Quên mật khẩu
 Đăng ký
Tìm
Event Fshare

Tác giả: chickenn
In Chủ đề trước Tiếp theo
Thu gọn cột thông tin

[Film][Oscar 2013] Amour - Đơn giản là tình yêu | Vietsub Completed

[Lấy địa chỉ]
21#
Đăng lúc 4-7-2013 08:40:55 | Chỉ xem của tác giả
đúng là đơn giản là tình yêu mà đau khổ cũng là tình yêu, nếu chúng ta sống thầm lặng, yêu thương những con người xung quang chúng ta thì tình yêu sẽ đem lại cho mỗi người những dây phút ngọt ngào không thể nào quên trong cuộc sống{:181:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

22#
Đăng lúc 4-7-2013 12:29:31 | Chỉ xem của tác giả
Phim có vẽ hấp dẫn ghê ~
mình thích film này rùi đó :3
down xem mới được ..
đọc cái nội dung rồi tự hỏi không bik mình già mình có được như vậy không nữa =]
lần đầu tiên bik tới nhà F =]
chắc lần đầu tiên mình coi film nhà F luôn quá =] =]
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

23#
Đăng lúc 4-7-2013 16:23:26 | Chỉ xem của tác giả
Bây giờ đầy những phim hành động, bom tấn, đại họa, robot, phù thủy, ma cà rồng... mình đều cảm thấy chán vì bội thực, trong phim quá nhiều kỹ xảo do máy tính hổ trợ, cảm giác không thật bao trùm không còn thấy hứng thú nữa. Giống như gu uống cà phê của người Việt phải đen, đậm, đắng, đặc, nổi bọt,... nhưng chỉ là đậu nành rang cháy trộn bột bắp, cộng thêm hóa chất mới được; bây giờ chán vì sợ hóa chất rồi quay lại tìm uống cà phê hạt xay tại chổ để uống, đơn giản nhưng đúng là mùi vị của cà phê. Một xúc cảm thật sự có được khi và chỉ khi nó chạm đến trái tim của mọi người, một ánh mắt, một nụ cười, một cử chỉ bình thường nhưng đúng chổ đúng lúc sẽ làm người ta cảm động giống như ngửi nếm được mùi vị cà phê nguyên chất không pha tạp vậy. Giá trị đích thực sẽ được đề cao, bộ phim ĐƠN GIẢN LÀ TÌNH YÊU sẽ cho ta một trải nghiệm như thế.
  Một bộ phim thật đơn giản, hai nhân vật chính là một cặp vợ chồng già đều là giáo viên âm nhạc, mình chắc thầm trong bụng thôi có nhạc nghe cũng được, thật lạ là vào phim chả thấy tí nhạc dạo đầu, vào buổi hòa nhạc nghe loáng thoáng vài đường lã lướt trên phím đàn rồi ngưng bặt, thật tình xem đến hết bộ phim chỉ có âm thanh bình thường của cuộc sống hai người già. Bộ phim được quay như thể là hai ông bà đặt máy quay cố định rồi di chuyển qua lại trước máy quay đó, sự tỉnh lặng của người già, hai người đặt máy quay để ghi lại cuộc sống của mình hằng ngày. Nhưng vượt lên trên những điều đơn điệu đó là sự quan tâm đến nhau, yêu thương nhau của hai ông bà bằng những lời trìu mến thương yêu tự dưng mình xem cuốn hút đến lạ, giống như hương vị cà phê hạt xay không ướp vậy.
Cuộc sống tưởng chừng như trọn vẹn khi về hưu, nhưng tuổi già thì bệnh tật sẽ đến, giống như cây già bị mục rồi sâu bọ đục khoét vậy, người vợ bị tắt nghẽn động mạch cảnh đã đến bị liệt nửa người, mình thấy ông chồng cũng đâu có sức khỏe tốt đâu hơn tám mươi rồi còn gì. Một người có học thức cao, lòng tự trọng rất lớn bây giờ dựa dẩm vào chồng mình từng chút, bà cảm thấy bị thương tổn. Đứa học trò đáng tự hào của mình tỏ vẻ không tôn trọng khi thấy bà như thế. Cứ thế bệnh tình càng trầm trọng, vì tình yêu thương vợ vô hạn ông không nở để bà vào viện dưỡng lảo theo đề nghị của đứa con gái duy nhất. Khi sức khỏe không còn thì sẽ có những hệ lụy đi theo, bà càng ngày càng xử sự quá đáng như thể tội lổi này là của người chồng của mình, đang ăn dở bửa cơm lại ra lệnh cho ông chồng tìm cuốn album hình gia đình cho mình rồi buông ra những lời hờn dỗi. Đứa con gái duy nhất còn tệ hại hơn , khi mẹ nằm trên giường bệnh không thể nói chuyện bình thường được thì người con gái yêu lại kể kể với mẹ mọi điều về tình hình kinh tế, về mua bán nhà cửa bất động sản… thật là vô tâm.
Nhìn hình ảnh người chồng dắt dìu, đở nâng vợ bằng tất cả sức lực của một người hơn tám mươi tuổi làm mình thấy đau quá, tập cho vợ mình đi những bước đi chung quanh căn phòng mình nhìn thấy như ông đang dìu bà đi những bước khiêu vũ nhưng không có nhạc vậy. Có ai hiểu vợ mình bằng chính người chồng của mình, ông biết rằng khi vào viện dưỡng lão bà chắc sẽ đau khổ gấp bội lần ở nhà mình, ông cam chịu chăm sóc vợ mình trong khi ông cũng đã không còn bước đi bình thường, nhìn kỹ ông cũng lê từng bước chân nặng nhọc trong nhà đó chứ. Khi con người già bệnh người ta sẽ như một đứa trẻ dễ dỗi hờn, gào thét đến nỗi ông chồng phải đánh vợ một bạt tay nảy lửa, không có gì đau đớn cho bằng.
Sức khỏe của ông càng ngày càng yếu, chìu chuộng chăm sóc cũng không còn sức lực nữa, cả hai đều như đang sống trong địa ngục, chỉ có những âm thanh gào thét vì đau đớn, vì hờn dỗi. Cuối cùng ông năn nỉ, ve vuốt vợ mình để nghe ông kể một câu chuyện thuở nhỏ, ông nói khi ông vui ông sẽ vẽ những bông hoa, khi ông buồn ông sẽ vẽ những ngôi sao vào một tấm bưu thiếp cho mẹ ông biết; và khi đi trại hè ông đã vẽ một bầu trời hun hút đầy sao gữi mẹ. Ông nói ông đã kiệt sức rồi. Rồi bất ngờ ông với lấy chiếc gối đè lên mặt vợ mình, ông không muốn kéo dài thảm trạng này vì ông cũng không còn sức lực để tiếp tục kéo dài thêm đau khổ cho vợ mình và mình nữa. Ông mua hoa về rắc đầy trên giường bên xác của vợ mình chứng tỏ bà chính là niềm vui của ông chứ không ai khác, cuối cùng hai ông bà đã dắt nhau đi xa khỏi nơi đau khổ này với tràn ngập yêu thương. Khi còn trẻ đó là tình, khi về già đó là nghĩa, ông đã sống trọn vẹn cho tình yêu đối vợ, một kết thúc thấy đau đớn như vậy chỉ đơn giản là vì tình yêu thôi không muốn sự tổn thương kéo dài mãi, khi cái vỏ bọc linh hồn này đã hỏng thì đơn giản là rủ bỏ nó đi tìm một cái khác tốt hơn cho linh hồn này. Đừng để thể xác già cổi này giết chết tình yêu.
Một bộ phim thật sự hay, một giá trị đích thực của tình yêu, các bạn hãy xem bộ phim này sẽ thấy cách diễn xuất tuyệt vời của những diễn viên lớn tuổi, nhất là vai diễn của người vợ. Một bộ phim đúng nghĩa điện ảnh đích thực, một ly cà phê chính hiệu.
Cám ơn Subteam nhà mình đã đem đến cho mình những bộ phim tuyệt vời như vậy.

Bình luận

Không hiểu cái kết cho lắm, giờ đọc cmt của bạn thì mình hiểu rồi, tks bạn nhé  Đăng lúc 6-7-2013 02:35 PM
Cảm ơn bạn vì đã có những con chữ thật sự xúc động, đó cũng là những suy nghĩ trong mình.  Đăng lúc 6-7-2013 03:18 AM
Mình cám ơn các bạn đã khuyến khích mình.  Đăng lúc 5-7-2013 10:11 PM

Rate

Số người tham gia 6Sức gió +30 Thu lại Lý do
Pan + 5 Bài viết hữu ích
Chi_Meo + 5 Cảm ơn bạn
leciel89 + 5 Bài viết hữu ích
MyCoi + 5 Cảm ơn bạn
Sio + 5 Cảm ơn bạn
froidgarcon + 5 Bài viết hữu ích

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

24#
Đăng lúc 4-7-2013 17:40:21 | Chỉ xem của tác giả
Mình không biết phải nói gì nữa... *nước mắt ròng ròng*

Đang dạo quanh Kites thì chợt nhớ ra nên ghé vào thăm nhà F, vừa kéo xuống thì đập ngay vào mắt là cái poster cực kỳ quen thuộc của Amour - Love ;___;

Còn nhớ cách đây không lâu tình cờ đọc được bài báo về Amour trên Tuổi Trẻ kèm theo một ảnh chụp từ phim, dẫu chỉ hai màu trắng đen nhưng rất "chạm" lòng người. Khi ấy mình chỉ đọc thôi mà đã rất xúc động, còn nghĩ, ôi, biết khi nào mới có dịp được xem bộ phim này đây?

Không ngờ ngày đó lại chính là hôm nay :x

Thật sự cám ơn Subteam rất nhiều. Mình vui đến mức luống cuống tay chân luôn rồi đây, mong rằng trong tương lai sẽ được tiếp tục xem thêm nhiều phim hay khác từ nền điện ảnh Pháp, qua nhịp cầu nối là F-zone nhà mình!

Rate

Số người tham gia 1Sức gió +2 Thu lại Lý do
MyCoi + 2 tiếp tục ủng hộ F Zone nhé ^^

Xem tất cả

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

25#
Đăng lúc 4-7-2013 23:58:02 | Chỉ xem của tác giả
Nơi tình yêu bắt đầu là từ con tim.
Và khi người ta con sống thì dù lứa tuổi nào con tim cũng vẫn sẽ đập một cách mạnh mẽ.
Và khi con tim còn đập thì tình yêu sẽ còn sống mãi.
Đôi vợ chồng Geogres và Anne họ yêu nhau bằng cả trái tim và trái tim là sự sống nên họ yêu nhau hơn cả bản thân mình.
Một bộ film cảm động, đi vào trong lòng một cách nhẹ nhàng với tựa đề cũng làm lay động xúc cảm: "Đơn giản là tình yêu".
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

26#
Đăng lúc 5-7-2013 09:26:58 | Chỉ xem của tác giả
Những bộ phim có khung cảnh tại Pháp cũng như nền màu theo phong cách cổ điển, lãng mạn, nhẹ nhàng sâu lắng luôn là sở thích của mình. Chủ đề âm nhạc luôn luôn mới mẻ cuốn hút mình. Cảm ơn sub team rất nhiều khi chia sẽ 1 bộ phim hay như vậy {:414:}
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

27#
Đăng lúc 5-7-2013 21:50:57 | Chỉ xem của tác giả
cảm ơn bạn chủ thớt đã up phim {:161:}

bạn biết chỗ nào down được sub tiếng pháp không

mình search google mấy trang rồi mà không ra {:140:} {:140:} {:140:}

cảm ơn bạn nhiều nhiều hic hic

Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

28#
Đăng lúc 6-7-2013 03:29:11 | Chỉ xem của tác giả
Xem xong bộ phim mình chợt nhớ đến một bà cô trong xóm mình, cô cũng bị liệt nửa người. Khoảng thời gian còn nhỏ mình hay sang nhà cô chơi, chơi từ sáng đến chiều, từ chiều đến tối, bọn con nít trong xóm thường hay "tập kết" ở nhà cô bày trò đủ thứ. Đó có lẽ là cả một vùng trời ký ức. Cô hay ngồi một chỗ và thường thì không hay la mắng tụi này. Cô thích đám con nít tụi này sang nhà cô tụ tập. Đến khi lên Sài Gòn học, mình dường như tách ra khỏi đám con nít trong xóm và đứa con nít nào cũng phải lớn. Từ đó hiếm đứa nào sang nhà cô chơi.

Đến năm mình lên lớp 9 thì cô mất. Điều đáng buồn và làm mình giật mình nhất đó là sự đồng điệu trong những chi tiết. Chi tiết trong phim, ngoài đợi thực. Chồng cô lấy vợ hai trong khi cô bị liệt nửa người, ông có thêm 1 đứa con trai. Còn ở nhà cô thì có hai đứa con trai lớn khác, chỉ khi  chiều thì ông về nhà dùng bữa tối cùng gia đình.  Đến khi cô mất thì nhà bán, lập tức có một gia đình khác lại mua và xây nên căn nhà mới. Xem xong phim thì mình chỉ thấy nhớ, nhớ kinh khủng cái khoảng thời gian còn nhỏ khi sang nhà cô chơi. Chắc khi đến gần với thế giới khác cô phải đau đớn lắm. Mình lúc đấy còn nhỏ và cũng không hiểu chuyện gia đình của người cùng xóm, chắc gì chồng cô không thương nhưng điều mình chắc chắn nhất là họ không thể nào đạt được một tình yêu trong trẻo như phim này rồi. Điều này khiến cho mình có thêm nhiều suy nghĩ  

Cảm ơn ST rất nhiều vì đã mang một bộ phim gây nhiều xúc động đến người xem.
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

29#
Đăng lúc 6-7-2013 11:08:32 | Chỉ xem của tác giả
trinhhai93 gửi lúc 6-7-2013 03:29
Xem xong bộ phim mình chợt nhớ đến một bà cô trong xóm mình, cô cũng bị liệt nửa ng ...

Khi còn trẻ hai con người khác giới đến với nhau, tìm hiểu nhau rồi chia sẻ với nhau mọi điều để tìm ra hạnh phúc lứa đôi. Khi con người ta về già sự gắn kết của thể xác không còn như xưa, thì chính cái nghĩa vợ chồng mới thật sự là thứ gắn kết với nhau dài lâu. Mình không biết là người cô trong xóm mà bạn thường sang chơi lúc bạn còn nhỏ với người chồng có tình yêu như thế nào, nhưng khi cô bị liệt nửa người mà người chồng không quan tâm còn đi tìm niềm vui nơi khác, thật là buồn quá. Điều này chứng tỏ tình yêu kia không đủ lớn để giữ họ lại với nhau, chia sẽ nổi đau với nhau. Lúc đó, bạn và các bạn của mình đã đem lại niềm vui cho cô đấy chứ, bạn nên tự vui lên vì điều đó.
Người chồng của bà cô hàng xóm của bạn cũng vô tình quá, nên bỏ mặc vợ mình chết trong nổi cô đơn. Người đàn ông trong phim đã giải thoát cho vợ mình khỏi sự đau đớn đó, bằng cách đó ông nhận một sự đau đớn bội phần khi ông quyết định như vậy. Mình cũng có sự cảm nhận đến ghê người khi có một sinh vật giẫy chết dưới tay mình như vậy, lúc nhỏ mình dùng lồng sắt bẫy được con chuột cống to, to lắm mình quyết định đem cái lồng treo lên một sợi dây cầm nhúng xuống sông, con chuột giẫy chết dưới nước truyền lên bàn tay mình, mình cảm thấy ghê sợ hành động của mình, sau này cái cảm giác đó đi theo mình mãi tận đễn bây giờ. Phải có tình yêu đủ lớn để quyết định làm như vậy, đúng là thà môt lần đau để đến với nhau trọn vẹn hơn là để mất nhau từng giờ từng từng ngày trong nổi đau không thể chia sẽ với vợ của mình, với tự bản thân mình.
Mình cũng xin chia sẽ nổi buồn của bà cô hàng xóm của bạn, với câu chuyện mà bạn kể ở trên, gặp được một người đồng cảm với mình thật là vui. Cám ơn bạn.

Bình luận

hehe cảm ơn bạn :)  Đăng lúc 24-7-2013 10:50 AM
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

30#
Đăng lúc 6-7-2013 14:32:13 | Chỉ xem của tác giả
Vào đọc cmt thấy các bạn khen hay mà sao mình xem phim xong mà không hiểu gì hết vậy nè{:437:}
Hic hic
Ai giải thích cái đoạn cuối phim giùm mình, bà ý chết rồi mà sao đoạn cuối phim lại sống lại là thế nào
Trả lời

Dùng đạo cụ Báo cáo

Bạn phải đăng nhập mới được đăng bài Đăng nhập | Đăng ký

Quy tắc Độ cao

Trả lời nhanh Lên trênLên trên Bottom Trở lại danh sách