Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: tuan1993tl
Thu gọn cột thông tin

Rating thứ 3 ngày 31/1: Defendant tăng mạnh

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 1-2-2017 13:19:35 Từ di động | Xem tất
nhm.ptr_ gửi lúc 1-2-2017 12:33 PM
YKS và CSB công nhận họ trẻ nhưng hai đứa nó toàn nhận được cảm tình bên Knet ch ...

Mình ko nghĩ Moonlight drawn by clouds là thanh xuân nhảy nhót. Nó có đấu tranh chính trị và cả những niềm đau. Ko biết bạn có xem phim này kỹ ko mà quy kết nó một cách phiến diện như vậy.

Thêm vào đó, có lẽ bạn ko hiểu ý mình. Mình ko nói về nội dung mà nói về cách kể chuyện, cách dẫn chuyện khi nói về Rebel Hong Gil Dong. Là kết cấu của nó gây cảm giác ko mượt mà, đột ngột và thiếu tính liền mạch khi mở màng lúc mình xem. Sự mượt mà của một bộ phim ko nằm ở chỗ phim đó nặng nề hay nhẹ nhàng mà nằm ở chỗ các chi tiết ăn khớp và đúng lúc, nếu ko đúng lúc thì nó sẽ gây ra cảm giác đứt gãy mạch phim và khó đồng cảm cho người xem. Hoặc chi tiết ko được khai thác đủ sâu thì cảm xúc cũng ko lên tới cao trào trong lòng khán giả nữa.

Thứ 2, mình có thiện cảm với 2 diễn viên chính, cái này ai đọc còm của mình từ hồi Doctors đến Moonlight đều nhận ra hết. Bản thân mình cũng đánh giá họ có tiềm năng diễn xuất tốt. Vấn đề pr chả liên quan gì đến đánh giá về năng lực diễn xuất ở đây cả, bạn đang kích động điều gì nhỉ. Pr là vấn đề danh tiếng, cụ thể hơn là ý mình do 2 diễn viên chính mới đóng chính lần đầu nên có thể nhà sản xuất mượn tên tuổi tiền bối quen mặt để làm điểm nhấn khi pr thôi, bình thường thôi, chỉ là pr để khán giả chú ý tới phim này mà thôi. 2 người kia có tiếng tăm nhưng tiếng tăm ở vị thế vai phụ vai thứ nó khác vị thế vai chính đầy trọng trách. Còn pr đẩy mạnh tiền bối như thế nào ư, nếu bạn đọc các bài báo gốc thì sẽ thấy nhân vật người cha được ưu tiên giới thiệu kỹ hơn và nhiều hơn một chút, để làm điểm nhấn khi pr, vì chú KSJ có dẫn show và là diễn viên thực lực quen mặt nên danh tiếng rộng khắp, dễ gây chú ý khi lấy chú ấy làm điểm nhấn khi pr vậy.

Nói chung chỉ là quan điểm cá nhân thôi, bạn ko cần phải căng thẳng vậy. Hơn nữa mình cũng nói do mình kỳ vọng khá cao nên mới có chút thất vọng, trạng thái thất vọng này ko có nghĩa là chê phim dở mà chỉ đang nói phim ở mức tàm tạm.

Những ai theo dõi các bình luận phim của mình đều biết phong cách của mình khi bình là khắc khe và hay chê nhiều hơn khen, ngay cả những phim mà mình rất thích như W hay LOTBS mình cũng có những bài chê sấp mặt bên cạnh những bài khen ngợi nhiệt liệt nữa. Điều đó là rất bình thường, vì mình cho rằng có chê có khen nó mới toàn diện. Khi phim thuyết phục được mình thì mình ko tiếc lời khen, lúc phim ko gây thuyết phục hay ko khai thác hết tiềm năng thì làm sao mà khen đây? Dù sao thì ngay cả có chê thì cũng chẳng sao cả, vì mình cũng chỉ là 1 người xem nhỏ nhoi trong vạn người thôi, gu ưa thích của mọi người rất đa dạng nên chẳng có gì ghê gớm khi tồn tại sự khác biệt quan điểm giữa mọi người vậy.

Chính xác mà nói thì phim Rebel ko xuất sắc như mình mong đợi nhưng tạm ổn để xem. Hơn nữa dù mình cho rằng phim sẽ khó bật lên được nếu giữ nguyên phong cách dẫn chuyện như này, nhưng dù sao thì phim chỉ mới bắt đầu thôi, nên có thể nó sẽ gây bất ngờ cho mình trong những tập tới ko chừng. Hy vọng là vậy.

Bình luận

Hấp dẫn/Thú vị thì cũng ko cần phải giống phong cách. Ý mình là chỉ cần gây đồng cảm mạnh. Và những tập đầu rất quan trọng, vì nó qđ ng ta có theo phim hay ko.   Đăng lúc 1-2-2017 02:20 PM
Vậy là bạn ko xem Moonlight hả. Thôi ko xem thì bạn ko hiểu ý mình là bình thường. Ok, bạn ko kích động.  Đăng lúc 1-2-2017 02:07 PM
mình chỉ thấy thật kì cục khi đang xem bộ này lại đòi nó phải thú vị như bộ khác :))  Đăng lúc 1-2-2017 02:02 PM
còn chú ấy cũng vai chính chứ chẳng phải vai như mẹ GilDong mà được đẩy lên PR mới đáng nói chứ :)) Mình có kích động gì đâu nè, cũng ko bàn diễn xuất :-O   Đăng lúc 1-2-2017 02:00 PM
còn vẫn đề bố GilDong thì mình đọc tin tức thấy quá bình thường với vai của chú ấy có như nào người ta nói như nấy thôi  Đăng lúc 1-2-2017 01:59 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 13:42:07 | Xem tất
Tăng là quá tốt rồi
thanks bạn tran
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 14:50:23 | Xem tất
Phim tiền sản xuất rủi ro vẫn rất cao, điển hình như phim yêu vô bến bờ, nên hwarang kiểu này khó mà bật được rating tăng cao, nội dung ko mới mẻ bình thường thì rating cũng tầm tầm khoảng mức trên dưới 10% thôi. Bởi vậy mới nói hàn quốc vẫn hợp với kiểu làm phim cuốn chiếu, nóng hổi vừa thổi vừa xem
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 15:26:43 | Xem tất
Ko nên so sánh moonlight và rebel. Moonlight là fushion, là hư cấu. Rebel là lịch sử. Moonlight là một bộ phim thanh xuân tập trung tình yêu trai gái, chính trị chỉ là thứ yếu. Rebel là một bộ phim lịch sử, chính trị là chính, yêu đương là phụ. Moonlight dựa vào câu chuyện k có thực. Rebel là một nhân vật có thực, đã có làm đi làm lại rất nhiều lần rồi

Với mình hai tập đầu của Rebel tuyệt vời. Bé trai đóng vai Gil dong diễn xuất rất tốt. Bà mẹ tạo nên cảm giảc ấm áp. Ông bố thì quá tuyệt vời rồi. Âm thanh, đạo diễn đều tốt. Vì phim 30 tập nên vài tập đầu sẽ là nhân vật hồi nhỏ, phim cổ trang nào cũng thế: dong yi, moon sun, iljimae. Chẳng qua ông bố diễn xuất quá xuất sắc nên phần sau các diễn viên người lớn sẽ bị áp lực. Tuy nhiên cả 4 diễn viên đều là diễn viên có thực lực, diễn xuất tốt nhưng mà hầu như toàn bị làm 2nd lead. Phần sau có thể k xuất sắc bằng kim sang joong nhưng mình chắc chắn diễn xuất sẽ k tệ. Với mình Rebel khởi đầu tốt hơn saidam nhiều

Chae Soo Bin sinh năm 1994, mới debut được 2 năm mà đã được đóng lead là quá giỏi rồi ^^

Xem phim tốt nhất là k nên kì vọng, cứ để mọi thứ tự nhiên thì sẽ k có j để thất vọng cả.

Hwarang mình vẫn theo từ đầu nhưng thực sự phim rất boring. Các diễn viên đều có thực lực nhưng diễn biến quá chậm, lại k có diễn biến nổi bật. Một dàn trai đẹp như thế mà funny, bromance được có vài cảnh. Hầu hết ấn tượng là khuôn mặt lúc nào cũng nhăn nhó của Ara. Thực sự phá phí phạm dàn cast.

Defendant dark quá. Dù mình biết là hay nhưng mà phải gu của mình.

Bình luận

giống mình cả cái cảm giác về Saimdang luôn =))  Đăng lúc 1-2-2017 03:40 PM
T_T nói đúng nỗi lòng mình luôn T_T. Vừa xem tập tiếp Rebel với Defendant nên tính bay vào khen :))  Đăng lúc 1-2-2017 03:38 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 15:44:44 | Xem tất
Defendant tập này đã có tình tiết mới. Xem vẫn thấy kịch bản có tí sạn. Nhưng Ji Sung vẫn là Ji Sung, vẫn làm người xem thấy không dứt mắt ra được. Coi mà hết phim khi nào không hay.
Rebel tập này chú Bố đóng quá hay T_T Một bộ gần tiếng mà đến 3 lần xem mà thất thần vì diễn xuất của chú T_T Rebel cố lên T_T Tuần sau chắc dàn diễn viên kia lên sóng được một tí rồi.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 16:34:59 | Xem tất
daynci gửi lúc 1-2-2017 03:26 PM
Ko nên so sánh moonlight và rebel. Moonlight là fushion, là hư cấu. Rebel là lịch sử. Moon ...

Mình đồng ý với bạn là xem phim ko nên kỳ vọng trước quá cao, dễ gây thất vọng và có đánh giá khắc khe về phim hơn khi xem. Cho nên mặc dù lúc đầu mình hơi thất vọng về Rebel nhưng sau đó đã gạt bớt tâm lý đó sang một bên và xem với tâm trạng thoải mái hơn.

Cái đồng ý thứ 2 là ko so sánh 2 phim khác biệt về phong cách như Moonlight và Rebel dù chúng cùng là phim cổ trang. Cái mình muốn nói là mình hy vọng có một phim cổ trang hấp dẫn và cách truyền tải mới mẻ để xem khi nhắc đến Moonlight bên cạnh Rebel, ko có ý so sánh thể loại. Mình muốn nhấn mạnh vào tính mới mẻ trong cách thể hiện, vì phim về đề tài Hong Gil Dong đã làm nhiều rồi nên mình hy vọng nó phải có cái gì đó hấp dẫn riêng và mới mẻ hoặc gây ấn tượng mạnh với mình.

Nhưng, Hong Gil Dong ko phải là một nhân vật có thật trong lịch sử. Cũng như Thủy Hử hay Tam Quốc Diễn Nghĩa vậy, chúng đều là những bộ truyện nổi tiếng đến nỗi nhiều người tưởng rằng những nhân vật trong truyện là có thật. Nhân vật anh hùng này tồn tại trong tiểu thuyết dân gian nổi tiếng của Hàn, đóng vai trò như một trong những trụ cột nâng đỡ tinh thần cho người dân Hàn khi họ trải qua những thời kỳ loạn lạc đau khổ xa xưa mà thôi.

Vấn đề phim cổ trang Hàn Quốc thì ranh giới giữa fusion (nôm na là kết hợp giữa yếu tố hư cấu và lịch sử) và phim thuần lịch sử nó đã mỏng manh lắm rồi. Như 6 flying dragons hay Jumong, Dae Jang Geum, thậm chí The Admiral: Roaring Currents đều có yếu tố hư cấu cả. Ko hư cấu sao có nhiều chuyện trong phim để mà xem được. Cho nên chỉ có hư cấu nhiều hay ít mà thôi chớ bây giờ hầu như ko có phim nào thuần lịch sử cả. Ngay cả Hong Gil Dong cũng là một nhân vật tiểu thuyết thì đừng chê Moonlight là hư cấu. Đó là một suy nghĩ sai lầm khi cho rằng phim chiến tranh kịch tính như Tam Quốc hay phim anh hùng như Hong Gil Dong mới là thuần lịch sử khi mà khởi nguồn của chúng cũng chỉ là tiểu thuyết mà thôi. Từ suy nghĩ sai lầm đó dễ dẫn đến coi thường những phim cổ trang/lịch sử nhẹ đô hơn, cho chúng là những phim giải trí hay yêu đương nhăng nhít mà bỏ qua yếu tố đấu tranh thời đại/lịch sử và những giá trị nhân văn cảm động khác của chúng thì quá oan uổng và hời hợt.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 17:29:13 | Xem tất
Raon là một nhân vật hoàn toàn hư cấu. Theo lịch sự Lee Young chết trẻ ở tuổi 21. Lee Young cũng kết hôn với He Yeon từ rất trẻ. Theo truyện thì Lee Young giả chết, để yoon sung lên làm vua, từ bỏ triều đình ra ngoài sống. Moonlight k theo lịch sử cũng k theo cốt truyện. Moonlight là một bộ phim về tình yêu, yếu tố chính trị tồn tại chỉ vì yếu tố sageuk.

Hong Gil Dong là nhân vật có thật trong lịch sử, tuy nhiên cũng chỉ là inspiration để các cốt truyện được tạo nên. Rebel sẽ khắc hoạ quá trình trưởng thành của Gil Dong, đối lập với vua, sự tập trung chính của Rebel sẽ là chính trị.

Moonlight là juice, Rebel là cocktail. Moonlight cốt truyện rất đơn giản, thành công vì casting, directing, music. Moonlight thực sự là một bộ phim học đường mặc hanbok. Moonlight đánh mạnh vào yếu tố nghe, nhìn, cảm xúc, câu thoại - tức là tập trung vào các moments. Rebel là một bộ phim kể một câu chuyện dài có rất nhiều tình tiết, Rebel thành công sẽ phụ thuộc vào cách dẫn dắt câu truyện chứ k phải những moments như moonlight.

Áp đặt phim này giống như phim kia là rất khó, moonlight, moon lovers, moon sun, dong ki, empress ki, tương lại còn ruler, my sassy girl, saidam, king lovers. Tất cả chắc chắn sẽ khác nhau. Rebel chắc chắn sẽ k giống moonlight một chút nào, sẽ k có những giây phút sến sẩm tình củm nhìn trăng nhìn mây mà sẽ là giết bên nọ trả thù bên kia. Nếu k hợp thể loại thì tốt nhất k nên xem tiếp

Feedback Rebel hầu như đều rất tốt, điểm trừ duy nhất là spoiler soo bin bị bắn cung vào ở tương lại >.< Bé trai đóng gil dong mới debut năm ngoái mà đóng tốt quá

Moonlight so sánh với Hwarang thì hợp lí hơn, dù level khác nhau hoàn toàn
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 18:45:58 | Xem tất
Phim của anh JS quá tuyệt mà,hi vọng film Defendant cán mốc 30% rating
cảm ơn bạn tổng hợp nha
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 19:42:49 | Xem tất
daynci gửi lúc 1-2-2017 05:29 PM
Raon là một nhân vật hoàn toàn hư cấu. Theo lịch sự Lee Young chết trẻ ở tuổi 21. Lee  ...

Hong Gil Dong là nhân vật ko có thực, một nhân vật hư cấu trong tiểu thuyết xưa của Hàn.

Lấy giả dụ VN làm phim về Thánh Gióng hay Từ Hải đi, thì dù là Từ Hải nổi dậy chống vua có hào hùng cỡ nào thì cũng là một nhân vật hư cấu trong tiểu thuyết của Nguyễn Du mà thôi.

Mình ko so sánh với Moonlight, và đã nói rõ ở trên rồi. Nếu bạn cứ khăng khăng nghĩ người khác so sánh thì bạn quá cố chấp rồi. Tất nhiên là các phim cổ trang khác nhau khi nó tập trung vào chuyện tình hay chuyện đấu tranh chính trị, mình ko nói đến vấn đề đó mà chỉ nói khúc đầu phim ko được mượt lắm thôi, chúng ta đang nói đến những vấn đề khác nhau. Mình ko muốn nhắc đến Moonlight nữa, vì bạn ko hiểu ý mình và cứ thích diễn giải rồi chụp mũ lung tung, Moonlight hay bất cứ phim nào cũng ko nên bị hạ thấp ở đây, chúng có giá trị của riêng chúng trong thể loại của chúng.

Bạn muốn nói phim này là phim lịch sử, nhấn mạnh đến tính người thật việc thật? Điều đó giống như nói Từ Hải hay Thánh Gióng là nhân vật có thật vậy.

Ông vua bạo ngược là có thật, nhưng Hong Gil Dong phim này cũng chỉ là một sáng tạo dựa trên nhân vật trong tiểu thuyết mà thôi. Lấy suy nghĩ ráp cho nhân vật một câu chuyện phức tạp đan cài với số phận nhiều người và có vẻ chân thật sống động, gắn nó vào một thời đại cố định, thì nhân vật đó sẽ tồn tại thật, rồi coi thường các tác phẩm khác là hư cấu?

Rebel mình ko nói nó ko hợp mình hay ý tương tự, chỉ có bạn tự nghĩ như vậy thôi. Bóp méo ý người khác như vậy để làm gì. Hơn nữa mình chưa xem tập 2 nữa, nên những đánh giá của mình có thể sẽ thay đổi khi xem tập 2 vậy.

Mình thích các phim cổ trang từ lịch sử đến chuyện tình đến dã sử, và bình luận khi xem là bình thường, ngay cả những phim mình rất thích mình cũng có chỗ chê ấy. Cho nên ko có gì ghê gớm cả.

Đặc biệt, khái niệm của bạn về việc phim cổ trang hư cấu tập trung vào moment còn phim lịch sử ko cần moment mà tập trung vào cốt truyện thì mình ko đồng ý lắm. Phim hay nào cũng cần cốt truyện đàng hoàng hết, và moment là một phần của cốt truyện, là điểm nhấn và gia vị cho phim thêm hấp dẫn nên cũng cần thiết. Cho dù là thể loại gì cũng vậy. Phim mà ko có cốt truyện thuyết phục thì dù có moment rất nhiều cũng khó lòng đạt được sự thành công được, vd Lucky romance các chi tiết nhỏ rất thú nhưng tổng thể thì lằng nhằng chẳng đi tới đâu, nên rating tuột dốc ko phanh từ hơn 10 xuống khoảng 6%. Còn phim nội dung cốt truyện chặt chẽ hấp dẫn thì thể nào cũng có moment ghi dấu trong lòng khán giả sâu đậm, vì moment là một phần của cốt truyện mà. Nói chung mình ko đồng ý các quan điểm phiến diện và hời hợt như vậy, nó có vẻ bóng bẩy đó nhưng ko hề thuyết phục vì đã sai lầm từ xuất phát điểm rồi. Xin lỗi nếu như có nặng lời với bạn.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 1-2-2017 20:44:19 | Xem tất
Kịch bản Defendant quá kịch tính, anh Ji Sung diễn xuất thần nên đứng đầu là tất yếu, sắp đạt 20% rồi
Rebel thì chưa xem nhưng thấy kiểu cổ trang chính kịch + trả thù k hợp gu lắm
Chỉ tội cho Hwarang giờ chắc mà khó bức phá đc nữa, đành an phận vậy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách