Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Xem: 2956|Trả lời: 11
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[US.2013] [3/5] G.I.Joe: Retaliation - Hoành tráng nhưng...

[Lấy địa chỉ]
Nhảy đến trang chỉ định
Tác giả
Nói 1 cách khó tính thì bộ phim này không làm mình ấn tượng chút nào.
Còn nhận xét dễ tính hơn thì phim này giống Transformer, hoành tráng và mãn nhãn, nhưng ra khỏi rạp là trôi tuột đi ngay.
Năm 2009, cái tên G.I. Joe hoàn toàn chẳng gây ấn tượng gì cho mình, ngoại trừ sự "khó hiểu". Chả biết G.I. Joe là cái quỷ gì, nhìn poster thì có lẽ là 1 phim hành động bắn súng bình thường. Đọc nguyên tựa: "G.I. Joe - The Rise of Cobra", mình lại nghĩ đám nhân vật cầm súng kia, chắc là đi phiêu lưu rồi đụng vào ổ rắn nào đó nên phải chiến đấu với chúng (kiểu phim kinh dị về các loài rắn á mà). Mình thì vốn rất sợ rắn nhưng vô cùng hứng thú với các thể loại phim về con vật nguy hiểm này, nên mới down về coi thử.
Ui trời, hóa ra là lầm lẫn tai hại. Hóa ra mình vừa download về 1 siêu phẩm hành động với những màn bắn nhau không thể phê hơn, những vũ khí khó mà hiện đại hơn lồng trong 1 kịch bản logic và chặt chẽ. Phần 1 của phim để lại cho mình 1 ấn tượng vô cùng sâu sắc về sức mạnh của các vũ khí trong phim, hiện đại đến mức không tưởng. Vì thế, ngay lúc ấy, mình đã mong đợi phần 2, đợi từng ngày từng phút luôn.
Rồi phần 2 cũng đến, cũng quảng bá rộng rãi và gây rất nhiều tò mò với cái trailer đầy những phân cảnh hành động tuyệt chiêu. Trước khi ra rạp xem, mình đã hạ quyết tâm không xem bất kỳ bình luận nào, để tránh bị ảnh hưởng khi xem phim. Xem xong, cảm giác cứ có gì đó lấn cấn. Khó chịu ghê gớm.
Đầu tiên là cái chết của Duke. Hãy xem tình huống mà anh hy sinh và đem so sánh với chính anh trước đó 5 phút. Trong 1 phân đoạn vô cùng nhức mắt, màn hình rung bần bật (dù mình xem bản 2D Digital), nhân vật xẹt qua xẹt lại không hể nhìn rõ ai là lính Joe ai là địch, Duke và đồng đội tả xung hữu đột, nã đạn liên tục, tránh đạn như thánh, để rồi thu về các đầu đạn hạt nhân mà không có ai bị thương. Thế mà sau đó, chàng đội trưởng dũng mãnh đã hy sinh 1 cách vô cùng.lố bịch, vì chạy không kịp. Nếu xem lại phần 1, cảnh đầu phim cũng là truy sát, cũng là máy bay từ trên trời nã đạn ầm ĩ, cũng là trốn bên cạnh mấy cái xe, mà đạn trong phần 1 còn hiện đại hơn phần 2. Thế mà ở phần 1 có ai chết đâu? Rõ là 1 điều vô cùng phi lý.
Tiếp theo, hàng loạt nhân vật xuất hiện, quá nhanh, quá đột ngột và chả để lại ấn tượng gì ngoài sự khó hiểu. Tại sao Lam Ảnh (Bão Ảnh) lại còn sống? Sống thế quái nào được khi trong phần 1 anh  đã ngã xuống biển, bên trên là 1 cỗ máy phóng điện, và nhiệt độ chắc chắn thấp hơn 0 độ C (căn cứ nằm phía dưới 1 khối băng khổng lồ, cuối phim, khối băng đã đổ sập). Ai đã cứu anh ta và cứu bằng cách nào? Tay Firefly là ai? Và nhiều câu hỏi khác liên tục xuất hiện trong đầu khi mình cố gắng chạy theo mạch phim.
Tiếp nữa, cái đoạn nhà tù. Theo mô tả là người bị giam giữ sẽ chỉ có mắt và tim hoạt động. Xin lỗi chứ nếu thật là thế thì dù mắt mở nhưng họ cũng không thể thấy gì, vì não đâu có hoạt động đâu để mà ghi nhận hình ảnh, rồi suy nghĩ, điều khiển trí óc. Đoạn này đã quá đề cao tài nghệ ninja khi mà 1 ninja có thể tự làm tim ngừng đập mà trí óc vẫn hoạt động để có thể tỉnh dậy kịp lúc và lấy lại sức mạnh cực nhanh. Đùa chứ dù vẫn tin rằng ninja có khả năng mà người thường ko có, nhưng "chém" đến như thế này thì thật quá sức chịu đựng.
Đoạn phim được mong đợi nhất, đánh nhau trên triền núi, quả thật là vô cùng hấp dẫn. Vừa có chút yếu tố hài hước, vừa có sự hoành tráng của khung cảnh. Cảnh phim cho mình nhớ lại cảm giác cách đây ít tuần, khi chơi game Tomb Raider phiên bản mới nhất, cái đoạn bắn dây và trượt trên những sợi dây, quá bá đạo. Đoạn này mà xem 3d, chắc là phê lòi mắt. Chắc vì vậy mà đoàn phim đã tốn rất nhiều công sức để chỉnh sửa cho phim này thành phim 3D.
Đại cảnh cuối phim cũng rất hoành tráng khi đạo diễn (Jon Chu) chịu chơi, cho nguyên dàn tăng tham chiến. Trước giờ đã xem môtô bắn nhau, ôtô đuổi nhau (màn rượt đuổi ôtô đầy ngoạn mục trong Fast Five), máy bay truy sát nhau, tàu vũ trụ bắn nhau, thì bây giờ xem xe tăng đấu nhau. Phải nói là quá đỉnh.Dù cái xe tăng nhìn "cứ thế nào", nhưng mà bắn nhau đã phết. Điểm cộng cho phân cảnh tốn kém này.
So với phần đầu, phim đã cho vào nhiều nét Á Đông hơn (như chữa phỏng bằng Đông-Tây y kết hợp hay cảnh đánh đấm cuối phim, trông giống như Karate ^^), cứ phim nào có nhiều nét Á Đông là mình khoái à, hehe.
Nhạc phim nghe rất đã, hình như đây gọi là nhạc dubstep thì phải. Âm nhạc dồn dập trong tất cả các cảnh đánh nhau làm cho khán giả là mình vô cùng phấn khích. Phê không chịu nổi.
Diễn xuất thì, chẹp, nói sao ta, vẫn thích bác Bruce nhất. Xuất hiện có vài đoạn mà nhìn chất lừ. Còn các diễn viên khác thì chưa gây được ấn tượng. Ngoại trừ phân cảnh "thay đồ" hơi dí dỏm, mang lại chút nhẹ nhàng cho khán giả, thì các cặp đôi trong phim hầu như ko gây ấn tượng cho mình. Cái ấn tượng nhất lại là mấy con đom đóm (^^). À quên, còn bác Tổng thống nữa. Đóng hai vai (diễn viên tên là Patrick thì phải - hix, ko có thời gian đi google tên), nhưng mà bác ấy đã diễn tả vô cùng tốt hình ảnh 1 Tổng thống uy nghiêm, tưng tửng, đầy lo âu và suy tư. Điểm cộng tuyệt đối cho vai diễn Tổng thống.
Nói túm lại, nếu như trên rottentomatoes, rate của phim đã rơi từ 62% ở phần 1 xuống còn 52% ở phần 2, thì với riêng bản thân mình, G.I.Joe phần 2 chỉ đạt được 6 điểm so với điểm 8.5 mà mình đã chấm cho phần 1.
Và, như Transformer, mình vẫn mong chờ các phần tiếp theo. Dù gì, được thư giãn với những siêu phẩm khói lửa tưng bừng cũng là điều khá thú vị, phải không?
[Bài này sau khi đăng ở đây, mình sẽ đăng lại trên facebook]
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Sofa
Đăng lúc 10-4-2013 19:51:37 | Chỉ xem của tác giả
Không đống tình cho lắm với chủ thớt về nhận xét cho flm này nên cũng viết tạm cảm nhận của riêng mình về phần mới của G.I.Joe mới công chiếu ở VN tuần trước.

Trước hết là mình đồng tình với chủ thớt ở cái chết của Duke, xem xong phần 1 của G.I.Joe thì Duke là một trong hai cái tên khiến mình mong chờ phần 2 này nhất (cái tên thứ 2 chút bàn sau). Một phần là vì trong bản 1 - The Rise of Cobra, mối quan hệ căng thẳng và có phần u ám giữa Duke với bạn gái cũ và người em trai giả chết của cô là một trong những mối quan hệ căng thẳng nhất của film và nó giải thích xuyên suốt nội dung của phần một. Vầy mà khi mới bắt đầu phần 2 được hơn chục phút thì...Duke hy sinh. Và việc Duke hy sinh không phải vì chạy không kịp, mà vì Duke đã xô người đồng đội của mình ra. Người này sau này đã nói với Joe rằng Duke đã cứu mạng mình.

Cái tên thứ 2 khiến mình mong chờ phần 2 chính là Bão Ảnh (Storm Shadow). Trong phần một, những cử chỉ, hành động và ánh mắt của Storm vô cùng ấn tượng. Tuy anh là nhân vật phản diện trong phần 1 nhưng mình muốn xem để hiểu hơn về nhân vật này, đặc biệt là mối xung đột giữa Storm và Mắt Rắn (Snake Eyes). Vì vậy nên khi xem trailer thấy Storm trở lại trong phần 2, mình càng mong chờ Retaliation. Và thật sự là nỗi thất vọng mang tên Duke đã được phần nào khỏa lấp với diễn xuất phải nói là cực kỳ ấn tượng của Lee Byung Hun. Mặc dù sau khi hết film vẫn không được giải thích vì sao Storm thoát chết sau khi bị đâm ở cuối phần 1 nhưng mình vẫn khá thỏa mãn đối với nhân vật này.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Ghế gỗ
 Tác giả| Đăng lúc 10-4-2013 21:58:03 | Chỉ xem của tác giả
Theo thông tin đọc được trong bản tin của Megastar thì việc Duke hy sinh là vì nhà sản xuất ko tự tin lắm vào sức hút của Channing Tatum nên phải để chàng hy sinh. Sau đó nhà SX nhận ra sai lầm và cho ảnh sống lâu hơn 1 chút, chứ ko là Duke đã hy sinh ngay từ đầu phim (=.=). Việc Duke hy sinh, theo mình, vẫn là do chạy ko kịp (xô bạn ra nên mất đà, ko chạy đc (_ __!)).
Về Lee Byung Hun thì phần này ảnh diễn quá hay, ko có điểm gì để chê hết. Chỉ chê cái cách mà tác giả kịch bản đưa ảnh thành đồng minh của phe Snake Eyes. Nó quá nhanh và chưa đủ sức thuyết phục. Hay ý đồ tác giả là "Đã là ninja thì sự lựa chọn chỉ tính bằng khắc?". Ko lý gì mà 2 kẻ ko đội trời chung lại quay sang hợp tác với nhau chỉ sau vài câu phân tích của sư phụ. Theo lẽ thường (hoặc theo kinh nghiệm phim ảnh của mình) thì phải có 1 sự kiện gì đó khiến cho cả 2 cùng "sáng mắt", nhìn thấy sự cao thượng/đáng thương hơn đáng hận của người kia. Ở đây, mình không thấy được sự kiện đó.

Bình luận

mình vừa xem phim này xong, và cũng không hài lòng về phần Storm Shadow trở thành đồng minh "quá nhanh và chưa đủ sức thuyết phục" như huyrufu nói  Đăng lúc 22-7-2013 08:29 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Tầng
Đăng lúc 11-4-2013 11:38:18 | Chỉ xem của tác giả
thường thì những phim hành động đều có kịch bản na ná nhau, anh hùng cứu mỹ nhân, chủ yếu là những pha hành động cho ng xem mãn nhãn thoai, mà xem nhìu thì cũng nhàm chán. Được dàn diễn viên thì đều thik cả, những pha hành động xem công nhận sướng thật, nhất là đoạn đánh nhau trên núi ý, hoành tráng lun, đoạn cuối mấy cái xe tăng cứ kiểu j ý :))) Nhưng mà cái kịch bản phim hơi bị chán, dập khuôn. Chốt lại là đi xem cho biết, thư giãn giải trí thui, chứ mà để là phim hay thì mình nghĩ là chưa hay
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

5#
Đăng lúc 11-4-2013 11:51:54 | Chỉ xem của tác giả
huyrufu gửi lúc 10-4-2013 21:58
Theo thông tin đọc được trong bản tin của Megastar thì việc Duke hy sinh là vì nhà sản ...

Mối hận thù giữa Storm và SnakeEyes từ đầu cho tới khi được giải quyết hầu hết đều chỉ xoay quanh việc Storm bị quy cho việc giết sư phụ từ sự ganh ghét của mình đối với SnakeEyes mà chính theo anh khi lần đầu tiên đối diện với những người đồng môn đó là "hận thù kẻ đã quy chụp cho ta tội giết sư phụ và những người bạn đã quá dễ dàng tin vào điều đó". Thanh kiếm gãy gần như là biểu tượng của việc anh muốn bẻ gãy cái số phận trêu ngươi đã đưa anh mang phải và cái tội danh mà người đời bắt anh phải đeo theo.

Xem film này cực kỳ ấn tượng với LBH luôn. Từ ánh mắt, lời nói cho tới hành động.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

6#
Đăng lúc 18-4-2013 01:29:15 | Chỉ xem của tác giả
Phim này mình có xem 3D ở trên Lotte, màn hình to nên ngồi đâu cũng rất là chuẩn.hehe Mình thấy phim nội

dung thì k đặc sắc bằng phần 1 nhưng nếu nói đến kỹ xảo với võ thuật cũng như nhưng pha đánh nhau thì

rất là hay, cũng gay cấn.Mình chỉ tiếc nhất ở phần này la có diễn viên Channing Tatum bị die từ đầu, tuy nhiên

phần này vẫn hay và vẫn thu hút được khán giả đi coi
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

7#
Đăng lúc 22-4-2013 00:53:43 | Chỉ xem của tác giả
Nội dung phần này bình thường, và nếu nói thẳng ra thì có phần hơi nghèo nàn. Nhất là đoạn thuyết phục SS, đến mình còn không thấy thuyết phục lắn chứ đừng nói một người ôm mối hận hàng chục năm như SS. Nhưng thội, phim hành động ai lại nói về nội dung, chỉ nên nói về bắn nhau và vũ khí thôi. Mà cái nà thì GI Joe phần này đúng là vẫn ngon lành lắm. Cảnh hành động rất hay và hiệu ứng 3D và âm thanh rất tuyệt. Rất đáng để đi xem cuối tuần :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

8#
 Tác giả| Đăng lúc 22-4-2013 12:35:26 | Chỉ xem của tác giả
Cái đoạn thuyết phục Bão Ảnh quá ư là thiếu thuyết phục. Có thể cho điểm 0 luốn ấy.
Trong phần 1, sự hằn học của Bão Ảnh mỗi khi nhìn thấy Xà Nhãn được tập trung miêu tả là do ganh tị (mình vẫn hiểu đó là sự ganh tị). Từ suy nghĩ ban đầu của Bão Ảnh rằng "Xà Nhãn là thằng ăn cắp vặt, tại sao sư phụ còn coi trọng nó, khuyến khích nó, trong khi không hề đoái hoài gì đến mình", khiến cho tất cả các đòn đánh của anh nhuốm đầy sát khí. Từ nhỏ cũng vậy, lớn lên cũng vậy.
Lấy cái sự ganh tị đó ra để lái sang thành lòng thù hận vì bị chính tên ăn cắp vặt đổ tội oan, xem ra là nước đường cùng của biên tập khi không còn cách nào khả dĩ để khai thác câu chuyện ở phần 2.
Mà cái cô vợ của Duke đâu ấy nhỉ???
Về vũ khí trong phim, có ai thích cái xe môtô trong trường đoạn công phá nhà giam, giơ tay điểm danh nào :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

9#
Đăng lúc 16-5-2013 01:56:31 | Chỉ xem của tác giả
Vì mình ko xem phần 1
Nên xem phần 2 thấy cũng đc
Cảnh hành động trong phim thì ko chê vào đâu đc
Ấn tượng nhất vs mình là cảnh rượt nhau trên tuyết ấy
Nội dung cũng ko sâu sắc lắm nên mình nhớ mang máng thế thui
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

10#
Đăng lúc 17-5-2013 12:42:55 | Chỉ xem của tác giả
Mình cũng mới xem phim này ở rạp quốc gia, phiên bản 3D, nói thật là lần đầu tiên ko ấn tượng lắm, cảnh mình thích duy nhất và cũng làm nổi bật hiệu ứng 3D là đoạn đuổi giết của các ninja ở núi tuyết, thấy được rõ ưu việt của 3D. Lúc đầu thấy anh Duke hy sinh một cách chóng vánh thế, mình còn nói với con bạn chắc chắn còn sống, không sớm thì muộn cũng xuất hiện, nghĩ đủ các kiểu đại loại như được quân địch cứu sông, cấy ghép gì đó rồi phục vụ cho bọn chúng... gần cuối mới vỡ lẽ, có chút ngạc nhiên, hai con còn nói vs nhau chắc cát sê cao quá nên nhà làm phim ko đủ xiền ^^. Đoạn Lee Byung Hyun về phe chính nghĩa thì khá chóng vánh, dễ gây nghi ngờ, đến cuối phim mình còn chờ đợi một màn phản bội hoành tráng ... An tượng thứ hai là diễn xuất của Lee Byung Hyun rất hay, chỉ mỗi tội hình tượng thật , có nhất thiết phải bôi "dầu mỡ" lên ngực bắt mắt vậy ko
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách