Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: phamianick
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Cho những ai thi Đại Học - Cao Đẳng

[Lấy địa chỉ]
71#
 Tác giả| Đăng lúc 18-5-2013 11:59:20 | Chỉ xem của tác giả
Hình như mấy e sắp thi TN rồi phải ko? Ngày 2/6 này chị cũng thi cuối HK. Thi chung nha hihi. Chúc mọi người ôn bài tốt ăn ngon ngủ đủ. Và trên hết là đừng cố nhồi nhét quá nhiều kiến thức vô đầu kẻo ko lại bị đau đầu đó. Bạn nào bị đau đầu rồi thì nghe lời chị ăn óc heo và vui chơi thoài mái đi cho đầu óc dãn ra ^^. Và nhớ là bên cạnh việc học bài thì sẽ có nhiều phép màu xảy ra trong phòng thi của các ban đó {:438:}. Hãy nắm bắt cơ hội tận dung thời gian làm bài nghen. Vô phòng thi phải ngoan ngoan nghe lời thầy cô để đc đánh giá là con nhà có học {:435:} Đùa í mờ >"<. Nhưng tất nhiên việc gian lận là ko đc khuyến khích dưới moị hình thức nhé "chíu chíu".
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

72#
Đăng lúc 21-5-2013 03:42:31 | Chỉ xem của tác giả
CHIA SẺ CÁCH HỌC HIỆU QUẢ

HỌC TRONG BAO LÂU LÀ TỐI ƯU
- theo nghiên cứu, thời gian học lý tưởng nhất trong mỗi lần học không nên dài quá 2 tiếng
- mỗi lần học nên chia thành 4 phần nhỏ dài 25 phút mỗi phần, giữa các phần nghỉ ngơi 5 phút
- sau mỗi lần học 2 tiếng nên thư giãn ít nhất nửa tiếng trước khi bắt đầu học lại.
.
.
.
CÁC LƯU Ý KHI BƯỚC VÀO GIAI ĐOẠN HỌC THI
-Có khá nhiều bạn học hành cật lực trong thời gian này, thức thâu đêm suốt sáng, tranh thủ thời gian để học. Điều này nên hạn chế.
Thứ nhất, học như thế khiến cơ thể chịu áp lực rất lớn, về lâu dài hại đến sức khỏe và tinh thần của bạn.
Thứ 2, không phải bất cứ lúc nào bạn học não cũng tiếp thu hiệu quả, thành ra công sức của bạn chỉ đổ xuống sông. Thông thường vào sáng sớm, sau giấc ngủ dài có thể khiến các bạn tiếp thu bài dễ dàng hơn là bạn thức thẳng tới 2h sáng để học. chính vì thế để giữ cái đầu sáng suốt bạn nên tuân thủ ngủ đúng giờ giấc.

- không nên bỏ qua giấc ngủ trưa. Nghiên cứu cho thấy giấc ngủ trưa góp phần củng cố trí nhớ của bạn. để học hiệu quả bạn nên đảm bảo giấc ngủ trưa của mình từ 15-20 phút.

- đảm bảo chế độ dinh dưỡng hợp lý

- trong thời gian ôn tập, khuyên các bạn nên hạn chế sử dụng các thiết bị điện tử như máy vi tính, điện thoại trong việc giải trí thư giãn. Ngoài việc gây mất tập trung, xao nhãng việc học, sử dụng các thiết bị này khiến não và cơ thể bạn mau mệt vì cần sự tập trung cao. Sau khi sử dụng các thiết bị này, nhiều bạn có cảm giác chán, mệt mỏi, ảnh hưởng đến năng suất học tập. Thay vào đó bạn nên đọc một cuốn truyện hay tập các động tác thể dục nhẹ nhàng sẽ hiệu quả hơn.

- đối với những bạn cần rất nhiều thời gian để bổ sung kiến thức, các bạn có thể áp dụng theo cách sau: ngủ một ngày 6 buổi, mỗi buổi 20 phút, cách nhau 4 tiếng đồng hồ. như thế bạn sẽ có 22 tiếng mỗi ngày để học. tuy nhiên phương pháp này có hạn chế là phải tuân thủ nghiêm ngặt quy tắc, chỉ ngủ đúng 20 phút và 4 tiếng sau phải ngủ tiếp. Chỉ dành cho các bạn cùng đường và không bị gò bò về thời gian thôi nhé.

- Mặc dù báo chí có nói mê tín trước khi thi là không đúng, nhưng theo mình các bạn cứ nên mê tín đi, đây là điều rút ra từ kinh nghiệm bản thân. Các bạn cứ chuẩn bị tốt tâm lý trước khi thi, sợ cái gì xui thì không nên làm, cái gì hên thì làm. Lý do mình khuyên các bạn điều này vì yếu tố tâm lý rất quan trọng. Trong khi thi chắc chắn bạn sẽ gặp những câu bí làm hoài không ra, ngay lúc đó nếu bạn có lỡ ăn chuối trước khi đi thi, thì ngay lập tức trong đầu bạn sẽ có ý nghĩ tiêu cực và bỏ cuộc. Điều này dễ dẫn đến mất bình tĩnh, hỏng cả bài thi, hay thậm chí hỏng luôn cả những môn thi tiếp theo. Cho nên bạn cứ làm điều gì khiến tâm lý thoải mái nhất, và cố gắng loại bỏ những việc làm có thể dẫn đến tâm lý tiêu cực.
.
.
Vài điều bổ ích thu thập từ nhiều nguồn khác nhau. Hy vọng các bạn có thể đạt được kết quả mình mong muốn.
Chúc các bạn thi đại học thành công!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

73#
Đăng lúc 21-5-2013 07:36:40 | Chỉ xem của tác giả
Lại vào đây chém gió đầu ngày :))
Đây là kinh nghiệm đúc rút từ bản thân =)) Mà cũng chả hẳn là kinh nghiệm, chỉ là ngày xưa trong các kỳ thì và đặc biệt là hồi thi QG với thi ĐH, mềnh đều làm như này:

- Không đặt áp lực cho bản thân: Không nên để bản thân quá căng thẳng, dễ gây áp lực + ức chế về tinh thần. Hãy nghĩ cho thoáng, coi mỗi cuộc thi là một lần thử sức + chơi với kiến thức mình có được. Đừng đặt mục tiêu quá cao, quá cứng nhắc, bắt buộc bản thân phải nỗ lực đạt được mục tiêu ấy. Làm như thế sẽ rất dễ phản tác dụng và đem lại những kết quả trái ngược với mong muốn. Để tâm lý thật thoải mái, chỉ cần khi vào phòng thi, bạn cố gắng hết khả năng của mình để không hối tiếc với chính mình là được.

- Đừng học theo kiểu nhồi nhét: Ngày xưa còn đi học thấy bọn bạn học thêm khắp các lò luyện thi, trong khi bản thân mình cứ nhởn nhơ như không. Kết quả ... mình vẫn đạt thành tích cao hơn chúng nó. Cái này không phải khoe khoang đâu nhé. Mình chỉ muốn nói là, việc nhồi nhét kiến thức sẽ chẳng có kết quả như mong đợi đâu. Nhiều khi bạn sẽ khiến cho chính mình bị "bão hòa" và "bội thực" kiến thức với kiểu học như thế. Não bộ của con người chỉ có thể dung nạp 1 khối lượng kiến thức và bộ nhớ nhất định, đừng bắt nó phải làm việc quá tải nhé!

- Hãy relax hết mình: Đừng chỉ chăm chăm lo ôn thi mà quên mất vui chơi. Đôi khi vui chơi ở mức độ hợp lý, sẽ giúp cho tâm trí bạn thoải mái, và  thư thái hơn. Như mình ngày xưa lúc ôn thi ĐH, ngày đi thuê phim về phim, tối canh từng trận Euro ấy ^^ Tinh thần cứ gọi là lúc nào cũng phơi phới :))

- Đừng mê tín: Những điều đó có xui hay không, có trời mới biết, quan trọng là tâm lý của bạn thật vững vàng. Nếu bạn sợ hãi điềm xui, ok, bạn có thể tránh nó để bớt lo lắng. Tuy nhiên mình nghĩ không nên mê tín đến cái mức ... kiêng ăn trứng, ăn lạc, ăn chuối, ăn mực .... Những thứ có lợi cho sức khỏe, cung cấp đủ dinh dưỡng thì tại sao phải lo sợ mà kiêng? Cứ ăn hết mình để có được 1 sức khỏe tốt nhất trước khi lên xới vật nhé ^^ Ngày trước, lúc đi thi ĐH với thi QG, lần nào mềnh cũng ăn trứng, ăn mực xào, thịt chó ;)) Vẫn đỗ như thường mà.

- Ôn bài trọng tâm: Thoải mái tinh thần cũng đừng quên ôn bài. Ôn lại kiến thức là 1 việc rất quan trọng. Thế nhưng đừng ôn lan man, vô tội vạ. Đừng có dạng bài nào cũng lo sợ sẽ vào mà vùi đầu cày. Quan trọng là gì? Là bạn phải nắm bắt được trọng điểm của từng môn. Tập trung để hiểu và nhớ kỹ trọng điểm của vấn đề. Lúc vào phòng thi, những cái trọng điểm bạn có thể nhanh chóng xử lý. Những phần khoai hơn, bạn có thể ngẫm nghĩ để rút ra trọng điểm và thong thả làm.

- Tập trung khi làm bài: Có kiến thức rồi, tinh thần được chuẩn bị tốt rồi, sức khỏe đảm bảo rồi, thì cuối cùng bạn cần tập trung tối đa lúc ở trong phòng thi. Nói thật, trong phòng thi thường xảy ra những chuyện "dở khóc dở cười". Đừng quan tâm. Đừng nổi hứng thú tò mò trong lúc ấy. Mặc kệ người ta nói gì, làm gì, lúc ấy bạn hãy chỉ đặt tinh thần vào bài làm của mình thôi, đừng để ngoại cảnh làm bạn phân tâm.

- Chú ý phân bổ thời gian: Trong một đề bài sẽ có câu khó và câu dễ. Bạn nên tận dụng thời gian "Xử lý nhanh, tiêu diệt gọn" những câu dê dễ trước sau đó, mới dùng thời gian để nghiền ngẫm những câu khó nhằn. Như thế sẽ không làm bạn bỏ sót những điểm quý giá một cách đáng tiếc. Và nhớ, phải kiểm tra lại bài ít nhất 1 lần trước khi hết giờ khoảng 30p nhé. Để soát lại, bạn có chỗ nào bỏ sót hay không. Từng điểm nhỏ cũng rất đáng quý trong kỳ thi đấy ^^

Trên đây là kinh nghiệm cá nhân (đã lâu rồi chả được dùng). Hy vọng nó sẽ là những lời khuyên bổ ích cho các bạn (các em).

Chúc các bạn (các em) thi tốt nhé!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

74#
 Tác giả| Đăng lúc 22-5-2013 10:27:34 | Chỉ xem của tác giả
Ý mấy e ơi đã xem cái ni của thầy Hiếu chưa

I. CÂU HỎI 2 ĐIỂM

1. Thuốc (Lỗ Tấn)

2. Ông già và biển cả (Hêminuê)

3. Tuyên ngôn độc lập (Hồ Chí Minh)

Ngoài ra cần đọc kỹ các tác phẩm, nắm rõ các chi tiết, nội dung, nghệ thuật, ý nghĩa nhan đề các tác phẩm. Câu 2 điểm rất mênh mông, khó đoán biết. Các em cần nghiêm túc học tập.

II. CÂU 3 ĐIỂM (NGHỊ LUẬN XÃ HỘI)

1. Nắm các nội dung: bệnh vô cảm, ý chí nghị lực, lòng tự trọng, lòng dũng cảm, lòng yêu nước, tinh thần đoàn kết, bạo lực học đường, lòng khoan dung… lối sống giản dị….

2. Quan trọng nhất là các em năm được kỹ năng làm bài NLXH (đã nói trong Giao lưu phần I - 2013). Nắm được kỹ năng rồi thì mọi đề NLXH đều làm được hết. NHững nội dung thầy đưa ra chẳng qua cũng chỉ là đoan đoán mà thôi nhé!

III. CÂU HỎI 5 ĐIỂM

THƠ

1. Tây Tiến (Đoạn 2 và 3)

2. Việt Bắc (8 câu đầu)

3. Đất Nước (Chú ý 9 câu đầu và “Trong anh và em hôm nay… làm nên ĐN muôn đời”). ĐN rất quan trọng nên học hết bài.

4. Sóng (Học đoạn: “Con sóng dưới lòng sâu… Hướng về anh – một phương)

5. Đàn ghita của Lorca ( Học từ đầu đến …long lanh trong đáy giếng”.

VĂN XUÔI

1. Nhân vật Mị.

2. Nhân vật Tnú.

3. Bức tranh Rừng xà nu.

4. Người đàn bà hàng chài.

5. Bà cụ Tứ, người “vợ nhặt”. Giá trị nhân đạo tác phẩm “Vợ nhặt”

* CẢNH BÁO: NHỮNG GÌ THẦY ĐƯA RA Ở TRÊN LÀ NHỮNG NỘI DUNG CẦN QUAN TÂM . NGOÀI RA CÁC EM PHẢI HỌC

HẾT NHỮNG NỘI DUNG KHÁC ĐÃ ĐƯỢC GV HƯỚNG DẪN TRÊN LỚP.

CHÚC CÁC EM MỘT MÙA THI THÀNH CÔNG.

Nguồn: Thầy Phadahi http://onthidh.vnweblogs.com/

Mình sợ năm nay ra Đất Nước quá xá tôi cho 95ers hichic. PT Mị, Tnú, Bức tranh RXN rất dễ nhớ lấy dẫn chứng và mấy thơ văn

bên ngoài nhiều vô nhé

Bình luận

ngày xưa cô mình còn bảo, ng đàn bà hàng chài là nv khó phân tích nên thi tốt nghiệp sẽ k cho vào :D k biết năm nay thì sao  Đăng lúc 23-5-2013 11:29 PM
hồi xưa mình thi câu 2 điểm là thuốc, câu 3 điểm k nhầm thì về đọc sách, còn câu 5 điểm là bài vợ chồng a phủ   Đăng lúc 23-5-2013 11:28 PM
TN em ạ nhưng mà có 1 vài phẩn liên quan tới ĐH. Cứ ôn TN trc đi. ĐH tính sau hihi  Đăng lúc 23-5-2013 10:56 PM
Đây là phần trọng tâm đề ĐH hả ss, hay đề TN ạ?  Đăng lúc 23-5-2013 07:28 PM

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +5 Thu lại Lý do
froidgarcon + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

75#
 Tác giả| Đăng lúc 23-5-2013 23:03:45 | Chỉ xem của tác giả
Năm nay sự kiện Nick Vujicic gì đó rình rang lắm các em nhớ để ý nha. Có thể đề sẽ ra về nghị lực sống ko chừng hìhì. SS đoán nhak trúng nhớ ăn mừng, trật miễn gạch đá hehe. Bạn nào gan to thì cứ tủ đề như ss hồi xưa nhé. Còn ko thì ôn bài đàng hoàng ấy nha. Tủ đè bẹp lép là ko chịu đâu nghen.

Bình luận

Ừ chị đăng xong cái chị nghĩ lại thấy cũng đúng. Thường thì đề thi đã ra lâu lắm trước ngày thi rồi hì.  Đăng lúc 4-6-2013 06:49 PM
e cứ tưởng ngta ra đề thi rồi Nick mới đến VN chứ, kiểu phải ra đề trước mấy tháng í  Đăng lúc 2-6-2013 09:47 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

76#
Đăng lúc 28-5-2013 13:48:52 | Chỉ xem của tác giả
Hì, mới đó thôi mà mình đã thi đại học được một năm rồi đó. Mấy bé 12 năm nay cũng chỉ còn thời gian ôn một tháng thôi nhỉ. :)

Tháng này các em đừng quá đặt nặng áp lực nhé, cũng không nên thức đêm thức hôm học bài, ăn uống đầy đủ, ngủ sớm v.v Kinh nghiệm của chị là từ tháng 6 trở đi một ngày chỉ nên làm 2 đề thi thử sau đó ôn lại các kiến thức đã được hệ thống và ghi chép từ trước. Muốn vậy thì các tháng trước các em phải chăm chỉ học một chút.

Chị thì chị chỉ có thể chia sẻ kinh nghiệm làm bài Toán Lý Hoá thôi.

Môn toán: Đối với những bạn muốn lấy từ 6 - 10 điểm, chị khuyên các em nên học kĩ phần tích phân, giải tích hình học không gian, giải tích hình học phẳng, hình học không gian, hệ phương trình, phương trình, bất phương trình. Nên làm bài theo thứ tự: Đồ thị hàm số, Lượng giác, Số phức/tổ hợp, Tích phân, giải tích hình học không gian, hình học không gian, giải tích hình học phẳng, phương trình, bất phương trình, hệ phương trình.

Sẽ có 2 phần cho chúng ta chọn là phần Cơ bản và nâng cao, chị nghĩ bạn nào học chuyên và nâng cao toán nên học phần nâng cao. Vì phần này chủ yếu là sự dụng các công thức, phương pháp mà  lớp NC đươc học, phần Cơ bản phải suy luận hơi nhiều do không được cung cấp nhiều công thức bằng. Lúc đọc để phải tập trung đọc không được lan man câu khác, nếu quá 5 phút mà vẫn không định hướng được điều gì cho bài giải thì nên chuyển câu khác.

Còn các bạn muốn lấy 10 điểm đương nhiên là phải có khả năng giải bất đẳng thức siêu pro, các bạn đương nhiên ở đẳng cấp cao rồi.

Môn lý: Đề lý 2012 thú thật là làm chị hoa cả mắt, có những câu quá dài, chỉ 4 câu thôi mà đã chiếm nửa trang giấy. Chị thường bỏ qua những câu này, vì việc đọc rất mất thời gian, để thời gian đó ta làm những câu khác sau đó quay lại.

Lúc đọc đề nên gạch chân dưới những thông tin và ghi chú những suy luận của mình, khi đọc lại sẽ không mất thời gian nghiền ngẫm nữa. Môn lý chị nghĩ nên học thuộc các công thức giải nhanh và một số phương pháp hình vẽ, đồ thị v.v, nên làm bài tập nhiều vì lý thuyết thực sự rất ít và hầu hết là những câu đơn giản thôi. Nếu còn 10 phút nữa là hết giờ mà các em vẫn còn từ 3 câu trở lên thì đừng tính thêm bất cứ câu nào nữa mà hãy dựa theo xác suất để chọn đáp án.

Môn hoá: Chị nghĩ môn này cần hiểu rõ bản chất và lý thuyết thì mới làm tốt được. Cần chú ý đến ngay cả những cái nhỏ nhặt nhất, như việc đổi màu, kết tủa, thăng hoa v.v. Đề thi hoá rất hay lừa, lại lừa rất là đau nữa chứ, mặc khác đề có rất nhiều câu đoán số câu đúng, số câu sai, số chất có tính chất thế này thế nọ, nên chỉ cần hỏng kiến thức phần nào là sẽ đi tong luôn cả câu. Trong 3 môn có lẽ Hoá là môn cần sự tỉ mỉ, kĩ lưỡng nhất. Để làm tốt bài hoá, phải là người tính toán chuẩn xác, vận dụng nhuần nhuyễn các cách gải nhanh (bảo toàn e, bảo toàn nguyên tố, bảo toàn khối lương v.v), hơn thế nữa là phải nắm rõ ý thuyết nữa. Ngoài ra một số bài cũng có cách làm khác đối với những bạn tinh ý, loại trừ đáp án sau đó thay vào bài làm, đôi lúc cũng nhanh hơn cả tính toán bình thương ấy ^^.

Chị nghĩ không phải vào thi mới áp dụng những cách, đôi khi có cả những kĩ xảo mà thầy cô và bạn bè mách cho mà nên vận dụng ngay từ bây giờ cho quen. Mỗi ngày dành ra 180 phút làm để thi và phải thật sự nghiêm túc trong 180 phút ấy. Chúc các em có một kì thi thật tốt, hãy giữ một tinh thần sảng khoái và lạc quan khi nghĩ đến kì thi ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

77#
Đăng lúc 1-6-2013 20:20:28 | Chỉ xem của tác giả
Ehèm!!!
Mai là 2/6 - ngày đầu tiên của 1 trong 2 kì thi quan trọng, chắc giờ này các bé đang ôn nốt những gì còn bỏ sót nên cũng chưa chắc đã đọc được những dòng này, nhưng chị vẫn muỗn chúc các bé ngày mai bước vào kì thi với một tinh thần thật thoải mái, làm bài ưng ý nhất có thể, điểm số thì miễn bàn, cứ vui vẻ thi xong ra khỏi phòng thi là được, vì kì thi quan trọng nhất còn đang ở trước mắt kia.
Chúc tất cả các bé thành công! ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

78#
Đăng lúc 25-6-2013 08:00:33 | Chỉ xem của tác giả
Chị ơi, chị ơi, đoán đề văn năm nay đi chị ơi :D.
Mà chị ơi, đối với bài văn nghị luận của 2 đề sau thì theo chị bài làm cần có những ý nào ạ:
"Thói đố kỵ"
"Cô gái đang gây bão vì thả rông vòng một : Bà Tưng - Lê Thị Huyền Anh
kenh14.vn/doi-song/ba-tung-con-sot-kho-hieu-cua-cong-dong-mang-20130624102516563.chn "
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

79#
 Tác giả| Đăng lúc 25-6-2013 11:33:16 | Chỉ xem của tác giả
Hì em ơi đoán đc thì chị làm thánh lâu rồi. Còn về vụ Bà Tưng chị nghĩ e ko cần xem đâu vì đề thi ĐH bây giờ đang yên vị trong tủ rồi, ko có update đc tình hình đâu ^^. Còn thói đố kỵ thì e làm như dàn ý mấy đề bình thường khác đó: Giải thích ý nghĩa, nêu biểu hiện, ... Lâu rồi ko đụng tới nên chị cũng ko nhớ chính xác dàn bài thế nào. E xem lại trong page 1 chị nói về loại này  nhé. Câu 3đ chị nghĩ các em cứ ôn như thi TN là đc. Bỏ topic lòng dũng cảm đi là đc rồi.
Còn đoán đề NLVH thì chị ko dám chắc đâu. Khi nào có thông tin gì chị thông báo cho hihi. Hay là để sát giờ G đoán xem ra cũng hay {:398:}.
Chúc mọi người ôn bài thật tốt và gặp nhiều may mắn trong phòng thi nhé.

Bình luận

Tks chị :D.  Đăng lúc 25-6-2013 01:11 PM
Thế còn vấn đề về những trào lưu của giới trẻ. Em thấy hạn chế thì nhiều mà chưa biết tìm ra mặt tích cực chị ạ :<.  Đăng lúc 25-6-2013 01:11 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

80#
 Tác giả| Đăng lúc 26-6-2013 15:34:57 | Chỉ xem của tác giả
Ở trào lưu giới trẻ ý em là sao nhỉ? Nếu về thần tượng thì trùng topic năm ngoái của chị rồi nên có thể ko ra đâu. Nói rộng thì mặt tích cực của việc ăn theo trào lưu là cho thấy sự năng động, phát triển và dễ thích nghi của giới trẻ. Nó cũng thể hiện sự sáng tạo và thiên hướng luôn muốn tạo ra những cái mới mẻ. Sự khác biệt trong cách ăn, mặc, ... là cách các bạn trẻ khẳng định bản thân mình ... Còn nhiều nữa em cứ từ từ sáng tạo ra l^^l.  Nói hẹp hơn về ích lợi của việc thần tượng thì chị nghĩ ai trong kites mình cũng biết đấy chứ hihi ^^. Ví du mình yêu thích 1 thần tượng nào đó thì mình sẽ lấy họ làm động lực trong cuộc sống, bắt chước những phẩm chất tốt của họ. Mấy cái này chúng ta ai cũng rành cả hè hè.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách