Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Tác giả: froidgarcon
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

Nơi chia sẻ kinh nghiệm học tập

[Lấy địa chỉ]
31#
Đăng lúc 4-4-2013 11:07:22 | Chỉ xem của tác giả
Sfox gửi lúc 3-1-2013 12:14
Em cũng xin một vé hỏi thăm các chuyên gia mới đc Tình hình là năm nay em thi đại ...

mình là dân khối A nhưng nói thật cũng chẳng thích thú gì với môn Hóa, kiểu như em học khối D mà k muốn học Toán vậy. cách thức để yêu nó ngay thì không có đâu ạ, ban đầu là cứ ép mình phải học thôi, với suy nghĩ là k học thì k thi đc ĐH =>thất nghiệp => ăn bám => chết mất
thế là mình bắt đầu bắt bản thân học. về cơ bản mình thấy môn Toán dễ hơn rất nhiều so với Hóa, bửi vì Toán thì làm tự luận, dễ ăn điểm hơn, và có nhiều time, còn Hóa nó đòi hỏi cả tốc độ tự duy nữa. Đối với môn Toán, k biết bh thế nào chứ hổi mình thi ĐH dạng đề năm nào cũng thế thôi, các thầy cô ai cũng sẽ cho em khung đề và dạy em theo khung này, vì thế trc tiên là em cứ học theo tất cả những gì thầy cô dạy, ghi chép đầy đủ vào, dù k hứng thú nhưng vân phải ghi đủ, cho dù k hiểu gì đi nữa.
rồi khi tự học nên bắt đầu học từ phần dễ ăn điểm nhất, mình nghĩ chính là câu 1 liên quan đến khảo sát hàm số đấy. ví dụ nhé, đầu tiên em phải đọc lại kiến thức phần này, có những dạng hàm nào, quy trình khảo sát ra sao, phần câu hỏi thì có những dạng nào thường gặp.... xem bài mẫu thầy cô giải or  k thì xem đáp án của các kì thi năm trc cũng có cách giải, vừa xem  vừa thử làm 1 bài sẽ dễ nhớ hpn, sau đó thì làm bài khác mà k đc mở sách vở gì ra xem  hết.
cứ tiếp tục như thế với các mảng khác, số phức, hình k gian....
xem đề thi thử của các trường, làm đề thi các năm, lưu ý khi làm đề là nhớ làm như thi thật, làm đầy đủ bài và hết khả năng. làm bài tập cũng vậy, k  đc làm tắt hay bỏ qua bất cứ bước nào, k đc có tư tưởng biết làm rồi nên bỏ đấy k cần làm, vì khi làm bài thật mình sẽ k biết cách trình bày thế nào....
tạm thời thì mình nghĩ ra có thế, đây là cách học của mình. hi vọng em sẽ thích thú hơn với môn Toán, đây là môn mình thích nhất đấy
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

32#
Đăng lúc 8-4-2013 10:15:54 | Chỉ xem của tác giả

Bắt đầu Học tiếng trung quốc từ đâu bây giờ?

Có bạn nào đã học tiếng trung rồi chì chia sẻ tớ ít kinh nghiệm học tiếng trung bắt đầu từ đâu đi?

Giờ tớ học tiếng trung như một đứa con nít ý >.< nghe mấy cái bảng chữ cái bpmf, dtnl, gkh,jqx blah blah =))

Rồi học mấy mẫu câu nhỏ hỏi tên tuổi, địa chỉ thế thôi, xong chả biết học từ đâu nữa....

Tớ có vài người bạn trung quốc nhưng mà chả biết gì ngoài việc hỏi tên cả tuổi nên chả biết nói cái quái gì với chúng nó >.<

Có bạn nào có trích chút thời gian chỉ cho tới cách học sao cho hiệu quả với sources để học đi. Tới thích tự học ở nhà thôi. Tớ có thể giúp bạn môn tiếng anh. Tớ có TOEFL ibt đạt 95/120. Tuy không giỏi giang gì cho cam nhưng nếu bạn cần giúp đỡ trong vấn đề speaking tiếng anh hoặc writing thì tớ cũng có thể giúp bạn một chút :D

comment ở dưới hoặc email : [email protected]

Thanks mọi người đã quan tâm xD
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

33#
Đăng lúc 8-4-2013 12:07:24 | Chỉ xem của tác giả
Nói chung la học ở nhà không có động lực học đâu.
Tham gia lớp học thôi. Mất tiền vào cái là học ngon ngay.
{:398:} Chứ học vì ý thích là mấy hôm nản lắm. Bạn có thể bảo bạn TQ của bạn dạy bạn học, thật nghiêm túc. 1 tuần 1 buổi hoặc 2 buổi. Bạn đem giáo trình đến cho bạn ấy dạy. Bù lại bảo bạn ấy có thể mang giáo trình tiếng việt đến cho bạn dạy lại bạn ấy là được. ^^ Trước mình toàn thế.

Bình luận

Khổ nỗi chúng tớ học kĩ thuật chả liên quan quái gì đến ngoại ngữ với cả chả có đứa nào có hứng học tv nữa. Âhhaa  Đăng lúc 8-4-2013 01:28 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

34#
Đăng lúc 10-4-2013 17:19:00 | Chỉ xem của tác giả
Mình học luyện thi năm cuối nhưng thấy khá nhẹ nhàng. Vẫn còn thời gian lên kites dowm phim về coi. Hehe, bí quyết là chia nhỏ thời gia ra học. Học 1 mạch mấy tiếng đồng hồ sẽ mau chán và ko vô đâu.
Mình học tập trung 1 tiếng, sau đó coi phim hay online 30 phút, xen kẽ như vậy mà học xong bài hồi nào ko hay, lại nắm hết tin tức và phim ảnh mới nhé!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

35#
Đăng lúc 16-4-2013 22:14:18 | Chỉ xem của tác giả

giúp mình cái này với cả nhà

Chả là mình có một đoạn mở đầu thuyết trình và phải đưa vào một câu trích dẫn. Câu đó như thế này:
"Không nên tiết kiệm những khoản còn lại sau chi tiêu mà hãy tiêu những khoản còn lại sau khi tiết kiệm" - Warren Buffett
Câu chuẩn tiếng Anh của câu này là gì ai biết trả lời giúp mình với ạ. Mình đang cần gấp. Hix
Thanks cả nhà
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

36#
Đăng lúc 18-4-2013 10:53:48 | Chỉ xem của tác giả
thaoblue gửi lúc 16-4-2013 22:14
Chả là mình có một đoạn mở đầu thuyết trình và phải đưa vào một câu trích dẫn.  ...

Không biết mình trả lời có muộn không nhỉ? ^^  Hy vọng giúp ích được cho bạn :D
"Do not save what is left after spending. Spend what is left after saving."
Mà bạn thuyết trình về cái gì đấy? Sau một hồi google giúp bạn mình thấy ông này có nhiều kinh nghiệm khá hay :D
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

37#
Đăng lúc 20-4-2013 08:40:01 | Chỉ xem của tác giả
aimthemoon gửi lúc 18-4-2013 10:53
Không biết mình trả lời có muộn không nhỉ? ^^  Hy vọng giúp ích được cho bạn :D
" ...

thứ 3 mới hạn chót bạn ạ ^^ tks vì sự giúp đỡ
Tớ đóng vai nhân viên ngân hàng thuyết trình để thuyết phục học sinh gửi tiền vào ngân hàng mình ấy mà. Về tiết kiệm tiền thì ông này vô đối r :P (đó là theo ý kiến chủ quan của tớ :P). Có điều tớ toàn đọc tiếng việt không nên chả biết câu tiếng anh chuẩn của nó là gì cả. Hì hì

Bình luận

tks bạn ^^  Đăng lúc 21-4-2013 09:26 PM
chúc bạn thuyết trình tốt nha ^^  Đăng lúc 20-4-2013 09:50 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

38#
Đăng lúc 22-4-2013 15:02:03 | Chỉ xem của tác giả
Làm thế nào để học đều được cả 2  môn lí và hóa nhỉ?
Mình không hiểu sao cứ bao giờ môn này của mình học hành khởi sắc thì môn kia lại tụt lùi! Mặc dù mình không dành thời gian cho môn nào nhiều hơn! Mình đang rất đau đầu về vấn đề này! Có ai có biện pháp giúp mình không?

Bình luận

http://kites.vn/thread/share-kinh-nghiem-hoa-li-12-dum-em-165033-1-1.html Tham khảo nhá bạn  Đăng lúc 24-4-2013 01:39 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

39#
Đăng lúc 24-4-2013 13:05:39 | Chỉ xem của tác giả

[English]2 phương pháp luyện phần Reading của IELTS đạt điểm cao

Bài này mình thấy hay nên share cho các bạn ^^

Reading là một phần thi “đáng gờm” với các thí sinh nhà mình, vì chỉ có 60 phút mà phải hoàn thành 40 câu hỏi đủ các thể loại. Nếu luyện tập hợp lý thì bạn sẽ có cơ hội đạt điểm cao đó...

Các bạn thân mến, Reading là một phần thi “đáng gờm” với các thí sinh nhà mình, vì chỉ có 60 phút mà phải hoàn thành 40 câu hỏi đủ các thể loại. Tuy vậy, nếu biết một số cách luyện tập hợp lý thì bạn sẽ có cơ hội đạt điểm cao đó. Hãy cùng đọc chia sẻ của một thí sinh mà ENCI IELTS – Hội giúp đỡ các sỹ tử luyện thi IELTS sưu tầm từ Internet nhé!

1) Trong lúc luyện tập:

- Chịu khó đọc sách tiếng Anh thật nhiều, đọc sách sẽ giúp các bạn nhớ từ vựng, mẫu câu, ngữ pháp một cách tự nhiên, như là tự ngấm vào người ý.

- Không nên dùng từ điển nhiều, chỉ dùng từ điển với những từ liên tục lặp lại trong sách. Đây chính là những từ quan trọng và thường gặp trong các bài báo Anh văn. Quan trọng hơn hết là bạn hãy cố đọc, nắm được ý, hiểu được bài và tự hiểu nghĩa của từ. Đây cũng là quá trình bạn làm khi thi IELTS mà.

- Luyện đọc IELTS thật kĩ, lấy chất lượng bù số lượng. Sau mỗi câu sai cố gắng hiểu xem tại sao mình sai để lần sau không bao giờ mắc lại.

- Đề thi thường dùng các từ đồng nghĩa, hoặc đảo vị trí các từ trong câu, nói chung là biến đổi một chút, cố gắng làm quen và trở nên nhạy cảm với việc này.

2) Trong lúc làm bài thi:

- Đọc câu hỏi lần lượt theo thứ tự của đề bài. Làm xong câu nào thì bạn hãy ghi luôn đáp án vào answer sheet, bởi nếu bạn viết vào booklet sau đó mới ghi vào answer sheet thì sẽ không đủ thời gian.

- Không nhảy bài, nhảy đoạn. Cố gắng làm theo thứ tự đã cho của bài để không bị lẫn lộn.

- Tuy nhiên, nếu một passage mà cho phần điền headings ngay đầu tiên, hoặc phần summary (fill in blanks) thì mình sẽ bỏ qua phần đó, làm các câu sau đó. Bởi sau khi làm xong các câu sau đó bạn đã hiểu khá rõ về bài đó nói gì, lúc đó có thể trả lời phần headings và summary dễ dàng rồi.

- Luôn cố gắng làm nhanh nhất có thể. Bạn cẩn thận là tốt, nhưng không nên cẩn thận quá mà làm phí thời gian. Như vậy thực sự không cần thiết.

Hy vọng các bạn thấy những chia sẻ trên đây hữu ích cho bài thi Reading của mình!
Thân mến,
ENCI IELTS - Hội giúp đỡ các sỹ tử luyện thi IELTS

Nguồn: Internet
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

40#
Đăng lúc 24-4-2013 13:23:36 | Chỉ xem của tác giả

Bạn biết cách phát âm chữ“ t” trong tiếng Anh - Mỹ chưa?

Phát âm tiếng Anh luôn là một phần khó nhằn đối với chúng ta, đặc biệt là khi mới bắt đầu học tiếng Anh. Để giúp các bạn phát âm tiếng Anh chuẩn hơn và tự nhiên hơn, hôm nay ENCI xin giới thiệu một số cách phát âm âm /t/ trong tiếng Anh, hi vọng sẽ giúp các bạn cải thiện khả năng phát âm của mình.

Trong một số trường hợp, người Mỹ hay “nuốt” âm /t/. Âm /t/ lại là một âm mạnh, hay xuất hiện nên giọng Anh - Mỹ có một số cách phát âm âm /t/ này khác đi dựa theo một số quy tắc như sau:

1. /t/ nguyên là /t/:

Trường hợp này thì khá là đơn giản.
Khi /t/ đứng đầu từ hoặc khi không đứng đầu từ nhưng lại được nhấn trọng âm vào nó thì người Mỹ cũng phải phát âm /t/ là /t/.
Ví dụ như ten, tooth, content…

2. /t/ phát âm thành /d/:
Khi t đứng giữa từ, không bị nhấn trọng âm thì thường người ta phát âm /t/ nhẹ hẳn đi và /t/ trở thành /d/.
Ví dụ:
Water thành /'wɔ:də/, daughter thành /ˈdɔdər/, later thành /leɪdə(r)/, meeting thành /'mi:diɳ/, better thành /´bedə/…
t cũng được phát âm thành d khi nối âm t từ cuối từ này vào nguyên âm của từ đứng sau nó (âm đầu này không được nhấn trọng âm). Ví dụ như trong A lot of, bought a…

3. /t/ “câm:”
Một số trường hợp, người nói lười đến nỗi không những không đổi t thành d mà còn bỏ luôn cả t, không phát âm nữa. Điển hình là khi trước nó là âm n (lưu ý là các trường hợp ở 2 và 3 chỉ áp dụng khi không gặp trọng âm thôi nhé):
Twenty sẽ thành twenny, interview nghe như innerview, international nghe như innernational…

Một trường hợp khác nữa là khi kết thúc từ bằng /t/, nếu không ảnh hướng đến nghĩa của từ thì bạn khó có thể nghe được người ta phát âm chữ t đó ra. /t/ thường thành “câm” trong các trường hợp như: what, put, set not…

Hi vọng những kiến thức trên đây đã phần nào giúp các bạn lý giải vì sao trong một vài từ tiếng Anh chúng ta lại không thấy âm /t/ xuất hiện.

http://enci.edu.vn/learningenglish/detail/1790

Bình luận

bạn lấy bài từ đâu vui lòng ghĩ rõ nguồn nhé :D  Đăng lúc 24-4-2013 01:25 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách