Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: moon4ever
Thu gọn cột thông tin

[Singer] IU

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 14-1-2017 21:37:20 | Xem tất
kila.4t10 gửi lúc 6-1-2017 10:03 PM
Hì hì lâu lắm e mới lại trồi lên, cũng trong dịp thi cử khắc nghiệt. Cũng lâu quá n ...

Hi em, lâu ngày quá
Qua giờ ss ngồi hóng YOngseo moment đó em
ss ship đôi này nhưng ship nửa mùa, kiểu đến được với nhau thì mừng còn ko cũng chẳng sao hết
bạn bè vui vẻ, gặp nhau hớn hở là được
Seo sắp ra album solo ss cũng hóng nữa, rất tò mò xem chất nhạc sẽ như thế nào
mà nghe nói phần lớn các bài hát trong album đều do Seo viết lời
keke, nhờ ai đó mà bạn ấy biết chơi guitar và biết viết lời bài hát vậy nhỉ
ss cũng thấy Z.Hera thân với Sèo còn IU thân với Hana hơn, nhưng hôm lễ trao giải thấy cả nhà tình thân mến thương quá thể nên vui lắm
mà ss giống em thêm nữa là xem đi xem lại đoạn cut DBSK đến Heroes nhất là đoạn Changmin với em nhà mình nhìn nhau, hồi đó ss còn lên youtube gõ DBSK IU moment ngồi hóng nữa
ss không hâm mộ đặc biệt DBSK, nhưng mờ đợt đó Yunho với Changmin đáng eo quá nhèo, mà em mình thì đứng với ai cũng thấy đẹp đôi nên cho dù ko ship thì ss cũng hóng moment (thế nên ngàn đời chỉ làm shipper nửa mùa được thôi )
vụ GD với IU mà hợp tác thì chắc KẸO nhà ta ko cần ăn no cũng thấy vui đó em
nhưng mà ss thấy hơi khó vì phong cách của 2 người khác nhau, hôm IC có màn song ca đó là vượt quá mong đợi của ss rồi, sợ là lịch sử ko thể lặp lại mặc dù cũng vẫn nuôi hi vọng nhỏ nhoi

ss cũng ưng cái xì tai dạo này của em nhà mình lắm, đơn giản nhưng rất chất (y)
cái này thì phải đội ơn chị coordi chứ chẳng dám khen ẻm có gu vì biết gu ẻm thường hơi dị dị
ss hóng ẻm ra album quá, lại quay lại thời kì sốt ruột đợi album như thời chờ 23
dạo này ss chán mấy chuyện liên quan đến phim ảnh của ẻm quá rồi, chỉ hóng ẻm ra nhạc để mà nghe rồi xem ẻm live cho đã thôi

À, nhân tiện happy new year em, chúc em ăn Tết vui vẻ luôn nhé
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 18-1-2017 22:24:57 | Xem tất
ohlala08 gửi lúc 14-1-2017 09:37 PM
Hi em, lâu ngày quá
Qua giờ ss ngồi hóng YOngseo moment đó em
ss ship đôi này nhưn ...

Ồ cám ơn ss nhiều. Chúc ss năm mới vui vẻ, gặp nhiều may mắn
Giờ ss nói tới moment hôm làm MC làm e cũng lọ mọ lục fancam lên coi haha tại e chỉ xem hình thảm đỏ với 1 xíu fancam riêng của mỗi người thôi thấy 2 anh chị làm fan service tưng bừng nhất là SeoHyun ấy aegyo bao la fan sướng rơn bài solo của SeoHyun e cũng nghe đc 1 lần nên thiệt chưa có nhận xét gì, chỉ là knet cứ so so với Suzy (e cũng chưa nghe nốt) chán thiệt chứ. Nói chung từ đầu e ko nghĩ sẽ đc SM cho 1 bài hay dã man như TaeYeon đâu nên ko quá hy vọng, đợt này đc solo nên có có show riêng, có mini drama SeoHyun đc hoạt động nhiều là vui rồi. Hồi WGM, ai nói coi nhạt chứ hồi đó nó hợp với tuổi e lúc đó lắm nên coi thích lắm, từng bươc từng bước vậy đó mà coi của KhunVic thì e ngượng đỏ mặt haha
Z.Hera đóng chung phim mới của SeoHyun nên chắc hồi Moon Lovers thân là phải, phim ảnh gì lên kế hoạch hết rồi. Còn cô IU nhà mình thì đánh lẻ với Hanna miết hà, đi Đài còn ráng chời phi tiêu để được gấu bông tặng chị Hanna. Giờ thì cô nhà mai danh ẩn tích luôn rồi bye i'm fine hẹn thỉnh thoảng trồi lên nhá hàng album mới. Ít nhất cũng 2 tháng nữa hy vọng có teaser đã hóng đến dài cổ thì lần này hẳn là full album đi để còn nhấm nháp nữa
À cái đợt Heroes với DBSK ấy thiệt trùng hợp dã man, kiểu e nghĩ ngợi cho vui có khi nào ChangMin IU có dịp gì đó chung show hay gì này kia ko ai ngờ có thiệt, hồi đó còn nhỏ còn tim fangirl mới vỡ ra vì đang support DBSK đợt Keep Your Head Down. 2 người ai cũng cứng như ai, eyes contact ko chớp rồi đủ thứ moment. Công nhận lúc đó chắc cũng có ko ít shipper nửa mùa
vụ với GD là ước mơ chỉ là mơ ước thôi ss ơi, chứ đúng ss nói hy vọng thiệt nhỏ nhoi luôn. E còn có mấy ý tưởng điên rồ như là đợt lâu e có nói e thích nghe SungHa Jung đàn ấy, a ấy cũng có sáng tác mà cũng toàn mấy bài để tự đánh guitar thôi mà có mấy bài hay nếu thử ghép lời vào thì còn gì bằng, mà SungHa là bạn thân với ChanHyuk AKMU ấy IU mà viết lời nhạc của SungHa chắc là bá cháy dù bài đó chắc ko bao giờ là bài chủ đề đâu cùng lắm b-side thôi. Nhưng cái này nó còn khó hơn collab với GD nữa kìa haha nghe còn vô lý dữ dội
xì tai của IU đúng là đội ơn chị Noh coordi, hồi đó lâu rồi e thấy có vụ cột mốc 20 tuổi. Chì là hồi trước thôi giờ mấy bạn idol mới thôi ăn mặc cũng cầu kì rồi , idol chưa tới 20 tuổi ăn mặc rất đơn giản kiểu style basic ko cầu kì gì đâu như SeoHyun ấy (hồi xưa còn bị chê ko biết ăn mặc) xong càng ngày trường thành ăn mặc càng đẹp hơn, chất hơn nhiều thành fashionista. Còn IU á, e đợi qua mấy năm ròng rã, mà vẫn cứ short tất đen áo t-shirt hay sweater các kiểu vòng qua vòng lại trời ơi bó tay. Chắc cũng tới năm 22 23 nè mới bắt đầu khác tí, nhất là sự bùng nổ về thời trang năm 2016 của cô nhà, nhiệt liệt hoan hô chứ gu chị nhà hơi dị thiệt giờ toàn váy đầm quần đủ kiểu đỡ đỡ rồi. Có mấy topic khen IU chưa bao giờ bị chê mặc xấu thiệt phải nhờ coordi hết dù IU cũng có yêu cầu trang phục này kia nhưng may là chị Noh kiếm đc toàn quần áo đẹp (y)
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 3-2-2017 10:45:24 | Xem tất
kila.4t10 gửi lúc 18-1-2017 10:24 PM
Ồ cám ơn ss nhiều. Chúc ss năm mới vui vẻ, gặp nhiều may mắn
Giờ ss nói tới momen ...

ối zời em ơi, ss là fan ruột Sungha đây, ước mơ Sungha đờn guitar IU hát ss mơ mấy năm nay rồi á, từ hồi nghe em í đàn Good day xong cứ mơ hoài à Nghĩ tới đã thấy hay quá xá roài
Sungha dạo này chơi với cả Jung Seung Hwan của Antenna nữa đó em, tại vì ChanHyuk lôi kéo đó
tụi nhỏ toàn đứa ss thích mà chơi với nhau ss thấy vui lắm, sao ss đi đâu cũng hóng moment tình bạn vầy nè :v
ss thích mấy đứa nhà Antenna lắm, nếu IU ko ở Loen thì ss thích ẻm về Antenna với chú Diều hâu và tụi nhỏ

Bài Don't say no của Seohyun hay ghê. Không hiểu sao nhiều người chê nhưng hợp gu ss lắm. Mấy ngày nay ss cứ lảm nhảm cái bài đó suốt. Trong đám solo nhà SNSD ss thích nhac của Seohyun nhất dù thường thì ss hay bị dòng nhạc như của Tae hấp dẫn. Chắc tại bias cô út nên thấy bài này thú vị hơn nhiều Xem ẻm nhảy nhót trình diễn một mình cảm giác tự hào ghê gớm

Dạo này ss bận nên kế hoạch page cho nhà mình vẫn chưa khởi động được. ss đang viết dở 1 bài mà loay hoay mãi chưa xong. Nhưng sẽ cố gắng dựng cái lều để bà con vào tám kẻo ở đây neo người quá

Bình luận

Okie em, cố gắng viết cho vui nhé ♡  Đăng lúc 27-2-2017 08:15 PM
Nếu rảnh e sẽ viết bài gửi mail cho ss nhá :D  Đăng lúc 27-2-2017 12:50 AM
ờ, bên đó toàn nhân tài mà cách quản lý thấy nản quá. Fanpage sắp lên sàn rồi. Em nhớ ghé chơi nha ;) À rảnh rỗi tham gia viết bài nữa nhé :D  Đăng lúc 21-2-2017 11:41 AM
đúng đó ss ơi, e ko thích ý tưởng e lắm tại cách quản lý bên đó  Đăng lúc 20-2-2017 11:03 PM
Yang xe ôm cũng để tụi nhỏ trong cái hòm kho báu của ổng mấy năm mà :/ dù Aukmu vẫn được thoải mái sáng tạo nhưng đôi khi ss ko thích cách quản lý của YG lắm   Đăng lúc 16-2-2017 11:04 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 20-2-2017 15:45:50 | Xem tất
Diu sắp comeback rồi cả nhà ơi
Thính về bài mới nè https://www.instagram.com/p/BQucJk_hR9z/?taken-by=dlwlrma
Lâu nay nhà vắng quá Khi nào Diu comeback mọi người vào quẩy cho vui với nha

Bình luận

Rất hân hạnh ạ =))))  Đăng lúc 21-2-2017 04:53 PM
cảm nghĩ về âm nhạc của ẻm hay một kỷ niệm gì đó cũng được. Tụi mình muốn mọi người trong nhà cùng tương tác và nói chuyện với nhau là chính :)  Đăng lúc 21-2-2017 11:44 AM
Bạn ơi, page của nhà mình sắp mở. Nếu bạn có thời gian rỗi thì tham gia viết vài bài cho vui nhé. Nội dung gì cũng được, kiểu chia sẻ vì sao lại lọt hố IU,  Đăng lúc 21-2-2017 11:43 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 22-2-2017 11:25:50 | Xem tất
Bớ bà còn ơi, page của nhà mình đã lên sàn rồi nhé
MỌi người ra đó chơi cho vui nha <3

https://www.facebook.com/IU-Kites-House-283524275400759/
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 14-4-2017 20:02:04 | Xem tất
*Note: Để tiện cho việc lưu trữ bài viết và theo dõi thông tin của các bạn không dùng/ngại dùng facebook, mình sẽ reup các bài viết từ fanpage IU Kites House vào đây. Nhân tiện quét dọn cho nhà đỡ đóng bụi

[IU - Người đi cùng tôi qua tuổi trẻ]

“I hope this tears will stop running someday
Someday after this darkness clear up
I hope the warm sunshine dries these tears
When I feel that I’m getting tired of looking me exhausted,
I want to give all my dreams I’ve kept hard
Every time I feel that I’m lacking in many things more than I have”

* Ji Eun, người con gái đi cùng tôi qua tuổi trẻ… *
Xa mà gần, gần mà xa, từ năm 2011, tôi vẫn luôn nhìn cô ấy qua màn hình máy tính, đôi khi lại chợt nghĩ đến một ngày gặp được cô ấy mình sẽ khóc mất. Chẳng phải vì cuồng loạn gì đâu, tôi đã qua cái thời thanh xuân dữ dội ấy rồi, chỉ vì người con gái ấy đã đi cùng tôi qua tuổi trẻ. Chỉ vì sự hiện diện của cô ấy trước mắt sẽ cho tôi biết những điều tôi trải qua bao năm qua và con người ấy là có thật; những điều tôi ước mơ và không thể làm được, cô ấy sẽ là người làm giúp tôi; hay có những vết thương và sự mệt mỏi cô ấy không thể chữa lành, nhưng những bài hát sẽ là công cụ xoa dịu…

“Tôi hi vọng một ngày nào đó những giọt nước mắt này sẽ ngừng tuôn rơi
Hi vọng một ngày nào đó khi màn đêm tăm tối này tan đi
Ánh nắng mặt trời sẽ hong khô những giọt nước mắt
Và khi tôi thấy bản thân dần chán chường với những lần kiệt sức thất bại,
Tôi muốn từ bỏ mọi giấc mơ mà bản thân đã cố sức níu lấy
Mỗi lần tôi thấy bản thân mất đi nhiều hơn những thứ mình từng có”

* IU, một con người, một mục tiêu*
Trên chương trình Immortal Song 2, cô ấy đã từng nói mục tiêu của mình là trở thành một người tốt. Tôi rất ấn tượng với lời nói ấy vì đó cũng chính là mục tiêu của đời tôi. Với quan điểm của mỗi người mục tiêu ấy có thể rất giản đơn, nhưng cũng có thể rất phức tạp. Nói thì dễ, làm mới khó, đâu phải con người ta lúc nào cũng có thể đảm bảo bản thân có thể thực hành đúng như sách Đạo Đức được học. Vậy thế nào là “một người tốt”? Đôi khi tôi lại tự hỏi mình suốt gần hai mươi mấy năm qua, kể từ khi tôi có ý thức trưởng thành cho đến nay, tôi vẫn chưa có một câu trả lời cụ thể. Có lẽ chăng đến khi “nhắm mắt cuối đời” mọi người xung quanh ta mới có thể biết được điều đó. Vậy cho nên tôi lại cứ sống theo những gì bản thân cảm thấy là đúng, không hổ thẹn với bản thân và mọi người xung quanh. Dần dà những người xung quanh lại nói tôi già trước tuổi, “chưa già mà khó”, lo xa, hay suy nghĩ. Và tôi lại thấy cô gái ấy có những đức tính đó, Ji Eun già trước tuổi, “thần núi” của Inna, cây cổ thụ nghìn năm. Cô ấy tiết kiệm với bản thân nhưng không tiếc tiền mua quà cho mọi người xung quanh. Cô ấy đã hứa là làm, nói giúp là sẽ giúp, cho dù chính người nhờ vả cũng đã quên lời hứa ấy (ông bạn thân gần chục năm trời cũng xúc động mà bật khóc trước mặt cô ấy). Chính vì vậy qua biết bao thăng trầm, thị phi, tôi vẫn chọn ở lại cùng người con gái ấy. Chẳng dám nói là đúng hay sai, hoặc là tôi hiểu cô ấy nhiều đến bao nhiêu, chỉ là tôi chắc rằng bản thân không nhìn lầm người và vẫn tin tưởng vào cô ấy. Bởi sau tất cả, cô ấy vẫn chỉ có một mình sau ngần ấy năm, tự mình vượt qua mọi khó khăn bằng thực lực, vậy thì yếu đuối cho ai xem.

* IU, một cô gái, một giấc mơ, *
Mỗi lần thấy Ji Eun, tôi lại như thấy được giấc mơ của chính bản thân mình. Giá như bản thân không bị ràng buộc bao nhiêu lo toan của cuộc sống, tôi cũng muốn được như cô ấy - ôm đàn ngồi hát những bản nhạc tình ca, mỗi ngày trôi qua đều có ý nghĩa gì đó, xinh đẹp vạn người mê, có khả năng giúp đỡ thật nhiều người, gặp gỡ và chữa lành vết thương cho thật nhiều người. Không phải kiểu “nữ hoàng”, nhưng chính là kiểu “công chúa” thực lực, một mình xây dựng đất nước ấy. Tôi mơ cái sự tự tại mà tôi nhìn thấy ở cô ấy, được làm những điều mà bản thân thích chẳng phải là điều tuyệt vời lắm sao?

*IU, một người bạn, một thói quen*
Tôi vẫn duy trì cái thói quen search tên cô ấy trên mọi mặt trận diễn đàn, trang mạng và SNS ngần ấy năm. Chỉ là tôi muốn biết cô ấy gần đây thế nào và có điều gì vui không. Nghe giống một dạng “stalker” nhưng chỉ là vì sự quan tâm một người bạn. Ở cô ấy toát ra một vẻ chân thành, gần gũi; biết rung động vì những điều nhỏ trong cuộc sống; không hề quá xa vời hoa mỹ như nhiều thần tượng idol khác… Cô ấy có tướng đi hai hàng như vịt, thường xuyên ngã đặc biệt là vào những lúc quan trọng, gặp thần tượng là trở mặt thành fangirl, dở tệ thể thao, giọng cười như bà cô, cute từ trong bụng mẹ, tất cả những điều đó và cả ti tỉ thứ nữa đã khiến tôi chìm đắm mà không thể dứt ra.

*IU, một ca sĩ, những vết khâu*
“Mục tiêu của tôi là trở thành một ca sĩ có thể cổ vũ, tiếp thêm động lực cho fan của mình”, mỗi lần tôi xem cái clip ấy trên Strong Heart là lại rơm rớm nước mắt, từng bước từng bước cô ấy đã đạt được sự thành công và vẫn rất trân trọng những ngày đầu tiên khó khăn ấy với mong muốn khâu lành những vết thương và tạo động lực cho fan tiến về phía trước.
Tôi vẫn nhớ những bài hát lần đầu tiên đã khiến tôi rơi nước mắt như “Someday” hay “Old Love”. Dĩ nhiên khoảng thời gian sau này Ji Eun ra rất nhiều bài hát kiểu “healing” nhưng những giai điệu và lời ca như “một ngày nào đó những giọt nước mắt này sẽ ngừng tuôn rơi” hay “em sẽ cất tất cả những nhớ nhung ấy vào sâu thẳm trái tim mình” vẫn khiến tôi xúc động, không chỉ vì bài hát mà chính vì giọng ca ấy như thổn thức và dễ dàng đi vào lòng người nghe. Vậy nên nhiều người vẫn nhận xét IU hát như kể chuyện, kể chuyện đời mình, đời người, như trò chuyện, hát cho người yêu, người thương; hay khâu liền những vết thương tưởng chừng như đã bỏ mặc và đau âm ỉ…

Người viết: --adKM-- @KieuMy_Le
Cre pic: BAEMAL
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 14-4-2017 20:03:23 | Xem tất
[Tám nhảm]
Nhà mình có ai xem show I Can See Your Voice không?
Trong show có bạn nữ này được đặt nickname là IU của Geojedo.
Vì bạn í trông xinh xắn, cao ráo, sáng sủa quá nên khách mời đoán bạn hát dở (tone deaf) rồi loại bạn nhưng kết quả lại rất bất ngờ.
Đây là một trong số ít người mà mình thấy cover Friday tương đối tốt. Nhưng riêng phần điệp khúc hát với Kim Bum Soo thì giọng bạn nữ không được mượt lắm.
Vậy mới biết bài hát của IU tưởng dễ mà lại không dễ để hát hay chút nào và việc song ca ăn ý với bất kỳ người nào cũng là một việc rất khó.
Tự nhiên nhớ mấy màn song ca của em nhà mình ghê, không biết album tới có song ca với ai không nhỉ *bật chế độ hóng* :v
# Ô La

Cre: Mnet
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 14-4-2017 20:05:31 | Xem tất
[How I met your idol]

Hè 2011, Linh và Nhung bảo, hay là chị xem thử Dream High. Tôi nhớ đấy là một mùa hè thoáng đãng. Lúc ấy Linh đang ở Full House. Thi thoảng chúng tôi sang bên đấy chơi, nấu nướng, ăn uống, chuyện trò, tán nhảm.
Linh bảo, trước khi chiếu không ai nghĩ phim sẽ thành công vì diễn viên hầu hết toàn idol. Cũng là Linh bảo, vai của IU đúng là cực kỳ hợp, rất dễ thương (ban đầu khi nghe đến chữ “dễ thương” này tôi có rùng mình một chút, liên tưởng đến mấy cô điệu chảy nước hay làm bộ nọ kia). Rồi Linh bật cho nghe nhạc của IU nữa. Thế nhưng, vào lúc này, tuy tôi đã “hiểu chuyện” hơn, đã phá bỏ được định kiến về chữ “dễ thương”, tôi vẫn thích Dream High về toàn bộ mọi mặt của nó, hơn là cá nhân IU.
Dù vậy, Dream High cũng là tác nhân khiến tôi chú ý đến ngành giải trí của Hàn hơn trước nhiều. Bắt đầu đọc tin, nhớ mặt nhớ tên của từng người, nhớ nhạc họ hát, nhớ phim họ đóng.
Tình cờ một lần tôi xem Win Win tập có IU với Suzy và Yoo In-na. Lần đầu tiên, tôi thấy thật sự ấn tượng với cô gái nhỏ này. Cô ấy nói, dù có những người không thích mình, nói những lời không hay về mình, thì mình chỉ cần đơn giản là thừa nhận những điều họ nói. Đấy là sự thật của họ. Còn mình, một khi thừa nhận ừ đúng là mình có như vậy, những điều đó sẽ không còn sức mạnh với mình nữa. Họ không thích mình ở những điểm này, nhưng sẽ có rất nhiều người khác thích. Đây là một điều nghe qua có vẻ đơn giản tất lẽ dĩ ngẫu, nhưng là một trong những điều tưởng chừng đã hiểu cho đến khi thật sự hiểu thì mới nhận ra. Vào lúc đó khi nghe IU nói, tôi bỗng chốc thấy như có chiếc bóng đèn sáng lên trong đầu, bỗng thấy cô gái này dù trẻ hơn tôi nhiều nhưng có nhiều điều để tôi học hỏi và ngưỡng mộ.
Về nhạc, tuy thích IU nhưng nếu nhớ không nhầm thì có lẽ phải đến Modern Times tôi mới thật sự đánh giá cao chất giọng nhẹ như gió và rất đặc biệt của IU. Hình như đấy là lúc nghe bài Everybody Has Secret IU hát cùng Ga-in, cả hai cùng có kiểu giọng husky nhưng khi hát cùng nhau vẫn nhận ra đoạn nào là của ai hát. Nếu như trước đây tôi thích các bài hát của IU vì nhạc điệu của chúng hay, hoặc vì lời bài hát khiến tôi đồng cảm, hay vì cảm thấy mình kết nối với tình cảm của người hát và bài hát theo một cách nào đó, thì thời điểm này là lúc tôi hiểu vì sao người ta muốn IU trở thành ca sĩ solo. Nếu là tôi tôi cũng sẽ muốn nhiều người biết đến chất giọng có một không hai này.
Sau này, tức là hiện giờ, dù không theo dõi các hoạt động của IU sát sao như trước, đôi khi tôi vẫn nghĩ về những điều mình học được từ cô gái nhỏ này, và vẫn tự nhắn nhủ mình mỗi khi cần động viên. Ví dụ như khi buồn, tôi nhớ cô ấy nói thật ra cô ấy không né tránh những lúc buồn, vì khi ấy sẽ có cảm giác vững vàng ở một đâu đó. Hay là khi cô ấy nói, cô ấy cũng chỉ là một cô gái bình thường, mỗi ngày cố gắng ít buồn đi một chút, vui lên hơn một chút. Hay là cảm giác mỗi khi đọc tin nhắn trên fan café, tôi lại thấy cách suy nghĩ của cô ấy thật thú vị, và mỗi lần đọc xong lại thấy tinh thần phấn chấn hơn một chút. Hay là chỉ cần nghĩ về cô ấy, về cách cô ấy vẫn chăm chỉ từng chút từng chút tỉ mẩn cho những việc mình làm, là lại nghĩ, “à, chúng ta cùng cố gắng nhé”.
Và tất nhiên, tôi vẫn nhớ về những ngày đầu tiên, Dream High và những ước mơ tuổi trẻ, tôi và bạn bè của những ngày tiếng cười đến thật đơn giản tự nhiên, và những năm tháng chứng minh sức mạnh tinh thần của những người không bên nhau nhưng vẫn luôn có thể xoa dịu và nâng đỡ nhau thật nhiều.

Người viết: # Yen @yen.nhien
Nguồn ảnh: asiastarnews
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 14-4-2017 20:07:38 | Xem tất
[Review album “Lost and Found”]

Có ai nhìn cái ảnh này xong há hốc mồm giống như Ô La, kiểu: “mố? mẻ nào đây?” xong ngồi cười như dở người không? Đúng xồi đúng xồi, bà trẻ nhà chúng ta đấy, tôi tự hỏi bao nhiêu năm support ẻm sao tôi chưa từng thấy cái ảnh này và chưa từng xem cái clip đập hộp album nào mà nó lại đơn giản mà gây hoang mang như này.

cre: BANGkpop@ytb

Xem xong thì chắc ai nấy tự hiểu vì sao cái album đầu đời của ẻm nó lại flop dập mặt như vậy, concept fail lòi thế còn gì ) Tôi mà ở bên Hàn thời đó, vào tiệm bán đĩa mà vô tình mở cái album này ra xem xong là nhẹ nhàng đặt xuống rồi nguẩy đít đi thẳng luôn chớ ở đó mà mua với bán )))
Tuy nhiên nếu bị ép nghe thử bất kỳ bài nào trong album này thì tôi sẽ mua ngay không chần chừ gì :v
* Thông tin chung: “Lost and found” là mini-album debut của IU phát hành ngày 24/09/2008. Theo lời của 1theK (1 channel của Loen) thì album này thể hiện mong muốn đem tới sự phong phú và đa dạng cho thị trường Kpop, là trung tâm của sự chú ý ngay trước khi nó được phát hành. Tuy nhiên thực tế cho thấy đây là album flop nhất của IU mặc dù sự thất bại về mặt thương mại không phản ánh đúng chất lượng âm nhạc của album này. Nếu nói sự nghiệp ca hát mà IU đang sở hữu hiện tại là hết sức giàu có, thì đây có thể xem là một khởi đầu đầy gian nan của thưởu nghèo rớt mồng tơi.

*Về âm nhạc:
1. Mia – ca khúc chủ đề
Lại theo lời bác 1theK thì bài hát này mang “màu sắc nhiệt đới” và là một bài “pop lai” bởi nó pha trộn giữa dòng nhạc ballad, âm thanh điện tử và âm điệu hip-hop. Nghe cứ như kiểu một nồi lẩu thập cẩm vậy đoá ☺)
Bỏ qua cái thông tin mang tính chuyên môn đó, nhìn chung bài hát này có màu sắc khá u tối, thể hiện nỗi đau của sự chia ly, giằng xé, hoang mang cùng cực. Xem MV xong càng thấy hoang mang tháng ngày (may có bạn Thunder xuất hiện đoạn cuối làm con tim fangirl vui trở lại ☺)) ). Nhạc của bài này thực sự được nhà sx rất trau chuốt, hoà âm công phu, IU không chỉ thể hiện được giọng hát nội lực mà truyền tải được cảm xúc đau buồn thành công một cách đáng ngạc nhiên ở tuổi 14.
Mỗi lần có nghe ai đó chê bai giọng IU yếu, không có nội lực này nọ, Ô La chẳng muốn tranh cãi gì nhiều mà chỉ muốn quăng vào mặt họ cái bài này. Vậy thôi ☺)
Nghe bản live lúc nào cũng sướng cái lỗ tai hơn bản thu âm nhể

Cre: love Corea@ytb

2. Ugly Duckling
Nếu Mia là một gam màu đen bí ẩn và đau đớn thì Ugly Duckling là một màu xám buồn mang mác, buồn như sắc trời u ám của một ngày mây đen nặng nề mà không mưa được. Mình cực kỳ thích phần đệm guitar của bài này, kết hợp với giọng hát của IU như một lời tự sự nhẹ nhàng mà đầy tâm trạng về cảm giác đơn côi, cô độc một mình. Có lẽ bài này được viết theo câu chuyện vịt con xấu xí nhưng nghĩ theo một cách khác, bài hát này cũng phù hợp với IU tại thời điểm đó, so với dàn Idol hào nhoáng của Kpop, em nó tưởng như một con vịt nhỏ đen đủi, ước mong một ngày mà “giọng hát của mình chạm tới trời xanh”. Và sau này, ngày đó thực sự đã đến.

cre: Vickey K@ytb

3. Feel So Good
Cảm giác khi nghe bài này đơn giản là sooooo good. Lời bài hát thực sự rất hợp với chất nhạc, kiểu tâm trạng sau một khoảng thời gian u tối, bỗng một sáng tỉnh dậy thấy mình buồn đủ rồi, khóc đủ rồi, cần phải vui lên, sống thật hạnh phúc vào. Cơ thể trở nên nhẹ nhõm, mỉm cười một cách chân thành, lấp đầy trái tim bởi tình yêu thương với mọi người xung quanh, tự nhiên thấy yêu đời vô đối :v
IU thời trẻ trâu từng hát một đoạn ngắn bài này trên Chin Chin Radio, hát như ai đuổi, còn quên lời quên nhịp mà mấy anh chị vẫn khen lấy khen để, đặc biệt là chụỵ Tae lùn cute hột me hết chỗ nói ☺)

Cre: 19930516iu@ytb

4. Every sweet day
Khác với cảm giác sảng khoái, thanh thản yêu đời yêu người của Feel So Good, ca khúc Every Sweet Day đúng như tên gọi của nó ngọt lịm như một viên kẹo mềm. Giai điệu nhẹ nhàng và giọng hát IU đáng yêu đến nỗi có cảm giác lượng đường trong máu tăng cao :v Bài này thể hiện đúng tâm trạng hạnh phúc lâng lâng khi cuối cùng cái tên mà mình âm thầm crush nó cũng thích mình ý hí hí. Mỗi ngày đều tươi vui khó tả, kiểu ngồi nhìn ra cửa sổ thấy mây màu trắng cũng thành màu hồng, tâm hồn cứ lâng lâng như ở trển.

cre: KookieCane13@ytb

Album này còn một ca khúc nữa là You Know nói về cảm giác vui tươi xen lẫn hồi hộp khi đắm chìm trong tình yêu của tuổi trẻ, nhưng Ô La sẽ viết về bài đó riêng sau.
*Nhận xét chung:
* Về tổng thể, album này mặc dù có màu sắc chủ đạo là u tối nhưng thực tế nếu nghe kĩ thì trừ Ugly Ducking và Mia ra, 3 bài còn lại đều hết sức tươi sáng. Mình luôn cảm thấy thực sự tiếc nuối bởi các bài hát trong album này đều rất hay, nếu như nhét bất kỳ bài nào trong số này vào các album phát hành khi IU đã nổi tiếng thì ắt hẳn đã có rất nhiều người biết đến và yêu thích chúng. Có thể thấy đội ngũ sản xuất thực sự là những người tài năng và rất tâm huyết trong việc tạo ra các ca khúc có chiều sâu và chất lượng. Giọng hát IU thì khi mạnh mẽ đầy nội lực, khi ngọt ngào êm dịu, không cần kỹ thuật thanh nhạc gì quá phức tạp nhưng có thể lay động được những cảm xúc tinh tế trong lòng người nghe.
Vậy sao album này lại thất bại? Chắc tại cái ảnh già như bà cố ngoại này ))
IU có gì sau một cú xuất phát ngã chỏng vó như vậy?
Hẹn gặp lại mọi người vào bài viết ngày mai để cùng Ô La tám nhảm về “Câu chuyện debut đầy gian khó” của bạn nhỏ nhà chúng ta.

Nguồn ảnh: rảnh quá tự cap :v

Người viết: Ô La
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 14-4-2017 20:17:10 | Xem tất
[Câu chuyện debut đầy gian nan]

Bài viết nhằm mục đích ôn nghèo kể khổ  

Trước khi trở thành IU mà chúng ta biết ngày hôm nay, Lee Ji Eun là một cô bé bình thường với xuất thân nghèo khó, học khá tốt vì em kể từng được bầu làm lớp trưởng nhưng lại bị giáo viên phạt hát một bài do tội nói lắm Hát xong thì giáo viên bảo sao bắt hát để phạt mà cô nhóc có vẻ tận hưởng một cách vui sướng quá vại, rồi đề nghị em lên hát ở hội thi thể thao của trường. IU nói rằng đó chính là sân khấu debut của mình.
Từ ước muốn đơn giản là trở thành 1 người nổi tiếng để được mọi người chú ý, sau lần trình diễn ở sân khấu cấp trường đó, em bỗng mơ ước một cách mạnh mẽ hơn là trở thành một ca sĩ. IU làm được điều đó từ khi còn rất trẻ, nhưng con đường từ một ca sĩ trở thành một người nổi tiếng không hề êm ái một chút nào.
Khi IU nổi tiếng, chúng ta nghe chuyện em trượt vỏ chuối trên dưới 20 cuộc thi thử giọng ở các công ty lớn nhỏ hay bị một công ty ma lừa tiền, mọi người mỉm cười rồi nói: con bé này thật kiên trì. Nghe dễ dàng quá nhưng thử nghĩ nhỡ ngày đó ẻm bỏ cuộc ở lần thi thứ 18, 19 hay 20 thì có thể chúng ta chẳng có một IU như bây giờ.
Mỗi lần nói về việc IU bị trượt ở các cuộc thi thử giọng, JYP Ent tội nghiệp lại bị gọi hồn chắc cũng bởi nhờ có họ mà chúng ta mới được xem cái clip thử giọng duy nhất thời ẻm mặt bánh bao, tóc như ajuma Cho dù sau này bố khỉ Park có thể hiện sự tiếc nuối vì để mất IU và còn nói đùa là sẽ sa thải người đánh rớt ẻm thì mình nghĩ rằng nếu trở thành trainee của JYP, trước sau gì IU cũng bị đào thải bởi ẻm không phù hợp với phong cách của họ và đặc biệt là ẻm “dốt khoản nhảy nhót” :v Sau này IU từng có một thời gian làm trainee ở Good Entertainment. Công ty này đã phá sản năm 2009 khi IU đã debut với công ty mới, nhưng nếu ngày đó ẻm tiếp tục ở lại thì có thể đã vào girlgroup nào đó cùng ChoA hay kết hợp với Juniel thành một cặp đôi ôm đàn ngồi hát không chừng :v Do đó, việc IU cuối cùng cập bến Loen và ra mắt với tư cách là ca sĩ solo có lẽ là sự sắp đặt của số phận.
Thời điểm đó, Loen hơi gấp gáp khi cho IU debut sau thời gian trainning ngắn ngủi. Có vẻ như họ sốt sắng cho rằng việc xuất hiện một tài năng còn rất trẻ với các tác phẩm có chất lượng giữa thị trường nhan nhản nhạc dance sẽ là cú nổ lớn. Tuy nhiên, ngoại trừ sự ghi nhận của giới chuyên môn, thị trường hầu như không chào đón IU, khán giả chẳng ai nhớ tới con bé và album thì hiển nhiên không có doanh thu cao. Điều đó là hoàn toàn dễ hiểu, nó cũng giống như việc bây giờ các bạn mở tivi ở Việt Nam lên, thấy một bé 14 tuổi đầu học đòi hát nhạc thất tình quằn quại, make up u ám, mặt mũi đăm chiêu chắc chắn phần lớn chúng ta sẽ chuyển kênh bởi cho rằng có cái gì đó sai sai ☺) Có lẽ Loen thất bại ở chỗ cố gắng bán thứ mà họ có chứ không phải thứ mà thị trường cần, ít nhất là ở thời điểm đó. Hoặc như ss Yen nói hôm trước, Loen đã dùng một phương pháp sai – phương pháp hắt hủi. Nói cách khác là công ty doạ khách hàng chạy mất dép trước khi họ kịp bình tĩnh để cảm thụ âm nhạc.
IU từng nói em ấy thấy may mắn vì album đầu tiên thất bại bởi khi đó em còn quá trẻ, ra mắt một cách vội vã, nên cú ngã đầu đời giúp em cảm thấy biết ơn ekip của mình và cũng nhận thức được rằng sự nổi tiếng là đáng quý nhưng nó có thể sớm tàn trong một sớm một chiều. Lần thất bại đó đã khiến IU cố gắng để vượt qua rất nhiều thử thách, từ việc bị gọi là heo vì ẻm mũm mĩm hơn so với các idol mặt xinh dáng chuẩn, đến việc cố cười thật to để được lên hình mỗi khi tham gia show truyền hình, lê lết khắp các kênh radio nài nỉ để được làm khách mời. Và cả sau này khi đã trở nên cực kì nổi tiếng, em vẫn coi trọng fan hâm mộ và nỗ lực làm việc chăm chỉ bởi hơn ai hết, IU biết con đường từ một ca sĩ vô danh trở thành một ngôi sao mà mình đã đi gian nan như thế nào.
Khi Loen thay đổi hình tượng của IU theo hướng cute nhí nhảnh, ra full-album Growing Up với nhiều màu sắc tươi sáng hơn, họ đã bán cái mà thị trường cần. Khán giả muốn nhìn thấy một thiếu niên yêu đời vui tươi, hát thứ nhạc khiến người khác cảm thấy vui vẻ. IU cho họ thấy điều đó, nên thị trường chấp nhận ẻm. Vậy IU ngày nay thì sao? Nhiều người sẽ nói rằng ngày nay IU tự sản xuất, sáng tác và hát những gì ẻm thích, ẻm đâu cần chạy theo xu hướng nhưng công chúng vẫn cứ chấp nhận bằng tất cả những cái AK hay PAK mỗi lần ẻm comeback đấy thôi. Ẻm đâu cần bán thứ thị trường cần đâu? Thực ra thì, IU ở hiện tại đã đạt tới một thành công nhất định trong sự nghiệp đó là: công chúng không biết rằng họ cần thứ âm nhạc đó, cho đến khi IU tạo ra chúng
Người viết: # Ô La
Nguồn ảnh: Dispatch & JYP via Koreaboo
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách