút kinh nghiệm cho bài post tiếp theo. Cám ơn các bạn 

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +3 Thu lại Lý do
Aqua + 3 Ủng hộ 1 cái!

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 21-4-2013 15:34:23 | Chỉ xem của tác giả
Cảm ơn bạn đã giới thiệu... mình cũng nghe về bộ này rồi...nhưng lại hem dám đi coi...
tại mình sợ mí bộ lịch sử lắm
kết thúc của nó như đã có trước hết rồi...ko thể thay đổi được...
coi bộ này ở thể loại phim truyền hình rồi... còn mỗi Lục Lang là sống...:((
thấy bạn giới thiệu chắc cũng để mò coi thử thế nào...
cảm ơn bạn nhiều...
Hy vọng bạn sẽ post nhìu nhìu nhé!

Bình luận

Tks ban da ung ho. Minh se co gang hon ^.^!  Đăng lúc 21-4-2013 05:49 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
Đăng lúc 22-4-2013 00:41:41 | Chỉ xem của tác giả
Không hiểu sao mình vẫn không thể cảm nổi các phim TQ ra rạp dạo này. Nói chung lần nào cũng chỉ thấy cảnh quay đẹp và chấm hết. Nội dung, diễn suất nói chung là bình thường. Phim này thấy ngoài bộ diễn viên nam hùng hậu ra chả hiểu có hơn được gì không hay cũng chỉ là cảnh đẹp và vai pha hiệu ứng hình ảnh và võ thuật. Nói chung là dạng phim TQ này mình chỉ đợi ra đĩa rồi down xem cho đỡ tốn kém thôi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
 Tác giả| Đăng lúc 22-4-2013 21:03:36 | Chỉ xem của tác giả
"Không hiểu sao mình vẫn không thể cảm nổi các phim TQ ra rạp dạo này. Nói chung lần nào cũng chỉ thấy cảnh quay đẹp và chấm hết."

=>Mỗi người 1 sở thích bạn ạh và cũng còn tùy vào độ 'cảm' film từng người. Đừng quơ đũa cả nắm thế, ko fải film nào cũng chỉ có "cảnh quay đẹp và chấm hết" đâu bạn :)
Nhưng cũng cảm ơn bạn đã chia sẻ quan điểm của bạn nhé. Thân!  [quote]
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 23-4-2013 15:25:45 | Chỉ xem của tác giả
Mình hoàn toàn đồng ý với cách chấm điểm của bạn, phim rất hoành tráng và sống đồng. Tình cảm gia đình, lòng yêu nước, dũng mãnh của Dương gia tướng đã làm mình thật sự xúc động. Một bộ phim đáng xem.
Cảm ơn bạn đã đăng bài

Bình luận

Tks bạn đã ủng hộ ^^  Đăng lúc 23-4-2013 04:01 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 24-4-2013 11:57:21 | Chỉ xem của tác giả
Ý kiến cá nhân của mình:
Nội dung: trừ kết cục của Lệnh Công, Lục Lang và Thất Lang ra, tất cả đều bị sửa đổi, ngay cả nội dung Giải cứu Dương Lệnh Công cũng ko có trong tiểu thuyết, vì tiểu thuyết là 8 cha con cùng nhau ra trận Kim Sa và hi sinh anh dũng. Nhưng kịch bản mới mẻ này cho chúng ta thấy rõ hơn về sự trung và hiếu của Dương Gia, tình tiết cảm động hơn rất nhiều. Tóm lại là 1 sự cải biên xuất sắc.
Tình tiết: từ cảnh Xà Thái Quân tiễn 7 người con ra trận đã khiến mọi người cảm động, phim lấy nước mắt người xem bắt đầu từ cảnh Thất Lang chết cho đến câu nói cuối phim của Xà Thái Quân: "Chúng ta, về nhà!" khiến hầu hết người xem rơi nước mắt.
Cảnh quay: rất đẹp mắt, cảnh đánh nhau hầu hết do các diễn viên tự thể hiện nên chúng ta thấy được cái chân thật của nó chứ ko ảo như kĩ xảo. Cảnh bắn cung trên cánh đồng lúa mạch cực kì xuất sắc.
Đất diễn: lúc đầu đạo diễn nói đất diễn các vai chính đều ngang nhau. Nhưng ko biết bị cắt hay gì mà lúc xem thấy người ít, người nhiều. Ai cũng là vai chính nhưng vai chính tuyệt đối chỉ có Lệnh Công, Lục Lang vs Thất Lang.
Các câu hay trong phim (theo mình nhớ):
Quỷ Cốc Tử: "Nên biết ý trời khó cãi, Thất tử khứ Lục tử hồi"
Xà Thái Quân: "Cứu cha con về!"
Xà Thái Quân: "Chúng ta, về nhà!"
Dương Lệnh Công: "Tính cách quyết định sự thắng bại"
Dương Lệnh Công: "Thật có lỗi với bộ giáp"
Tô Võ: "Dê già không chết, dê con khó sống"
Dương Lục Lang: "Lời thề ta gánh trên vai còn nhiều hơn của ngươi"
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 24-4-2013 16:20:39 | Chỉ xem của tác giả
phim võ hiệp Trung Hoa, mặc dù hok thích lắm vì nó khá nhiều tập, mang tính lịch sử
Nhưng chủ đề Dương Gia Tướng thì chắc ai cũng xem qua 1 lần
Đây là phiên bản mới  nhất
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
Đăng lúc 24-4-2013 16:45:03 | Chỉ xem của tác giả
mình đã xem Dương Gia Tướng phiên bản cũ từ rất lâu rôi nó được chiếu trên tivi. không biết phần 2 này có thay đổi nhiều không. xem phim cổ trang trung quốc hay mà

Bình luận

này không phải phần 2 bạn ui. là 1 phân đoạn nhỏ trong Dương gia tướng. Kể về Dương Nghiệp - Dương lệnh công cùng cuộc chiến bên cạnh thất tử óh bạn :)  Đăng lúc 24-4-2013 06:55 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
 Tác giả| Đăng lúc 24-4-2013 18:53:07 | Chỉ xem của tác giả
adamcheng1947 gửi lúc 24-4-2013 11:57
Ý kiến cá nhân của mình:
Nội dung: trừ kết cục của Lệnh Công, Lục Lang và Thất Lang  ...

mình thích bạn rồi nha {:418:} trí nhớ hay ghê, nhớ mấy câu thoại của nhân vật nhiều ghê lun =]]]
nhìn chung film cải biên nhưng cũng không làm mất tinh thần Dương gia vì nước quên thân, không tiếc thân mình hy sinh bản thân {:412:}
mà không bik bạn có để ý không... mình thắc mắc là Tứ lang ăn trầu để tăng sức mạnh ... thấy điểm này khá thú vị óh ^^!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 24-4-2013 22:29:56 | Chỉ xem của tác giả
mars13292 gửi lúc 24-4-2013 18:53
mình thích bạn rồi nha  trí nhớ hay ghê, nhớ mấy câu thoại của nhân vật nhiề ...

Mình đi coi 2 lần rồi mà bạn {:180:} , sắp đi lần 3 vs forum Adam {:434:}
Tứ Lang: "Ko phải đệ nói ăn nhiều trầu ko tốt sao?"
Ngũ Lang: "Nhưng h đệ đang cần tăng năng lượng" )

2 người họ mất tích, nếu làm phần II thì chắc nói 3 người 4, 5, 6. Hi vọng có {:138:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách