Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: Spica
Thu gọn cột thông tin

[Hiện Đại] Thất Tịch Không Mưa | Lâu Vũ Tình

[Lấy địa chỉ]
Đăng lúc 15-4-2012 21:34:17 | Xem tất
Thanks bạn đã post truyện. Dạo này tâm trạng không tốt nên nhảy vào hố ngược văn. Mình đọc truyện này mà khóc suốt từ đầu cho đến cuối, sáng dậy mắt sưng húp. Chỉ cần nhìn thấy cái tên Thẩm Hàn Vũ, Thẩm Thiên Tình là nước mắt lại muốn rơi. Hàn Vũ, Thiên tình! hi vọng kiếp sau hai người có thể đến với nhau một cách trọn vẹn!

Bình luận

hì hồi trước mình cũng bị ám ảnh suốt 1 thời gian dài ^^  Đăng lúc 15-4-2012 09:39 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 30-4-2012 06:37:02 | Xem tất
Đọc truyện này lần thứ 5 rồi mà vẫn còn khóc.
Thật sự đọc truyện đã đến lần thứ 5, cảm xúc vẫn như vậy cứ nghẹn lại, không rõ ràng nên mình đành dùng so sánh với 1 số truyện tương tự để nói lên cảm nhận vậy.
Đầu tiên là BBKT. BBKT là bộ SE mà mình thấy hay nhất. Nhiều bạn thích mấy truyện SE như Gấm Rách nhưng mình lại không thích sự oán hận dày đặc của truyện, có gì đó không thực. Mình thích những truyện SE về thực tế cuộc sống như "Tình yêu thứ ba" hay "ACTNMỹK", nhg BBKT vẫn có gì rất đặc biệt với mình. :)
So sánh giữa 2 bộ thì thấy khập khiễn thật vì ngoại trừ chữ SE và ngược tâm ra thì chẳng có gì giống cả. Nhưng khi đọc ending của BBKT, mình không cảm thấy nghẹn, mà chỉ cảm thấy quá nhiều hối tiếc và chật vật. Sống cả đời thì con người vòng tới vòng lui cũng chỉ có 2 lựa chọn, lý trí hay tình cảm. Không phải lựa chọn đáp án nào đúng mới quan trọng. Quan trọng là khi nào dùng lý trí, , lúc nào dùng tình cảm. Nhược Hy đã đi chọn sai thời điểm mà dùng tình cảm, chọn sai lúc mà dùng lý trí nên cuộc đời nàng chỉ dừng ở sự hối tiếc. Trái lại với ending của TTKM, mình có thấy nghẹn, có thấy đau lòng, có khóc nhưng cảm thấy vui cho 2 nhân vật vì đã chọn lựa đúng. Từ sau khi Thiên Tình biết sự thật, sự nặng nề cũng gỡ bỏ. Cách cư xử của 2 nhân vật cũng rõ ràng, dứt khoát và chủ động hơn. Cái kết của TTKM không hẳn là HE nhưng là sự giải thoát, không còn hối tiếc gì nữa. Đó không phải là HE nhưng là 1 cái kết trọn vẹn cho cả hai.
Có 1 truyện mình thấy có nội dung tương tự là "Anh Trai, Em Gái" của Tào Đình. Bản thân, tuy đọc khá nhiều tác phẩm của Tào Đình nhưng mình không thích tác phẩm nào cả. Văn phong của Tào Đình không quá xuất sắc, nội dung cũng không đặc biệt lắm, nhưng cái mình không thích ở Tào Đình là cách tả cảm xúc nhân vật. Mỗi lần đọc truyện Tào Đình cảm giác rất thiếu. Cảm xúc nhân vật vốn đã thiếu lại còn rời rạt nên rất khó chịu. "Anh Trai, Em Gái" là ví dụ rõ nhất. (Sry, mình không thích truyện này nên tên nhân vật cũng không nhớ) Nhân vật nữ chính trong truyện đem lòng yêu anh trai nhưng ngoại trừ nội dung lá thư cuối thì thật sự mình chẳng cảm nhận cảm xúc gì từ nhân vật này. Cảm xúc có thể là không bằng lời nói nhưng bằng hành động mà. Với Thiên Tình, mỗi hành động đều mang sự yêu thương vô hạn. Mình rất thích cảm xúc trong truyện, liên tiếp và rõ ràng.
Cảm nhận đơn giản sau khi đọc truyện là truyện rất hay, nhẹ nhàng.  Có lẽ do tính tình nên mình rất không thích những truyện nhìu day dứt (mặc dù vẫn thích BBKT), mà đa số mấy cái kết SE lúc nào đầy day dứt hối tiếc. TTKM ko có thứ ấy nên có lẽ vậy mình không bị ám ảnh dù đọc đến lần thứ 5 vẫn khóc.

Bình luận

ài........... đúng là có cái j đó nghẹn lại... nhưng tớ lại chẳng rơi dc giọt nước mắt nào, tại vì mình vô tâm hay nỗi buồn chạm tới tận cũng rồi ?????  Đăng lúc 10-4-2013 10:40 AM
rất giỏi , dám đọc đến lần thứ 5  Đăng lúc 2-3-2013 03:29 PM
mình post bộ "anh trai, em gái" mà đọc cũg ko thích lắm, cảm thấy nó hơi phi thực tế :)  Đăng lúc 6-5-2012 10:02 PM
Thanks bạn dịch và bạn post!  Đăng lúc 30-4-2012 06:40 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-5-2012 14:31:51 | Xem tất
Đang định đọc mà thấy mọi người bàn luận kiều này... chắc ko dám đọc quá. Mỗi lần mình đọc truyện SE là hay bị ám ảnh lắm.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-5-2012 16:55:39 | Xem tất
Hình như từ khi đọc tiểu thuyết tôi chưa bao giờ đọc qua một câu chuyện tình nhẹ nhàng và cảm động như thế. Tuy rằng rất ngược tâm nhưng không thể phủ nhận tình cảm êm dịu của nó cứ dần dần ngấm vào bạn theo từng câu chữ.
Khi đọc câu chuyện này tôi mới cảm nhận được thế nào là một tình yêu khắc cốt ghi tâm, thế nào là tình yêu khiến côn người ta chết đi sống lại.
Có thể nói họ là hai con người bất hạnh, bất hạnh khi biết trái tim và tình cảm của mình trao cho người mà mình không thể yêu nhưng không thể thu hồi lại. Cũng có thể nói họ là một đôi hạnh phúc, tuy rằng không thể kết hôn, sinh con nhưng họ cuối cùng đã có nhau, có được tình yêu trọn vẹn của nhau cho đến chết vẫn không chia lìa.
Đây đúng là một câu truyện hay và rất cảm động! Cảm ơn Spica đã sưu tầm và chia sẻ với mọi người. Quệt nước mắt, nước mũi ôm hôn nàng cái nào!{:444:}{:444:}{:444:}

Bình luận

hunx lại cái nà :x  Đăng lúc 6-5-2012 10:04 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 2-5-2012 23:55:24 | Xem tất
Có lẽ đây là bộ ngôn tình hay nhất mình từng đọc!
Nó cũng đã lấy đi nhiều nước mắt và đôi khi bóp nghẹn trái tim mình lại trong những khoảnh khắc cuối cùng của  câu chuyện,nó cũng bi thương như truyện''I love my younger sister'' vậy,cà 2 người anh trai đều phải chịu đựng dồn nén tình cảm của mình bảo vệ không để cô em gái  bị chìm sâu vào thứ tình yêu trái luân thường đạo lý, bằng cách cố tìm cho mình một người con gái khác,thế nhưng ông trời không chiều lòng người,thẩm hàn vũ dù có gắng sức yêu ai đi nữa thì cũng không được,thậm chí anh còn tìm cho mình những cô gái có nét giống với khuôn mặt thánh thiện của thiên tình để mà thật sự chạm tới cô qua bóng dáng người khác,mới đầu mình không thích cách yêu của Hàn Vũ nhưng lúc anh tiết lộ bí mật rằng Tình là em gái mang nửa huyết thống với anh thì nước mắt cứ trực chảy ra,khóc cho mối tình đẹp nhưng vô vọng,khóc cho trái tim chân thành của 2 người khi họ khẽ chạm bờ môi vào nhau,dù chỉ là nụ hôn thoáng qua,không sâu đậm,không chất chứa dục vọng nhưng với tôi đó lại là khoảnh khắc đẹp nhất của tình yêu,Thẩm Thiên Tình-Thẩm Hàn Vũ ở thế giới bên kia phải hạnh phúc nhé!

Bình luận

mình thấy cái kết thúc như vậy cũg xem như "món quà" cho những đau khổ HV-TT phải chịu. Nhưng mỗi lần đọc lại vẫn thấy nặng lòng từ đầu đến cuối   Đăng lúc 6-5-2012 10:07 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 16-5-2012 19:26:58 | Xem tất
tr rất hay, rất cảm động, lúc trc" e củng có xem sơ qua nd nhưng chưa xem cụ thể mấy nay lòng vòng quanh kites thấy tr này liền bay vào nghiền ngẫm{:291:} cám ơn chị đã post{:290:}  gamsahabnida[cám ơn]                                    
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 17-5-2012 07:36:23 | Xem tất
Một câu truyện lấy đi ko biết bao nhiêu là nước mắt của mình...:((((
Thấy truyện đã lâu nhưng ngại đọc, vì nghe bảo là kết thúc buồn
Nhưng rồi 1 đêm ko ngủ đc, lối ra đọc từ 11h đêm đến gần 5h sáng luôn. Vậy mà sáng 8h vẫn dậy đi học đc mới ghê chứ..:)))
Đọc đoạn nào là khóc đoạn đó. Khóc đến sưng con mắt luôn..:((
Đọc xong bị ám ảnh. Rồi lại thấy nhớ, rãnh rồi ko biết làm j lại lấy ra đọc lại. Đọc nhìu đoạn nước mắt vẫn chảy ra. Nhìu đọc Tim như thắt lại. Đau lòng chịu không đc.
Một câu chuyện hay, nhìu ý nghĩa...không phải cứ sống rồi ở bên nhau mới là hạnh phúc. Mà là dù đi đâu, tâm hồn vẫn dành cho nhau, đó cũng gọi là 1 hạnh phúc. :)
Thanks chủ thớt đã post truyện hay...:xxxxx
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 18-5-2012 08:42:49 | Xem tất
Truyện này thật cảm động, lâu lắm rồi ko khóc khi đọc truyện, cảm xúc như hòa vào nhận vật vậy, sau bao ngày mơ mộng với những soái ca hiếm có ngoài đời trong ngôn tình thì mới đọc được một câu truyện thực tế đến đau lòng như vậy, dù kết truyện có thể trong suy nghĩ của mọi người là SE nhưng thực tế đối với chính những nhân vật trong truyện lại là HE, họ sẽ khó có thể đến với nhau mà không nghĩ đến luân thường đạo lý, chỉ có thể ở một thế giới khác không còn là anh em mới có được hạnh phúc mà họ mong muốn, không còn lo đến là anh em không thể ở bên nhau nữa. Cuộc sống thật trớ trêu khi mà để cho 2 đứa trẻ cùng lúc nghe được bố mẹ của mình nói 1 đứa chỉ là con nuôi, có lẽ chính vì điều này mà giữa họ đã nảy sinh tình cảm giữa anh trai - em gái, những ông bố, bà mẹ một khi đã nhận con nuôi và không muốn cho nó biết vì sao lại cứ phải thì thầm nói ra như vậy, chính vì thế nên mới có bất hạnh tình yêu giữa 2 đứa bé. Anh trai đâu khổ âm thầm chịu đựng nỗi đau yêu chính em gái mình, trong khi em gái thì vẫn nghĩ mình không có quan hệ huyết thống và tiếp tục chìm đắm trong tình yêu đối với anh trai, cả hai luôn tự mình chịu đựng nỗi đau của bản thân vì không muốn người kia đau khổ mà không biết rằng cả hai vẫn luôn đau đơn như nhau. Sau truyện này, có lẽ kinh nghiệm rút ra chính là đừng để hiểu lầm xảy ra với bất kỳ ai, những chuyện muốn dấu để cho người mình yêu thương được hạnh phúc hơn chưa chắc đã làm họ bớt đau khổ, vì cuối cùng họ cũng sẽ biết sự thật thôi, đến lúc đó còn đau đớn hơn nhiều lần, tốt hơn hết nên dành thời gian trốn tránh để trân trọng quãng thời gian bên nhau.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 30-5-2012 08:13:46 | Xem tất
đã đọc xong truyện, là truyện đầu tiên mình đọc mà mình đã khóc,
Thương cho số phận của 2 người, cuộc sống cứ trêu ngươi 2 người, nhưng có lẽ, như bạn nào nói ở trên, kết thúc truyện đôi lúc đấy chính là sự giải thoát cho cả 2.
Hi vọng, ở môt nơi khác, 2 người sẽ sống cuộc sống hạnh phúc k phải day dứt

Bình luận

bắt tay cái nữa. nàng vs ta thiệt giống nhau. hehe  Đăng lúc 10-1-2014 12:15 AM
ta hem thích se, cơ mà truyện nào kết hợp lí thì ta đọc thâu ^^  Đăng lúc 9-1-2014 11:50 PM
nàng cũng đọc đc nhiều ghê nha. hehe. ta nghiện nặng se nên gần như có bộ nào se ta cũng chơi hết. hê hê  Đăng lúc 9-1-2014 11:42 PM
HTPH chưa đọc, mấy bộ kia đọc hết rầu, hay cơ mà buồn  Đăng lúc 9-1-2014 11:37 PM
á á, thì ra là zậy. nàng đọc đông cung, Bí mật thời gian bị vùi lấp, BBKT, HTPH chưa? toàn bộ hay lắm đó  Đăng lúc 9-1-2014 11:35 PM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Đăng lúc 30-5-2012 18:50:37 | Xem tất
Truyện này mình cũng đọc rồi, tr rất hay và cảm động. Không gì đau đớn hơn khi yêu nhau mà ko thể đến được với nhau, tình yêu của 2 người dành cho nhau thật to lớn và sâu đậm, hi sinh cho nhau chỉ để mong đối phương luôn hạnh phúc. Truyện kết thúc buồn quá, hjx hjx
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách