Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: phamianick
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Cho những ai thi Đại Học - Cao Đẳng

[Lấy địa chỉ]
81#
Đăng lúc 5-1-2014 15:10:35 | Chỉ xem của tác giả
ngày xưa chị thi khối D nên em nào có gì cần hỏi thì cứ hỏi nhé :p
đùa chứ giờ khác xưa nhiều r, chắc k giống ngày chị thi nữa, nhưng chị nghĩ các em đã có lựa chọn cho mình r. cộng thêm bình tĩnh, tự tin, chọn trường phù hợp là đỗ thôi
học hành cẩn thận nhưng quan trọng nhất là phải giữ sức khỏe, ngày đi thi đừng ăn linh tinh kể cả chè/kem nhé :3

Bình luận

chị 92 nhé :v  Đăng lúc 19-7-2014 09:18 PM
chị là bn thế ạ? Em 97 ^^  Đăng lúc 12-7-2014 01:44 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

82#
Đăng lúc 17-6-2014 10:34:01 | Chỉ xem của tác giả
Em là 1 96-ers, vâng, một chú cá chuẩn bị lên thớt!! Đó đúng là cảm giác của em hiện tại về kì thi đại học sắp tới, một chú cá thoi thóp thở chuẩn bị chờ lên thớt! Từ lúc thi tốt nghiệp về, em không thể tập trung vào việc thi đại học như trước nữa, em cũng không biết mình bị làm sao nữa. Trong khi chúng bạn đang hùng hục cày ngày cày đêm thì em vẫn trong trạng thái ăn no ngủ kĩ. Em thi thử cũng tầm 3,4 lần kết quả cũng khả quan làm cho em có cảm giác chủ quan. Em biết là mình chủ quan ý, nhưng lại không làm thế nào để tập trung vào học như bọn bạn được. Bạn em có đứa thức học đến 2,3 giờ sáng, trong khi em học quá 11h đã mắt lờ đờ, đầu căng như dây đàn, uống cà phê còn buồn ngủ hơn nữa cơ Em biết vấn đề chính của em là em không kiểm soát được ý chí của bản thân, mỗi lần viết ra một thời gian biểu, lúc viết thì hừng hực khí thế nhưng lúc làm thì lại chẳng bao giờ hoàn thành được mục tiêu. Em cũng biết nếu muốn thay đổi tình hình thì tự bản thân em phải chỉnh đốn lại mình. Tự em phải kìm hãm sự thèm muốn và khao khát với mấy bộ phim hay cũng như mấy anh zai đẹp. Em chỉ đơn giản muốn tâm sự, muốn chia sẻ với mọi người. Gần đây em cảm thấy đầu mình như đang bị bão hòa kiến thức ý. Rõ ràng là vẫn còn nhiều thứ không năm chắc nhưng em cảm thấy 12 năm học đến bây giờ giống như đến giới hạn rồi, không thể nhồi thêm cái gì nữa. Mỗi lần nhìn đống sách vở em lại cảm thấy ngán ngẩm, 12 năm học, chỉ quyết định trong có một ngày rưỡi. Cơ bản 3 năm cấp 3 em cũng học hành tử tế, cảm thấy kiến thức bản thân khá vững rồi, nhưng lại cảm giác nếu không chăm như bọn bạn thì nhỡ đâu lại trượt. Em muốn dành ra một ngày ổn định lại bản thân, nhưng ngẫm lại mỗi lần em có ý nghĩ dành ra một ngày y như rằng ba bốn ngày không học gì luôn ý. Em biết sẽ có người nghĩ " đã lười rồi thì còn ca thán gì nữa, biết điểm yếu của bản thân mà không nỗ lực khắc phục đi còn kêu ca cái gì ". Mỗi lần nhìn vào gương em cũng tự khinh bỉ và cảm thấy có lỗi với bản thân lắm, em rất ghét mỗi lần cảm thấy bất lực với bản thân như thế này, cứ như kiểu não ở ngoài xác ý, đầu óc thì bảo học mà tay vẫn lướt fb ầm ầm ((( Tự dưng em cảm thấy thật thấu hiểu những người bị nghiện, một phần nào họ cũng giống em, dù biết rõ cái gì tốt cái gì xấu nhưng không thể ngăn cản bản thân mình được. Ôi mẹ ơi feeling bất lực quá đi mất thôi. Ôi em muốn văng tục quá đi mất thôi. Em muốn đập đồ quá đi mất thôi. Em muốn ra biển một lần, muốn đi chơi, xem phim cơ chứ không phải ngồi nhà học đâu T____T
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

83#
Đăng lúc 19-6-2014 16:50:39 | Chỉ xem của tác giả
SHINee_96 gửi lúc 17-6-2014 10:34 AM
Em là 1 96-ers, vâng, một chú cá chuẩn bị lên thớt!! Đó đúng là cảm giác của em hi ...

Em gái, chị thấy ôn đại học không cần phải cực nhọc như thế đâu, nhất là vào tháng cuối, quan trọng là phải giữ gìn sức khỏe, chứ học đến 2,3 giờ sáng lợi thì ít mà hại thì nhiều đấy em ạ. Thứ nhất là sáng dậy em sẽ thấy vô cùng mỏi mệt này, thứ hai là có khi ỷ lại tối qua mình đã học tới 2,3 giờ mà ngủ luôn một giấc mất luôn buổi sáng mới đau trong khi buổi sáng là buổi ta học bài hiệu quả nhất (vì đã có thói quen đi học buổi sáng trên trường). Cách học đến 2 -3h sáng trong thời gian nước rút chỉ áp dụng đối với sinh viên đại học thôi (hay đúng hơn là bọn sinh viên tụi chị hay học theo kiểu này >.< và em biết không, chỉ hai ba tuần sau là quên sạch kiến thức (nói quá một chút @@). Vì thế chị khuyên em không nên học kiểu thức trắng đêm.

Thứ hai là việc em không thực hiện được thời gian biểu mình đặt ra có phải là vì em đặt quá nhiều điều phải làm vào trong đó. Từ từ và ít thôi, nếu kiến thức em đã vững rồi thì em có thể hoàn toàn thoải mái và tự tin trong tháng này. Chỉ cần ghi chú nội dung cần ôn tập + những điểm cần lưu ý, mỗi môn chép vào một cuốn sổ nhỏ, nếu muốn tạo hứng thú thì có thể mua bút highlight, viết mực xanh đỏ tím vàng đủ các màu để tiện cho việc ghi chú. Và mỗi ngày em chỉ cần giải ba đề thi thử thôi, sau đó thống kê lại những câu sai, tự suy ngẫm, tự sỉ vả bản thân (nếu như câu đó dễ mà làm sai v.v...), không biết thì đem hỏi thầy cô bạn bè (cách này rất dễ nhớ).

Nếu em muốn xem phim cũng được thôi, chị nhớ không lầm thì hồi chị chuẩn bị thi chị đang đu "Hoàng tử gác mái". Thỉnh thoảng xả stress, ngắm thần tượng cho có động lực . Nhưng mà chị nghĩ là mình nên xem những phim nào mà Hàn cũng đang phát sóng để tránh tình trạng lê hết tập này tới tập khác ^^. Chúc em thành công!

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

84#
Đăng lúc 30-6-2014 21:58:47 | Chỉ xem của tác giả
Em là 1 96-ers, vâng, một chú cá chuẩn bị lên thớt!! Đó đúng là cảm giác của em hi ...

Hôm nay đã là 30/6 rồi đúng ko? và nếu em thi khối A thì cũng chỉ còn vài ngày nữa là bước vào kỳ thì rồi. Và rút kinh nghiệm từ bản thân thì chị thấy những ngày này em nên thư giãn đầu óc bằng việc nghe nhạc ko lời, vẫn xem các chương trình giải trí, không nên thức khuya và đặc biệt ko nên học nhồi nhét

Thời gian này chính là khoảng thời gian e cần sắp xếp lại kiến thức em đã học trong những năm qua, nó là cả quá trình em học chứ k phải chỉ trong vài ngày cuối này. Em cảm thấy trong 3 năm em luôn là người chăm chỉ, học hành tử tế, kiến thức khá vững như e đã tâm sự thì chị nghĩ không có gì ngăn cản việc em tự tin khi bước vào kỳ thi cả.

Và e lưu ý trc ngày thi em nên kiểm tra đầy đủ giấy tờ, đồ dùng học tập phục vụ cho em trong quá trình làm bài, tránh việc thiếu sót sẽ dẫn tới ảnh hưởng tâm lý

Tiếp theo khi đọc đề thì em cố gắng đọc tới 2-3 lần, đọc xong đừng hoảng (nếu em thấy khó) , đơn giản hãy nhắm mắt lại 1 chút, thở dâu và cố gắng tìm câu nào em thấy dễ thì em làm trc. Nếu thi trắc nghiệm thì nhớ chia thời gian cho từng câu và đặc biệt lưu ý, trong thi trắc nghiệm em ko được để sót câu nào mà không tích vào ô trả lời. Dù có gần hết giờ mà còn 10 câu chẳng hạn, k đủ time cho em nghĩ thì em cứ tích vào câu nào e cảm thấy đúng nhất , còn kết quả đúng hay ko thì cũng cần có yếu tố may mắn nữa

Không biết từ giờ tới lúc thi em có đọc được những dòng này của chị ko? Tuy thế chị vẫn hi vọng và tin là em sẽ làm bài tốt. Chúc em sẽ đạt điểm cao, sớm có giấy báo nhập học và nhớ thông báo tin vui cho Box nhé
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

85#
Đăng lúc 12-7-2014 13:51:36 | Chỉ xem của tác giả
Em chào mọi người
Em là 97, vừa mới qua topic kinh nghiệm làm quen xong giờ chui lại qua này
Cho em hỏi cảm giác mấy anh chị thi như thế nào ạ?
Em thì còn 1 năm nữa là lên thớt nằm, nhưng từ hồi cuối năm ngoái là em đã thấy lo quá rồi
Mục tiêu em là mỗi môn phải 8-8.5, em thi bên đh kinh tế, năm nay cũng không biết điểm công bố thế nào
Chưa học nhiều mà thầy dạy lý của em đã bảo lý rất khó, phải tình nguyện hiến 10 câu phần sóng với xoay chiều thì phải. Còn bảo là phần toán phải bỏ luôn 2 điểm câu bđt với câu hệ pt. Em cũng không biết sao. Thấy chưa vô bao nhiêu mà đã bị áp lực dội ra rồi
Em xin hỏi kinh nghiệm học là gì ạ? Em thấy cứ học cho nhiều rồi cũng như không. Hồi trước em có thi học sinh giỏi môn Lý, năm đó em lớp 8, học vô cùng nhiều. Thời điểm đó các bạn học cùng cũng bị chênh với em, tại lúc ấy là em có thể giải được đề chuyên đầu vô của mấy trường lớn rồi. Cuối cùng, kết quả đi thi là em lại rớt. Nên em cũng bị chuyện đó làm tâm lý, cứ kỳ thi lớn là em lại mất tự tin, vì bản thân tự đặt quan niệm cho mình là học nhiều nhưng cuối cùng lại không có kết quả.
Em thừa nhận là biện pháp học của mình chưa được đúng, cả môn Toán em tự nhận là em hiểu nhanh nhưng em thật hoàn toàn không biết áp dụng tư duy vào học, em cũng cố nhưng không thể đẩy tư duy lên như các bạn khác. Nên em cũng hy vọng mấy anh chị chỉ giúp em nên làm thế nào để học có hiệu quả hơn và tránh được áp lực em đang gặp.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

86#
Đăng lúc 2-10-2014 20:29:46 | Chỉ xem của tác giả
tại sao chớ ?
tui thi xong hết trơn rồi giờ mới tìm thấy cái này !
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

87#
Đăng lúc 9-10-2014 23:05:23 | Chỉ xem của tác giả
qch_tnh gửi lúc 12-7-2014 01:51 PM
Em chào mọi người
Em là 97, vừa mới qua topic kinh nghiệm làm quen xong giờ chui lại qua  ...

bây giờ đến lượt em thì quy chế thi cử lại khác so với 96 đổ về trước nên ko nói trước được gì, nhưng nếu vẫn như trước thì chị khuyên em mấy vấn đề như sau:

- Toán: học cơ bản càng chắc càng tốt, và chắc phần trình bày, được điểm nào là ăn điểm đấy luôn (chủ quan trong trình bày dễ mất điểm lắm), thì 8 điểm nằm gọn trong tay em nhưng muốn điểm cao thì vẫn phải học câu hệ pt (thực ra câu này ko khó) còn bất đẳng thức thì mò ra đáp án ăn 0,25 điểm nếu em ko biết làm

- Lý: quả thật rất khó (năm chị thi toàn 'linh cảm' đánh bừa phứa hết cả, may cũng đc 7,5) nhưng những câu dễ thì quá dễ (nên đọc qua và làm những câu này trước ăn chắc điểm) và nên dành thời gian 5' để xem lại bài và điền bừa đống còn lại

- nói chung chị thấy lý thì đề có thay đổi nhiều còn toán thì đề giống hệt về cách làm so với mấy năm trở về trước (trừ câu 10 điểm còn các ý 9 điểm trở xuống giống hệt) em nên luyện đề để tạo phản xạ làm bài ^^~

- tâm lý làm bài rất quan trọng (trước khi thi thì chị lo quá, lúc thi thì chủ quan thành ra lại làm không hết sức) em đừng đi thi thử ở trung tâm nhiều (chị thấy đề ko sát lắm mà lại khó) mà nên tự tổ chức thi thử tại nhà bằng cách down đề năm trước về làm như vậy đỡ tự áp lực bản thân hơn

chúc em thi tốt ^^~
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

88#
Đăng lúc 10-10-2014 17:48:22 | Chỉ xem của tác giả
qch_tnh gửi lúc 12-7-2014 01:51 PM
Em chào mọi người
Em là 97, vừa mới qua topic kinh nghiệm làm quen xong giờ chui lại qua  ...

Chị lớn hơn em 1 tuổi năm 96 chị cũng học kt thực ra chị thấy thi kt  không khó đâu , thi xong thì chị thấy nó không khó như mình đã nghĩ
Năm chị thi thấy lí khó quá nên nghĩ học thêm luôn ở nhà tự học những cái căn bản rồi đánh lô tô nữa cũng được 7d , nếu em giỏi tí thì chị nghĩ 8d k khó , chủ yếu là phải nắm kĩ li thuyết với tính toán nhanh là OK
Còn toán thì học 8d cho chắc rồi học thêm hpt nữa , nhưng đừng dồn quá nhiều thời gian bởi chị thấy cái này một phần nhờ may mắn nữa . BDT thi bỏ đi em
Một cái hết sức quan trọng là phải tự tin mới làm bài tot được , mà năm ngoái kt lấy có 21 à đâu có cao , chị được 24.5 nè *khoe-ing
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

89#
Đăng lúc 17-10-2014 14:26:30 | Chỉ xem của tác giả
Có rất nhiều điều phải suy nghĩ trước kì thi ĐH. Việc chuẩn bị cho mình kiến thức để thi đã là một chuyện khó khăn rồi, áp lực từ mọi phía lại là một vấn đề lớn nữa. Đối với mỗi người thì kì thi ĐH mang một ý nghĩa khác nhau, nhưng với mình thì thi và đi học ĐH là chọn lựa bước tiến cho cả cuộc đời sau này. Trải qua nhiều kì thi lớn nhỏ, có cái đậu cái rớt nhưng cuối cũng mình đã tìm được con đường cho chính mình. Kinh nghiệm mình rút ra là lượng sức, sau đó tìm ngành phù hợp rồi nhảy vào học tập rồi chọn trường và thi. Nhiều bạn bè xung quanh học rất tốt nhưng cứ loay hoay chọn trường mà chả chú tâm vào học được cuối cùng cũng thi lại vì rớt.
Có thể không có trách nhiệm với mọi người nhưng với mình hãy có trách nhiệm một chút. Chúc các bạn thi ĐH năm nay và những năng sau mỗi lần xách balo lên là chỉ việc đi thôi, không phải tiếc nuối gì.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

90#
Đăng lúc 10-1-2015 23:43:30 | Chỉ xem của tác giả

Không biết giờ chị sao rồi ạ. Tình trạng của em y hệt chị đấy ạ. Lý trí bảo phải học nhưng mà cả thể xác thì cứ ngồi lì trước máy tính, kiểu vừa muốn chơi muốn xem phim vừa muốn đậu đại học. Biết thế là không được nhưng mà em không có tí động lực nào để chăm chỉ được. Chân thành nhờ chị và các anh chị khác cách chăm học với ạ T_T. Em cảm ơn trước
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách