Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: bada_kute
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Drabble] ĐÔI LỜI MUỐN NÓI (TÂM SỰ)

[Lấy địa chỉ]
231#
Đăng lúc 19-8-2015 00:32:21 | Chỉ xem của tác giả
Gỉa Tạo

sớm được nhìn thấy và hiểu giả tạo là như thế nào, tuổi thơ của nó , một con bé từ lúc biết ý thức đã nhớ như in những gì mà nó thấy .

nó không hề thấy tình yêu thương của cha me dành cho con cái một cách đồng đều, nó không hề thấy sự quan tâm của ông bà dành cho cháu một cách đồng đều

vâng những lời mật ngọt nó sớm được nghe đều được nặng ra từ những khuôn mặt cực kỳ giả tạo

có thể lúc nhỏ nó không thể hiểu vì sao một cặp  cha me có thể nhẫn tâm coi đứa con tâm thần của mình không tồn tại,có thể đối xử lạnh nhạt vô tình như con ghẻ với đứa con,nếu không có nó cả nhà sớm chết đói rồi

Vì sao,cũng là cháu nhưng những đứa cháu sinh ra trong già đình giàu có  đôi mắt ông bà lại nhìn nó khác nhiều như thế.Nó chỉ có được đôi mắt lạnh nhạt và sự thương hại

ồ ba me nó vì nghèo khó gửi anh em nó ở nhà ngoại.Nhưng là 1 dang nó lúc nào cũng phải chui ra một góc làm bạn với không khí

sớm đã quen yên tĩnh,nên từ đó vì sao khi nó trưởng thành nó chẳng thích đám đông nữa,dù nó lúc nào cũng cảm thấy trống trãi, nhưng là khi hòa mình vào đám đông nó như tách ra khỏi không gian nóng  đó .

rõ ràng ông bà là ông bà của nó, nhưng nó càng lúc chỉ càng hận ho,trong mắt nó từ khó hiểu chuyển sang hận rồi dần chuyển sang lạnh nhạt

những người nó gọi là dì cậu..ông bà , vâng các người đã day cho nó một vở kich giả tao là vik như thế nào

từ lúc đó nó bắt đầu hiểu sự giả tạo là như thế nào

lớn lên nó vẫn bị bắt đóng giả tạo,dù rằng nó rất ghét bon họ, nhưng là ko có cách nào phản kháng được,nó chỉ có thể giả tạo năng ra những lời mật ngọt

lớn một chút nó tìm đc cách thoát đi sự giả tao đó là ko bao giờ gap những người mà nó ko thích .

...

nhưng rồi ngay cả mẹ nó, anh trai nó, ba nó,chi ruột nó,đều bắt nó phải giả tao nggoan hiền, phải nhịn, phải ra dáng văn hóa, phải đủ thứ

nó yêu gia đình của mình, mặc dù nó đôi lúc cãi nhau với nhà, nó iu gia đình của mình vì ít ra trong gia đình này nó ko bi bắt phải giả tạo nữa

mặc dù nó chỉ là thứ n trong mắt ho, mặc dù nó chỉ đc gọi tên đầu tiên khi gia đình nó cần.Nhưng chung quy ho có chung huyết thống với nó, nó tuy tuổi thân nhưng là có thể bỏ qua .

nhìn anh hai  chi  dâu nó  bắt me già của nó làm quá sức, nó mún nói nhưng lại là lần nữa nó bi me ép phải giả tạo.Và vai vế của nó lẫn của me nó cũng ko thể giúp nó thoát khỏi sự giả tao

chi hai ,me ,mọi người nhiều lúc khen ngợi nó,nhưng chung quy nó đều ko cảm thấy thật lòng

b  nó luôn bảo mn đừng khen nó, đừng nói yêu nó nó chỉ có cảm giác giả mà thôi

từ lúc nào nó đã hình thành  cái cảm giác ai đối với nó thật lòng nó đều xem như giả tao

nó lun cảm thấy những người tiến gần nó là giả tao

nó lun là n nên nó khao khát một ngày nào đó trong mắt ai đó nó có thẻ là đầu tiên

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

232#
Đăng lúc 25-8-2015 22:42:43 | Chỉ xem của tác giả
Lần đầu tiên có ý định viết fic, là khoảng thời gian này của một năm trước.

Là gì nhỉ, khởi đầu câu chuyện với cái tên mà giờ nhắc lại bỗng thấy nhói lòng: "Chúng ta sẽ mãi là một đội."

Hồi đó, thích EXO lắm, kết bạn những fan EXO dù có mặc cảm rằng rất nhiều người ghét SNSD. Nhưng mà, vẫn yên lặng chấp nhận.

Sau khi sự việc ra đi của Kris, lúc ấy, đã có ý định dừng lại fic, nhưng ai cũng bình luận muốn đọc tiếp.

Có một cô bé, đã hỏi mình kết thúc truyện. Sau khi nghe xong, cô bé đã hỏi mình một câu, từ đó tới giờ vẫn nhớ rõ, và cũng vì điều đó, mình chính thức ngưng viết tiếp: "Ss có thấy ss quá đáng không?"

Mình đã thực sự rất buồn, fic đầu tay của mình, tâm huyết của mình, mà cô bé ấy hỏi, có thấy quá đáng không.

Nói đúng ra, là cốt truyện mình đã dựng sẵn trong đầu mất những một hai tháng, chỉ có đặt tay lên máy tính mà gõ thôi, nhưng cái kết mình nhận chỉ là nhiêu đó.

Giờ đọc lại những nhận xét cũ, mình đã tự hỏi, họ có thật lòng đọc fic của mình không?
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

233#
Đăng lúc 29-8-2015 00:56:31 | Chỉ xem của tác giả
Như mọi năm trôi qua lặng lẽ

hôm nay bầu trời lại có một vầng sáng bởi trăng

không có màn đêm tăm tối quen thuộc

tự dưng em lại sợ hãi

bởi bao năm qua anh luôn ẩn mình trong bóng tối

lặng lẽ dõi theo em

nhưng đêm nay sáng quá

che khuất mất đi bóng dáng của anh rồi

phải chăng trong lòng anh

em vẫn giữ vị trí quan trọng nhất?

và em... lại muốn hỏi:

" Đêm nay anh có về không?"

Để em có thể tiếp rằng:

*Happy Birthday to my love*

Nhớ Anh... rất nhớ Anh!!!!!!!!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

234#
Đăng lúc 31-8-2015 20:12:43 | Chỉ xem của tác giả
"Bà ngoại mất rồi"

Một buổi sáng tháng năm trở về nhà nghe thông báo từ mẹ. Em biết mình không sẵn sàng, và cũng chẳng có ai sẵn sàng cho một tin như thế.

Cảm giác như cuộc sống đang lừa mình. Em thậm chí còn không có cơ hội nói chuyện với bà thêm lần nữa. Em cứ nghĩ mình có nhiều thời gian, nhiều dịp để về quê. Nhưng khi ngồi trên máy bay, nhìn ra khoảng trời âm u bên ngoài em mới biết mình chẳng còn cơ hội nữa.

Em đã rất buồn và nặng nề trong suốt ngày tang lễ. Em đã oán trách và tức giận vì sao mình không gọi điện cho bà nhiều hơn. Em đã bất lực khi nghĩ lúc bà chịu đau trong phòng bệnh mà mình chẳng thể bên cạnh bà.

Nhưng thế thì sao?

Cũng chẳng có đấng siêu nhiên nào rộng lượng mang bà quay trở lại.  

100 ngày không nhanh không chậm trôi qua. Sự vô hạn của thời gian nhắc em tới cái hữu hạn của con người. Về những việc chúng ta có thể làm cho những người thân yêu bên cạnh. Có thể bây giờ hoặc không bao giờ. Thêm một lần nói chuyện để thấu hiểu và yêu thương nhau hơn.

Vũng Tàu, 31/8/2015.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

235#
Đăng lúc 3-9-2015 13:45:11 | Chỉ xem của tác giả
Đôi khi chìm mình vào trong cô độc, cảm thấy tâm hồn thanh thản hơn.

Tao lại để mất tình bạn một lần nữa, tụi mày nhỉ? Là do tao tình nguyện nên sẽ không một lần nào oán trách nữa đâu. Chỉ hi vọng rằng, tụi mày coi như tao chưa tồn tại trong nhóm đó, thế là đủ.

Đôi khi tao mất quá nhiều thứ, nên cứ mặc mình bị bỏ rơi như vậy.

Tao không đủ niềm tin để mua keo 502 chỉ đáng 5000đ đó để dán lại chiếc bình bị vỡ.

Xin lỗi, và tạm biệt tụi mày.

The End!
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

236#
Đăng lúc 3-9-2015 17:12:10 | Chỉ xem của tác giả
Bạn từng hỏi tôi, bạn thân nghĩa là gì.

Tôi chỉ biết cười và trả lời rằng, chỉ cần hiểu và thông cảm cho nhau.

Nhưng mà chúng ta, thật sự thật sự đã kết thúc rồi.

Tôi không nuối tiếc vì tôi đã từ bỏ nó.

Bình luận

tâm sự nghe rất tâm trạng  Đăng lúc 3-9-2015 08:01 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

237#
Đăng lúc 16-9-2015 01:15:52 | Chỉ xem của tác giả
Suỵt! Hãy yên lặng... để ta đưa mình vào một khoảng không vô định

Lắng nghe tiếng lòng ta thổn thức vì đau thương

Giữa cuộc đời với trăm công ngàn việc

Ta từng ước ao

Chỉ có một nơi chúng ta biết

Để có thể sẻ chia mọi muộn phiền

Trong góc cùng của trái tim ta

Chỉ nơi đó hình ảnh Người luôn tồn tại mãi

Bởi... ta biết yêu Người hơn chính bản thân mình

Hài lòng với mọi thứ để vượt qua

Mỗi bước chân ta đi là ta tự rút ngắn khoảng cách con đường dời

Mang thêm trên vai bao gánh nặng cho ngày càng sức yếu

Vẫn bước đi không e ngại

Chỉ để nói không hối hận cho con đường mà ta đã chọn

Trách nhiệm của bản thân... của cuộc sống

Để khi ta khép mắt lại

Ta vẫn biết mỉm cười...

Cảm ơn đời đã tôi luyện ta

Trưởng thành

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

238#
Đăng lúc 25-9-2015 21:41:04 | Chỉ xem của tác giả
Quyết định mỗi ngày chỉ có một.

Huang Zi Tao debut được ba năm. Đã có nhiều người thích và cũng nhiều người ghét kể từ đó. Cậu ấy có fan và mất fan, đã phải chịu nhiều trầy trật thương tích, rồi hạn chế hoạt động, rồi sự bỏ rơi của người thương và chèn ép đến từ fan của anh ấy. Zitao đã bị nguyền rủa, bị chỉ trích, bị phê phán, bị ruồng bỏ...nhưng cậu ấy vẫn tồn tại. Lý do duy nhất không phải để thực hiện ước mơ, cũng không phải kinh doanh mà là để xem chuyện gì sẽ xảy ra tiếp theo.

Nghe có vẻ ngớ ngẩn nhưng tôi thích cách nhìn đó. Nhất là vào thời gian gần đây, tôi thấy nhiều người bủa vây  phê phán cậu ấy vì hành động không lịch sự của mình. (Trong một sự kiện Zitao tới muộn nhưng vẫn cố lên hàng ghế đầu.) Thật ra người đứng trên bờ thường dễ chế nhạo người dưới nước. Chẳng có gì dễ dàng cho bằng đứng ngoài cuộc cho lời khuyên hay phán xét với người đang trong cuộc. Rõ ràng vị trí ghế đã được sắp từ trước, và người nào đã được sắp xếp thì có đến muộn cũng phải ngồi đúng hàng ghế ấy. Nhưng mà trong mắt mọi người việc làm ấy nào có đơn giản như vậy.

Người có thành kiến dễ đem chuyện nhỏ ra bàn về nhân cách. Người trải qua thì lấy đó mà so sánh với mình.

Trách móc hay thông cảm.

Những người đứng trên cao phải nhảy xuống mà bơi cùng. Để hiểu cảm giác sặc nước giữa dòng đời vốn chẳng lặng. Để hiểu sự tử tế cho đi một chút đã khác như thế nào, chứ đừng nói tới cách vị tha với một đứa trẻ. Cuộc đời đủ dài để cho chúng mắc lỗi và sửa lỗi. Nhưng cuộc đời cũng quá ngắn ngủi nếu chúng cứ mang vác một gánh nặng đi hoài đi mãi.

Chúng ta có quyền quên thì cũng phải để người khác có quyền được quên, được làm lại.
Riêng với Zitao, tôi muốn nói là cậu cứ tiếp tục đi. Ai chẳng sai rồi mới trở nên tài giỏi. Ai chẳng vụng dại rồi mới trưởng thành. Học cách quên và tha thứ cho chính mình.

Yêu cậu.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

239#
Đăng lúc 29-9-2015 22:43:48 | Chỉ xem của tác giả
Học học học và học.

Bấy nhiêu thời gian là không đủ.

Một buổi ôn một môn là không đủ.

Chọn 4 môn mà lại học 13 môn là không đủ.

Tất cả đều không đủ.

Nhưng tại sao giáo viên cứ thích gò ép người như này.

Quá mệt mỏi, mắt cứ mờ lòa đi.

Đêm nào cũng thức tới 11h30 để học, còn dậy lúc 6h sáng.

Ngày cứ chất đống chất đống.

Học thêm, học chính thức, tự học.

Năm cuối rồi, ráng chịu thôi, một năm mà thôi.

Đầu óc quay cuồng, đắm mình vào trong vở sách.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

240#
Đăng lúc 30-9-2015 00:32:29 | Chỉ xem của tác giả
Rốt cuộc Nhớ tốt hay quên là tốt nhất

Trời ban cho một trí nhớ cực kỳ tốt ,Thứ tôi muốn nhớ ắt sẽ nhớ được gần như trọn vẹn

Thứ tôi ấn tượng, tôi có muốn không nhớ cũng không được

Thứ tôi muốn quên lại càng nhớ rõ của rõ ràng

Vậy Nhớ được là Tốt,hay quên hết là Tốt.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách