Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: cobekiquac_92
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Phẫu thuật ngoài trời? "Hậu Duệ Mặt Trời" lại gây tranh cãi về mặt y học

[Lấy địa chỉ]
11#
Đăng lúc 25-3-2016 12:48:34 | Chỉ xem của tác giả
Phim hot quá nên bị soi mọi mặt
Có tìm ra vết
Thanks bạn tran
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

12#
Đăng lúc 25-3-2016 14:04:08 | Chỉ xem của tác giả
Ui, đã thích thì ko cần phải xem sạn, vì có sạn thế, sạn nữa thì cũng chỉ là muỗi mà thôi. Công nhận dân mạng chăm chỉ nhặt sạn quá, mục đích chắc dìm hàng, cơ mà bão mặt trời nóng lắm, dìm ko nổi đâu ạ
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

13#
Đăng lúc 25-3-2016 14:19:14 | Chỉ xem của tác giả
Giờ chọn giữa phẫu thuật cứu người hoặc để kệ người ta đó thì là 1 bác sĩ tất nhiên phải chọn cứu người rồi, vì hoàn cảnh khách quan nên bắt buộc phải phẫu thuật ngoài trời chứ đâu phải bừa bãi, trong phim cũng nói là điều kiện môi trường không tốt mà
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

14#
Đăng lúc 25-3-2016 14:27:55 | Chỉ xem của tác giả
Mèn đét ơi cái vụ này nói qua không biết bao nhiêu diễn đàn mà báo chí vẫn cố bới móc được nhỉ
Bây giờ không mổ ngay tại lúc đó = 100% chết, mổ ngay tại đó, chấp nhận nhiễm trùng chữa trị sau khi điều về trung tâm y tế = có % sống sót. Mà đã ,là bác sĩ thì dù chỉ có 1% cơ hội sống cho bệnh nhân người ta vẫn cứ làm thôi. Đúng là phim này ra cần có mấy bác quân y lên phân tích tình hình cho các cư dân bới sạn thì các bạn ý mới thông được
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

15#
Đăng lúc 25-3-2016 14:29:29 | Chỉ xem của tác giả
Phim dù hay đến đâu nhưng cũng không tránh được sạn, DOTS đúng là có nhiều chỗ thiếu logic.
Nhưng vì phim quá hot nên mới bị soi kĩ như vậy
Vì phim cũng hoàn thành xong trước khi chiếu nên cũng không thể sửa được với những chi tiết tương tự nếu có ở những tập sau nhưng đó cũng không đáng kể làm giảm sức hấp dẫn của bộ phim
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

16#
Đăng lúc 25-3-2016 14:31:55 | Chỉ xem của tác giả
Phân cảnh này cũng hợp lý rồi mà. Khi đấy chị YMJ cũng lưỡng lự vì lý do nếu phẫu thuật ngoài trời sẽ tiếp xúc với vi khuẩn rồi, và chị KMY đã quả quyết phải phẫu thuật còn không thì không còn cơ hội thì bệnh nhân sẽ chết còn gì
Nói chung phim vẫn hay và vẫn xem, ai nhặt sạn thì cứ để họ nhặt
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

17#
Đăng lúc 25-3-2016 15:01:07 | Chỉ xem của tác giả
Mình đồng tình với ý kiến của bài này
Với 1 đứa cày Grey's Anatomy và House M.d như mình thì đúng là phim có quá nhiều sạn. Mình ko bik quân đội thì ntn chứ sạn y học thì nhiều đó. Nhiều bạn nói ko cần soi kĩ quá hay như phim mà sát quá thành phim tài liệu. Nhưng mấy bạn ah, đây ko phải phim viễn tưởng. Nếu ko đảm bảo được sự chân thật thì ít ra cũng đừng đưa kiến thức sai lệch về 1 đề tài mà phim đang lấy đó làm trọng tâm.
Mình thấy việc đưa ra ý kiến về lỗi sai của phim đặc biệt là cần thiết. Mình là 1 đứa cày phim Hàn rất nhiều nên mình bik. Sai lầm của các biên kịch Hàn là quá thiếu sự tìm tòi kiến thức khi viết về 1 đề tài chuyên môn nào đó, đặc biệt là y. Chú trọng vào romance, tạo tình tiết cho các cặp đôi. Okie thui, mình thik mà. Nhưng các biên kịch Hàn ah, nên thay đổi đi thôi.
Thiết nghĩ một bộ phim đầu tư lớn như vậy, quay ngoại cảnh đẹp ngất ngây, dàn diễn viên hùng hậu đến vậy nhưng chả khác j tô mã ngoài hào nhoáng khi mà ngay từ khâu kịch bản bên trong đã có lỗ hổng kiến thức chuyên môn. Nếu biên kịch thực sự có tâm huyết với kịch bản của mình đến vậy thì ít ra nên tìm hiểu sâu về đề tài mình khai thác chứ đừng nên thỉnh thoảng cho vài từ chuyên ngành cho ra vẻ hiểu biết như vậy.
Mình thấy người viết ra bài này và chỉ ra sạn của phim cũng ko phải là ghét phim mà đơn thuần là muốn phim cải thiện thui. Mình vẫn đang theo dõi DOTS đều đều nè. Cơ mà những cảnh mà xác định đưa kiến thức sai lệch là mình next thui
P.S: Cũng phải nói thêm, hồi bé xem phim thấy mấy anh, mấy chị làm động tác hô hấp nhân tạo chỉ việc môi chạm môi, ấn ngực tí thui là xong. Về sau mình mới bik nếu chỉ thế thì có khi chả cứu được người. Thậm chí làm động tác ko chuẩn cũng gây hại đến lồng ngực lun. Thế mới thấy sự cần thiết của việc chuyển tải chính xác từ phim quan trọng thế nào

Bình luận

tác động đến việc giảm chảy máu đâu, nên mình đồng ý với việc cấp cứu này, nhưng nói chung y học phim này cũng chẳng thực tế  Đăng lúc 25-3-2016 08:37 PM
đoạn đó mình xem kĩ mà,BN đó huyết áp tụt rất thấp, xuất huyết nặng, nếu không mổ ngay chết bạn nhé, chẳng còn cách nào có thể kéo dài và phương pháp nào   Đăng lúc 25-3-2016 08:35 PM
Thực ra do phim đấy ko khai thác đề tài bác sĩ nên mới ko bị kêu b ah :)  Đăng lúc 25-3-2016 03:39 PM
Hồi xưa trong Secret garden cũng sai rồi mà (BK này đó) nên cũng thấy quen. Lần trước vai của HJW bệnh rất nặng nhưng còn chả có máy thở hay hỗ trợ, nằm im thoi   Đăng lúc 25-3-2016 03:29 PM
.. phẫu thuật chứ ko phải phẫu thuật tại chỗ như vậy. Việc mổ banh bụng ngoài trời như vậy mới là giết bệnh nhân đó  Đăng lúc 25-3-2016 03:27 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

18#
Đăng lúc 25-3-2016 15:07:28 | Chỉ xem của tác giả
đọc cái new này mình chỉ có mỗi một thắc mắc là ko biết phòng phẫu thuật của việt nam mình có đạt tiêu chuẩn vô trùng như báo nói ở hàn hay ko thôi? mà vẫn thấy phẫu thuật ầm ầm đó sao ko thấy ai thắc mắc còn cái đoạn hô hấp nhân tạo thì khỏi bàn làm gì cho tốn nước bọt muốn hô hấp nhân tạo cho đẹp thì ko thể làm đúng cách đc, và em càng ko cần đúng cách
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

19#
Đăng lúc 25-3-2016 15:22:10 | Chỉ xem của tác giả
cũng may mình ko phải người coi phim để soi sạn. cứ có diễn viên đẹp là mình lác mắt luôn rồi, có sạn hay ko cũng chả quan tâm )
thôi thì phim hay thì cứ coi thôi. mà phim nào chả có sạn, chả vô lý
feeling mệt mỏi vì những tin như thế này nhưng có ra sao thì cũng ko làm dots bớt hay được đâu ạ ^^
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

20#
Đăng lúc 25-3-2016 16:21:18 | Chỉ xem của tác giả
Chả quan tâm đến những viên sạn đấy. Bây giờ giai đẹp gái xinh nó làm mờ mắt rồi. Bỏ qua tất cả, bây giờ chỉ ngồi ngóng tối thứ 4 và tối thứ năm thôi ak
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách